ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์เสริมรถกระบะ  (อ่าน 8557 ครั้ง)

ออฟไลน์ X-man

• Jr. Member
  • **
อุปกรณ์เสริมรถกระบะ
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:40:42 »
ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอทราบบ้างครับว่า เจ้าแครรี่บอย(ไม่ทราบจะเรียกว่าอะไร) ที่ปกติใช้เป็นส่วนปกคลุมของบรรทุกป้องกันลมฝนด้านหลังช่วงท้ายรถทีใช้บรรทุก มีแบบเปิดปิดได้คล้ายหลังคารถเปิดประทุนแบบนั้นไหมครับ เพราะว่าจากการใช้งานรถกระบะติดแครี่บอยเวลามองหลังผ่านกระจกสองชั้นทำให้ทัศนวิสัยไม่ค่อยดี บวกกับเวลาต้องการขนของที่มีความสูงซักหน่อยก็ทำไม่ได้เพราะติดหลังคาแครี่บอยแต่ถ้ามันเปิดปิดได้คือเวลาตอ้งการบรรทุกแบบป้องกันลมฝนก็ปิดแต่เวลาต้องการบรรทุกของสูงก็ิเปิดได้กลายเป็นเหมือนรถกระบะที่ไม่มีหลังคาแครี่บอยด้านหลังได้ก็น่าจะเป็นประโยชน์และอเนกประสงค์มานะครับ ถ้ามีช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: อุปกรณ์เสริมรถกระบะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:50:43 »
ผ้าใบครับ ตินตีนตุ๊กแก รอบขอบกระบะ แล้วเอาลวดหรือ เอ็นขึงตรงการกันมันหย่อน ถูกกว่าเยอะ ครับและน่าจะตอบโจทย์จขกท.ได้ด้วย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 10:21:35 »

งั้นถ้าฝาปิดแบบนี้พอไหวมั้ยครับ..........

ถ้าใส่ของมามาก ก็ยกขึ้นอย่างในรูป
แต่ถ้าไม่มาก ก็อาจปิดลง แนบสนิทไปเลย..  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 16:57:45 »

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 17:34:42 »
ผมว่าถ้าพี่ได้ใช้ขนของที่มีความสูงอยู่ ผ้าใบปิดฝาท้ายจะดีกว่าครับเพราะกันฝนได้ ถอดคลุมของก็ได้

พับเก็บได้ไม่เกะกะ น้ำหนักเบากว่า แล้วราคาถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ X-man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:51:07 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ
แม้จะยังไม่ตรงตามความต้องการร้อยเปอร์เซ็นต์
แต่ก็น่าจะพอตอบโจทย์ได้บ้างหากท่านใดมีแบบใดที่ครอบคลุมทั้งการใช้งานที่สะดวกสบายแบบฝาครอบและกันฝนได้ดีอย่างผ้าใบรวมอยู่ด้วยกันก็จะดีที่สุดครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ