ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เอา Volvo S60 Business หรือ Teana XL Sport 2.0 (MC Motor Expo 2011)  (อ่าน 12880 ครั้ง)

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
เกิดอาการหวั่นไหวครับ แม้จะจอง S60 ไปแล้ว แต่คิดไปคิดว่าเริ่มแอบเสียดายตังค์ เลยลองดู Teana Minor Change 2011 ด้วยครับ

ผมเปลี่ยนรถคราวนี้เพราะอยากได้รถดูดีหน่อยครับเพราะเริ่มเป็นผู้ใหญ่แล้ว และต้องการรถที่ห้องโดยสารกว้างหน่อยเพราะสูง 180cm ครับ ลักษณะการใช้งานรถผมก็ไม่หนักครับ ขับแต่ในเมือง บ้านที่ทำงานเป็นหลัก วันนึงคงขับอยู่แค่ 20-30km คงจะไม่ช้ำมาก เส้นทางประจำเรียบร้อยดี ที่บ้านและที่ทำงานมีที่จอดในล่มตลอด แทบไม่วิ่งไกลหรือออกต่างจังหวัดเลย ไม่ชอบซิ่ง ขับเอาสบาย เอาแรงต้นไว้แซงในเมืองบ้างแค่นั้น (เลยพอใจที่สองตัวนี้ที่ max speed ไม่ได้เทพมากครับ)

ราคา - S60 1.899 ส่วน Teana ยังไม่ทราบราคาแน่นอน แต่อิงจากตัวเดิม 1.236 คาดว่าราคา MC คงขึ้นอีกหน่อย

ดีไซน์ - ผมชอบทั้งสองตัวนะครับ แต่ S60 สดใหม่กว่าและคงจะอยู่โฉมนี้ไปอีกนาน (8-9 ปี) ขับไปไหนคงจะเด่นและเท่ห์มาก เพราะคนใช้คงจะน้อย ส่วน Teana เดี๋ยวก็เปลี่ยน 2013 และ 2018 คนใช้ก็ค่อนข้างเยอะแล้วพอตัว

Features - ผมอยากได้เบาะนั่งสบายและปรับไฟฟ้า(เพราะค่อนข้างเรื่องมากกับที่นั่ง), ระบบ keyless, Bluetooth โทรศัพท์, sensor หลัง อย่างอื่นก็ไม่สนใจมากครับ ซึ่งสองตัวนี้ตอบโจทย์ผมได้หมด

ของแต่ง - S60 ผมคงจะติด Sensor หน้าเพิ่ม นอกนั่นไม่ทำอะไรแล้ว แต่ถ้า Teana ผมจะติดจอ GPS+กล้องหลัง และอาจจะแต่งเพิ่มอีกนิดหน่อยเพราะของเล่นเยอะและราคาไม่แพงนัก แต่คงไม่มาก เพราะชอบแบบเรียบๆ ครับ

ความเหมาะสม - ผมรู้สึกไม่มั่นใจ เพราะอายุยังไม่ถึง 30 ไม่ได้มีหน้าที่การงานสูงส่งหรือเป็นเศรษฐีอะไร (ที่บ้านใช้กันแต่ Toyota Honda) อยากได้ Volvo เพราะใจรักแค่นั้นเลยครับ  look และค่า maintenance ของ Volvo มันจะเกินตัวไปมั้ยครับ (ยิ่งหลังหมดประกัน) บ้านผมไม่เคยใช้รถยุโรปกัน  ผมดาวน์ได้ 600-900k กะผ่อนเรื่อยๆ ซัก 20000 เวลา 5 ปี ไม่ได้สบาย ไม่ได้ลำบาก ไม่มีภาระอะไรอย่างอื่น ในขณะที่ Teana ก็เบาลงไปเยอะครับ เพราะถูกกว่า 600-700k ค่าดูแลก็คงถูกกว่ากันมากในฐานะรถญี่ปุ่น (ไม่ทราบผมเข้าใจถูกมั้ยครับ) ซึ่งถ้าเลือก Volvo ก็คงดาวน์หมดตัว และคงมีภาระค่าใช้จ่ายก้อนโตกันไปอีกนาน ในขณะที่ถ้าเลือก Teana คงมีเงินเอาไปลงทุนทำอย่างอื่นหน่อยครับไม่ดาวน์หมด และระหว่างผ่อนคงมีเงินใช้มากขึ้นอีกนิดจากค่า maintenance ที่ต่ำกว่า

ราคาขายต่อ - S60 ตกฮวบแน่นอน 5 ปีผ่านไปราคาคงตกมาพอๆกับ Teana 5 ปี แต่ S60 ทำเงินหายมากกว่า ฮ่าๆ ในขณะที่ถ้ายิ่งใช้นาน ความต่างน่าจะลดแคบลง เลยเดาว่าถ้าเลือก Volvo ต้องขับอย่างน้อย 7-8 ปี (อาจถึง 10) ในขณะที่ Teana ใช้ 3 ปีขายก็ไม่เจ็บมากมายนัก แม้ตั้งใจจะใช้ซัก 5 ปีก็ตาม ความคล่องตัวในการซื้อขายก็มากกว่าแน่นอนเพราะยังไงก็ตลาดกว่า Volvo

รบกวนขอความเห็นพี่ๆน้องๆในบอร์ดด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  :)

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ เอา Volvo S60 Business หรือ Teana XL Sport 2.0 (MC Motor Expo 2011)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:47:07 »
ถ้าใช้น้อยแค่นี้ต่อวัน จอดก็ในร่ม ก็ไม่น่าจะต้องกลัว Volvo
จริงๆขอเหมารวมรถยุโรปทุกยี่ห้อนะครับ ยุคนี้ผมไม่เห็นว่า Volvo, BMW, MB ดูแลยากน้อยต่างกัน
BMW กับ Volvo ดีขึ้น MB ห่วยลง เจ๊ากันทุกยี่ห้อ
ขอแค่ดูแลเป็น อย่างเกียร์ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนตาม book ที่แสนโล เอามั่นใจเปลี่ยนที่ซัก 50,000 นำ้มันก็เติม Shell, Caltex ยืนเป็นพื้น ส่วนกลับบ้านตอนเย็นหลังรถติดก็เปิดฝากะโปรงไว้ ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ birm@productive

Re: ขอคำแนะนำ เอา Volvo S60 Business หรือ Teana XL Sport 2.0 (MC Motor Expo 2011)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 03:53:33 »
ถ้าตามที่คุณ จขกท กล่าวมา ผมคงบอกให้คุณไปเอา teana ด้วยประการทั้งปวง เนื่องจาก
1. คุณเป็นคนที่มีสรีระสูง Teana จะให้ความโอ่โถงกับคุณมากกว่า ในขณะที่ S60 จะมีขนาดเล็กกว่า อาจจะอึดอัดสำหรับคนสูง 180 ได้
2. ผ่อนเบาแรงกว่า ภาระคุณจะไม่เยอะ เหมาะกับสถานการณ์บ้านเมืองในชีวิตประจำวัน
3. ค่าดูแลรักษาต่ำกว่ามาก (ผมเทียบจากที่ผมใช้ S80 มาก่อนนะครับ ค่าใช้จ่ายบางทีทำผมซึมได้เหมือนกัน)
4. วัสดุของวอลโว่นั้น ในรุ่นที่ผมใช้มา มันไม่ค่อยจะทนเท่าไหร่นัก ไม่แน่ใจว่าได้รับการปรับปรุงเรื่องวัสดุภายในหรือยังก็ไม่ทราบครับ
5. ราคาขายต่อ ไม่ร่วงนัก เข้าใจว่าคุณใช้รถน้อย เอารถที่ทำให้คุณเสียเงินน้อยไปพร้อมกันด้วยจะดีกว่าครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:04:16 »
 ส่วนตัวใช้ teana 200xl อยู่นะครับผมว่ามันก็ไม่อืดแต่ก็คงจะไม่แรงเท่า s60 แต่ถ้าเอานั่งสบายแนะนำ teana ครับสุดๆแล้วระยะยาวมีอนาคตกว่า s60 นะ...แต่ผมก็ว่า s60 ราคานี้ก็โดนนะไหนๆก็ไหนๆครับ s60 ไปเลยครับ :) :) :D :D

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:35:13 »
ขอคิดต่างหน่อยนะครับ

ถ้าเป็นสิ่งที่ผมชอบ และไม่เดือดร้อน (อันนี้ต้องคิดดีๆ ยาวๆ หน่อยนะครับ ว่าไม่เดือดร้อนจริงๆ) ผมเอา S60 ล่ะ
JC TU #54

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:21:17 »
ลองดูรับได้ไหมกับราคาตกของวอลโว่นะครับ สนใจอยู่เหมือนกันแต่ถ้าคิดแล้วค่าใช้จ่ายที่เสียไปจากซื้อจนถึงขายอาจจะพอๆกับ MB BMW นะครับ แต่เงินลงทุนที่จมไปต่างกันเท่านั้น ผมเคยใช้ Saab 900s ขายไปเมื่อสี่ปีที่แล้ว ราคาตกมากมาย ทั้งคันได้ครึ่งเดียวของราคาเกียร์รถ ที่เคยเปลี่ยน

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:32:21 »
ถ้าใช้น้อยแค่นี้ต่อวัน จอดก็ในร่ม ก็ไม่น่าจะต้องกลัว Volvo
จริงๆขอเหมารวมรถยุโรปทุกยี่ห้อนะครับ ยุคนี้ผมไม่เห็นว่า Volvo, BMW, MB ดูแลยากน้อยต่างกัน
BMW กับ Volvo ดีขึ้น MB ห่วยลง เจ๊ากันทุกยี่ห้อ
ขอแค่ดูแลเป็น อย่างเกียร์ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนตาม book ที่แสนโล เอามั่นใจเปลี่ยนที่ซัก 50,000 นำ้มันก็เติม Shell, Caltex ยืนเป็นพื้น ส่วนกลับบ้านตอนเย็นหลังรถติดก็เปิดฝากะโปรงไว้ ไม่ยากครับ
ตามนี้เลยครับ
เป็นผมก็เลือก S60 นะ ถึงจะดูภายในไม่โปร่งเท่า teana แต่ผมชอบเวลาได้นั่งไกลๆมากกว่าเบาะนั่งสบายดี
อีกอย่างระบบความปลอดภัยก็ดีกว่า แต่นั้นหมายถึงว่า จขกท. สามารถซื้อมาใช้ได้สบายๆทั้ง 2 รุ่นนะ
เรื่องน้ำมันก็อย่างความเห็นบน
ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง เน้นระยะ 1 หมื่นกม. จะดีกว่า กรองน้ำมันเครื่องข้างนอกหาไม่ยาก
พอถึงระยะตามคู่มือก็ไปเปลี่ยนอีกรอบที่ศูนย์เพื่อรักษาประกัน

ส่วนเรื่องน้ำมันเกียร์ อันนี้ตัวดี อย่าทำตามคู่มือ ถ้าคู่มือดีจริงอู่รับฮอลเกียร์งานไม่ชุมขนาดนี้หรอกครับ
ส่งทำรีแมนที่อเมริกากันให้สนุกเลย แนะนำว่าเปลี่ยนถ่ายทุก 4 กม. ก็จะดีครับ  

วอลโว่ S60 , S80 ที่ใครว่าเกียร์เปราะๆ ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆสิครับผมเห็นของอาวิ่งมา 3 แสนกม.แล้ว
ยังไม่ได้ฮอลเกียร์เลย แต่รายนั้นเขาเปลี่ยนทุก 2 หมื่นนะ ถ้าไปทำตามคู่มือที่ 1 แสนรับรอง อีกสักพักได้ส่งทำรีแมนครับ

ออฟไลน์ mjoke1462

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:37:04 »
ถ้าเปรียบกับตัว 2.5 ผมก็ยังอยากเลือกs60อยู่ดี

อารมณ์มันต่างกันนะครับ แต่ถ้าเรื่องเงินไม่คล่องก็teanaครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:27:37 »
นั่งรถเมล์ จอดติดไฟแดง มองรถ Volvo ที่ชอบ เก็บเงินซื้อ -> มีความสุข
ซื้อ Teana จอดติดไฟแดง มองรถ Volvo ที่ชอบ เก็บเงินที่คิดว่าประหยัดไว้ -> ร้าว!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:37:26 »
ดูจากสภาพคล่องทางการเงินแล้ว(เผื่อปัญหาที่ไม่คาดคิดภายในปีหน้า) ผมเชียร์เอาเทียน่าดีกว่า แต่งงวอลโว่ราคา1.89 ล้าน ทำไมไปเอาเทียน่า2.0 ไม่เอาตัวท็อป2.5 ที่ราคา1.6 ล้าน???

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:40:01 »
ผมเคยใช้วอลโว่
ปัจจุบันใช้เทียน่า
ตอบได้เลยว่าเทียน่าคุ้มกว่าแยะครับ
สมรรถนะไม่ได้แตกต่างกันมากเหมือนเมื่อก่อน
ภายในเทียน่าไม่เป็นรองนะครับ
ค่าบำรุงรักษาเทียน่าถูกกว่ามากทีเดียว
อยากให้ไปลองขับเปรียบเทียบกันอีกครั้งและลองหาข้อมูลจากเน็ตทั้ง2ยี่ห้อดูนะครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:47:26 »
รอบนี้จัดเทียน่าไปก่อนครับ (หรืออะไรก็ได้ที่ระดับราคาประมาณเดียวกัน) จากนั้นอีกไม่เกิน 5 ปี เมื่อสถานะทางเศรษฐกิจเราดีขึ้นแล้ว ก็ขายทิ้งไปแล้วค่อยขยับขยายมาเล่นอะไรที่เหมาะกับตัวเองในเวลานั้น ไม่แน่ว่าอาจจะเป็น BMW หรือ MB ก็เป็นได้ครับ

อย่าทำอะไรหมิ่นเหม่เลยครับ เราไม่รู้ว่าอนาคตจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ::) ดูอย่างน้ำท่วมนี่สิครับ ถ้าใครมีเงินเก็บไว้ไม่พอ แต่บ้านโดนน้ำท่วมมิด ถามหน่อยว่าจะเอาที่ไหนมาฟื้นฟูครับ ขนาดบ้านผมหลังไม่ใหญ่โตอะไร นั่งประเมินกับคุณแม่แล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมร่วม 9 แสนบาท!!!

ประหยัดได้ก็ประหยัดไว้ก่อนเถอะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:11:10 »
volvo เดี๋ยวนี้ศูนย์บริการพัฒนาขึ้นมากแล้วนะครับลองเข้าไปดูหรือสัมผัสก่อนจะพูดดีไหมครับ

ในฐานะที่ใช้ s80 ตัวปัจจุบันอยู่และเคยใช้ volvo มาหลายรุ่นตั้งแต่ 760 s70 s40 จนมา s80 คันปัจจุบัน เดี๋ยวนี้ volvo พัฒนาขึ้นมาเยอะราคาถูกกว่า MB & BMW สามารถจับต้องได้มากขึ้น s80 ราคาถูกกว่า serie3 นะครับใด้รถใหญ่กว่าอีก แถมมีประกัน 3ปี maintenance ฟรี 5ปีอีก คุ้มนะครับ นี่เบาะรถผมลอก เคลมฟรีทั้งคันไม่เสียเงินซักบาท

ขอบอกเลยว่าเบาะของ volvo เนี่ยนั่งสบายว่า MB & BMW ซะอีกนะครับ ที่กล้าพูดเพราะที่บ้านใช้อยู่ทั้ง 3 ยี่ห้อ (ที่บ้านผมไม่ได้รวยอะไรแต่คนซื้อชอบรถยุโรปมากกว่า)

ผมว่าไปลองนั่ง ลองขับดูแล้วเราจะรู้เองแหละครับว่าเราชอบอะไร เพราะต่างคนต่างความคิด คุณเองต่างหากที่เป็นคนใช้รถคันนี้เอง คุณชอบอะไรจัดเลยครับ ผมพูดจริงๆครับ อย่าให้คนที่ไม่ได้มาใช้กับเราเลือกเพราะผมเคยเจอมากับตัวแล้ว คุณแม่ผมขายซีวิคผมไป แล้ว จองแจ๊ส มาให้ :-X แล้วพอดีผมเป็นคนตัวใหญ่ครับเลยอึดอัดเวลาใช้ ผมก็เลยไม่ชอบซักเท่าไหร่

ปล ไปลองขับดุครับ รถคันนึงไม่ใช่ บาท2บาท อย่างกรณีของคุณคาดว่าคงใช่อย่างน้อย 3-4ปี ถ้าซื้ออะไรที่คุณเองไม่ชอบ คุณก็คงต้องทนใช้ไป 3-4ปีเลยนะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:38:39 »
ถ้าเป็น S80 ผมคงเชียร์ให้เอาครับ ส่วนตัวถ้าอยากได้ลุคที่ไม่เด็ก ผมว่า S80 ดูจะตรงประเด็นมากกว่า S60 ที่ดูลุคแล้วเด็กกว่าในความรู้สึกผม

ถ้าจะเอาเรื่องบุคลิกที่ต้องการได้รถที่ติดผู้ใหญ่นิดๆ ก็เอาเทียน่าครับ ตอบโจทย์ได้ดีกว่า

วอลโว่ได้ชื่อชั้นแบรนด์ว่าเป็นรถยุโรป และโครงสร้างกับระบบความปลอดภัยที่มีมากกว่า แต่ไม่ได้แปลว่าเทียน่าจะ้ด้อยกว่ากันมากครับ ทั้งสองคันเป็นรถที่ความปลอดภัยที่ติดตั้งมานั้นดีในระดับที่น่าพอใจมาก เพียงแต่วอลโว่จะดีกว่า (เช่นระบบเบรคอัตโนมัติ ป้องกันการชนคนเดินถนน หรือวัตถุที่เข้ามาตัดหน้าในระยะกระชั้นที่ความเร็วต่ำๆ)

ถ้าคิดเรื่องเงินแล้ว เป็นผมขับเทียน่าดีกว่าครับ เงินเหลือไว้ลงทุนให้งอกเงยเพิ่มเติม เผื่อไว้ซื้อบ้านซื้อที่อยู่อาศัยสวยๆดีกว่า รถมีแต่เสียเงินครับ ผมมีความคิดว่า ถึงแม้จะชอบรถแค่ไหน แต่ถ้าไม่ได้มีเงินเหลือเก็บมากพอจะซื้อได้อย่างสบายๆและดูแลมันได้แบบไม่ต้องกังวล ผมก็จะเลือกซื้อรถที่ไม่ทำให้ผมเป็นภาระครับ เอาไปลงกับที่อยู่ ที่เราได้ใช้ประโยชน์ยาวๆ 20-30ปี หรือจนตายกันไปข้างนึง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 15:36:21 »
เทียน่าปลอดภัยใน่แง่ถึงความปลอดภัยแก่กระเป๋าสตางค์ ในอนาคต อย่างน้อยๆผมมั่นใจว่า เทียน่าโอกาสอะไหล่หรือชิ้นส่วนแจ๊คพอต

ชิ้นละ3หมื่น 5หมื่นบาทคงไม่มีหรือมีก็น้อยชิ้นกว่ารถยุโรปมากครับ ยิ่งยุโรปรุ่นใหม่อุปกรณ์ชิ้นส่วนเอาเรื่องนะครับ ลิ้นไฟฟ้าวอลโว่

ราคาก็ดุเอาเรื่อง เคยมีS80 2.9 มาก่อนครับ สมรรถนะ วอลโว่โอเค แต่ช่วงล่างและเบรค ยังห่างจากขุนศึกแถวเยอรมันอีกไกลครับ

เกียร์วอลโว่ Aisin japan น่าจะผูกขาดผลิตให้มาตลอดนะครับ ค่าโอเวอร์ฮอลล์ดุเอาเรื่องอยู่ครับ ถ้าอายุยังไม่ถึง30 ผมมองว่าความมั่นคง

ในชีวิตจะยังไม่มากเหมือนผู้ใหญ่40ขึ้น เป็นหนุ่มใหญ่เต็มตัว ผมมองว่าTeana  เป็นทางเลือกที่ปลอดภัยกว่าครับ นับวันๆวอลโว่ยิ่งดูอายุ

มากขึ้น ผิดกับเบนซ์ที่นับวันๆรู้สึกว่าเค้าพยายาม ดึงอายุลงมาเรื่อยๆ

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 15:52:34 »
ขอตอบในฐานะที่ใช้รถทั้งสองคันนะครับ. ผิดแต่ว่า  Teana เป็นตัวปัจจุบันและ Volvo. s60 เป็นตัวเก่ารุ่นสุดท้ายประมาณ 2007 และทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ

1. อยากlook ดูโตเป็นผู้ใหญ่ Teana นำนะครับจากการเอารถทั้งสองคันไปในที่ๆมีการรับรอง Teana ได้รับการรับรองและการมองว่าโตกว่า
2. ขับสบาย อันนี้คนแบบเลย เพราะTeana ให้อารมณ์ในการขับที่ สบายๆนุ่มๆ แต่s60 ให้อารมณ์ ดุกว่า แต่ก็ไม่ได้ดุมากมายอะไรนะ
3. การดูแล s60 ราคาค่าการดูแลก็ไม่ได้โหดร้ายเท่าไร ผมว่าถ้าศึกษาดีๆดูแลถึง เอาอยู่ครับ
4. เรื่องการนั่งสบายตอบยากเพราะผมเป็นคนร่างเล็ก สุง ประมาณ 170 นั่งและขับสบายทั่งคู่ แต่ถ้าต้องเลือกไปใหนสบายๆผมชอบTeana มากกว่า
5. Teana รถในถนนเยอะและน่าเบื่อกว่าแน่นอนครับยิ่งตอนนี้เยอะมากๆแต่ Volvo ไม่ซ่ำง่ายแน่นอน อันนี้คงทราบแล้ว

เอาเป็นว่าชอบ Volvo มากๆและที่สำคัญไม่เดือดร้อนจัด s60 เพราะส่วนตัวก็ชอบรุ่นนี้เหมือนกันครับ. แต่ถ้าอยากเหลือเงินพอสบายๆ มองTeana ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร.   
แต่ทั้งหมดนั้นท่านต้องคิดว่าเงินที่เพิ่มมา700k จากส่วนต่างนั้น ราคานี้พอดีหรือมากไปหรือน้อยไปกับความชอบความต้องการของท่านไหม
ส่วนเรื่องความสุขในการได้มานั้นจะมีมากก็ตอนได้มาใหม่ๆ เท่านั้นละครับหลังจากนั้นก็ไม่ได้มากมายอะไร แต่ความสุขในการใช้ชีวิต. การใช้จ่าย การเที่ยวเล่น เติมเต็มด้่านอื่นของชีวิต ถ้ามันติดขัดก็ไม่ดีเท่าไรนะครับ

ปล แต่เป็นผม. ผมจัด s60.  :D

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 23:03:13 »
วอลโว่ได้ลุค ครับแต่รถมันรักสิ่งแวดล้อม อุปกรณ์เสื่อมเร็ว 5 ปีไป มันจะจุกจิกน่ะครับ ถ้าใช้รถยุโรปควรมีเงินเป็น 4-5 เท่าของราคารถน่ะครับ จะได้สบายใจเพราะ เดี๋ยวนี้ ไม่มีอะไรแน่นอนน่ะครับ เซฟๆไว้ก่อนจะดีกว่า

สำหรับผม วอลโว่ ลุคมัน เทียบ BMW หรือ BENZ ไม่ได้น่ะครับ S60 ตัวเก่าตอนนี้ผมก็เคยคิดซื้อ 5-6 แสนเอง 7 ปีจาก 2.4 ล้าน แต่ขับไปซ่อมไป เลยไป หารถยุ่นดีกว่า สบายใจ เทคโนโลยีต่ำซ่อมถูกหน่อย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 23:29:14 »
ถ้ายังไม่มั่นใจเรื่องการเงิน ไป Teana ดีกว่าครับ เพราะมันไม่ไช่แค่ค่าตัวแพงกว่า อีกหน่อย ยิ่งถ้าใช้ 7-10ปี Volvoซ่อมแพงชัวร์
แล้วถ้าคิดว่าขับในเมืองมากกว่า ตัว 200XL แบบที่ จขกท สนใจ ก็เพียงพอแล้วคับ มันไม่ได้อืดนะ ขับไกลๆก็ยังสบายกว่ารถเล็กมาก

แน่นอนว่า Volvo หล่อกว่า เพราะมันคือ Volvo ยิ่ง S60 ตัวนี้ ขับไปไหนคนมองกันตาถลนแน่ครับ สวยเกิ๊น แถมไม่ค่อยมีวิ่งด้วย
แต่ Teana จะกว้างกว่า Volvo ความสบาย ความนุ่มนวล การเกาะถนน แม้กระทั้งความแน่น Teana ก็ให้ได้หมด ความหล่อ ก็หล่อมากในระดับนึง

ในความเห็นผม คนขับ Teana ดูดีกว่า คนขับ Camry Accord จริงๆนะครับ ไม่รู้ทำไม ทั้งๆที่มันราคาเท่าๆกัน
อีกอย่าง ถ้าคิดว่าแมก 16 เดิมๆมันหล่อไม่พอก็ไปเปลี่ยนก็ได้

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 00:45:08 »
ไม่ได้อ่านทั้งหมดนะครับ
แต่ S60 มี Maintenance free เหมือน BSI ของ BMW 5 ปีนี่ครับ ราคา 1.89 ล้านเอง
Sale บอกผมว่าราคานี้แค่ 20 คันแรกเท่านั้น ถ้าชอบแล้วต้องจัดครับ
Teana ขับเมื่อไรก็ได้ ตอนแก่ๆก็ซื้อขับได้ ส่วนพวกรถที่เราชอบแต่"อาจจะ" สร้างปัญหา
ต้องขับตอนที่ยังมีแรงมีกำลังที่จะสามารถเคลียร์ปัญหาได้ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าช่วงนี้เป็นช่วงที่รถยุโรปราคาถูกมากที่สุดแล้ว หลายๆเจ้ากดราคาลงมาลุยกับตลาดล่างได้มันหยด
แต่ผมคิดว่าอาจจะแค่ช่วงไม่กี่เดือนนี้เท่านั้น
BMW X1 1.99 ล้าน อาจจะผลิตไม่กี่ Lot
Benz C-Class 2.149 ล้าน อาจจะได้ Lot ท้ายๆแล้ว แม้เพิ่งทำตัวนี้มา
S60 1.89 ล้าน แค่ไม่กี่สิบคันแรก
S40 1.79 ล้าน ฯลฯ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 01:10:36 »
ซึ้งใจในความเห็นและคำแนะนำของพี่ๆน้องๆทุกคนมากครับ หลายท่านให้ข้อคิดและแนวคิดไว้น่าสนใจเลยครับ ทั้งฝั่ง S60 และฝั่ง Teana

อย่างที่หลายๆท่านกล่าว ขับ S60 นี่มันหล่อและเท่ห์จริงๆ ถึงผมจะชอบ Teana มากกว่ารถทั่วๆไปใน segment เดียวกันมากๆก็ตาม ก็ยอมรับครับว่าปลื้ม S60 มากกว่าอยู่ดี  ปัญหาใหญ่ที่ผมกังวลมากที่สุดรองจากราคาขายต่อก็คือค่าดูแลรักษาที่ผมไม่สามารถคาดการได้เลยครับ เพราะไม่มีความรู้เรื่องรถยุโรป หรือ Volvo เลยแม้แต่น้อย แม้ในช่วง 5 ปีแรกจะมี Volvo Maintenance ดูแลก็ตาม ซึ่งมีรายการที่เค้าดูแลตามนี้ครับ (ที่มีข้อมูลตอนนี้เป็นของ S60 ตัว 2.0 ครับ แต่ผมเดาว่าคงคล้ายๆกับตัวใหม่นี้ครับ) http://www.volvocars.com/th/sales-services/services/serviceandmaintenance/Documents/Maintenance%20checklist%20oo.pdf

ผมขอรบกวนพี่ๆน้องๆที่มีความรู้และประสบการณ์กับรถยุโรป (ยิ่งถ้าเป็น Volvo ยิ่งดีครับ) ช่วยประมาณรายการและค่าใช้จ่ายที่ผมจะต้องเสียในช่วง 5 ปีแรกที่แม้มี Free Maintenance แต่ก็"ต้องหรือสมควรทำเพิ่มเติมอย่างยิ่ง" ทั้งนี้ช่วงระบุด้วยนะครับว่าต้องทำที่ศูนย์เท่านั้นหรือข้างนอกก็ได้เพื่อประหยัดค่าใช้จ่ายมากที่สุด (ผมกลัวกระทบกับประกันศูนย์ครับ) อย่างเช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ควรทำทุก 10,000km (เพิ่มเติมจากที่ศูนย์จะทำให้ฟรีทุก 20,000km) พวกน้ำมันเกียร์ต่างๆ เป็นต้น รวมถึงระยะเดือดที่หลัง 5 ปีหมด Maintenance ไปแล้ว จนถึงประมาณปีที่ 10 ครับ (ไม่น่าใช้เกินนั้นมั้งครับ ฮ่าๆ ;D)

ยังไงก็ดี ผมจะได้ทดลองขับ Teana 2.5 วันอาทิตย์นี้ (หา 2.0 ไม่ได้เลยครับ ศูนย์ทั้งหลายบอกไม่มีให้ลองแล้ว) และ S60 ตัวจริงสัปดาห์หน้า (หลังจากที่เคยลองตัว import 2.0 ไปก่อนหน้านี้แล้ว) คงจะตัดสินใจได้ชัดเจนขึ้นอีกครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2011, 01:16:12 โดย pk71 »

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 01:24:58 »
ซึ้งใจในความเห็นและคำแนะนำของพี่ๆน้องๆทุกคนมากครับ หลายท่านให้ข้อคิดและแนวคิดไว้น่าสนใจเลยครับ ทั้งฝั่ง S60 และฝั่ง Teana

อย่างที่หลายๆท่านกล่าว ขับ S60 นี่มันหล่อและเท่ห์จริงๆ ถึงผมจะชอบ Teana มากกว่ารถทั่วๆไปใน segment เดียวกันมากๆก็ตาม ก็ยอมรับครับว่าปลื้ม S60 มากกว่าอยู่ดี  ปัญหาใหญ่ที่ผมกังวลมากที่สุดรองจากราคาขายต่อก็คือค่าดูแลรักษาที่ผมไม่สามารถคาดการได้เลยครับ เพราะไม่มีความรู้เรื่องรถยุโรป หรือ Volvo เลยแม้แต่น้อย แม้ในช่วง 5 ปีแรกจะมี Volvo Maintenance ดูแลก็ตาม ซึ่งมีรายการที่เค้าดูแลตามนี้ครับ (ที่มีข้อมูลตอนนี้เป็นของ S60 ตัว 2.0 ครับ แต่ผมเดาว่าคงคล้ายๆกับตัวใหม่นี้ครับ) http://www.volvocars.com/th/sales-services/services/serviceandmaintenance/Documents/Maintenance%20checklist%20oo.pdf

ผมขอรบกวนพี่ๆน้องๆที่มีความรู้และประสบการณ์กับรถยุโรป (ยิ่งถ้าเป็น Volvo ยิ่งดีครับ) ช่วยประมาณรายการและค่าใช้จ่ายที่ผมจะต้องเสียในช่วง 5 ปีแรกที่แม้มี Free Maintenance แต่ก็"ต้องหรือสมควรทำเพิ่มเติมอย่างยิ่ง" ทั้งนี้ช่วงระบุด้วยนะครับว่าต้องทำที่ศูนย์เท่านั้นหรือข้างนอกก็ได้เพื่อประหยัดค่าใช้จ่ายมากที่สุด (ผมกลัวกระทบกับประกันศูนย์ครับ) อย่างเช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ควรทำทุก 10,000km (เพิ่มเติมจากที่ศูนย์จะทำให้ฟรีทุก 20,000km) พวกน้ำมันเกียร์ต่างๆ เป็นต้น รวมถึงระยะเดือดที่หลัง 5 ปีหมด Maintenance ไปแล้ว จนถึงประมาณปีที่ 10 ครับ (ไม่น่าใช้เกินนั้นมั้งครับ ฮ่าๆ ;D)

ยังไงก็ดี ผมจะได้ทดลองขับ Teana 2.5 วันอาทิตย์นี้ (หา 2.0 ไม่ได้เลยครับ ศูนย์ทั้งหลายบอกไม่มีให้ลองแล้ว) และ S60 ตัวจริงสัปดาห์หน้า (หลังจากที่เคยลองตัว import 2.0 ไปก่อนหน้านี้แล้ว) คงจะตัดสินใจได้ชัดเจนขึ้นอีกครับ  :)

น้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุก 10,000 กมครับไม่ใช่20,000กม

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 01:41:59 »

น้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุก 10,000 กมครับไม่ใช่20,000กม

โอ้ จริงด้วยครับ ขอบคุณครับ ผมพลาดไป ตัว 1.6 DRIVe นี้เป็น Flexifuel ดังนั้นน่าจะเปลี่ยนให้ฟรีทุก 10,000km ประหยัดไปได้อีกนิดครับ  ;)

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 02:28:25 »
เท่าที่ผมศึกษาจาก S60 ตัวเก่ารู้สึกค่าบำรุงตีไปปีละ 5 หมื่นครับแพงตรงเปลี่ยนถ่ายของเหลวนี่แหละครับ น้ำมันเกียร์สำคัญมาก เหนียมไม่ยอมเปลี่ยนได้จ่ายค่าชุดเกียร์ใหม่ บานเลยครับ รถส่วนใหญ่จะจุกจิก ปีที่ 5 ขึ้นไปน่ะครับพวกรถยุโรป คนมีเงินเขาจะขาย กันตอน 7-8 ปี หรือ รุ่นใหม่มาก็เปลี่ยน เพราะ ค่าซ่อมบางคนบอกไม่คุ้ม ซื้อรุ่นใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 06:33:58 »
ขอมองต่างมุมครับ ผมว่าถ้าคุณได้ลอง 250XV แล้ว
คุณอาจจะคิดว่ามันจบในคันเดียวก็ได้ครับ
แรงผมว่าอัตราเร่งไม่ด้อยกว่า S60 มาก แล้วก็ได้รูปทรงที่ดูดีด้วย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 06:58:05 »
ผมว่ามองteana 250xv ตัวรองท็อป ราคา1.5ล้านก็เพียงพอครับ ตัว2.0 มองข้ามไปก่อน

ส่วนต่าง 3 แสนกว่าบาท ก็เอามาคิดว่าจะทำอะไรกับมัน ถ้าบอกว่าผ่อนเดือนละ 20,000. มันก็ได้ปีเลยน่ะค่าววด

ถ้าอยากให้เทียน่าช่วงล่างดีกว่าที่มีอยู่จัดโช้ค กับสปริงชุดนึ่ง และหาแม็ก18" เพื่อขับสบายๆอีกชุดน่าจะจบในงบ 200,000ครับ

ออฟไลน์ CARREight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 12:10:05 »
ขอตอบในฐานะที่ใช้ S80 ตัวแรกปี 2001 (ที่ขึ้นชื่อว่ามีปัญหาค่อนข้างมาก)
ปัจจุบันใช้มา 10 ปี ซ่อมบำรุงไปทั้งหมดประมาณ 160,000 บาท เฉลี่ยปีละประมาณ หมื่นกว่าบาท ปีที่ซื้อไม่มี maintenance free 5  ปีด้วยคับ ถ้าดูแลรถดีเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ ส่วนตัวคิดว่าไม่จุกจิกนะคับ ยิ่งถ้ามีอู่นอกประจำที่ไว้ใจได้ ก็ไม่ต้องกังวลเลยคับ ถ้าชอบวอลโวจริงก้อจัดไปคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 00:34:26 »
ความเห็นส่วนตัว
ที่จขกท. กล่าวมาทั้ง2คัน ...ไม่เอา
ผมเลือก 250XV ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Oasis

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:53:17 »
ผมเห็นด้วยกับคุณ golf32 นะครับ  .... ยิ่งตัวนี้ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องฟรี ทุกหมื่นโล ด้วยอ่ะ ... แต่ๆๆๆ ถ้าคนร่างใหญ่นี่ อาจจะมีอึดอัดนิดหน่อยนะคับ  ...แต่ส่วนตัวผม ผมเชียร์ S60 นะ อิอิ ...ความชอบส่วนตัวล้วนๆ
My Volvo S60