ผู้เขียน หัวข้อ: "Hyundai" อ่านว่าอย่างไรกันแน่เหรอครับ  (อ่าน 18861 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
"Hyundai" อ่านว่าอย่างไรกันแน่เหรอครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:27:12 »
คือผมอ่านว่าฮุนไดมาตลอด แต่พักหลังๆ ผมชอบรถของยี่ห้อนี่มาก จึงไล่เปิดคลิปพวกรีวิว ทั้งหลายจากยูทูบ ของ Sonata และ Elantra

แต่ทุกคลิป ไม่ว่าจะเป็นใคร จะเรียกเจ้ายี่ห้อนี่ คล้ายๆกันเลย คือประมาณ "ฮอนเดย์" อะไรแบบเนี้ยครับ

เลยสงสัยว่า มันอ่านแบบนั้นจริงๆ หรือฝรั่งออกเสียง "ฮุนได" ไม่ได้กันแน่เหรอครับ >_<

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: "Hyundai" อ่านว่าอย่างไรกันแน่เหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:29:06 »
ผมว่าฝรั่งอ่านออกไม่ได้มากกว่านะครับ

จำได้ว่าชื่อภาษไทยของ บ. ก้เขียนฮุนไดนะครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: "Hyundai" อ่านว่าอย่างไรกันแน่เหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:31:34 »
ภาษาไทย ฮุนได (มีแต่ Grand Prix เจ้าเดียวที่เรียก ฮันเด)

แต่ถ้าเป็นภาษาเกาหลีต้นฉบับเขาก็เรียกว่า ฮยอนแด (현대)ครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:36:52 »

แต่ถ้าเป็นภาษาเกาหลีต้นฉบับเขาก็เรียกว่า ฮยอนแด (현대)ครับ
แบบนี้ก็แสดงว่าทางฝรั่งเขาออกเสียงถูกต้องกว่าคนไทย ใช่ไหมครับ *-*

เพราะพอจะเข้าใจว่า คำทางเกาหลี ของไม่เหมือนของไทย หรือถ้าอ่านแบบญี่ปุ่น ก็จะอ่านไปอีกแบบหนึ่ง ผมจึงไม่แน่ใจว่าการอ่านตามแบบฉบับคนไทยคือ "ฮุนได" มันถูกรึเปล่าน่ะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:38:45 »
เคยได้ยินคนที่ NZ เรียกว่า "ไฮ-ยุน-ได" หรือ "ไฮ-อัน-ได" จำไม่ค่อยได้ แต่สามพยางค์ แต่เมืองที่ผมไปอยู่ตอนนั้นค่อนข้างชนบท เลยไม่รู้ว่าเป็นแบบนั้นทั้งประเทศหรือเปล่า

ส่วนที่อื่นๆก็เคยได้ยินว่า "ฮันเด" เช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2011, 20:45:07 โดย pongisra »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:40:27 »
ภาษาสากลที่ออกเสียงกันส่วนมากก็ "ฮันเด" ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:45:43 »
ถ้าอ่านตามภาษาอังกฤษที่สะกด
ต้องออกเสียงว่า ฮยอน-เด ครับ

แต่ภาษาเกาหลีออกเสียงยังไงเดี๋ยวจะถามเพื่อนเกาหลีให้อีกที

เรื่องบริษัทเขียนชื่อไทยเป็น ฮุนได ไม่ได้แปลว่าเราออกเสียงถูกนะครับ
เพียงแต่เค้าเลือกชื่อที่จะทำให้มันง่ายสำหรับคนไทยออกเสียงเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:59:19 »
ฮันเด มาตั้งแต่ excel แล้วครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:04:48 »
เมืองนอกเขาอ่านว่าหันเด๊ะ เอ้ย ฮันเดครับ

ส่วนเมืองไทยฮุนได

kee123kee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:06:30 »
อ้าว ผมก็หลงอ่าน ฮายุนได มาตั้งนาน 555

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:07:36 »
ภาษาไทย ฮุนได (มีแต่ Grand Prix เจ้าเดียวที่เรียก ฮันเด)

นิตยสาร ฟอร์มูลา ครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:09:57 »
เท่าที่ผมฟังสำเนียงออสซี่ แล้วก็คนเกาหลีเอง

เสียงมันจะประมาณว่า "(เฮียน+ฮุน+ฮึน) + (ได+เด)"  คือภาษาไทยไม่มีเสียงนั้น  

ซึ่งมันก็เป็นปกติของภาษานะครับ สำเนียงแต่ละชาติไม่เหมือกัน  เหมือนคุณพูดภาษาอังกฤษนั้นแหละ  พูดสำเนียงไทยฝรั่งเค้าฟังไม่รู้เรื่องครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:22:23 »
ที่แน่ๆ y ไม่ได้มีไปเปล่าๆครับ ต้องมีเสียง ย ด้วย

Chevrolet ไทยยังอ่านผิดกันทั้งประเทศเลยครับ เพราะจริงๆ t เป็น ต์ ไม่ออกเสียงครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:28:20 »
เห็นแคมเปญโฆษณาของอเมริกา ออกเสียงว่า ฮันเด ครับ เขามีมอตโต้วิธีการออกเสียงให้ประมาณว่า "Hyundai like Sunday" ครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:31:41 »
ได้เปิดโลกทัศน์ดีจริงๆครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ ล่าสุดเห็นในยูทูบก็มีคนโพสว่า มันอ่านว่า "Honday" เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:56:15 »
ฮุนได ก็คือ การอ่านแบบ สำเนียงไทยครับ ซึ่งเป็นการออกเสียงที่ถูกสำหรับคนไทย แต่ผิด สำหรับคนฝรั่ง หรือ คนเกาหลี

ประเทศอื่นจะอ่าน ฮยอนเด ครับ จริงๆแต่ละประเทศก็อ่านไม่เหมือนกัน100%หรอก

มีอีกหลายๆคำครับ ที่ประเทศเราออกเสียงไม่เหมือนเค้า แล้วเค้าก็ออกเสียงไม่เหมือนเรา ไม่แปลกหรอกครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:58:47 »
อ่านยากมากเลยครับ ชื่อนี่ ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:12:56 »
ตามโฆษนาล่าสุดที่เอาผู้บริหารมาพูด(ดูจากชื่อน่าจะคนญี่ปุ่น) เค้าก็เรียก ฮุนได นะ
แต่ยืนยันว่าพวกอเมริกันเรียกว่า ฮันเด

แต่ผมแอบไม่ชอบโฆษณาตัวนี้เท่าไรเลยฟังแกพูดแล้วมันขัดๆหู(ความคิดเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:17:22 »
ใครเคยดูสูตรเสน่หา จำละครครูกุ๊กที่ติดกันทั่วบ้านทั่วเมืองได้รึเปล่าครับ แอร์ ภัณฑิลา เล่นเป็น ฮยองกึน

Hyundai ออกเสียง ฮยันเด หรือฮันเด น่ะล่ะครับ ถ้าเมื่อก่อน บ้านเราจะไม่ออกเสียงแบบนี้ ออกเสียงแบบนี้กันไม่ได้เลย ออกเสียงแนวญี่ปุ่นได้อย่างเดียว เป็นฮุนได
แต่พอกระแสเกาหลี วัฒนธรรมเกาหลีเข้ามา มีคนออกเสียง ฮันเด กันได้ทั้งนั้น เหมือนที่ออกเสียง Hy ควบกล้ำกันเวลาเรียกดารา นักร้อง เกาหลี

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:34:02 »

ก็คล้าย Camry น่ะแหละครับ..
มีแค่ 5 อักษร แต่ก็มีคนอ่านแปลกๆ เช่น คามูริ แคมมารี่....เฮ้อ..!!

ส่วนตัว ผมอ่าน ฮุน-ได มาตลอด...
บ้านเราเรียกฮุนไดแบบชัดเจนครับ (ดูโฆษณา Tucson สิ)
แต่ต่างประเทศจะอ่าน ฮยุนได , ฮันเด ประมาณนี้..
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:54:00 »
ภาษาไทย - ฮุนได น่าจะมาจากการที่เอามาทำเป็นคำไทยให้อ่านง่าย คล้ายๆกับฝรั่งเศส - France ประมาณนี้ครับ
อเมริกา - ฮันเด อันนี้ไม่แน่ใจ เห็นแม่ผมบอกมาอย่างนี้
ถ้าอ่านตามการเขียนเลยก็ - ฮยอนได/ฮยอนเด ซึ่งมาจาก Hyun - ฮยอน และ dai - ได/เด ครับ

แต่หลายคนอาจจะอ่าน Hyun - ฮุน ก็ได้ แต่ตามความเป็นจริงน่าจะอ่านเป็นฮยอน
ไม่งั้น Seohyun (ซอฮยอน) ที่รักของผม (คนแถวนี้ Says : เขาเป็นที่รักของแกตอนไหน ;D) ก็อ่านเป็น ซอฮุน ไปเลยก็ได้

ปล. บรรทัดสุดท้ายไม่เกี่ยวกับกระทู้เลยนะคร้าบ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2011, 22:58:56 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 23:01:27 »

ผมไม่รู้ประวัติรถฮุนไดเท่าไหร่หรอกครับ รู้แค่ว่ามันสัญชาติเกาหลี

ถ้าชื่อฮุนได ในภาษาเกาหลี คือ 현대 ตามที่ คุณ Satino 사티노" บอก

ผมอ่านออกได้ว่า "ฮยอน-เด" ครับ

ปล. พอดีพอจะอ่านภาษาเกาหลีออกบ้างนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 23:28:57 »
สาวก K pop ขอ ยืนยันว่า "ฮยอน- แด"   แน่นอนจ้า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 00:02:12 »
ขอมาแนวแปลก

ชาวอิตาเลียน อ่าน (อ)ยุน-ได

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 00:31:27 »
แต่กบว.เนเธอร์แลนด์ไม่ชอบหยวนได เลยจัดการแบนซะ !

เนื้อหาโฆษณาแหนังแนวสยองขวัญ ฆาตรกรรม มีผู้ร้าย(ผ้าคลุมหน้า มือถือขวาน)จะเข้ามาเปิดประตูทำร้าย แต่เปิดไม่ได้ เพราะหาที่เปิดประตูไม่เจอ
เพราะHyundai ออกแบบด้านหลังไม่มีที่เปิดต้องเปิดจากภายในที่ควบคุมด้วยคนขับเท่านั้นครับ ..สุดท้ายหนังสยองชวัญยังไงถึงโดนแบน ลองดูในคลิปเอาเอง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 00:34:46 »
ฝรั่งบางคนเรียก ฮันเด

เกาหลีน่าจะ ฮยอนแด

ญี่ปุ่น ฮยุนได (อันนี้น่าจะใกล้ไทยที่สุด)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 00:39:24 »
เคยได้ยินมาจากไหน จำไม่ได้ แต่เขาออกเสียงว่า "ฮันเด้"

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 00:45:10 »
แต่กบว.เนเธอร์แลนด์ไม่ชอบหยวนได เลยจัดการแบนซะ !

เนื้อหาโฆษณาแหนังแนวสยองขวัญ ฆาตรกรรม มีผู้ร้าย(ผ้าคลุมหน้า มือถือขวาน)จะเข้ามาเปิดประตูทำร้าย แต่เปิดไม่ได้ เพราะหาที่เปิดประตูไม่เจอ
เพราะHyundai ออกแบบด้านหลังไม่มีที่เปิดต้องเปิดจากภายในที่ควบคุมด้วยคนขับเท่านั้นครับ ..สุดท้ายหนังสยองชวัญยังไงถึงโดนแบน ลองดูในคลิปเอาเอง

ผมเข้าใจว่านั่นเป็น ยมทูต นะครับ *-*
ว่าแต่ทำไมโดนแบนเหรอครับ แหะๆ

ป.ล. เขาก็เข้าใจคิดดีนะครับ ทุกวันนี้ บางทีจอดปุ๊บ คนในรถจะเปิดประตูปั๊บ ต้องคอยเตือนว่าให้ระวังรถ มีระบบแบบนี้ก็ดีอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าคนขับออกไปเข้าห้องน้ำ เวลาเข้าปั๊ม คนหลังทำไง *-*

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 08:17:57 »
เคยได้ยินฝรั่งมันออกเสียงว่า ฮึนได

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 19:21:34 »

ผมเข้าใจว่านั่นเป็น ยมทูต นะครับ *-*
ว่าแต่ทำไมโดนแบนเหรอครับ แหะๆ

ป.ล. เขาก็เข้าใจคิดดีนะครับ ทุกวันนี้ บางทีจอดปุ๊บ คนในรถจะเปิดประตูปั๊บ ต้องคอยเตือนว่าให้ระวังรถ มีระบบแบบนี้ก็ดีอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าคนขับออกไปเข้าห้องน้ำ เวลาเข้าปั๊ม คนหลังทำไง *-*

ประตูหลังก็น่าจะเปิดได้จากภายในนะครับ เพราะขนาดด้านนอกยังมีที่เปิดเข้าเลย

ส่วนเรื่องแบน ไม่รู้ว่าเกี่ยวไรกะ Focus หรือเปล่า คือ เหมือน เป็นโฆษณา ประเภท

"ขู่" ให้กลัว การใช้ รถ 4 ประตู โดยอ้างว่า รถ 3 ประตูแบบนั้น ปลอดภัยกว่า....?