ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 3 พ.ย. และคาดการณ์วันนี้ 4 พ.ย. //  (อ่าน 23846 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
UPDATE! สถานการณ์ในนิคม โรจนะ จากพี่ต้น

"นิคมโรจนะ จะกู้เสร็จก่อนใคร..พร้อมสตาร์ทเดินเครื่องสูบน้ำ ก่อนวันที่ 7 พย.นี้..

เครื่องสูบน้ำ 125 ตัว...นำเข้าจากต่างประเทศมาโดยตรง และคาดว่าจะหลังจาก ทำความสะอาดโรงงานเรียบร้อย และเมื่อเดินไลน์ผลิตแล้วจะไม่เกิน 30 วัน ฮอนด้าจะสามารถส่งมอบรถยนต์ผ่านดีลเลอร์ได้ ทั้งนี้ ฮอนด้าแจ้งว่า สามารถหาชิ้นส่วนทดแทนได้แล้ว พร้อมนำเข้าจากญี่ปุ่น อินโนนีเชีย มาเลยเซีย อินเดีย...ผู้บริหาร ขอให้ภาครัฐ แจ้งแผนการบริหารน้ำ อย่างยั่งยืน หากเกิดเหตุการณ์ภัยบัติ อย่างวันนี้ ว่าภาครัฐจะมีวิธีป้องกันน้ำได้อย่างไร..."

ดีใจกับชาว Honda ด้วยนะคร้าบบบบ  :D

UPDATE จากพี่ต้น
ถึงชาว สายไหม สุขาภิบาล 5 วัชรพล โดยเฉพาะคุณ Apinui ครับ

บ้านสายไหม บ้านสุขา 5 บ้านออเงิน บ้านวัชรพล....น้ำกำลังจะยุบแห้งไปด้วยเครื่องสูบ 30 ตัว...ตามผังนี้ครับ...บ๊ายบาย น้องน้ำ คลองหกวาสายล่าง....ปีหน้าค่อยมาใหม่นะจ้ะ

แผนผังแสดงการระบายน้ำด้านฝั่งตะวันออกของแม่น้ำเจ้าพระยา (ประจำวันที่ 3 พฤศจิกายน 2554) บริเวณคลอง 13 มีการสูบน้ำจากพื้นที่คลองหกวาสายล่าง จำนวน 4 จุด เพื่อสูบเข้าสู่คลอง 13 และระบายออกสู่ทะเลต่อไป

ส่วน โซนวงแหวนกาญจนาภิเษกตะวันออก พระราม 9 อ่านข้างล่างไว้นะครับ

"เขตสะพานสูง แถวคู่ขนานมอเตอร์เวย์ หมู่บ้านมัณฑนา พระรามเก้า วงแหวน
จะเป็นพื้นที่ ราคาแสนแพง เพราะหลังน้ำลด...เพราะน้ำไปไม่ถึงครับ...ดีใจด้วยครับ"

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง..บ้านข้าพเจ้า ก็มีสิทธิ์รอด.....?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 13:56:14 โดย J!MMY »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แล้วแถวบ้านผมละครับพี่จิมมี่

แถวเกษตร-เสนานิคม1

จะได้รับผลดีบ้างหรือเปล่าจากเครื่องสูบน้ำแถววัชรพลและ Big Bag นะครับ

"ล่าสุด..นะครับ น้ำกำลังโอบล้อมพื้นที่ลาดพร้าวนะครับ.....
จาก ลาดพร้าว 80 ท้ายซอย น้ำกำลังซึมไปทางทิศตะวันตก ครับ
มุ่งหน้าไปรวมกับคลองสามเสน ที่แยกเตาปูน...ดังนั้น พื้นที่ตรงกลาง
ทั้งหมด คือพื้นที่น้ำล้อม ครับ..3 ชม.ที่ผ่านมา จะ 40 ซม.แล้วครับ"

"ตลอดแนว คลองแสนแสบ...มีการบริหารน้ำครับ...ไม่เหมือน ลาดพร้าว
พหล สุทธิสาร สะพานควาย อตก. เขาปล่อยน้ำไหล อย่างเดียวเลยครับ..
(ระดับน้ำไม่อันตรายนะครับ...เลวร้ายสุด 50 ซม.ครับ อุโมงค์ยักษ์ กำลัง
สำลักน้ำครับ).....และคนรังสิต...จะสบายๆ เร็วกว่าที่คิดครับ...ถ้าน้ำยัง
เยอะขนาดนี้..อีกสองสามวัน รังสิตจะแห้ง ช่วยกันล้างบ้านสนุกสนานเลยครับ..."

"Jeerasak Suwanpeuch น้ำกำลังเข้าอ้อมน้อยครับ...
นครชัยศรี น้ำระดับคอแล้วครับ...กำลังเพิ่มระดับอย่างต่อเนื่อง
สามพราน...น้ำกำลังขึ้น เคียงเอวและเพิ่มขึ้นครับ
...กำลังไปจับตาน้ำหลากฝั่งตะวันตกครับ..ตอบช้าหน่อยไม่เป็นไรนะครับ..
(ตรงนั้น..อันตรายกว่า..โซนลาดพร้าว สุทธิสาร สะพานควาย..นะครับ)"

"คาดว่า หมอชิต ขนส่งสายเหนือ สายอีสาน จะต้องย้าย ไป หน้าสนามบินสุวรรณภูมิ ครับ"

ส่วนใครที่บอกว่า ยังมีมวลน้ำข้างบนอีกนั้น สบายใจได้แล้วนะครับ...อ่านข้างล่างได้เลย
RT @Rawangpai: อธิบดีกรมชล เชื่อสถานการณ์ไม่เลวร้ายกว่านี้มั่นใจจัดการได้
ฝั่งตะวันตกน้ำจะไม่สูงกว่านี้ ตะวันออกเจ้าพระยาไม่มีมวลน้ำ ด้านบนมาเติมแล้ว

"ตลาดรังสิต..ชีวิตปกติ เริ่มกลับมาแล้วครับ...ระดับน้ำยังเหนือตลิ่ง เล็กน้อย..."

popdemonic

update ครับ ประชาชนย่านพระราม 2 เริ่มมีการตื่นตัวกันมากขึ้นแล้วนะครับ เมื่อ

น้องน้ำล่าสุดเข้าประชิดแถวพระราม2 มากขึ้นๆ ตอนนี้เจอรถGMC ทหาร หกล้อ

สิบล้อใหญ่เริ่มมาแล้วนะครับ ผมเจอกับตัวเมื่อคืนตอนไปเซ็นทรัล เมื่อสักครู่ลูกค้า

แจ้งมาว่าเมื่อเช้าทหาร ได้นำเรือลงท้องร่อง คูน้ำ ลำรางสาธารณะแล้วครับ

ไม่ทราบสาเหตุแน่ชัดว่า ไปรอกคลอง หรือไปสำรวจระดับน้ำครับ FYI.

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
อ่านแล้วจับใจความได้ว่าแถวพหลโยธินจะท่วมใช่ไหมครับ ผมอยู่แถว ซอย5 อ่านๆแล้วเริ่มงง :D

พหลโยธิน น่าจะมีน้ำท่วมไปบ้างละครับ

แต่ไม่น่าจะเยอะนัก

----------------------------------

คุณโต สุวิชา ลีนุตพงษ์ แห่ง Skoda และ MTM-Thailand อุตส่าห์ ขับรถออกไปช่วยถ่ายรูป
บริเวณละแวกย่าน บึงพระราม 9 มาให้

มีทั้งหมด 4 รูปนะครับ  ลองพิจารณากันดู

ชาวบ้านเจียนตาย...ตลอดสายน้ำนครชัยศรี
เพียง 2 ชั่วโมง น้ำมีความสูงระดับเอว
อัดการประชาสัมพันธ์....รัฐล้มเหลว....(บอกแล้วนะ ไม่ต้องมาห่วงสายไหม)

รายงานข่าวข้างล่าง
(4 พ.ย.54) สำนักงานโครงการชลประทานนครปฐม ได้แจ้งว่า ขณะนี้ที่อำเภอบางเลน
บริเวณบ้านท่าการ้อง น้ำมีความสูงกว่าตลิ่ง 89 เซนติเมตร ในตำบลบางไทรป่า น้ำมี
ความสูงกว่าตลิ่ง 1.17 เมตร อำเภอนครชัยศรี หลังที่ว่าการอำเภอนครชัยศรี น้ำสูงกว่า
ตลิ่ง 1.04 เมตร อำเภอสามพราน น้ำสูงกว่าตลิ่ง 17 เซนติเมตร โดยทั้ง 3 อำเภอต้อง
เตรียมเฝ้าระวังอย่างหนัก ส่วนที่อำเภอพุทธมณฑล ระดับน้ำได้เพิ่มสูงขึ้นตลอดเวลา
และยังต้องเฝ้าระวังอย่างหนักและเตรียมอพยพทันที ในพื้นที่ถนนพุทธมณฑลสาย 4
อำเภอพุทธมณฑล สถานการณ์น้ำวิกฤตหนักขึ้น จนเกิดความวุ่นวาย โดยภายใน
พุทธมณฑล ที่มีพื้นที่กว่า 2,500 ไร่นั้น มีน้ำท่วมเต็มพื้นที่ รถทหารยังไม่สามารถ
เข้าไปตรวจสอบได้ทุกจุด

ตลอดทั้งเส้นทางสองฝั่งถนนพบประชาชนต่างขนของหนีน้ำกันอย่างต่อเนื่อง และ
พยายามโบกรถทหาร รถบรรทุกและรถยกสูง สภาพเป็นไปอย่างโกลาหลตลอดทั้ง
เส้นทาง โดยรถสามารถวิ่งได้เพียงความเร็วต่ำ เนื่องจากต้องระวังคลื่นน้ำเข้ากระทบ
เข้าตัวบ้านเรือนและร้านค้าที่มีอยู่ริมทาง ส่วนที่ตรงข้ามพุทธมณฑล เป็นถนนอักษะ
การสัญจรตัดขาดมีน้ำระดับสูง เหมือนทะเลสาบขนาดใหญ่ โดยทั้ง 2 ฝั่งถนน
ประชาชนได้ตะโกนโบกมือและส่งเสียงจากรถแจกถุงยังชีพ ของตำรวจภูธรภาค 7
ตลอดทางและนำไปส่งตามจุดต่างๆที่ต้องการบนถนนเพชรเกษม ถึงจังหวัดนคปฐม
โดยมีสภาพเหมือนคนหนีตาย บางคนบอกว่าเหมือนในภาพยนตร์ที่เคยดูแต่ไม่คิดว่า
จะเกิดกับตัวเอง การเดินออกมายนอกบ้านสำหรับผู้ที่อยู่ในบริเวณนั้นเกิดความตะหนก
เพิ่มขึ้น และคอยเช็คข่าวสารกันตลอด ซึ่งการทำงานของหน่วยงานที่รับผิดชอบจะเป็น
ทหาร ตำรวจ เป็นหลัก ยังไม่มีหน่วยงานที่ชัดเจนลงไปช่วยประชาชน ที่ประสบภัยอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
สว.มหาชัย ออกประกาศว่า น้ำจะท่วมมหาชัย 1-1.5เมตร แล้วแต่พื้นที่ ท่วมขังเป็นเวลา 1เดือน   ::)

ออฟไลน์ Cross MPV

เป็นกำลังใจให้คนชาวนครปฐมครับ วิกฤตจริงๆ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ John Cena

ฝั่งพระนคร มีอะไรช่วยเต็มไปหมด

ฝั่งธนฯ ก็ต้องทนต่อไป

ปล.ไม่ได้ประชดนะครับ ทำใจ เตรียมตัว ยกของ พร้อมแล้ว ^^

ออฟไลน์ i-din

จากพระราม 2 มาถึงนครปฐม ตอนนี้มีเส้น 3097 บ้านแพ้ว ซึ่งส่วนใหญจะรถจะใช้ทางนี้กัน ทางบ้านแพ้ว มีการทำงานตลอดเส้น เคยผ่านไปตอนเดือน มิย. จะมีการปิดถนนทีละด้านเป็นช่วงๆ ตอนนี้จะใช้เวลานานมาก ผมจะแนะนำว่าอ้อมออกไปทางอัมพวา เ้ส้น 325 ทางจะดีกว่า เรียบกว่าครับ แต่อ้อมกว่าแต่สะดวกกว่ากันเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 16:55:40 โดย i-din »

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ถึงชาว สายไหม สุขาภิบาล 5 วัชรพล โดยเฉพาะคุณ Apinui ครับ

บ้านสายไหม บ้านสุขา 5 บ้านออเงิน บ้านวัชรพล....น้ำกำลังจะยุบแห้งไปด้วยเครื่องสูบ 30 ตัว...ตามผังนี้ครับ...บ๊ายบาย น้องน้ำ คลองหกวาสายล่าง....ปีหน้าค่อยมาใหม่นะจ้ะ

แผนผังแสดงการระบายน้ำด้านฝั่งตะวันออกของแม่น้ำเจ้าพระยา (ประจำวันที่ 3 พฤศจิกายน 2554) บริเวณคลอง 13 มีการสูบน้ำจากพื้นที่คลองหกวาสายล่าง จำนวน 4 จุด เพื่อสูบเข้าสู่คลอง 13 และระบายออกสู่ทะเลต่อไป

ส่วน โซนวงแหวนกาญจนาภิเษกตะวันออก พระราม 9 อ่านข้างล่างไว้นะครับ

"เขตสะพานสูง แถวคู่ขนานมอเตอร์เวย์ หมู่บ้านมัณฑนา พระรามเก้า วงแหวน
จะเป็นพื้นที่ ราคาแสนแพง เพราะหลังน้ำลด...เพราะน้ำไปไม่ถึงครับ...ดีใจด้วยครับ"

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง..บ้านข้าพเจ้า ก็มีสิทธิ์รอด.....?

ขอบคุณพี่จิมมี่มากๆ ครับ

ดีใจทั้งน้ำตา 1สัปดาห์อันแสนทรมาน กำลังจะผ่านไปแล้ว...

แต่ปีหน้า... เห้ย อย่ามาอีกนะ...

ออฟไลน์ Oslan

บางแคสูงขึ้นๆ ผมเชื่อว่าอีกไม่นานก็ถึงบางบอน > เอกชัย > ราม 2 ตามลำดับ

ว่าแต่เขาไม่คิดจะแก้ปัญหาให้คนฝั่งนี้กันบ้างเหรอเนี่ย = =''

ออฟไลน์ revenge

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ
ชาวลาดพร้าวพอมีหวัง  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 17:50:40 โดย revenge »

Chariot

รายงาน ณ แขวงท่าแร้ง เขตบางเขน...

วันนี้น้ำขึ้นอีก 2 ซม. อัตราการเพิ่มคงที

ทิศทางการไหลของน้ำจากเหนือไปใต้ เริ่มช้าลงๆ

รถที่ยกล้อหน้าขึ้นสูง บัดนี้น้ำได้ท่วมพื้นวางขาด้านหลังเรียบร้อยแล้ว

ถ้าพรุ่งนี้ยังขึ้นอีก 2-3 ซม. ก็คงถึงเครื่องยนต์  :-\

ออฟไลน์ THEKHAM

T-T  พระราม 2 จะท่วมวันไหนไม่รู้อะ เเต่ไม่ได้ล้างรถมา 3-4 อาทิตย์เเล้วอะ >:(

ไว้วันพรุ่งนี้วันเสาร์ขอล้าง เคลือบสีตอนเช้าที่บ้านก่อนเเล้วกัน

พอน้ำมาจะได้เอาไปจอดที่ทำงานต่อ ... :P

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จากพระราม 2 มาถึงนครปฐม ตอนนี้มีเส้น 3097 บ้านแพ้ว ซึ่งส่วนใหญจะรถจะใช้ทางนี้กัน ทางบ้านแพ้ว มีการทำงานตลอดเส้น เคยผ่านไปตอนเดือน มิย. จะมีการปิดถนนทีละด้านเป็นช่วงๆ ตอนนี้จะใช้เวลานานมาก ผมจะแนะนำว่าอ้อมออกไปทางอัมพวา เ้ส้น 325 ทางจะดีกว่า เรียบกว่าครับ แต่อ้อมกว่าแต่สะดวกกว่ากันเยอะเลยครับ

แนะอีกคนครับถนนบ้านแพ้วจากพระราม2 ถนนทำอยู่เยอะครับ เลียรพบ้านแพ้วไปถนนจะดีขึ้นครับ

แต่จะไปออกเพชรเกษมตรงทางแยกเข้าเมืองพอดีครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

เพื่อนผมบอกว่าชาวบ้านจะพังคันกั้นน้ำคลองสามวาอีกรอบ อันนี้มีแนวโน้มจริงไหมครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ TDCI

ตั้องอดทนกันสักพักครัีบ!!!

เครื่องไม้เครื่องมือที่เรามีอยู่ ไม่ว่าเครื่องสูบน้ำ แก้มลิง  รับมือน้ำครั้งนี้ไม่ไหวครัีบ  โดยเฉพาะที่พระราม 2 จมแน่ครับ
แต่จะเป็นช่วงไหนก่อนเท่านั้นเอง และไม่น่าจะเกินกลางสัปดาห์หน้า  เท่าที่ดูจุดวิกฤตน่าจะเป็นบ้านแพ้ว เพราะน้ำเริ่มแตะถนนมาหลายวันแล้ว เป็นอิทธิพลขอน้ำทะเลหนุน

ขณะที่หัวน้ำเหนือที่ลงทุ่งยังไปไม่ถึง 

สำหรับบึงมะกะสัน ถ้าน้ำไปถึงจะเต็มในไม่กี่ชั่วโมง  ก็ลองเทียบกับสนามบินดอนเมืองที่กลายเป็นแก้มลิม กว่าน้ำจะผ่านหลักสี่ไปได้ก็หลายวัน
จึงไม่แปลก เมื่อน้ำเต็มสนามบินดอนเมือง หัวน้ำจึงทะลักไปแยกเกษตร และถึงลาดพร้าวอย่างรวดเร็ว

พื้นที่สนามบินดอมเมืิองคร่าวๆ 4 พันไร่
ส่วนบึงมะกะสัน 92 ไร่     

แม้ความลึกในการรับน้ำบึงมะกะสันลึกกว่า แต่ไม่ได้เป็นสาระสำคัญ เพราะพื้นที่ต่างกันมาก และน้ำเข้าท่วมสนามบินดอนเมืองระดับ 1-1.5 เมตร

สำหรับคลองแสนแสบความหวังเกือบจะสุดท้ายของกทม.ชั้นใน ข้อมูลล่าสุดน่าเป็นห่วง เพราะอาจเป็นเหตุทำให้น้ำตลบหลัง
คลองแสนแสบคล้ายรูปตัวแอลแอนนอน   ลาดชันจากตะวันตกไปตะวันออกคล้ายๆคลองรังสิต ทำให้่สถานการณ์ของ 2 คลองนี้คล้ายกัน คือ
ถ่ายน้ำไปทางตะวันออกไม่ได้ แถมยังมีแรงบีบจากตะวันออกลงมาตะวันตก 
ตะวันตกของคลองแสนแสบคือเจ้าพระยา  อีกไม่กี่วัีนคลองแสนแสบจะต้องเป็นพระเอกรับน้ำเต็มที่
ฝั่งหนองจอกแม้จะผันออกบางปะกง แต่จะมีสภาพเดียวกับ บรรดาคลองชุดรังสิต คืิอน้ำไม่ไปตามที่อยากให้ไป

อุโมงยักษ์แสนแสบระบายได้แค่วันละ 5 ล้่านลบ.ม.  แต่น้ำที่เดินลงมา ระยะแรก แค่ 100 ล้านลบ.ม.  มีเข้าแถวรออีก 1,000 ล้านลบ.ม. เที่ยบกันไม่ได้

ส่วนการวาง "บิ๊กแบ็ค" อาจไม่ีได้ผลอย่างที่คิด เพราะน้ำมาจากทุกทิศทาง โดยเฉพาะพวก

น้ำซึม
น้ำท่อ
น้ำล้น

ถ้าใครเคยเดินป่าขึ้นเขา คงเคยเห็นตาน้ำ    หลายตาน้ำรวมกัน ไหลโครกเป็นคลองเลย

ไม่ได้บอกให้กลัว!  แต่อยากให้เผื่อเหลือๆเอาไว้  เพราะได้ยินบ่อยแล้วกับคำว่า "ไม่คิดว่าจะมากขนาดนี้"

ก็เอาใจช่วยทุกคนที่เป็นผู้ประสบภัย และที่กำลังจะเป็น 

ขอย้ำนะครับ อย่าประมาท  ลองหาข้อมูลดูตัวเองอยู่ตอนใต้ของทางน้ำหรือเปล่า เก็บของขึ้นที่สูงให้หมด 
ปริมาณน้ำเยอะกว่าที่คิด คิดเท่าไหร่เอาร้อยคูณไปเลย!!!

ย้ำอีกทีน้ำมากกว่าที่คิด

ช่วงต้นเดือนตุลา ตอนกรุงศรีแตกครั้งที่ 3   คนในกรมชลฯมากระซิบว่า  กรุงเทพฯจมแน่เฉลี่ย 1 เมตร  ผมไม่เชื่อ
แต่เขายื่นภาพถ่ายดาวเทียมให้ดู โิอ้แม่เจ้า.....

สรุป กรุงเทพฯจะจมหรือไม่ตอนนี้อยู่ที่การบริหารจัดการอันชาญฉลาดของผู้มีหน้าที่รับผิดชอบแล้วหละครับ

ส่วนจะชาญฉลาดแค่ไหน ผมไม่ขอวิจารณ์

สำหรับผมพยายามติดตามสถานการณ์น้ำให้เหมือนบอลพรีเมียร์ เลิกเครียดแล้ว  เตรียมอุปกรณ์ล้าง-ซ่อมบ้านหลังน้ำลดดีกว่า
ว่าจะไปซื้อสี แต่เบอร์สีดันอยู่ในบ้านยังเข้าไปไม่ได้ น้ำยังอยู่ระดับคอ 

ที่ได้มาแล้วก็มี ไดร์เป่าอุตสาหกรรม ไว้ไล่ความชื่นในบ้าน  ไม่งั่นบ้านเหม็น เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง กำลังคิดอยู่ว่าต้องหาอะไรเพิ่ม เพราะไม่อยากไปแย่งซื้อตอนน้ำลด.

ออฟไลน์ T1k

• T1K
Update

หัวน้ำห่างกะบ้านผมไม่ถึง500เมตร แล้ว เลยเอา Prius เสริมอีกขั้น และยกน้องออส

วันนี้คงไม่ได้นอนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 20:20:32 โดย T1k »

GreenG

Update

หัวน้ำหางกะบ้านผมไม่ถึง500เมตี แล้ว เลยเอา Prius เสริมอีกขั้น และยกน้องออส

เอาใจช่วยครับ บ้านผมโดนไปแล้วเช่นกันครับ

ออฟไลน์ V221

เอ่อ ขออนุญาตนะครับ สำหรับนิคมโรจนะไม่น่าจะเดินเครื่องสูบนำ้ได้ในวันที่7นี้เพราะเพิ่งสั่งหม้อแปลงไฟฟ้ากับผมเพื่อใช้กับเครื่องสูบนำ้ไม่กี่วันก่อนเองครับ กำลังเร่งปั่นให้อยู่ครับแต่ยอมรับว่าใช้ปั๊มมากมายจริงเพราะใช้หม้อแปลงไฟฟ้า2500KVA 4เครื่องเลยครับ ส่วนฮอนด้าก็ไม่น่าทัน30วันเพราะหม้อแปลงเป็นของผมที่ส่งให้ยังจมน้ำอยู่ไม่สามารถเข้าไปตรวจสอบได้ อีกทั้งฮอนด้ายังไม่ตัดสินใจสั่งใหม่เหมือนโรงงานญี่ปุ่นอื่นๆดังนั้นยม่น่าเดินเครื่องก่อน2เดือนหลังกู้นำ้นะครับ
BMW 750E M SPORT

Chariot

Update

หัวน้ำห่างกะบ้านผมไม่ถึง500เมตร แล้ว เลยเอา Prius เสริมอีกขั้น และยกน้องออส

บางเขนบ้านผม ยกหน้ารถสูง 30 ซม. ยังไม่พ้นเลยครับ ตอนนี้น้ำมาแตะๆ ล้อหน้าแล้ว

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Update

บางเขนบ้านผม ยกหน้ารถสูง 30 ซม. ยังไม่พ้นเลยครับ ตอนนี้น้ำมาแตะๆ ล้อหน้าแล้ว

คุณChariot ขอรบกวนถามซักนิดนึง อยู่หมู่บ้านใหน หรือซอยใหนครับเนี่ย เห็นTopic.บนๆ บอกว่าอยู่แถวๆท่าแร้ง เหมือนไม่ใกลกันมากเลย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

เอ่อ ขออนุญาตนะครับ สำหรับนิคมโรจนะไม่น่าจะเดินเครื่องสูบนำ้ได้ในวันที่7นี้เพราะเพิ่งสั่งหม้อแปลงไฟฟ้ากับผมเพื่อใช้กับเครื่องสูบนำ้ไม่กี่วันก่อนเองครับ กำลังเร่งปั่นให้อยู่ครับแต่ยอมรับว่าใช้ปั๊มมากมายจริงเพราะใช้หม้อแปลงไฟฟ้า2500KVA 4เครื่องเลยครับ ส่วนฮอนด้าก็ไม่น่าทัน30วันเพราะหม้อแปลงเป็นของผมที่ส่งให้ยังจมน้ำอยู่ไม่สามารถเข้าไปตรวจสอบได้ อีกทั้งฮอนด้ายังไม่ตัดสินใจสั่งใหม่เหมือนโรงงานญี่ปุ่นอื่นๆดังนั้นยม่น่าเดินเครื่องก่อน2เดือนหลังกู้นำ้นะครับ

โรงงานคุณพ่อผมยังไม่ท่วมครับ(บางพลี) แต่คุณพ่อผมก็เตรียมการไว้อะครับ เลยกำลังจะสั่งหม้อแปลงไฟฟ้าไว้อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่ากี่KVAและกี่ตัวอะครับ
เพราะจริงๆก็ไว้เพื่อ Phase2 ของบริษัทที่จะทำด้วยอะครับ ถ้าน้ำไม่ท่วมอะครับ ^^ 555+  
พี่วีทำหม้อแปลงชนิดไหนบ้างหรือครับผม แล้วบริษัทพี่วีอยู่แถวละแวกไหนหรือครับ รบกวนส่งPMหาผมหน่อยนะครับผม   เผื่อผมอาจต้องการความช่วยเหลือเช่นกันครับ T T

ขอบคุณครับพี่วี

ออฟไลน์ FyGI

พี่สาวผมอยู่ พระราม 2 ทำใจพร้อมรับแล้ว

ถ้าน้ำท่วมมานอนเอาเท้าก่ายหน้าผากเลย

เพราะ stock เหล็กเส้น กองเป็นตันอยู่หลังบ้าน

ส่วนผม อยู่ นวมินทร์ พร้อมรับเต็มที่

แต่กังวลเรื่องน้ำดำดิน วันนี้ที่ไปรษณีย์คลองจั่น

ด้านหลังเป็นคลองแสนแสบ น้ำในท่อระบายห่างจากปากท่อ

ประมาณ 1 ไม้บรรทัดครึ่ง แต่ปากท่ออยู่สูงกว่าถนนครึ่งเมตร

ออฟไลน์ T1k

• T1K

แต่บ้านผมสูงกว่าถนน 60+60 cm

GreenG

60+60 คือ ซอยสูงกว่าถนน กับ บ้านสูงกว่าซอยหรือเปล่าครับ

Chariot

พื้นโรงรถผมสูงกว่าพื้นซอย 60 ซม.เหมือนกันครับ ส่วนพื้นในบ้านก็สูงกว่าพื้นในซอยเกือบ 1 เมตร

แต่ตอนนี้น้ำผุดกลางบ้านท่วมชั้น 1 ขึ้นมา 10 ซม.แล้วล่ะ  :P ::)

คุณChariot ขอรบกวนถามซักนิดนึง อยู่หมู่บ้านใหน หรือซอยใหนครับเนี่ย เห็นTopic.บนๆ บอกว่าอยู่แถวๆท่าแร้ง เหมือนไม่ใกลกันมากเลย

หมู่บ้านอนันต์รุ่น 18 หรือซ.รามอินทรา 5 แยก 60 น่ะครับ หมู่ 1 แขวงท่าแร้ง คุณอยู่แถวไหนล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 23:27:53 โดย Chariot »