ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดู TR Exclusive Limousine กับเพื่อนมาครับ ^ _ ^  (อ่าน 23589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
Re: ไปดู TR Exclusive Limousine กับเพื่อนมาครับ ^ _ ^
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 16:17:32 »
อยากเป็นคนรวยนะ จะไปเข้าซื้อหุ้นของไทยรุ่ง ไม่ก็อยากจะเป็นคนในตระกูลของไทยรุ่งไปเสียเลย

อยากจะปรับเปลี่ยนรถให้น่าซื้อมากกว่านี้อ่ะ ผมว่ายังมีอีกหลายจุดที่ยังคงพัฒนาและไปต่อได้
หาโอกาสและแนวทางในการพัฒนาที่ชัดเจนเหมาะสมกับกลุ่มของลูกค้าจริงๆ เข้าใจว่าชอบทำรถหลากหลายแนวทาง
มาเป็นตัวเลือกให้กับลูกค้า แต่สำคัญต้องไม่ลืมว่าหากไม่มีคนซื้อ บริษัทก็จะอยู่ไม่ได้

ถ้าผมจบวิศวะมาบริษัทรถที่ผมอยากเข้าเป็นอันดับ 1 เลยก็คือไทยรุ่งนี่แหละ อยากเห็นรถไทยพัฒนาไปไกลกว่านี้
ทั้งๆ ที่รถประกอบไทยหลายรุ่นในปัจจุบันนี้ผลงานทำออกมาได้ดีจนหลายประเทศยอมรับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Dominate

• Newbie
  • *
Re: ไปดู TR Exclusive Limousine กับเพื่อนมาครับ ^ _ ^
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 16:20:41 »
@คุณbuggle01 และ คุณoatkaru  ผมว่าก็คงต้องให้กำลังใจให้เค้าทำการพัฒนาต่อไปครับ เพราะเป็นรถของคนไทย
@คุณCross MPV   ผมเห็นด้วยครับ 

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 17:00:12 »
ขนาดยาวแค่นี่ ยังบ่นกันเลยว่า(น่าจะ)ขับ ยาก
เลยทำแบบสั้นลงหน่อย ไม่ยาวจะได้ขับสะดวก
พอทำสั้นหน่อย บอกไม่เหมือนลิมมูซีน เป็นของปลอม

แหะๆ แบบนี้คงไม่ต้องให้ TR เค้าทำไรและ ทำไรก็ผิดไปหมด
จะให้ทำเหมือน ฟอจูนเนอ ปาเจโร่ ก็คงขายไม่ได้หรอก เพราะตลาดมันซ้ำ ยังไงซื้อไปราคาเท่ากัน เค้าก็เอาขิงจริงดีกว่า

เข้าใจว่า TR คงจะหาทางทำในตลาด ที่ไม่ค่อยมีคู่แข่ง ไม่งั้นก็อยู่ไม่ได้
เพราะแต่ก่อน รถพวก Mu7 ยังไม่มีไงเลยอยู่รอดมาได้ แต่เดี๋ยวนี้ตลาดเปลี่ยน

ดิ้นรนสู้กันไป ทำ Hummer ปลอมยังทำเลย นับประสาอะไรกัยลิมมูซีนปลอม สู้ๆๆ น่ะครับ ^^
(รถยนต์สัญชาติไทย ต้องภูมิใจสิคร้าบบบ)
อย่างน้อยต้องชมว่า กล้าคิด กล้าทำ หุหุหุ

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 17:35:46 »
คงต้องให้ทีมงาน ไทยรุ่งเข้าไปดูเวป รถ VIP มากกว่านี้นะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 18:39:00 »
ส่วนตัว ไม่รังเกียจทั้งนั้น ว่าจะเอารถอะไรมาทำ Limo

ขอแค่ทำภายในให้มันดูนั่งสบาย หรูหรา เหมือน Limo จริงๆ ก็พอแล้วครับ จบข่าว

เพราะขนาด Hummer ยังเป็น Limo ได้ แล้วทำไม Colorado จะเป็น Limo บ้างไม่ได้?

เพียงแต่ภายในยังไม่ผ่าน จบข่าว

รถทำออก ขายดีหรือไม่ดี การตัดสินอยู่ที่ผู้บริโภค ผู้บริโภคไม่ซื้อ รถไทยก้อไม่เจริญ ทัศนคติ ต่อรถไทย มันเปลี่ยนยากแล้ว อย่างถ้าผมจำเป็นต้องซื้อรถคันเดียวในบ้าน ก้อคงไม่เลือกรถไทย
แม้ว่า การช่วยกันซื้อ มันจะเหมือนเป็นการต่อยอดพัฒนาไปเรื่อยๆ แม้ว่าเราจะเป็นแค่ยุคบุกเบิกก้อตาม

แต่หากมีก้าวแรก ก้าวต่อๆไป ย่อมตามมา

ท่านๆคงจำได้ กับรถ Proton มาเลย์ หรือ Hyundai เราได้เห็นกันมาตั้งแต่รุ่นแรกๆเค้า ที่เอาเทคโนโลยี ยี่ห้อมิตซูมาใช้ ตอนแรกๆ คนไม่ยอมรับ แต่เชื่อมั้ย คนประเทศนั้นๆเค้าอุดหนุนกันอย่างดี อย่างว่ารัฐเค้าช่วยดันด้วยล่ะ
ดูเอาเถิด วันนี้เค้าไปถึงดาวอังคารแล้ว
เรายังล้าหลังเค้ามากมาย

ถ้ารัฐเราไม่สนับสนุนจริงจัง รถไทยไม่ได้เกิด ต้องเป็นทาส ต่างชาติ ชั่วกัปชั่วกัลป์

เกาหลี ผมไม่รู้ แต่มาเลย์เนี่ย ถ้าคุณเคยคุยกับคนที่เคยอยู่มาเลย์ จะรู้ว่าเขาไม่ happy กับรถของชาติเขาหรอกนะครับ เพราะคุณภาพสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้ เขาซื้อเพราะรัฐบาลบังคับด้วยกลไกภาษี ที่ทำให้รถ brand ประเทศตัวเองถูกกว่า (แล้วอันนี้ไม่แน่ใจว่าจริงหรือไม่ เขาบอกว่า คนจะซื้อรถ ต้องซื้อรถคันแรก เป็นยี่ห้อมาเลย์ก่อน ถึงจะซื้อรถคันต่อไปได้)

ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ผมคงรับไม่ได้ เพราะผมถือคติว่า "ไม่อุดหนุนบ้านตัวเองเด็ดขาด ถ้าของไม่ถูก ไม่ดี"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 19:59:26 »
ส่วนตัว ไม่รังเกียจทั้งนั้น ว่าจะเอารถอะไรมาทำ Limo

ขอแค่ทำภายในให้มันดูนั่งสบาย หรูหรา เหมือน Limo จริงๆ ก็พอแล้วครับ จบข่าว

เพราะขนาด Hummer ยังเป็น Limo ได้ แล้วทำไม Colorado จะเป็น Limo บ้างไม่ได้?

เพียงแต่ภายในยังไม่ผ่าน จบข่าว

รถทำออก ขายดีหรือไม่ดี การตัดสินอยู่ที่ผู้บริโภค ผู้บริโภคไม่ซื้อ รถไทยก้อไม่เจริญ ทัศนคติ ต่อรถไทย มันเปลี่ยนยากแล้ว อย่างถ้าผมจำเป็นต้องซื้อรถคันเดียวในบ้าน ก้อคงไม่เลือกรถไทย
แม้ว่า การช่วยกันซื้อ มันจะเหมือนเป็นการต่อยอดพัฒนาไปเรื่อยๆ แม้ว่าเราจะเป็นแค่ยุคบุกเบิกก้อตาม

แต่หากมีก้าวแรก ก้าวต่อๆไป ย่อมตามมา

ท่านๆคงจำได้ กับรถ Proton มาเลย์ หรือ Hyundai เราได้เห็นกันมาตั้งแต่รุ่นแรกๆเค้า ที่เอาเทคโนโลยี ยี่ห้อมิตซูมาใช้ ตอนแรกๆ คนไม่ยอมรับ แต่เชื่อมั้ย คนประเทศนั้นๆเค้าอุดหนุนกันอย่างดี อย่างว่ารัฐเค้าช่วยดันด้วยล่ะ
ดูเอาเถิด วันนี้เค้าไปถึงดาวอังคารแล้ว
เรายังล้าหลังเค้ามากมาย

ถ้ารัฐเราไม่สนับสนุนจริงจัง รถไทยไม่ได้เกิด ต้องเป็นทาส ต่างชาติ ชั่วกัปชั่วกัลป์

เกาหลี ผมไม่รู้ แต่มาเลย์เนี่ย ถ้าคุณเคยคุยกับคนที่เคยอยู่มาเลย์ จะรู้ว่าเขาไม่ happy กับรถของชาติเขาหรอกนะครับ เพราะคุณภาพสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้ เขาซื้อเพราะรัฐบาลบังคับด้วยกลไกภาษี ที่ทำให้รถ brand ประเทศตัวเองถูกกว่า (แล้วอันนี้ไม่แน่ใจว่าจริงหรือไม่ เขาบอกว่า คนจะซื้อรถ ต้องซื้อรถคันแรก เป็นยี่ห้อมาเลย์ก่อน ถึงจะซื้อรถคันต่อไปได้)

ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ผมคงรับไม่ได้ เพราะผมถือคติว่า "ไม่อุดหนุนบ้านตัวเองเด็ดขาด ถ้าของไม่ถูก ไม่ดี"
อันนั้นก้อยังไม่น่าจะถือว่าเป็นเสียงของคนทั้งประเทศมาเลย์นะครับ เพราะลูกค้าพี่ อายุแต่ละคนประมาณ 50 ปี ก้อเป็นคนมาเลย์ เค้าก้อใช้รถ Proton รุ่นประมาณ MPV มั้ง คือเค้าเอาไว้ขนของ จากการพูดคุย เค้า Happy มากๆครับ ซื้อแล้วซื้ออีก  รุ่นเก่าตกรุ่น ออกใหม่ทันที
และรถ Proton ถ้ามันจะไม่ดี คงต้องไปโทษเทคโนโลยีของโลตัส มิตซูด้วยแล้วมั้งเนี่ย จริงๆ มันมีหลายยี่ห้อนะ แต่นึกไม่ออก

แต่ทัศนคติ ค่อนข้างน่ากลัวนะครับ แต่ดีครับ พูดกันตรงๆ ดีกว่าบางคนชอบทำตัวเป็นอีแอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 20:02:38 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 21:00:27 »
คือ ลูกค้า Proton ในมาเลย์ กับลูกค้า Toyota ในบ้านเราจะเหมือนกันเรื่องนึงครับ

ถ้า Happy ก็จะ Happy เลย ใช้ยาว ไม่คิดตจะเปลี่ยนค่ายเลย ผูกปิ่นโตกันไปจนรุ่นลูกนั่นแหละ

แต่ถ้าไม่ Happy แล้ว จะทนใช้ไปจนกว่าจะถึงวาระปลดระวางขายต่อในตลาดมือสองนั่นละครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 21:17:56 »
ด้วยเงื่อนไขที่ว่า...

1. ต้องใช้พื้นฐานเดิมจากกระบะ (ซื้อหัวจากเชพโรเล็ตมา)

2. ต้องให้หรูหราตาแหก VIP กันสุดๆ

3. ต้องมีต้นทุนต่ำจนสามารถขายได้ในราคาล้านกลางๆ

ผลลัพธ์คือ ออลโรดเดอร์ที่ยืดยาวขึ้น และที่สำคัญ "เป็นช่วงล่างคอยล์สปริง"

ผมเคยลองขับคันนี้แล้ว 2 วัน ในราคาล้านกว่าๆ ได้รถยาวๆ กว้างๆ เหยียดขาเต็มที่ ออพชั่นเพียบ แต่ประหยัดน้ำมัน และไม่ต้องกลัวซ่อมแพงเลย ก็นับว่าไม่เลวนะ สำหรับรถฝืมือคนไทย

เพียงแต่อยากให้ปรับปรุงนิดหน่อยตรงที่...

1. ตัดลายสติ๊กเกอร์ตรา TR โบราณๆ ตรงช่วงกลางออก

2. เสาหลังคาสีเดียวกับตัวรถ เปลี่ยนเป็นสีดำได้มั้ย

3. ลายไม้แบบเงา เปลี่ยนเป็นลายไม้แบบด้าน จะดูมีราคาขึ้นอีกครับ

4. ด้านหน้า เพิ่มโครเมียมที่ขอบคิ้วอีกหน่อยได้มั้ย จะได้ดูต่างจากรุ่นธรรมดา

5. เอาคำว่า Allroader ด้านท้ายออกจะดีมาก จะได้ดูต่างจากรุ่นปกติ

ถ้าทำได้แบบนี้ ผมว่าจะดูดีขึ้นอีกไม่น้อยเลย  ;)

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 22:00:24 »
จะยาวไปไหน หาที่จอดตามห้างคงจะลำบาก แต่ภายในสวยดี อ่ะ

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 22:34:02 »
 อันนี้ก็Limousineครับ ไม่แน่ใจว่าจะใกล้เคียงหรือเป็นตัวเดียวกับLimousine รุ่นที่คุณDominateบอกไว้หรือป่าว  ได้จากกระทู้คุณDeaw2011โพสไว้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15623.0.html ;D
แต่ผมสงสัยว่ายาวยังงี้จะเลี้ยวยังไงว้า รึว่าบังคับเลี้ยวล้อหลัง ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:30:11 »
มีแค่บางคันที่เลี้ยวล้อหลังได้ครับ นอกนั้นก็ใช้ฝีมือคนขับเอา
ถนนในเมืองสองเลนที่อเมริกานี่ เค้าเลี้ยวพ้นกันสบายสบาย

ส่วนเรื่อง Proton ผมก็พูดคุยกับเพื่อนที่มาเลย์เช่นกันครับ
ภาพลักษณ์เป็นรถระดับล่าง แบรนด์ราคาประหยัด
อย่างพวกรุ่นที่เหมือนกับมิตซู คนมีเงินเค้าจะซื้อมิตซูไปเลย
ถึงแม้ด้วยกลไกภาษี จะทำให้ Inspiria ถูกกว่า Lancer ถึงสองแสนก็ตาม

จริงอยู่ว่ารถใช้เทคโนโลยีเครื่องยนต์ของมิตซูบิชิ และโฆษณาว่า
ช่วงล่างปรับปรุงโดย Lotus แต่ความเป็นจริงเป็นอย่างไรต้องดูให้ลึกครับ
เพราะมันจริงเพียงแค่ส่วนหนึ่ง ส่วนที่เหลือเป็นตัวส่งเสริมการตลาดทั้งนั้น

เครื่องยนต์กลไก ถ้าเป็นรุ่นสมัย ย้อนไป 10 กว่าปีที่แล้ว ก็โอเค ใช้เหมือนกันหมด
แต่สมัยนี้ เค้าหนีไปพัฒนาเองแล้ว ดังนั้นมันคงเลี่ยงความจริงไม่ได้ว่า
มาทีหลัง คงต้องใช้เวลาสักระยะหนึ่งกว่าจะพัฒนาให้ตนเองก้าวทันผู้นำรายใหญ่ได้
เครื่อง CamPro ที่ใส่อยู่ในโปรตอนทุกรุ่นตอนนี้ สมรรถนะก็ไม่ได้ดีมากมายครับ
ช่วงล่างต่างหากที่ต้องยกให้ แต่การตอบสนองพวงมาลัยก็ยังไม่ดี เบรกก็ยังไม่ดี
ยังคงต้องพัฒนาต่ออีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 03:48:18 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 18:11:08 »
ผมว่ามันขัดกันในหลายๆอย่าง

คือ Lomousine มันควรเป็นรถที่หรูหรา+นุ่มนวล

แต่ ไอ้เอากระบะมาทำนี่ มันจะได้แค่การตกแต่ง + ขนาด แค่นั้นนะครับ
- ความนุ่มนวลมันคงเป็นไปไม่ได้ถ้าเทียบกับรถปกติ เพราะมันสูงเหลือเกิน
- ความสะดวก พูดตรงๆว่า "เสียดายพื้นที่ครับ" มีที่เยอะ ดันเอาไปทำที่เก็บของ
- ความหรูหรา กระบะน่ะนะ มันไม่สอดคล้องกับคำว่าหรูหราได้เลย
- ความสบาย เท่าที่ดูการแต่ง ผมว่าซื้อรถตู้เถอะ คุ้มกว่า สะดวกกว่า เผลอๆอาจนิ่มกว่า

เท่าที่ดู อาจเหมาะกับพวกเศรษฐี ต่างจังหวัด เพราะออกแนวออฟโรด หรือ พวก สจ/สส/สข/สห/กำนัน/ผู้ใหญ่บ้าน/ฯลฯ เพราะมันเป็นออฟโรดเช่นเดียวกัน คงไม่เหมาะกับใช้ในเมืองอย่างเราๆครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

methus zaa

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 18:26:40 »
ก็โอเคครับ ฝีมือคนไทย ขอตินิดนะครับ ออปชั่นภายในน่าจะเลิศหรูกว่านี้ เช่นพวงมาลัยมัลติ แอร์ออโต้ แค่นี้ ก็ทำให้ดูดีขึ้นมาอีกเป็นกอง แล้วเบาะน่าจะไฟฟ้าด้วยนะครับ เพราะเป็น limosine จะได้เพิ่มความสะดวกสบายหน่อย ช่วงล่างควรจะเป็นแบบรถเก๋งจะได้นิ่มๆ :D

Chariot

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 00:28:13 »
ก็โอเคครับ ฝีมือคนไทย ขอตินิดนะครับ ออปชั่นภายในน่าจะเลิศหรูกว่านี้ เช่นพวงมาลัยมัลติ แอร์ออโต้ แค่นี้ ก็ทำให้ดูดีขึ้นมาอีกเป็นกอง แล้วเบาะน่าจะไฟฟ้าด้วยนะครับ เพราะเป็น limosine จะได้เพิ่มความสะดวกสบายหน่อย ช่วงล่างควรจะเป็นแบบรถเก๋งจะได้นิ่มๆ :D

เบาะคู่หลังเป็นปรับไฟฟ้า และช่วงล่างหลังเป็นแบบคอยล์สปริง ไม่ใช่แหนบนะครับ

ส่วนเบาะคู่หน้า ที่ปรับไฟฟ้าไม่ได้ คงเพราะความที่ไม่เน้นความหรูให้กับคนขับมากนัก เพราะคนซื้อไม่ได้ขับ คนขับไม่ได้ซื้อ

ส่วนแอร์ออโต้ด้านหน้า มันเปลี่ยนไม่ได้ ก็เขาเล่นซื้อหัวเก๋งครึ่งหน้ามาทั้งดุ้น ส่วนด้านหลังแม้เป็นปุ่มหมุน แต่ก็ซ่อนปุ่มได้มิดชิดดีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 21:05:04 »
บอกตามตรงว่านั่งเบาะหลังไม่รู้สึกสบายเท่าที่ควรครับ