ผู้เขียน หัวข้อ: "คลัง"กลับลำนโยบายคืนภาษี"รถคันแรก"  (อ่าน 22027 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
"คลัง"กลับลำนโยบายคืนภาษี"รถคันแรก" ยันราคาไม่เกิน1ล.ได้หมด

รมช.คลัง กลับลำจากเดิมที่จะคืนภาษี "รถคันแรก" เฉพาะรถกระบะ-อีโคคาร์ เท่านั้น ล่าสุดจะให้รถราคา ไม่เกิน 1 ล้านบาท ได้สิทธิด้วย เผยวิธีคืนภาษีจ่าย เป็นคูปอง-เช็คทยอยคืน 3 ปี ส่วนการลดหย่อน ค่าซื้อบ้านหลังแรกคืนครั้งเดียว 3 แสน แต่ให้สิทธิเฉพาะ ซื้อบ้านใหม่ ยันลดภาษีนิติบุคคลเหลือ 23% มีผล 1 ม.ค.2555 แน่ ยอมรับกระทบรายได้รัฐ 5 หมื่นล้าน

นายบุญทรง เตริยาภิรมย์ รมช.คลัง เปิดเผยว่า นโยบายการคืนภาษีรถยนต์คันแรกว่าจะหาข้อสรุปทั้งหมดภายในสัปดาห์นี้ คาดว่าน่าจะเสนอให้คณะรัฐมนตรี (ครม.) ได้ทันไม่เกินสัปดาห์หน้า โดยหลังจากที่รับฟังความเห็นจากหลายๆ ฝ่ายแล้ว ทำให้ได้ข้อสรุปว่า จะไม่จำกัดเฉพาะรถประหยัด พลังงานแบบรถอีโคคาร์ และรถกระบะเท่านั้น แต่จะยึดหลักว่าเป็นรถยนต์ที่มีราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท ได้คืนภาษีไม่เกิน 1 แสนบาท ซึ่งจะต้องซื้อ และโอนกรรมสิทธิ์ภายในสิ้นเดือนธันวาคม 2555

"กำลังพิจารณาว่าอาจจะขยายชนิดของรถยนต์ ไม่เฉพาะเจาะจงว่าจะต้องเป็นอีโคคาร์ กับรถกระบะ โดยจะใช้วิธีกำหนดราคา รถยนต์ว่าต้องไม่เกิน 1 ล้านบาท ซึ่งอันไหนเข้าข่ายก็จะได้หมด เพราะถ้าเอาเฉพาะ อีโคคาร์ ก็อาจจะทำได้แค่ 2 ค่าย ค่ายอื่นๆ ก็จะไม่ยอม หรือคนที่ไม่อยากซื้อรถอีโคคาร์ก็จะไม่ได้" นายบุญทรง กล่าว

ส่วนวิธีการคืนภาษีนั้น อาจจะใช้วิธีการคืนเงินให้กับผู้ซื้อรถยนต์คันแรก โดยใช้คูปองหรือจ่ายเป็นเช็คที่ออกโดยกระทรวงการคลัง เพื่อที่ผู้ซื้อรถยนต์คันแรก จะได้ประโยชน์อย่างเต็มจำนวน เพราะโดยหลักการ ต้องการคืนภาษีสรรพสามิต ให้ประชาชนเต็มจำนวนภาษีที่เก็บจากรถยนต์แต่ละคัน และจะทยอยคืนใน 3 ปี ปีละ เท่าๆ กัน ดังนั้นจึงอาจจะไม่ใช้วิธีลดหย่อนภาษีเงินบุคคลธรรมดาได้ที่ต้องดำเนินการ ผ่านกรมสรรพากร เพราะดูแล้วประชาชนบางกลุ่มจะไม่ได้สิทธิ เนื่องจากไม่ได้เสียภาษี เงินได้บุคคลธรรมดาอยู่แล้ว

ในเบื้องต้นได้มีการกำหนดเงื่อนไขว่า ผู้ซื้อรถยนต์คันแรก จะต้องถือกรรมสิทธิ์ในรถคันดังกล่าวไปไม่น้อยกว่า 5 ปี ซึ่งหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กรมการขนส่งทางบก จะเป็นผู้ควบคุม โดยดูที่ทะเบียนในการโอน ว่าถ้ามีการโอนก่อน 5 ปี ก็จะยกเลิกสิทธิ ดังกล่าวทันที

ที่ทำตัวแดงไว้หากอ่านและเข้าใจไม่ผิดซื้อเงินผ่อนก็หมดสิทธิ์ใช่ไหมคับเพราะยัง
ไม่ได้โอนสิทธิ์แล้วแบบนี้จะมีใครได้มั่งอ่ะคับ คนระดับกลางๆเงินเดือน2-4หมื่น
ใครจะมีเงินสด 6-7แสนไปจนถึงล้านไปซื้อ ส่วนตัวผมกับนโยบายนี้ไม่ได้มีส่วนได้กะเขาคับ
เพราะผมทำงานอิสระเลย อดไป 555

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: "คลัง"กลับลำนโยบายคืนภาษี"รถคันแรก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 00:59:49 »
ขอกล่าวเล็กๆ น้อยๆ สั้นๆ ณ ตรงนี้คำเดียวว่า "บ้า !!!"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: "คลัง"กลับลำนโยบายคืนภาษี"รถคันแรก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:04:41 »
เหอะๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:12:43 »
งานนี้คาดว่าพี่ "T" คงจะไปกำลังภายในอะไรบางอย่าง

เวงขิงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:16:48 »
ผมไม่ได้มาจับผิดหรืออะไรนะ แต่ตอนหาเสียงบอกรถคันแรกลดแสนนึง

ตามความเข้าใจของผมและชาวบ้านทั่วไปคือ "ถ้าเราซื้รถคนแรกเราจะได้ลดแสนนึง"

รถราคาห้าแสนลดแสนนึงเหลือสี่แสน แต่พอได้เข้าทำงาน กลับมีเงื่อนไขเยอะแยะ

ทั้งต้องเป็นอีโก้คาร์กับกระบะ และมันไม่ได้ลดแสนนึงอย่างที่คิด แต่มาตอนนี้เหมือนต้องซื้อสด

สรุปว่ารถคันแรกก็เท่านั้น ไม่ต้องพูดนโยบายอื่นเนอะ ผมทำใจและตื่นจากฝันเสียที

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:20:34 »
ขอไม่พูดอะไรมากครับ เหอะๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:59:01 »
อย่าไปตามเลยครับ ออกมาให้ข่าวทีนึงก็ด่ากันทีนึง

รอประกาศอย่างเป็นทางการเมื่อไหร่ ค่อยมาพูดกันให้เต็มที่ดีกว่า

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 02:14:00 »
เดี่ยวสักพักก็ลากการเมืองมาอีกนะครับ เอาให้เค้าประกาศก่อนดีกว่าไหม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 02:41:36 »
เวลานี้สิครับ ควรจะพูด

เพราะพอถึงเวลาประกาศใช้แล้ว เราประชาชน ก็ทำอะไรไม่ได้มากไปกว่านั่งดูอยู่ห่างๆ
ได้รับอานิสงค์ จากความคิดอันฉาบฉวย แต่สุดท้าย ก็....เฮ้อ.........

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 02:45:58 »
"คลัง"กลับลำนโยบายคืนภาษี"รถคันแรก" ยันราคาไม่เกิน1ล.ได้หมด

รมช.คลัง กลับลำจากเดิมที่จะคืนภาษี "รถคันแรก" เฉพาะรถกระบะ-อีโคคาร์ เท่านั้น ล่าสุดจะให้รถราคา ไม่เกิน 1 ล้านบาท ได้สิทธิด้วย เผยวิธีคืนภาษีจ่าย เป็นคูปอง-เช็คทยอยคืน 3 ปี ส่วนการลดหย่อน ค่าซื้อบ้านหลังแรกคืนครั้งเดียว 3 แสน แต่ให้สิทธิเฉพาะ ซื้อบ้านใหม่ ยันลดภาษีนิติบุคคลเหลือ 23% มีผล 1 ม.ค.2555 แน่ ยอมรับกระทบรายได้รัฐ 5 หมื่นล้าน

นายบุญทรง เตริยาภิรมย์ รมช.คลัง เปิดเผยว่า นโยบายการคืนภาษีรถยนต์คันแรกว่าจะหาข้อสรุปทั้งหมดภายในสัปดาห์นี้ คาดว่าน่าจะเสนอให้คณะรัฐมนตรี (ครม.) ได้ทันไม่เกินสัปดาห์หน้า โดยหลังจากที่รับฟังความเห็นจากหลายๆ ฝ่ายแล้ว ทำให้ได้ข้อสรุปว่า จะไม่จำกัดเฉพาะรถประหยัด พลังงานแบบรถอีโคคาร์ และรถกระบะเท่านั้น แต่จะยึดหลักว่าเป็นรถยนต์ที่มีราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท ได้คืนภาษีไม่เกิน 1 แสนบาท ซึ่งจะต้องซื้อ และโอนกรรมสิทธิ์ภายในสิ้นเดือนธันวาคม 2555

"กำลังพิจารณาว่าอาจจะขยายชนิดของรถยนต์ ไม่เฉพาะเจาะจงว่าจะต้องเป็นอีโคคาร์ กับรถกระบะ โดยจะใช้วิธีกำหนดราคา รถยนต์ว่าต้องไม่เกิน 1 ล้านบาท ซึ่งอันไหนเข้าข่ายก็จะได้หมด เพราะถ้าเอาเฉพาะ อีโคคาร์ ก็อาจจะทำได้แค่ 2 ค่าย ค่ายอื่นๆ ก็จะไม่ยอม หรือคนที่ไม่อยากซื้อรถอีโคคาร์ก็จะไม่ได้" นายบุญทรง กล่าว

ส่วนวิธีการคืนภาษีนั้น อาจจะใช้วิธีการคืนเงินให้กับผู้ซื้อรถยนต์คันแรก โดยใช้คูปองหรือจ่ายเป็นเช็คที่ออกโดยกระทรวงการคลัง เพื่อที่ผู้ซื้อรถยนต์คันแรก จะได้ประโยชน์อย่างเต็มจำนวน เพราะโดยหลักการ ต้องการคืนภาษีสรรพสามิต ให้ประชาชนเต็มจำนวนภาษีที่เก็บจากรถยนต์แต่ละคัน และจะทยอยคืนใน 3 ปี ปีละ เท่าๆ กัน ดังนั้นจึงอาจจะไม่ใช้วิธีลดหย่อนภาษีเงินบุคคลธรรมดาได้ที่ต้องดำเนินการ ผ่านกรมสรรพากร เพราะดูแล้วประชาชนบางกลุ่มจะไม่ได้สิทธิ เนื่องจากไม่ได้เสียภาษี เงินได้บุคคลธรรมดาอยู่แล้ว

ในเบื้องต้นได้มีการกำหนดเงื่อนไขว่า ผู้ซื้อรถยนต์คันแรก จะต้องถือกรรมสิทธิ์ในรถคันดังกล่าวไปไม่น้อยกว่า 5 ปี ซึ่งหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กรมการขนส่งทางบก จะเป็นผู้ควบคุม โดยดูที่ทะเบียนในการโอน ว่าถ้ามีการโอนก่อน 5 ปี ก็จะยกเลิกสิทธิ ดังกล่าวทันที

ที่ทำตัวแดงไว้หากอ่านและเข้าใจไม่ผิดซื้อเงินผ่อนก็หมดสิทธิ์ใช่ไหมคับเพราะยัง
ไม่ได้โอนสิทธิ์แล้วแบบนี้จะมีใครได้มั่งอ่ะคับ คนระดับกลางๆเงินเดือน2-4หมื่น
ใครจะมีเงินสด 6-7แสนไปจนถึงล้านไปซื้อ ส่วนตัวผมกับนโยบายนี้ไม่ได้มีส่วนได้กะเขาคับ
เพราะผมทำงานอิสระเลย อดไป 555

ถ้า่เป็นอย่างที่ว่านั้น
จขกท. ก็มีสิทธิ์ นะครับ เพราะ เป็นการ การคืนเงินภาษีสรรพสามิต จากราคารถ  มิใช่้เป็นการ คืนเงินโดยการหักภาษีเงินได้ ครับ

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 05:54:45 »
เหนื่อยใจครับกับการเมืองยุคนี้
ประหยัดไว้ดีสุดครับ  เพราะอีก4-5ปี เราประชานิยมกันมาก
จนต้องกู้เงินนอกประเทศมาใช้ สุดท้ายล่มจมแบบอาเจนตินา
ตอนนี้พยายามใช้สอยอย่างประหยัด ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
วันนั้นมาถึงคงมีคนเดือดร้อนกันทั่วแผ่นดิน ส่วนตระกูลร่ำรวย
คงไปเสวยสุขอยู่ ตปท. พวกเรานี่แหละรับกรรมเต็มๆ
อย่าประมาทครับพี่น้อง 

ปล. ผมไม่สังกัดสีใดนะครับผมสีไตรรงค์
เทอดทูนและสำนึกในบุญคุณสถาบันกษัตริย์ที่ทำให้เรามีประเทศเป็นปึกแผ่นมาถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 06:09:05 »
ขายฝัน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 06:13:28 »
เหนื่อยใจครับกับการเมืองยุคนี้
ประหยัดไว้ดีสุดครับ  เพราะอีก4-5ปี เราประชานิยมกันมาก
จนต้องกู้เงินนอกประเทศมาใช้ สุดท้ายล่มจมแบบอาเจนตินา
ตอนนี้พยายามใช้สอยอย่างประหยัด ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
วันนั้นมาถึงคงมีคนเดือดร้อนกันทั่วแผ่นดิน ส่วนตระกูลร่ำรวย
คงไปเสวยสุขอยู่ ตปท. พวกเรานี่แหละรับกรรมเต็มๆ
อย่าประมาทครับพี่น้อง 

ปล. ผมไม่สังกัดสีใดนะครับผมสีไตรรงค์
เทอดทูนและสำนึกในบุญคุณสถาบันกษัตริย์ที่ทำให้เรามีประเทศเป็นปึกแผ่นมาถึงทุกวันนี้

เหมือนกันผมคนหลากสีครับ อย่ามองเป็นการเมือง ให้มองเป็นการเรือนแทนจะได้ไม่เครียด
ผมก็เห็นด้วยกับ จขกท.นะครับ เพราะคำว่าโอนกรรมสิทธิ์ แปลว่าเราซื้อสด หรือปิดไฟแนนท์....

ปัญหาคือ คนที่ซื้อรถราคาต่ำกว่า 1,000,000 สักกี่คนครับที่จะได้สิทธิ์นี้ เพราะมันต้องเป็นรถคันแรกด้วย???
รถคันแรก และต้องเป็นรถใหม่ด้วย...เพราะอ่านจากข้อมูลมันคือภาษีสรรพสามิต แล้วรถเก่าหล่ะได้มั๊ย?

รถคันแรกแต่รถเก่า รถมือสองน่ะ? คาดว่าไม่ได้.....

แล้วถามต่อว่า คนที่เพิ่งจะเริ่มทำงาน และหรือ เริ่มมีรถคันแรกเนี่ย แล้วไม่ต้องกู้มาซื้อเนี่ย จะมีสักกี่คนหล่ะครับ
ไหนจะเงินเดือนไม่ได้เยอะ ดาวน์ได้ต่ำ ผ่อนหลายปี มันก็หมดสิทธิ์ไปแล้ว

ส่วนคนที่ได้สิทธิ์ คือคนที่มีเงินเก็บเยอะระดับหนึ่ง(ซื้อรถคันเกือบล้านด้วยเงินสด) ถามตรงๆว่า เจ้าของรถที่เพิ่งเริ่ม
ทำงานหรือเพิ่งซื้อรถคันแรก จะมีเงินเก็บเยอะขนาดนั้นหรือ? ผมว่าก็อาจจะต้องเรียกว่าเป็นเงินเก็บที่บ้านมาซื้อดีกว่า
เงินจากพ่อแม่ผู้ปกครองอะไรก็ตาม

และหรือ บ้านรวยอยู่แล้ว เลยไม่จำเป็นต้องผ่อน ซื้อสดเลย
สรุป โครงการนี้ ช่วยคนรวยมากกว่าคนจนครับ ง่ายๆเลย

และนโยบายนี้จริงๆเหมือนให้ประชาชนที่มีเงินออมที่อยากได้ได้รถในส่วนลดแบบนี้ต้องเอาเงินออกมาซื้อ
โดยแท้จริงแล้ว รถคือสิ่งที่มันลดมูลค่าลงเรื่อยๆ แต่เงินออมสามารถนำมาเพิ่มมูลค่าได้จากการลงทุนครับ

วิธีคิดแบบนี้ไม่ได้มีส่วนช่วยโดยตรงกับคนที่อยากได้รถใหม่และเป็นผู้เริ่มชีวิตการทำงาน หรืออะไรใหม่ได้เลย
ตอบโจทย์ไม่ได้เลย ผมวิเคราะห์ด้วยเหตุและผลนะครับ

ปล. รถคันแรกไม่เกิน 1,000,000 ถ้าเป็นคุณพ่อคุณแม่ผมซื้อ ก็ไม่ได้อีกเพราะมีรถคันแรกเมื่อสิบกว่าปีก่อนแล้ว....

นโยบายมันค้านกับความเป็นจริง

ส่วนช่วยเหลือค่ายรถค่ายใดหรือเปล่าอันนี้ผมตอบแทนไม่ได้
เพราะทุกค่ายก็อยากได้ประโยชน์ไม่เฉพาะโตโยต้าหรอก
เชื่อผมสิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 06:45:57 »
รอเขาออกมาเต็มๆก่อนดีกว่าไหมครับ

ผมว่ามันเป็นไปไม่ได้หรอกที่จะออกมาแบบนั้น เขาคงกลัวเรื่องรถเปลี่ยนมือมากกว่า
คงหาวิธีสักอย่างมาป้องกัน

ผมกำลังเล็งๆกับรถคันแรกเหมือนกัน ยังไม่เห็นไล่ตามข่าวทุกวันเลย  ::)
ได้ก็ดีปีหน้าจ่ายภาษีน้อยหน่อย ไม่ได้ไงก็ยังซื้อเหมือนเดิม อย่าไปซีเรียสมาก

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 06:51:40 »
เห็นด้วยนะครับกับนโยบายนี้ เพราะถ้าคุณอยากใช้สิทธิ์นี้จริงๆคุณก็ต้องขยัน อดทนอดออม
แล้วก็อาจจะขอยืมเงินจากพี่น้องพ่อแม่ก็ได้ครับเพื่อที่จะซื้อสดได้เลยหรือไม่ก็ดาวน์ไป80-90%ผ่อนอีกนิดหน่อยไม่เกิน1xu
  แล้วก็ซื้อรถที่ไม่แพงอย่างพวกcity vios fiestaอะไรพวกนี้อ่ะครับ รับรองว่ามีอีกหลายคนที่ได้สิทธิ์นี้ครับ
คนเราอยากได้อะไรมันต้องมีอุปสรรคบ้างครับ ต้องสู้บ้างไม่ใช่ได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 07:03:49 »
เห็นด้วยนะครับกับนโยบายนี้ เพราะถ้าคุณอยากใช้สิทธิ์นี้จริงๆคุณก็ต้องขยัน อดทนอดออม
แล้วก็อาจจะขอยืมเงินจากพี่น้องพ่อแม่ก็ได้ครับเพื่อที่จะซื้อสดได้เลยหรือไม่ก็ดาวน์ไป80-90%ผ่อนอีกนิดหน่อยไม่เกิน1xu
  แล้วก็ซื้อรถที่ไม่แพงอย่างพวกcity vios fiestaอะไรพวกนี้อ่ะครับ รับรองว่ามีอีกหลายคนที่ได้สิทธิ์นี้ครับ
คนเราอยากได้อะไรมันต้องมีอุปสรรคบ้างครับ ต้องสู้บ้างไม่ใช่ได้ง่ายๆ

ถ้าทำแบบนี้ เดี๋ยวก็มีหนี้นอกระบบโผล่ออกมาอีกสิครับ  ถ้าครอบครัวไม่ได้มีเงินมากเขาจะไปยืมที่ไหนละครับ

ถ้านโยบายนี้มีเงื่อนไขมากมายขนาดนี้ แทบจะไม่เป็นประโยชน์ต่อคนทั่วไปเลยครับ

คนเริ่มทำงานใหม่ๆ เงินเดือน 2-3 หมื่นบาท จะผ่อนให้จบภายในปลายปี 55 เป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ไม่ว่าจะประหยัด หรือ ขยันแค่ไหน

นโยบายก็ยังไม่แน่ชัด สรุปแล้วจะมีเวลาผ่อนถึง 1 ปีหรือไม่ก็ยังไม่ทราบ

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 07:21:42 »
เล็งฟอร์จูน 2.7  ไว้  ราคาดันเกินซะอีก  :P

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 07:41:55 »
รู้อยู่แล้วว่าไม่มีทางทำได้ตั้งแต่หาเสียง

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 07:55:48 »
ผมเห็นนโยบายหลายๆอย่างของรัฐบาลชุดนี้แล้วชวนให้นึกถึงการโฆษณาบนแผ่นพับ ใบปลิวทั้งหลายที่มีเครื่องหมายดอกจันทร์เล็กๆกำกับเอาไว้
หากดูหรือฟังคร่าวๆแล้วสวยหรู จับต้องได้จริง แต่พออ่านเครื่องหมายดอกจันทร์แล้วต้องชะงัก..............ไม่นึกว่ามันจะลามไปทั่ว เฮ้อ.........

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:09:48 »
นโยบายนี้คงทำให้เราเห็น พ่อแม่ใช้ชื่อลูกซื้อรถ Eco car หรือกระบะ แน่ๆเลย  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:20:52 »
รอดูกันต่อไปครับ ว่าสุดท้ายแล้วจะออกมาเป็นเช่นไร

เดี๋ยวพอประกาศออกมาชัดเจน คงไม่มีใครว่าอะไรหากผมจะแสดงความคิดเห็นบ้าง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:40:10 »
มันก็มองกันได้หลายแง่ครับ คนที่เห็นชอบนโยบายนี้มีเยอะ ...

ยกตัวอย่างหัวหน้าผมนี่แหละ ....

เค้าบอกจะได้ซื้อรถให้ลูกขับไปมหาลัย สักคัน ใช้ชื่อลูกซื้อ ....

หลายๆคนคิดแบบนี้ครับ คนเป็นพ่อเป็นแม่ สมัยนี้อยากซื้อรถให้ลูกๆขับไปโรงเรียน หรือ รถคันแรกสำหรับลูกที่พึ่งจบการศึกษา  ...

คนทำงาน ก็ก้มหน้าก้มตากันต่อไปครับ เป็นนาทีทองของ ลูกๆ หลานๆ ที่พ่อแม่ มีอันจะกินอยู่แล้วน่ะครับ ...

ออฟไลน์ natural_7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:42:16 »
เงืนหลายหมื่นล้าน เอามาทำ นโยบายแก้บน

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:50:19 »
ขอที่มาของข่าวด้วยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:58:51 »
อ่านข่าวแล้วเพลียจริงๆ ไม่อยากจะการเมืองเท่าไหร่แต่ไม่ไหวจะเพลียกับรัฐบาลนี้จริงๆ กลับไปกลับมา นาๆสารพัด

ทุกนโยบาย ต้องมี * ให้อ่านคำอธิบายกันดีๆ เหมือนอ่านโฆษณาตามหนังสือพิมพ์เลย   

เพลียใจจริงๆ นโยบายรถคันแรก ที่กำลังจะทำเนี่ยครับ

ออฟไลน์ pongrsu

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:36:09 »
ผมตอบแบบตรคงเลย
อย่างงี้ คงต้องบัญญัติศัพท์การเมืองใหม่
ใช้คำว่า "นโยพาย" แทน "นโยบาย"
แทน เพราะตอนนี้ที่ประกาศไว้ แทบจะสอดไส้ ครบทุกไส้  แล้ว

แต่ไม่เป็นไรครับ เราตั้งน่าตั้งตาทำงาน
ช่วยเหลือตัวเอง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
ไม่ว่าใครจะเข้ามาดี หรือ เข้ามาร้าย เราก็อยู่ด้วยลำแข้ง ถึงไม่รวยมากแต่ก็พอมีพอใช้

ออฟไลน์ ectomor

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:38:16 »
นโยบายที่ออกมา ย่อมที่จะส่งผลดีแน่ๆไม่กลุ่มไดก็กลุ่มหนึ่ง
คนเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยก็ต้องมีเป็นธรรมดา
แต่ไม่เข้าใจว่าทำออกมาแบบนี้มันช้วยกลุ่มคนมีเงินอยู่แล้วชัดๆ จะออกมาทำไมครับนโยบายแบบนี้
หรือเอาไว้ตอบคำถามในสภาหลอกประชาชนที่ไม่รู้เรื่องอะไรว่าทำตามที่พูดไว้แล้วครับ  :(

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:43:30 »
รอดูต่อไปว่าตกลงจะเป็นยังไง

ช่วงนี้กินหญ้าไปก่อน มออออออ  ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:49:41 »
ชอบเอาเงินภาษีหาเสียงทางออ้มตลอด 

สั้นๆ "ปัญญาออ่น"

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:09:28 »
ผมไม่ได้มาจับผิดหรืออะไรนะ แต่ตอนหาเสียงบอกรถคันแรกลดแสนนึง

ตามความเข้าใจของผมและชาวบ้านทั่วไปคือ "ถ้าเราซื้รถคนแรกเราจะได้ลดแสนนึง"

รถราคาห้าแสนลดแสนนึงเหลือสี่แสน แต่พอได้เข้าทำงาน กลับมีเงื่อนไขเยอะแยะ

ทั้งต้องเป็นอีโก้คาร์กับกระบะ และมันไม่ได้ลดแสนนึงอย่างที่คิด แต่มาตอนนี้เหมือนต้องซื้อสด

สรุปว่ารถคันแรกก็เท่านั้น ไม่ต้องพูดนโยบายอื่นเนอะ ผมทำใจและตื่นจากฝันเสียที

ผมก็เข้าใจอย่างนี้เหมือนกัน