ผู้เขียน หัวข้อ: "คลัง"กลับลำนโยบายคืนภาษี"รถคันแรก"  (อ่าน 22075 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: "คลัง"กลับลำนโยบายคืนภาษี"รถคันแรก"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:26:00 »
เหนื่อยใจครับกับการเมืองยุคนี้
ประหยัดไว้ดีสุดครับ  เพราะอีก4-5ปี เราประชานิยมกันมาก
จนต้องกู้เงินนอกประเทศมาใช้ สุดท้ายล่มจมแบบอาเจนตินา
ตอนนี้พยายามใช้สอยอย่างประหยัด ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
วันนั้นมาถึงคงมีคนเดือดร้อนกันทั่วแผ่นดิน ส่วนตระกูลร่ำรวย
คงไปเสวยสุขอยู่ ตปท. พวกเรานี่แหละรับกรรมเต็มๆ
อย่าประมาทครับพี่น้อง 

ปล. ผมไม่สังกัดสีใดนะครับผมสีไตรรงค์
เทอดทูนและสำนึกในบุญคุณสถาบันกษัตริย์ที่ทำให้เรามีประเทศเป็นปึกแผ่นมาถึงทุกวันนี้
ถูกต้องครับไม่ว่าจะยุคไหน ใครเป็นนายก ใครเป็นรัฐบาล ประชาชนควรออมเงิน ผมจะยกตัวอย่างการออมเงินให้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ

ยกตัวอย่างประเทศแรก ประเทศ ญี่ปุ่น ประเทศนี้มีหนี้สาธารณะ ประมาณ 200% มาเป็น 10 ปีแล้ว หลายคนสงสัยว่าหนี้เยอะขนาดนี้ทำไม ประเทศไม่ล้มจม
นั่นเป็นเพราะ ประชาชนชาวญี่ปุ่น นิยมออมเงินกันครับ รัฐบาลเลยมีเงินไปใช้หนี้ เป็นเงินหนุมเวียน

ประเทศต่อมา สหรัฐอเมริกา ประเทศนี้มีหนี้สาธารณะอยู่ที่ประมาณ 100% กว่าๆ แต่ ประชาชนส่วนมากไม่มีเงินออมเลย หรือเงินติดลบซะด้วย
แล้วตอนนี้ อเมริกา เป็นยังไงครับ กำลังเดือดร้อนอย่างมาก เพราะประเทศเดินมาถึงทางตัน
ถ้ายังหาภาคการผลิตจริงในประเทศไม่ได้ อเมริกา ก็มีแต่เข้าเกียร์ R แล้วเหยียบคันเร่งครับ

ทุกวันนี้ผมดูโฆษณา ตามสื่อแล้วเหนื่อยใจ กลัวประเทศไทยจะเป็นแบบอเมริกาจริงๆ มีแต่ธนาคารออกบัตรนั้นบัตรนี้
การกู้เงินน่ะกู้ได้ครับ ถ้าคุณกู้มาทำธุรกิจหรือกู้มายกระดับฐานะของชีวิต แต่ไม่ใช่กู้มากินครับ

นี่ออกทะเลไปไกลกลับเข้าเรื่องของส่วนเรื่องนโยบาย ผมว่าก็เป็นไปตามสไตล์ พท. คือทำให้แล้วไง ทำได้แล้วไง แต่ลายละเอียดอาจทำให้ผิดหวัง
ผมว่ามันน่าจะเป็นนโยบายระยะยาวมากกว่า ทำแค่นี้อาจทำให้หลายคนผิดหวัง และ ปชป. อาจได้คะแนนไป
นี่คุณทักษิณไม่ได้ช่วยคิดเลยหรือไง ทำไมปล่อยน้องทำแบบนี้ล่ะ? ช่วยๆ กันทำประเทศนี้ให้เจริญในรูปแบบของ ประชาธิปไตย เถอะ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
Re: "คลัง"กลับลำนโยบายคืนภาษี"รถคันแรก"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:52:49 »
ถ้าออกมาตามเนื้อข่าวจริงรากหญ้าหรือคนเงินเดือนน้อยๆจะไม่ได้ประโยชน์อะไรจากนโยบายนี้เลย  คนที่จะได้ประโยชน์ก็คือกลุ่มคนมีกะัตังที่ซื้อสดโดยใช้ชื่อลูกหลานนั่นเอง  :o

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:52:57 »
ฟังข่าวมาล่าสุด คนที่มีการผ่อนบ้านอยู่แต่ยังไม่มีรถและมีเงินเก็บพอจะซื้อรถได้นั้น จะไม่สามารถใช้สิทธ์นี้ได้เนื่องจากทางรัฐกลัวว่าจะเป็นการเพิ่มภาระและสร้างหนี้แก่ภาคครัวเรือน แล้วเพิ่มเงื่อนไขมาเรื่อยๆแบบนี้ใครมันจะซื้อได้ นอกจากคนที่มีเงินอยู่แล้วแต่ยังไม่มีรถ ไม่มีภาระผ่อนบ้าน ไม่มีหนี้อะไร แถมชาวบ้านที่เลือกพวกเมิงเนี่ยคิดว่ามันมีสักกี่คนวะที่เข้าข่ายนี้(ขออภัยที่ใช้คำหยาบคาย)แต่นโยบายยังไม่สรุปอาจมีการเปลี่ยนแปลงหรือเพิ่มเงื่อนไขเข้าไปอีก
ปล.ผมคุยกับเพื่อนๆที่ทำงานกันว่าจะตั้งพรรคบ้างและประกาศนโยบายเพ้อฝันออกมาเยอะๆให้ได้เข้าเป็นสส.ก่อน ส่วนทำได้หรือไม่ได้ก็อีกเรื่องนึงเช่นปลอดภาษีตลอดชีพ,ค่าแรงขั้นต่ำ1000บาท,แจกแมคบุ๊คโปรคนละเครื่อง,ซื้อบ้านครึ่งราคาแถมรถฟรี1คันในราคาไม่เกิน1ล้านบาท แล้วพอได้เป็นสส.ก็บอกว่านั่นเป็นแค่นโยบายช่วยหาเสียงเหมือนเฉลิมที่บอกว่าถ้าลูกผมไม่ได้เป็นสส.ก็จะลาออกจากการเมือง(สุดท้ายมันก็ดันลูกมันเข้ามาจนได้อยู่ดี....บัดซบเอ๊ย!!ไอ้ปื๊ดอยู่ใหน?)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:05:18 »
 สำหรับผม โดยรวมๆแล้วไม่ค่อยชอบนโยบายนี้สักเท่าไหร่ ตัวแนวคิดหน่ะโอเคที่อยากจะให้คนมีรายได้น้อยมีโอกาสแต่ดูเหมือนฉาบฉวยกันไปหน่อย นโยบายคือสิ่งที่ควรจะวางไว้เป็นแนวทางระยะยาว ไม่ใช่มาคิดปุ๊บปั๊บกันเดี๋ยวนั้น แล้วให้ใช้สิทธิ์ไม่เกินสิ้นปีหน้า เท่ากับว่าไม่ให้โอกาสคนในการปรับตัวเพื่อรองรับนโยบาย (เรื่องน้ำมันก็ทีนึงล่ะ ควรจะค่อยๆลด ไม่ใช่ตู้มเดียวลด คนปรับตัวไม่ทัน แล้วสินค้าไม่เห็นจะลดตาม ค่าโดยสารต้องอีกหลายวันถึงจะลด) ดูจากแนวทางในการวางนโยบายแบบนี้แล้วผมไม่ค่อยมั่นใจในการแก้ปัญหาหรือพัฒนาบ้านเมืองเลยพับผ่าสิ ไม่ใช่เรื่องปัญหาเฉพาะหน้ากลับทำแบบเฉพาะหน้า

เห็นด้วยกับคุณ prai เรื่องโฆษณาบัตรเครดิตมากครับ เชิญชวนให้เราเป็นหนี้อย่างเปิดเผยไม่อ้อมค้อมกันเลย ถ้าเป็นของกรุงศรีบางอันดูดีหน่อย เป็นหนี้เพื่อธุรกิจแล้วก็ยายป่วย แต่อันอื่นเนี่ย ฟุ่มเฟือยชัดๆ การเอาเงินอนาคตมาใช้เนี่ยจะทำให้เราตกอยู่ในวังวนของการเป็นหนี้ถ้าหลุดออกมาไม่ได้ก็อย่าหวังเลยว่าจะมีอนาคต เห็นหลายคนแล้วตอนเอาเงินมาใช้ไม่เคยคิดว่าจะต้องจ่ายนึกว่าเอามาฟรีๆ แต่สุดท้ายก็ต้องจ่าย เดือดร้อนสิครับ เดือดร้อนตัวเองจะไม่ว่าอะไรเลย พาลพาครอบครัว คนรู้จัก เพื่อน พ่อแม่พี่น้อง ลูกเมีย  ลำบากไปด้วย เอาบัตรโน้นไปโป๊ะบัตรนี้ เอาบัตรนี้ไปโป๊ะบัตรนั้น อยากให้เลียนแบบลาวที่เค้าออกกฎหมายไม่ให้คนจนเป็นหนี้ มอไซด์ต้องซื้อสดอย่างเดียว แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังเป็นแบบนี้รึเปล่า

ผมเองก็มีอยู่ 3 ใบ แต่ทั้งหมดที่ทำก็เพื่อให้กู้บ้านคอนโดได้ผ่านง่าย และก็เป็นเงินฉุกเฉินสำรอง เคยพลาดใช้ตอนอยากได้แอร์มากๆเพราะผมเป็นคนขี้ร้อนแต่ไม่มีตัง ก็เลยรูดซื้อ+น้องไปฝึกงานต้องใช้เงินเยอะเป็นหนี้ไปเกือบปีเลยเข็ด จากนั้นก็รูดอีกทุกเดือนนะครับ รูดซื้อของแต่ผมจ่ายตรงเวลาเลยไม่เสียดอกเบี้ย แต่ได้แต้มสะสมขึ้นเรื่อยๆ นอกจากไม่ได้กินดอกผมแล้วยังเสียเงินให้ผมเพราะผมเอาแต้มไปแลกเป็นเงินอีกตะหาก 555 ทุกวันนี้มีเกือบทุกธนาคารแล้วมั้งโทรมาหาผมชวนให้ทำบัตรเครดิต แต่ผมไม่เอาแล้วหล่ะ ไม่มีประโยชน์ มี 3 ใบก็เหลือเฟือ ขาดแต่ธนาคารออมสินมั้งที่ไม่ได้โทรมา 555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:18:36 »
เงื่อนไขเหมือนให้หาคนหัวนมชมพูจากชนพื้นเมืองอาฟริกาแท้ๆ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:28:05 »
พูดได้คำเดียวเลยว่า "ปัญญาอ่อนไร้สาระโครตๆ"  >:( >:(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:28:21 »
เหนื่อยใจครับกับการเมืองยุคนี้
ประหยัดไว้ดีสุดครับ  เพราะอีก4-5ปี เราประชานิยมกันมาก
จนต้องกู้เงินนอกประเทศมาใช้ สุดท้ายล่มจมแบบอาเจนตินา
ตอนนี้พยายามใช้สอยอย่างประหยัด ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
วันนั้นมาถึงคงมีคนเดือดร้อนกันทั่วแผ่นดิน ส่วนตระกูลร่ำรวย
คงไปเสวยสุขอยู่ ตปท. พวกเรานี่แหละรับกรรมเต็มๆ
อย่าประมาทครับพี่น้อง 

ปล. ผมไม่สังกัดสีใดนะครับผมสีไตรรงค์
เทอดทูนและสำนึกในบุญคุณสถาบันกษัตริย์ที่ทำให้เรามีประเทศเป็นปึกแผ่นมาถึงทุกวันนี้

เหมือนกันผมคนหลากสีครับ อย่ามองเป็นการเมือง ให้มองเป็นการเรือนแทนจะได้ไม่เครียด
ผมก็เห็นด้วยกับ จขกท.นะครับ เพราะคำว่าโอนกรรมสิทธิ์ แปลว่าเราซื้อสด หรือปิดไฟแนนท์....

ปัญหาคือ คนที่ซื้อรถราคาต่ำกว่า 1,000,000 สักกี่คนครับที่จะได้สิทธิ์นี้ เพราะมันต้องเป็นรถคันแรกด้วย???
รถคันแรก และต้องเป็นรถใหม่ด้วย...เพราะอ่านจากข้อมูลมันคือภาษีสรรพสามิต แล้วรถเก่าหล่ะได้มั๊ย?

รถคันแรกแต่รถเก่า รถมือสองน่ะ? คาดว่าไม่ได้.....

แล้วถามต่อว่า คนที่เพิ่งจะเริ่มทำงาน และหรือ เริ่มมีรถคันแรกเนี่ย แล้วไม่ต้องกู้มาซื้อเนี่ย จะมีสักกี่คนหล่ะครับ
ไหนจะเงินเดือนไม่ได้เยอะ ดาวน์ได้ต่ำ ผ่อนหลายปี มันก็หมดสิทธิ์ไปแล้ว

ส่วนคนที่ได้สิทธิ์ คือคนที่มีเงินเก็บเยอะระดับหนึ่ง(ซื้อรถคันเกือบล้านด้วยเงินสด) ถามตรงๆว่า เจ้าของรถที่เพิ่งเริ่ม
ทำงานหรือเพิ่งซื้อรถคันแรก จะมีเงินเก็บเยอะขนาดนั้นหรือ? ผมว่าก็อาจจะต้องเรียกว่าเป็นเงินเก็บที่บ้านมาซื้อดีกว่า
เงินจากพ่อแม่ผู้ปกครองอะไรก็ตาม

และหรือ บ้านรวยอยู่แล้ว เลยไม่จำเป็นต้องผ่อน ซื้อสดเลย
สรุป โครงการนี้ ช่วยคนรวยมากกว่าคนจนครับ ง่ายๆเลย

และนโยบายนี้จริงๆเหมือนให้ประชาชนที่มีเงินออมที่อยากได้ได้รถในส่วนลดแบบนี้ต้องเอาเงินออกมาซื้อ
โดยแท้จริงแล้ว รถคือสิ่งที่มันลดมูลค่าลงเรื่อยๆ แต่เงินออมสามารถนำมาเพิ่มมูลค่าได้จากการลงทุนครับ

วิธีคิดแบบนี้ไม่ได้มีส่วนช่วยโดยตรงกับคนที่อยากได้รถใหม่และเป็นผู้เริ่มชีวิตการทำงาน หรืออะไรใหม่ได้เลย
ตอบโจทย์ไม่ได้เลย ผมวิเคราะห์ด้วยเหตุและผลนะครับ

ปล. รถคันแรกไม่เกิน 1,000,000 ถ้าเป็นคุณพ่อคุณแม่ผมซื้อ ก็ไม่ได้อีกเพราะมีรถคันแรกเมื่อสิบกว่าปีก่อนแล้ว....

นโยบายมันค้านกับความเป็นจริง

ส่วนช่วยเหลือค่ายรถค่ายใดหรือเปล่าอันนี้ผมตอบแทนไม่ได้
เพราะทุกค่ายก็อยากได้ประโยชน์ไม่เฉพาะโตโยต้าหรอก
เชื่อผมสิ

ถ้ารถผ่อนใช้สิทธิ์ไม่ได้ แต่เงื่อนไขนี้มีไว้ให้คนซื้อรถคันแรก ก็คือคนไม่มีเงิน สรุปแล้ว มันแย้งๆ ยังไงก็ไม่รู้เหมือนกัน

ถ้าเป็นแบบนี้ คนที่จะได้ประโยชน์ ไม่ใช่เด็กจบใหม่ทำงานปีแรกหรอกครับ แต่เป็นลูกคุณหนูขอพ่อแม่ถอยรถมากกว่า

สรุปแล้ว มึนๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:59:44 »
ยิ่งตอนนี้ ภาษีนำเข้ารถใหม่ขึ้นอีก เซ็งครับ..

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 13:47:38 »
ยิ่งตอนนี้ ภาษีนำเข้ารถใหม่ขึ้นอีก เซ็งครับ..

ภาษีรถนำเข้ายังพอรับได้ครับเพราะถือว่าเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยโดนแท้จริงครับ
โชคดีนะ ซื้อเมื่อปีที่แล้ว ก๊ากกกก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:00:05 »
" ฟุ่มเฟือย "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 15:10:30 โดย redsun »

ออฟไลน์ buggy_view

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:52:48 »
เหมือนหาเสียงแบบโฆษณาตามหนังสือพิมพ์อะ
รถคันแรก ลดให้หนึ่งแสนบาท*

*ลดให้เฉพาะ เด็กอายุ 5 ขวบ มีรายได้ไม่เกิน 20,000 บาท จบปริญญาตรี เสียภาษีมาแล้ว 6 ปี
ถุย

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 16:34:22 »
เบื่อการเมืองครับ  :(

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 16:40:38 »
ผมไม่ได้มาจับผิดหรืออะไรนะ แต่ตอนหาเสียงบอกรถคันแรกลดแสนนึง

ตามความเข้าใจของผมและชาวบ้านทั่วไปคือ "ถ้าเราซื้รถคนแรกเราจะได้ลดแสนนึง"

รถราคาห้าแสนลดแสนนึงเหลือสี่แสน แต่พอได้เข้าทำงาน กลับมีเงื่อนไขเยอะแยะ

ทั้งต้องเป็นอีโก้คาร์กับกระบะ และมันไม่ได้ลดแสนนึงอย่างที่คิด แต่มาตอนนี้เหมือนต้องซื้อสด

สรุปว่ารถคันแรกก็เท่านั้น ไม่ต้องพูดนโยบายอื่นเนอะ ผมทำใจและตื่นจากฝันเสียที
เข้าใจเหมือนผมเปะ  เหอะๆๆ
น้ำมัน 95 ก็ทีนึงแล้ว  จะลดทำไมเนี่ย  รถที่เติมได้ก็รถคนรวยกันทั้งนั้น   อ้างว่าคนจนก็ยังเติม 95 
ไม่รุเข้าใช้อะไรคิด  แล้วก่อนหน้านี้คนจนคงไม่ยิงจนหรอกหรอ  ราคา 95 พุ่งไป 50 กว่าบาท
เหอะๆๆ  ทุกนโยบายต้องมีผมประโยชน์มาเป็นส่วนประกอบทั้งนั้นคับ   :D :D :D

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 16:41:37 »
 ทุกนโยบายของ รบ นี้จนวันนี้หลายๆคนคงเริ่มคิดกันขึ้นมาได้แล้วล่ะครับว่า... ??? ??? ???

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 16:44:44 »
น่าจะเปลี่ยนเป็น รถกระบะมือสองราคาไม่เกิน 2 แสน vat 7% ไม่ต้องเสีย จากการสังเกตุที่เต้นท์พ่อผม คนที่ซื้อส่วนใหญ่เอาทำมาหากินจริงๆครับ แต่ดอกบวกแวท แพงมาก แต่เค้าจำเป็นต้องเอาเพราะเอาไปทำเงินต่อได้ ออกรถเพื่อไปทำมาหากินเนี่ยผมว่าไม่ฟุ่มเฟือยนะครับ เอาราคากู้ไม่เกิน 2 แสนก็พอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 16:51:48 »
น่าจะเปลี่ยนเป็น รถกระบะมือสองราคาไม่เกิน 2 แสน vat 7% ไม่ต้องเสีย จากการสังเกตุที่เต้นท์พ่อผม คนที่ซื้อส่วนใหญ่เอาทำมาหากินจริงๆครับ แต่ดอกบวกแวท แพงมาก แต่เค้าจำเป็นต้องเอาเพราะเอาไปทำเงินต่อได้ ออกรถเพื่อไปทำมาหากินเนี่ยผมว่าไม่ฟุ่มเฟือยนะครับ เอาราคากู้ไม่เกิน 2 แสนก็พอ

+1 ครับ เห็นด้วย เอารถราคาไม่แพงดีที่สุด ทั้ง Eco car กระบะ มือ 2 ผมว่าควรแก้เป็นไม่เกิน 6 แสนด้วยครับ :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 17:12:13 »
นโยบายนี้คงทำให้เราเห็น พ่อแม่ใช้ชื่อลูกซื้อรถ Eco car หรือกระบะ แน่ๆเลย  :D

ผมคนนึงแหละครับที่เป็นแบบนั้น
ถ้านโยบายนี้ออกมาจริง พ่อคงให้ผมซื้อ
ISUZU RT-50 4 ประตูมาจอดที่บ้านแน่ๆครับ
เพราะมันจำเป็นต้องใช้รถ แต่ลดได้ซักแสน
ก็น่าจะซื้อมาใช้ ตอนนี้ถ้าใช้คันกระบะ
ต้องนั่งเบียดกัน 5 คน (กระบะ spacecab)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 17:20:44 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 17:27:55 »
ว้า กว่าผมจะเก็บเงินซื้อสดได้คงต้องรอถึง 2557-2558 นู้นแหละ ไม่เป้นไรอย่างน้อยก็ไม่มีหนี้  ;)

ก้มหน้าเก็บต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 17:32:44 โดย Codename - H »
H.

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:23:12 »
เปลี่ยนอีกแล้ว อะไรกันนี่ ความผิดไม่ใช่ของรัฐบาลแน่ๆ แต่เป็นคนที่เข้าไปรับตำแหน่ง เปลี่ยนบ้าไรกันเนี่ย เข้ามาไม่ทันไรจะกินกันแล้วเหรอ ผมว่าไม่นานเปลี่ยนครม.ยกชุดกันแน่ๆ :(

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:28:19 »
นโนบายพวกนี้มีแต่ความหวือหวา

หาสาระคนที่ได้ประโยชน์จริงๆจังๆแทบไม่ได้

ผมว่าเอาเข้าจริง เป็นคนส่วนน้อยมากครับ

สอดไส้ ดอกจัน ซ่อนไพ่ ไม่รู้ว่าจะคิดกันได้มั่งกันหรือยังครับ

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:59:54 »
ผมไม่ได้มาจับผิดหรืออะไรนะ แต่ตอนหาเสียงบอกรถคันแรกลดแสนนึง

ตามความเข้าใจของผมและชาวบ้านทั่วไปคือ "ถ้าเราซื้รถคนแรกเราจะได้ลดแสนนึง"

รถราคาห้าแสนลดแสนนึงเหลือสี่แสน แต่พอได้เข้าทำงาน กลับมีเงื่อนไขเยอะแยะ

ทั้งต้องเป็นอีโก้คาร์กับกระบะ และมันไม่ได้ลดแสนนึงอย่างที่คิด แต่มาตอนนี้เหมือนต้องซื้อสด

สรุปว่ารถคันแรกก็เท่านั้น ไม่ต้องพูดนโยบายอื่นเนอะ ผมทำใจและตื่นจากฝันเสียที
น้ำมัน 95 ก็ทีนึงแล้ว  จะลดทำไมเนี่ย  รถที่เติมได้ก็รถคนรวยกันทั้งนั้น   อ้างว่าคนจนก็ยังเติม 95 
ไม่รุเข้าใช้อะไรคิด  แล้วก่อนหน้านี้คนจนคงไม่ยิงจนหรอกหรอ  ราคา 95 พุ่งไป 50 กว่าบาท
เหอะๆๆ  ทุกนโยบายต้องมีผมประโยชน์มาเป็นส่วนประกอบทั้งนั้นคับ   :D :D :D

อย่าลืมคนจนที่ไม่มีเงินซื้อกระทั่งรถใหม่สิครับ รถสิบกว่าปีเกือบยี่สิบปีที่ต้องทนใช้เพราะไม่มีเงินซื้อรถใหม่ครับ
ต้องจำทนเติมเบนซิน95เพราะเลี่ยงไม่ได้จริงๆ
มันหนักนะครับการผ่อนรถเมื่อราคารถประเทศนี้แพงเหมือนซื้อบ้าน
ไม่ใช่ญี่ปุ่นสักหน่อยที่เงินเดือนแค่6-7เดือนก็ซื้อรถได้แล้ว
เหมือนซื้อซีวิคอัลติสด้วยราคาค่าครองชีพไทยๆแค่1-2แสนบาท
ดังนั้นโดยรวมมันต้องยกระดับรายได้ของคนส่วนใหญ่อ่ะครับ อะไรทำได้ก่อนก็ทำไปก่อน
อะไรยากก็ค่อยๆทำ ถ้าไม่เริ่มทำแล้วเมื่อไหร่เราจะมีคนชั้นกลางค่อนประเทศเหมือนประเทศอื่นเขา
ถ้าคนชั้นกลางมีค่อนประเทศ ทีนี้SMEsทั้งหลายก็ผุดเป็นดอกเห็ดล่ะครับ
การวิจัย นวัตกรรมดี ก็จะตามมาเพราะคุ้มค่าแก่การลงทุนทำ บริษัทจิ๋วแต่แจ๋วของไทยคงจะมีขึ้นมาสู้กับ
ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน ได้บ้าง
จะได้ไม่ต้องกดราคาค่าแรงถูกๆเพียงเพื่อผลิตของถูกๆให้ต่างชาติใช้ คนไทยนี่แหละจะใช้กันเอง

ส่วนนโยบายรถคันแรก ทำได้แค่ไหนก็แค่นั้นผมไมได้ซีเรียสมาก
เพราะเลือกตั้งครั้งนี้ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่เลือกเพราะชื่อพรรคจริงๆ
ไม่ได้เน้นนโยบายอะไรมากนัก ขอแค่ให้มันเป็นไปครรลองที่ควรจะเป็นก็เท่านั้น
แค่ยืนกรานฝืนต่อต้านความไม่ถูกต้องในหลายๆปีที่ผ่านมาก็เท่านั้น

ขออภัยที่ผมเห็นแบบนี้ซึ่งอาจจะไม่ตรงกับหลายๆท่านในเวบนี้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 23:11:31 »
อยากให้หลายๆท่าน อย่าเพิ่งด่วนประเมินเขาเลยครับ รอให้เรื่องนี้ถึงที่สุดก่อนดีกว่า ว่าจะเอายังไงแน่ 

แต่ยังไง ทุกเรื่องมันก็มีทั้งด้านดีและด้านเสียแหละครับ ผมก็ไม่ค่อยชอบนโยบายนี้ แต่ก็ต้องยอมรับว่ามันก็มีด้านดี  แต่แทบทุกนโยบายก็ทำให้ผมสงสัยว่า รัฐจะมีปัญญาที่ไหนไปจ่าย 

แต่อย่างว่า ถึงจะไม่อยากพูดเรื่องการเมือง แต่ยี่ห้อ พ.ท.ก็หาเงินเก่งอยู่ คงต้องดูกันต่อไปอีกน่ะครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 23:33:46 »
คำแรกที่อยากจะเอ่ยก็คือ "ฟุ่มเฟือยสิ้นดี"

เพราะเท่าที่อ่านข้างต้น คิดว่าน่าจะเป็นคืนเงินสรรพสามิตของรถยนต์ออกใหม่ (ถอยป้ายแดง) 1 แสนบาท ฉะนั้น รถมือสอง (มันถูกรวบภาษีสรรพสามิตตรอนเจ้าของรถคนแรกซื้อไปแล้ว) คงหมดสิทธิ์

ถ้ามองแค่จุดนี้ ดูเหมือนจะมีโอกาสสำหรับรถอีโคคาร์ใช่ไหม?

ทว่า มันไปติดที่ว่าเงื่อนไขของสิทธิการรับคืนภาษีนี้ก็คือ ต้องโอนกรรมสิทธิ์ตกสู่เจ้าของกุญแจรถภายใน 1 ปี

คิดเอาง่ายๆ ว่า สมมุติถอยมาร์ชรุ่นเกียร์ธรรมดา ออพชันถูกสุด (399,xxx) จัดไฟแนนซ์ออกรถในงวดผ่อนชำระหนึ่งปี ค่างวดก็ปาไปหมื่นกว่าบาทแล้ว นี่มันงี่เง่าสิ้นดีชัดๆ

เท่าที่อ่านทั้งหมด ไม่ได้ลดราคารถอะไรแต่อย่างใด ก็แค่คืนเงินให้แสนนึง เมื่อทำตามเงื่อนไข แล้วกว่าจะได้ ก็ช้าอยู่แล้ว

สรุป เป็นนโยบายที่ฟุ่มเฟือยเป็นบ้า คิดแต่เอาใจ แต่ไม่คิดถึงความเป็นจริง

(ระวังกับมุกตลกร้ายข้างล่าง)

อ้อ... คิดว่ามีคนกลุ่มนึง ได้ผลประโยชน์จากส่วนลดจุดนี้เต็มๆ ..... ก็อาเสี่ยถอยรถให้เด็กๆ ไง พวกนี้เงินหนาจะตาย ซื้อสดอยู่แล้ว
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 23:52:35 »
ก็เอาเป็นว่ารอดูกันต่อไปกับนโยบายดอกจันนะครับ เพราะสุดท้ายที่ออกกันมาบ่นๆเนี่ย ถ้านโยบายเกิดขึ้นจริงก็ใช้กันใช่ไหม ผมว่าดีกว่าไม่มีนะ

แม่ผมบอกให้ผมซื้อกระบะแล้ว(ทั้งที่ไม่ค่อยชอบกระบะเลย)

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 00:58:10 »

อย่าลืมคนจนที่ไม่มีเงินซื้อกระทั่งรถใหม่สิครับ รถสิบกว่าปีเกือบยี่สิบปีที่ต้องทนใช้เพราะไม่มีเงินซื้อรถใหม่ครับ
ต้องจำทนเติมเบนซิน95เพราะเลี่ยงไม่ได้จริงๆ
มันหนักนะครับการผ่อนรถเมื่อราคารถประเทศนี้แพงเหมือนซื้อบ้าน
ไม่ใช่ญี่ปุ่นสักหน่อยที่เงินเดือนแค่6-7เดือนก็ซื้อรถได้แล้ว
เหมือนซื้อซีวิคอัลติสด้วยราคาค่าครองชีพไทยๆแค่1-2แสนบาท
ดังนั้นโดยรวมมันต้องยกระดับรายได้ของคนส่วนใหญ่อ่ะครับ อะไรทำได้ก่อนก็ทำไปก่อน
อะไรยากก็ค่อยๆทำ ถ้าไม่เริ่มทำแล้วเมื่อไหร่เราจะมีคนชั้นกลางค่อนประเทศเหมือนประเทศอื่นเขา
ถ้าคนชั้นกลางมีค่อนประเทศ ทีนี้SMEsทั้งหลายก็ผุดเป็นดอกเห็ดล่ะครับ
การวิจัย นวัตกรรมดี ก็จะตามมาเพราะคุ้มค่าแก่การลงทุนทำ บริษัทจิ๋วแต่แจ๋วของไทยคงจะมีขึ้นมาสู้กับ
ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน ได้บ้าง
จะได้ไม่ต้องกดราคาค่าแรงถูกๆเพียงเพื่อผลิตของถูกๆให้ต่างชาติใช้ คนไทยนี่แหละจะใช้กันเอง

ส่วนนโยบายรถคันแรก ทำได้แค่ไหนก็แค่นั้นผมไมได้ซีเรียสมาก
เพราะเลือกตั้งครั้งนี้ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่เลือกเพราะชื่อพรรคจริงๆ
ไม่ได้เน้นนโยบายอะไรมากนัก ขอแค่ให้มันเป็นไปครรลองที่ควรจะเป็นก็เท่านั้น
แค่ยืนกรานฝืนต่อต้านความไม่ถูกต้องในหลายๆปีที่ผ่านมาก็เท่านั้น

ขออภัยที่ผมเห็นแบบนี้ซึ่งอาจจะไม่ตรงกับหลายๆท่านในเวบนี้

เอ่อ เรื่องอื่นผมไม่ขอพูดถึงละกัน

คนส่วนใหญ่เลือกที่พรรคก็จริง แต่ส่วนนึงก็เพราะนโยบายหาเสียงนะครับ

เช่น ค่าแรงขั้นต่ำ 300 ไม่ใช่ รายได้ขั้นต่ำ 300 อะไรแบบนี้

คือ ใครจะได้รับเลือกตั้งนะ อันนี้ไม่ใส่ใจ แต่

ถ้าพูดไว้ หาเสียงไว้ ต้องทำให้ได้อย่างที่พูด อันนี้แหละสำคัญ ครับ

ส่วนสิ่งที่ว่าไม่ถุกต้องที่ผ่านมาก็ว่ากันไป ไม่ขอพูดถึง

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:46:24 »
แม่ค้าแถวบ้าน ผม ก่อนหน้านี้ มาคุยโชว์โออวด นโยบาย กานจัง เป็นไงละ หลอกเด็ก

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 03:09:14 »
สงสัยแม่ค้าจะนึกว่าซื้อ Lamborghini Aventador จะได้ลด 1แสนบาท !!

ออฟไลน์ singving

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:25:21 »
ขอที่มาของข่าวด้วยครับ

จากหนังสือพิมพ์แนวหน้าครับ    --->  http://fsv1.iqnewsclip.com/DownloadFile.aspx?productname=ClippingSelection&transid=62beb530-a28c-413f-8ced-ff0935fb843f

แต่เดี่๋๋ยวก่อน  ข่าวก็คือข่าว  ยังไม่ใช่ข้อสรุป
วันนี้มีข่าวมาอีกแล้ว.....

ตามนี้

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 13:11:47 »
ข่าวบางทีปากเดียวกันยังตีความไม่เหมือนกันเลยครับ ต้องรับจากหลายๆที่
แต่สำหรับผมนโยบายนี้มันก็แค่เรียกคะแนนนิยม มีก็เหมือนเป็น Gift Voncher มีก็ดีสีสัน ไม่มีก็ไม่ได้ว่าอะไร
H.

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 14:19:37 »
ทุกๆนโยบาย ไม่ว่ารัฐบาลไหนๆ

ย่อมต้องมีคนได้ประโยชน์ คนไม่ได้ประโยชน์ และคนเสียประโยชน์

ตอนแจก 2000 ผมก็ไม่ได้ และผมว่าเป็นอะไรที่สิ้นคิดสุดๆ