ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ถึงไม่มีชุดยกสูง รถเก๋ง และ รถเก๋ง(แท้ๆ) ยกสูงบ้างนะครับ  (อ่าน 40650 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
แค่นี้พอมั้ยครับ???

Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ต้องกลับไปตั้งคำถามก่อนว่า รถท้องสูงมีไว้ใช้ทำอะไร

ถ้าให้ผมตอบ ผมคิดว่าก็คงจะไว้ใช้ในพื้นที่ทุรกันดารกว่าปกติ
ผิวทางไม่เรียบ มีความต่างระดับสูง หรือคาดคะเนภูมิศาสตร์ไม่ได้
และด้วยสาเหตุเหล่านั้น รถที่จะบุกตะลุยเข้าไป คงจะต้องมีขนาดพอเหมาะ
มีห้องโดยสารที่โปร่งพอจะขึ้นลงได้สะดวกในที่ทุรกันดาร และนั่งในท่าปกติ
เหมือนแทบจะอยู่บ้าน เพราะถ้านั่งเอนเอนแบบรถกึ่งสปอร์ตคงจะไม่สะดวก
แล้วการเดินทางลักษณะนี้ ก็จะต้องขนสัมภาระไปด้วย และต้องหยิบถึงได้สะดวก

ดังนั้น มันเลยไม่มีเหตุผลที่จะทำรถเก๋ง Off-road เพราะตัวรถมันไม่เหมาะ
กับการใช้งานในสภาพพื้นที่ดังกล่าว อย่างดีที่สุดก็คงเป็นพวกรถ Crossover อย่างที่
หลายหลายท่านบอกมา Outback, SX-4, XC70 เป็นต้น ซึ่งสูงกว่ากันนิดเดียวเอง

จริงจริงยกรถเก๋งให้สูง ก็ไปใส่ช่วงล่างปรับเกลียวก็ได้ครับ
ถึงเวลาอยากสูงแค่ 1 นิ้วก็ไขขึ้นไปได้ไม่ใช่ปัญหา แต่แข็งเป็นเกวียนเลยนะ
เพราะรถมันเบา ถ้าสูงแล้วยังนุ่มนิ่มอยู่ พอเลี้ยวโค้งก็คงได้ "นอน" แน่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จากที่ทุกคนบอก ผมว่าใส่ยางใหญ่อย่างเดียวดีกว่าครับ ไม่ก็เอาสปริงและโช๊คของ Almera มาใส่
น่าจะสูงได้อีกนิดหน่อยครับ ;)

ออฟไลน์ H.

ยางใหญ๋ระวังติดซุ้มนะครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ HYDE--

เค้าไม่ค่อยทำ เพราะไม่มีกลุ่มเป้าหมายที่ชัดเจนครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เมื่อมีรถพวก Crossover ซึ่งก็ใกล้เคียงกะรถเก๋งยกสูงมากๆแล้ว

แต่เอาจริงๆมันก็มีแหล่ะ เช่น Series 5 GT ไรพวกนี้
แต่มันก็เป็นรถแปลกๆอะครับ

อีกอย่าง การที่รถยกสูงขึ้น (พูดถึงรถเก่งนะครับ) จะทำให้รถดูไม่สวย ไม่สมส่วน
การทรงตัวแย่ลง แต่พวกรถ SUV กระบะ ผมก็ไม่รู้นะ แต่ช่วงล่างเค้าก็คงถูกออกแบบมาให้สูงอยู่แล้ว

ในความคิดผม จัดกระบะ 4 ประตูยกสูงมาเลยดีกว่าครับ หรือไม่งั้นก็ SX-4 น่ะแหล่ะ
ที่เหลือก็ต้องไปเล่นรถยุโรปแพงๆเลย

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
รถเก๋งยกสูงสวยๆ นึกถึง Mitsubishi Lancer กล่องไม้ขีด Rwd
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

ออฟไลน์ LimitedEdition

ทำก็ไม่คุ้มหรอกคุณเต้

เสียเงินตั้งเป็นหมื่น เอาโช้คอัพที่แทบจะเหมือนเดิมมาใส่
อยากสูงขึ้นก็เปลี่ยนยางเอาแล้วกันครับ แต่ถ้าอยากสูงก็ไม่น่าซื้อรถเก๋งแต่แรกนา

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทำก็ไม่คุ้มหรอกคุณเต้

เสียเงินตั้งเป็นหมื่น เอาโช้คอัพที่แทบจะเหมือนเดิมมาใส่
อยากสูงขึ้นก็เปลี่ยนยางเอาแล้วกันครับ แต่ถ้าอยากสูงก็ไม่น่าซื้อรถเก๋งแต่แรกนา

ยางก่อนแน่ๆครับ ต้องใหญ่ขึ้นแ่น่ๆ

จริงๆ ผมอยากได้รถสูงๆ แต่ในระดับราคานี้ ก็มี Avanza SX-4 ซึ่งมันก็กิน E20 ไม่ได้
กระบะ ส่วนใหญ่เป็นตัว 4 ประตูหมดครับ เลยไปเล่นเก๋งแทนครับ

ออฟไลน์ shando

เตือนไว้ก่อนว่ายางใหญ่ขึ้น อืดขึ้นและกินน้ำมันมากขึ้นแน่ๆ ไมล์ก็เพี้ยนด้วย

แถมไม่ได้สูงขึ้นจนทำให้ลุยหลุมหรือน้ำท่วมได้ดีกว่ารถทั่วไปหรอกครับ อย่างมากก็แค่รู้สึกนุ่มขึ้นนิดหน่อย

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าไปวุ่นวายกับมันเลยครับ ใช้เดิมๆไปปัญหาน้อยสุดแล้ว ไม่เสียตังด้วย

ออฟไลน์ HYDE--

เห็นด้วยครับ คนใช้รถเก๋งเนี่ย ถ้าจะแต่ง เค้ามีแต่จะทำยังไงให้มันเตี้ยลงด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ raduxa

• Newbie
  • *
    • ขายให้เช่าforklift
อืม ความรู้ทั้งนั้น
ขาย ให้เช่า forklift รถยก ทุกชนิด โทร 02-897-0550