ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกครับ nissan march, mazda 2 5dr  (อ่าน 13952 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
Re: เลือกไม่ถูกครับ nissan march, mazda 2 5dr
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:17:28 »
MAZDA2 ตัวล่างๆของเขาคุ้มจริงๆแหล่ะครับ กินน้ำมันไม่ต่างจาก CITY VIOS หรอก กินกว่ามาร์ชแน่ๆ แต่ไม่มาก นอกนั้น 2 เหนือกว่าทุกอย่าง ของแถมก้อย่างที่ท่านด้านบนบอก ??? :o จุใจกันเลยทีเดียว ไม่เหมือนพี่ฮอนเรา

คิดเห็นตอนตัวเองซื้อ NEW CITY ใหม่ๆ ได้รถมาโล้นๆจริงๆ แถมถังขยะกับพรม แพงกว่าชาวบ้านเขาด้วยนะ ถุงลมก็ไม่มีสักอัน คิดแล้วเพลีย น้องมีนายังใส่มาให้เลย
ชื่นใจกับความแรงของน้องตี้มาตลอด จนกระทั่งได้แข่งกับ MAZDA2 แบบจริงๆจังๆยาวๆ ความชื่นใจนั้นก็หายไปกับสายลม เมื่อพบว่า หนี MAZDA2 เกียร์ ATไม่ออก แถมแพ้ MAZDA2 ตัวเกียร์ MT เขาซะงั้น แต่ยังดีที่นั่งสบาย สวยกว่า 555 และเป็น HONDA น่าจะขายต่อง่ายอยู่ ใจร่มๆ คงไม่ได้ไปแข่งกินตังค์กับใครหรอกมั้ง ถ้าตอนนี้ยังไม่มีรถ คงจัดน้องสองเนี่ยแหล่ะคุ้มดี

แต่ถ้าใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ แล้วซื้อ MARCH ตัวล่างๆ ก็คุ้มไปอีกแบบนะ
แต่ถ้าจะซื้อตัวแพง ก็เอา MAZDA2 ดีกว่า

ถ้าไม่วัดกันที่ออกตัว มาสด้าสอง AT ออกตัวได้ดี แต่เลย 100 เมื่อไหร่ จะเริ่มแผ่ว แล้วไปสุด ที่ แถวๆ 160 ได้แค่นี้จริงๆ แต่ mt มาสด้า 2 ทำได้ถึง 180 ครับ สำหรับฮอนด้า at ออกตัวจะช้ากว่า แต่พอขึ้น100 ไปแล้ว กินมาสด้า at ครับ แล้วถ้าใจถึง ขับไปยาวๆ จะขึ้นถึง 190 แล้วกล่องก็จะทำการตัดน้ำมัน ผมลองมาแล้ว รถเดิมๆ ทั้งคุ่ นะ
ตอนวัดกับ MAZDA2 AT ผมก็แช่ยาวนะ ขึ้น 185-190 จริงครับ แต่กว่าจะขึ้นหน้ามันได้เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน  และตอนจะฉีกให้ขาดเนี่ยเหนื่อยกว่าอีก เหมือนความเร็วมันขี่กันนิดๆไปเรื่อยๆ มาสด้า 2 มันก็ตามตูดได้ไม่ห่าง
แต่ตอนที่วัดกับตัวเกียร์ MT ของรุ่นพี่ พี่เขานำตลอดและทิ้งห่างเรื่อยๆ ตั้งแต่ต้น  เลยยกครับ ไม่ได้แช่  ในใจคิดว่าคงไม่ทันง่ายๆ สุดทางก็คงไม่ทัน

จากคลิปเป็น  JAZZ นะ วัดกับ MAZDA2SEDAN  AT จะเห็นได้ว่า เขาได้เกิน 160 แน่นอน JAZZ 180 แล้วเขายังเกือบแซงตลอด และถ้าให้เขาเล่นเลนใน อย่างคอมเม้นด้านล่างว่า  ก็น่าห่วงเหมือนกัน

ขับเร็วอันตราย  ผมลองแล้ว รู้แล้ว และคงไม่ทำบ่อยครับ  ไม่ได้ป๊อดนะ แค่ศึกษา อิอิอิอิ 

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
Re: เลือกไม่ถูกครับ nissan march, mazda 2 5dr
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 21:28:07 »
ผมก็  ลังเล  รถสองรุ่นนี้เหมือนกัน
มาจบที่ m2h  อะครับ  ที่เลือกเพราะ  วัสดุที่ใช้ อุปกรณ์ภายในดีกว่า  ช่วงล่างดีกว่า ถึงแม้ไม่ใช่ช่วงล่าง sport  แต่มันก็ยังดีกว่า march
พวงมาลัยดีกว่า    เกียร์เข้าได้มันส์มาก (ผมออกต่ำสุดเกียร์ธรรมดา)     อัตราเร่งดีกว่า (อันนี้รู้กันอยู่)
ที่สำคัญ  ในเมืองประหยัดน้ำมันไม่ต่างกันมาก   
มาคิดตอนผ่อน   ต่างกัน 300 บาทต่อเดือน 
ก็เลยเลือก mazda2 อย่างไม่ลังเล  ยิ่งตอนนี้  ได้ล้อแม็ก ถุงลมคู่ พับกระจกมองข้างไฟฟ้า  ในตัวต่ำสุด  หาได้ที่ไหนเนี่ย

สองรุ่นนี้ เหมือนเป็นรุ่นทางเลือกที่ไม่ใช่   h กะ  t  อ่ะครับ

แปลกมั้ย  พอ  มาร์ช  ขายดี  ทำให้ mazda2 ขายดีตามไปด้วย เพราะคนชอบเอามาเปรียบเทียบกัน ทั้งที่ไม่น่าเอามาเทียบเลย

งง  อิอิ

เอ่อ mazda2 ตัวล่างสุด 1.5S MT  545,000 THB.
ส่วน March ตัวล่างสุด 1.2 S MT 380,000 THB.
ราคาต่างกัน 165000 THB. นี่ ผ่อนต่างกันแค่ 300 เองหรือครับ?? งงอ่ะ

หรือเทียบกับตัว 1.2 E MT 430,000 THB.
ราคามันก็ยังต่างกัน 115,000 THB. นะครับ แต่ถ้าผ่อนต่างกัน 300 บาท M2 ก็น่าสนใจกว่า

แต่ส่วนตัวรถดู ECO Car 4 ประตู ของ NISSAN เห็นว่า ใหญ่มาก...ถ้าไม่รีบ ก็รอดูเป็นอีกตัวเลือกนึงก็ได้นะครับ (ถ้าไม่ใช่คนขับรถเร็ว) เดือนหน้าก็จะเปิดตัวแล้วมั้ง ใหญ่ดี เห็นว่าราคาแพงกว่า March 2-4 หมื่น ... ตอนนี้ก็เดากันไป รอดูตอนเปิดตัวดีกว่าครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'