ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการณ์วันนี้ 31 ต.ค. //  (อ่าน 14961 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
วันนี้ จะถือเป็นวันที่ หนักที่สุดสำหรับหลายๆครอบครัว แต่ จากเท่าที่ดูรูปการณ์แล้ว
เชื่อได้ว่า นี่น่าจะเป็นวันสุดท้าย ที่สถานการณ์น้ำท่วมครั้งนี้จะหนักหนาที่สุด

หลังจากวันที่ 1 พฤศจิกายนไป นั่นก็คือ พรุ่งนี้ ทุกสิ่งทุกอย่าง จะเริ่มคลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้น

ทำไม พี่ต้น มั่นใจเช่นนั้น?....
คำตอบก็คือ สารพัดข้อมูลที่เริ่มมีมามากขึ้น บ่งชี้อะไรได้หลายอย่างนั่นเอง!

พี่ต้นบอกว่า
"....นับวันถอยหลัง...ได้เลยครับ...น้ำกำลังจะยุบไปแล้ว....
(ขอโชว์ฐานข้อมูลระดับน้ำ ที่ไม่เหมือนใคร)

น้อง Nui Nuinui...คือฐานข้อมูล ที่น่ารัก ได้ส่งรายงาน scale วัดความสูง ระดับน้ำ บน ทางหลวง 340
บ้านเลขที่ 61/2 หมู่ 5 ถนน บางบัวทอง-สุพรรณบุรี ....ที่ผ่านมา น้อง nui ส่งมาให้พี่ต้นทุกวันเลยครับ..
มาบอกคุณน้อง Nui ออกสื่อด้วยครับ"

ข้อมูลเพิ่มเติมก็คือ "‎58 ซม.คือระดับ รถพอวิ่งผ่านได้ครับ"

"น้ำจากทุ่งทะเลกว้างสุดหูสุดตา...ยุบหายไป 10 กว่า ซม. มีผลเยอะมากๆนะครับ...คนบางบัวทอง
เตรียมล้างบ้าน..เริ่มนับถอยหลังได้แล้วครับ...(ผมตามตัวเลขระดับน้ำ แบบตื่นเต้นทุกๆวันเลยครับ....
แต่ไม่เคยได้เปิดเผยมาก่อน)"

"ค่ำๆ วันที่ 1 พย.นี้ จะเห็นเห็นระดับน้ำโซนรังสิต เปลี่ยนไปครับ"

นอกจากนี้ ยังมี ข้อมูลอีกแหล่งหนึ่ง..

"30-10-11 18.59น. ระดับน้ำและปริมาณน้ำรายชั่วโมง สถานีวัดน้ำท่าจีน T1 อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
อยู่ในสถานะน้ำล้นตลิ่ง ปริมาณน้ำเมื่อเวลา 15.00น. 604.90ลบ.ม/วินาที ระดับ 2.58ม.(รทก) ระดับตลิ่ง
1.60ม. (รทก) ต้องเฝ้าระวัง จะมีน้ำมาสมทบใน 2-3 วันนี้...ความเร็วน้ำบริเวณตลาดท่านา อ.นครชัยศรี
จ.นครปฐม ติดแม่น้ำท่าจีน ใกล้ที่ว่าการอำเภอนครชัยศรี เวลาหนึ่งชั่วโมงน้ำขึ้นกว่า 10 ซม."

สถานการณ์ในวันนี้ ที่จะต้องจับตามองคือ ระดับน้ำทะเลหนุน ซึ่งวันนี้ จะหนุนสูงสุด
และต่อจากนี้ไป ก็จะไม่หนุนสูงขนาดนี้อีกแล้วจนถึงสิ้นปี  และต่อจากนี้ คือคำอธิบาย
เรื่องน้ำทะเลหนุนจากพี่ต้น

"จะเล่าให้ฟังว่า "น้ำทะเลหนุน เป็นส่วนหนึ่งของปรากฏการณ์ธรรมชาติอย่างหนึ่ง

ที่เกิดขึ้นเป็นประจำที่มีทั้งน้ำขึ้นคือ ระดับน้ำจะสูงขึ้น ในทางตรงกันน้ำลงก็คือระดับน้ำต่ำลง
น้ำทะเลหนุนสูงจึงเป็นขาน้ำขึ้นที่ขึ้นจนถึงระดับสูงที่สุด" และวันนี้จะสูงสุดในรอบปีครับ.....

ครูฝึกนักเรียนสอนดำน้ำ จะต้องสอนนักเรียนดำน้ำทุกคน จะต้องเรียนรู้ถึงธรรมชาติของน้ำขึ้น
น้ำลงเพื่อสามารถประเมิน สถานการณ์ความแรงของกระแสน้ำก่อนดำน้ำน้ำขึ้น น้ำลง เกิดจาก
การเสริมและหักล้างกันของแรงดึงดูดระหว่างโลก ดวงจันทร์ และดวงอาทิตย์

แต่เนื่องจากระยะทางระหว่างโลกกับดวงจันทร์อยู่ใกล้กันกว่าระยะทางระหว่าง โลกกับดวงอาทิตย์มาก
อิทธิพลของแรงดึงดูดระหว่างโลกกับดวงจันทร์จะมีมากกว่า...ช่วงใดก็ตามที่โลก ดวงจันทร์ ดวงอาทิตย์
เรียงตัวอยู่ในแนวเดียวกันที่จะส่งผลให้แรงดึงดูดเสริมกัน ก็จะส่งผลให้เกิดน้ำขึ้นสูงสุด ซึ่งจะเป็นช่วง
พระจันทร์เต็มดวง หรือช่วง “เดือนเพ็ญ” และช่วงที่น้ำทะเลลงต่ำสุดก็จะเป็นช่วงที่ดาวทั้ง 3 ดวงเรียงตัว
ในแนวที่แรงดึงดูดหักล้างกัน

ในช่วงปลายปีของทุกๆ ปีจะเป็นช่วงที่วงโคจรของดวงจันทร์กับโลกขยับเข้าใกล้กันที่สุด ทำให้น้ำทะเล
เวลาที่เป็นขาน้ำขึ้นก็จะขึ้นมากกว่าช่วงอื่นของปี วันเพ็ญเดือน สิบสองน้ำนองเต็มตลิ่งก็เกิดจากอิทธิพล
ของการโคจรของโลกและดวงจันทร์นี้เอง.....เป็นความบังเอิญที่สุดที่ช่วงน้ำ ขึ้นสูงสุดของปีของไทยและ
ทุกประเทศในภูมิภาคนี้....น่ะครับ

เมื่อมารวมกับน้ำเหนือจะไหลมารวมกันเพื่อออกสู่ทะเล ที่ปากแม่น้ำพอดี เรียกได้ว่าเจอน้ำเหนือบวก
น้ำทะเลหนุนผนึกกำลังกันเข้าไปสองเด้ง และหากมีลมทะเลมาเสริม ก็คือเด้ง ที่สามน่ะครับ

.....นักดำน้ำ...คือฐานข้อมูล ของพี่ต้น อีกส่วนนึ่งครับ

ดังนั้น....วันนี้ สิ่งที่เกิดขึ้น ก็จะเป็นไปตามที่กรมอุทกศาสตร์ กองทัพเรือ คำนวนเอาไว้

"วันนี้ (31ตค.)....จะมีน้ำทะเลหนุนสูงสุด ในรอบปีครับ......ไม่ต้องตกใจครับ

พื้นที่ริมชายทะเลตลอดแนว..อ่าวไทย รวมถึงปากแม่น้ำทุกๆ จังหวัด...จะมีน้ำล้นเอ่อ...
มันคือเป็นปรากฎการณ์ที่เกี่ยวกับการเคลื่อนที่ของน้ำทะเล..รูปแบบหนึ่งครับ
สักพักชั่วโมงกว่าๆ น้ำจะลงไปเองครับ..และ....หลังจากวันนี้ไป น้ำทะเลหนุน แทบจะไม่มีเลยครับ

จนกว่าจะถึงปีหน้าในช่วงเวลาเดียวกันนี้ครับ เกิดอะไรขึ้นครับ..เมื่อน้ำทะเลเหือดแห้ง ลงไปมากๆ ปากแม่น้ำ
ที่รองรับ น้ำหลาก น้ำเหนือ ซึ่งขบวนน้ำติดขัดอยู่ ยังไม่สามารถไหลลงทะเลได้ดี เกิด ท้องน้ำบวมเป่ง ดันน้ำขึ้น
และบังคับให้ค้างไว้ น้ำทะเลหนุนหน้าเป็นแบบนี้ (แรงดึงดูดของดวงจันทร์ เป็นพลังลี้ลับ ที่ดึงน้ำขึ้นมาสูง เป็น
ช่วงที่ดวงจันทร์จะโคจรอยู่ใกล้ๆ ดาวโลกมากที่สุดในรอบปีครับ)

คราวนี้เมื่อน้ำหนุนค้างไว้กลางแม่น้ำ แรงดึงดูดของโลก ที่ทำให้มวลต่างๆในโลก ที่ดึงเคลื่อนที่จากที่สูงไปหาต่ำ
มวลน้ำไหลเคลื่อนต่ำมาเรื่อยๆ จนจะออกปากน้ำ มาผสมกัน มารวมตัวกับน้ำหนุน สิ่งที่เกิดขึ้นคือ มุมของท้องน้ำ
จะสูงขึ้นเป็นทรงจั่วหลังคาบ้านคา (โมเลกุลของน้ำรวมตัวกันเอง ถ้าน้ำหนักเท่าๆกันปริมาตรความเข้มข้นของน้ำ
ต่างกัน เหมือนเอาน้ำเชื่อมข้นๆ..มาเปรียบเทียบกับน้ำเปล่าๆ มาชั่งน้ำหนัก 1 กิโลกรัมเท่าๆกัน แต่นำไปภาชนะ
จะเห็นว่า ปริมาตรไม่เท่ากัน จำนวนซีซีต่างกัน) แปลกดีมั้ย 555

มุมน้ำที่มาปะทะกันถูกดันตัวขึ้นสูงแล้ว...ริมตลิ่งก็ลำบาก สิครับมีน้ำล้น...ในภาพจะเห็นที่ จังหวัดชลบุรี น้ำทะเล
ล้นชายหาด ขึ้นมานอนเล่นบนถนนเมื่อวานนี้เอง...ชาวบ้านชลบุรี ที่นั่นก็บอกว่า ร้อยวันพันปี เกิดมาไม่เคยได้เห็น...
แล้วคราวนี้....แม่น้ำเจ้าพระยา แม่น้ำบางปะกง แม่น้ำท่าจีน ที่รองรับน้ำเหนือ น้ำหลากมา..ก็จะล้นตลิ่ง...ไหลล้น
เขื่อนกั้นน้ำ...เติมความทุกข์ยากของคนริมน้ำเข้าไปอีก...

วันที่ 1 พย.ของพี่ต้น...คือวันที่ น้ำทะเลไม่หนุนแล้ว...และน้ำทะเลแห้งหายไปอย่างไม่น่าเชื่อ..หาดทรายจะแห้งๆ
ยาวๆไปสุดลูกหู ลูกตา ปากแม่น้ำจะเห็นปริมาณน้ำแห้งและหายไป..น้ำเหนือ น้ำทุ่ง น้ำหลาก ที่ยังเป็นมวลน้ำหนัก
เยอะๆ และมีจำนวนมหาศาล จะไหลลงสู่ทะเล อย่างรวดเร็ว..วันที่เดียวกันกับนักวิชาการต่างๆ และคนละทฤษฎีกัน
กับพี่ต้นครับ"

(ยังมีต่อ โปรดรอสักครุ่)

ดังนั้น สิ่งที่ฝั่งตะวันตกอาจต้องเผชิญกันต่อไปก็คือ

"น้ำตะวันตก ตั้งแต่ สาย 1 ไปเรื่อยๆ จะมีน้ำมาเร็วมากครับ..เนื่องสภาพพื้นที่เป็นร่องสวนเก่า
บ้านใหม่ที่เกิดขึ้นก็ไปขวางทางน้ำมากมายครับ..บริเวณนั้นรับน้ำมาจากสามทาง ...เยอะทีเดียว
จากบางบัวทองมาติดรางรถไฟ หลังศาลายาครับ"

"สายน้ำที่สอง มาจากบางกรวย...ที่คันกั้นน้ำ เอาไม่อยู่ และทางน้ำที่สามคือ น้ำล้นจากเขื่อน
ริมเจ้าพระยา...คราวนี้ เมื่อน้ำมาเร็วแล้ว ก็จะไปเร็ว สายน้ำที่สาม จะไม่มีล้นริมเจ้าพระยา
อีกต่อไปครับ น้ำทะเลจะไม่มีหนุนสูงต่อไปอีกแล้ว จนท.สามารถซ่อมแซมผนังกันน้ำได้ง่าย...
สายน้ำแรกผ่านไปนครชัยศรีแล้วครับ"

"คงเหลือแต่สายน้ำที่สอง ที่มาจาก อ.บางกรวยครับ..พอสองสายน้ำยุบหายไปอีกนิด
บางกรวยจะเริ่มกู้ผนังกั้นน้ำได้ครับ...และจะแข็งแรง รับน้ำเหนือผ่านๆๆ ได้อีกสบายๆ...
อดทนอีกหน่อยครับ"

"และอีกสิ่งที่ไม่ค่อยมีใครพูดนะคือ...น้ำตกค้างในร่องสวน จะเยอะมาก ยุงจะเพียบ..หลังน้ำลด
ไปแล้วน้ำจะขังอยู่ในพื้นที่ค่อนข้างเยอะ เดี๋ยวนี้ ยุงมันใช้เวลาพัฒนาตัวมันเองเหลือเพียง 3 วัน
เท่านั้น...ไม่ใช่ 7 วันเหมือนๆ ที่เคยเรียนมาแล้วครับ...ส่งใจไปช่วยเพื่อนๆด้วยครับ...ทีแรกว่าจะ
ไปเดินห้าง จะไปพักผ่อน แต่หันมาดู เพื่อนๆเราน้ำมิดบ้านอีกมากมาย...เปลี่ยนอารมณ์ที่ผ่อนคลาย
มาเป็นเศร้าแทนเพื่อนๆ เลยครับ...ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ..."

ดังนั้น สิ่งที่ฝั่งตะวันตกอาจต้องเผชิญกันต่อไปก็คือ

"น้ำตะวันตก ตั้งแต่ สาย 1 ไปเรื่อยๆ จะมีน้ำมาเร็วมากครับ..เนื่องสภาพพื้นที่เป็นร่องสวนเก่า
บ้านใหม่ที่เกิดขึ้นก็ไปขวางทางน้ำมากมายครับ..บริเวณนั้นรับน้ำมาจากสามทาง ...เยอะทีเดียว
จากบางบัวทองมาติดรางรถไฟ หลังศาลายาครับ"

"สายน้ำที่สอง มาจากบางกรวย...ที่คันกั้นน้ำ เอาไม่อยู่ และทางน้ำที่สามคือ น้ำล้นจากเขื่อน
ริมเจ้าพระยา...คราวนี้ เมื่อน้ำมาเร็วแล้ว ก็จะไปเร็ว สายน้ำที่สาม จะไม่มีล้นริมเจ้าพระยา
อีกต่อไปครับ น้ำทะเลจะไม่มีหนุนสูงต่อไปอีกแล้ว จนท.สามารถซ่อมแซมผนังกันน้ำได้ง่าย...
สายน้ำแรกผ่านไปนครชัยศรีแล้วครับ"

"คงเหลือแต่สายน้ำที่สอง ที่มาจาก อ.บางกรวยครับ..พอสองสายน้ำยุบหายไปอีกนิด
บางกรวยจะเริ่มกู้ผนังกั้นน้ำได้ครับ...และจะแข็งแรง รับน้ำเหนือผ่านๆๆ ได้อีกสบายๆ...
อดทนอีกหน่อยครับ"

"และอีกสิ่งที่ไม่ค่อยมีใครพูดนะคือ...น้ำตกค้างในร่องสวน จะเยอะมาก ยุงจะเพียบ..หลังน้ำลด
ไปแล้วน้ำจะขังอยู่ในพื้นที่ค่อนข้างเยอะ เดี๋ยวนี้ ยุงมันใช้เวลาพัฒนาตัวมันเองเหลือเพียง 3 วัน
เท่านั้น...ไม่ใช่ 7 วันเหมือนๆ ที่เคยเรียนมาแล้วครับ...ส่งใจไปช่วยเพื่อนๆด้วยครับ...ทีแรกว่าจะ
ไปเดินห้าง จะไปพักผ่อน แต่หันมาดู เพื่อนๆเราน้ำมิดบ้านอีกมากมาย...เปลี่ยนอารมณ์ที่ผ่อนคลาย
มาเป็นเศร้าแทนเพื่อนๆ เลยครับ...ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ..."

กรุงเทพชั้นใน สถานการณ์ ยังมีบางจุดที่น่าห่วง เฉพาะแนวริมแม่น้ำเจ้าพระยา ริมคลอง และริมตลิ่งต่างๆ

คุณ Candy Naka รายงานว่า "สาทร สีลม ถนนแห้งมากค่ะ ส่วนช่วงที่เป็นข่าวช่องน้อยสี เมื่อวานบริเวณ
เจริญกรุง ยานนาวา เป็นช่วงน้ำทะเลหนุนค่ะ ประมาณ 10 โมง น้ำจะขึ้นอย่างรวดเร็ว และเช่นเดียวกัน
มันก็ลงอย่างรวดเร็วเหมือนเปิดจุ๊กก๊อก วันนี้ผ่านมาที่จุดที่เป็นข่าวเมื่อวาน แห้งสนิท เหมือนไม่เคย
เกิดอะไรขึ้นเลยค่ะ คนระแวกนี้เขาเจอแบบนี้เป็นประจำ เพียงแค่เมื่อวาน มากกว่าปกติหน่อยนึงเองค่ะ
ยังคงปลอดภัยดี หากจะมาบริเวณเลียบแม่น้ำเจ้าพระยาก็แค่หลีกเลี่ยงช่วงน้ำทะเลหนุน (ประมาณ 10 โมง
ถึงราว ๆ 11 โมง) ก็พอค่ะ"

นอกจากนี้ ก็ยังมีพื้นที่ เขตดุสิต บริเวณ สามเสน ซอย 21 และ ซอย 23 ที่กำลังอยู่ในระหว่างเฝ้าดูสถานการณ์
แต่เชื่อว่า หลังจากวันนี้ไป น้ำจะลง และน่าจะซ่อมคันกั้นน้ำบริเวณนั้นได้

ส่วนกรุงเทพฯ ฝั่งตะวันออก นั้น แม้จะยังไม่หนักหนามากเท่ากับฝั่งตะวันตก แต่ก็ยังต้องระวังกันไว้บ้าง

"วันที่ 1 พย. เป็นวันที่...ที่พี่ต้น เลือกและระบุไว้...ทั้งหมดนี้คือ เหตุผลหลักๆน่ะครับ...(เรื่องน้ำจะไหลผ่าน
จะไปท่วม ตรงนั้น ตรงนี้ มากบ้าง น้อยบ้าง ชาวบ้านรื้อคันกั้นน้ำบ้าง)...นั่นคือ ทิศทางการไหลของน้ำ..และ
วันนี้ น้ำเข้าท่วม วัชรพล ออเงินคู้บอน วันนี้ พี่ต้นว่า...เขาหน่วงน้ำได้ดี เขาดึงเวลาได้มากที่สุดแล้วครับ
ระดับน้ำจะไม่เยอะ..น้ำจะไม่อยู่นาน..และคืนวันที่ 10 พย. ไม่ได้ ลอยกระทงที่หน้าบ้านแน่ๆ เพราะน้ำไหล
กลับคลอง ไหลคืนสู่แม่น้ำ ตามธรรมชาติ แล้วน่ะครับ"

"คนอยุธยา คนปทุมธานี คนฝั่งธน คนบางบัวทอง...ติดตามระดับน้ำลดลง ไปด้วยกับ พี่ต้นนะครับ...
การช่วยเหลือ การให้ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน ได้เกิดขึ้นกับสังคมไทยมากมายมหาศาล เลยครับ...
รวมถึงกำลังใจ ฐานข้อมูล ที่พี่ต้น หามาตลอด อดหลับอดนอนและตื่นเต้นตลอดเวลา เหมือนๆ
เด็กๆได้ของเล่น..แต่พี่ต้น ตื่นเต้น ที่ค้นคว้าข้อมูลในมุมมอง ที่แตกต่างไปจากใครๆ น่ะครับ"

"ยิ่งถ้าวันนี้ มีลมทะเลเข้ามาอีกนะ คลื่นที่จะเกิดขึ้นในแม่น้ำ?? ในช่วงระหว่างปลายเดือนตุลาคม
ถึงต้นพฤศจิกายน ของทุกปี น้ำทะเลในอ่าวไทย จะดันน้ำบริเวณปากแม่น้ำเจ้าพระยา / บางปะกง /
ท่าจีน ให้ไหลกลับเข้าไปในแม่น้ำ อาจจะทำให้เกิดคลื่นที่อาจสูง จะเคลื่อนที่ทวนแม่น้ำกลับเข้าไป
ในแม่น้ำได้ลึกถึงมากกว่า (จากปากแม่น้ำ) ซึ่งคลื่นที่ยาวที่สุดในรอบปี (ถ้ามีลมทะเลดึงน้ำมาอีก)"

"วันสองวันนี้ อาจจะมีคันกั้นน้ำรั่วบ้าง ล้นบ้าง แตกบ้าง...ส่งแรงใจไปช่วยเหล่าทหารกล้า....
ที่จะต้องซ่อม อย่างเร่งด่วน..และหลังจากวันนี้ไปจะสามารถซ่อมแซมได้ง่ายขึ้น....ภายใน
48 ชั่วโมงจากนี้ไป กทม.(ชั้นใน โดยภาพรวม) จะรอดจากน้ำท่วม น่ะครับ"

มีผู้อ่าน รายงานมาดังนี้
Chin Boon
ฝากข้อมูลมาจากแถวสวนหลวงอ่อนนุช พระโขนงครับพี่
Bobby Chavanich
ขี่ เจ้าล้อเล็กออกทัวร์วันนี้ พํฒนาการ / คลองตัน / พระโขนง / สุขุมวิท 50 (โรงสูบน้ำพระโขนง) / อ่อนนุช
ตลอดเส้นทางดูปกติระดับน้ำในคลองทุกคลองที่ผ่านดูยังทรงๆเหมือนเมื่อวันก่อนๆ (วันนี้คลองประเวศ
หลังบ้านดูจะลดลงนิดหน่อยด้วยซ้ำ)

"ที่โรงสูบน้ำพระโขนงตรงอุโมงค์ยักษ์ระดับน้ำทางด้านแม่น้ำเจ้าพระยาค่อนข้างสูง (ตอนที่ไปดูน่าจะเป็น
ช่วงเวลาที่น้ำกำลังขึ้น) ระดับน่าจะต่างกันประมาณสองเมตร (ถ้าคนอยู่ริมแม่น้ำคงรู้ว่าปกติ)"

"พอช่วงน้ำลงเขาก็จะเริ่มทำการสูบน้ำออกจากคลองพระโขนง ส่วนที่บอกว่าเขื่อนกันดินบริเวณซอยนั้นแตก
มันก็แตกจริงๆ แต่มันเป็นคันดินของชุมชนที่กั้นน้ำจากแม่น้ำ ดังนั้นน้ำจะท่วมตามการขึ้นลงของแม่น้ำ โดย
ส่วนตัวลดความกังวลเรื่องน้ำด้านนี้และคงจะเฝ้าดูน้ำเหนื่อที่ไหลลงมาจากทางดอนเมืองมากกว่า :)"

ส่วน น้ำที่ทะลักเข้ามา สุขุมวิท 50 คุณ Chin Boon บอกว่า  "แก้ไขได้แล้วครับ น้ำทะลักเราพกำแพงเก่าแถวนั้น
มันโทรมมากแล้วครับ เจอน้ำดันก็เลยพังครับ"

คุณ Anucha Soontornpak รายงานว่า "ซอยสุขา 70 พฤกษา 8 ได้รับข้อมูลจากเพื่อนที่แวะเข้าไปเมื่อวานว่า
ระดับน้ำในหมู่บ้านค่อยๆสูงขึ้น จากระดับใต้หัวเข่าค่อนหน้าแข้งเมื่อสามวันก่อนเป็นเกือบใต้หัวเข่า
ในซอยสองแยกสามของหมู่บ้าน ในตัวบ้าน ระดัับน้ำน่าจะขยับขึ้นท่วมพื้นหินกรวดล้างขั้นที่สองหน้าบ้าน
ปริ่มๆขอบประตูกระจกบานเลื่อน รวมความว่าขยับขึ้นมานิดหน่อยครับ ประมาณ สองนิ้วครับ. เริ่มปรับตัว
กับธรรมชาติได้บ้างแล้วครับผม ยังมีกำลังใจสู้ครับ"

ส่วนฝั่งบางนา ลาดกระบัง บางพลี บางเสาธง ซึ่งคงจะต้องเป็นทางผ่านของน้ำด้วยบ้าง ในการระบายน้ำ
พี่ต้น ก็ไปตามมาให้ดังนี้

"เพื่อนๆ ลาดกระบัง บางนา บางพลี บางเสาธง....ไม่ต้องห่วงนะ..
พี่ต้นเกาะติด จิกติด สถานการณ์มาให้ตลอดครับ...555+
30 ตุลาคม 2554 ผวจ.สมุทรปราการ แจ้งว่า คลองพระองค์เจ้าไชยานุชิต ที่รับน้ำจากคลองประเวศบุรีรมย์
และคลองแสนแสบ ระบายน้ำได้ดีขึ้นมาก มีการนำเรือมาผลักดันน้ำใต้สะพานบางนา-ตราด และขุด
เส้นทางน้ำอีก 1 ช่องบริเวณใต้สะพาน ด้านปลายทางคลองด่าน เพิ่มเครื่องสูบน้ำเข้าไปอีก 8 ตัว เป็น
การระบายลงทะเลโดยตรง และยังมีอีก 8 สถานี กระจายตลอดแนวคลองชายทะเล ที่ช่วยระบายน้ำอีก

โอเค ฝั่งเลยเถิดไปจากสุวรรณภูมิ น่าจะระบายได้เร็ว แต่ฝั่บ้านผม ตรง ราม 2 นี่ มันจะมีเอ่อๆขึ้นมา
บ้างไหมครับ หรือเหมือนพี่ต้นยืนยันว่ายังแห้งสนิทครับ?

พี่ต้น : "อย่าไปกลัว..เปียกๆ แฉะๆ เล็กน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับโซนอื่นๆ"

เอาแล้วไงกรู!  (-_-') กลับเข้าสู่โหมดเตรียมพร้อมเต็มอัตราศึกอีกแล้ว

------------------------------
ส่งท้ายจากพี่ต้น วันนี้

"เพื่อนๆที่น่ารัก..ที่คอยติดตาม คำเล่าเรื่อง ประสพการณ์จากชีวิตคนบ้านนอกๆ อย่างพี่ต้น...ทุกอย่างจะเป็นจริงมากน้อย
ขนาดไหน...อีก 48 ชั่วโมงจากนี้ไป...คือ อีกบทพิสูจน์ ว่าน้ำจะลง จะแห้งไปอย่างน่าอัศจรรย์ใจ
...(เพียงแค่ คิดก็ สุขใจ
แล้วครับ) ท่านๆๆๆ ที่วิเคราะห์หน้าจอทีวี จะเริ่มคิดเหมือนผม ก็ยินดีนะครับ..เพราะผมเขียน บันทึกไว้ก่อน 6 โมงเช้า
ที่ "บ้านน้ำล้อม" ใกล้ๆ 5 แยกวัชรพล น่ะครับ....5555+"

วันนี้ พอแค่นี้ก่อนครับ
ถ้ามีอะไรคืบหน้า จะมาอัพเดทต่อในกระทู้นี้ครับ

----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับพี่จิม ผมนั่งเฝ้าหน้าเว็บมาตั้งเเต่เช้า

อีก 2 วัน รู้กันครับ

เมื่อวานหัวค่ำเดินเล่นตามคลองเเถวบ้าน ที่เชื่อมกับคลองบางมด

น้ำไม่มีทีท่่าจะขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ขอบคุณสำหับข้อมูลครับ

บ้านผมที่วัดไผ่เขียว ถึงอกแล้ว เมืองเอกบางจุดก็ใกล้ 3 เมตร เข้าไปทุกที

นาทีนี้ผมเริ่มจะเลิกรับฟังข่าวแล้ว เพราะบางสื่อรายงานเว่อร์เกินจริง
จนทำให้ผมต้องระหกระเหินไปต่างจังหวัดถึง 2 วัน
สุดท้ายก็กลับมาที่โชคชัย 4 แล้วรอสถานการณ์อย่างเดียว

ไว้มันมาเยือนที่ท่อระบายเมื่อไหร่ ค่อยหนีทันที

ปล. แต่ถึงกระนั้น ก็เลยทำให้ได้ User voice มาอีก 1 คันนิ่มๆ เพราะญาติให้ยืมรถมาขับ จึงถือวิสาสะ เก็บรูปเสียเลย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2011, 15:19:45 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
 ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอให้เป็นจริงเถิด สาธุๆๆๆๆๆ

ตอนนี้คุณพ่อกำลังประสาทกับปั้มที่บางแคอยู่ แต่ตอนนี้ข่าวดีขึ้นมาหน่อยว่า ดูเหมือนน้ำประปาจะปกติแล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ tubtup

นั่งอ่านนั่งลุ้นอยู่ทุกวัน ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ขอบคุณครับ รออ่านตลอดเลย
หวังว่า อีก 2 วัน อะไรๆ จะดีกว่านี้นะครับ

หมู่บ้านผมแถวเอกชัย-บางบอน เช้านี้ ถนนยังแห้งอยู่
แต่หมู่บ้านก็กำลังเตรียมตัวป้องกันน้ำกันอยู่ คืนนี้จะเสริมกระสอบทรายเพิ่ม
ถ้าผมกลับบ้านไม่ดึกมาก ก็กะว่าจะไปช่วยด้วย ถึงในใจลึกๆจะแอบลุ้นว่าน้ำจะไม่ท่วมสูงมากก็ตาม

ขอให้ทุกคนโชคดี ปลอดภัยกันทุกคนนะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
มายืนยันครับ ผมนอนเฝ้าโรงงานผมที่คลองหลวง บางคูวัดมาเดือนกว่าไม่ได้กลับบ้านเลย สองสามวันมานี่ระดับน้ำลดลงไปกว่า 10cm ครับ ขนาดน้ำทะเลหนุนนะครับ

คาดว่าพรุ่งนี้ถ้าน้ำทะเลไม่หนุนแล้ว น่าจะลงเร็วกว่านี้อีก แต่ผมขอปรึกษาคุณจิมมี่นิดนึงครับ

พอดีบ้านผมอยุ่แถวบางซื่อ บางโพใกล้แม่น้ำ ซึ่งตอนนี้ยังไม่ท่วม แต่ก็เสี่ยงๆอยุ่ เพราะมันตรงข้ามบางอ้อ บางพลัดที่ท่วมหนักมาก ผมเลยเอารถไปจอดไว้ที่ชะอำ ถ้าผ่านวันนี้ไปแล้วยังไม่ท่วม

ผมควรจะย้ายรถกลับมาหรือเปล่าครับ เพราะผมกลัวว่าถ้าทิ้งไว้ ถนนเส้นพระรามสอง หรือทางกลับจากใต้จะท่วมทีหลังหรือเปล่าครับ

มีสองทางเลือกครับ
คือ เอาให้ชัวร์ก่อนว่าจะไม่โดน ค่อยไปเอากลับมา
หรือไม่ก็ ต้องรีบไปเอากลับมา แต่ต้องมั่นใจว่ายังหาที่จอดได้นะครับ เพาะนาทีนี้
ที่จอดรถนี่ ถึงขั้นแย่งกันจะเป็นจะตายเลยทีเดียว

ออฟไลน์ zekoza11

ตอนนี้ที่บ้าน ทำใจได้แล้วกับน้ำท่วม
แต่ที่ทำใจไม่ได้คือขยะ แม่เจ้าลอยมาจากไหนกันบ้างก็ไม่รู้
อะไรที่เป็นถุง ๆ นะ คุณเอย อย่าให้ถุงแตกกันเลยเชียว

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ ได้แต่ลุ้นว่าลาดกระบังอย่าท่วมสูงเลยนะ เพี้ยงงงงง.  ;D

ออฟไลน์ srattha

จะกลับพระราม5ได้วันไหนเนี่ยย

PKS8

มีสองทางเลือกครับ
คือ เอาให้ชัวร์ก่อนว่าจะไม่โดน ค่อยไปเอากลับมา
หรือไม่ก็ ต้องรีบไปเอากลับมา แต่ต้องมั่นใจว่ายังหาที่จอดได้นะครับ เพาะนาทีนี้
ที่จอดรถนี่ ถึงขั้นแย่งกันจะเป็นจะตายเลยทีเดียว

ขอบคุณครับ งั้นผมจอดยาวเลยล่ะกัน เผื่อน้ำลดจะลงไปเอารถแล้วไปเที่ยวต่อ ไม่ไหวและอยุ่แต่ในโรงงานมาเดือนกว่าาา

ออฟไลน์ kem

• Newbie
  • *
เป็นกะทู้ที่รออ่านระจำวันเลย
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ revenge

• **
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลครับ
รออ่านทุกวันครับ  :D

PKS8

ผมขอถามคุณจิมมี่อีกนิดนึงครับ

ตอนนี้มันมีเรื่องแปลกๆ คือพอผมบอกน้ำปทุมลดแล้ว แต่ไหงมีบางคนบอกว่ายังมีมวลน้ำก้อนใหญ่ยังไม่ลงมาอีก มันมีจริงๆหรือครับ

เห็นบอกจะลงตั้งแต่เสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมาแล้ว จนวันนี้บางคนก็ยังบอกว่ามีอีกๆ ผมล่ะ งง

ออฟไลน์ 370Z

สถานการ์ณที่มหาชัยวันนี้น้ำทะเลหนุนน้อยกว่าเมื่อวาน จึงทำใ้ห้น้ำท่วมในเมืองไม่มากเท่าเมือวาน ก่อนหน้านี้อ.เสรี บอกจะท่วมทั้งจังหวัด ฟังแล้วก็ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะตัังแต่เกิดมามหาชัยจะท่วมก็ตามน้ำทะเลหนุน พอน้ำลงก็ลง เมื่อวานอ่านของคุณจิมมี่ก็ใจไม่ค่อยจะดี แต่วันนี้ มหาชัยก็คงไม่น่าจะท่วม

ผมขอความรู้หน่อยครับพี่จิมมี่

ยกข้อความนี้มาจาก รายงานเมื่อวันที่ 29 ตุลาคม ที่ว่า

".....เพื่อนๆ เชื่อมั้ยครับ....กทม.(โดยภาพรวม) จะรอดจากวิกฤตนี้ด้วย โครงการพระราชดำริ
ที่พระองค์ทรงงานมาตลอดทั้งชีวิต..."

ผมอยากได้รับข้อมูลที่ถูกต้อง เพื่อเป็นความรู้ประดับตัวเเละหัวใจน่ะครับ
ว่าเป็นโครงการอะไรของท่าน

ขอบคุณครับ

สารพัดโครงการเลยละครับ ตั้งแต่แก้มลิง คลองลัดโพธิ์ แนวคันกั้นน้ำพระราชดำริ รอบๆกรุงเทพ ฯลฯ

สารพัดโครงการเลยละครับ ตั้งแต่แก้มลิง คลองลัดโพธิ์ แนวคันกั้นน้ำพระราชดำริ รอบๆกรุงเทพ ฯลฯ

;D อ๋อ...ขอบคุณคร๊าบบบบบบบ

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
Re: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการ&
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 16:21:16 »
ขอบคุณข้อมูลอีกครั้งครับ นั่งรออ่านอยู่เช่นเคย

เมื่อวานไป เยาวราช ตรงลานจอดรถที่ปกติมีรถจอดเต็มลานแถวๆที่มีแผงพระ มีรถอยู่สี่คัน

แต่ร้านค้า ของกิน ขายกันตามปกติ แต่ส่วนใหญ่ วางถุงทราย ก่ออิฐ ฉาบปูน ร้านกุ้งเผานักท่องเที่ยวแน่นปกติ

ส่วนแถวบ้านหมู่บ้านธารารมณ์ เขตสะพานสูง ยังปกติครับ

ขณะนี้อยู่ทาวอินทาวน์ เข้าจากรามคำแหง เทพลีลา ปกติครับ

".....เพื่อนๆ เชื่อมั้ยครับ....กทม.(โดยภาพรวม) จะรอดจากวิกฤตนี้ด้วย โครงการพระราชดำริ
ที่พระองค์ทรงงานมาตลอดทั้งชีวิต..."

อาจจะรวมถึงโครงการนี้ ถ้ายังไม่เคยรับชม และมีเวลาควรรับชมอย่างยิ่ง ตั้งใจฟังจะเข้าใจถึงสถานการณ์ปัจจุบัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2011, 16:34:01 โดย padh »

ออฟไลน์ THUIO

พี่แพนเป็นไงบ้างคับ้ห็นว่าชินเขตท่วม

Re: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการ&
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 16:38:37 »
ขอบคุณข้อมูลอีกครั้งครับ นั่งรออ่านอยู่เช่นเคย

เมื่อวานไป เยาวราช ตรงลานจอดรถที่ปกติมีรถจอดเต็มลานแถวๆที่มีแผงพระ มีรถอยู่สี่คัน

แต่ร้านค้า ของกิน ขายกันตามปกติ แต่ส่วนใหญ่ วางถุงทราย ก่ออิฐ ฉาบปูน ร้านกุ้งเผานักท่องเที่ยวแน่นปกติ

ส่วนแถวบ้านหมู่บ้านธารารมณ์ เขตสะพานสูง ยังปกติครับ

ขณะนี้อยู่ทาวอินทาวน์ เข้าจากรามคำแหง เทพลีลา ปกติครับ

อาจจะรวมถึงโครงการนี้ ถ้ายังไม่เคยรับชม และมีเวลาควรรับชมอย่างยิ่ง ตั้งใจฟังจะเข้าใจถึงสถานการณ์ปัจจุบัน

[/url]

โหยาวมากครับ ไว้มีเวลาผมจะเข้ามาชมนะครับ ขอบคุณครับ

พี่แพนตอนนี้

ถนนหน้าบ้าน แก้มล้อ CR-V ใหม่ เรียบร้อย นอกนั้นปกติ

แต่ถ้าในบ้าน ห้องครัว จุดต่ำสุดของบ้าน ก็เรียบร้อย ระดับมิดหัวเข่า

ตอนนี้ แพนกำลังมีความสุขกับ Gran Turismo ใน Play Station 3 อยู่ครับ

ออฟไลน์ parwitch

• **
บ้านผมแถวๆโรงเรียนราชวินิตบางแก้ว ต่อให้คนมาพูดว่าไม่ท่วมก็ไม่ไว้ใจครับ
เพราะตรงนี้เป็นขาประจำอยู่แล้ว ไม่แห้งหมดทั้งประเทศไม่ไว้วางใจเด็ดขาด

ออฟไลน์ THUIO

พี่แพนตอนนี้

ถนนหน้าบ้าน แก้มล้อ CR-V ใหม่ เรียบร้อย นอกนั้นปกติ

แต่ถ้าในบ้าน ห้องครัว จุดต่ำสุดของบ้าน ก็เรียบร้อย ระดับมิดหัวเข่า

ตอนนี้ แพนกำลังมีความสุขกับ Gran Turismo ใน Play Station 3 อยู่ครับ

ฝากถามพี่แพนหน่อยคับว่ามีแผ่นPS3เยอะป่าวมาแลกกันเล่นมั้ยคับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ฮึ่มๆ คนไม่มี PS3 ได้แต่เศร้าต่อไป

GT5 สนุกในแบบที่ Forza 3 เทียบไม่ได้เลย

เดี๋ยวต้องลองเล่น Forza 4 ก่อน ฮึ่ม
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ templeboy

ทุกอย่างจะเป็นจริงมากน้อย ขนาดไหน...อีก 48 ชั่วโมงจากนี้ไป...คือ อีกบทพิสูจน์ ว่าน้ำจะลง จะแห้งไปอย่างน่าอัศจรรย์ใจ

งั้นก็เหมือนกับที่ท่านนายกหญิงบอกเลยอ่ะสิครับ...อิอิ ถึงได้ไม่ขยายวันหยุดออกไปอีก
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถนนปู่เจ้า วันนี้น้ำกลับไม่ขึ้นเยอะเท่าเมื่อวาน   แปลกแฮะ
JC TU #54