ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 1 พ.ย. และคาดการณ์วันนี้ 2 พ.ย. //  (อ่าน 29478 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
พระราม2โซนบางขุนเทียน รอลุ้นกันอีหนิสสส แต่ใจผมว่ามันไม่น่าท่วมแล้วนะ ความรู้สึกมันบอก

ความรู้สึกเดียวกันครับ ผมคนบางมด (ซอยพุทธบูชา)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
พระราม2โซนบางขุนเทียน รอลุ้นกันอีหนิสสส แต่ใจผมว่ามันไม่น่าท่วมแล้วนะ ความรู้สึกมันบอก

ความรู้สึกเดียวกันครับ ผมคนบางมด (ซอยพุทธบูชา)

เช่นกันครับ ผมอยู่ซอยเลยเซนทรัลพระราม 2 ไปหน่อย ก็คิดว่ามันอย่ามาเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
บ้านผมอยู่่เอกชัยหมู่บ้านสุขสบายไกล้ลบางบอน3 ไปแน่ใจว่าจะเป็นไงบ้างครับ เพราะสส ที่มีรถหลายคันได้ทำเขื่อนกั้นรอบบ้านท่านเรียบร้อยแล้วครับ (สสที่ไม่มีรักษาคำพูด)
บ้าสุขสบายเฟสแรกน่าจะรอดแค่ถนนคงปริ่มๆ แต่น่าห่วงตรงเฟส2ที่มีคลองผ่านน่าจะท่วมครับ

ม.นี้ดีเปล่าครับเห็นคนอยู่ไม่มากบ้านเฟสแรกก็แพงมากๆ เฟส2ไม่แพงแต่ผ่อนอ็วกเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คุณ eakmmmmm ครับ

ก่อนอื่น ขออภัยที่ทำให้ตระหนก นะครับ

เช็คกับพี่ต้นล่าสุด

น้ำจะไม่ไปถึง โซนพันท้ายหนะครับ

แต่ ถ้าไม่มั่นใจ และกังวล จะย้าย หรืออพยพไปล่วงหน้าก่อน ก็ได้ครับ

ต้องขออภัยอย่างสูงครับ

แต่ผมว่าถึงน่ะครับเพราะตรงนั้นเป็นแก้มลิงรับน้ำอยู่แล้ว

ถ้าไม่โดนน้ำหลาก. อาจเจอน้ำหนุนได้ เคยเข้าไปที่มันลึกใช้ได้เลยเส้นนี้อ้อมไปบางขุนเทียนได้อีก

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

หมู่บ้านเสนา ท้ายซอยเสนานิคม ท่วมท้งหมู่บ้านแล้วครับ
แต่ขึ้นมากลางซอย ตั้งแต่อมรพันธ์ไปปากซอย มีท่วมเล็กน้อย

น้ำมาถึงหน้าตลาดบางเขนแล้วครับ

ส่วนเสนาโครงการสอง หลังนวมินทร์อเวนิว ประกาศอพยพเมื่อคืนแล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
บ้านผม พงษ์เพชร เข้าซอยชินเขต
อยากจะบอกว่า น้ำขึ้นทุกวันครับ
วันที่ 30 ปริ่มๆบันไดขั้นแรก
วันที่ 31 กินบันไดขั้นแรก
วันที่ 1/11 กลืนบันไดขั้นที่สอง
เช้านี้ กำลังปริ่มๆบันไดขั้นที่สาม

ตอนนี้กำลังลุ้นอยู่ว่าพรุ่งนี้มันจะกินบันไดขั้นที่ 4 หรือเปล่า เพราะรถที่ยกสูงเทินอิฐเอาไว้จะทนได้เท่านี้
ถ้าสูงกว่านี้อีก น้ำก็จะเข้ารถ แต่เข้าแค่พื้น พอซักล้างกันได้ แต่ถ้าน้ำยังสูงขึ้นในอัตรานี้อยู่ ภายในวันที่ 4 ก็จบเห่

สาธุ ขอให้มันนิ่งๆอยู่ประมาณนี้เถอะ

แล้วก็บ้านไหนที่ชั้นล่างท่วม แล้วเอาของไว้บนชั้นไม้ที่แช่น้ำ ระวังมันเป็นชั้นไม้อัดนะ
ไอ้พวกนี้พอจะล้ม มันล้มเลย ผมเสียของไปเพราะไอ้ตู้บ้าพรรค์นี้ล้มตอนกลางคืน ลงมาตอนเช้าเห็นลมแทบจับ
หนังสือ XO/Tuned by ไปหมด มารื้อๆดูในสายน้ำอีกที มีโลกรถ แหล่งรถ และที่เวรตะไลสุดคือแหล่งรถ'93
เล่มรวมปี Motor Mag และโบรชัวร์ Toyota จากญี่ปุ่นส่วนหนึ่ง (ซึ่งไม่รู้ว่าใครเอาไปยัดไว้ตรงนั้นตั้งแต่เมื่อไหร่)
ก็หล่นน้ำไปด้วย

XO/Tuned by นี่ไม่เป็นไร เขาเอาหนังสือปีเก่ามาออกบูธให้ซื้อหากันได้เสมอ โบรชัวร์ Toyota นี่ไม่เป็นไร
ในเว็บเขามีให้ดาวน์โหลดได้ (ตามนิสัยผมเป็นคนเก็บโบรชัวร์เพื่อเอาภาพและข้อมูลอยู่แล้ว)

แต่ไอ้โลกรถที่ซื้อตั้งแต่ประถมเนี่ย เครียด! กรูจะไปหาซื้อที่ไหนมาได้อีก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แหล่งรถ 93 ฉันมีนะแพน ไม่เป็นไรๆๆๆ หนังสือเก่าพวกนี้ มันต้องมีขายอยู่แล้ว

โบรชัวร์ โตโยต้ากองนั้น เสียดายมาก

XO กับ Tuned By ฉันไม่แน่ใจนะคราวนี้
เพราะออฟฟิศ กรังด์ปรีซ์ ที่ลาดปลาเค้า น้ำเริ่มมาบนพื้นถนนตั้งแต่เมื่อคืนแล้วจ้ะ คนพื้นที่รอบๆตัวเราบอกมา

-----------------------------------------

โซน พระราม 2 (ถึงเซ็นทรัลพระราม 2 ) เอกชัย บางบอน จากที่ตามมาตลอด ไม่น่าเป็นห่วงครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าน้ำลด ผมก็ดีใจครับ และอยากให้เป็นอย่างที่คุณต้นและคุณจิมมี่บอกไว้ทุกอย่าง ...

ผมไม่ได้จับผิดคุณจิมมี่นะ เพียงแต่ อยากให้คนระแวกนี้ ระวังว่า น้ำในโซนนี้ สูงขึ้นเรื่อยๆ คนที่หนุนรถไม่สูงหรือยังไม่ย้ายที่จอด จะได้ย้ายรถซะ .....

รูปนี้ ผมถ่ายเมื่อเช้า เวลา 8.30 น. ของวันที่ 2 ครับ .... ผมหวังว่ามันคงไม่สูงไปกว่านี้

ที่รังสิต โรงงานผม ผมโทรไปถาม รปภ ของโรงงานเมื่อกี้นี้ เค้ารายงานว่า น้ำลงมาคืบนึงแล้ว จากเมื่อวันที่ 31 ซึ่งก็ดีใจครับ เพราะบ้านลำลูกกาผมก็น่าจะลดลงในเร็ววัน ...

รามอินทรายังว่าสุง .... และอยากให้คนลาดพร้าวระวังครับ ไม่ใช่วางใจ

ฝากด้วยภาพนี้ครับ เป็นรถที่จอดไว้หน้าคอนโด ไม่หนีไม่หนุน เพราะคิดว่ามันไม่ท่วม สุดท้ายเจ้าของรถกลับมากู้ไม่ทัน ....(เพราะตัวเองไปทำงาน) เลยเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member

เช่นกันครับ ผมอยู่ซอยเลยเซนทรัลพระราม 2 ไปหน่อย ก็คิดว่ามันอย่ามาเลย

ร่วมลุ้นด้วยครับ...อยู่พระราม2 ซอย 50 ครับ ลุ้นจนเหนื่อยจนเลิกลุ้นไปหลายทีแล้วครับ อิอิ

ออฟไลน์ Cross MPV

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็คิดว่าสถานการณ์น่าจะเริ่มไปทางที่ดีแล้ว
Find a vacuum and fill it.

UPDATE จากพี่ต้น

ไม่ต่องตกใจกลัวนะครับ....วันนี้ น้ำจะกระจายไปหลายๆพื้นที่ กทม.ด้านเหนือนะครับ
ระดับน้ำจะไม่ลึกนะครับ...คำพูดบางคนที่บอกว่า..
"บ้านเธอ น้ำท่วมสูงเท่าเอว แบ่งมาให้บ้านฉันบ้างก็ได้...
เราจะได้มีระดับน้ำ ครึ่งหน้าแข้งเท่าๆ กันไงจ้ะ".....(ไม่ถึงขนาดเท่าเอว นะครับ)

ข้างล่างนี้ รายงานข่าวครับ

....รายงานสถานการณ์น้ำท่วมในกทม. ล่าสุด เช้านี้ ที่บริเวณถนนนวมินทร์ ตั้งแต่ช่วง
ซอย นวมินทร์ 151 เรื่อยมา จนถึงแยกกิโลเมตรที่ 8 ถนนรามอินทราระดับน้ำท่วมสูง
ประมาณเข่า รถเล็กสัญจรได้ลำบาก ประชาชนต้องเดินลุยน้ำออกมาทำงาน โดยน้ำ
บางส่วนผุดขึ้นมาจากท่อระบายน้ำ และน้ำเริ่มมีกลิ่นจากขยะที่ลอยขึ้นมา ปริมาณน้ำ
ได้ไหลเข้าท่วมบ้านเรือนประชาชน ในละแวกดังกล่าวแล้ว ร้านค้าและร้านขายของต่างๆ
ได้ปิดกิจการชั่วคราว ด้านฝั่งถนนรามอินทรา มีปริมาณน้ำขังเป็นระยะๆ การสัญจรของ
รถยนต์มีปัญหาบ้างเล็กน้อย

ฝั่งพหลฯน้ำท่วมสูงถึงแยกเสนา

ส่วนถ.พหลโยธิน น้ำช่วงหน้า มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ มีระดับน้ำสูงประมาณ 70 ซ.ม.
ซึ่งมวลน้ำ ยังอยู่บริเวณแยกเสนา ล่าสุด ตำรวจปิดอุโมงค์แยกเกษตรแล้ว ฝั่งขาออก คือ
เกษตรนวมินทร์มุ่งหน้าไปทางถนนงามวงศ์วาน

ถ.วิภาวดี น้ำถึง ซ. วิภาวดี 48

ถนนวิภาวดี-รังสิต ขาออก บริเวณหน้าวัดเสมียนนารี เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร ได้ปิดถนน
ในเส้นทางวิภาวดี-รังสิต ขาออก ตั้งแต่จุดนี้เป็นต้นไป เนื่องจากบริเวณแยกเกษตรศาสตร์
มีน้ำท่วมสูง รถเล็กไม่สามารถสัญจร ผ่านได้ โดยรถที่สัญจรมาในเส้นทางนี้ ต้องเลี้ยวซ้าย
กลับรถที่ถนนกำแพงเพชร 65 เท่านั้น ทำให้การจราจรบริเวณนี้ค่อนข้างลำบาก เนื่องจาก
บริการขนส่งมวลชน มีจำนวนน้อย

ล่าสุด เมื่อเวลา 08.20น. หัวน้ำจากถนนวิภาวดีรังสิตทั้งขาเข้าและขาออก ท่วมมาถึงถนน
วิภาวดีรังสิต ช่วงซอย46 เลยไปถึงซอยวิภาวดี 48 แล้ว โดยกระแสน้ำไหลเร็วและแรงและ
เพิ่มระดับขึ้น ในซอยวิภาวดี 48 สูงกว่า 50 ซม . ขณะที่จากจุดนี้ไปประมาณ 1 กิโลเมตร
ก็จะเข้าสู่ถนนรัชดาฯ

เพชรเกษมอ่วม!น้ำสูง

ส่วนที่ บางแค แขวงการทางภาษีเจริญ ระดับน้ำเพิ่มสูง ถนนเพชรเกษมขาออกระดับน้ำสูง
ประมาณ 50 ซม. รถเล็กและรถใหญ่ที่จะสัญจรผ่านต้องชิดเลนใน ส่วนขาเข้าระดับน้ำเพิ่มสูง
คาดในช่วงสายวันนี้ รถเล็กวิ่งไม่ได้

ขณะที่บริเวณย่านหนองแขม เขตบางแค บริเวณหน้าสถานีช่อง 3 น้ำซึมจากท่อเข้ามาทำให้
น้ำสูงประมาณ 50 ซม.เช่นกัน ส่วนช่วงถนนเพชรเกษม 94 น้ำท่วมพื้นที่ภายในบางส่วน ซึ่ง
อยู่ให้กับรพ.เกษมราษฎร์ทำให้ต้องเฝ้าระวังใกล้ชิด

ส่วนในช่วงที่ระดับน้ำเพิ่มสูงกว่า 50 ซม. บริเวณตั้งแต่เพชรเกษม 88 รถเล็กสัญจรลำบาก
รวมถึงป้อมตำรวจหน้าห้างเดอะมอลล์บางแคน้ำสูงกว่า 50 ซม.แล้ว ส่วนที่หมู่บ้านเศรษฐกิจ
มีระดับน้ำท่วมสูงประมาณ 50-60 ซ.ม. เช่นกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ที่แปลกคือ นนทบุรีฝั่งตะวันออก(อำเภอเมือง ปากเกร็ด) แห้งมากๆครับ แห้งจนน่ากลัวเลย ไม่มีน้ำเลยแม้แต่นิดเดียวครับ

ทำไม กทม. ทำไม่ได้ น่าคิดครับ ;)

UPDATE อีกครั้ง

จากกรมชลประทาน

ชาวฝั่งธน ดูไว้นะครับ แล้วลองประเมินดูว่า บ้านของคุณจะโดนตรงไหนบ้างหรือไม่

แต่เท่าที่ดู พระราม 2 ส่นวที่ใกล้ กทม จะไม่ค่อยมีปัญหานะ

คุณเต้ครับ

ไม่ต้องมาน่าคงน่าคิดหรอกครับ
ปากเกร็ด เขาทำงานร่วมแรงร่วมใจกันดีมากๆ
เขาสามัคคีกัน จนฝั่งปากเกร็ดนี่แห้งสนิท ใช้ชีวิตได้ตามปกติเลยทีเดียว
เพราะเขามองว่า ถ้าปากเกร็ดจม นนทบุรีนี่จะโดนหนักไม่ต่างจากปทุมธานี หรืออยุธยา ครับ
เขาเลยต้องรักษาฐานที่มั่นไว้ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

แล้วน้องน้ำที่คาอยู่กลางถ.วิภาวดีนี่ เค้าจะตัดสินใจยังไงครับ จะเข้ามุ่งหน้าดินแดงขึ้นทางด่วน หรือว่า จะเลี้ยวขวาไปออก อตก.??? เห็นข่าวเสนออยู่

GreenG

UPDATE อีกครั้ง

คุณเต้ครับ

ไม่ต้องมาน่าคงน่าคิดหรอกครับ
ปากเกร็ด เขาทำงานร่วมแรงร่วมใจกันดีมากๆ
เขาสามัคคีกัน จนฝั่งปากเกร็ดนี่แห้งสนิท ใช้ชีวิตได้ตามปกติเลยทีเดียว
เพราะเขามองว่า ถ้าปากเกร็ดจม นนทบุรีนี่จะโดนหนักไม่ต่างจากปทุมธานี หรืออยุธยา ครับ
เขาเลยต้องรักษาฐานที่มั่นไว้ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

รู้สึกว่ามันแตกต่างกันมากครับ ระหว่าง ชินเขต ม.เกษตร กับ The Maill นั่งรถมานี่รู้เลยครับ ฝั่งนึงท่วมฉิบหาย อีกฝั่งแห้งไม่มีน้ำเลยครับ

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

แต่ถ้ามุ่งหน้า เข้าดินแดง มันจะไปจบเร็ว ที่อุโมงค์ยักษ์คลองแสนแสบ ซึ่งรอแสดงศักยภาพเต็มกำลังมาชาติเศษแล้ว

เพิ่มรายละเอียดฝั่งตะวันตกอีกนิดนึงว่า ทิศทางการไหลของน้ำ จะเป็นไปตามนี้

สรุปให้ว่า เป็นไปตามนี้  พระราม 2 เอกชัย ดาวคะนอง โซน ก่อนถึงวงแหวนกาญจนาภิเษก ถือได้ว่า รอดครับ
รวมทั้งโซน พันท้ายฯ ด้วย

มาดูทิศทางการระบายน้ำฝั่งกันบ้างดีกว่า จากกรมชลประทานครับ

ออฟไลน์ CookiE

คุณ eakmmmmm ครับ

ก่อนอื่น ขออภัยที่ทำให้ตระหนก นะครับ

เช็คกับพี่ต้นล่าสุด

น้ำจะไม่ไปถึง โซนพันท้ายหนะครับ

แต่ ถ้าไม่มั่นใจ และกังวล จะย้าย หรืออพยพไปล่วงหน้าก่อน ก็ได้ครับ

ต้องขออภัยอย่างสูงครับ

พี่จิมครับ แล้วพี่ต้นเค้าพอจะรู้ไหมครับว่า ตรง Best Ocean Golf อยู่ด้านซ้ายนับจากจุดเขียวซอยพันท้ายอ่ะครับ

จะท่วมรึเปล่า เพราะตอนนี้รถที่บ้านยังเหลือคันนึงกลัวขับออกไม่ทัน  ;D ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 370Z

คุณJimmy ตกลงมหาชัยจะท่วมไหมครับ ท่วมจาำกน้ำล้นจากแม่น้ำท่าจีน คงเป็นไปได้ยากเพราะปากแม่น้ำท่าจีนกว้างกว่าทางนครชัยศรี กระทุ่มแบน แล้วจากนี้ไปก็ไม่ใช่ช่วงน้ำทะเลหนุนแล้ว น้ำจะมากขนาดท่วมเข้าเมือง ความเป็นไปได้ก็น่าจะน้อย
ส่วนน้ำที่มาจากคลองมหาชัยก็มีประตูระบายน้ำอยู่ คลองต้นทางที่มาจากบางกอกน้อย ก็ขนาดเล็กกว่าทางมหาชัย ถ้าน้ำมามากก็น่าที่จะล้นต้นแต่ต้นทางแล้ว
ก็เลยนึกภาพไม่ออกว่า น้ำจากที่ไหนที่จะทำให้มหาขัยท่วม

ออฟไลน์ worapong072

• Jr. Member
  • **
อัพเดตช่วยคุณ Jimmy นะครับ โทรเช็คกับเพื่อนที่อยู่ หมู่ 2 วัดละหาร บางบัวทอง นนทบุรี วันนี้น้ำลดลงไปประมาณ 1 คืบ เมื่อเทียบกับเมื่อวานนี้ครับ เมื่อไหร่บางบัวทอง บางใหญ่ลดฮวบ บ้านผม บางกรวย จะได้เฮกับเค้าบ้างครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

บ้านเเม่เเฟน ยังสูงระดับคอเลยครับ ตรงบางบัวทอง ฝั่ง เลยบิ๊กคิงไปหน่อย

เอารถ 6 ล้อเข้าไปในหมู่บ้าน ยังไปไม่ได้เลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

บางใหญ่ ยังไม่ลดนะครับ สถานการณ์ล่าสุด
เพิ่มขึ้นที่ละนิด วันละประมาณ 3-5 cm.
บ้านผมล่าสุดข้างนอก 1.35m ข้างในบ้านบันไดเกือบขั้นที่ 4

น้ำเช้านี้แถวๆพระราม 7 จรัญสนิทวงศ์ตอนปลาย
น้ำลงไปประมาณติ๊ดเดียว (ลงมากกว่าเมื่อวานนิดหน่อย)
คาดว่าช่วงบ่ายและเย็นจะขึ้นอีก คงเป็นน้ำขึ้นน้ำลงปกติ

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่่่า มันน่ากลัวว่าตอนประกาศให้หยุดอีกนะครับ

ถ้าเป็นอย่างงี้ น้ำเข้ามาเรื่อยๆ
ผมคิดว่า อีก 1 กิโลจะขึ้นรัชดา
แต่น้ำใต้ดิน ตามท่อ คงมารอแล้วล่ะ
คาดว่า ถนนรัชดาคงไม่น่ารอด

น้องน้ำอยากมาเีที่ยวเอสพลานาดแน่ๆเลย  T^T
ถ้าเลยจุดนั้น ผมว่า การจราจรคงอัมพาด

ตอนนี้ผมแคลงใจอยู่ 2 เรื่อง
1 คือ คลอง3วา ผลกระทบจะเป็นยังไง เพราะคุมไม่ได้แล้ว
2 พระราม4 สาทร จะถูกมวลน้ำอ้อมมาตลบหลังหรือไม่

GreenG

ผมว่่่า มันน่ากลัวว่าตอนประกาศให้หยุดอีกนะครับ

ถ้าเป็นอย่างงี้ น้ำเข้ามาเรื่อยๆ
ผมคิดว่า อีก 1 กิโลจะขึ้นรัชดา
แต่น้ำใต้ดิน ตามท่อ คงมารอแล้วล่ะ

น้องน้ำอยากมาเีที่ยวเอสพลานาดแน่ๆเลย  T^T
ถ้าเลยจุดนั้น ผมว่า การจราจรคงอัมพาด

1 คือ คลอง3วา ผลกระทบจะเป็นยังไง เพราะคุมไม่ได้แล้ว
2 พระราม4 สาทร จะถูกมวลน้ำอ้อมมาตลบหลังหรือไม่

ถูกครับ ผมอยากให้หยุดครับ ตอนนี้ท่วมหนักกว่าเดิมเยอะมาก น่ากลัวมากครับ น้องน้ำไปเร็วมากข้ามจาก เสนาไป SCB เลย

ได้เพื่อนร่วมชะตาอีกคน ผมทำงานอยู่ตึกฟอร์รั่มอ่ะครับ
ใกล้ๆกับเอสพานาดเลย....หุๆๆ ร่วมลุ้นด้วยอีกที
ตอนนี้วางใจได้เปราะนึงว่าแถวพระราม2ที่พักไม่น่าจะท่วม
ที่เหลือก็มาลุ้นกับที่ทำงานเนี่ยแหละครับว่าจะท่วมไหม เหอะๆๆๆ ลุ้นจนเหนื่อยแหละ

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่ครับผมอยู่ช่วงโพเซดอนจะรอดมั้ยครับเนี่ย

popdemonic

ซอยเสือใหญ่เมื่อวานคุยกับเพื่อน น้ำเอ่อขึ้นมาแค่ฝ่าเท้าครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้มันลามขึ้นแข้งรึยัง

พระราม2 ซอยท่าข้าม หรือศาลเจ้าแม่งูยังแห้ง ถ้าส่วนนี้มีส่วนช่วยเหลือพี่ๆน้องผมอยากให้น้ำ

ปล่อยมาทางนี้บ้างก็ได้ครับ ซัก30-50เซน น่าจะรับไหวอยู่ครับ อย่ามาเป็นเมตรแล้วกัน

ตัดน้ำยังพอไหว ถ้าตัดไฟหละยุ่งเลย

ออฟไลน์ the new

• Newbie
  • *
ลุ้นเขตลาดพร้าว   ขอบคุณสําหรับข่าวดีๆ

ออฟไลน์ tubtup

ผมอยู่ในซอยเสือใหญ่
น้องน้ำเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เลยครับ
ตอนเช้าก็ยังเพิ่มขึ้นอยู่ ลุ้นว่าเย็นนี้กลับจากทำงานที่บางนา จะเข้าที่พักได้หรือเปล่า เอ้อ

ซอยเสือใหญ่เมื่อวานคุยกับเพื่อน น้ำเอ่อขึ้นมาแค่ฝ่าเท้าครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้มันลามขึ้นแข้งรึยัง

พระราม2 ซอยท่าข้าม หรือศาลเจ้าแม่งูยังแห้ง ถ้าส่วนนี้มีส่วนช่วยเหลือพี่ๆน้องผมอยากให้น้ำ

ปล่อยมาทางนี้บ้างก็ได้ครับ ซัก30-50เซน น่าจะรับไหวอยู่ครับ อย่ามาเป็นเมตรแล้วกัน

ตัดน้ำยังพอไหว ถ้าตัดไฟหละยุ่งเลย

ร่วมด้วยช่วยด้วยเหมือนกันครับ....

ออฟไลน์ ichok

ผมว่าท่วมหมด แต่จะขังนานแค่ไหนขึ้นอยู่กะว่าจะทานน้ำได้นานเท่าไหร่ ตอนนี้กทมแค่สู้กับน้ำหนุนสูงริมตลิ่ง แต่น้ำเหนือที่ลงมาตอนนี้จ่อที่บางเขนและรัชโยธินไม่มีใครต้านได้ แต่มันค่อยๆมาจนเต็มพื้นที่แล้วก็ล้น เป็นเหมือนกันหมด ประชาชนก็ยังเข้าใจว่ามันจะไม่ท่วมเพราะไม่เคยเจอขนาดนี้ ตอนนี้เสนอข่าวว่าอยุธยาน้ำลด คนกรุงก็ยิ่งนึกว่าไม่ท่วมไปใหญ่ แต่ถามว่าเค้าท่วมกันมานานเท่าไหร่ กว่าน้ำมันจะมาถึงปริมาณก็ลดลงไปกับการระบายนำ้และแสงแดดแต่ใช่ว่ามันจะหมดไปเพราะมันเยอะมากๆ พื้นที่กรุงเทพมันใหญ่กว่าจังหวัดอื่นตรงไหน ผมว่าอันดับแรกขอให้อย่าคิดมันไม่ท่วม ให้คิดว่ามันมีสิทธิ์ท่วมตลอดเวลา ขนของขึ้นที่สูงให้เสียหายน้อยที่สุด เตรียมพร้อมหากต้องอพยพ ไม่ต้องเขินหรอกครับหากมันไม่ท่วม ดีกว่าน้ำไหลมาโดนขาแล้วยังบอกไม่ท่วม แล้วพอออกมาไม่ทันก็มาโทษคนอื่นว่าไม่ช่วย เราต้องช่วยตัวเองก่อนให้มากที่สุด