ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องจักรยานหน่อยครับ อยากเอารถไปติดดิสก์เบรค  (อ่าน 9356 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เรื่องทั้งเรื่องคือ ผมซื้อจักรยาน Merida Matt 5V มา โดยที่ไม่รู้ว่า เพิ่มอีก 2000 ก็จะได้ดิสก์เบรค (-_-")

แต่ จริงๆแล้ว V Brake มันก็โอเคนะ แต่ด้วยความเสี้ยนของเจ้าของที่อยากใส่ดิสก์ เลยอยากจะทราบว่า จะต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนไหนกันบ้างครับ และ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ (ดิสก์น้ำมันนะครับ ไม่เอาดิสก์สาย)

ขอบคุณครับ

ปล. ผมไม่อยากเปลี่ยนจักรยาน เพราะเปลี่ยนแล้วเรื่องมันจะยาวครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
ผมเคยปั่น,,, นานแล้วนะครับ หนักก็หนัก ฝืดก็ฝืด
เค้าบอกว่า,,, เหมาะจะใช้วิ่งลงเขามากกว่า

ก็ไม่รู้ว่า เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันพัฒนาไปมากหรือยัง
แต่ถ้ายังหนัก และฝืดเหมือนก่อน ก็ไปลองก่อนดีกว่าครับ เหอๆ  :-\

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
merida ให้อุปกรมาโอเลยครับ แต่งได้ใช้ได้ยาวๆ เลย ครับ

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น ดิส
ก็ดูว่า เฟรมเรามันใส่ๆได้ไหม
ดูว่า โช็คหน้าเราใส่ดิสได้ไหมจะมี แท่งโผล่มาข้างขวารับกับตัวเบรค
ดูว่า ดุมรถเรามีรูๆให้ใส่ดิสไหมอะครับ  หลักๆดูแค่นี้อะครับ

ถ้าจะเอาดิสน้ำมัน ต้องเปลี่ยน มือเบรค อะครับไม่แน่ใจอันเดิมเป็นมือรวมไหมอะครับ ถ้ามือรวมก็ต้องเปลี่ยนชิพเตอร์อีก

ราคาทั้งชุดประมาณ 4000 ไม่น่าเกินครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=47&t=381475 อันนี้ ยังไม่รวมใบดิส ตัวแรกก็พอละครับ  ใบดิสก็ประมาณคู่ละ 1200 แค่นี้อะครับ
ถ้ามีชิพเตอร์ อะไรมาอีกอาจจะเกิน 4 ครับ

แต่ที่จริงตอนนี้รถผม ใช้ merida matt 40 ยังใช้แค่ติสสาย avid bb5 เลยครับ ผมว่ามันก็พอละนะ ยิ่งตัว bb7 ยิ่งนุ่มเหมือนน้ำมันเลยครับ รักษาง่ายด้วย

ครับลองดุครับๆ

ส่วนที่หนืดๆ หนักๆ มัน เป็นที่ยางครับ ยางหน้าใหญ่จะหนัก และ หนืด แต่เกาะ ถ้าอยากเบาๆพุ่งๆใส่ยาง เล็กๆก็ได้ครับ
  mtb อเนกประสงค์สุดละครับ ใช้ได้ทุกทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 17:05:01 โดย nine959 »

keanetona

merida ให้อุปกรมาโอเลยครับ แต่งได้ใช้ได้ยาวๆ เลย ครับ

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น ดิส
ก็ดูว่า เฟรมเรามันใส่ๆได้ไหม
ดูว่า โช็คหน้าเราใส่ดิสได้ไหมจะมี แท่งโผล่มาข้างขวารับกับตัวเบรค
ดูว่า ดุมรถเรามีรูๆให้ใส่ดิสไหมอะครับ  หลักๆดูแค่นี้อะครับ

ถ้าจะเอาดิสน้ำมัน ต้องเปลี่ยน มือเบรค อะครับไม่แน่ใจอันเดิมเป็นมือรวมไหมอะครับ ถ้ามือรวมก็ต้องเปลี่ยนชิพเตอร์อีก

ราคาทั้งชุดประมาณ 4000 ไม่น่าเกินครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=47&t=381475 อันนี้ ยังไม่รวมใบดิส ตัวแรกก็พอละครับ  ใบดิสก็ประมาณคู่ละ 1200 แค่นี้อะครับ
ถ้ามีชิพเตอร์ อะไรมาอีกอาจจะเกิน 4 ครับ

แต่ที่จริงตอนนี้รถผม ใช้ merida matt 40 ยังใช้แค่ติสสาย avid bb5 เลยครับ ผมว่ามันก็พอละนะ ยิ่งตัว bb7 ยิ่งนุ่มเหมือนน้ำมันเลยครับ รักษาง่ายด้วย

ครับลองดุครับๆ

ส่วนที่หนืดๆ หนักๆ มัน เป็นที่ยางครับ ยางหน้าใหญ่จะหนัก และ หนืด แต่เกาะ ถ้าอยากเบาๆพุ่งๆใส่ยาง เล็กๆก็ได้ครับ
  mtb อเนกประสงค์สุดละครับ ใช้ได้ทุกทาง

ตอนนี้คือ

โช้คหน้ามีช่องสำหรับใส่ดิสก์ และ เฟรมด้านหลังก็มีช่องรองรับดิสก์

ที่ยังไม่ได้เช็คคือ ดุมล้อ แต่ .... ยางกำลังจะหมดแล้ว เปลี่ยนมันพร้อมยางไปเลยดีไหมครับ

ที่ห่วงที่สุดคือ มือเกียร์

เหมือนในรูปทุกประการ

หรือว่าจะเอาดิสก์สายดี ? เพราะอ่านในเวปเขาบอกว่ายังสามารถใช้มือเกียร์รวมอันเดิมได้

ขอบคุณครับ

..........

จักรยานที่ใช้ดีทุกอย่าง ยกเว้นอย่างเดียว

นั่งแล้วเจ็บตูดส์ชิหัย เลยไปซื้อเบาะแบบมีสปริงมาใส่แทน

ปล. รูปดึงมาจากเวปนะครับ รถผมสีน้ำเงิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 23:32:17 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ถ้าดุมล้อยังไม่มี จะเปลี่ยนทั้งชุดเลยก็ได้ครับถ้า งบถึง ใช้ยาวเลยด้วยครับ ชุด ดุม novatec หรือ powerway ขอบ mavicหรือ alexrims อะครับประมาณ 4 พันกว่าๆ 2 ล้อ

ส่วนเบรคสาย ถ้าเอา ดิสสายนั้น สามารถใช้มือเกียรรวมอันเดิมได้ อะครับ ไม่ต้องเปลี่ยน  พวก bb5 bb7 ดิสสายที่ดีเลยครับ

อันนี้รถผมครับ ยี่ห้อเดียวกันเลยครับ สีขาวเหมือนกันด้วย

ออฟไลน์ IncarRus

สมัยหนุ่มๆ ,,, ผมเคยเอาจักรยาน ลงดอยสุเทพนะ
พวกพี่ๆ อีก 3 คน เค้าใช้ โรลเลอร์บอล เร็วมากเลย
ผมใจไม่ถึง เลยใช้จักรยาน 555+  ;D

keanetona

อัพเดทสักนิด

ลองโทรไปคุยกับร้านแล้ว เขาบอกว่าถ้าจะติดดิสก์จริงๆจังๆ ราคามันทะลุ20K แล้วเขาเสนอมาว่า เปลี่ยนก้าม V Brake เป็นรุ่น deore ก็โอแล้ว ส่วนยาง ร้านเขาแนะนำ kenda kwest 26*1.5 ติดกระดิ่งเพิ่มอีกอันนึง เลยจัดไปทั้งหมด ร้านคิด 2000 บาท

เท่าที่ขับมา สปรินท์ดีขึ้นพอสมควร ส่วนเบรคนี่เบรคจึ้ก ระยะเบรคสั้นกว่าเดิมครับ