ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องสำหรับรถเบนซิน ถ้ามาใส่ในเครื่องดีเซล จะมีผลอะไร  (อ่าน 36388 ครั้ง)

ออฟไลน์ lion121

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่องสำหรับรถเบนซิน ถ้ามาใส่ในเครื่องดีเซล จะมีผลอะไรไหมครับ สงสัยจริงๆ

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
ก็เหมือนกับเอา เบนซินมาทอดไก่กินหละมั้งครับ  :-X

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ด้วยความเคารพครับ ไม่ทราบว่าจขกท.จะอยากทราบไปทำไมเหรอครับ คืออยากรู้จริงๆ
ไม่ได้อยากกวนตีน แต่รู้สึกว่าคำถามมันไม่ได้มีสาระเท่าไรเลย

ออฟไลน์ Mighty-X

ใช้แทนกันได้ครับ
ดูที่ค่ามาตรฐาน API ข้างกระป๋องได้เลย
ถ้ามีบอกคั้งแต่ CF-4 ขึ้นมาก็ใช้ได้เเล้วล่ะครับ ;)

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ แต่additive ที่ผสมลงไปอาจแตกต่างกัน ทำให้อาจไม่ได้ประสิทธิภาพเต็มที่เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ XL_SiZe

แค่อาจจะไม่เหมาะกับการทำงานกระมังครับ เราก็ไม่รู้มาก

แต่ก็น่าจะแทนได้ เพราะน้ำมันเกรดรวมก็มี ใส่ได้หมด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทราบว่ามีแบบที่ใช้ได้ทั้งสองระบบนะครับ แต่ส่วนใหญ่ก็เห็นผู้ผลิตแยกรุ่นออกให้ชัดเจน

ออฟไลน์ tennessee

• **
ผมว่ามีสาระดีครับ เพราะ บางคนเค้าอยากจะรู้ด้วยเหมือนกัน  ใจเย็นๆครับ ก่อนตอบกระทู้ 

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D............จะขาดค่า TBN/ Total Base Number/ สารปรับสภาพกรดกำมะถันที่มีอยู่ในเชื้อเพลิงดีเซล  ให้มีสภาพเป็นกลาง (neutral)
ดังนั้น นมค. เบนซินจะไม่มีสารปกป้องผิวโลหะ  เครื่องดีเซลจะถูกกรดกำมะถันกัดทำลายผิวหน้า เพลาข้อเหวี่ยง  ช๊าพต่างๆและเพลาราวลิ้น
เป็นตามดไปเรื่อยๆทีละน้อยจนหมดสภาพในภายหลังครับ 8)

ออฟไลน์ maxxim

• **
วันไหนไปเติมแล้วเกิดพลาดลืมดู  แล้วดันไปเจอเด็กปั้มเติมให้ผิดอีก  จะรู้ครับว่ามันมีสาระหรือเป่า

คนเติมผิดมีบ่อยอยู่น่ะครับ

สมัยนี้ ปิคอัพเติมเบนซิล  พอเข้าปั้ม เด็กจ้องจะเติมดีเซล :D

แล้วรถเก๋งเติมดีเซลก็มีแล้วด้วย  

เผื่อโดนครับ  จะได้รู้ว่าควรจอดรอถ่ายน้ำมัน  หรือว่าฝืนขับต่อหาอู่ดี ;D

ถ้าให้ดึ  ติดสติ้กเกอร์กันไว้ก่อนน่ะครับ ;D

**กำ  น้ำมันเครื่องเหรอ  ผมไม่รู้ครับ เอิ้กๆๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2011, 18:13:36 โดย maxxim »

ออฟไลน์ batyboy

• **
ใช้แทนกันได้ครับ
ดูที่ค่ามาตรฐาน API ข้างกระป๋องได้เลย
ถ้ามีบอกคั้งแต่ CF-4 ขึ้นมาก็ใช้ได้เเล้วล่ะครับ ;)
ส่วนใหญ่ถ้าเป็นน้ำมันเครื่องเบนซินในตลาดเมืองไทย API จะเป็น SM/CF ครับ หมายความว่าถ้านำไปใช้กับเครื่องยนต์เบนซินคุณจะได้มาตรฐาน API SM ซึ่งถือว่าเกือบสูงสุดในตลาดเมืองไทย (API สูงสุดตอนนี้คือ SN ครับ)  แต่ถ้านำไปใช้กับเครื่องยนต์ดีเซลคุณจะได้มาตรฐาน API CF ซึ่งถือว่าค่อนข้างต่ำถ้าเทียบกับตลาดเมืองไทย (API สูงสุดคือ CJ-4) แต่ยังถือว่าสูงกว่าที่คู่มือของรถบางรุ่นระบุให้ใช้ ตย.เช่น Mitsubishi Triton ระบุให้ใช้น้ำมันเครื่องที่มีมาตรฐาน API CD หรือสูงกว่า

สรุปว่า ถ้าเติมน้ำมันเครื่องผิดประเภท ไม่ต้องตกใจครับ ดูข้างฉลากระบุ API และดูคู่มือการใช้รถประกอบกันครับ ถ้ายังอยู่ในมาตรฐานที่คู่มือแนะนำก็สบายใจได้ใช้ต่อไปเลยครับไม่ต้องถ่ายทิ้งครับ

ปล. ส่วนใหญ่น้ำมันเครื่องที่มี API สูงๆ ในปัจจุบัน จะเน้นคุณสมบัติที่เกี่ยวข้องกับเรื่องการช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมเป็นหลักครับ ไม่สามารถบอกได้ 100% ว่าน้ำมันเครื่องที่มี API สูงกว่าจะปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีกว่าน้ำมันเครื่องที่มี API ต่ำกว่า การเลือใช้น้ำมันเครื่องที่ดี ถูกต้องและเหมาะสมกับการใช้งานของรถมีปัจจัยที่ต้องนำมาพิจารณาประกอบอีกหลายข้อครับ

ออฟไลน์ toonze

ของโตโยต้า สังเคราะห์ 100% ใช้ได้ทั้งเบนซิน ดีเซล

ออฟไลน์ TorTy

ด้วยความเคารพครับ ไม่ทราบว่าจขกท.จะอยากทราบไปทำไมเหรอครับ คืออยากรู้จริงๆ
ไม่ได้อยากกวนตีน แต่รู้สึกว่าคำถามมันไม่ได้มีสาระเท่าไรเลย
แชร์ความรู้กันผมว่าได้ประโยชน์นะครับเกิดใครจำเป็นน้ำมันเครื่องขาดเกิดหาไม่ได้จะได้นำไปใช้ได้
จากที่มีการกำจัดกำมะถันออกจากน้ำมันดีเซลไปเกือบหมดไม่มากเหมือนสมัยก่อนน้ำมันเครื่องสามารถใช้ข้ามกันได้
แต่อย่างที่พี่ๆท่านบนบอกครับถ้าเราซื้อน้ำมันของเบนซินค่ามาตราฐานของดีเซลส่วนใหญ่ต่ำกว่าครับจะให้ดีใช้ของดีเซล
ไปเลยครับชัวว์กว่าเยอะสารเิมแต่งบางตัวไม่เหมือนหรือมีสัดส่วนน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
คนตั้งกระทู้เค้าถามถึง "น้ำมันเครื่อง" นะครับ ไม่ใช่ "น้ำมัน"
ดังนั้นไม่แปลกที่อาจจะมีหลาย ๆ คนที่ไม่รู้เรื่องนี้จริง ๆ

ก่อนที่จะพิมพ์อะไรด้วยความเกรี้ยวกราด ใจเย็น ๆ อ่านให้รอบคอบสักนิดครับ

ออฟไลน์ redsun

มันมีน้ำมันเครื่องบางชนิดเป็นเกรดผสมที่สามารถใช้ได้ทั้ง เบนซินและดีเซล ครับ
ตอนแรกก็งงเหมือนกันครับ แต่ลองใช้แล้วก็โอเคอยู่ครับ (TOP1 เกรด 15-W50)..

ออฟไลน์ toonze

คนตั้งกระทู้เค้าถามถึง "น้ำมันเครื่อง" นะครับ ไม่ใช่ "น้ำมัน"
ดังนั้นไม่แปลกที่อาจจะมีหลาย ๆ คนที่ไม่รู้เรื่องนี้จริง ๆ

ก่อนที่จะพิมพ์อะไรด้วยความเกรี้ยวกราด ใจเย็น ๆ อ่านให้รอบคอบสักนิดครับ

ก็เขาบอกว่า

จากที่มีการกำจัดกำมะถันออกจากน้ำมันดีเซลไปเกือบหมดไม่มากเหมือนสมัยก่อนน้ำมันเครื่องสามารถใช้ข้ามกันได้

อ่านให้ดีก่อนจะไปว่าเขา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 19:01:44 โดย toonze »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
โดยปรกติ ใส่กันได้ครับ น้ำมันเครื่องที่ทำออกมา จะมีรหัส api 2 ชุด ตัวไหนเด่น จะนำหน้า ตัวไหนรองจะตามหลัง
ถ้าเอา ของเบนซิลไปเติม ดีเซล คงต้องดูว่า sm/อะไร แต่ส่วนใหญ่จะเป็น cแล้วตามด้วยa-h
ไม่ค่อยมีผลอะไรในระยะสั้นแต่ระยะยาวไม่แน่
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้