ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัว (สมาชิกใหม่) + สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Paddle shift  (อ่าน 19059 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
สวัสดี พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคน ครับ หลังจากที่เป็นผู้อ่านใน HLM มานานจึงได้สมัครสมาิชิกเสียที
ผมชื่อ : นิว ครับ
กำลังศึกษา : อยู่ในระดับ ปริญญาตรี คหกรรมศาสตร์ สาขา ธุริกิจอาหาร
** มีปัญหาสงสัยในเรื่องการทำอาหารสามารถ PM มาสอบถามได้ครับ **
ถ้าตอบได้จะตอบให้ครับผม  ;)

คำถาม
1. หากท่านเลือกจะซื้อรถสักคัน คิดว่า Paddle shift มีความจำเป็นมากน้อยเพียงใด ในการประกอบการตัดสินใจซื้อ
2. รถที่ท่านมี มี Paddle shift ได้ใช้งานมากน้อย เพียงใด
3. Paddle shift คุ้มค่ามั้ยครับ กับการจะต้องจ่ายเงินเพิ่ม เพื่อเอา option นี้

** ขอบคุณครับ **

ปล. ถามเพื่อประกอบการตัดสินใจซื้อรถคันแรกครับ

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำตัว (สมาชิกใหม่) + สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Paddle shift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 19:34:52 »
ถ้าขับทางไกล จะใช้บ่อยครับ มันขับสนุกดี  ;D

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: แนะนำตัว (สมาชิกใหม่) + สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Paddle shift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 19:40:03 »
สำหรับผมมันมีไว้เล่นแก้เบื่อครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 19:41:20 »
สวัสดีครับ น้องนิว ยินดีต้อนรับสู่ครอบครัว HLM ครับผม

แวะมาตอบคำถามให้ครับ
1.ถามว่าจำเป็นแค่ไหนน่ะหรอ ตอบยังไงดีล่ะ
เอาเป็นว่า ถ้าเลือกได้ ก็อยากให้มี แต่ถึงไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ผมไม่มองจุดนี้เป็นจุดในการตัดสินใจซื้อรถครับ ผมมองจุดอื่นมากกว่า

2.มีแล้วได้ใช้มากแค่ไหน ถ้าผมขับซิตี้แล้วล่ะก็ ใช้บ่อยเหมือนกันครับ ยิ่งเวลาแซงนี่ ให้ความรู้สึกมั่นใจมากกว่าการใช้คิกดาวน์ครับ
แต่เอาจริงๆก็ไม่ได้ถึงกับใช้บ่อยมาก เพราะถ้าขับในเมือง มันก็ได้ใช้แค่เกียร์ต่ำๆ ไม่รู้จะไปตบขึ้นตบลงทำไม กำลังจากคันเร่งของซิตี้มันเหลือแหล่อยู่แล้ว(อันนี้พูดถึงรถที่ผมใช้อยู่เป็นเกณฑ์นะครับ) ยิ่งวิ่งทางไกล ยิ่งไม่ได้ใช้ใหญ่เลย ผมได้ใช้จริงๆตอนวิ่งชานเมืองที่เป็นถนน 2 เลนสวนกันมากกว่า (ใช้ตอนแซง)

3.คุ้มมั๊ยหรอ ?? แลกมากับตัวเงินเท่าไหร่ล่ะครับ น้องไม่ได้บอกว่าเป็นรถรุ่นไหน ผมก็เลยบอกไม่ถูก
ถ้าเพิ่มเงิน 5 - 7 พัน  แล้วได้ออปชั่นนี้ ผมว่าพอรับได้นะ ถ้าเกินนี้ไม่เอา (หมายถึงออปชั่นนี้ออปชั่นเดียวนะครับ)
แต่ถ้าจะขยับจากตัวรองทอป มาเล่นเป็นตัวทอปอย่างซิตี้แล้วล่ะก็ ผมว่าคุ้มนะ โดยคุ้มจากออปชั่นอื่นๆด้วย ไม่ใช่ตัวนี้ตัวเดียวนะครับ งงป่าวเอ่ย

ออฟไลน์ IS

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 19:48:38 »
สวัสดีครับ น้องนิว ยินดีต้อนรับสู่ครอบครัว HLM ครับผม

แวะมาตอบคำถามให้ครับ
1.ถามว่าจำเป็นแค่ไหนน่ะหรอ ตอบยังไงดีล่ะ
เอาเป็นว่า ถ้าเลือกได้ ก็อยากให้มี แต่ถึงไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ผมไม่มองจุดนี้เป็นจุดในการตัดสินใจซื้อรถครับ ผมมองจุดอื่นมากกว่า

2.มีแล้วได้ใช้มากแค่ไหน ถ้าผมขับซิตี้แล้วล่ะก็ ใช้บ่อยเหมือนกันครับ ยิ่งเวลาแซงนี่ ให้ความรู้สึกมั่นใจมากกว่าการใช้คิกดาวน์ครับ
แต่เอาจริงๆก็ไม่ได้ถึงกับใช้บ่อยมาก เพราะถ้าขับในเมือง มันก็ได้ใช้แค่เกียร์ต่ำๆ ไม่รู้จะไปตบขึ้นตบลงทำไม กำลังจากคันเร่งของซิตี้มันเหลือแหล่อยู่แล้ว(อันนี้พูดถึงรถที่ผมใช้อยู่เป็นเกณฑ์นะครับ) ยิ่งวิ่งทางไกล ยิ่งไม่ได้ใช้ใหญ่เลย ผมได้ใช้จริงๆตอนวิ่งชานเมืองที่เป็นถนน 2 เลนสวนกันมากกว่า (ใช้ตอนแซง)

3.คุ้มมั๊ยหรอ ?? แลกมากับตัวเงินเท่าไหร่ล่ะครับ น้องไม่ได้บอกว่าเป็นรถรุ่นไหน ผมก็เลยบอกไม่ถูก
ถ้าเพิ่มเงิน 5 - 7 พัน  แล้วได้ออปชั่นนี้ ผมว่าพอรับได้นะ ถ้าเกินนี้ไม่เอา (หมายถึงออปชั่นนี้ออปชั่นเดียวนะครับ)
แต่ถ้าจะขยับจากตัวรองทอป มาเล่นเป็นตัวทอปอย่างซิตี้แล้วล่ะก็ ผมว่าคุ้มนะ โดยคุ้มจากออปชั่นอื่นๆด้วย ไม่ใช่ตัวนี้ตัวเดียวนะครับ งงป่าวเอ่ย

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับผม

รุ่นที่มองอยู่คือ Jazz V และ Jazz SV (ชอบโดยส่วนตัว)

ีมีความลังเล เพาะ ออฟชั่นใน V สำหรับผมก็ เพียงพอแล้วครับ แต่ติดตรงที่ว่า ไม่เคยขับรถที่มี Paddle shift เลย จึงอยากรู้ว่ามีความจำเป็นมากน้อยเพียงใด

ตอนนี้กระจ่างแล้วครับ  :)

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย แชร์นะครับ  :D :D

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 19:57:22 »
ยินดีตอนรับครับพี่ เข้าเรื่องเลยนะครับ

สำหรับผม มีไว้ให้ใช้เล่นบ้างตอนขึ้นเขาลงเขา หรือทางชันที่มีโค้งหลายโค้งต่อเนื่องจะได้ใช้ กำลังเครื่องมาช่วยเบรคเพื่อลดโอกาษที่เบรคธรรมดาจะไหม้ครับ
ส่วนตัวมองว่า ถ้ากำลังเงินถึงและเป็นคนใช้อยู่แถวภาคเหนือบ่อย (หรือที่ต้องขึ้นลงเขาบ่อย)จ่ายเพิ่มไว้ก็โอเคครับ อันที่จริงเกียร์ทั่วๆไปก็ลากลงมาใช้ได้เหมือนกันครับ แต่แค่อาจจะไม่ค่อยสบายเท่า พัดดัลชิฟซักเท่าไร

ส่วนถ้าใช้ในเมือง เอาไว้เล่นขำๆครับ(แทบไม่ได้ใช้เลย) โดยส่วนตัวมองว่าอ็อพชั่นนี้ ไม่มีผลต่อการตัดสินใจในการเลือกซื้อรถครับ
(ง่ายๆมีมาให้ก็ดี ไม่มีให้ก็ไม่เป็นไร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:00:01 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:05:42 »
มาเพิ่มเติมความเห็นให้ครับ
รถเพื่อนคนแรก FD 2.0 EL มันมีแต่มันบอกไม่เคยคิดใช้ ไม่สนใจใช้ด้วย
รถเพื่อนอีกคน FD 1.8 E  อยากได้แพดเดิ้ลชิฟ ฃิปเป๋ง เปลี่ยนเกียร์เหมือน F1 สุดcool !! บลาๆๆ
สรุปก็ นานาจิตตัง
ส่วนตัวผมมองว่าไม่จำเป็น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:07:13 »

1. หากท่านเลือกจะซื้อรถสักคัน คิดว่า Paddle shift มีความจำเป็นมากน้อยเพียงใด ในการประกอบการตัดสินใจซื้อ
-สำหรับผม ไม่ค่อยจำเป็นนัก เพราะชอบขับเรื่อยๆมากกว่า
หรือไม่ก็ถ้าอยากได้ฟิลลิ่งการขับขี่จริงๆ ยอมเมื่อยขาแล้วขับเกียร์ธรรมดามันส์กว่ากันเยอะครับ
เพราะปัจจุบันผมก็ตัดสินใจแบบหลัง คือถอย New JAZZ MT มา และพอใจกับมันมากๆ

2. รถที่ท่านมี มี Paddle shift ได้ใช้งานมากน้อย เพียงใด
-เคยขับแจ็ส ตัวสเปคญี่ปุ่นขับสี่ GE9 ที่ฮอนด้าซื้อมาเทสก่อนวางขายจริงในเดือนเมษา ปี 51
ได้ใช้ Paddle Shift ครั้ง ก็ตอบสนองได้ดี และรอบเครื่องยนต์เท่าเดิมกับตอนใช้เกียร์ D
ผิดกับ 7 speed mode ในแจ็สตัวก่อนซึ่งใช้รอบสูงขึ้น
แล้วก็ฟังชั่นนี้ ไม่ค่อยทนหรอก หากมีก็พยายามอย่าใช้บ่อยเกินเหตุ

3. Paddle shift คุ้มค่ามั้ยครับ กับการจะต้องจ่ายเงินเพิ่ม เพื่อเอา option นี้
-ถ้าเป็นผมซึ่งตอนนี้หันมาเล่นแมนวลแล้ว ขอพูดแบบไม่อายปากเลยว่า
ต่อให้ยกเทคโนโลยี่เกียร์ F1 มาไว้ในรถบ้าน ก็ไม่มีทางได้ฟิลแบบเกียร์ธรรมดา

ในบรรดาทั้ง 4 รุ่น ตัว V คุ้มค่าสุด แต่  JAZZ SV กันชนมันสปอร์ตได้ใจมากๆ จนบางทีก็แอบอยากได้รุ่นท็อปอยู่บ้างเหมือนกัน

nattanon_661

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:07:45 »
ผมว่าเรื่องความจำเป็นมันก็แล้วแต่คนนะครับ
หากคุณเป็นคนที่ใช้ความเร็วสูงอยู่บ่อยครั้ง การที่จะต้องมาควานหาคันเกียร์ในการชิฟอัพนั้นมันก็อาจจะพารอบเครื่องยนต์ไปอยู่ในเรดไลน์ซึ่งนั่นก็หมายความว่ารถคุณจะมีอายุการใช้งานที่สั้นลงและความสามรถในการบังคับควบคุมก็อาจจะด้อยลงไปบ้าง เพราะคุณจะต้องละมือจากพวงมาลัยมาควานหาคันเกียร์ ฉะนั้นแพดเดิ้ลชิฟก็อาจเป็นคำตอบที่ดีที่สุด

แต่อีกนัยหนึ่งถ้าหากคุณเป็นคนที่ขับรถในเมืองแต่อยากสนุกนึกอยากขับเกียร์ธรรมดา ผมว่าการที่ขับในเมืองรอบต่ำๆ คันเกียร์ก็ให้ฟีลลิ่งที่ใกล้เคียงเกียร์ธรรมดามากกว่า

แต่สำหรับผมแล้วรถที่ผมใช้มีแต่แพดเดิ้ลชิฟ ไม่มีตำแหน่ง+/-ที่คันเกียร์ แต่มันก็รู้สึกสนุกดีและเราสามารถที่จะควบคุมรถไปในทิศทางที่เราต้องการโดยที่สามารถเปลี่ยนเกียร์ได้โดยที่ไม่ต้องละมือจาก พวงมาลัย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:09:14 »
มันเป็นของเล่นที่เอาไว้แก้เบื่อ ให้สนุกเล่นเล่นกับการสั่งเปลี่ยนเกียร์ที่ปลายนิ้ว

ถ้าคิดว่างบเหลือพอ ก็ซื้อตัวท้อปไปเลยครับ ได้ทุกอย่างไม่ต้องมานั่งหาแต่งเพิ่ม
แต่ถ้าคิดว่าอยากใช้เงินอยากคุ้มค่า ก็ไม่จำเป็นครับทุกวันนี้รถมีทั้ง Paddle Shift ทั้ง Tiptronic
ผมก็ขับกันใส่แต่ตัว D แล้วก็คุมด้วยคันเร่งเป็นหลัก

อีกอย่าง จะ Paddle Shift จะ Tiptronic มันก็ไม่ได้ทำให้รถไปเร็วขึ้น เป็นแค่ความรู้สึกล้วนล้วน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:14:50 »
สำหรับผมนี่มีก็ดีครับ เอาไว้เล่นแก้เบื่อ ไม่มีก็ไม่เป็นไร(แต่ก็ยังอยากให้มีอยู่ดี)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

nattanon_661

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:16:18 »
อ่อๆ เสริมนิดครับ เวลาที่กำลังจะติดไฟแดงนี้ พอเห็นรถคันข้างหน้ามาแต่ไกล กดชิฟดาว  มันจะมีเอนจิ้นเบรกมาดึงรถเราโดยที่ผมไม่ต้องกดเบรกเลยจะไปกดก็เกือบๆ จิ้มตูดรถคันข้างหน้า

ออฟไลน์ IS

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:17:03 »
ตอนแรกคิดว่าจะเล่น S ตัวล่างสุดเกียร์ธรรมดา เหมือนกันครับ แต่จากลองคิดดู ส่วนใหญ่ขับในเมือง ถนนพระราม 4 สาทร สีลม
การจราจรค่อนข้างสาหัส จึงพับแผนเก็บไปเรียบร้อย แต่ก็ยัง เบนไปเบนมาอยู่เหมือนกัน (เอ้ะัยังไง)
เพาะส่วนตัวชอบรถเกียร์ธรรมดาอยู่แล้ว รู้สึกขับสนุกกว่า และที่สำคัญ มันมีด้ามเกียร์ให้ สับกลับไปกลับมา (แอบจิตนิดๆ)  :-[
ถ้าเล่น S เกียร์ธรรมดา คงจะเอามาแต่งเพิ่ม เล็กๆน้อยๆ แต่เพาะเป็นเกียร์ธรรมดาก็กลัวเมื่อย (เริ่มปวดหัว)

** ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ที่ตอบได้รวดเร็วทันใจ + ให้ความรู้เพิ่มเติม **

ปล. ถ้าได้รถแล้วยังไง ถ้ามี โอกาสคงได้ทำ user review ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อ่านกันเล่นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:21:43 โดย NA/marios »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:20:59 »
ตอนแรกคิดว่าจะเล่น S ตัวล่างสุดเกียร์ธรรมดา เหมือนกันครับ แต่จากลองคิดดู ส่วนใหญ่ขับในเมือง ถนนพระราม 4 สาทร สีลม
การจราจรค่อนข้างสาหัส จึงพับแผนเก็บไปเรียบร้อย แต่ก็ยัง เบนไปเบนมาอยู่เหมือนกัน (เอ้ะัยังไง)
เพาะถ้าเล่น S เกียร์ธรรมดา คงจะเอามาแต่งเพิ่ม เล็กๆน้อยๆ แต่เป็นเกียร์ธรรมดาก็กลัวเมื่อย (เริ่มปวดหัว)

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ  ;)

ปล. ถ้าได้รถแล้วยังไง ถ้ามี โอกาสคงได้ทำ user review ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อ่านกันเล่นๆ (ซึ่งคงอีกนาน ฯลฯ)

ผมว่าเกียร์ธรรมดาของ Jazz/City เป็นเกียร์ธรรมดาที่เข้าง่ายที่สุดในโลก(ของผม) คลัตซ์นิ่มและตื้นมาก (เพิ่งลองขับ City2012 M/Tมา)แทบไม่ต้องออกแรงถีบเลยแค่ออกแรงนิดเดียวจริงๆ ไปลองขับดูก่อนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:24:51 »
ใช้ Jazz GE MC SV อยู่ ที่ซื้อเพราะมันเป็นรุ่น Top ที่มีออปชั่นนี้เพิ่มเข้ามาด้วยครับ หากไม่มีตัวนี้ก็คงซื้อรุ่นอื่นเหมือนกัน
ออปชั่นนี้เป็นตัวสร้างความแตกต่างระหว่างรุ่นย่อยอื่นๆ ด้วยครับ
ประโยชน์ที่ใช้ได้บ่อยครั้งคือใช้สำหรับการแซงเป็นหลักเลย สมมติคลิกดาวลง 1 เกียร์แล้วมันไม่ทันใจ ใช้แพดเดิลชิพลดเกียร์ลงมาอีก 1 เกียร์ทำให้รถมีแรงแซงในยามฉุกเฉินทันใจขึ้นครับ หรือจะใช้ในเวลาต้องการให้รถมีกำลังเวลาซิ่งสนุกดีครับ....เปลืองน้ำมันก็ตามมาด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 21:30:22 »
คิดว่าไม่จำเป็นครับ มีไว้เล่นแก้เซ็งแค่นั้น

ถ้าจะเล่นเกียรธรรมดา
ผมกำลังจะบอกว่าขับในเมืองผมว่ามันก็โอเคนะครับ

แต่พอเห็นสถานที่ๆขับแล้ว สาทร สีลม พระราม4 คิดว่าไม่ควรครับ
เหยียบคลัช เข้าเกียร ถอนเบรค ถอดคลัช เหยียบคันเร่ง
กระดึ๊บ กระดึ๊บ เหยียบคลัช เบรค ทำอย่างงี้วนไปเรื่อยๆ เมื้อยแย่เลย ยิ่งชั่วโมงเร่งด่วนนะ ไม่ไหวอะครับ
เกียรออโต้ เหยียบเบรคค้างไว้ กระดึ๊บๆ ก็แค่ถอนเท้าออกจากเบรค ไหลไปเรื่อยๆ สบายครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:11:16 »
สวัสดีครับ คุณนิว สำหรับคำตอบ น่าจะมีคุณเท่านั้นที่ตอบได้ ว่าอยากเล่นหรือเปล่า หรือคิดอีกแง่นึงคือถ้าไม่มี แล้วจะเสียดายไหม ถ้าใช่ก็เอารุ่นที่มีดีกว่าครับ และผมไม่แน่ใจว่าแจ๊สรุ่นที่ไม่มีนั้น มี +- ที่คันเกียร์ เหมือนแลนเซอร์หรือไม่

หากมีคำถามเกี่ยวกับอาหารจะถามไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:29:02 »
ผมมองว่าเราซื้อรถมาทำอะไร

อย่าง jazz นี่ส่วนใหญ่ว่าซื้อมาใช้งาน ถึงมี paddel shift ไปก็ไม่ค่อยได้ใช้ ต่อให้เวลาแซงเราก็สามารถคิกดาวได้ บางคนบอกแก้เซ็งเวลาขับทางไกลได้ ผมว่ามันก็ไม่ได้ให้ความรู้สึกสนุกขึ้นมามากเท่าไหร่นักหรอกครับสำหรับ jazz

แต่ถ้าซื้อรถด้วยอารมณ์ อย่าง slk z4 อย่างงี้ ผมคิดว่า paddel shift มีความจำเป็นมาก ด้วยการตอบสนองของเกียร์กับเครื่องยนตร์มันจะทำให้สนุกในการขับรถขี้นมามากเลยนะ

ออฟไลน์ IS

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:55:01 »
ครับผม ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่า ไม่ S เกียร์ธรรมดา ก็คงโดดไป V เลย
ต้องดูเงินเก็บอีกครั้ง

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับผม  :D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 23:12:23 »
สำหรับผมรถที่มีโหมด  +/- เช่น paddleshift จำเป็นครับ กรณีที่เจอบ่อยคือ สำหรับคนชอบขับรถเอามันส์นะครับ เวลาเข้าโค้งถ้ารู้สึกว่าจะหลุด สามารถลดเกียร์ลงมาให้มี engine brake ช่วยได้ครับ รอดมาหลายทีแล้ว แต่ผมขับรถค่อนข้างระห่ำ บางทีเราเผลอไม่ได้ชะลอแตะเบรคก่อนเข้าโค้งครับ หรือโค้งที่เราไม่ชิน  ถ้าแตะเบรคแรงๆกลางโค้งคงมีหมุนแน่ๆ  แล้วมือเราก็ไม่ต้องละจากพวงมาลัย    มันควบคุมรถได้ง่ายดี  ส่วนในการเร่งแซงมั้ย  ผมว่าก็ช่วยครับ ช่วยลากรอบได้ยาวๆ  อยู่ในช่วงแรงบิดสูงสุดได้นาน  ผมว่ามั่นใจดีครับ   แต่ถ้าเป็นคนขับรถชิลๆ ก็ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ  แต่มีแล้วมันส์กว่าเยอะ

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:01:21 »
ใช้ EX 2.0 อยู่ ถามว่าใช้บ่อยไหมแทบไม่ค่อยได้ใช้ มันเปลืองน้ำมัน ถามว่าเกี่ยวกับการตัดสินใจไหม ก็ถ้ามีมาด้วยก็ดี เพราะหลายๆ รุ่นก็มีกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 01:24:05 »
สำหรับผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ เหมือนกับมีเกียร์ซ้ำซ้อนมาจากเกียร์เดิมอีกอัน ไม่รู้จะมีทำไม
้ถ้าจะหาเหตุผลที่เข้าท่าที่สุด คงเป็นความเท่ห์ในการขับขี่ ที่่น่าจะฟังดูมีภาษีมากกว่า ความสะดวกที่เปลี่ยนเกียร์ได้โดยไม่ต้องละมือจากพวงมาลัย
ถ้าติดมาอยู่แล้วก็ OK แต่ถ้าต้องเสียเงินเพื่อให้ได้มา ผมว่าเอาไปแต่งอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:12:57 »
ยินดีต้อนรับนะครับ  ;D

ส่วน Paddle shift เป็นอะไรที่แทบไม่เคยใช้เลย...ก็ท่าจับพวงมาลัยมันอยู่ไม่ตรงจุดนั้น แถมขับรถติดๆในเมืองเป็นส่วนใหญ่ไม่รู้จะไปกดเปลี่ยนทำไม ขยับไปแค่ 10 เมตรก็ต้องเหยียบเบรคแล้วครับ คิดๆดูถ้าเปลี่ยน Paddle shift เป็นเบรคก็คงจะดีเหมือนกันนะครับ

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:23:04 »
มีก็ดีไม่มีก็ได้ ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 13:20:51 »
     สำหรับผมก็ส่วนหนึ่งน่ะครับ แต่ประกอบกับอ๊อฟชั่นต่างๆด้วย ซึ่งที่บ้านผมจะชอบซื้อแต่รุ่นท๊อป มันก็จะมีอยู่แล้ว
     ก็เวลาไปต่างจังหวัด ขับทางไกล เร่งแซง ก็ใช้บ้างครับ สนุกดี
     อาจจะไม่คุ้มครับสำหรับขับในเมือง แต่ผมจะชอบซื้อเพื่อไว้ๆ
     แต่ถ้าพูดจริงๆ ผมน่ะ 1 เดือนจะใช้ไม่กี่ครั้งหรอกครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium