ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านที่ใช้ Granvia ด้วยครับ  (อ่าน 33043 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
รบกวนท่านที่ใช้ Granvia ด้วยครับ
« เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 19:55:06 »
ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามเกี่ยวกับตัวรถ ด้วยครับ เป็น Granvia 3.4 หน้าใหญ่ น่าจะหลักๆคือระบบกันสะเทือน ของเค้าครับ
ผมลองขับในเขตเต้นท์รถ ใกล้ๆ วิ่งเกียร์ 1-2 ขึ้นลูกระนาดรู้สึกโคลงๆ คล้ายๆ alphard เลย ดูแล้วนุ่มน่ะนุ่มแน่นอนแบบนี้แต่ไม่รู้วิ่งยาวๆ จะโคลงมากมายรึเปล่าครับ

-วิ่งทางไกลๆ ท่านๆไปไหนกันมาบ้างครับ ความรู้สึกเหนื่อยมั้ย เวียนหัวมั้ยครับ
-ถ้าท่านเคยสัมผัสรถตู้ รุ่นอื่นๆ ลองเปรียบเทียบช่วงล่างหน่อยครับ
-ขับสัก 140 ทางตรง พอจะเทียบความนุ่มกับ Benz W140 ไหวมั้ยครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: รบกวนท่านที่ใช้ Granvia ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 20:20:27 »
ผมครับใช้ Granvia หน้าใหญ่อยู่ครับ 5VZ-FE 2WD

ผมอยู่ภูเก็ตนะครับ ออกรถมาได้เกือบๆ 2 เดือนแล้วครับ
เหตุผลที่ซื้อตอนแรกว่าจะจอง H-1 แต่พอดีเจอขายอยู่แล้วถูกใจ
ก็จัดเลย รถผมล้อขอบ 17 นะครับ วิ่งบอกตรงๆมีความสะเทือนของ
ยางแก้มเตี้ยอยู่พอสมควร แต่ไม่มากครับดีกว่ารถเก๋ง C-seg
คิดว่าขอบ 15 เดิมๆคงนุ่มกว่ามาก ช่วงล่างเดินทางไกล
ผมวิ่งไป สุราษฎธานี ประมาณ 300 กม.ไปกลับ
นครศรธรรมราช ไป-กลับ,กระบี่ ไป-กลับ โดยรวมไม่โคลงเท่าไหร่ครับ
วิ่งทางตรงค่อนข้างนิ่ง วิ่งเซาร์เทิร์น 150 km/h ก็ยังถือว่าดี
แต่มีเสียวๆแล้วเพราะรถต้านลมอยู่พอสมควร ความนุ่มนวลผมไม่เคยนั่ง W140
แต่คิดว่าคงแพ้ชัวร์ๆ คือรถมันคนละระดับหนะครับ ต้องเข้าใจก่อน
แต่โดยรวมผมถือว่าดี ขับง่าย กว้างขวาง ช่วงล่างนุ่ม ดีครับ
ส่วนอะไหล่ราคาไม่แพงมาก อย่างผมเปลี่ยนสายพานทั้งชุดทั้ง สายพานเครื่อง
ไทม์มิ่ง+ลูกรอก สายพานแอร์ สายพานเพาเวอร์และผ้าเบรกหลัง
อยู่ประมาณ 17,000 บาทครับ ผมรับได้นะครับ
ใช้มาตอนนี้ยังไม่มีจุกจิกอะไร ใช้ดีทีเดียว มีอืดตอนออกตัวอยู่นิดหน่อยครับ ส่วนตัวผมว่าคุ้มครับ
ราคาตอนนี้ไม่แรงมาก มีติอยู่ก็ถ้าเข้าโค้งโคลงครับ กินดุสุดๆๆๆๆๆ ของผมติด LPG ก็โอเคครับ

มีอะไรก็ปรึกษากันได้นะครับ

Re: รบกวนท่านที่ใช้ Granvia ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 20:52:48 »
ขอบคุณมากครับ กำลังรออ่านอยู่เลยครับ ผมทิ้ง granvia ไม่ลงตรง option มันส่วนนึงด้วยล่ะ ถึงแม้ว่าหุ่นจะเช้ย เชย
-Moonroof 2 ตอน
-ประตูไฟฟ้า
-ม่านไฟฟ้า
-บางคันมีเบาะอุ่นด้วย
-เบาะหน้าปรับไฟฟ้า

คนที่บ้านไปลองนั่ง ดูหน้าบานกันมากๆเลยครับ ไว้ถ้าได้รถมา เรามาเปิดเวป Granvia club แยกเองดีมั้ยครับ
รุ่นนี้สายพานราวลิ้น ไม่ได้ใช้โซ่ใช่มั้ยครับ น่าเสียดาย พวก alphard ยังใช้โซ่เลย
แล้วพอจะทราบการซ่อมบำรุง โอเว่อร์ฮอลเกียร์ และเครื่องมั้ยครับ ราคาคงแรงน่าดูนะครับ

ไปลองบางคัน มีเกียร์กระตุกจังหวะ 2  ผมก้อหนีเลย

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 21:04:43 »
อืมของผมเกียร์ เครื่อง โดยรวมยังปกติดีครับ
ไม่มีอาการกระตุกใดๆให้เห็นยังไง ถ้าได้รถแล้ว
ตั้ง Granvia คลับ ก็ดีนะครับตอนนี้ยังไม่มีเลย 55

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 21:44:11 »
ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ
ทางไกลก็ กรุงเทพ - ปากช่อง , กรุงเทพ - หัวหิน ความเร็วประมาณ 120-140 คนนั่งแถวหลังสุด ไม่เวียนหัวครับ  
ช่วงล่างนั้นไม่นุ่มนิ่งแบบ W140 แน่ๆ แต่ก็ไม่เป็นเรือชวนเวียนหัวแบบ ACV30
แต่เวลากลับรถ เข้าโค้งเสียวพอสมควรเลยล่ะครับ อาจจะเป็นเพราะ รถสูง นั่งสูง น้ำหนักเยอะ แต่ถ้านั่งหลังกลับไม่น่ากลัวเท่านั่งหน้าแฮะ
รถตู้ MPV Size แบบนี้ รุ่นอื่นก็ได้สัมผัสแค่ Caravelle กับ ลูกหลานของ Granvia แหละครับ  
ส่วนคลับนั้น ถ้าไม่คิดมากไปแจมกับ Alphard club ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 21:59:31 โดย vellcap »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:05:34 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับอารมณ์การขับขี่รบกวนเปรียบเทียบกับ Alphard ตัวแรกให้หน่อยได้มั้ยครับ
สำหรับ เวป alphard-estima ผมเข้าไปอ่านอยู่บ่อยๆ
มีอะไรก้อรบกวนพี่พงษ์ ช่างใหญ่ประจำ royal motor ประจำครับ
  ;) ;)

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 00:28:35 »
มีอยู่สามคัน ขับสี่ทั้งหมด ดีเซลสองคัน หน้าใหญ่เป็นเบนซิน3.4

อยากจะบอกว่าไม่รู้ รู้สึกไปเองรึเปล่าว่าช่วงล่างคันหน้าใหญ่ต่างจากอีกสองคันตรงทีหน้าใหญ่มันนิ่มย้วยกว่า

คันที่ใช้เป็นรถประจำตัวผมเป็นตัวไฟท้ายหกก้อนหน้าเล็ก เดินทางไกลสบาย
ผมใช้ไปสนามพีระ ไปสนามโบนันซ่าหรือแก่งกระจานบ่อยๆ ก็ปกติความเร็วเดินทาง120-140สบายๆ
110 120นี่ปกติเลยไปได้เรื่อยๆ แต่ระดับ140ถ้าเข้าโค้งหรือเจอสะพานนี่ต้องเกร็งกันบ้างครับ
เวลาเปลี่ยนเลนกระทันหันหรือเลี้ยวเร็วๆรถเอียงเยอะพอควรเลยด้วย
w140บ้านผมก็มีสองคัน ขอบอกเลยว่าแกรนเวียสู้ไม่ได้สักนิดแน่นอน ไอ้500SELนั่น200ยังปล่อยมือขับได้เลย
เดินทางไกลไว้ใจได้ แต่คันผมขับสี่ถ้าเข้าโค้งแคบเร็วเกินไปจะแถหลุด
ผมเคยนั่งตอนอาที่ไม่ได้ขับประจำมาขับ มันบานจากเลนซ้ายไปขวาตอนวนลงทางต่งระดับมาสองครั้งแล้ว
ผมมีคนขับตลอดปกตินั่งแถวกลางก็ปกติ แต่ถ้าไปนั่งแถวหลังมันจะเด้งมากพอควรเลย
นั่งห้าคนโดดคอสะพานยันเกือบทุกครั้ง
เทียบกับ คาราเวล วีโต้ไม่ติดครับ พวกนั้นช่วงล่างไว้ใจได้กว่าเยอะ กระชับและเกาะกว่าเยอะ
เคยขับเองอยู่ห้าหกครั้งตอนให้คนรถไปขับรถคันที่จะเอาลงแข่งแล้วผมขับแกรนเวียตาม
สำหรับผม พวงมาลัยช้ามาก ตำแหน่งที่นั่งดีมากเห็นไกลดี และวงเลี้ยวกว้างมาก
คันเบนซินพุ่งกว่าดีเซลเยอะ แต่ก็กินกว่าเยอะมาก วิ่งไกลๆไปด้วยกันสามคัน ดีเซลเติมสองครั้งเบนซินสามครั้งเกือบหมด

ถ้าเทียบกับวีโต้เก่าที่ปีไล่ๆกัน ในเมืองแกรนเวียดีกว่าเยอะลูกเล่นของเล่นติดรถดีกว่าเยอะ
แต่ถ้าให้เลือกใช้เดินทางไกลผมเลือกวีโต้เก่า มันทำความเร็วแล้วรักษาระดับความเร็วในการเดินทางไกลได้ดีกว่าครับ
ผมเคยนั่งรถลงใต้ด้วยแกรนเวีย ทั้งหน้าเล็กหน้าใหญ่ วีโต้ทั้งใหม่และเก่า คาราเวลดีเซลT5

ถ้าให้จัดอันดับคันที่ผมเลือกนั่งลงใต้ ผมเลือกคาราเวลT5 วีโต้ใหม่ วีโต้เก่า แกรนเวียหน้าเล็ก แล้วสุดท้ายคือหน้าใหญ่ครับ

อีกเรื่องสมัยมันมาใหม่ๆตอนที่สมบูรณ์และแน่นกว่าตอนนี้ มันเป็นรถใช้นั่งที่ดีที่สุดคันนึงเลยครับ
แอร์เย็น นั่งสบายเบาะกำมะหยี่อุ่นดี ทัศนวิสัยก็ดี ทุกวันนี้ติดรถตู้มาก ไปนั่งรถเก๋งต่อให้เป็นs-classก็รู้สึกอึดอัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 00:33:29 โดย Maximus »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:43:06 »
มีอยู่สามคัน ขับสี่ทั้งหมด ดีเซลสองคัน หน้าใหญ่เป็นเบนซิน3.4

อยากจะบอกว่าไม่รู้ รู้สึกไปเองรึเปล่าว่าช่วงล่างคันหน้าใหญ่ต่างจากอีกสองคันตรงทีหน้าใหญ่มันนิ่มย้วยกว่า

คันที่ใช้เป็นรถประจำตัวผมเป็นตัวไฟท้ายหกก้อนหน้าเล็ก เดินทางไกลสบาย
ผมใช้ไปสนามพีระ ไปสนามโบนันซ่าหรือแก่งกระจานบ่อยๆ ก็ปกติความเร็วเดินทาง120-140สบายๆ
110 120นี่ปกติเลยไปได้เรื่อยๆ แต่ระดับ140ถ้าเข้าโค้งหรือเจอสะพานนี่ต้องเกร็งกันบ้างครับ
เวลาเปลี่ยนเลนกระทันหันหรือเลี้ยวเร็วๆรถเอียงเยอะพอควรเลยด้วย
w140บ้านผมก็มีสองคัน ขอบอกเลยว่าแกรนเวียสู้ไม่ได้สักนิดแน่นอน ไอ้500SELนั่น200ยังปล่อยมือขับได้เลย
เดินทางไกลไว้ใจได้ แต่คันผมขับสี่ถ้าเข้าโค้งแคบเร็วเกินไปจะแถหลุด
ผมเคยนั่งตอนอาที่ไม่ได้ขับประจำมาขับ มันบานจากเลนซ้ายไปขวาตอนวนลงทางต่งระดับมาสองครั้งแล้ว
ผมมีคนขับตลอดปกตินั่งแถวกลางก็ปกติ แต่ถ้าไปนั่งแถวหลังมันจะเด้งมากพอควรเลย
นั่งห้าคนโดดคอสะพานยันเกือบทุกครั้ง
เทียบกับ คาราเวล วีโต้ไม่ติดครับ พวกนั้นช่วงล่างไว้ใจได้กว่าเยอะ กระชับและเกาะกว่าเยอะ
เคยขับเองอยู่ห้าหกครั้งตอนให้คนรถไปขับรถคันที่จะเอาลงแข่งแล้วผมขับแกรนเวียตาม
สำหรับผม พวงมาลัยช้ามาก ตำแหน่งที่นั่งดีมากเห็นไกลดี และวงเลี้ยวกว้างมาก
คันเบนซินพุ่งกว่าดีเซลเยอะ แต่ก็กินกว่าเยอะมาก วิ่งไกลๆไปด้วยกันสามคัน ดีเซลเติมสองครั้งเบนซินสามครั้งเกือบหมด

ถ้าเทียบกับวีโต้เก่าที่ปีไล่ๆกัน ในเมืองแกรนเวียดีกว่าเยอะลูกเล่นของเล่นติดรถดีกว่าเยอะ
แต่ถ้าให้เลือกใช้เดินทางไกลผมเลือกวีโต้เก่า มันทำความเร็วแล้วรักษาระดับความเร็วในการเดินทางไกลได้ดีกว่าครับ
ผมเคยนั่งรถลงใต้ด้วยแกรนเวีย ทั้งหน้าเล็กหน้าใหญ่ วีโต้ทั้งใหม่และเก่า คาราเวลดีเซลT5

ถ้าให้จัดอันดับคันที่ผมเลือกนั่งลงใต้ ผมเลือกคาราเวลT5 วีโต้ใหม่ วีโต้เก่า แกรนเวียหน้าเล็ก แล้วสุดท้ายคือหน้าใหญ่ครับ

อีกเรื่องสมัยมันมาใหม่ๆตอนที่สมบูรณ์และแน่นกว่าตอนนี้ มันเป็นรถใช้นั่งที่ดีที่สุดคันนึงเลยครับ
แอร์เย็น นั่งสบายเบาะกำมะหยี่อุ่นดี ทัศนวิสัยก็ดี ทุกวันนี้ติดรถตู้มาก ไปนั่งรถเก๋งต่อให้เป็นs-classก็รู้สึกอึดอัดครับ

ข้อมูลปึ้กมากๆเลยครับ  ชอบตรงติดรถตู้นี่ล่ะครับ มันจริงที่สุดเลย ถ้าบ้านใครมี แถมมีคนขับล่ะ ไม่อยากไปนั่งซีดานหรูๆเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:08:45 »
ไม่รู้ซ่อมบำรุง ในศูนย์ปกติได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:15:42 »
ไม่รู้ซ่อมบำรุง ในศูนย์ปกติได้มั้ยครับ

ได้ครับ รถผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คเครื่อง ซ่อมหลายๆอย่างที่ศูนย์โตโยต้าครับ

อะไหล่เบิกศูนย์ได้ด้วยแต่รอหน่อย