ผู้เขียน หัวข้อ: // เมืองไทย นิยมการจอดรถ Pararell parking กันมากน้อยแค่ไหน? (Poll) //  (อ่าน 22772 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เรื่องของเรื่องก็คือ วันก่อน ได้คุยกับผู้ใหญ่ท่านหนึ่งมา
ถกกันเรื่องที่ Toyota Prius ไม่สามารถปลดเกียร์ว่างเป็น N ได้
ทำให้เข็นไม่ได้ ตอนจอด Pararell parking (จอดตามยาว Bumper to bumper นั่นละ)
ทำให้กลายเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ลกค้าไม่ซื้อ Prius กันในไทยเท่าที่ควร

คำถามก็คือ ผมชักอยากจะรู้ความคิดเห็นของคุณผู้อ่านอย่างจริงจังนะครับ

ว่า..

1. คิดว่า สำหรับบ้านเราแล้ว คือ ขอแค่อย่ามองด้วยตัวคคุณเองนะครับ แต่มองในมุมของ
เพื่อน คนรู้จัก หรือคนรอบข้างคุณด้วยนะครับ....

บ้านเรา นิยมจอดรถ แบบขวางหน้ารถชาวบ้านเขา รวมทั้งจอดแบบ Pararell parking
มากน้อยแค่ไหน?

วิธีการง่ายๆคือ ขอรบกวนเขียนเล่ามาลงกระทู้นี้ละครับ
และถ้าสมมติว่า ถ่ายรูปที่จอดรถในออฟฟิศของคุณ
ตึกจอดรถ ของบริษัทที่คุณทำงานอยู่ หรือห้างที่คุณเดินประจำ
โพสต์มาด้วยได้ ก็จะยิ่งดีเลยครับ

2. คำถามนี้ ขอถามเฉพาะคนที่คิดจะซื้อรถยนต์ขนาดกลาง งบราวๆ 9 แสน - 1 ล้านบาท ในช่วงนี้นะครับ

"ถ้า Prius สามารถ ปลดเกียร์ว่างได้ ให้เข็นรถได้ คุณคิดว่าจะทำให้คุณเก็บเอามาเป็นตัวเลือก
ในการตัดสินใจซื้อ Prius เพิ่มมากขึ้นไหม?"

ไม่มีรางวัลให้ แค่อยากจะขอฟังความเห็นของคุณผู้อ่านหนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
ข้อแรกก่อนนะครับ
โดยปกติแล้ว ผมนิยมจอดเข้าไปในซองมากกว่า (ส่วนมากคนที่รู้จัก)
จะจอดขวางหน้ารถคนอื่น ก็ตอนเวลาที่จอดรถเต็ม
เพราะผมว่าคงไม่มีใครอยากให้รถตัวเองโดนเข็น

ข้อที่สองนี้
ผมก็กำลังหารถราคาไม่เกินล้านอยู่เหมือนกัน แต่ Prius ไม่ใช่ตัวเด่นสุดที่ผมมอง
จริงๆแล้ว ผมก็เพิ่งมารู้เร็วๆนี้ว่ามันเข็นไม่ได้ ผมก็เลยตัดมันออกไปจากตัวเลือกเลย
ส่วนอย่างที่ถามว่า ถ้าเข็นได้จะทำให้ตัวสินใจซื้อหรือไม่ ก็ไม่อีกนั้นแหละ  ;D
แต่อย่างที่บอก ผมไม่ได้มอง Prius เป็นตัวเลือกแรก

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ขอตอบข้อแรกอย่งเดียวน่ะครับพี่

เท่าที่ดูแล้ว ทั้งพ่อและแม่ผม ส่วนใหญ่ ถ้าไม่จะเป็นจริงๆ ก็จะไม่จอดแบบ Pararell Parking ครับ 
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
Prius ไม่ใช่ตัวเลือกแรกๆและการจอดจะจอดในช่องเท่านั้น  ไม่มีก็วนครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอตอบเลยครับพี่ จิมมี่ ว่า คนรอบข้างผม น้า และพ่อแม่ผม ไม่เอา Prius เลยเพราะประเด็นนี้สุด

ซื้อรถคันละ 1 ล้าน แต่จอดเข็นไม่ได้ มันไม่ตอบชีวิตคนไทยเลย

พ่อแม่ผม ไปดู prius มาดีโคตร วัสดุอะไรที่แย่ๆ ไม่เห็นจะแย่ตรงไหนเลยครับ(เทียบกับ altis)
อุปกรณ์ก็ครบ เบาะนั่งสบายมากๆ โอบรับคนสุดๆ ที่วางแขนก็ดี รูปทรง 5 ประตูทันสมัย คล้ายรถรุ่นเก่า citroen xm
ความปลอดภัยครบครัน

มีอะไรหลายๆอย่างที่ดีกว่า camry เยอะ เกือบจะซื้อแล้วแต่ข้อเสียมัยคือตรงจอดเข็นนี่แหละ

เลิกมองมันไปเลย ถ้ามันจอดเข็นได้เมื่อไร เราค่อยมาดูกันอีกที ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

ประเด็นนี้เป็นปัญหามาม่าใน พ ท ครับเชื่อมั้ยว่ากับเฟียสต้า โฟกัสด้วยซ้ำ  ;D ;D ;D เพราะมัน้ห็นว่าต้องไปแงะนั่นดูถูกคนไทย  ไม่ทำชิฟล็อคให้  บ้าบอมาก
ส่วนพรีอุสที่ขายได้ไม่ดีมากเพราะ ราคามันขี่กับแคมรี่มากกว่าครับ คนไทยค่านิยมรถใหญ่ไว้ก่อน แถมติดแก๊สได้มันก็เลือกแคมรี่ไว้ก่อน รถใหญ่นั่งสบายง่ายๆเลยครับ  ถ้าเป็นผมๆเลือกพรีอุส เพราะผมถ้าที่จอดเต็มผมก็ไม่จอดแบบนั้น มันเหมือนคนไม่รักรถ จอดให้คนเข็น

บอกตรงๆนะเกลียดพวกที่มาจอดแบบนี้มาก ให้ตายเถอะก็วนไปจอดที่อื่นสิ มักง่ายใกล้ไว้ก่อนคนอื่นที่จอดถูกต้องเหนื่อยเปล่า เดี๋ยวจะใส่แหวนแล้วเข็นคอยดูเถอะ วันไหนไม่สบอารมณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 21:55:11 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ roongkul

คิดว่าที่สาธารณะส่วนใหญ่ในไทยที่จอดรถไม่เพียงพอค่ะ ทำให้ต้องจอดซ้อนขวาง แล้วถ้ารถเข็นไม่ได้คงต้องวนกันเหนื่อยเลย (หรือจำเป็นจริงๆ คงจะแปะเบอร์โทรไว้หน้ารถ แล้วจะมาเลื่อนรถให้ ..คิดเผื่อไว้แล้ว)
นึกเวลาที่ต้องไปอย่างที่จอดรถต่อ bts / ตามห้างเวลารถเยอะๆ / ไปงานที่เมืองทอง, ศูนย์สิริกิต์

ส่วนตัวคิดจะซื้อตัวนี้อยู่เหมือนกัน แต่ก่ะว่าจะรอดูไมเนอร์เชนจ์ เผื่อจะมีอะไรที่ดีขึ้น
แต่ก็ชอบในส่วนอื่นๆ พอที่จะมองข้ามเรื่องนี้ไป ถ้าพรีอุสเข็นได้ก็น่าดีค่ะ  คิดว่ามันสำคัญกว่าเรื่องกระจกพับมือ

GreenG

กระจกมองข้างพับไม่ได้ ยังไม่คิดมากเท่า จอดเข็นไม่ได้ :D

minor change ขอแค่ จอดเข็นได้ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ไม่ได้มีแผนจะซื้อเอง แต่เป็นพ่อแม่จะซื้อ ไม่รู้เข้าข่ายหรือเปล่า อิอิ

1.ส่วนตัวจอดปิดท้ายหรือเปล่า?
-โดยปกติจะวนหาที่จอดเข้าซองให้ได้
-แต่จะจอดขวางก็ต่อเมื่อ
     ธุระที่จะไปทำในที่ที่จอดรถนั้น ไม่มีที่จอด และบริเวณนั้นจอดปิดท้ายได้ และธุระที่ไปทำ ต้องใช้เวลาน้อยจริงๆ อย่างมาก 10นาที ถึงจะจอด
     ถ้าไปห้างแล้วหาที่จอดไม่ได้จริงๆ ไม่ค่อยจอดปิดท้ายนะครับ วนอยู่จนกว่าจะหาจอดได้นั่นแหละ (ในกรณีไม่มีธุระสำคัญด่วน)

ปัญหานี้ผมว่ามีเฉพาะใน กทม. เท่านั้นแหละครับ ต่างจังหวัดคงไม่มีปัญหาหาที่จอดรถยากหรอกครับ

และผมเชื่อเลยว่า คนซื้อ Prius ไม่รู้หรอกว่า รถจอด N ไม่ได้ และเชื่อได้เลยว่า เซลล์ ไม่ได้บอกก่อนซื้อแน่นอน
และเชื่ออีกว่า ถ้าคนซื้อรู้ว่าจอดเกียร์ N ไม่ได้ น่าจะมีผลต่อการซื้อบ้างครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ PaddingtonThew

• Newbie
  • *
s40 ก็ปลดเกียร์Nไม่ได้ ยังไม่มีใครบ่นเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สำหรับผม ไม่เลยครับ เดี๋ยวเข็นๆไปชนหน้าชนหลังอีก
และเดี๋ยวกลายเป็นรถหลายมือด้วย (เพราะไม่รู้มือไหนๆมาแตะ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ถ้าเป็นในห้างผมไม่รู้สึกว่ามันเป็นปัญหาเท่าไหร่ วนไปเรื่อยๆเดียวก็มีที่จอดเอง

แต่เวลาที่ต้องจอดเทียบทางเท้ากับที่จอดรถที่ต้องจอดซ้อนคันนี่สิคือปัญหาใหญ่เลยหละ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
คำตอบข้อที่ 1 ครับ
โดยส่วนตัวของผม คุณพ่อ คุณย่า และพี่สาว  โดยปกติเมื่อไปตามสถานที่ต่างๆ เช่น ที่ทำงาน ซื้อของตามสถานที่ต่างๆ ก็มักจะหาสถานที่จอดรถแบบ เข้าช่องตามที่กำหนดไว้เสมอๆครับ เพราะไม่มีความมั่นใจว่า เมื่อจอดรถ ขวางด้านหน้ารถคันอื่นแล้วจะปลอดภัยจากการเข็นได้ อีกทั้งไม่ต้องคอยกังวล กับปัญหาอื่นๆที่จะตามมา ทำให้ต้องเป้นการเร่งเวลาสำหรับการทำธุระนั้นๆ หากไม่สามารถจอดได้จริงๆ ก็จะให้มีคนเฝ้าอยู่ในรถครับ

2.รถที่พี่สาวผมซื้อและแฟนเขาได้ออกมาในระยะนี้ เป้นทั้ง อินโนว่า และฟอรร์จุนเนอครับ ซึ่งขนาดรถใหย่พอสมควร จึงยิ่งวนหาที่จอดที่เรียบร้อยเสมอๆครับ เพราะน้ำหนักรถมาก คนที่จะมาเข็นรถเราคงไม่ระวังแน่นอน เกรงจะไปกระแทกคันอื่นเขา   ดังนั้น หากจะต้องออก พรีอุสจริงๆ ก็ไม่เห้นว่าจะมีปัญหาอันใดมากครับ เพราะถ้าอยากจอดแบบเข็นได้จริงๆ ช่างไทยสามารถปลดล็อกได้แน่นอน ที BMW ยังสามารถแก้ไขเรื่องนี้้ได้ทีหลังเลย TOYOTA ไม่น่ายาก ดังนั้นประเด้นไม่ซื้อรถเพราะเข็นไม่ได้ คงไม่เกิดขึ้นสำหรับคนรอบข้างผมครับ ไปดูเรื่องของสมรรถนะ ความปลอดภัย และความประหยัดซะมากกว่า ;D :D
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ vampire opera

• Newbie
  • *
1. จอดบ่อยครับที่ paragon, lotus เพราะเขาให้จอดได้
แต่บางที่เขาไม่ให้ขวาง เพราะเขาออกแบบ parking lot ลงช่องอยู่แล้ว อย่าง platinum, central pinkloa

2. จริงๆ เคยคุยกับภรรยาเรื่อง prius เหมือนกันน่ะ แล้วเรื่องจอดขวางไม่ได้นี่ก็เป็นประเด็นสำคัญเลยครับ
จริงๆ แก้ให้จอดเกียร์วางได้ ไม่น่าจะยาก ทำมาเหอะ สงสัยอยู่เหมือนกันทำไมไม่ทำ เพราะอะไร?
แต่ตอนนี้รอดู camry ตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ MoLee

ข้อที่1 ส่วนตัวผมและคนรอบๆข้างผมนั้นจะไม่ค่อยนิยมจอดกันแบบ Pararell ซักเท่าไร ยกเว้นแต่เวลาการจอดแบบที่จอดเต็มแล้วจริงๆ หรือไม่ก็คิดว่าลงไปแปปเดี๋ยวเท่านั้น....

ข้อที่2 ผมเดาว่าคนซื้อส่วนมากอย่างคุณน้าผม เนี้ยตอนแรกๆก็มีแอบเล็งไว้แต่ไม่ชอบวัสดุภายใน เลยตัดทิ้งไปยอมรอถึงplug inมา เพื่อที่จะได้มีอะไรน่าสนใจหน่อย

แต่ถ้าผมมองกลับว่า ถ้ากลุ่มลูกค้า พรีอุสเนี้ย มีที่อยู่อาศัยส่วนมากอยู่ ในคอนโดใจกลางเมือง หรือแม้กระทังอพาท์เม้น ต่างๆก็ตามส่วนนี้ล่ะที่ พรีอุสจะเสียลูกค้าไปเพราะมันไม่สามารถจอดแบบ Pararell ได้แต่ผมเองก็ไม่รู้นะว่า จะมีกลุ่มลูกค้าแบบนี้เยอะรึป่าว? ถ้าเยอะ นี้ก็อาจจะเป็นส่วนนึ่งที่ทำให้พรีอุสขายได้ไม่ดี...

ออฟไลน์ Gamo

ตอบคุณจิมมี่นะครับ ส่วนตัวไม่นิยมจอดขวางครับ คิดว่าไม่สะดวกกับคนที่เราขวางเพราะผมใช้แต่รถใหญ่ต่อให้เข็นได้คงไม่สะดวก แต่ถ้าจอดตามแนวกำแพง อันนี้ไม่ถือครับ  ที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหา ถ้าต้องไปที่ที่จอดรถไม่สะดวกก็มักจะให้คนขับรถไปให้ ถ้าไปแล้วหาที่จอดไม่ได้จริงๆ ก็มักจะเจรจาที่จอดได้ครับอาจจะทิปแพงหน่อย ส่วนห้างที่ไปประจำก็จะมีที่กันไว้ให้ส่วนตัวครับเลยไม่ค่อยเจอปัญหากับเรื่องนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 21:45:17 โดย Gamo »

ออฟไลน์ pony

สำหรับผม จะหลีกเลี่ยงการจอดแบบขนานที่คนอื่นสามารถจะแข็นรถเราเลื่อนไปมาได้เพราะเท่าที่เจอกับตัวเอง(เห็นรถคันอื่นจอดแล้วมีคนมาผลักไปมา) หรือ จากคนรอบข้างที่เล่าให้ฟัง จะเจอบ่อยมากที่รถที่จอดขนานอยู่นั้นถูกผลักจนไปชนคันที่อยู่ถัดไปจนทำให้เสียหายเห็นแล้วเครียดแทน ครับ เพราะเราก็ไม่รู้ด้วยว่าเวลาที่เราไม่อยู่นั้นมีใครมาขยับรถเราแบบไหนอย่างไรบ้าง เลยเลี่ยงไม่จอดแบบนี้ไปเลย ^^

ออฟไลน์ Sykes

ตอบข้อ 1.
ผมว่าคนไทยมีความรักรถในระดับนึงนะ จอดซ้อนคันด้วยความจำเป็น มากกว่าเอาสะดวก
ยกตัวอย่าง(ทั่วไป) ถ้าไปห้าง คนส่วนใหญ่จะพยายามวนหาที่จอดเข้าซอง ถึงจะไกลทางเข้าห้างหน่อย ก็ยังดีกว่าจอดซ้อนคันแต่ใกล้ทางเข้าห้าง >> ไม่จำเป็นก็ไม่ซ้อนคัน
อันนี้ต้นทุนในการจอดซ้อนคันไม่มากเท่าไหร่ คือยอมเดินเพิ่มนิดหน่อย เพื่อจะไม่จอดซ้อนคัน

ยกตัวอย่าง(เหตุการณ์ใกล้ตัว) อาจารย์คณะผมขับ X5 แต่ยอมซื้อ Camry Hybrid อีกคันเพื่อขับมาสอน จะได้จอดซ้อนคันได้ เข็นได้ ไม่ต้องเสียดาย(เท่า X5  ;D) >> ไม่จำเป็นก็ไม่ซ้อนคัน
อันนี้ต้นทุนสูงหน่อย ยอมซื้อรถเพิ่มอีกคัน เพื่อจะไม่ต้องเอา X5 มาจอดซ้อนคัน (ล้านกว่าบาทเลยทีเดียว ฮ่าๆ)

เรื่องรูปเดี๋ยวผมถ่ายมาพรุ่งนี้นะครับ
ธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ เป็นอีกสถานที่ที่จอดรถกันได้โหดมาก
แต่ถึงอย่างไรก็ตาม เพื่อนๆผมจะยอมวนกันประมาณสี่ห้ารอบเพื่อหาที่จอดเข้าซอง ถ้าไม่ได้ก็จำเป็นต้องซ้อนคันครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ 911turbo

1. ตอบในมุมมองคนอยู่เชียงใหม่
จะจอดก็ต่อเมื่อไปห้างต่างๆ แล้ววนหาที่จอดไม่ได้จริงๆ  ถึงจะจอดซ้อน แต่ส่วนใหญ่จะพยายามวนหาให้ได้ก่อนมากกว่า จอดซ้อนเสี่ยงต่อการบุบมากมาย

2. ประเด็นคือ prius มันไม่ได้ราคา 9 แสน - 1 ล้านนะสิครับ
มันเลยโดนตัดจากตัวเลือกตั้งแต่ราคาแล้ว  ถ้าราคากลุ่มนี้จริง คนก็จะมองเป็นตัวเลือกมากขึ้น

ราคา ล้านสอง คนก็ไปเล่นกลุ่ม camry accord teana กันหมดครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ผมว่ามันควรมีครับ ตราบใดที่คนไทยยังจอดกันอย่างงี้  ประเด็นคือที่จอดรถไม่ค่อยจะพอในบางที่ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ TTL

ขอตอบข้อ.1ครับ

-ถ้าพูดถีงดดยส่วนตัวแล้วผมจะไม่จอดขวางใครหรือแปะหน้าใครนั่นเองครับ ไม่มีที่จอดแบบซองผมก็ไม่จอดยกเว้น จำเป็นจริงๆก็จะจอดครับแต่ถ้าเที่ยวชิ่วๆไปห้างแล้วไม่มีก็ไม่
 จอดครับเนื่องด้วยเคยเห็นกับตาแล้วเขามาจอดขวางรถเรา ยามก็เข้นให้เข้นไปเข้นมาชน!! ดูแล้วเครียดเเทนครับก็เลยนึกว่าถ้ารถเราโดนแบบนี้คงขำกันไม่ออก
-แต่ในที่นี่ ที่คุณจิมมี่ถามบอกว่าคนรอบตัว ถ้าเป้นพ่อแม่ผมเหตุผลเดียวกับผมครับแต่ถ้าเป้นพี่ผม+คนรอบข้างผม คนกลุ่มนี้ส่วนใหญ่นะครับถ้ารถยังไม่เกิน3-4ปี
 จะไม่จอดแปะใครครับ แต่หลังๆเนี่ยพอรถเก่าหน่อยก็๋เริ่มจะชอบแปะครับผมลองถามดูทำไมกล้าจอด ก็มักจะได้คำตอบจากคนกลุ่มนี้ว่า ชั่งมันเถอะรถมันเก่าแล้วโดนนิดโดนหน่อย
 ไม่เป็นไรหรอก...ก็ผมว่าเรื่องพวกนี้มันแล้วแต่คนครับ แต่สำหรับคนอีกกลุ่มนึงที่กูไม่รู้กุไม่สน จอดแปะเลยซึ่งก็ไม่เข้าใจคนกลุ่มนี้เหมือนกันแต่คนแบบนี้ก้มีในดลกครับ
 ว่าง่ายๆพวกมักง่ายครับ!!.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
สถานที่ในเมืองไทย ยังมีอีกหลายที่ที่สภาวะการจอดแบบ Parking Lot ยังไม่เอื้ออำนวยครับ

และเชื่อว่า ทั่วโลก ก็ยังมีบริเวณพื้นที่สำคัญ ที่ไม่สามารถทำลาย เพื่อสร้างสถานที่จอดรถแบบใหม่ได้

ฉะนั้นควรจะมี ไว้ สำหรับกรณี "ฉุกเฉิน" จริงๆ เหมือนกับที่ Shift Lock เคยสร้างปณิฐานมา กว่าทศวรรษ ครับ

เพียงแต่ สถานที่แห่งใด ที่เกิดขึ้นใหม่ ถ้าต้องการสร้างวินัยการจอดรถที่ดีจริงๆ ควรจะทำ ช่องจอด

ให้เหมาะสม และควรเข้มงวดกับการจอดขวาง มากกว่า ก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ vellcap

จอดแบบไหนนั้น ไม่มีกำหนดสำหรับผมครับ
ขอแค่ จอดแล้ว ต้องไม่มีคนมาเข็นก็พอครับ ผมเห็นแล้วเกิดอาการรับไม่ได้ เช่น
บางคนเข็นโดยการเอามือกดที่ฝากระโปรงบริเวณที่เสี่ยงต่อการบุบมากที่สุด
บางคนจับ Spoiler หลังเข็น
แล้วเขาไม่สนใจว่ารถคันนั้นจะไปชนกับคันอื่นต่อหรือไม่ด้วยครับ รถที่บ้านผมเคยตัวล็อคกันชนหักมาแล้ว ก็เลยไม่คิดจะจอดแบบนั้นอีกเลยครับ
BMW บ้านผมก็จอดเข็นไม่ได้ครับ ผมก็เลยเฉยๆ แต่สำหรับ Prius กระจกพับไฟฟ้าสำคัญกว่าครับ ใช้ทุกวัน

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมก็นิยมจอดในซองครับวนเอากลัวรถเป็นรอย แต่เท่าที่ผมสังเกตดูส่วนมากเวลาไปตามห้างรถที่จอดซ้อนคันส่วนมากจะเป็นผู้หญิง คุณน้าผมคนนึงแกชอบจอดซ้อนคันบริเวณใกล้ๆทางเข้าห้างเพราะขี้เกียจเดิน เคยจอดซ้อนคันอยู่2รอบเครียดมากครับเดินมาคอยดูรถตัวเองตลอดเวลาเลย

ออฟไลน์ northmaster

• Newbie
  • *
เคยคุยกัลแฟนเหมือนกันครับ ว่ามีผลไหม มีครับ เพราะว่าโดยปกติใน กรงเทพ ก็ค่อนข้างหาที่จอดยาก และอีกอย่างสำหรับคนที่ซื้อรถมาใช้ก็ไม่มีใครอยากจอดขวางหน้ารถคันอืนหรอกครับถ้าเลือกได้ก็คงจอดในซองดีกว่า
แต่ถ้าเลือกไม่ได้ก็ต้องจอด อย่างบางที หากจอดขวางแล้วไม่สามารถขยับหรือเลือกให้รถในซองออกได้ ก็ต้องโดนเตือนหรือล็อกล้อไปตามระเบียบ

keanetona

ผมเองก็ไม่ค่อยชอบจอด pararell เหมือนกันครับ แต่เพราะรถผมยังสามารถปลดล็อกให้เข้าเกียร์ N ได้

แต่

พวกจอดรถซ้อนคันหลายต่อหลายคัน ก็ยังติดนิสัยเสียไม่เ้ข้าเกียร์ N ให้เขาขยับรถกันได้จนดราม่ากันนักต่อนัก

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
มันไม่ใช่แค่ตอนจอดขวางน่ะสิครับ มันมีหลายครั้งที่ต้องจอดริมฟุตบาท
ซึ่งก็ต้องปลดเกียร์ให้เข็นได้ ซึ่งผมจอดที่แบบนี้บ่อยซะด้วยสิ

ส่วนเรื่องจอดขวาง ผมไม่จอดอะครับ ยอมวนจนกว่าจะหาที่จอดได้

ออฟไลน์ beebird

ตอบข้อ1.

แทบจะไม่เคยจอดแปะเลยครับ หาซองเข้าตลอด ถ้าเป็นไปได้จะเลือกซองที่ด้านซ้ายเป็นเสา เพื่อลดอัตราการเปิดประตูมาชนจากรถที่จอดข้างๆครับ เพราะจะจอดได้แนบกว่าปกติหากมีผู้โดยสารมาด้วยก็จะขอให้ลงก่อนจอดครับ

รอบตัว คนที่ครอบครัว ส่วนมากไม่ค่อยเห็นความสำคัญเท่าไหร่ เรียกว่าซื้อรถมาใช้น่ะแหละครับ จอดแปะแทบตลอดเลย บางครั้งลืมเลื่อนจาก P มาเป็น N กลับมาบ้านก็มีริ้วรอยโดนฝากมาครับ เรามาเห็นนี่เสียดายแทนครับ เค้าไม่ได้รักรถเหมือนเรา ถ้าเป็นรอย เค้าก็เก็บเยอะๆไปทำสีทีเดียว

ออฟไลน์ off_033

ถ้ารอบข้างส่วนใหญ่ไม่จอดแปะครับ

แต่ตามห้างเห็นเยอะเลย  ชอบจอดแปะใกล้ประตูกัน

แต่ option นี้ผมว่ามีผลกับการตัดสินใจพอควรเลยนะ

บางสถานที่มันก็เลือกไม่ได้เหมือนกัน  อย่าง บ. ผม มรพท จอดรถจำกัด  ถ้าจะจอดในซองก็ต้องมาเช้าๆ

หรือแม้กระทั้งมาเช้าแล้วมีธุระที่ต้องไปหาลูกค้ากลับมาบ่ายๆที่จอดเต็มก็ต้องจอดขวางเค้าอยู่ดี  การปลดล๊อดไม่ได้จึงมีผลอย่างมาก

หรือในสถานที่ราชการบางแห่งที่เราไปติดต่อ (ซึ่ง บ. ผมต้องติดต่อประจำ) สถานที่จำกัดจริงๆ  ยามต้องโบกให้จอดซ้อนคัน สถานการณ์แบบนี้มันบังคับ  ถ้ารถปลดล๊อคไม่ได้คงต้องของผ่านละครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: // เมืองไทย นิยมการจอดรถ Pararell parking กันมากน้อยแคŭ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 22:47:06 »
1. ส่วนตัวและคนที่รู้จัก แทบจะไม่จอดแบบซ้อนคัน หรือจอดเรียงชิดแบบนั้นครับ เพราะเห็นกับตามาแล้ว เรื่องเข็นชน และปัญหาเรื่องกรีดรถ เว้นว่าจำเป็นจริงๆ ก็โอเค ต้องจอดซ้อนคันครับ แต่เป็นกรณีแป๊บเดียว
ไม่เกินครึ่งชั่วโมงครับ ไม่งั้นก็ไปจอดที่อื่นแล้วเดินไกลๆ เอาครับ เข้าซองปลอดภัยกว่า

ของสองไม่อาจตอบได้ เพราะไม่ได้มีงบจะซื้อรถ แต่อยากตอบว่า มีผลคือ ทำให้เราบ่นนิดนึงครับ แต่ด้วยพฤติกรรมตามข้อ 1 ก็คงแค่่บ่น และหาซองดีๆ ไว้จอดครับ แทบไม่มีผลกับการซื้อ หรือไม่ซื้อ (แต่กระจกควรพับไฟฟ้านะ) สรุปว่าส่วนตัวแล้ว ถ้าชอบพริอุส ถึงมันจะจอดเกียร์ว่างไม่ได้ "ก็จะซื้อ" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 22:51:28 โดย Lookkaew »