ผู้เขียน หัวข้อ: //วิเคราะห์สถานการณ์น้ำท่วม ในมุมของ พี่ชายคนเดิม จาก Facebook วันที่ 23 - 24 ตุ  (อ่าน 12308 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
หลังจากที่เมื่อคืนนี้ มีประกาศ โดยผู้ว่าราชการ กรุงเทพมหานคร คุณชายสุขุมพันธ์
หลายๆคนคงเริ่มนอนไม่หลับ แต่สำหรับผม ค่อนข้างเชื่อมั่น และมั่นใจมากๆ
ว่า ทุกท่านจะยังนอนหลับฝันดีได้อีกต่อไป จนถึงคืนวันที่ 24 รอยต่อ วันที่ 25 เลย

พี่ชายคนเดิม ในกระทู้ข้างล่างๆ (ถ้าไม่รุ้ว่าเป็นใคร โปรดไล่ย้อนไปดูกระทู้ล่างๆ
หรือไม่ก็ข้ามไปดูหน้า 2 หากมันหล่นลงไปแล้ว) ได้สรุปเอาไว้ในมุมมองของเขาเอง
น่าสนใจมาก เลยได้ขออนุญาตเจ้าตัว มาเผยแพร่ต่อ ซึ่งพี่ชายคนนี้ "ขอ งดออกสื่อครับ"

"คืนวันนี้ วันอาทิตย์ที่ 23 ผ่านเข้าวันที่ 24 มาชม.เศษๆ แล้ว คำประกาศของ ศปภ.
ดีครับ เราเตรียมพร้อม สายไหมเราได้ ซ้อมกันอีกรอบ...บางใหญ่ไม่มีโอกาศได้ซ้อมอย่างเรา
ถ.เพิ่มสิน ซ.แอนเน๊กซ์ หลักสี่ น้ำจะซึมไปหา...ยิ่งข่าวเยอะก็ยิ่งแย่....แต่คืนนี้ ผมจะนอนหลับ
แบบสบาย สายไหม มีน้ำซึมเข้ามาทาง รพ.ภูมิพล วัดเกาะ ถ.เพิ่มสิน และน้ำที่กำลังซึมมา
จะถูกผันผ่านไหลยาวๆไปออกเจ้าพระยา..."

"ประชาชื่นยังไม่น่าห่วงเท่า หลักสี่ เพราะคลองเปรมรับน้ำล้นมาครับ แต่ ถ้าประชาชื่นจะท่วมนะ
 เมืองทองมิดน้ำก่อนแล้วครับ ส่วนบางกรวย น้ำมาตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ที่น้ำกระฉอกน่ะครับ...
แต่น้ำบางใหญ่มาถึงพอดี กำลังอพยพกันไม่หยุดเลย...แต่ ไม่ค่อยมีข่าว"

ดังนั้น ชาวดอนเมือง หลักสี่ บางเขน จตุจักร สบายใจได้ครับ แต่ก็ต้องตั้งอยู่บนความไม่ประมาท
เช่นเคยนะครับ

ทีนี้ พอดีว่า คราวก่อน ที่ทาง คุณศศิน เฉลิมลาภ เลขาธิการมูลนิธิสืบ นาคะเสถียร มาวิเคราะห์
สถานการณ์น้ำเอาไว้ ในหน้า Wall ดังนี้
http://www.facebook.com/notes/sasin-chalermlarp/ประเมินสถานการณ์น้ำท่วมวันนี้-23-ตุลา-54-รวมให้โดยคุณ-ladda-chira/10150432997225539

ซึ่งผมอ่านแล้ว รู้สึกว่าแปลกๆ ทะแม่งๆ อย่างไรไม่ทราบ

พี่ชายของผม ก็แสดงความเห็นในประเด็นนี้ แตกต่างกันออกมา และน่าจะช่วยให้เริ่มมองเห็น
ภาพบางอย่าง ได้ชัดเจนขึ้นยิ่งกว่า

"ฐานการเรียนรู้ของพี่ ไม่เหมือนกับ อาจารย์ เขาเลยครับ

ก่อนอื่น น้ำทุ่งในวังน้อย คือน้ำล้นมาจาก อ.อุทัย ซึ่งรับน้ำมาจาก มหาราช ท่าเรือ นครหลวงบางปะหัน
 ดอนพุด บ้านหมอ บ้านหมี่ บางแพรก...

ที่มาของน้ำที่ท่วม ลพบุรี ฝั่งตะวันตก แต่ทำไมไม่ท่วมฝั่งตะวันออก คือ ผลมาจาก ประตูน้ำบางโฉมศรี ...
ซึ่งปีที่แล้ว ผมล่องเรือไปกับ คลีนิคลอยน้ำของ รพ.ดอนพุด และ รพ.บ้านหมอ
 ระดับน้ำปริ่มขึ้นไปจากอ่างทอง เกือบๆ 30 กม.เขาเคยไปพื้นที่น้ำท่วมมั้ย
แล้ว ทำไม ปีที่แล้ว บ้านหมอ ท่วม ทีวีไปถ่ายทำกันมากมาย แต่ปีนี้ ดอนพุด อ่างทอง ไม่ท่วม

คราวนี้ เรามาแยกสายน้ำนะครับ ฝั่งน้ำที่เอ่ยชื่อมา คือน้ำทะลุ บางโฉมศรี เข้ามา แล้วถูกกักขัง เป้นนักโทษ
คนละน้ำจากอยุธยา อย่าเอามารวมกัน น้ำเชื่อมกันแค่แผ่นบน....และใต้น้ำคือนาข้าว และน้ำเน่าสนิท มีกลิ่นเหม็น...
หน้าตาน้ำทุ่งเป็นแบบนี้ครับ

ถัดมา โซนตะวันออก คือพื้นที่รับน้ำ โดยผันน้ำมาทางท่าเรือ คลองระพีพัฒน์ ที่เป้นทางด่วนน้ำ
ระหว่างทางมีไซฟอนมากมาย โดยเฉพาะ ที่เริงราง ปีที่แล้ว ผมไปเดินบนคันกั้นน้ำที่เสริมไว้เป็นเดือน

โมเดล ที่รอดน้ำท่วม คือตลาดบ้านหมอ ตลาดอ่างทอง ตลาดสิงห์บุรี แต่ไม่มีข่าวออกทีวี
ผม เอาของไปบริจาค ยังต้องอ้อม อ.พระบาท

น้ำทุ่ง แน่นอน 100% ผ่านวังน้อย เข้า ทุ่งตะวันออก เพียงแค่ 30%
น้ำหลักๆ ผ่านเจ้าพระยา เข้า กทม. 10% เท่านั้นเอง
ที่เหลือ 60% ไปตะวันตกทั้งหมด....ปัญหาวันนี้คลองรังสิต ระดับน้ำไม่ได้มากมาย
แต่ ถุกรื้อคันกั้นน้ำ คือ เชียงราก ประตูน้ำจุฬาฯ หลักหก คือ ถูกมือดี มาพังคันกั้นน้ำ

เอาล่ะ สุวรรณภูมิ ไม่ต้องพุดถึง เพราะเขายังไม่นับสายคลอง คิดเพียงแค่ ทางด่วนน้ำ ต้องขุดต้ัองเจาะ
โดยเอา มวลน้ำ 16,000 มาเป็นตัวแปร น้ำจะทะยอยมา...แต่ปัญหา ทหารคุมประตูน้ำที่หลักหก ไม่ได้
ดูสิ ปล่อยให้น้ำข้่ามฝั่งมาน้ำ ธูปเตมีย์ ที่มีน้ำล้นมาจากคลอง 1 และ 2 อยู่แล้ว

ผมเลยถามต่อไปว่า  "แล้วสิ่งที่จะเกิดขึ้น กับตะวันออก และตะวันตกต่อจากนี้ มันน่าจะเป็นอย่างไรครับผม
เพราะได้ยินว่า ผู้วาา กทม สั่งประกาศ ยกของขึ้นที่สูงกันแล้ว สำหรับ ดอนเมือง บางเขน และหลักสี่"

พี่ชายของผมตอบว่า "ตลอด 6 ชม.ที่ผ่านมา ผมไปอยู่ สายไหม 85 ดู thai pbs ทำงาน เอารถโมบาย
เตรียมฉาย ความเดือนร้อน ของคนเหล่านี้ ส่วน เชียงราก แตกตั้งนานทำไม ไม่กู้ ให้เหมือน บางโฉมศรี"

"คาดการณ์ว่าคันที่สายรังสิต-นครนายก พหลโยธิน สายไหม ต้องทำงานหนักมาก....
จริงๆ แล้ว อาจารย์ ไปถูกไหมว่า ที่พุดๆ มันอยู่ตรงไหน....ที่น่าหนักใจ คือน้ำที่มาจากดอนเมือง
มาล้นถึงสะพานใหม่ ซึมเข้าหา ถ.เพิ่มสิน ส่งผลให้คลองเปรม คลองสอง ส่งน้ำผ่านเครื่องสุบน้ำ
เข้าเขต กทม.ไปออกเจ้าพระยา"

ดอนเมือง กับหลักสี่ น้ำจะแห้งก็ต่อเมื่อซ่อมหลักเสร็จ ครับ...ทั้งๆที่เพิ่งซ่อมคลองประปาเสร็จ
น้ำยังไม่ทันยุบดี มีน้ำจากแหล่งใหม่ ส่งมาเพิ่มอีก..."

"น้ำที่ท่วม พหลโยธิน 60/1 คือ ฝีมือ จากชายฉกรรจ์ 4 คน ที่รื้อ คันกั้นน้ำ ที่ หลักหก ใกล้ๆ ม.รังสิต น่ะครับ"

"มาต่อที่ เมือ 1 ชม.ที่ผ่านมาประตูน้ำหทัยราษฎร์ เปิดประตู 60 ซม.ยอมให้น้ำเข้า กทม.ผ่าน คลองสามวา
ไปออกคลองแสนแสบ ผมขับรถยาวไปถึง อ.ลำลูกกาพื้นที่รับน้ำ ปรากฏว่า น้ำอิ่มคลอง ซึ่งถือว่าต้องถุกต้อง
เหมือนๆ ท่านปราโมทย์ว่า การระบายอยู่ในการควบคุม การผันน้ำออกฝั่งตะวันออก ทำงานไปได้ด้วยดี"

"น้ำเอ่อจากท่อ ถ.วัชรพล ถ.เพิ่มสิน ถ.สุขาภิบาล 5 จะทรงตัวสักพักนึ่งเพราะ ต้องใช้เครื่องสูบน้ำ เปลี่ยนทิศทาง
จากที่เคยไหลไปออกคลองหกวา ปัจจุบันถูกปิดเพื่อกั้นรั้วน้ำ หน้าบ้านสายไหม น้ำในท่อจะเปลี่ยนมาไหลไปทาง
คู้บอน เพื่อส่งต่อให้ไหลลง คลองแสนแสบ น้ำในท่อจากที่เคย ไหลลงคลองแปบเดียว กลายเป็นต้องเดินทางไกล
ไปเที่ยวบางกะปิ น่ะครับ"

"น้ำที่ถูกผันน้ำไปคลองแสนแสบ คือจุดรับน้ำอยู่ที่ มีนบุรี ครับ ก็สายน้ำ ที่มาเคาะประตูบ้านสายไหม 6 กม.
แล้วไหล บ๊ายบายไป มีนบุรี เข้าคลองแสนแสบ ดึงออก ไปทาง สุวรรณภูมิครับ"

"น้ำกำลังหลงทางอยู่ครับ...เดี๋ยวก็ยุบไป...น้ำนอกคันกั้นน้ำ มาถึงตั้งแต่ช่วงสายๆ ชาวบ้านแถวๆ คลอง2
ซอยพหล 62 เสมาฟ้าคราม กำลังช่วยเหลือตัวเองอยู่ ประตูน้ำวัดลาดสนุน เปิดระบายเต็มที่ น้ำกำลังไหล
ผ่านหน้า สายไหมอย่างรวดเร็ว ระดับน้ำนอกคันกั้น เพิ่มมาไม่กี่ ซม.เอง"

"เฉพาะน้ำในท่อระบายน้ำนะครับ....เดี๋ยวจะเข้าใจผิดๆ"

"สรุปว่า...น้ำซึมมาถึงสะพานใหม่ คือน้ำอุบัติเหตุ ที่รอให้อุดประตุน้ำหลักหก และมีวิศวกรรถไฟ
เอาเครื่องมือหนัก พร้อมอุปกรณ์ขับรถไฟออกจากหัวลำโพงไปแล้ว....ใครจะรู้ว่า ทางรถไฟขาด
เพราะน้ำป่า เพราะน้ำท่วมทุกๆภาคภายใน 24 ชม.รถไฟกลับมาวิ่งได้ปกติ hero ตัวจริงออกโรงแล้ว
วิศวกรทหารโชว์ฝีมือปิดทางน้ำบางโฉมศรีไปแล้ว"

"ส่วนแถว ม.เกษตร จะท่วมไหม ตอบได้เลยว่า ไม่ง่ายครับ...อาจจะมีน้ำล้นคลองใกล้ๆ เรือนจำ มาบ้าง ครับ"

มีพี่ชายร่วมวงการรถยนต์ของผมอีกคนถามว่า "ตรงบ้านผมจะไหวไม๊คร้าบ ดูจากแผนที่แล้ว
จากประตูระบายน้ำพระยาสุเรนท์ มันมาผ่านแถวหลังบ้านเร้ยย"

พี่ชายคนเดิมก็ตอบไปว่า "ประตูระบายน้ำพระยาสุเรนท์ มันมาผ่านแถวหลังบ้านก็จริง
แต่น้ำที่เห็นๆ คือน้ำผ่านครับ เขาไม่ได้ปล่อยมาท่วมชั้นใน เพื่อลดแรงกดดันน้ำ"

ผมก็เลยสงสัยขึ้นมา "งั้น สงสัยว่า ทำไมคนจำนวนไม่น้อย ถึงพยายามจะให้ต่อท่อมาระบาย
ข้ามเส้นบางนา ตราดมา อะครับ หรือพวกเขาไม่รุ้ว่า ยังไงๆ ทางนี้ เขาจัดการกันได้อยู่แล้ว?

พี่ชายคนเดิมตอบว่า " จิมมี่ คร้าบ...ตะวันออกช่วงนี้ ไม่มีใครมองเห็นแม่น้ำ เพราะว่า มันไม่มี
เขาทั้งหลาย ที่ไม่มีข้อมูลสายคลอง เลยรู้ แต่ไม่ลึก บ้านแต่ละหลังขับเรือเก่งมาก ผันน้ำออกทะเล
ได้มากมาย ....และระดับน้ำจะยุบลง"

โอเค ครับ งั้นสิ่งที่จะเกิดขึ้นต่อจากนี้ สำหรับฝั่งตะวันตกของ กทม ละครับ?

พี่ชายผมตอบว่า "น้ำฝั่งตะวันตก ตอนนี้ เข้าบางกรวย คืนนี้ได้ประชิดทางรถไฟแน่ๆ
ศาลายา นั่งดูระดับน้ำได้เลยครับ"

"น้ำที่มา ทางราชพฤกษ์ บางบัวทอง...ตอนนี้ ติดหัวรบเต็มพิกัด ทะลุทะลวง ไปออกแม่น้ำนครชัยศรีอยู่ครับ

"นั่นหมายความว่า หลังจากนี้ แถวกระทุ่มล้ม กับวัดไร่ขิง ต้องเตรียม......เตรียมหนีๆๆๆ เลยครับ อันตรายมาก
รอดู น้ำที่ งิ้วราย ก่อนก็ได้ครับ.....แต่ระวังจะหนีไม่ทัน เพราะถนนแคบๆ เลี้ยวเยอะ หาเล็งที่สูงๆ
ไว้ก่อนก็พอได้ สวนเยอะนี่ครับ ต้นมะพร้าวมากมาย คงช่วยคนดื้อได้บ้าง"

-----------------------------------------------------------------

ถ้ามีอัพเดทอะไร จะมาแจ้งให้ทราบนะครับ
ช่วยกันบอกต่อไปครับ

สำหรับผม ตอนนี้เลิกดูข่าวทีวี อันน่าหดหู่ไปนานแล้ว

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K

ออฟไลน์ nonp

คุณจิมครับ

ตกลงฝั่งตะวันตกนี่น้ำจะหักซ้ายไปออกนครปฐมเลย เหรอครับ

คงลงล่างค่อนมาทางขวามาเส้นจรัญสนิทวงศ์ใช่ไหมครับ

พอดีบ้านผมอยู่ถนนจรัญ ฝากถามพี่ชายคนนี้ให้หน่อยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ขอบคุณมากๆเลยครับพี่จิมมี่ เป็นประโยชน์มากเลย

เท่าที่ผมทราบตอนนี้ ฝั่งตะวันออกเตรียมรับน้ำเพื่อผันออกทะเลเต็มที่แล้ว

เพียงแต่น้ำยังมาไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คืนนี้ยังนอนได้อีกคืน แต่หรุ่งนี้ไม่รู้แฮะ เหอะๆ

ขอบคุณหลายครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Oslan

พวกโยงการเมือง พักบ้าง อะไรบ้างครับ

ตะวันออกเหมือนจะอยู่ตัวแล้ว แต่ตะวันตกท่าจะหนัก บางแคจะรอดมั้ยเนี่ย > <

ออฟไลน์ YenChar

เพชรเกษม จะท่วมมั้ยหว่า ต้องไปลูกค้าอาทิตย์หน้าด้วย หุๆ

เพื่อนๆพี่ๆที่ออฟฟิศส่วนใหญ่ก็อยู่เพชรเกษมกันหมด
ถ้าท่วม สงสัยออฟฟิศได้หยุดยาวแ่น่ๆ T^T

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *

บางทีก็ต้องรับความจริงบ้างก็ดีนะครับ ^^

รับความจริงกับกฏของบอร์ดให้ได้ก่อนเถอะครับ

คุณ BOYGOOD

ถึงผมจะเกลียดรัฐบาลขนาดไหน

แต่ที่นี่ มีกฎว่า ห้ามนำเรื่องการเมือง มาเกี่ยวข้องในบอรืดนี้
ดังนั้น ผมก็จะไม่ยุ่งอะไรกับการเมือง ในบอร์ดนี้เช่นเดียวกัน
และก็จะไม่อนุญาตให้ใคร เอาประเด็นการเมือง มาก่อความวุ่นวายกันที่นี่!

ขอความร่วมมือด้วยครับ โปรดอ่านกฎก่อนเถอะครับ อยู่ในกระทู้ปักหมุด ที่หลายคนไม่เคยจะสนใจใยดีมันเลย

ออฟไลน์ p111222

• Newbie
  • *
คุณ BOYGOOD

แต่ที่นี่ มีกฎว่า ห้ามนำเรื่องการเมือง มาเกี่ยวข้องในบอรืดนี้
ดังนั้น ผมก็จะไม่ยุ่งอะไรกับการเมือง ในบอร์ดนี้เช่นเดียวกัน
และก็จะไม่อนุญาตให้ใคร เอาประเด็นการเมือง มาก่อความวุ่นวายกันที่นี่!

ขอความร่วมมือด้วยครับ โปรดอ่านกฎก่อนเถอะครับ อยู่ในกระทู้ปักหมุด ที่หลายคนไม่เคยจะสนใจใยดีมันเลย

แหะๆ +1 คร้าบบบ!!

ออฟไลน์ balliblue

แล้วทางตะวันตกจะจัดการน้ำยังไงครับ งี้ พุทธมณฑลสาย 4 บ้านผมไม่ท่วม 3-4 เมตรเลยเหรอครับเนี่ย พี่ jimmy คิดว่าไงครับ

ณ ตอนนี้ แถวนั้น ยังพอรับมือได้อยู่ครับ
(ถ้าตรงนั้น เป็นอะไรไป ออฟฟิศคุณพ่อผม ก็คงเจอผลกระทบด้วยแน่ๆ
เพราะซัพพลายเออร์ของเรา อยู่ตรงนั้นเลย T_T)

แต่ เพื่อความไม่ประมาทครับ ยกข้าวของขึ้นที่สูง เอาเท่าที่จำเป็น และคิดว่า ปล่อยให้พังไปไม่ได้
ส่วนของหนักทั้งหลาย ตู้เย็น เครื่องซักผ้า ถ้าคลุมได้ คลุม ถ้ายกได้ยก ถ้ายกไม่ไหว Take loss ไปเลยครับ แล้วค่อยซ่อม หรือซื้อใหม่
เฟอร์นิเจอร์พัง ไม่เป็นไร IKEA จะเปิดแล้ว หลังน้ำลด ไปช็อปกัน! (ฮา)

เตรียมความพร้อม เอาเอกสารสำคัญ โฉนด บัญชีเงินฝาก ทะเบียนบ้าน และข้าวของที่ไม่อาจจะหายได้
ไปฝากไว้ในตู้นิรภัยของธนาคารก่อน หรือไม่ก็ย้ายไปอยู่ในที่ปลอดภัย แต่ถ้าไม่ทัน แพ็คใส่เป้ใบนึงไว้ ติดตัวตลอด ห้ามหาย

เสื้อผ้า เอามาสัก 5 ชุด รองเท้า กางเกงใน ชั้นใน ฯลฯ เอาให้พร้อมอพยพ ใส่เป้ หรือกระเป๋าสะพายแบบ Adidas นั่นละครับ โอเคสุด

อย่าลืม สอนคนในบ้าน เรียนรู้ว่า สะพานไฟในบ้าน สวิชต์ไหน ตำแหน่งไหน เพื่อฉุกเฉิน จะได้ช่วยกัน จัดการ สับมันลงซะแต่เนิ่นๆ
แล้วอพยพได้เลย

-----------------------------------------------------

อัพเดทสำหรับฝั่งตะวันตก จาก พี่ชายคนเดิม เมื่อสักครู่ที่ผ่านมา

ชาวสายไหม ที่ยังระวังภัย สบายใจขึ้นในระดับโอเคนะครับ

ลองอ่านดู

"เช้าวันที่ 24 ตค.54....ตลาดวงศกร ตลอดแนวถนนสายไหม ถนนวัชรพล ถนนสุขาภิบาล 5 ยังคงแห้งสนิท...ชาวบ้านใช้ชีวิตตามปกติ....เว้นแต่สุขภาพจิต ที่แย่ลงทุกวัน

น้ำที่ล้นมาจาก หลังรพ.ภูมิพล ถนนคลองสอง คูคต บ้านเสมาฟ้าคราม คือน้ำล้นมาจาก บริเวณฟิวเจอร์ปาร์คครับ เมื่อน้ำไหลต่ำลงมาเรื่อย ถึงสามแยกคลอง (ถ้านั่งเรือมาตามสายน้ำคลองสองนะครับ) น้ำส่วนใหญ่ จะเลี้ยวขวา ตรงวัดลาดสนุน ไปตามคลองสองไปผ่านตลาดสะพานใหม่ ที่มีชุมชนบุกรุกริมน้ำ และชุมชนดั้งเดิมบริเวณเพิ่มสินและวัดเกาะบางส่วน

จะเห็นน้ำเอ่อเนื่องจากว่าเป็นพื้นที่ต่ำ และระดับน้ำยังอยู่ภายใต้การควบคุมของการผันน้ำให้ไหลผ่าน จากสะพานใหม่ ไปผ่านหลังวัดพระศรี ใกล้ๆ วค.พระนครเดิม น้ำเชื่อมกับคลองบางบัว และอีกส่วนไหลไปหลักสี่ พื้นดินที่ต่ำกว่าน้ำล้น น้ำจะเพิ่มระดับมาบ้าง พื้นที่สูงๆ ก็ยังไม่มีปัญหา

น้ำอีกส่วนหนึ่ง เลี้ยวซ้ายตามคลองหกวา ที่กำลังเป็นที่จับตาของสื่อต่าง น้ำกำลังผ่านอย่างมีประสิทธิภาพ น้ำกำลังไต่ระดับขึ้นที่สูงไปยังลำลูกกา เพื่อไปออกบางน้ำเปรี้ยวและบริหารน้ำกระจาย จากฝั่งนอกแนวถนนวงแหวนตะวันออกลากยาวไปอีก 54 กม.จรดริมน้ำบางประกง โซนตะวันออกเป็นทุ่งราบ รองรับน้ำทุ่งได้อีกมากมาย คลองขนาดใหญ่ๆ ขนาดน้องๆแม่น้ำมีเพียบ....ใครๆ ที่เคยไปตลาด 100 ปีคลองสวน จะเห็นสี่แยกแม่น้ำ ตลาดดั้งเดิมคือการเดินทางของการค้าขายของคนเก่าแก่ ลากยาวลงมาตลาด 100 ปี ที่วัดบางพลี...เรือมากมายจะเห้นได้จากที่นั่น....ฝั่งตะวันออกไม่น่าห่วงจริงๆครับ

ประตูน้ำหทัยราษฎร์นั้นอยู่หลัง รพ.สายไหม ไม่ใช้ทางผ่านน้ำ น้ำไหลหลักๆจะตรงไปทางตะวันออก น้ำที่ไม่เต็มใจไปข้างหน้า จะเลี้ยวขวาเข้ามาอีก 2 กม.เจอประตูน้ำหทัยราฎร์ ขอตรวจบัตรผ่านก่อน หลังจากตรวจผ่านแล้ว ประตูยกระดับขึ้นสูงเพียง 60 ซม.ให้น้ำระดับต่ำๆ ผ่านคลองสามวา ผ่านคู้บอน ไปรวมกับคลองแสนแสบ...ดึงผ่าน กทม.ออกไป

คั้นกั้นน้ำของ กทม.ตลอดระยะ 6 กม.ยังคงเป็นแนวรั้วให้น้ำไหลมาจาก ดอนเมืองผ่านไปลำลูกกา ดังที่กล่าวมา...

วันที่ 24 นี้...ชีวิตคนสายไหม ยังคงปกติ สามารถไปดูหนัง ไปเดินห้าง..เปลี่ยนบรรยากาศ จากดูทีวี ก็ได้นะครับ"

ออฟไลน์ LimitedEdition

ง่ะ...อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจเลย

เราไม่มีความรู้เรื่องคลองและชื่อสถานที่ต่างต่างเลยจริงจริง ให้ตายเหอะ...

จะรอติดตามข้อมูลจากพี่จิมมีนะครับ จนกว่าวันทีน้ำท่วมบ้าน ส่วนคนละแวกนี้ก็เก็บของแล้วรวมทั้งบ้านผมด้วยตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนะอย่าท่วมเกิน 50 cm เลยก็ได้แต่หวังว่าน้ำจะไหลมาช้าๆ พอที่จะระบายผ่านท่าจีนไปได้ครับ

พื้นที่แถวนี้ที่จะรับน้ำได้บ้างก็มีแต่ มหิดล พอเต็มก้ต้องลุ้นให้ข้าม ถนน บรมราชชนนี จากนั้นก็คงลามมาที่พุทธมณฑล ซึ่งเป็นพื้นที่ที่จะพอรับน้ำได้บ้าง

คุณ Iceball !!

เก็บของได้แล้วละ เก็บแต่เนิ่นๆ เนี่ยแหละ ไม่ต้องรอ
แล้วหาทางหนีทีไล่ บ้าน หรืออพาร์ทเมนท์ให้เช่า หรือบ้านญาติ อะไรก็ได้
ตอนนี้อพาร์ทเมนท์ที่ยังไม่เต็ม ส่วนใหญ่ โขกและขูดเลือดใช้ได้เลยทีเดียว
พี่นักข่าวคนหนึ่ง บ้านโดนไปแล้ว พอจะหาที่พักใหม่ ตอนนี้ ก็เริ่มยากขึ้นแล้วนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
แล้วแถวอ้อมน้อย อ้อมใหญ่นี้จะรอดไหมครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

มันไม่อ้อมเลยเนี่ยสิ! ตาบอย

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
แสดงว่าหนามแดงเทพารักษ์ก็อุ่นใจได้ระดับนึงสิคับ

ออฟไลน์ nonp

มันจะมาถึงถนนจรัญฯ ไหมครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
sub กับลูกค้าผมเพียบเลยแถวนั้น จะกี่เมตรละครับงานนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
คุณ BOYGOOD

รับทราบครับ ลบความคิดเห็นผมได้นะครับ

บางทีอาจจะทำให้บางคนเค้าสบายใจขึ้น ครับ

ขอโทษด้วยนะครับ  ^^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ผมย้ายมาบ้านญาติที่โชคชัยสี่ ไม่รู้จะรอดไหม

หนีจากขอบกระทะ มาอยู่ในแอ่งกระทะเฉยเลย

พยายามบอกให้ไปศูนย์อพยพ เขาไม่ยอม เพราะไม่ไว้ใจคนแปลกหน้าจากที่ต่างๆ

รับทราบครับ ลบความคิดเห็นผมได้นะครับ

บางทีอาจจะทำให้บางคนเค้าสบายใจขึ้น ครับ

ขอโทษด้วยนะครับ  ^^

นี่คุณ ผมเตือนเพราะกฏบอร์ด เพราะไม่อยากให้เกิดการแตกแยกครับ
แล้วคุณล่ะมีเหตุอะไรสำคัญเหรอครับ ที่ต้องมาพยายามแหกกฏ พยายามประชดประชันน่ะ

พยายามจุดประเด็นนี่ อยากให้บอร์ดเกิดดราม่า อยากให้บอร์ดเป็นเหมือนเว็ปต้องห้ามเหรอไงคุณ ??

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
ชีวิตคนทำงานเอกชนแบบผมจะไปยังไงละนี่ หยุดงานก็ไม่ได้ บ้านก็ห่วง ขอระบายหน่อยครับ ทางเลือกน้อยจริงๆๆ ขนาดวันนี้วันหยุดยังต้องมาทำงานเลยครับ

ออฟไลน์ mckyparty

ตาจิม ได้นอนกี่ ชม เนี่ย ระวังผอมนะ  ;D
น้ำมานี่ไม่ได้มากันให้เห็นโต้งๆนะครับ ดูท่อระบายน้ำให้ดีๆ

ขอบคุณครับพี่จิมมี่ เรียก บอล ก็ได้ครับ
ผมอะมีหออยู่แถวที่ทำงานที่สมุทรสาครอยู่แล้วละ ซึ่งก็ไม่รู้จะรอดกี่วันแถวนั้น ก็คงจะจนกว่าน้ำท่วมที่ทำงานแหละครับถึงจะปิด

ตอนนี้ก็เก็บของ ตุนของไว้พอกินได้ประมาณ 1-2 สัปดาห์ กะจะตุนอีก รถก็ย้ายไปราชบุรีเรียบร้อย บ้านก็กั้นกระสอบแต่ยังสูงไม่พอพรุ่งนี้จะหามาเติมอีก 50 cm
ตอนนี้ทำได้แค่ ภาวนาและหวังว่าน้ำจะท่วมไม่เกินเมตร

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
แล้วทางตะวันตกจะจัดการน้ำยังไงครับ งี้ พุทธมณฑลสาย 4 บ้านผมไม่ท่วม 3-4 เมตรเลยเหรอครับเนี่ย พี่ jimmy คิดว่าไงครับ
ไม่รู้ผมพอจะคะเนได้นิดหน่อยจากการอยู่หนองแขมมาแต่เกิดก่อนที่จะมีพุทธมณฑล
น้ำเหนือจะผ่านมหิดลศาลายาแล้วแยกออกเป็น2ทาง
ทางนึงจะหลากผ่านมหิดลไปทางถนนเลียบคลองไปทางนครชัยศรี
น้ำจะผ่านคลองต่างข้ามไปทางสาย5 6 7 8 และสามพรานนั้นเลย
มีทั้งน้ำนครชัยศรีและคลองย่อยต่างๆในไร่ขิงสามพรานเอามวลน้ำก่อนแรกลงทะเล
อีก้อนนึงน่าจะข้ามฝั่งสาย4 สาย3 และคลองทวีวัฒนา (คลองผ่านจากสายสี่ผ่าสายสามและไปคลองขวางเชื่อมคลองภาษีเจริญ
ย่านสายสามจะท่วมสูงกว่าสายสี่และมวลน้ำก้อนใหญ่จะไปกองที่องค์พระพุทธมณฑลตรงสายสี่
และอาจมีบางส่วนเบนออกไปท้วมสายห้าที่อยู่ติดๆกัน3วันมวลน้ำน่าจะมาถึฝถนนเพชรเกษมได้พอท่วมขา
ส่วนน้ำที่มาจากคลองทวีจะไปที่คลองภาษีเจริญไหลไปกระทุ่มแบบออกทะเล
ผมก็ได้แต่หวังว่าบ้านยายริมคลองภาษีเจริญ หนองแขมคงท่วมไม่มากกว่าปี2526

ออฟไลน์ p111222

• Newbie
  • *

เพิ่งกลับจากพัทยา..

เห็นโรงแรมเค้าประชุมกันเลยนะว่าจะรองรับคนจากกรุงเทพฯที่หนีน้ำท่วมมายังไง
ตอนผมไป ช่วงบ่ายวันศุกร์..รถติดมากกกก แต่คิดว่าคงเป็นเพราะวันหยุดยาวมากกว่า

ผมอยู่เส้นบรมฯ เลยสายสามมาหน่อย เห็นเพื่อนบ้านปิดบ้านหนีไปหลายแระ

ออฟไลน์ jojow

ขอบคุณนะครับ คุณจิมมี่

แล้วแถวบางบอน 5 จะเป็นไงบ้างครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3