ผู้เขียน หัวข้อ: SACHS BILSTEIN KONI GABRIEL KAYABA ชุดไหนดีครับ  (อ่าน 15933 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
SACHS BILSTEIN KONI GABRIEL KAYABA ชุดไหนดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 20:20:12 »
สืบเนื่องมาจากกระทู้ซ่อมโช๊ค

คิดไปคิดมา ไม่ซ่อมล่ะครับ เอาไปใส่มันทั้งสี่อันเลยดีกว่า เพราะอันหลัง อายุแปดปี เยิ้มไปข้างนึงแล้ว

ดู ๆ ไว้ มีหลายยี่ห้อมาก ๆ ครับ ราคาพอ ๆ กัน แต่ก่อนเิบิกศูนย์คู่หน้า ก็เท่ากับซื้อยี่่ห้อนอกศูนย์ได้ สี่ต้นแล้ว

ส่วนตัว เคยใช้ BIL แต่ว่าัมันกระด้างไปนะครับ เอาตัวนี้เป็นเกณฑ์แล้วกัน ใครมีประสพการณ์ยี่ห้อไหน ก็มาแชร์กันหน่อยครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: SACHS BILSTEIN KONI GABRIEL KAYABA ชุดไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 21:21:43 »
Kayaba อย่าดีกว่าครับ

ใช้ได้ปีกว่าๆเอง

ตอนนี้ไม่โช้คไม่ยุบ+ไม่คืนตัวแล้วครับ

แข็งเป็นเกวียนเลย

จริงๆอยากแนะนำ Tein ครับ

หนึบมากๆ

แต่ติดตรงที่ว่ามันค่อนข้างแข็งแต่ไม่ถึงกับกระด้างอ่ะครับ

อธิบายไม่ถูกแหะ

คือมันเหมือนเด้งๆอ่ะครับ แต่เด้งแบบแข็งๆ

ถ้ารับได้ก็น่าจะเป็นตัวเลือกอีกตัว

แต่ถ้าไม่ชอบเด้งๆแข็งๆก็ปล่อยผ่านไปครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

jaesz

Re: SACHS BILSTEIN KONI GABRIEL KAYABA ชุดไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 11:41:34 »
Kayaba อย่าดีกว่าครับ

ใช้ได้ปีกว่าๆเอง

ตอนนี้ไม่โช้คไม่ยุบ+ไม่คืนตัวแล้วครับ

แข็งเป็นเกวียนเลย

จริงๆอยากแนะนำ Tein ครับ

หนึบมากๆ

แต่ติดตรงที่ว่ามันค่อนข้างแข็งแต่ไม่ถึงกับกระด้างอ่ะครับ

อธิบายไม่ถูกแหะ

คือมันเหมือนเด้งๆอ่ะครับ แต่เด้งแบบแข็งๆ

ถ้ารับได้ก็น่าจะเป็นตัวเลือกอีกตัว

แต่ถ้าไม่ชอบเด้งๆแข็งๆก็ปล่อยผ่านไปครับ

;D ;D

ได้ยินมาหลายคนเหลือเกินว่า TEIN มันเด้ง ไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่ร้านที่รู้จักบอกว่าถ้าจะใส่TEIN ต้องเปลี่ยน Spring ด้วย ไม่งั้นไม่ได้ครบ เลยตัดทิ้งไป

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 20:37:13 »
ใส่รถอะไร ไม่เห็นบอก

ผมจะตอบถูกไหม เนี้ย

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 19:57:31 »
ใส่รถอะไร ไม่เห็นบอก

ผมจะตอบถูกไหม เนี้ย

BMW E46 ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 21:30:12 »
มีสองตัวที่แนะนำ Bilstein and Sachs ครับ

Bil ได้ หนึบ หนับ ครับ จับสปริงเดิมๆ คงได้ แต่ได้สปริงที่แข็งขึ้นอีกนิดจะดี (B6)

Sachs จะหนึบน้อยกว่าหน่อย แต่เห็นมีแค่รุ่นเดียว ถามได้ที่ Toon ครับ

ราคา เห็นต้อนนี้ Bilstein ราคาลงมามากครับ และบริษัทนำเข้ารับประกัน 1 ปี แต่ตัวโช้ค รับประกัน 3 ปี

:(

jaesz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 16:09:56 »
มีสองตัวที่แนะนำ Bilstein and Sachs ครับ

Bil ได้ หนึบ หนับ ครับ จับสปริงเดิมๆ คงได้ แต่ได้สปริงที่แข็งขึ้นอีกนิดจะดี (B6)

Sachs จะหนึบน้อยกว่าหน่อย แต่เห็นมีแค่รุ่นเดียว ถามได้ที่ Toon ครับ

ราคา เห็นต้อนนี้ Bilstein ราคาลงมามากครับ และบริษัทนำเข้ารับประกัน 1 ปี แต่ตัวโช้ค รับประกัน 3 ปี

:(
สั่งไปแล้วครับ Sachs ราคา7000 สี่ต้น รอของอยู่ครับ
หนึบน้อยกว่านี่ มันจะนิ่มกว่ารึเปล่าครับ ? คือ เน้นนิ่ม ๆ อะครับ เบื่อแข็ง ๆ แล้ว ถ้ามาแล้วแข็งก็เซ็งเลย ฟังเค้ามาว่ามันเหมือนตัวติดรถอะครับ นิ่ม ๆ

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 15:45:22 »
แวะมาอัพเดทครับ

Sachs สีแดงสี่ต้น ประกอบเข้ารถไปแล้ว ศูนย์พวงมาลัยไม่ต้องตั้งเลย งงเหมือนกัน

ความนิ่มนวล ใกล้เคียงโช๊คติดรถมาก ๆ แต่รับรู้ได้ถึงความกระด้าง

ขึ้นลงสะพานนี่ นิ่งมาก ไม่ต้องผ่อนคันเร่งเลย

รวม ๆ แล้ว โอเคครับ ไม่ได้อย่างหวัง ว่าจะนิ่ม ๆ แต่ ราคามันถูกมาก ๆ แต่นิ่มกว่า BILSTEIN แน่นอนครับ

ก่อนใส่ไปพ่นสีดำทับ เพราะสีแดงมองแล้วมันโดดเด่นเหลือเกิน