ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการณ์วันนี้ 1 พ.ย. //  (อ่าน 12955 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
วันนี้ ขอรีบสรุปก่อน
เพราะว่าจะต้องไปขับรถเก็บเช็ค วางบิล ส่งของให้ออฟฟิศคุณพ่อ ที่นิคม อมตะฯ
แล้วเดี๋ยวบ่ายๆ เย็นๆ จะมาอัพเดทให้ต่อนะครับ

-------------------------------

นับจากวันนี้ไป ข่าวดีจะเริ่มปรากฎชัดเจนมากขึ้นแล้วครับ

เริ่มจากแถวบ้านพี่ต้นกันก่อนเลยดีกว่า
"ระดับน้ำที่หน้าสำนักงานเขตสายไหม....นิ่งๆ และแนวโน้มลดลงแล้วครับ...บ่ายๆเย็นๆ มีลุ้น"
".น้ำไปทางคลองลาดปลาเค้า...ไม่มาทาง นวลจันทร์หรอกครับ"

กทม ฝั่งตะวันตกและนครปฐม เหนื่อยนิดนึงนะครับ ทุกอย่างใกล้จะดีขึ้นแล้ว

"นี่ไงครับ....หน้าตา นกน้ำยักษ์ ได้กางปีกครอบคลุมพื้นที่ นครปฐมเกือบทั้งหมด คล้ายๆ กับวันวาน
ที่ผ่าน อ่างทอง ผ่านอยุธยา...เปรียบเทียบว่า ปีกตะวันออกกางยาวๆ มาถึงนิคมโรจน วังน้อย และ
ปีกตะวันตก กางไป เกือบๆถึงตลาดพระประปฐมเจดีย์....พื้นที่กำแพงแสนบางส่วนครับ

วันนี้ (31 ต.ค.) นายนิมิตร จันทนวิมล รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม เปิดเผยสถานการณ์น้ำใน
อ.บางเลน จังหวัดนครปฐม ว่า ขณะนี้ไม่ต้องรอให้ถึง 48 ชั่วโมงในการอพยพแล้ว เพราะน้ำได้
เข้ามาในพื้นที่กว่า 90% แล้ว โดยเฉพาะพื้นที่ ต.ภาษี อ.บางเลน น้ำอยู่ในระดับที่สูง จึงอยากวิงวอน
ชาวบ้านอพยพออกจากบ้านเรือนมาอยู่ในที่พักพิงที่จังหวัดได้เตรียมไว้ให้ เนื่องจากทางราชการ
จะได้ดูแลอย่างทั่วถึง จากเดิมชาวบ้านไม่ยอมออกจากบ้านเรือน เนื่องจากยังมีความเชื่อว่าน้ำจะลดลง
แต่หลังจากได้ลงพื้นที่ พร้อมกับให้อาสาสมัคร ได้พยายามพูดคุยและประชาสัมพันธ์ ชาวบ้านก็เริ่ม
ทยอยออกจากพื้นที่แล้ว สำหรับสถานการณ์น้ำท่วมในจังหวัดนครปฐมนั้นเริ่มขยายไปในหลายอำเภอ
ทั้งอ.สามพราน นครชัยศรี พุทธมณฑล กำแพงแสนในบางส่วน โดยรวมทั้งจังหวัดน้ำท่วมเกือบเต็ม
พื้นที่กว่า 80% แล้ว ส่วนพื้นที่การการเกษตรเสียหายกว่า 8 แสนไร่

ส่วน เพื่อนๆฝั่งตะวันตก อดทนต่ออีกหน่อยครับ...การหน่วงน้ำ การผันน้ำ การเปลี่ยนทิศทางน้ำ ของฝั่ง
ตะวันออก...มีประสิทธิผล..แล้วครับ..โมเดลนี้ กำลังถูกวางแผน ในพื้นที่แก้มลิง ฝั่งตะวันตก ที่มีมากกว่า
ถึงแม้ว่าจำคลองจะไม่เยอะเหมือนฝั่งตะวันออก....น้ำฝั่งตะวันตกไม่ควรไปเร็วกว่านี้ หากปล่อยให้ไปเร็วๆ
อำนาจการทำลายล้างจะไม่คุ้มเท่าเสีย..การหน่วงน้ำฝั่งตะวันตก กำลังเริ่มขึ้นมาได้ 2-3 วันแล้วครับ...งานนี้
คนอัมพวา ช่วยดึงน้ำ เหมือนตั้งกำแพง ยืนเรียงๆ กันตามแนวเหนือใต้..ดึงๆ กระชากปลาบปีกนกน้ำยักษ์
ไประบายถึง แม่น้ำแม่กลอง..."

"เครื่องเร่งน้ำได้ระดม มาถุกติดตั้งที่ อำเภอกระทุ่มแบบมากมายและจะช่วยได้เยอะครับ
น้ำเพิ่งจะมาครับ...และจะระบายไปเร็วครับ อดทนอีกหน่อยนะครับ"

"จริงๆแล้ว ฝั่งธนน่ะครับ น้ำจะซึมๆ ทุกพื้นที่น่ะครับ เว้นแต่ที่สูง...แต่น้ำจะไปไม่ถึง ระดับน้ำจะเรียบๆ
แบบทะเล..เว้นแต่ แนวแม่น้ำนครชัยศรี น้ำจะแรงหน่อยครับ...และระดับน้ำขึ้นมาเร็วจริงๆ"

มาดูข่าวสารกันบ้าง
"วันนี้....และวันต่อๆไป...สถานการณ์ดีขึ้นตามลำดับ..นะครับ..ที่เคยพูดไว้ก็สอดคล้องกับ ดร.ทองเปลว
ได้พูดไว้เมื่อวานนี้ครับ

วันนี้(31 ต.ค. 54)เวลา 10.00 น. ดร.ทองเปลว กองจันทร์ ผู้อำนวยส่วนอุทกวิทยา สำนักอุทกวิทยาและบริหารน้ำ
กรมชลประทาน สภาพน้ำในเขื่อนต่างๆ ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติ และได้มีการลดการระบายน้ำลงอย่างต่อเนื่อง
สภาพน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาตั้งแต่จังหวัดนครสวรรค์ลงมา ระดับน้ำลดลงสู่ตลิ่งแทบจะทุกจุดแล้ว ยกเว้นที่
อ.บางไทร ที่ยังมีระดับน้ำสูงอยู่

ส่วนน้ำที่ไหลหลากในทุ่ง ที่กำลังสร้างปัญหาให้กับพื้นที่กรุงเทพมหานคร ทั้งในฝั่งตะวันออกและฝั่งตะวันตก
อยู่ในขณะนี้ นั้น ในด้านฝั่งตะวันออก น้ำได้ไหลหลากจากคลองระพีพัฒน์แยกตก คลองรังสิตประยูรศักดิ์ ไล่
ลงมาจนถึงคลองหกวาสายล่าง ซึ่งขณะนี้ปริมาณน้ำบริเวณเหนือคลองระพีพัฒน์แยกตก อยู่ในระดับทรงตัวกับ
ลดลง ส่วนที่บริเวณคลองหกวาสายล่างปริมาณน้ำยังคงเพิ่มขึ้นเป็นลำดับ ซึ่งได้มีการสูบน้ำระบายออกจากคลอง
อย่างต่อเนื่อง คาดว่าหลังจากน้ำทะเลหนุนสูงในปัจจุบันไปจนถึงวันที่ 3 พ.ย. 54 ปริมาณน้ำจะทรงตัวและจะ
ลดลงเป็นลำดับในระยะต่อไป

สำหรับในพื้นที่ฝั่งตะวันตก ที่มีปัญหาน้ำท่วมในเขตบางกอกน้อย บางพลัด นั้น น้ำที่ท่วมเป็นน้ำที่มาจากพื้นที่
บางบัวทอง และคลองมหาสวัสดิ์ ซึ่งส่งผลกระทบต่อประชาชนที่อาศัยอยู่ริมแม่น้ำ เนื่องจากระดับน้ำจะสูงขึ้น
ตามช่วงจังหวะน้ำทะเลหนุน คาดว่าหลังจากวันที่ 3 พ.ย. 54 การระบายน้ำจะเป็นไปด้วยดี เนื่องจากมีการใช้
เครื่องสูบน้ำ ช่วยสูบระบายน้ำออกทางแม่น้ำท่าจีน รวมทั้ง การระบายน้ำผ่านทางคลองทวีวัฒนา ออกสู่คลอง
ภาษีเจริญ โดยภาพรวมแล้ว คาดว่าหลังวันที่ 3 พ.ย. เป็นต้นไป สถานการณ์น้ำท่วมทั้งสองฝั่งของกรุงเทพฯ
ปริมาณน้ำจะเริ่มลดลง

ในส่วนของปริมาณน้ำเหนือที่ยังท่วมขังอยู่ทางตอนบนของภาคกลาง คิดเป็นปริมาณน้ำที่ท่วมขังอยู่ในทุ่ง
ประมาณร้อยละ 30 – 45 ของมวลน้ำทั้งหมด ส่วนอีกประมาณร้อยละ 30 จะเป็นน้ำที่อยู่ในลำน้ำต่างๆ ซึ่ง
ปริมาณน้ำเหล่านี้ไม่ได้ไหลลงมาเป็นทัพใหญ่อย่างที่หลายฝ่ายวิตกกังวลกัน แต่จะค่อยๆทยอยไหลลงมา
เป็นระลอกๆ อย่างต่อเนื่อง อย่างไรก็ตาม ก่อนที่จะถึงช่วงน้ำทะเลหนุนสูงอีกครั้งในช่วงกลางเดือน
พฤศจิกายน กรมชลประทาน จะได้เร่งระบายน้ำออกสู่ทะเลในช่วงที่น้ำทะเลหนุนต่ำให้ได้มากที่สุด โดย
การเพิ่มเครื่องสูบน้ำ เครื่องผลักดันน้ำ ในจุดที่จะสามารถระบายน้ำได้เร็วยิ่งขึ้น สำหรับปัจจัยเสี่ยงที่ต้อง
เฝ้าระวังเป็นอย่างมากก็คือ ความมั่นคงแข็งแรงของคันกั้นน้ำต่างๆ เพราะจะเห็นได้ว่าน้ำที่ท่วมขังในพื้นที่
ต่างๆ ไม่ใช่น้ำล้นคันกั้นน้ำที่ทำไว้ แต่เป็นน้ำที่ไหลเข้ามาจากเหตุการณ์การพังทลายของคันกั้นน้ำ ไม่ว่า
จะด้วยสาเหตุใดก็ตาม

อนึ่ง การระบายน้ำในพื้นที่ฝั่งตะวันตกลงสู่แม่น้ำท่าจีน นั้น แม้การระบายน้ำจะทำได้น้อยกว่าฝั่งตะวันออก
แต่ก็ได้มีการเร่งสูบระบายน้ำ โดยการใช้เครื่องสูบน้ำและเครื่องผลักดันน้ำอย่างต่อเนื่อง ซึ่งหากระดับน้ำใน
แม่น้ำเจ้าพระยาลดลงการระบายน้ำจะดีขึ้นโดยลำดับในระยะต่อๆไป ส่วนในพื้นที่ฝั่งตะวันออก ได้มีการ
เปิดประตูระบายน้ำคลอง 8 – คลอง 12 และระบายน้ำผ่านไปยังคลอง 13 และคลอง 14 พร้อมติดตั้งเครื่อง
สูบน้ำเพิ่ม เพื่อช่วยเพิ่มศักยภาพในการระบายน้ำของพื้นที่ฝั่งตะวันออกให้สามารถระบายน้ำได้มากขึ้น

ทั้งนี้ หากประเมินสถานการณ์น้ำในภาพรวมทั้งประเทศ คาดว่าสถานการณ์น้ำจะเริ่มเข้าสู่ภาวะปกติในช่วง
ประมาณกลางเดือนพฤศจิกายนเป็นต้นไป ส่วนน้ำที่ท่วมขังในพื้นที่ลุ่มต่ำต่างๆ กรมชลประทาน และ
หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง จะได้เร่งระบายน้ำออกจากพื้นที่โดยเร็วที่สุดต่อไป"

"สำหรับวันนี้ ตามที่เคยบอกว่า หลังจากวันที่ 1 พย. กทม.จะรอดจากน้ำท่วม แบบเมืองแตก ภายในกี่ชั่วโมง
น้ำจะถึงแยกลาดพร้าว..กลางเมืองระดับน้ำลึกต่างๆนานา ...แชร์แผนทีระดับพื้นดิน ส่งต่อๆ กันแบบ "ไร้สาระ"
ว่าบ้านใครจะจมน้ำลึกกว่ากัน....5555 วันนี้ ผมถือว่า ผมเอาธงชัยปักยอดเนิน ประกาศว่า กทม.รอดจากน้ำท่วม
แน่ๆ แล้ว...แต่ยังไม่ฉลอง เท่านั้นเองครับ...เพราะว่า เพื่อนๆรอบๆ กทม.เขาลำบาก บ้านเขาเสียหาย เพราะ
เป็นหน้าด่านรับแรงปะทะน้ำแทนเรา ใช้พื้นที่บ้านเขาจมน้ำ แทนเรา...ส่งแรงใจไปช่วยนะครับ"

------------------------------------------

เช้านี้ขอแค่นี้ก่อนครับ ต้องรีบไปธุระ เดี๋ยวบ่ายๆ จิมมี่กลับมาอัพเดทให้ต่อครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ขอบคุณมากครับ สำหรับข่าวดีๆ
ขอให้เพื่อนๆ ทุกคนโชคดี

ออฟไลน์ 370Z

ติดตามเป็นซีรีส์เลยครับ ขอบคุณครับ วันนี้ก็เบาใจขึ้นไปอีก มหาชัยคงไม่ท่วม เพราะเท่าที่เช็ดกระทุ่มแบนก็ยังปรกติ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชัดเจนเลย ขอบคุณครับ ใครที่ไม่ท่วมแน่ๆก็ส่งแรงกายแรงใจไปช่วยดีกว่าเนอะ

ออฟไลน์ madboy

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

แจ้งข่าวเพิ่มเติมให้นิดนึง ถนนประชาชื่น ช่วงแยกประชานุกูล มุ่งหน้า พงษ์เพชร มีน้ำท่วมเล็กน้อยบางจุด ทั้งล้นจากท่อระบายน้ำ และ คลองประปาครับ

จากแยกพงษ์เพชร มุ่งหน้าไป ม.เกษตร มีน้ำท่วมสูง รถเล็กไม่ควรผ่าน โดยเฉพาะ ใต้สะพานข้ามแยกพงษ์เพชรที่เป็นจุดที่ต่ำที่สุด ระดับน้ำสูงเกินหัวเข่าครับ การจราจรติดขัด  :D

ปล.ได้เพื่อนนั่งรถมาทำงาน ชื่อ "น้ำ" มากันเต็มรถครับ  ;D

ออฟไลน์ the new

• Newbie
  • *
ขอบคุณข่าวดีๆ

ออฟไลน์ Surrealism

• Newbie
  • *
แสดงว่านักวิชาการ หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง  ทั้งประเทศนี่ ไม่มีใครเดาเรื่องน้ำถูกสักคนเลยสิครับ
จบงานนี้ถ้าตรงทุกเรื่อง สงสัยคุณต้นได้เป็นฮีโร่แน่ครับ

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
ข้อมูลดีๆ เช้านี้ 
 ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป

นับจากวันนี้ไป ข่าวดีจะเริ่มปรากฎชัดเจนมากขึ้นแล้วครับ

เริ่มจากแถวบ้านพี่ต้นกันก่อนเลยดีกว่า
"ระดับน้ำที่หน้าสำนักงานเขตสายไหม....นิ่งๆ และแนวโน้มลดลงแล้วครับ...บ่ายๆเย็นๆ มีลุ้น"
".น้ำไปทางคลองลาดปลาเค้า...ไม่มาทาง นวลจันทร์หรอกครับ"

คลองลาดปลาเค้า แถวไหนนะครับ  ;)

ใช่คลองตรงถนนลาดปลาเค้าหรือเปล่า

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ
พรุ่งนี้จะย้ายเข้าอพาร์ทเมนท์แถวถนนพระรามเก้าแล้ว
ก็คงต้องนั่งลุ้นกันต่อไปว่านํ้าท่วมจะเข้าบ้านที่ลาดกระบังหรือเปล่า T_T

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
แล้วไอ้คลองสามวาที่ชุมนุมกันนี้อะ ตกลงน้ำมันปล่อยเข้ามาเยอะเกินมัย เสี่ยงชาวบ้านพังจัง  ;D  ;D

ออฟไลน์ revenge

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ รออ่านต่อช่วงบ่าย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รอวันที่น้ำจะลดอย่างใจจดใจจ่อ อยากกลับบ้านแล้ว
แต่เมื่อวาน 31/10/54 ระดับน้ำที่บางใหญ่ยังขึ้นอยู่นะครับ
ประมาณ 5 cm. ยังไม่มีทีท่าว่าจะลดเลย เศร้าจัง : (

ออฟไลน์ apinui

คลองลาดปลาเค้า แถวไหนนะครับ  ;)

ใช่คลองตรงถนนลาดปลาเค้าหรือเปล่า

คลองลาดปลาเค้า มันไหลมาจากฝั่งซอยรามอิรทรา 35 ครับ ซึ่งตอนนี้จมไปแล้ว

และก็ตอนนี้ ในซอยลาดปลาเค้า 19 น้ำยังสูงขึ้นเรื่อยๆ .... เพราะเมื่อคืน ผมหนุนรถด้วยอิฐตัวหนอน ล้อหน้า 3 ก้อน ซึ่งตอนหนุนเมื่อคืนมี 2 ก้อนที่ลอยพ้นน้ำ .... ตอนนี้สายๆ จมน้ำไป 2 ก้อนครึ่งแล้วครับ แล้วเย็นนี้น่าจะจมทั้ง 3 ก้อน

อยากให้มันลดและทรงตัวแบบที่คุณจิมมี่ว่ามาครับ ...แต่ผมดูแล้ว เห็นมันมีแต่จะเพิ่มขึ้นทุกนาที

นี่รูปล่าสุดครับ

แล้วมารอดูกันว่าเย็นนี้จะเท่าเดิม หรือ สูงขึ้น

ป.ล.คอนโด ที่ผมอยู่ สูงจากระดับถนนในซอยประมาณ 50 ซม. ครับ

GreenG

คลองลาดปลาเค้า มันไหลมาจากฝั่งซอยรามอิรทรา 35 ครับ ซึ่งตอนนี้จมไปแล้ว

และก็ตอนนี้ ในซอยลาดปลาเค้า 19 น้ำยังสูงขึ้นเรื่อยๆ .... เพราะเมื่อคืน ผมหนุนรถด้วยอิฐตัวหนอน ล้อหน้า 3 ก้อน ซึ่งตอนหนุนเมื่อคืนมี 2 ก้อนที่ลอยพ้นน้ำ .... ตอนนี้สายๆ จมน้ำไป 2 ก้อนครึ่งแล้วครับ แล้วเย็นนี้น่าจะจมทั้ง 3 ก้อน

อยากให้มันลดและทรงตัวแบบที่คุณจิมมี่ว่ามาครับ ...แต่ผมดูแล้ว เห็นมันมีแต่จะเพิ่มขึ้นทุกนาที

นี่รูปล่าสุดครับ

แล้วมารอดูกันว่าเย็นนี้จะเท่าเดิม หรือ สูงขึ้น

ป.ล.คอนโด ที่ผมอยู่ สูงจากระดับถนนในซอยประมาณ 50 ซม. ครับ

หวังว่าจะลงนะครับ เอาสัก 50 ซม.พอแล้ว ไม่ไหว

ออฟไลน์ sidlv

พอจะเบาใจได้นิดนุง เพื่อนๆทางคลองลาดปล้าเค้าสู้สู้นะครับ

ออฟไลน์ prai

ฝากถามพี่ต้นนิดนึงครับ ที่ กทม. ประกาศว่าประมาณ 19-22 เขต จะรอดน้ำท่วม เชื่อถือได้แค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Terng

ที่สองวันก่อนทำนายไว้ว่า น้ำที่บางบัวทองและใกล้เคียงจะลดลงอย่างน่าใจหายภายในสองวัน(น่าจะเป็นวันนี้นะครับ) เพราะหัวน้ำได้ลงทะเลไปแล้วนี่ ตกลงมันช้ากว่ากำหนดการณ์หรือเปล่าครับ เหมือนเท่าที่ดูข่าวยังไม่มีวี่แววจะลดเลย และทางกรุงเทพเหนือได้ยินแต่ข่าวว่าน้ำสูงขึ้นเรื่อยๆด้วย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ของผมที่วัชรพล 3 น้ำสูงเอาๆ ไม่มีลดลงเลย

ออฟไลน์ dorakun

ล่าสุดเห็นว่าวันนี้น้ำไปถึงหน้าเดอะมอล์บางแคแล้วอ่ะครับ
ผมพระราม 2 ก็ยังคงต้องลุ้นกันต่อไปเหอะๆๆๆๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ล่าสุดเห็นว่าวันนี้น้ำไปถึงหน้าเดอะมอล์บางแคแล้วอ่ะครับ
ผมพระราม 2 ก็ยังคงต้องลุ้นกันต่อไปเหอะๆๆๆๆ
วันนี้พึ่งไปมาไม่ได้เลวร้ายนักครับเป็นปกติ แค่ฝนตกหนักๆหน่อยตรงนั้นก็ท่วมครับสังเกตุดูได้ว่าถนนมันจะมุ้มลงมาหาถนนเพชรเกษมครับ

แต่ผ่านซอยหมู่บ้านเศรษฐกิจแล้วก็เฉยๆครับสูงแค่เข่าครับคนในซอยนี้เจอกันบ่อยครับ

พระราม2ผมว่าย้ายสายใต้มาโรงเบียร์นี้มีนัยอะไรหรือเปล่า ทั้งๆที่รู้ว่าอยู่ติดเซนทรัล(ที่ปกติโกติดโครตๆๆ)

จริงๆตรงแม็คโคบางบอนเหมาะสมกว่าทั้งบวงทำไมไม่ย้ายไปที่นั้น

ส่วนถนนเพช่เกษมถ้าใครไม่มีความจำเป็นก็ไม่ต้องมานะครับติิิิิดดดดดสุดๆ และถนนเอัยบางบอนอีกเส้นที่ติดไม่แพ้กัน

ส่วนถนนพระรามที่สองติดตั้งแต่เซนทรัลจนขึ้นทางด่วนเลยครับ

ออฟไลน์ dorakun

วันนี้พึ่งไปมาไม่ได้เลวร้ายนักครับเป็นปกติ แค่ฝนตกหนักๆหน่อยตรงนั้นก็ท่วมครับสังเกตุดูได้ว่าถนนมันจะมุ้มลงมาหาถนนเพชรเกษมครับ

แต่ผ่านซอยหมู่บ้านเศรษฐกิจแล้วก็เฉยๆครับสูงแค่เข่าครับคนในซอยนี้เจอกันบ่อยครับ

พระราม2ผมว่าย้ายสายใต้มาโรงเบียร์นี้มีนัยอะไรหรือเปล่า ทั้งๆที่รู้ว่าอยู่ติดเซนทรัล(ที่ปกติโกติดโครตๆๆ)

จริงๆตรงแม็คโคบางบอนเหมาะสมกว่าทั้งบวงทำไมไม่ย้ายไปที่นั้น

ส่วนถนนเพช่เกษมถ้าใครไม่มีความจำเป็นก็ไม่ต้องมานะครับติิิิิดดดดดสุดๆ และถนนเอัยบางบอนอีกเส้นที่ติดไม่แพ้กัน

ส่วนถนนพระรามที่สองติดตั้งแต่เซนทรัลจนขึ้นทางด่วนเลยครับ

ถูกครับ เมื่อวานรถติดมากตั้งแต่ที่ย้ายสายใต้มาอ่ะครับ กลับมาบ้านตอนเย็นเห็นแล้วตกใจว่าเกิดอะไรขึ้น
พอกลับมาเปิดข่าวดูถึงได้รู้ว่าเค้าย้ายมา เหอะๆๆๆ

ออฟไลน์ Nioka

ต้องยอมรับครับว่า มันมีปัจจัยอื่นๆที่ควบคุมไม่ได้ครับ เช่นพังคันกั้นน้ำ

ผมว่าอันนี้ละ ที่ทำให้ข้อมูลที่วิเคราะห์มันอาจจะมีผิดได้

ออฟไลน์ apinui

ระดับน้ำล่าสุด ที่ รามอินทรา 19 น้ำสูงขึ้นต่อเนื่องนะครับ .... ดูจากภาพเก่าผมด้านบนเปรียนเทียบดูครับ

ภาพนี้ถ่ายเมื่อกี้เวลา 17.30น. ครับ

พรุ่งนี้เช้า มาดูครับว่าจะลดแบบที่คุณจิมมี่บอก หรือเปล่า

จะจับผิดผมเหรอครับ?

ออฟไลน์ TorTy

ใจเย็นครับพี่จิมมี่บางพื้นที่น้ำขึ้นจริงๆครับแต่ผมไม่เห็นด้วยกับวิธีการพิมพ์ของ apinui เท่าไหร่บอกแค่ว่าตรงไหนขึ้นก็จบครับ
ออกแนวว่าใครถูกใครผิดตอนนี้เราต้องช่วยๆกันครับล่าสุดที่ประทุมคลอง3วาก็ยังตกลงกับชาวบ้านบางส่วนไม่ได้นะครับส่งผล
ต่อพื้นที่ในส่วนในโดยตรงครับชาวบ้านที่นั้นทำลายคันกั้นน้ำครับเห็นแก่ตัวจริงๆไม่รู้เค้ารู้กันไม๊ว่าถ้ากรุงเทพท่วมหมดแล้วมันจะแย่
ขนาดไหนไหนจะเรื่องเศรษฐกิจอีกความช่วยเหลือคงไม่ต้องพูดถึงแล้วเพราะเป็นศูนย์กลางถ้าปล่อยศูนย์กลางท่วมทุกอย่างก็จบ

เดี๋ยวขอกินมื้อเย็นแล้วกลับถึงบ้านก่อน
เจอกันครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จะจับผิดผมเหรอครับ?
คงไม่น่ะครับ

แค่คนในพท.เขาเจอมาไงก็บอกงั้นน่ะครับ

และผมก็เคยค้านในบางเรื่องเหมือนกันน่ะครับ

ใช้ว่าข้อมูลที่ให้มาจะเป็นเช่นนั้นเสมอไปครับ

คนในบริเวณนั้นยอมรู้อะไรบางอย่างได้ดีกว่าเท่านั้นเองครับ

อย่างฝั่งตะวันตกผมก็ไม่เห็นด้วยในหลายๆข้อ ต้องใช้การวิเคราะห์เอาเองเพิ่ม :-\

แต่ลักษณะการอธิบายพฤติกรรมของน้ำก็เห็นด้วยบ้างน่ะครับ

GreenG

ผมว่าน้ำมันก็แอบลงนะครับ แถวพงษ์เพชร ผมผ่านมาเมื่อกี้

เห็นรอยน้ำด้วยครับ ไม่รู้ว่าเพราะสูบน้ำลงคลอง หรือเปล่านะครับ

แต่ตงชินเขต ยังลึกครับ ลึกมากด้วย เกษตรก็เช่นกันครับ ;)

popdemonic

อย่าเครียดกันเลยครับ ทุกอย่างมันไม่มีความแน่นอนอยู่แล้วครับ การตั้งสมมติฐานว่าน้ำควรจะขึ้น หรือลงนั้น ทุกคนมีพื้นฐาน ข้อมูลในการเอามาคำนวณต่างกัน

ทุกสิ่งทุกอย่างมันมีการคาดเคลื่อนได้อยู่แล้วเพราะ เราทุกคนไม่สามารถที่จะบริโภคinput เพื่อเอามาคำนวณได้100% ไหนจะจากรัฐบวม ก็ไม่บอกความจริงเรา

ไม่แปลกที่จะมีการคาดเคลื่อนได้ นี่มันคือภัยธรรมชาติ ทุกอย่างมันแทบจะเป็นuncontrollable factors การคะเนที่ออกมาได้ขนาดนี้ ผมถือว่าเยี่ยมแล้วครับ

ดีกว่า รัฐบวม ศปภ ที่มีข้อมูลavaialbleมากกว่าเราๆ และออกมาปาวๆกลางหน้าจอLEDว่า ไม่ท่วม ไม่แตก ไม่โกง ไม่แฮ้บของ สรุปผลมันออกมาเป็นอย่างไร

บ้าง บอกได้เลยว่า อันนี้คือความผิดพลาด ความล้มเหลวแบบรับไม่ได้เลยหละครับ เชื่อผมสิว่าจบเหตุการณ์นี้ปุ้บ รัฐบวมคงต้อง ประเมินตัวเองกันแล้วหละครับ

ว่ายังมีศักยภาพ ในการบริหารประเทศต่อไปหรือไม่ ช่วงนี้ทุกคนมีระดับความเครียดสูงมากๆจริงๆ แค่การนอนไม่หลับนี่เพิ่มระดับความเครียดมหาศาลเลย

และผมเชื่อว่ามีอีกหลายคนที่นอนไม่หลับ ผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เป็นแบบนั้นครับ ยอมรับว่าเครียดมากๆ กับเหตุการณ์นี้เครียดจนสิวขึ้น นอนไม่หลบ ขี้ไหล

เลยนะ พูดไม่อายเลย เพราะ ถ้าเกิดเหตุการณ์จริงๆหมายถึง สูญเสียอย่างเดียวนะครับ โดยเฉพาะทรัพย์สิน ใครที่มีโรงงานจะทราบดีว่า มันเครียดขนาดไหน

เครืองจักรเครื่องละสิบล้าน แค่3-4 เครื่องก็อุจจาระแตก อุจจาระแตนแล้วถ้าน้ำมา แม้ว่าถอดECUออกแล้ว ตัวmainboard ต่างๆแต่ถ้าน้ำมาจริงๆ ไม่รอดนะครับ

ยังมีส่วนประกอบอื่นๆอีก ไม่แปลกที่ช่วงนี้คนจะเครียดมากเป็นพิเศษ รวมถึงผมด้วย :-\