ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ อยากเปลี่ยนเป็นยางหลบซุ้ม  (อ่าน 8283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
พอดีตอนนี้มีปัญหากับยางครูดซุ้มมากๆครับ เป็นยาง 205 45 17 ใช้กับ Honda City
จั๊มนิดหน่อยก็ติดแล้ว หักเลี้ยวมากไปก็ติด เป็นเพราะรถผมโหลดด้วยแหละ
แล้วแก้มยางเลยซุ้มออกมาค่อนค้างชัดเจน
เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นยางหลบซุ้มซักชุด อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
ว่ามียี่ห้อไหนบ้างคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ความนุ่ม ความเงียบ ความเกาะ การรีดน้ำ
ผมทราบอยู่ยี่ห้อเดียวคือ Dunlop LM 703 ราคาประมาน 12000 ถ้าได้เรทราคาประมานนี้ก็จะดีมากเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: แนะนำหน่อยครับ อยากเปลี่ยนเป็นยางหลบซุ้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 20:00:58 »
พอดีตอนนี้มีปัญหากับยางครูดซุ้มมากๆครับ เป็นยาง 205 45 17 ใช้กับ Honda City
จั๊มนิดหน่อยก็ติดแล้ว หักเลี้ยวมากไปก็ติด เป็นเพราะรถผมโหลดด้วยแหละ
แล้วแก้มยางเลยซุ้มออกมาค่อนค้างชัดเจน
เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นยางหลบซุ้มซักชุด อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
ว่ามียี่ห้อไหนบ้างคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ความนุ่ม ความเงียบ ความเกาะ การรีดน้ำ
ผมทราบอยู่ยี่ห้อเดียวคือ Dunlop LM 703 ราคาประมาน 12000 ถ้าได้เรทราคาประมานนี้ก็จะดีมากเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เปลี่ยนล้อ ดีกว่าครับ น่าจะเป็นที่ Offset ไม่เหมาะสม ลองดู ไม่เกิน  offset 42 ไม่ก็ 45 ดูครับ

ของเดิมติดรถน่าจะประมาณ 55 นะครับ

ส่วนยางขนาดถูกต้องแล้วคับ การติดซุ้ม น่าจะมาจากแม็กที่คุณใส่มากกว่า

Re: แนะนำหน่อยครับ อยากเปลี่ยนเป็นยางหลบซุ้ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 20:21:16 »
แมกผม ออฟ 42 ฮะ แต่ดันกว้าง 7.5
ละก็ยางที่ใส่อยู่ไม่หลบเอามากๆเลยครับ
ถ้าได้ยางหลบๆหน่อยคิดว่าน่าจะดีขึ้น
อาจจะครูดตอนจั๊มแรงๆบ้างอันนี้รับได้ครับ
แต่ชั่วโมงนี้แค่เลี้ยวมากไปก็ติดละฮะจั๊มไม่ต้องพูดถึง  :'(

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 20:43:44 »
ลอง Dunlop DZ101 แต่เปลี่ยนแก้ม เป็น 205 40 17 ดูครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 23:58:48 »
เลี้ยวแล้วติด นี่มันติดในหรือติดนอกครับ
น่าจะหมายถึงติดในรึเปล่า เพราะจริงจริงรถอะไรถ้าเลี้ยวแล้วจั๊มพ์แรงก็ติดทั้งนั้นล่ะครับ

แต่ถ้าเป็นติดนอก ทางแก้ผมว่าเปลี่ยนล้อครับ ขายชุดนี้ทิ้งไป
ถ้ามันติดขนาดอะไรนิดอะไรหน่อยก็ติดไปหมด แค่เปลี่ยนยางไม่พ้นหรอกครับ
หาล้อที่ออฟเซ็ทมันมากกว่านี้ดีกว่า ออฟ 42 กับกว้าง 7.5 นี่มันล้นมากเลย
โดยเฉพาะสำหรับรถที่ซุ้มล้อไม่ได้ใหญ่อย่าง City

ถ้าจะอยู่กับกว้าง 7.5 ก็ต้องไปหาระดับ 50 ขึ้นล่ะมั้งครับ
แต่ผมว่า ถ้าหา 7 นิ้วได้ก็จะง่ายกว่า แล้วก็เบาภาระกับรถมากกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 08:04:15 »
โช๊ค นิ่มไปรึเปล่าครับ :) ถ้าโอเคแล้ว คงต้องไปจัดการกะล้อละหล่ะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:28:39 »
ที่เลี้ยวแล้วติดน่าจะเป็นติดในครับ
ส่วนโชคไม่นิ่มเลยครับเพราะเป็นสตรัท ผมปรับแข็งแบบตับแตกเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:47:15 »
มันเป็นไปได้เหรอครับ ที่จะติดทั้งนอกทั้งใน
ล้อเดิม Spec อะไรครับ? ใส่ 7.5 นิ้ว ออฟ 42 นี่ติดหมดทุกด้านเลยเหรอเนี่ย --"

ถ้างั้นผมว่าเปลี่ยนล้อเถอะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:35:50 »
อาการคือ หักเลี้ยวเยอะๆแล้วติดครับ เท่าที่ดูน่าจะติดในเพราะนอกไม่มีส่วนไหนมันติด (ลงไปดูเองเลย)
ส่วนที่ติดนอก คือตอนขับ 60+ หรือลงหลุม จั๊มเนิน แบบนี้ก็ติดดังฟืดเลยครับ
ตอนนี้แก้ปัญหาติดโดยการ -1.7 แคมเบอร์ไปเรียบร้อยละครับ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 17:45:26 โดย Pomy »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 18:13:21 »
แก้แคมเบอร์แล้วมันไม่ยิ่งติดในเหรอครับ

ยังไงก็สลับยางบ่อยบ่อยหน่อยนะครับ
เพราะ -1.7 จะกินในมากหน่อย แต่เข้าโค้งจิกดีกว่าเดิมแน่แน่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:01:06 »
ตอนนี้หักเลี้ยวสุดไม่มีอาการติดเลยครับ
ก็ยังงงๆอยู่ สงสัยผมจะสับสนเอง  :D
จะมีติดก็แค่จั๊มแรงๆ เพราะยังไม่ได้พับซุ้ม

ส่วนยางซัก 5000 โลสลับทีประมานนี้น่าจะโอเคไหมครับ