ผู้เขียน หัวข้อ: UserReview of the PorscheCayenneDiesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก(update P.5)  (อ่าน 112868 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Re: Full UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:26:05 »
โดยส่วนตัวแล้วชอบ Daytime Running Lights ของ Porsche มากๆ เพราะสว่างจ้า คม เมื่อมองจากมุมตรงเท่านั้น เมื่อมองเฉียง จะเริ่มเห็นไฟจ้าน้อยลง เพราะตำแหน่งหลอดไฟอยู่ลึก
ลดอาการแยงตาของรถสวนได้เป็นอย่างดี ถือว่าดีกว่า M-B & Audi ค่อนข้างชัดครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
Re: Full UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:45:52 »
ขอบคุณสำหรับโลกทัศน์ใหม่ๆครับ 
ไม่ทราบว่าใช้น้ำมันดีเซลพวกปั๊ม ปตท. ได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:18:08 »

อยากจะร้องอ๊บๆ ดังๆ

รออ่านส่วนที่เหลือ

ออฟไลน์ ae_fer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:26:04 »
ขอบคุณนะครับทีReview ให้ดูกัน รอดูต่อนะครับ  ;)

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:47:23 »
อ่านแล้วน้ำตาจะไหล รอชมอยู่นะครับ

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:14:16 »
ยอด    ไปเลย !!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Signalling NO.7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 13:13:31 »
ขอบคุณสำหรับ review ครับ 
(ฝากถึงคุณ BestorNothing หน่อยน่ะครับ.... ผมว่าภาพยังไม่สวยน่ะมันเบลอไปหน่อย จริงๆถ้าได้ภาพคมๆหน่อยจะคล้ายๆ review คุณ Jimmy เลย)

[[[ Beyond Visual Range =====>>>

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 15:22:37 »
หล่อ หรู แรง เท่ สุดแล้วสำหรับSuper SUVคันนี้ ยินดีด้วยนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Shun

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 16:08:27 »
รถสวยมากครับ มาติดตามชมตอนต่อไป   ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 16:24:55 »
สวยมากๆครัาบ  แต่ๆๆๆ ผมชอบลายแม็กอีกแบบนึง อิอิ(แม็กตัวคลิป 2 )  รอชมต่อไปครับผม  อยากเป็นเจ้าของกบยักษ์บ้างจังเลย  ยินดีกับรถใหม่อีดครั้งคร้าบ  ชอบมากๆจริงๆกบรุ่นนี้หลังจากได้นั่งของเพื่อนตอนนั้น  ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 16:29:57 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 18:29:10 »
มาด้านเครื่องยนต์กันบ้างครับผม

ตัวนี้เป็น V6 3.0 Turbo Direct Injection Diesel ครับผม
ปริมาตรสุทธิ 2,967cm³  
แรงม้าทั้งหมดคือ 245HP
แรงบิดอยู่ที่ 550Nm 1,750 - 2,750 รอบต่อวินาที
0-100KM/H  เคลมมาที่ 7.6 วินาทีครับผม (ออกตัวล้อฟรีได้ทีเดียวครับ)  
ความเร็วสูงสุดที่เคลมมาคือ  220KM/H ครับผม  (จัดไป 210KM/H ไปแล้วครับตอนขับขึ้นเหนือ)
นิสัยของเครื่องยนต์จะแล้วแต่การเลือก Mode ของการขับขี่ครับ Comfort-Normal-Sport
โดยจะมีผลทั้ง 1.การตอบสนองคันเร่ง 2.การลากรอบ 3.ความแข็งของช่วงล่าง 4.จังหวะการเปลี่ยนเกียร์

โดยถ้าพิจารณาที่ Comfort นะครับ ถ้ากดคันเร่งช้าๆแบบนุ่มนวลก็จะไปแบบนิ่มๆสบายๆ แต่ถ้ากระทืบลงไปก็เป็นเรื่องเลยครับ จะมีอาการล้อหลังฟรีเล็กน้อยครับ
เนื่องจาก Cayenne ตัวใหม่นี้จะมีอัตราการส่งกำลังไปที่ล้อหลังมากกว่าล้อหน้าค่อนข้างมากครับ ถ้าเทียบกับ SUV ระดับเดียวกัน คืออัตราการส่งจะมี % มากที่ล้อหลังครับ

ส่วนที่ผมชอบคือเกียร์กับเครื่่องยนต์สามารถทำงานร่วมกันได้เป็นอย่างดีครับ  (ดีกว่า W212 5Speedมากๆๆๆครับ)
มีอาการ Shift Down ที่ค่อนข้างเร็วครับ TurboLack ถือว่ามีน้อยมากๆๆจนไม่เคยเสียอารมณ์เวลากดคันเร่งเลยครับ
ซึ่งต้องยกข้อดีให้กับเกียร์ที่ทำงานได้ค่อนข้างไว้มากๆเลยครับ น้องๆ DualClutch สบายๆเลยครับ

โดยอัตราทดในเกียร์1ถือว่าต่ำมากครับ เนื่องมาจากว่าต้องการกำลังในการปีนป่ายเนินสูงๆ
ส่วนเกียร์ 7-8 ของ Cayenne นี้ถือว่าเป็น เกียร์ที่ไว้ใช้ประหยัดน้ำมันจะดีกว่าครับ
เพราะในช่วงที่เราปล่อยคันเร่ง อาจจะกำลังอยู่ที่เกียร์ 5ก็ตาม เกียร์จะทำการเปลี่ยนไปเป็น 7แล้วก็8อย่างรวดเร็วครับ เพื่อลดรอบของเครื่องยนต์ครับ

อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันที่ทำได้อยู่ที่
14.5 KM/L นอกเมือง
10.0 KM/L ในเมือง(ที่ไม่แน่นมากเกิน)ครับผม    (โดยไม่ได้ทำการเปิด Auto Start-Stop ครับ)
ถือว่าประหยัดมากๆเลยทีเดียวครับสำหรับรถใหญ่และอัตราเร่งขนาดนี้ เจ้า XC90 T6 คันเก่าผมไม่เคยขึ้นเลข2หลักอะครับ 555+

จริงๆแล้วเครื่องBlockนี้ได้ถูกติดตั้งอยู่ในเจ้า VW Toureg และ Audi Q7 เช่นกันครับผม แต่ทางวิศวกรของทาง Porsche ได้ทำการออกแบบใหม่ในบางส่วนเช่นเสื้อสูบ เพลา เฟืองต่างๆ ซึ่งจะมีความคงทนต่อการใช้งานหนักๆและสมบุกสมบัน มากยิ่งขึ้นครับผม

แล้วก็ในส่วนของฝากระโปรงก็ทำการบุด้วยวัสดุเก็บเสียงอย่างดี เพื่อป้องกันเสียงที่ดังของเครื่อง Diesel ให้ออกสู่ภายนอกให้น้อยมากที่สุดครับ

*ส่วนขีดจำกัดในการลุย Off-Road สามารถกันน้ำลึก 50-70 cm <Maximum นะครับ> เนื่องมาจากมีขอบยางซีลอยู่ทั้งหมดถึง 3ชั้นครับ  ไว้ลุยน้ำท่วมหนักพอได้ครับ แต่ขอบอกเลยว่าไม่กล้าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:27:17 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
Re: Test ก่อนครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 18:33:53 »
ฝาน้ำมันครับ บอกชัดเจนว่าใช้ Diesel ได้เท่านั้นครับ  โดยตาม Spec สามารถรับส่วนผสมของ Biodiesel ได้มากสุดที่ 8% ครับผม

ตอนนี้ผมเติมแต่ V-Power Diesel ครับผม เพราะสะอาดที่สุด ณ เวลาขณะนี้แล้วครับ  แล้วก็ทางศูนย์รวมถึงผู้ใช้หลายๆท่านก็แนะนำมาเช่นกันครับผม

ขอบคุณมากๆครับ รอชม รีวิวต่อ...
1 ในรถในฝันของผมตอนนี้เลยนะ... (แต่ยังไม่มีเงิน เหอๆๆ)

สงสัยหน่อยนึง ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมัน Diesel กะน้ำมันบ้านเราเหรอครับ?
ถึง spec จะบอกว่ารับ Bio Diesel ได้ 8% แต่ทำไม ตรงฝาถังน้ำมันถึงบอกไว้ว่า No Bio Diesel หละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: Test ก่อนครับ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 19:13:49 »
ฝาน้ำมันครับ บอกชัดเจนว่าใช้ Diesel ได้เท่านั้นครับ  โดยตาม Spec สามารถรับส่วนผสมของ Biodiesel ได้มากสุดที่ 8% ครับผม

ตอนนี้ผมเติมแต่ V-Power Diesel ครับผม เพราะสะอาดที่สุด ณ เวลาขณะนี้แล้วครับ  แล้วก็ทางศูนย์รวมถึงผู้ใช้หลายๆท่านก็แนะนำมาเช่นกันครับผม

ขอบคุณมากๆครับ รอชม รีวิวต่อ...
1 ในรถในฝันของผมตอนนี้เลยนะ... (แต่ยังไม่มีเงิน เหอๆๆ)

สงสัยหน่อยนึง ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมัน Diesel กะน้ำมันบ้านเราเหรอครับ?
ถึง spec จะบอกว่ารับ Bio Diesel ได้ 8% แต่ทำไม ตรงฝาถังน้ำมันถึงบอกไว้ว่า No Bio Diesel หละครับ

Bio diesel ในความหมายของฝรั่งคือ 100% ครับไม่มีดีเซลเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TDGK

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 19:25:46 »
สวัสดีครับ ผมขอเรียนสอบถามนิดนึงนะครับ ที่วิซนี่เค้ามีเครื่องมือในการซ่อมเจ้ากบโดยเฉพาะเลยใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเราไม่เอาถังน้ำมันร้อยลิตรจะมีผลอะไรมั้ยครับ ราคาจะลดลงรึป่าวครับ ยังไงขอราคาด้วยได้มั้ยครับ
ปล.พี่หน้าเด็กมากเลยครับใช้ผลิตภัณฑ์ดูแลยี่ห้อไรอะครับ บอกหน่อยจิจะได้หน้าเด็กแบบนี้บ้าง :) :) :)

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 19:50:46 »

ตอนนี้ผมเติมแต่ V-Power Diesel ครับผม เพราะสะอาดที่สุด ณ เวลาขณะนี้แล้วครับ  แล้วก็ทางศูนย์รวมถึงผู้ใช้หลายๆท่านก็แนะนำมาเช่นกันครับผม

Bio diesel ในความหมายของฝรั่งคือ 100% ครับไม่มีดีเซลเลย
ถูกต้องเลยครับผม ^^

สวัสดีครับ ผมขอเรียนสอบถามนิดนึงนะครับ ที่วิซนี่เค้ามีเครื่องมือในการซ่อมเจ้ากบโดยเฉพาะเลยใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเราไม่เอาถังน้ำมันร้อยลิตรจะมีผลอะไรมั้ยครับ ราคาจะลดลงรึป่าวครับ ยังไงขอราคาด้วยได้มั้ยครับ
ปล.พี่หน้าเด็กมากเลยครับใช้ผลิตภัณฑ์ดูแลยี่ห้อไรอะครับ บอกหน่อยจิจะได้หน้าเด็กแบบนี้บ้าง :) :) :)
Wiz Auto เค้ามีตัว PIWIS/PIWIS2 (เห็นที่ศูนย์มาแล้วครับตัว PIWISจะเป็นเครื่อง Handheldขนาดเท่า Notebook ส่วน PIWIS2 จะเป็นเครื่อง Notebook Panasonic กับสายต่อพวงของ Porsche ครับ)อะครับผมจึงค่อนข้าง ok เลยเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆอะครับผม เพราะบางเจ้าจะบอกว่าซ่อมได้ แต่พอถามว่ามี PIWIS/PIWIS2 ไหมเค้าบอกว่าไม่มีก็เป็นอันลำบากอะครับผม  ตัว 100Litres Tank นี่เป็น Free of charge options ครับผม คันผมก็ 100Litres ครับ ^^ ราคาคงจะไม่ได้ลดลงอะครับผม    
ปล.ผมอายุแค่ 20 ปีเองครับผม ไม่ได้หน้าเด็กเลยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 21:17:21 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ TDGK

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:13:13 »
แหะๆๆอายุเท่าผมเลยครับ แล้วเราสามารถเลือกลายแมกได้มั้ยครับ ถ้าเราจะเอาลายตัว911 เราต้องจ่ายเพิ่มใช่มั้ยครับพอดีกำลังหาข้อมูลอยู่ รบกวนนิดนึงนะครับ :-*

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:13:58 »
สุดยอดมากครับ อายุเพียง 20 ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ Porsche แล้ว  :)

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:20:32 »
สุดยอดมากครับ อายุเพียง 20 ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ Porsche แล้ว  :)

จริงๆเรียกว่ารถคุณพ่อท่าจะดีกว่าครับ555 แต่ทว่าคุณพ่อผมมีปัญหาเรื่องเข่าพอสมควรจึงไม่ได้ขับรถมานานแล้วครับ ผมจะเป็นสารถีให้คุณพ่อเองแหละครับเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดครับ ^^

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:24:22 »
เปิดฝาท้ายมาเป็นลักษณะนี้ครับผม คันของผมไม่มี Option Auto Tailgate  นะครับผม ราคาเพิ่มประมาณ 500Pounds+ภาษี ครับ
ก็เลยต้องอัตโนมือตามปกติครับ  ก็ไม่ได้มีปัญหามากมายครับ เพียงแต่แค่ต้องปิดแรงกว่า Fortuner MU-7 มากกว่าหน่อยครับ เพราะตัวประตูท้ายมีน้ำหนักค่อนข้างมากพอสมควรครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:29:35 »
พื้นที่ท้ายรถสำหรับเก็บสัมภาระมีขนาดค่อนข้างใหญ่ครับ แล้วก็ทรงดีครับ   
สามารถใส่ถุงกอล์ฟ 4ใบ+กระเป๋าเดินทางได้สบายๆเลยครับ
ส่วนหลังรถจะมีตัวสำหรับเก็บซ่อนสัมภาระด้วยเช่นกันครับ สามารถดึงออกมาใช้งานได้ หรือจะยกออกทั้งชุดก็ได้ครับ ใช้สำหรับตอนจอดรถแล้วสามารถเก็บของมีค่าที่ไม่โจ่งแจ้งจนเกินไปได้ครับผม ส่วนด้านล่างผ้ายางจะเป็นที่เก็บ ล้ออะไหล่(สามารถเลือกชนิดได้ครับ)+ชุดปั้มลมPorsche+ชุดประยางPorsche พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้อะครับ ขออภัย ^^

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:32:33 »
ชุดปฐมพยาบาลเบื้องต้นครับ มีไว้ใช้ในกรณีฉุกเฉินครับผม ซ่อนอยู่หลังรถครับ ภายในก็มียาต่างๆ ผ้าพันแผล Plaster กรรไกร   FirstAid ทั่วๆไปครับผม  (Made in Germany,UK,France ครับผม) ยานำเข้าครับ555+

Tor_AAS

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:03:49 »
ฝาน้ำมันครับ บอกชัดเจนว่าใช้ Diesel ได้เท่านั้นครับ  โดยตาม Spec สามารถรับส่วนผสมของ Biodiesel ได้มากสุดที่ 8% ครับผม

ถูกต้องเลยครับผม ^^

Wiz Auto เค้ามีตัว PIWIS อะครับผมจึงค่อนข้าง ok เลยเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆอะครับผม เพราะบางเจ้าจะบอกว่าซ่อมได้ แต่พอถามว่ามี PIWIS ไหมเค้าบอกว่าไม่มีก็เป็นอันลำบากอะครับผม  ตัว 100Litres Tank นี่เป็น Free of charge options ครับผม คันผมก็ 100Litres ครับ ^^ ราคาคงจะไม่ได้ลดลงอะครับผม   
ปล.ผมอายุแค่ 20 ปีเองครับผม ไม่ได้หน้าเด็กเลยครับ ^^

Porsche Cayenne และ Porsche Panamera ต้องใช้ PIWIS 2 ในการตรวจสอบ fault codes ใช้ PIWIS 1 ตรวจสอบรถตั้งแต่ปี 2010 ไม่ได้แล้วนะครับ และเครื่อง PIWIS 2 ต้องทำการ fixed IP เพื่อเชื่อมโยงไปยัง Porsche ที่เยอรมัน เพื่อทำการ update และ แปล fault codes และการ authenticate ตัว IP นี้เพื่อเป็นการยืนยันว่า PIWIS 2 เป็นการใช้เครื่องจากตัวแทนจำหน่ายที่เป็นทางการเท่าน้น เข้าใจว่าตอนนี้ที่ประเทศไทยมีเครื่อง PIWIS 2 ที่ใช้งานได้อยู่สองเครื่องเท่านั้น คือที่ AAS และ ตัวแทนจำหน่าย RUF ที่ใช้การ authen ผ่าน RUF อีกทีหนึ่ง

PIWIS 2 สามารถอ่าน code ได้ แต่ต้องมีการแปล code เพื่อให้รู้ความหมายของปัญหา และต้องได้รับการแก้ไข้ปัญหาจากช่างที่ได้รับการฝึกมา เพราะฉะนั้นการอ่าน code เป็นแค่กระบวนการหนึ่งในการตรวจสอบปัญหาเท่านััน

การเข้าถึงข้อมูลผ่านเครื่อง PIWIS 2 ที่ไม่ได้ทำการผ่านตัวแทนจำหน่ายที่เป็นทางการ ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ซึ่งอาจจะก่อให้เกิดปัญหากับการใช้งานรถยนต์ Porsche ได้ และ Porsche ก็ใส่ใจในเรื่องนี้มาก ถึงได้มีการบังคับให้ ใช้สือ internet เป็นตัวกลางในการ authen เครื่อง

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:13:09 »
กล้องส่องตอนถอยหลังครับ โดยจะแสดงภาพที่จอ PCM กลางคอนโซลครับผม
โดยจะบอกทั้งกราฟฟิก เสียงเตือนนุ่มนวล รัศมีวงล้อ แนวในการจอดที่จะออกมาถ้าเราหักล้อเท่านี้(แปรตามพวงมาลัยครับผม)

ซึ่งคุณภาพของกล้องถือว่าดีมากๆครับผม มีการชดเชยแสงในตัวครับ กรณีถอยจอดตอนกลางคืนกล้องจะช่วยเราปรับภาพให้สว่างขึ้นเองครับ
Option ตัวนี้ อยู่ที่ 500Pounds ครับผม แพงเอาเรื่องครับ
แต่ก็เป็นสิ่งที่ดีครับเพราะรถมีขนาดค่อนข้างใหญ่และกระจกมองหลังรถที่ค่อนข้างเล็กด้วยครับผม

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:35:28 »
Panoramic Roof ครับ ประกอบไปด้วยกระจกแก้วทั้ง2บานครับ
บานหน้าจะสามารถเปิดออกเหมือน Sunroof ได้ หรือจะเปิดด้านหลังเพื่อทำการไล่อากาศก็ได้ครับ
บานหลังจะเป็นบาน Fix ครับผมไม่สามารถเปิดออกได้ครับ

ซึ่งจะมาพร้อมกับม่านบังแดดด้านบนแบบไฟฟ้า ที่สามารถบังแสงได้ค่อนข้างดีในระดับนึงครับ

แนะนำให้นำไปติดฟิลม์เพิ่มครับ เพราะแดดบ้านเราค่อนข้างร้อนครับ แม้Specจะบอกมาว่ากระจกได้มีการเคลือบกันแสงแดดมาแล้วระดับนึง แต่ก็ยังคงไม่เพียงพอครับผม

โดย Options ตัวนี้ราคาอยู่ที่ประมาณ 1,000กว่าPounds ครับผมแพงอีกและ555+ 
ข้อดี+ ลดความอึดอัดได้พอสมควรเลยครับ แล้วก็สามารถเพิ่มอารมณ์สุนทรีได้มากขึ้นกรณีขับขึ้นภูเขาหรือชายทะเลครับผม
ข้อเสีย-อาจรู้สึกว่าร้อนขึ้นบ้างครับ แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่มาเท่าไหร่ครับ เพราะแอร์ของรถทำความเย็นได้เร็วมากๆครับ แล้วก็ถ้าติดฟิลม์เข้มๆเพิ่มก็ช่วยได้เยอะเลยครับผม

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:37:52 »
ภายในครับ
สีภายในที่ใช้คือ Luxor Beige ครับผม
สีโทนสว่างที่ช่วยให้รถดูหรูหรามากขึ้นและโปร่งสบายมากขึ้นครับ แต่ก็ต้องดูแลรักษาหนักหน่อยนะครับ แต่ถ้ามีคนขับรถดูแลให้ก็ ok ครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:47:59 »
ด้านประตูคนขับครับผม
ด้านหน้าไม่ว่าจะตัวใหญ่เท่าไหนก็สามารถเข้าได้แบบสบายๆครับ  แล้วตัวเบาะกับพวงมาลัยปรับไฟฟ้า(Optionsอีกและ)
หลังจากที่เราเปิดประตูรถ พวงมาลัยจะยกขึ้นให้เองครับ
ส่วนเบาะจะอยู่ตำแหน่งสุดท้ายที่ออกจากรถครับ(ตอนออกตัวเบาะจะเลื่อนถอยหลัง พร้อมกับยกพวงมาลัยขึ้นระดับนึงครับ)
เรียกง่ายๆว่า คล้ายๆ Welcome Seat ของค่าย VW อะครับ

แผงข้างประตูสามารถใส่ขวดน้ำ 1 ลิตรได้สบายๆเลยครับ แล้วก็จะมีหลอด LED สีขาวสว่างยามค่ำคืนเวลามองหาขวดน้ำไม่เจอตอนกลางคืนประมาณนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:43:34 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:57:38 »
ตัวเบาะคู่หน้านะครับ (รถส่วนใหญ่ที่เห็นตามถนนจะเป็นแบบ 8ways ครับเพราะเพื่อกดราคาไม่ให้โดดมากครับ เท่าที่ผมคิดส่วนใหญ่งบจะไปอยู่ที่ล้อมากกว่าครับ)
โดย Porsche Cayenne เองจะมีเบาะหลักทั้งหมดอยู่ 3แบบครับ
1.แบบธรรมดา 8 Ways <+0Pound>    (คล้ายๆรถญี่ปุ่นหลายๆยี่ห้อครับ ไม่มี Lumbar Support เอว, Lumbar ดันหลัง , บริเวณรับต้นขายืดหดได้)
2.แบบกลาง 14 Ways <+1200Pounds>   (จะมี Lumbar ดันหลัง+ บริเวณรับต้นขายืดหดได้+Memoryเบาะคู่หน้ารวมถึงกระจกข้าง)
3.แบบSport 18 Ways <+1400Pounds>  
(มี Lumbar Support เอว + Lumbar ดันหลัง + บริเวณรับต้นขายืดหดได้+ ทรงเบาะที่เปลี่ยนแปลงไปจากปกติคือ จะหนาขึ้นกว่าเดิม ทรงเท่ห์ขึ้นดูSportขึ้น+Memoryเบาะคู่หน้ารวมถึงกระจกข้าง+พวงมาลัยปรับไฟฟ้า)

ผมเคยนั่งตัว 8 ways อยู่ครั้ง2ครั้งครับ ผมว่ามันก็นั่งได้สบายอยู่นะครับ ติตรงที่ส่วนที่รับต้นขามันจะสั้นไปนิด และไม่มี Lumbar ดันหลังนี่สิครับก็สำคัญเพราะจะช่วยลดอาการเมื่อยล้าได้พอสมควรเลยครับขนาด Toyota Camry ยังมีเลยมั้งครับ

ตัว 14 ways ผมกลับยังไม่เคยได้เห็นตัวจริงๆเลยครับ เลยยังไม่มีข้อมูล

คันที่บ้านผมเป็นตัว 18Ways รุ่นSportครับ (Optionsแพงระยิบ 1,400 Pounds ครับ^^")  การนั่งก็สบายดีครับ แต่ถ้าตัวใหญ่มากๆอาจจะรู้สึกว่า มันรัดแน่นไปบ้างครับ
เวลาเข้าโค้งตัวเราจะแถบไม่เลื่อนออกจากเบาะเลยครับ กระชับดีมาก

โดยเบาะรุ่นนี้ที่ดีคือพวงมาลัยปรับไฟฟ้าและ Memory ครับ เพราะจะเหมาะถ้ามีคนขับรถด้วยแล้วเราต้องขับด้วย เวลาขึ้นรถก็แค่กดปุ่มตัวเลขครับ เวลาจะเมมก็กด Set ก่อนแล้วค่อยกดตัวเลขเพื่อ Save ทับครับ   โดยจะจำค่าทุกอย่างของเก้าอี้นั่ง+ตำแหน่งพวงมาลัย+ตำแหน่งกระจกข้าง+Channalโปรดจำพวกเพลงและวิทยุรวมถึงความดังของเสียงด้วยครับ  

ตรา Porsche ที่พนักพิงทั้ง 4ที่นั่ง (Options เพิ่มอีก 400 Pounds)  
จริงๆผมว่ามากเกินไปด้วยซ้ำครับ555+ ซึ่งบอกตรงๆว่าไม่จำเป็นครับเพราะราคาไม่คุ้มเอาซะเลย  แต่ทว่ามันดูแล้วเท่ห์มากๆครับ เวลามองเข้าไปในตัวรถ ประโยชน์มีแค่นั้นครับผม = ="
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:30:10 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:10:28 »
เบาะด้านหลังครับ เนื่องจากเลือกเป็นเบาะแบบ Sport
ลักษณะของเบาะด้านหลังก็จะพิเศษกว่าแบบปกติทั้ง2 Optionsครับ
จะมีส่วนที่รองรับบั้นท้ายเพิ่มขึ้นครับ แล้วตัวเบาะจะมีความนิ่มและหนากว่าครับ  

ตามที่เห็นคือตัวเบาะจะสามารถปรับองศาเอียงไปด้านหลังได้ประมาณ + - 5 Degrees ครับผม ความแตกต่างสามารถดูได้ตามรูปครับ
นั่งระยะไกลได้สบายมากๆๆครับ
ดีกว่าของ W212 อีกครับ ตามความคิดผมเพราะเบาะกระชับตัวกำลังดี โดยเฉพาะหัวไหล่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:32:34 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:11:21 »
ที่ว่างแก้วของเบาะด้านหลังครับผม

กับช่องแอร์ตอนหลังครับที่ให้ความเย็นได้ดีครับ  ด้านล่างจะเป็นปุ่ม Lock ประตูที่กดจากด้านหลังได้เช่นกันครับ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:15:16 »
ประตูด้านหลังที่ถ้าเทียบกับ SUV รุ่นอื่นๆถือว่าสามารถเปิดได้กว้างมากๆเลยครับ น้ำหนักก็หนักใช้ได้อยู่ครับ 
พร้อมทั้งไฟเตือนการเปิดประตู และไฟส่องขากรณีเปิดประตูรถ

ตกแต่งด้วย Aluminium แท้ที่ข้างประตูครับ