ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเรื่องปัญหาน้ำท่วม...จากอีกด้านของ คนวงการรถยนต์ (ดูจะเชี่ยวชาญกว่า ศปภ)  (อ่าน 16173 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
แน่นอนครับ ไม่ใช่ผมเขียนหรอก
ความรู้เรื่องน้ำของจิมมี่เนี่ย เท่าหางอึ่ง!
สารภาพครับว่า ผมโคตรโง่ ในเรื่องวิชาบริหารจัดการน้ำอย่างรุนแรง และร้ายกาจ

แต่ความคิดเห็นของ  พี่ชายคนหนึ่ง ในวงการรถยนต์ ที่ผมรู้จักมา...น่าจะเกินกว่า 5-6 ปีแล้วละ
เป็นสิ่งที่ผมว่า น่าสนใจในมุมมอง

ผมก็เพิ่งมารู้ไม่กี่วันมานี้เองว่า พี่ของผมคนนี้หนะ ไม่ควรทำงานข่าว สายรถยนต์เลย
แต่ควรจะไปทำงานสายกรมชลประทานมากกว่า!

ด้วยความที่ชีวิตพี่ชายของผมคนนี้ ผูกพันกับสายน้ำมานาน ตอนเกิด คุณพ่อขับเรือในน้ำบางประกง
พาแม่ท้องไปคลอดพี่เขา ที่รพ.เจ้าพระยาอภัยภุเบศร..ชีวิตอยุ่กับ สายน้ำนางปะกง มาตลอด
เลยชอบศึกษาเรื่อง น้ำ ถนน ดอยสูง..หนะครับ

ใจจริง ผมอยากขอรบกวนพี่เขา ช่วยมาเขียนบทความให้ในช่วงนี้
แต่เจ้าตัวบอกว่า มีความสุข กับการได้โพสต์ลงบน Facebook เพื่อเตือนผู้คนรอบข้าง
และขออยู่เงียบๆดีกว่า ไม่ต้องการออกสื่อ เพราะเดี๋ยวจะมีปัญหาการกระทบกระทั่ง
อะไรกับใครเขาเข้า

ด้วยนิสัยที่ไม่ค่อยอยากดัง และชอบเผื่อแผ่ของพี่ชายคนนี้ เจ้าตัว ก็เลยยินยอมให้ผม
Copy ความคิดเห็น ใน Facebook มาโพสต์ลงในเว็บบอร์ดของเรา เพื่อที่จะได้
เห็นภาพในอีกมุมหนึ่ง ที่แตกต่างไปจากการนำเสนอข่าวของทีวี

และในบางส่วนบางตอน ก็ขอดัดแปลงให้เข้าใจง่ายขึ้น สำหรับคุณหนูๆ อายุน้อยๆ
ที่เริ่มสนใจศึกษาเรื่องเกี่ยวกับ "การจัดการน้ำ" (ซึ่งตอนนี้ ผมก็เริ่มสนใจเรื่องนี้กับเขาบ้างแล้ว)

และ ผมขอใช้วิธีนำเสนอ จากการตอบ Facebook กับผู้คนรอบข้างของพี่ชายผมคนนี้
มาประติดประต่อกันให้ทุกท่านเห็นภาพที่ชัดเจนขึ้น ทั้งเรื่องใน 2 วันก่อน และสิ่งที่
กำลังจะเกิดขึ้นต่อจากนี้ไป
-----------------------

ก่อนอื่น มาดูธรรมชาติของน้ำกันก่อน...สำหรับคนที่ไม่เคยรู้เรื่องน้ำมาก่อนเลยในชีวิต (อย่างผม)

"น้ำคือ มวลมันมีน้ำหนัก เหมือนๆ ขบวนรถไฟ ขบวนแรกวิ่งทะลุ ลงทะเลไปแล้ว
ขบวนต่อมาก็จะทะยอย วิ่งตามๆไปครับ น้ำด้านท้ายระดับน้ำจะสูงมากๆ เพราะก่อนหน้านี้
หัวขบวนเจาะพื้นที่ไม่เข้า ท้ายน้ำจะสูงมากๆ กระจายไปท่วมทุ่ง คราวนี้ เมื่อขบวนน้ำ
ทะลุทะเลไปแล้ว ท้ายน้ำ ก็ จะเริ่มต่ำลง เช่น พิษณุโลก ชาวบ้านเอาคันดินออกหมดแล้ว"

น้ำจะท่วมได้ มีสาเหตุอะไรบ้าง?

"จะท่วมต้องมี 3 น้ำ คือ
1.น้ำเหนือ (ปริมาณน้ำ จากทางด้านเหนือของประเทศ ซึ่งตอนนี้ วันนี้ ก็น้อยลงไปแล้ว)
2.น้ำหนุน (น้ำทะเล มันก็หนุนของมันตามเวลา ดูดวงจันทร์ช่วยด้วยก็จะรู้ได้ บ้านฝั่งริมแม่น้ำ จะได้รับผลกระทบ)
3.น้ำตาฟ้า..(ฝนไง อันนี้ ไม่มีใครรู้จริงๆ ว่า ฝนจะมาเพิ่มอีก หรือเปล่า)"

เราคงไม่ต้องไปพูดถึงว่า สาเหตุของน้ำท่วมครั้งนี้ เพราะเดี๋ยวก็จะโยงเข้าเรื่องการเมืองกันอีก
แต่คำถามที่น่าสนใจกว่าก็คือ แล้วทำไม อยุธยา นครสวรรค์ กับอีกหลายจังหวัด ถึงไม่รอด
แต่ทำไม กรุงเทพฯ มีสิทธิ์จะรอด?

"อยุธยา นครสวรรค์ ปทุม ...พื้นที่ กลุ่มนี้จะถูก น้ำโอบล้อมรอบทิศทางครับ
คันกั้นฝั่งไหนอ่อนก็จะทะลุ เข้ากลางเมือง

แต่ อย่าลืมว่า ลักษณะพื้นที่ ทิศเหนือของกรุงเทพฯ เป็นแบบ สามเหลี่ยม ซึ่งหัวลูกศรที่รับน้ำ
ก็คือ ปทุมฯรับน้ำอยุธยา ไปท่วม บางใหญ่ ไทรน้อย จะผ่านวัดไรขิง สามพราน ลงทะเลมหาชัย...
แหวกออกฝั่งตะวันตก แล้วเลยลงทะเล"

"พื้นที่ กทม. เป็น สามเหลี่ยมครับ น้ำไม่สามารถโอ้มล้อมได้เหมือน อยุธยา นครสวรรค์ ...
ดูจากเส้นสีแดงด้านบนสุดครับ...แนวเส้นทางน้ำ ก็เป้นปกติ ที่น้ำจะต้องผ่านทุกๆปี...
คลองรังสิต ย่อยๆ ตั้งแต่ คลอง 1 ถึง คลอง 33 ที่รับน้ำระบายไปออก แม่น้ำบางปะกง
ปรัชญาทางน้ำ ตั้งแต่ สมัย ร.5 แน่ะครับ"

"สำหรับฝั่งตะวันออก พื้นที่ จ.ฉะเชิงเทรา ได้ถูกเลือกให้เป็นเส้นทางระบายน้ำออกจาก จ.พระนครศรีอยุธยา
ที่กำลังถูกน้ำท่วม จะช่องทางระบายออกลงสู่ทะเล แม่น้ำบางปะกง มีระดับสูงเกินกว่าปกติ 50 ซ.ม...
กรุงเทพ...รอด เพราะ คนแปดริ้ว รับน้ำต่อจาก จ.อยุธยา น่ะครับ แต่คนแปดริ้ว ก็ไม่ลำบากมากน่ะครับ...
พื้นที่ คลองใหญ่ คลองย่อย ช่วยๆกันแบ่งรับน้ำได้มากมาย...ดูตัวเลขระดับน้ำ ขึ้นมา 50 ซม.
เกินไม้บรรทัดนักเรียนมาคืบเดียวเอง...ส่งผลถึง ได้ลอยกระทงที่หน้าบ้านสบายไปเลยครับ"

"ยิ่งพื้นที่ รามคำแหง ลาดพร้าว บางกะปิ รัชดา ใต้พื้นดิน จะมีอุโมงค์น้ำ ใหญ่ขนาด รถสิบล้อวิ่งได้
จะสามารถดูดน้ำ คลองแสนแสบ เกลี้ยงหมดคลองภายใน 15 นาที ครับ"

"สุขุมวิท 101/1 ไม่ท่วมครับ..ยากมากๆครับบริเวณนั้น"

"ไม่ต้องกลัวครับ....น้ำป่าน่ากลัวกว่านี้เยอะครับ..ตรงนี้แค่น้ำล้นครับ คลองระพีพัฒ
เป็นทางด่วนน้ำมาจากชัยนาท ยังไม่มีผลกับ กทม.ชั้นในครับ เฝ้าระวัง ศูนย์ราชการ
อ.ธัญบรี ก่อนครับ ยังหลับฝันดีได้ครับ

แล้วดูจากแผนที่ บางปะกง น้ำในทุ่งก็เยอะอยู่นะ จะรอดเหรอ?

"บริษัท “อีสท์ วอเตอร์” ที่มีสถานีสูบน้ำหลายแห่ง ที่ตั้งเรียงรายอยู่เต็มพื้นที่เรียบชายแม่น้ำบางปะกง
ตลอดแนวลำน้ำ มีอุโมงค์น้ำใต้ดินขนาด รถกระบะวิ่งในอุโมงค์น้ำได้ ก็กำลังดูดน้ำจากแม่น้ำบางปะกง
ที่บริเวณพื้นที่ใกล้กับรอยต่อของสามแม่น้ำที่ไหลลงมาบรรจบกัน (แม่น้ำปราจีนฯ นครนายก และ
แม่น้ำบางปะกง)....ไปทิ้งทะเล จากปกติดูดน้ำไปทำน้ำประปา เลี้ยงคนพัทยา ทั้งเมือง"

"แปดริ้ว อ.บางน้ำเปรี้ยว บางส่วนครับ แต่แค่น้ำเพิ่มระดับเล็กน้อย มีคลองมากมายคอยซับน้ำไว้ให้ครับ"
----------------------------

ต่อมา...จุดที่น่าเป็นห่วงที่สุดของกรุงเทพฯ อีกแห่ง อยู่ตรงนี้...แนวคันกั้นน้ำพระราชดำริของในหลวง

"เพื่อนๆ แถวรามอินทรา ใกล้ๆ บ้านผม...ถามมาเยอะ น้ำจะมาถึงมั้ย
ผมหา ภาพแนวคันกั้นน้ำ มาฝากครับ....มั่นใจได้ครับ ว่า รอดแน่ๆ"

จากนี้ ขอ Quote คำพูดพี่ชายของผมคนนี้มาเลยแล้วกันนะครับ เพื่อให้สะดวกในการเรียบเรียง

"ถ. สายไหม คือ คันกั้นน้ำชั้นสุดท้ายครับ บ้านต้องอยู่ฝั่ง ถ.รามอินทรา จะรอด ฝั่ง ถ.ลำลูกกา มีลุ้นครับ
แต่นี่คือชั้นในสุดท้ายนะ....กว่าจะมาต้องผ่าน ชั้นนอก ถ.รังสิต-องครักษ์ ชั้นกลาง ถ.ลำลูกา...
ยากครับ กว่าจะเข้าถึงชั้นใน"

"ถ.สายไหม ตลอดแนว ทั้งหมด ตั้งแต่ รพ.ภูมิพล จนถึงตลาด วงศกร ยังสบายๆ ครับ
ต้องดูระดับน้ำที่คลองรังสิตครับ ยังมีถนนลำลูกกา อีกสายครับ ที่กั้นน้ำไว้ให้"

"คิดด้านบวก...คนโซน สายไหม รามอินทรา วัชรพล จะได้ทราบ ชัดๆว่า พื้นที่โซนนี้ "ยังปลอดภัย นอนหลับฝันดี" ครับ"

"น้ำในคลองที่เห็นๆ มันไม่มีที่ไป น้ำฝนสะสมครับ สีดำดำๆเหม็นๆ เพราะมันถูกปิดกั้นทุกทิศทาง
ไม่มีทางออกไป...น้ำท่วม น้ำจะเปลี่ยนสีครับ น้ำจะไม่นิ่งแบบที่เห็นๆ ครับ"

"ถนน สายลำลุกกา จากสนามธูปเตมีย์ ลากยาวไปจนถึงคลังน้ำมัน ถนนวงแหวน ยังเป็นคันกั้นน้ำ ได้อีกชั้น นะครับ"

"ลำลูกกา ตั้งแต่ คลอง 2 ยาวไปจนถึง ถนนวงแหวน น้ำยังมาไม่ถึงครับ..
น้ำต้องผ่าน บริเวณ ศูนย์ราชการธัญบุรี เข้ามาก่อนครับ...ตรงไหนด่านกั้นน้ำขนาดใหญ่
ที่กำลังระดมคนเสริมคันกั้นน้ำเพิ่มขึ้น ระดับน้ำด้านในที่ ธัญบุรี ต่างกับ น้ำนอกคันกั้น 1 เมตรครับ"

แล้วสถานการ์ในภาพรวมทั้งประเทศ ตอนนี้ 20 ตุลาคม ละครับ?

"น้ำ นครสวรรค์ ลดระดับลงแล้ว ไม่มีฝนมาเพิ่ม..น้ำอยุธยา ผ่านวังน้อย เริ่มเข้า แปดริ้วแล้ว
มวลน้ำแรกทะลุลงทะเลไปแล้ว ขบวนน้ำต่อๆมากำลังตามๆ ขบวนแรกไป"

อ้าว! แสดงว่า เป็นจริงอย่างที่ ทางกรมชลฯ แถลง ณ ศูนย์อำนวยการปั่นป่วยอุทกภัยอีกชาติ วันก่อน อ่ะดิ!!

"น้ำจากปทุมฯ ไหลเข้า แม่น้ำท่าจีนแล้ว อีก วันสองวัน มวลแรกจะทะลุทะเล ที่มหาชัยแล้ว"

เอาละ เริ่มมีข่าวดีกับทางฝั่งตะวันตกที่อ่วมอรทัยในตอนนี้ด้วยละ!

แล้วกรุงเทพฯ ชั้นในละ จะเป็นอย่างไร?

"กรุงเทพ ปลอดภัย..รพ.ศิริราช น้ำไม่ท่วมแน่ๆครับ...มั่นใจนะครับ ในหลวงเราทรงงาน เรื่องน้ำ
มาทั้งชีวิต...ที่รอดๆไม่ท่วม เพราะบารมิของพระองค์ท่าน ตรัสผ่าน คณะทำงานครับ..."

"ตอนนี้เป็นห่วงชุมชน ทางผ่านน้ำฝั่งตะวันตกครับ...บางบัวทอง นครชัยศรี สามพราน
 ชาวบ้านกำลังเหนี่อยเลย..เพราะพื้นที่เขา ไม่เคยรับน้ำมาก่อน เหนื่อย ลำบาก เครียด
กับสิ่งที่ไม่เคยคาดคิดมาก่อน สู้ สู้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ เสียบางอย่างไป
แต่ต้องดูแลตัวเองให้ดีก่อน วันพรุ่งเรามาสร้าง เสริมสิ่งที่หายไปกลับมาใหม่ได้ครับ"

อ้าว! เหย! เอาแล้วสิเนี่ย...

งั้นต่อไป ฝากตะวันตกจะเป็นยังไงบ้างครับพี่?

"อดทนอีกหน่อย นะครับ...จำตาดู อ.นครชัยศรี อ.สามพราน ให้ดีๆ นะครับ
จะเป็นทางผ่านน้ำใหม่ และน้ำจะเยอะกว่า ด้านตะวันออก ของ กทม.อีกครับ"

"น้ำที่ สระบุรี เริ่มลดระดับมาพอสมควรแล้วครับ"

"น้ำท่วมที่ นวนคร จะไม่เพิ่มระดับไปมากกว่านี้...
แต่ปทุมธานี ลาดบัวหลวง ลาดหลุมแก้ว...จมน้ำยาวเลยครับ"

"นครชัยศรี พื้นที่น้ำท่วม จะเยอะมากๆครับ ตัวเมือง นครปฐม น้ำไม่น่าไปถึงครับ
ใกล้ๆ กรุงเทพ ด้านใต้ จับตาดู คลองมหาสวัสดิ์ หลัง ม.มหิดล น่ะครับ"

"บ้านในซอย แก้วอินทร์ เลยสะพานพระปิ่นเกล้าได้บุญ จาก น้ำไม่ท่วม รพ.ศิริราช ครับ"

"เจริญนคร / เพชรเกษม 77 แถวๆ หนองแขม หนองค้างพลู
น้ำจะต้อง ท่วมผ่านอ้อมน้อย มาก่อนครับ...ไม่ง่ายครับ
โรสการ์เด้น วัดไร่ขิง โอกาสมิดน้ำเยอะมากๆ ครับ"

"บางยาง กระทุ่มแบน ใกล้แม่น้ำท่าจีน แถวนี้สวนกล้วยไม้ทั้งนั้นเลย น้ำจะท่วมประมาณ 1 เมตรขึ้นไป"

งั้น กล่าวโดยสรุปในภาพกว้างๆ?

ประเมิน ตามคันกั้นน้ำครับ..พื้นที่ กทม. น้ำโอบล้อม ไม่ได้ ไม่เหมือน อยุธยา
ไม่เหมือน นครสวรรค์ พื้นที่เป็นสามเหลี่ยมครับ ระดับน้ำ ที่ท่าน้ำปากเกร็ด
ยังรับไหวครับ..เมืองทองสบาย.. รามอินทรา คอยดูระดับน้ำคลองรังสิต..
ถ.วงแหวนตะวันออก เป็นคันกั้นน้ำ ถ้าน้ำทะลุได้หมดทุกด่านกั้น"

------------------------------------------------------------------------

หวังว่า พอจะช่วยเป็นข้อมูลในการ เตรียมรับมือน้ำกันได้นะครับ

ส่วนบ้านผม ภาพรวม ไม่ท่วม เว้นเสียแต่ว่า ขั้นพื้นฐาน ก็มี 50 เซ็นติเมตร
ซึ่งถ้าเป็นแค่นั้น คิดว่า ผมยอมได้ครับ ถ้าจะช่วยให้น้ำมันผ่านลงทะเลไปเร็วขึ้น
แต่ก็คงจะยาก เพราะถ้าข้ามฝั่งบางนา - ตราด บ้านผมไป มวลน้ำจะไปสวัสดีทักทาย
กับ IKEA ก่อนเลย

ฮ่าๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 02:37:05 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
เป็นประโยชน์มากเลยครับพี่จิมมี่

ตอนนี้ผมทำงานอยู่แถวนครชัยศรี น้ำเริ่มท่วมบางจุดแล้วครับ ส่วนใหญ่จะเป็นแนวริมแม่น้ำท่าจีนครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ขอให้ผ่านพ้นไปเร็วๆ ครับ ทุกวันนี้ไม่ได้ทำอะไรเลย > <

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
น้ำทะลักเข้าคลองประปาไปแล้วนะครับ

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
เอ... ถ้าสามารถอัพเดตเรื่องน้ำได้เรื่อยๆ โดยอาศัยข้อมูลสภาพพื้นที่รวมถึงสภาพคันกั้นน้ำต่างๆ ที่เป็นปัจจุบันมาประกอบทุกๆ 3 หรือ 6 ชม. ได้ จะเป้นประโยชน์สูงสุดเลยครับ เพราะที่อ่านมาก็เป็นประโยชน์มาก ได้ความรู้เพิ่มอีก
888-8888

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมอยู่แถวหนองแขมมาตั้งแต่เกิด
แต่ผมอยู่ติดคลองเรื่องน้ำตอนนี้สำหรับผมก็คิดคล้ายๆกันครับ
ว่าฝั้งตะวันตกบ้านผม
น้ำที่มาจากอยุธยาจะต้องผ่านบางเลนไปสามพรานแล้านครชัยศรี
แล้วลงแม่น้ำนครชัยศรีออกทะเลทางเดียว แต่
มวลน้ำนี้ต้องยอมรับครับว่าท่วมแน่แต่ยังโชคดีที่ยังมีสวยมีคลองรับน้ำไว้บางส่วน
แต่ตรงหลังศาลายานั้นเป็นการป้องกันที่ผิดปกติเพื่อไม่ให้มหาลัยท่วมจึงกั้นน้ำไว้บริเวณนั้น
หากปล่อยให้ผ่านข้ามมาองค์พุทธมณฑลแล้วจะลงคลองสาขาด้านนั้นลงแม่น้ำได้เร็วกว่า
ส่วนมวลน้ำที่อยู่บางบัวทองดูว่าจะวิ่งลงกระจากไปสองทาง
ทางนึงจะกลับไปลงเจ้าพระยาและอีส่วยผ่านคลองไปทางตะวันตกต่อครับ
คนอยู่หมู่บ้านก่อนถึงวงเวียนพระราม๕น่าจะสบายใจได้แต่ใครที่อยู่ตรงใกล้ๆคลองอ้อมอาจมีท่วมบ้าง
อ่อพูดถึงคลองภาษีเจริญที่ผ่านหน้าบ้านผมหน่อยมันเป็นคลองที่ผันน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยาบริเวณสะพานพุทธ
ไปออกยังแม่น้ำท่าจีนโดยต้องผ่านเขื่อนที่กันคลองสายนี้ไว้ หากใช้การผันน้ำเจ้่พระยามาทางนี้แล้วสูบลงท่าจีน
เจ้าพระยาก็จะมีช่องทางลงทะเลได้เร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ Q

• Full Member

ศศิน เฉลิมลาภ เลขาธิการมูลนิธิสืบนาคะเสถียร ให้ความเห็นเรื่องสถานการณ์น้ำท่วมที่อาจเกิดขึ้นกับกรุงเทพมหานครในอีกหนึ่งเดือนข้างหน้า

ออฟไลน์ [J]e[w]

Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ DioVeloce

• **
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ที่เอามาแชร์กัน

มาสะดุดตรงอิเกียนี่ล่ะ  ;D

ปล.บ้านเจ๊ที่ท่าอิฐตอนนี้ถึงเข่าละ ในหมู่บ้านเป็นทะเลไปแล้วววว  :o

ออฟไลน์ johnlee

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ prai

ถ้ามันท่วม 50 ซม. ผมก็ยอมได้นะครับ

ออฟไลน์ ae_fer

• **
ขอบคุณพี่จิมมี่สำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ใจผมตอนนี้ ผมอยากให้เขาปล่อยน้ำให้ไหลผ่านกทม. นิดๆ หน่อยๆ อาจจะท่วมสัก 30 ซม. ไปไหนไม่ได้สัก 2-3 วัน เพื่อช่วยระบายน้ำจากด้านนอก เพราะไม่งั้นถ้าเราปล่อยน้ำด้านนอกสะสมมาก เกิดพลาดเอาไม่อยู่ แรงดันก็ยิ่งสะสมครับ แล้วทีนี้อาจจะยิ่งพุ่ง

ผมไม่กลัวฉี่เล็ด แต่ถ้าจะอั้นแล้ว ต้องอั้นให้ได้ตลอด ไม่งั้นฉี่แตกขึ้นมาก็เปียกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nonp

ออฟไลน์ Sappe!

มาเก็บความรู้ใหม่ครับ

ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ apinui

ผมขอแย้ง เรื่องที่ก.ท.ม.ชั่นในจะรอดครับ

ซึ่งตอนนี้ ถ้าดูข่าวจะทราบว่า น้ำเข้าบางซื้อทางคลองประปาไปแล้ว

ผมเห็นด้วยตามที่ว่า น้ำวิ่งมาเป็นขบวนรถไฟครับ ถ้าหัวขบวนนำมาทางไหนได้ ท้ายๆที่มีมวลมหาศาลก็จะตามมา

สิ่งที่รู้กันตอนนี้คือ พื้นที่ สุขุมวิท หรือชั้นใน มีระดับพื้นต่ำกว่า ชานเมืองโดยรอบ ประมาณ 1 เมตร ธรรมชาติของน้ำ จะไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ ฉะนั้นถ้ามันทะลักตามแนวกั้นได้ สุขุมวิทที่ว่าไม่จม ผมว่าจมแน่ๆ และจะหนักกว่าท่องที่อื่นด้วย

อุโมงใต้น้ำ .... ???

ฝนตกหนักๆ รวมคำแหงเป็นไงครับ ลาดพร้าว หรือพื้นที่ๆบอกว่ามีอุโมง ทำไมฝนลงหนักๆ น้ำถึงท่วมล่ะครับ ..??? เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัดว่าเวลาฝนตกหนัก อุโมงไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลย นี่มาแค่ฝนนะ ไม่ใช่น้ำทางเหนือ

และก็ กรุงเทพฯ ด้านบนเป็นสามเหลี่ยม ... ผมก็ว่า มันไม่ได้เกี่ยวกับภูมิประเทศพื้นฐานโดนสิ้นเชิง เขตกรุงเทพตามแนวเส้นมองเป็นสามเหลี่ยมใช่ครับ แต่ภูมิประเทศไม่ได้เป็นสามเหลี่ยม ฉะนั้น สิ่งที่เป็น สามเหลี่ยมก็แค่แนวกั้นที่ทาง ก.ท.ม กั้นขึ้นเท่านั้น ถ้าคันกั้นเอาไม่อยู่ ยังไงก็เข้า ก.ท.ม. แน่ๆ

ผมยกตัวอย่างคันกั้นที่แข็งแรง และดูจะแข็งแรงกว่าคันที่ ก.ท.ม.สร้างขึ้น คือ คันกั้น นิคมฯนวนคร นะครับที่ เค้าทำเป็นคันกั้นสูงเกือบ 3 เมตร แต่ ก.ท.ม.ทำกันกั้น ตามแนวคลองหกวา ไม่ถึง 2 เมตรเลย และภูมิประเทศของ ก.ท.ม. แถวสายไหม มีความสูง พอๆกับ นวนคร ดังนั้น ถ้านวนครแตก ได้ ...คันกั้น ก.ท.ม. จะเหลือหรอครับ ....

อยากให้ดูภาพนี้เป็นตัวอย่างครับ คุณว่าน้ำปริมาณขนาดนี้ มันจะไปทางไหนครับ ถ้าไม่ผ่าน ก.ท.ม. น้ำที่ยังอยู่ ชัยนาท สิงค์บุรี อยุธยา ปทุมฯ รังสิต ที่เอ่อ สูงในหมู่บ้าน 200ปี ร่วม 1 เมตร คันกั้น ตามแนวหมู่บ้านเมืองเอก ที่สุง 2เมตรกว่า ซึ่งน้ำดังกล่าวยังเป็นแค่หัวขบวนนะ .... แล้วคุณดู ท้ายขบวนมันสิ ....

ตอนนี้ ก.ท.ม. อยู่ได้ เพราะคันกั้นตามชานเมืองครับ ถ้าคันกั้นแตก ... ก็ลองนึกภาพกันเอาครับ ....

เพิ่มเติมครับ น้ำที่เข้ามาถึงรังสิต ปทุม ขณะนี้ มีประมาณแค่ 500ล้าน ลบ.เมตร และดูหางมันครับว่ามันเหลืออีกเท่าไร ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 12:09:58 โดย apinui »

มันก็ออก ทุกทางนั่นละครับ

แต่ มวลใหญ่ๆ จะออก 2 - 3 ทางหลัก
คือ มหาชัย ปีกตะวันตก บอกเลยว่าเยอะกว่า ฝั่งตะวันออกมาก

ฝั่งตะวันออก จะมีทางออกของน้ำหลายทางมากๆ
ฉะเชิงเทรานี่จะเต็มไปด้วยคลอง อย่าลืมว่า มีคลองระบายน้ำ พระองค์เจ้าไชยานุชิต
ซึ่งใหญ่โตอลังการบ้านบึ้มอย่างมาก ดังนั้น หายห่วง สำหรับตะวันออก ของกรุงเทพ

คนที่เอารูป Google Map นี้มาเผยแพร่ และเล่าเรื่องราวให้ฟังคนแรก
ก็พี่ชายผม คนที่ผมขอข้อมูลจากเขามาเขียนกระทู้นี้แหละครับ

น้ำ ต้องมีเล้ดรอดเข้า กทม บ้างแหละครับ ถ้าไม่เข้าเลย ก็คงทำให้แรงดันน้ำรอบๆข้างเยอะขึ้นอีก
แต่ ถึงขั้นท่วมหนักๆเลยเหมือนเช่นที่คุณเห็นในข่าวทีวี บอกเลยว่า โน!

เต็มที่สุด ไม่เกินตาตุ่มหรือน่อง น่าจะสูงแค่นั้น

ออฟไลน์ Ohmmypp

ขอบคุณครับ  รู้อย่างนี้แล้ว โล่งไปเยอะ

แต่อุโมงค์ระบายน้ำนี่ เค้ามีตั้งแต่เมื่อไหร่เหรอครับ ผมนึกว่าเค้ายังไม่ได้สร้างจริืงจัง นึกว่าเหมือนโครงการสกายวอล์ค ::)
JC TU #54

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมเป็นห่วงพระสมุทรเจดีย์มากที่สุดเลยครับไม่รู้ว่าจะท่วมไหม เพราะตอนนี้จัดงานประจำปีพระสมุทรเจดีย์ งานใหญ่มากๆครับ เย็นๆคนเบียดกันแทบหายใจรดต้นคอที่เดียว ไหนจะปาโป่ง ยิงเป้า รถไต่ถัง ถ้าข่าวน้ำท่วมมาผมว่าอันตรายมากเลยครับเพราะต่างคนต่่างแย่งกันเอาตัวรอด ไม่รู้ว่าทางงานเตรียมแผนรับมือไว้หรือยัง เป็นห่วงนะครับ เพราะตอนนี้บ้านผมอยู่ในเขตแถวนี้ละครับ เห็นเค้าพูดกันว่าใกล้ทะเลไม่ต้องกังวล เมื่อวานผมเห็นน้ำทะเลหนุนท่วมถนน คู้สร้าง ประชาอุทิศ ถ้าน้ำเหนือมาอีก ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงเลยครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่น้ำท่วมครับ

ออฟไลน์ kaiparotra

• **
หัวรถไฟปรกติอาจมีแค่ยี่สิบโบกี้   แต่รถไฟขบวนนี้มันมีเป็นพันโบกี้ 
ลองคำนวนน้ำหนักดู   หากมันจอดเฉยก็ไม่มีอะไร  แต่ถ้ามันขยับได้
เพียงนิด  แรงกระทำมันมหาศาลมากมายนัก  ถ้าจะเอาทั้งขบวนไป
ทางหนึ่งทางได  ก็ขออย่าไปเร่งความเร็วมันมากจนเกินไปแล้วกัน
เดี๋ยวจะกลายเป็นช้างตกมันเอา 

แต่ถึงอย่างไร  รถไฟขบวนนี้ต้องขยับ  เพราะเวลานี้ตั้งแต่กลางยัน
ท้ายขบวนมันทับผู้คนนอนร้องโอดโอยอยู่เต็มไปหมด  ยิ่งช้าคนเหล่า
นี้จะตายลงไปเรื่อยๆนะ   

ทางที่ดีทีสุดผมว่าต้องแยกโบกี้แต่ละอันออกจากกันให้หมด  แล้วให้มัน
เคลื่อนย้ายกระจายกันไปดีกว่า

ออฟไลน์ T1k

• T1K
เบื่อข่าวสารของรัฐบวมจรึงๆๆ

กทม เราผ่านกลุ่มน้ำก้อนใหญ่ไปแล้ว แต่ทำไมตรูเห็น อยุธยา กะสายเอเซียจมอยู่ ที่สำคัญน้ำมันยังไหลอยู่เลย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยอยากจะเชื่อข่าวจาก ศปก. (ศูนย์ ปกปิด ภัยพิบัติแห่งชาติ) ซักเท่าไหรละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

คุณหมอครับ
ในคำอธิบายมีไว้แล้วหนะครับ ลองอ่านดูอีกครั้ง

นาบอน เราก็เบื่อแล้ว
เลยหาช่องทางที่รู้จริงมากกว่า
และสร้างความมั่นใจได้มากกว่า ว่าที่ไหนจะท่วมบ้างหนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอให้แก้ได้ครับ น้ำอย่าท่วมเลย เครียดจะตายอยู่แล้ว ;)

ทุกคนก็เครียด แต่ถ้าเครียดใส่กัน มันไม่มีประโยชน์
เตรียมให้พร้อม แล้วก็ปล่อยในสิ่งที่เราคุมไม่ได้เองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ apinui

วันนี้ ผมขับรถ ไปดูดอนเมือง  คลองประปาตรงแยกศรีสมาน  รังสิต และ วนมาดูน้ำต่อที่คลอง 1-4 ธัญบุรี

จากที่ได้พูดคุยกับคนที่ทำงานในพื้นที่ และปริมาณน้ำที่เห็น .....

ผมบอกให้เพื่อนผมที่บ้านอยู่ดอนเมือง เก้บของและหาหอพักที่ไหนก็ได้ที่สูงๆเอาใว้อยู่อาศัย

ตอนนี้เพื่อนผมอีกคน บ้านอยู่คลอง 2 คลองหลวง น้ำไล่มาแล้ว มันย้ายไปหลักสี่ ผมบอกว่าไม่รอด เพราะคลองประปาแตก ยังกั้นไม่อยู่  และมันกำลังจะไปหาหอพักทีไหนสักแห่งแถวๆนั้นอยู่

เพื่อนผมที่บ้านอยู่รามอินทรา ซื้อเรือไว้แล้ว

ตอนนี้ น้ำไหลเข้าเขตดอนเมืองอย่างต่อเนื่อง ถ้าดอนเมืองเต็ม ก็แจ้งวัฒนะ ถ้าเต็ม ก็ไหลไป ประชาชื่น บางซื้อต่อไป ......

ส่วนผม ตอนนี้เตรียมสละบ้านที่ลำลูกกาแล้ว ทั้งๆที่ตอนนี้ยังแห้งดี ....

ผมเห็นหัวน้ำแล้ว ไม่อาจรอให้ตัวมันมาถึงบ้านได้ครับ คันกั้น ตามแนวคลองหกวา ผมก็เห็นแล้ว ซึ่งมันเล็กกว่าคันกั้นของนิคมฯใหญ่ๆที่แตกแบบเทียบไม่ติด .....

และก็น้ำที่โจมตี นิคมฯต่างๆที่พัง ม.ธรรมศาสตร์ เป็นน้ำที่เค้าเรียกว่า น้ำทุ่ง ซึ่งมาบนดิน วิ่งมาตามคันนา ถนน ทางรถไฟ ฯลฯ ที่ไม่ใช่แม่น้ำรำคลองนะครับ

ผมคนในพื้นที่ครับ ผมรับข่าวสารโดยการขี่มอไซด์ไปดู และขับรถไปลุยถามด้วยตัวเอง .....

ไม่ได้บอกให้แตกตื่นนะครับ แต่อยากให้เตรียมตัวกันได้แล้ว เพราะถ้าคันกั้น ที่คันกั้นสุดท้ายแตก ... น้ำจะทะลักเข้าก.ท.ม. ด้วยความเร้วและแรง แบบที่เตรียมตัวกันไม่ทันทีเดียว ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 20:24:46 โดย apinui »

คุณ apinui ครับ

ผมก็บอกให้ทุกคนที่รู้จัก ไม่ว่าจะอยู่เขตไหน ยกของขึ้นชั้น 2 ไว้เป็นขั้นต่ำเสมอทุกคนแหละครับ

มันจะมา ไม่มา ไม่มีใครรู้หรอก
แต่เตรียมพร้อม รับมือไว้ก่อนหนะ ดีที่สุด

มา ก็ไม่เป็นไร ไม่มา ก็ปลอดภัย ตั้งสติอยุ่ในความประมาทอย่างที่ทำหนะดีแล้วครับ

ขอบคุณครับ

น้ำมันผ่านบางปะกงตั้งแต่เมื่อไหร่หว่า....ระดับน้ำไม่เห็นว่ามันจะผิดปกติตรงไหนเลย
มีแต่บ้านผมเนี่ยแหละผิดปกติ แม่น้ำน้ำลดแต่น้ำในคลองที่บ้านไม่ลดเพิ่มอย่างเดียว ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คืนนี้ขอดูสถานการณ์แถวแจ้งวัฒนะ หลักสี่ ถ้าดูไม่ OK ผมคงเอารถหนีที่สูงก่อนครับ คงยอมไปจอดบนตึกสักตึก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kritphakhin

พี่ชายของพี่จิมมี่เคยบอกเอาไว้ว่า น้ำท่วมที่น่านยังหนักกว่าเลยครับ เพราะที่น่านมันเป็นน้ำโคลนทั้งท่อระบายน้ำมีแต่โคลน ทั้งเมืองเป็นโคลน

แต่ที่ท่วมกันอยู่เป็นแค่น้ำล้นมาเดี๋ยวมันก็ไหลลงทะเลไปเองครับ