ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า"รถพัง"หรือ"รถหาย" ในระหว่างที่ผ่อนค่างวด ต้องทำยังไงบ้างครับ...  (อ่าน 8427 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถามไว้เป็นความรู้ครับ

สมมุติว่า ผมซื้อรถปี 2010 เดือน มกราคม โดยใช้วิธีผ่อน
แล้ววันนี้ วันที่ 6 พฤศจิกายน 2010 เกิดต้องการขายรถ
หรือรถหาย หรือรถพัง

แล้วต้องการขายขึ้นมา จะต้องมีวิธียังไงบ้างครับ

...................
จะมีใครมั้ย ที่ซื้อรถ ผ่อนยาวๆ 4-5 ปี
แต่พอใช้ไป 3 ปี เกิดไม่ชอบ เกิดอยากขายหรือมีความจำเป็นต้องขาย
จะต้องทำยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ
เพราะเพื่อนสาวผ่อนปาเจโร่อยู่
เจอปัญหานี้พอดี รับภาระรถใหญ่ไม่ไหว = =
ใช้ไป 4หมื่นกว่าโลเองเสียดาย

ออฟไลน์ SP

ถ้าเป็นกรณีขายก็คงจะเป็นการขายดาวน์ โดยคนซื้อจ่ายเงินเท่ากับจำนวนที่เจ้าของรถจ่ายไป

เป็นค่างวดกับเงินดาวน์อ่ะครับ น่าจะประมาณนี้นะครับ รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ nunix

ถ้าจดทะเบียนป้ายขาวแล้ว กรรมสิทธิ์แท้จริงจะเป็นของไฟแนนซ์หรือธนาคารที่เราผ่อน แต่สิทธิครอบครองจะเป็นของเราครับ
เงินที่เราจะได้รับจะไม่ได้รับเต็มจำนวน ต้องลบเงินที่ค้างไฟแนนซ์พร้อมดอกเบี้ยก่อน (บางที่จะลดดอกเบี้ยให้ครึ่งหนึ่ง)
เช่น ขายรถได้ราคา 500,000 บาท ยังติดไฟแนนซ์พร้อมดอกเบี้ยอยู่ 200,000 บาท เราก็จะได้รับเงินจริงๆ 500,000 - 200,000 = 300,000 บาท ครับ

ที่ผมเขียนคือกรณีเราไปเดินเรื่องเอง (+ ในกรณีชื่อรถเป็นบุคคลธรรมดา) ผมชอบเพราะง่ายและเร็วที่สุด

เอกสารที่ต้องใช้า (เตรียมตัวจริง-สำเนาไปด้วยนะครับ พร้อมเซ็นลายเซ็นรับรองสำเนา)
1. บัตรประชาชนผู้ซื้อ-ผู้ขาย
2. ทะเบียนบ้านผู้ซื้อ-ผู้ขาย
3. สัญญาซื้อขาย (หรือสัญญา จะซื้อจะขาย ด้วยในกรณีจองเราไว้ก่อน)
4. แบบฟอร์มโอนรถของกรมขนส่ง
5. หนังสือมอบอำนาจ พร้อมอากรแสตมป์ (ไม่ทราบกี่บาท ถ้าลืมหาได้ที่ขนส่ง)

ถ้าเราหาคนซื้อได้ก็ง่ายแล้วครับ มีที่ๆต้องไปอยู่ 2 ที่คือ
1. ธนาคารที่เราติดไฟแนนซ์อยู่ (ควรไปสำนักงานใหญ่ หรือ สาขาที่มีกรรมการมีอำนาจลงนาม)
2. กรมขนส่งทางบก เขตที่รถของเรามีที่อยู่ในเขตนั้น (ถ้าไปผิดเขตอาจต้องใช้เวลาหลายวัน)

**ถ้าโอนลอย - ก็ให้เซ็นเอกสารให้ครบ เขาจ่ายเงินมา เราให้รถไป
**ถ้าโอนสด - ให้ผู้ซื้อไปโอนกับเรา พอเสร็จขั้นตอนทั้งหมด ก็ค่อยเอารถไป

ขั้นตอนคือ
1. หาผู้ซื้อ - นัดดูรถแล้วพอใจกัน จะจองก็ให้เซ็นสัญญา "จะซื้อจะขาย" ถ้าจะซื้อจ่ายสดเลยก็ "สัญญาซื้อขาย"
(เขียนรายละเอียดให้ชัดเจน สัญญาจะซื้อวันไหน จะซ่อมอะไรให้ ใครออกค่าโอน ก็เขียนลงไปให้หมดนะครับ มีผลตามกฎหมาย)
2. ขั้นตอนการปิดไฟแนนซ์ - ไปธนาคารที่บอกข้างต้น ดูสาขาดีๆ ไปเช้าๆ จะได้เสร็จภายในวัน เพราะต้องรอเอกสารเซ็นนานมาก
และอาจต้องจ่ายมัดจำในการนำเล่มทะเบียนออกมาดำเนินการเอง ถ้าฝากเขาดำเนินการให้ ก็รออีก1-2วัน (ไม่ชอบเพราะช้า) ยอมมัดจำดีกว่าครับ
3. ไปขนส่งงานทะเบียนรถยนต์  - แนะนำว่าเอกสารเขียนให้พร้อม ถ้าคนซื้อไปด้วยจะเร็ว ถ้าไม่ไปด้วยต้องมีใบมอบอำนาจครับ
ถ้าโชคดีไปธนาคารเช้าแล้วเสร็จก่อนเที่ยงหรือบ่ายนิดๆ เราอาจเสร็จทันในวันครับ ถ้าไม่ทันต้องไปอีกวันนึง (ไม่ชอบเลย)
ถ้าชื่อในเล่มเป็นของเจ้าของใหม่ก็ถือว่าเสร็จสิ้นครับ

เยอะหน่อยนะครับ แต่หวังว่าคงได้ประโยชน์บ้าง ขาดตกอย่างไรช่วยเสริมด้วยนะครับ เป็นวิทยาทานให้แก่คนมือใหม่เริ่มขายรถ

ออฟไลน์ TankEk

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่คุณ nunix ก้อตอบมาหมดแล้วนะครับ ที่สำคัญ อย่าขายดาว์นไปโดยไม่โอนสิทธิ์นะครับ ผมเองก้อทำงานธนาคารแห่งหนึ่ง เกี่ยวกับสินเชื่อรถนี่ละครับ มีล/ค หลายท่าน ขายดาว์นไป โดยไม่ไปโอนสิทธิ์ รับเงินทำสัญญาซื้อขาย ก้อนึกว่าจะจบ ที่ไหนได้ ผ่านไป 3เดือนมีจดหมายบอกเลิกสัญญามาที่บ้าน สำคัญครับ ถ้าเครดิตจะเสียให้เสียด้วยตัวเราเอง อย่าให้คนอื่นทำให้เครดิตเราเสียครับ การโอนสิทธิ์เนี่ย แต่ละไฟแนนซ์จะคิดไม่เหมือนกัน เก็บค่างวดล่วงหน้า ค่าเปลี่ยนสัญญา หรือบางที่ก็เห็บ 1% ของวงเงินที่เหลืออยู่ทั้งหมด แถมๆบางที อาจจะเจอบังคับประกันชั้น1ด้วยนะครับ ขึ้นอยู่กับการคุยกันว่าใครจะรับภาระตรงนี้ครับ

ส่วนรถหายก้อต้องแจ้งความครับ เอาใบแจ้งความไปบริษัทประกัน ถ้าทุนมากกว่า ยอดที่ต้องปิดบ/ช ส่วนที่เหลือจะให้แกผ/ช นะครับ แต่ถ้าน้อยกว่า ผ/ชคงต้องจ่ายเงินส่วนที่เหลือให้กลับไฟแนนซ์ครับ ถ้าไม่มีประกันอันนี้หนักเลยครับ อย่างดีก้อได้แค่ใบแจ้งความที่เหลือที่ในระบบไฟแนนซ์ ผ/ช คงต้องรับภาระผ่อนลมไปจนหมด แนะให้ทำประกันขั้นต่ำๆ ที่รถน่าจะมี ชั้น2ก้อโอเคนะครับ เพราะว่าคุ้มครองรถสูญหายไฟไหม้

ออฟไลน์ sajaut

กรณีรถหายนี่แย่เลยนะคับโจรก็จริงๆๆเลยกลัวคนเราจะเก็บเงินดาว์นและผ่อนได้นะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ
เพราะเพื่อนสาวผ่อนปาเจโร่อยู่
เจอปัญหานี้พอดี รับภาระรถใหญ่ไม่ไหว = =
ใช้ไป 4หมื่นกว่าโลเองเสียดาย

ถ้าสนใจอยากขายดาว์นก็ PM มาได้นะครับ พอดีพ่อผมสนใจรุ่นนี้อยู่แต่จะซื้อป้ายแดงก็เสียดายตัง อิอิอิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น