ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วย ตัดสินใจทีครับ civic ตัวปัจจุบัน กับ cruze เลือกไม่ถูก  (อ่าน 10662 ครั้ง)

ออฟไลน์ big125

• Newbie
  • *
ช่วย ตัดสินใจทีครับ civic ตัวปัจจุบัน กับ cruze เลือกไม่ถูกครับ

ชอบทั้งคู่ แต่ไม่สามารถรอ civic ใหม่ได้ นานเกินครับ

ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ tarokung

• Jr. Member
  • **
ต้องลองขับดูครับ แล้วจะเลือกได้เอง
ส่วนตัวเลือกครูซแล้วได้ซื้อไปแล้ว

• Newbie
  • *
ลองขับดูแล้วครับ

ก็ ok ทั้งคู่ แต่ยังไม่ค่อยมั่นใจ ใน chevy เพราะที่บ้านมีแต่รถญี่ปุ่น

ไม่ทราบว่า cruze มี ปัญหา อะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
อยากทราบปัญหาแต่ละรุ่น ลองไปอ่านดูในคลับก่อนครับ เค้าน่าจะยกปัญหาทุกอย่างมาช่วยกันแก้ในนั้น

วันนี้เห็นเจ้าครูซ LTZ แต่งแบบจัดเต็ม ระยะประชิด ชอบมากๆๆๆ (แต่ฐานะผม ยังไม่ถึง 55)
ไฟเบรกท้าย เหมือน E-Class ยังไงหยั่งงั้น เลย  LED สองแถว งดงาม

ส่วน Civic ชอบตั้งแต่ 3-4 ปีก่อนละครับ สรุป ผมชอบทั้งคู่ ^^

ออฟไลน์ Number 7

• **
เคยนั่ง cruze  ผมว่าเบาะแข็งไปนะ หรือผมรู้สึกว่ามันแข็งไปคนเดียว  .......

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ซีวิค = เด่นด้านเครื่องยนต์
แรง ประหยัด ตอบสนองดี เร่งดี
ปลาย200+ กระฉับกระเฉง

ครูซ = ช่วงล่าง
มั่นคง พวงมาลัยดี การทรงตัวที่ความเร็วสูงดี
เข้าโค้งเนียนๆ

ติดอย่างเดียวคือซีวิค กำลังจะเปลี่ยนโฉม
ในขณะที่ครูซเพิ่งมา ความสดใหม่เลยต่างกัน

ออฟไลน์ apiwattu67

Cruze อีก 1 เสียง จะดีมากถ้าเป็นดีเซล 2.0 LTZ ช่วงล่างดีมากๆ ขับ 180 ยังนิ่ง ผมไปเทสมาที่ศูนย์ขอนแก่น วิ่งถนนเลี่ยงเมืองเหยียบได้ตามใจ

ออฟไลน์ burutrad

ถ้าไม่ติดว่า fd กำลังจะเปลี่ยนโฉมนะครับผมว่าผมชอบมากกว่าครุซนะครับยอมรับเลยว่าเป็นรถที่ขับมันส์จริงๆประหยัดพอสมควรและประหยัดมากถ้าวิ่งทางไกลผมเคยวิ่งถังเดียวกรุงเทพฯไปเติมน้ำมันที่ลำปางเหลืออีก 70 โลถึงเชียงใหม่ซึ่งผมมั่นใจว่าถ้าไม่เติมก็น่าจะถึงเชียงใหม่ได้แบบลุ้นๆนิดๆ...เลือกยากครับคู่นี้อีกคันได้สดใหม่กว่าเยอะครับ :)

ออฟไลน์ myalexxp

ชอบคันไหนก็เลือกคันนั้นครับ

บางท่านเคยเจอมา ชอบคันนี้มากกว่า แต่โดนยุให้เอาอีกคัน

สุดท้าย ขับรถที่ตัวเองไม่ชอบ ก็คอยแต่จะหาข้อผิดพลาดของรถตลอดเวลา...

มันไม่มีความสุขหรอกครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เชิญท่านต่อไป  :D

ออฟไลน์ poundb

• **
เรื่องการใช้งานผมไม่พูดถึงละกัน  เพราะเจ้าของกระทู้ไป Test มาแล้ว

ผมว่ามันก็สวยทั้งคู่  และผมก็คิดหนัก  ก่อนจะตัดสินใจซื้อ Cruze มา  เพราะคำว่า Honda ยังฝังอยู่ในหัว  เพราะคิดว่าซื้อมาแล้วคงสบายใจหายห่วง  คนใช้่กันเต็มบ้าน  แต่พี่สาวถอย Civic มาแล้ว  ถ้าจะซื้อซ้ำกันก็ยังไง ๆ อยู่  เลยตัดสินใจลองของแปลกซะหน่อย  จอง Lot แรกตั้งแต่ motor expo เลย  ข้อมูลไม่ค่อยมี  ไม่เคยลองขับ รู้แค่ว่า OK สวยใช้ได้  ก่อนรับรถก็คิดอยู่ว่าตัดสินใจถูกมั้ย  มาถึงวันนี้คิดว่าตัดสินใจถูกแล้วที่เลือก Cruze ปัญหาที่ผมเจอก็เล็ก ๆ  น้อย ๆ  ครับ  ( เสียงขอบประตู รับได้ )

พูดถึงบริการหลังขาย  ที่ผมเอารถเข้าศุนย์ chev มา  ถือว่า OK บริการได้ดี   แต่พี่สาวผม  เห็นมันบ่นทุกครั้งที่เข้าศุนย์  เบื่อความไม่ง้อลูกค้า    ผมคิดว่า  เรื่องบริการหลังการขาย ณ ทุกวันนี้  บอกตรง ๆ  วัดดวงเหมือนกันหมดทุก Brand นั่นแหละคับ  เจอที่ดีก็ดีไป 

สุดท้ายก็คงใช้ความรู้สึกตัดสิน  ขอให้ได้รถคันใหม่ที่ถูกใจ แล้วกันครับ    ลืมเลย ผมเลือก Cruze นะ   555 

• Newbie
  • *
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ไม่ทราบว่า cruze ตัว 1.8 เบนซินมานจะมี เครื่องใหม่หรือ อะไรออกมาใหม่มั้ยครับ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าชอบทั้งคู่
ดูต่อไปว่าเปลี่ยนรถบ่อยแค่ไหน ถ้าขับเกิน 10 ปีแน่นอน ผมว่าไป cruze ดีกว่า เพราะ ช่วงล่าง และ body ที่ดีกว่า
แต่ถ้าเปลี่ยนบ่อย civic ราคาขายต่อดีกว่าเยอะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ TorTy

รอดูเถอะครับอีกนิดเดียวเองถึงยังไงตอนนั้นก็ยังพอมี civic ตัวปัจจุบันขายซื้อตอนนี้ตัวใหม่มาเกิดชอบขึ้นมาเสียดายแย่เลยครับ
จะได้เทียบกับ cruze แบบสมน้ำสมเนื้อกันหน่อยครับ

ออฟไลน์ HME

ชอบ ซีวิค อ่ะครับ

ได้ดั่งใจดี เหมือนพวงมาลัยมันไวๆ แต่ก็นิ่งดี

ส่วน Cruze ไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ H.

ชอบอะไรเลือกแบบนั้น ชอบทั้งคู่เทสทั้งคู่ ถ้ายังเทสแล้วเลือกไม่ได้
ค่อยเอาเหตุผลยิบย่อยเช่นราคาอะไหล่ ราคาขายต่อ ยาง บลาๆ ของเสื่อม ออปชั่นจุกจิก ของแถม หน้าตาหวานๆของเซลล์ มาเป็นตัวเลือกละกันครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ชอบอะไรเลือกแบบนั้น ชอบทั้งคู่เทสทั้งคู่ ถ้ายังเทสแล้วเลือกไม่ได้
ค่อยเอาเหตุผลยิบย่อยเช่นราคาอะไหล่ ราคาขายต่อ ยาง บลาๆ ของเสื่อม ออปชั่นจุกจิก ของแถม หน้าตาหวานๆของเซลล์ มาเป็นตัวเลือกละกันครับ  ;D

คันไหน ซื้อรถแถมเซลล์ เลือกคันนั้นครับ
ถ้าเจอเซลล์ผู้ชาย ให้เปลี่ยนศูนย์ครับ  ฮ่า ฮ่า

ออฟไลน์ H.

ไม่แน่นะครับ ยุคนี้เซลล์ผู้ชายอาจจะขายดี

เหตุผล
1. ถ้าเจอหล่อระดับดงบังเรียกพี่ มีแม่ยกแน่นอน (หรือพ่อยกหละ)  ;D
2. ผบ.ทบ ผู้ถือเงินไว้ไม่มีคลางแคลงใจแน่นอน อนุมัติไวขึ้น 30%  :D
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ครูซมันถูกสร้างขึ้นมาเพื่อตอบสนองความต้องการนะครับ ดังนั้นหากคุณมีความต้องการ มันก็ทำได้ดั่งใจ (หรือไม่ เพราะคันเร่งกับเกียร์ ช้ากว่าโตโยต้าอีก)

ออฟไลน์ balliblue

ถ้าเป็น จขกท เป็นคนไม่ยึดติดที่จะต้องขับรถใหม่ ผมว่า civic ตัวนี้ก็เยี่ยมยอดแล้วครับ ประหยัด เครื่องแรง วิ่งเกินร้อยนิ่งมาก ช่วงล่างอิสระเวิร์คเมื่อขับเร็ว
ถ้าไปลองขับมาแล้วพอๆกัน สุดท้ายก็อยู่ที่เ้จ้าตัวเองว่าชอบคันไหนมากกว่า ตัดสินที่ความชอบครับ

ชอบ ครูช เลือก ครูช
ชอบ civic ไม่ยิดติดว่าต้องใหม่ ก้เลือก civic

ออฟไลน์ kornselo

• Newbie
  • *
เรื่องการใช้งานผมไม่พูดถึงละกัน  เพราะเจ้าของกระทู้ไป Test มาแล้ว

ผมว่ามันก็สวยทั้งคู่  และผมก็คิดหนัก  ก่อนจะตัดสินใจซื้อ Cruze มา  เพราะคำว่า Honda ยังฝังอยู่ในหัว  เพราะคิดว่าซื้อมาแล้วคงสบายใจหายห่วง  คนใช้่กันเต็มบ้าน  แต่พี่สาวถอย Civic มาแล้ว  ถ้าจะซื้อซ้ำกันก็ยังไง ๆ อยู่  เลยตัดสินใจลองของแปลกซะหน่อย  จอง Lot แรกตั้งแต่ motor expo เลย  ข้อมูลไม่ค่อยมี  ไม่เคยลองขับ รู้แค่ว่า OK สวยใช้ได้  ก่อนรับรถก็คิดอยู่ว่าตัดสินใจถูกมั้ย  มาถึงวันนี้คิดว่าตัดสินใจถูกแล้วที่เลือก Cruze ปัญหาที่ผมเจอก็เล็ก ๆ  น้อย ๆ  ครับ  ( เสียงขอบประตู รับได้ )

พูดถึงบริการหลังขาย  ที่ผมเอารถเข้าศุนย์ chev มา  ถือว่า OK บริการได้ดี   แต่พี่สาวผม  เห็นมันบ่นทุกครั้งที่เข้าศุนย์  เบื่อความไม่ง้อลูกค้า    ผมคิดว่า  เรื่องบริการหลังการขาย ณ ทุกวันนี้  บอกตรง ๆ  วัดดวงเหมือนกันหมดทุก Brand นั่นแหละคับ  เจอที่ดีก็ดีไป 

สุดท้ายก็คงใช้ความรู้สึกตัดสิน  ขอให้ได้รถคันใหม่ที่ถูกใจ แล้วกันครับ    ลืมเลย ผมเลือก Cruze นะ   555 

เช๊คข้อความส่วนตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ถ้ารับปัญหาที่มากมายก่ายกองแก้ไม่จบของ Civic FD ได้

ผทเชียร์ Civic นะ ถึงเครื่องมันจะต๊อก แต่ก็ทันใจ

ถึงมันจะร่อนบ้าง แต่ก็ไม่หลุด ( ไม่เกิน 140 ) ทางตรง โค้งพอได้ทางสายกลาง

Cruze ผมไม่รู้นะ เห็นเค้าว่าหนึบ แต่อืด

ลองขับ แล้วศึกษาข้อเสียจากผู้ใช้จริงก่อนตัดสินใจซื้อครับ ;D

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
cruze หนึบ แต่อืดอะครับ น้าเค้ายังบอกเลย ว่ามันไม่ทันใจเลย และล็อตแรกๆปัญหาเยอะเลยครับ แต่หลังๆนี่โอแล้วครับ อยากเปลี่ยนเป็นยุ่นเหมือนกัน

แต่ ขับ chev ดูปลอดภัยดีนะ 55

ขอเลือก civic ดีกว่าครับยังไงก็สวย แรง แม้จะเก่าครับ   :D