ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทีครับ Acoord 2.0 กับ Camry 2.0 กับ Teana 2.0 ตัวไหนน่าเล่นกว่า  (อ่าน 27196 ครั้ง)

ออฟไลน์ fridayclub

• Newbie
  • *
คือตอนนี้อยากได้รถสักคัน มีงบ 1300000 ช่วยแนะนำทีครับ
กะว่าใช้อีกนาน
แล้วพวกนี้กินน้ำมันกี่ กิโล/ลิตร  อัตราเร่ง ช่วงล่าง
ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณมากครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจขกท.ไม่รีบใช้รถ ลอง ....(รอ)ดู แคมรี่ ไมเนอร์เชนจ์ ก่อนไม่ดีกว่าหรอครับ แต่ถ้าเป็นถ้าผมไม่รอผมว่า แอคคอร์ดเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจพอสมควร ส่วนเทียน่าตัว 2.0นั้นผมมองว่าออปชั่นไม่คุ้มนะครับ (คห.ส่วนตัวนะ)

• Newbie
  • *
ใครใช้ รถรุ่นพวกนี้อยู่บ้างครับ อยากทราบความรู้สึก เพราะรถราคามันค่อนข้างแพงเลยทีเดียว

กลัวเอามาแล้วไม่ถูกกับที่ใจชอบ

โดยส่วนตัว ชอบ Accord แต่ไม่รู้มันจาดีอย่างที่ทุกคนคิดหรือเปล่า

ขอเพื่อนๆ แชร์ความคิดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ก่อนอื่นแยกออกจากกันเป็น 2 กลุ่ม
ถ้าเน้นขับสนุก ออกแข็งนิดๆ --Accord
ถ้าชอบแนวนิ่มหน่อย----Teana และ Camry

Camry อีกไม่กี่เดือนก็ตกรุ่นและครับ เพราะตัวใหม่กำลังจะออก แต่ว่า 2.0G extremo สีขาว สวยบาดใจ จนผมซื้อมาขับแล้ว
Teana ตัว MC คงมาปีหน้า แต่ถ้าจะเล่นควรเอาตัวนี้เลยครับ ตัว MC ขี้เหร่ขึ้นครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมว่า Teana 2.0 น่าเล่นสุดแล้ว

ลองดู review ของคุณ jimmy ครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

และที่สำคัญคือ Teana ยังติด Best drive ด้วย
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2386:headlightmags-bestdrive-2009-2010&catid=49:jmmy-talk&Itemid=55
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Eddy5659

อีกนิดนะครับ ผมว่าศึกษาข้อมูลก่อน โดยตามอ่าน review ของคุณ jimmy ทั้งสามตัว
ของ Camry และ Accord อยู่เว๊ปอื่น คุณ search ใน google ใช้คำประมาณ ทดลองขับ camry/accord, jimmy ประมาณนี้

แล้วไปลองขับดู ช่วงนี้อาจจะหา test drive ยากนิด แต่จำเป็นนะครับ จะได้รู้ว่าเหมาะกับเราไหม

ส่วนตัวผมเองลองขับหลายรอบ สุดท้ายก็จบที่ camry เพราะผมชอบรูปลักษณ์ และเข้ากับผมได้ดีที่สุด
ถึงแม้ผมจะรู้ว่า teana ดีเพียงใด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
รอ New Camry  เถอะครับ :D

ต้นปีหน้าก็มาเเล้ว

ออฟไลน์ madboy

ถ้าเป็น ณ.วันนี้เลย ผมเลือก honda ครับ ดูแล้วคุ้มค่ากว่า แต่...ลองขับดูก่อนว่าโดนใจไหม

แต่.. honda จะมีรถส่งมอบหรือไม่น่ะสิครับ  :-\ พอมีรถแล้ว  camry น่าจะมาพอดีหรือปล่าว

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
มันแล้วแต่คนอะครับ โดยส่วนตัวผมชอบ ขับสนุกหน่อย แข็งๆเกาะๆ ผมเลยชอบ accord ครับ รุ่นปัจจุบันแต่งสวย เท่ดีครับ camry teana ไม่ใช่แนวของผมอะครับ

accord ชอบมาทุกรุ่นเลย ขับดีทุกรุ่นเลย teana จะนั่งสบาย นุ่มๆนิ่ม camry ไม่ทราบครับ แต่ เคยนั่ง acv30 แล้วไม่ชอบ เลย  ;D

WINKUNG

ถ้า 2000cc ตัด camry ไปเลยครับ กินน้ำมันเวอร์   >:(

ออฟไลน์ HYDE--

ตัด Camry 2.0G ทิ้งไปเลยครับ
เลือกเอา จะเอา Teana หรือ Accord

ออฟไลน์ RaKuRa

• Jr. Member
  • **
ไม่ลองดู พีอุส ละคับ

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าหาศูนย์ Honda ที่ไว้ใจได้ดี Accord เลยครับ ขับสนุก ประหยัดน้ำมันใิช้ได้
แต่ถ้าหาศูนย์ Honda ดีๆไม่ได้ Teana กับ Camry เลยครับ

มีญาติผมคนนึง พอลองขับ Prius ก็เลยเปลี่ยนใจจาก Camry 2.0G เหมือนกันครับ
ในงบ 1.3 ล้าน น่าจะไปลองขับดูนะครับ นอกจากว่า อยากได้รถหรูๆหน่อย

nattanon_661

มีญาติผมคนนึง พอลองขับ Prius ก็เลยเปลี่ยนใจจาก Camry 2.0G เหมือนกันครับ
ในงบ 1.3 ล้าน น่าจะไปลองขับดูนะครับ นอกจากว่า อยากได้รถหรูๆหน่อย
เห็นด้วยครับคุณแม่ผมขับตัว TRD อยู่

ออฟไลน์ [J]e[w]

เชียร์แอคคอร์ดหรือไม่ก้พรีอุสครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ GMUGEN

• **
ผมชอบรูปร่าง หน้าตา และภายใน Accord ที่สุดครับ ถ้าเป็นผมเลือกไม่ยาก แม้บางอ๊อฟชั่นจะสู้คู่แข่งไม่ได้ Accord เท่านั้นครับ เพียงแต่ว่า โฉมนี้อีกไม่นานน่าจะมีการเปลี่ยนครับ เลยรออีกสักเฮือก
ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ

ทีนี้ผมอยากทราบว่า Accord เนี่ย กินน้ำมันตก กี่ กม/ลิตร แน่นอนอ่ะคับ

ถามบางคนก็บอกกินมาก บางคนก็บอกประหยัด เลยสับสน

ขอบคุณอีกทีครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

แอคคอร์ด 2.0 กับ 2.4 ถ้าวิ่งไม่เกิน 120 มันกินน้ำมันแทบจะไม่ต่างกันเลย แต่อัตราเร่ง 2.4 ชนะแต่ก็ทิ้ง 2.0 ไปไม่ไกลหรอก แต่ถ้าขับขึ้นเขา 2.0 จะเหนื่อยมากกว่า 2.4 ทันทีเพราะแรงบิดมันน้อย เท่านั้นแหละ รถไซด์นี้ยอมทนกับเก็บเงินเพิ่มเอา 2.4 หรือ 2.5 แล้วจะจบครับ เครื่องยนต์กับขนาดรถมันลงตัวพอดีแรงและประหยัด 

• Newbie
  • *
แอคคอร์ด 2.0 กับ 2.4 ถ้าวิ่งไม่เกิน 120 มันกินน้ำมันแทบจะไม่ต่างกันเลย แต่อัตราเร่ง 2.4 ชนะแต่ก็ทิ้ง 2.0 ไปไม่ไกลหรอก แต่ถ้าขับขึ้นเขา 2.0 จะเหนื่อยมากกว่า 2.4 ทันทีเพราะแรงบิดมันน้อย เท่านั้นแหละ รถไซด์นี้ยอมทนกับเก็บเงินเพิ่มเอา 2.4 หรือ 2.5 แล้วจะจบครับ เครื่องยนต์กับขนาดรถมันลงตัวพอดีแรงและประหยัด 

ผมขอเบอร์ติดต่อได้มั๊ยครับ ผมกำลังตัดสินใจอยู่จริง เพราะตอนนี้มีรถให้ เอาเลย

พอดีผมเคยทำงานฮอนดา เลยมีพรรคพวกอยู่บ้าง

Accord ผมว่าค่อนข้างประหยัดเลยแหล่ะ ถึงจะเป็นตัว 2.4 ก็ตาม ยกเว้นขับในเมืองครับ แม่ผมใช้อยู่้
ถ้าขับเนียนๆ มี 14-15 โลลิตรให้เห็นจริงๆนะ เครื่อง 2.4 เนี่ย
แต่ถ้า ซัด คิกดาว เร่งแซงบ่อยๆ รถอะไรก็ซดแหลกทั้งนั้นแหล่ะครับ

ผมว่า ถ้าเน้นขับนอกเมืองเป็นหลัก ก็เล่นตัว 2.4 ไปเลยครับขับสนุกกว่า ถ้าไม่เดือดร้อนนะ
แต่เอาจริงๆ พวกเครื่อง 2.0 มันก็ไม่ได้อืดจนน่าเกลียดหรอก 0-100 ก็ประมาน 11 วิกว่าๆเท่าที่ผมศึกษาจากรีวิวพี่จิมมี่

แต่ถ้าเจาะจงว่า อยากได้โตโยต้า แนะนำเป็นพรีอุสจะดีกว่าครับ ยืนยัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ระดับนี้แอคคอร์ดคุ้มควรนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า แอคคอด 2.0 อัตราเร่งถือว่าโอเคเลยนะครับ
พวก 2.0 ใน D Segment อัตราเร่ง 0-100 ราวๆ 11-12 วิ
โอเึคมากๆเลย กับค่าตัวที่ถูกลงกว่า 2.4 ราว 2 แสนกว่าบาท

อัตราสิ้นเปลือง ขับนอกเมืองก็ดูีดีเลยล่ะ
แต่ขับในเมือง ย่องๆ เร่งๆ เบรคๆ ออกตัวบ่อยๆ อันนี้ก็กินน้ำมันเป็นธรรมดา

• Newbie
  • *
คือตอนนี้อยากได้รถสักคัน มีงบ 1300000 ช่วยแนะนำทีครับ
กะว่าใช้อีกนาน
แล้วพวกนี้กินน้ำมันกี่ กิโล/ลิตร  อัตราเร่ง ช่วงล่าง
ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

เท่าที่ผมได้ยินมา ที่ศูนย์บอกกิน 11 Km/Lite ผมเลยสับสนตกลงว่ามันกินมากกินน้อย

แต่ลองขับ Test Drive มาแล้ว ผมรู้สึกว่า accord วิ่งดีกว่า Teana นะ

แต่มาลองดูใน Chart ของพี่จิมมี่ กลับกลายเป้น Teana อัตราเร่งดีกว่า

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Camry 2.0 ในเมืองวิ่งได้ 7-8โล/ลิตร  นอกเมืองเต็มที่เลยไม่เกิน 11โล/ลิตร

เครื่องยนต์อัตราเร่งวิ่งในเมืองไม่น่าเกลียดอะไร เหมือนเกียร์พยายามเซตมาให้ดูเหมือนพุ่ง เพราะผมว่าเกียร์1-2 ตัดไปมาน่ารำคาญ เหมือนพยายามทำให้พุ่งแรง

แต่ Camry มีดีที่ระบบแอร์ ซึ่งเหมาะกับคนเป็นภูมิแพ้มาก(แฟนผมเป็นภูมิแพ้ เค้าบอกนี่แหละแตกต่างเห็นๆ แต่ผมเฉยๆนะ ) เพราะใช้ Plasmacluster ของ Sharp น่าจะเป็นคันเดียวที่ใช้นะครับ ส่วนรถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นๆ เป็นDenso ซะหมด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ babynew

• **
ถ้าaccord 2.0 ผมเกลงว่าจะมีปัญหาอยู่บ้างนะครับ

ตัวผมเองทีแรกก็จะเอา2.0 แต่เปลียนใจมาเอา 2.4EL เพิ่มเงินอีกนิด ได้ครบเลย

ยังไงลองศึกษาปัญหาที่ 2.0เจอจากเวป

http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php?PHPSESSID=7985a6290af3ef7f88f85ce820079e60&board=57.0

แต่ถ้าชอบ accord ก็เอา 2.4 เลยครับได้มาเป็นครอบครัวเดียวกัน  :D

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ผมไปลองเทสมาด้วยตนเองมา3 คัน ผมชอบนิสสันเทียน่ามากที่สุด ผมอยากแนะนำให้จขกทไปลองเทสด้วยตนเองก่อนเพราะไม่มีใครรู้ใจเท่าจขกทแล้ว

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ผมไปลองเทสมาด้วยตนเองมา3 คัน ผมชอบนิสสันเทียน่ามากที่สุด ผมอยากแนะนำให้จขกทไปลองเทสด้วยตนเองก่อนเพราะไม่มีใครรู้ใจเท่าจขกทแล้ว

เห็นด้วยครับ

แต่ลายไม้ ไม่ค่อยเนียนเท่าไร  ;)

• Newbie
  • *
ตอนนี้เหลือลอง Teana ครับ
ตอนนั้นไปลอง ศุนย์เอารถผู้จัดการมาให้ลอง
พอลองเส็ด โทรมาบอกผมรถ เกียร์ไม่ค่อยดี
เลยไม่แน่ใจในอัตราเร่งครับ เพราะที่ไปลองมาเหยียบไม่ขึ้นเลย

PKS8

Camry 2.0 ในเมืองวิ่งได้ 7-8โล/ลิตร  นอกเมืองเต็มที่เลยไม่เกิน 11โล/ลิตร

เครื่องยนต์อัตราเร่งวิ่งในเมืองไม่น่าเกลียดอะไร เหมือนเกียร์พยายามเซตมาให้ดูเหมือนพุ่ง เพราะผมว่าเกียร์1-2 ตัดไปมาน่ารำคาญ เหมือนพยายามทำให้พุ่งแรง

แต่ Camry มีดีที่ระบบแอร์ ซึ่งเหมาะกับคนเป็นภูมิแพ้มาก(แฟนผมเป็นภูมิแพ้ เค้าบอกนี่แหละแตกต่างเห็นๆ แต่ผมเฉยๆนะ ) เพราะใช้ Plasmacluster ของ Sharp น่าจะเป็นคันเดียวที่ใช้นะครับ ส่วนรถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นๆ เป็นDenso ซะหมด

อัตราการกินน้ำมัน โหดกว่ายุโรปเครื่อง 2.5 อีกหรือครับเนี่ยยย

• Newbie
  • *
Re: แนะนำทีครับ Acoord 2.0 กับ Camry 2.0 กับ Teana 2.0 ตัวไหนน่าเล่นกว่า
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 08:59:24 »

อัตราการกินน้ำมัน โหดกว่ายุโรปเครื่อง 2.5 อีกหรือครับเนี่ยยย

Camry ผมว่ามันไม่น่ากินขนาดนั้นนะครับ เห็นเพื่อนๆ ผมใช้อยู่ ก็ 13-14 กม/ลิตรนะ