ผู้เขียน หัวข้อ: จองเรียบร้อยแล้วนะครับ X3 ///ระหว่างCT200h 1คัน vs condominium ซักชุด  (อ่าน 14652 ครั้ง)

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
ได้ลองดีเซลบีเอ็มแล้วจะติดใจแรงติดเท้าตลอดทุกช่วงไม่ต้องรอคิกดาว แถมยังประหยัดสุดๆอีกด้วย  ;D  แต่ถ้าเป็นความรู้สึกส่วนตัวที่ไม่ชอบดีเซลจริงๆก็ปล่อยผ่านไปครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
อาการ เทอร์โบแล๊คเป็นยังไงอะครับผมไม่เคยสัมผัสเลยจริงๆ - -แหะๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ไปหารถเทอร์โบโตโตมาขับ พวก Evo หรือ Im STi
วิ่ง 60 กม./ชม. ใส่เกียร์ 5 หรือเกียร์ 6 แล้วกดคันเร่งจมเลย
แล้วลองดูกว่ามันจะไหลจาก 60 -> 80 -> 100 มันจะไต่อย่างช้าช้า
จนกระทั่ง Jazz คุณเร่งแซงไปได้สบายสบาย

แต่พอความเร็วเริ่มสูง รอบเริ่มถึงช่วงเทอร์โบติดบูสท์
มันจะกวาดขึ้นอย่างรวดเร็ว คราวนี้ล่ะพุ่งกระฉูด 140 -> 180 แป๊บเดียว

นั่นแหละครับ "Turbo Lag" รอรอบเพราะกังหันลมเทอร์โบมันยังสร้างแรงปั่นได้ไม่มากพอ
ตัวมันเลยกลายเป็นทางขวางลมไอเสียไม่ให้ระบายออกโดยเร็ว เครื่องยนต์ก็ไม่มีแรง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าทำงานสีลมลองหาคอนโลแถวพระรามสามน่าจะคุ้มกว่าครับ

หรือจัดแถวสุขุมวิทแต่ราคาสี่ล่านขึ้นทั้งนั้น และนั่งรถไฟฟ้า. อีกที่คือฝั่งธนฯสองล้านครับ (แนวรถไฟฟ้า)

สำหรับประสพการณ์เคยทำงานแถวถนนสีลม แนะนำแนวนรถไฟฟ้าอย่าเดียวครับ

อายุอ่อนกว่าผมตั้งสิบปีแนะ ;D

ออฟไลน์ Aukkung

• Newbie
  • *
เป็นผมเลือกคอนโดครับ สบาย ส่วนตัวดีออก ไปทำงานก็สะดวก ช่วงเช้าๆไม่ต้องตื่นแต่เช้าฝ่ารถติดเข้าเมืองครับ
อีกอย่าง jazz ก็ยังใหม่ครับ 3 ปีเอง ใช้อีกสักพัก เดี๋ยวเก่าเหน่อย คุณพ่อก็ซื้อให้ใหม่อยู๋แล้วครับ...555

ออฟไลน์ pradiw

ยินดีด้วยครับสำหรับ x3

สนับสนุนคอนโดอีกเสียงครับ รถใหม่ รอเก็บเงินซื้อยังไม่สาย
ส่วนคอนโนในเมือง แพงขึ้นเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ Sykes

คอนโด + Jazz เดิม อีกเสียงนะครับ
1. Jazz ยังไม่เก่า
2. คอนโดเจ๋งๆแนวรถไฟฟ้า เป็นชีวิตที่น่าลิ้มลองดีครับ  ;D

- ผมเคยอยากได้รถเจ๋งๆขับตอนทำงาน แต่ได้ไปอยู่คอนโดดีๆระยะนึง ผมว่าชีวิตมันคุณภาพดีนะ  ;)
- คุณ nattanon_661 กับผมอายุเท่ากันเลยครับ 555
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Oasis

• Jr. Member
  • **
เป็นผม ผมก็เลือกคอนโดนะคับ...  รถไว้ค่อยซื้อก็ได้คับ  ...... อุอุ  แต่ตอนนี้ผมเก็บตังค์รอซื้อ Volvo S60  อิอิ...ชอบหน้าตากับออพชั่นมันล้วนๆ  ;D
My Volvo S60

ออฟไลน์ mick

รถมีแต่ค่าใช้จ่าย ราคาตกลงไปทุกๆวัน เพราะสินค้ามันเป็น fashion และขึ้นกับ technology ราคาตกสนุกสนาน
คอนโดราคาไม่ตก ถึงตกก็ไม่มาก ปกติราคาขึ้นทุกปี เป็นสินทรัพมั่นคงได้

รถสมัยนี้ถึงเน้นจุดขายด้วย Emotion ของตัวรถ ทำให้ขายได้ราคาดี เป็นการเพิ่ม value ในสายตาของผู้บริโภคโดยไม่ต้องลงทุนมาก
แต่พอรุ่นใหม่มา ราคาก็ตกสนุกสนาน เพราะราคามันไม่ได้ขึ้นกับพื้นฐานรถอย่างเดียว ขึ้นกับอารมของฝูงชน

methus zaa

คอนโดครับ แล้วซื้อ almera อีกคัน จบเลย มันไม่คุ้มกันหรอกครับซื้อรถคันละสองล้าน แล้วขับไปทำงานไกลๆ ถึงจะประหยัดน้ำมันมากๆก็เหอพ แต่ก็เหนื่อยเราเปล่าๆสู้นั่ง bts ยังดีกว่าเยอะครับ ;D

ออฟไลน์ Nioka

ขอแหวกแนว ^^ เนื่องจากผมเป็นคนติดบ้าน

เวลาไปเรียน กทมรามคำแหง ผมยังขับรถกลับชลบุรีเลย

เรียนเสาร์เสร็จ 3 ทุ่มกลับถึงชลบุรี ก็ไม่เกิน5 ทุ่ม เช้า7โมงขับไปเรียนต่อ

เคยไปนอน กทมแล้วมันไม่สุขใจเหมือนบ้านอิอิ

อีกอย่างดูแล้ว จขกท ที่้บ้านมีฐานะ คงไม่ต้องหวังกำไรจาก คอนโด

และผมมองว่าการลงทุนในคอนโดช่วงเวลานี้ไม่เหมาะสมเลย ผมไม่ชอบคอนโด

ออฟไลน์ a-k-e

ถ้าบ้านพอมีฐานะ และคุณช่วยกิจการที่บ้านค่อนข้างหนัก ผมแนะนำให้เลือกคอนโดครับ
เพราะคุณคงต้องใช้เวลากับงานบ่อย ๆ การจะขับรถไปกลับสีลม ปทุมธานีฝ่ารถติดทั้งขาไปและกลับ เป็นอะไรที่ทรมาณครับ
หากจะเข้างาน หรือเลิกงานในช่วงรถไม่ติด คุณก็สามารถกลับไปนอนบ้านได้ หรือหากเป็นช่วงรถติด หรืองานยุ่ง ก็สามารถนอนที่คอนโดได้เลย
ทั้งสะดวก ประหยัดเวลาได้มาก ๆ (อย่างน้อยก็ไปกลับ 3-4 ชั่วโมงต่อวัน) และหากวันไหนที่งานลงตัว ไม่จำเป็นต้องเข้า office บ่อย ก็สามารถขายคอนโดทิ้งได้ไม่ยาก

แต่ถ้าใจชอบ Prius มาก ... ก็เลือกรถเถอะครับ เพราะคุณจะได้ใช้มันมากกว่าคอนโดแน่ ๆ
หรืออาจจะซื้อรถแล้วหาเช่าอพาร์ทเม้นท์ดี ๆ หน่อยแถวใกล้ ๆ สีลม เดือนละ 4-8 พัน ไว้อยู่ชั่วคราวก็ได้นะครับ เช่น พระราม 3 ถนนจัน สาธุประดิษฐ์ สวนพลู ฯลฯ
อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า คอนโด หรือ รถ เพียงอย่างเดียว

## กลับมาอ่านอีกทีมัน Lexus นี่น่า ไม่ใช่ Prius 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 15:07:41 โดย a-k-e »

ออฟไลน์ H.

คอนโดดีกว่าครับ
1 ซื้อวันนี้ปีหน้าราคาขึ้น
2 ไม่ต้องขับรถไกล
3 ไม่ต้องแหกขี้ตาตื่นเช้า
4 รถติดน้อยลง ขับรถสุขกว่าเยอะครับ

:D
H.

ดูๆแล้วผมคงต้องเลือกรถแล้วหล่ะครับ เพราะ ผมมีเรื่องที่ต้องใช้รถอีกบานตระทัย ยิ่งมาช่วยงานด้านแผนการตลาดของบริษัทคุณพ่อแล้วด้วย สงสัยผมคงไม่ได้อยู่ทำงานแต่ในออฟฟิศอย่างเดียวแหงมๆ งั้นต่อไปนี้ก็คงต้องขอคำปรึกษาเรื่องรถอีกซักคัน 555

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จริงๆอยากจะแนะนำคอนโหล่ะครับ
แต่ถ้าเลือกรถ CT200h จี๊ดมาก ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน เพิ่งไปดูมาเมื่อวานเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PONGPOL

• Jr. Member
  • **
ดูๆแล้วผมคงต้องเลือกรถแล้วหล่ะครับ เพราะ ผมมีเรื่องที่ต้องใช้รถอีกบานตระทัย ยิ่งมาช่วยงานด้านแผนการตลาดของบริษัทคุณพ่อแล้วด้วย สงสัยผมคงไม่ได้อยู่ทำงานแต่ในออฟฟิศอย่างเดียวแหงมๆ งั้นต่อไปนี้ก็คงต้องขอคำปรึกษาเรื่องรถอีกซักคัน 555

แจ่ม  ::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถึงผมจะชอบ CT เพียงใด ก็ยังให้คำตอบเป็นคอนโดครับ ในแง่การลงทุนแล้วเหมาะกว่าเยอะ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้ามีรถอยู่แล้ว ซื้อคอนโดดีกว่าครับ ถ้าเป็นผม ผมเอาคอนโดแน่ๆ
แจส 3 ปี มันยังโอเคมากๆเลยนะคับ อยู่คอนโด มีรถเล็กสักคัน ไปไหนมาไหนก็สะดวก
ใกล้ที่ทำงาน ไม่ต้องเหนือยด้วย จากปทุมมาสาทร ก็ต้องมี 40-50 โลเหมือนกัน

วันไหนจะไปเที่ยว ก็ไปขับ X3  ;)

จริงๆอยากจะแนะนำคอนโหล่ะครับ
แต่ถ้าเลือกรถ CT200h จี๊ดมาก ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน เพิ่งไปดูมาเมื่อวานเลย
ที่จี๊ด นี่จี๊ดอะไรครับดีไซน์หรือเครื่อง? 555

แจ่ม  ::)
555+ พอดี ผมจบด้านนี้มาอะครับ  :D
ถ้ามีรถอยู่แล้ว ซื้อคอนโดดีกว่าครับ ถ้าเป็นผม ผมเอาคอนโดแน่ๆ
แจส 3 ปี มันยังโอเคมากๆเลยนะคับ อยู่คอนโด มีรถเล็กสักคัน ไปไหนมาไหนก็สะดวก
ใกล้ที่ทำงาน ไม่ต้องเหนือยด้วย จากปทุมมาสาทร ก็ต้องมี 40-50 โลเหมือนกัน

วันไหนจะไปเที่ยว ก็ไปขับ X3  ;)
คือที่บ้านเชียร์ให้ผมเปลี่ยนรถอยู่อะครับไม่รู้ทำไม เลยต้องเลือกระหว่างรถกับคอนโด  ;)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เป็นประโยชน์กับการตัดสินใจของผมมากเลย  ;)