ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับ อัตราเร่งของ mazda2 ครับ  (อ่าน 12190 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
อยากถามเกี่ยวกับ อัตราเร่งของ mazda2 ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 21:23:28 »
คือ พี่ผมเรียนมหาวิทยาลัย ปี3 ใช้มอเตอร์ไซค์มาตลอด แล้วทีนี้ พ่อกับแม่พี่เขาจะออกรถให้อะครับ

พี่เขาอยากได้แจ๊ส แต่มันต้องรอนานมากผมเลยเชืย mazda2 เพราะ วีออสบ้านผมมีแล้ว ยาริส พี่สาวอีกคนก็มี

ทีนี้เห็นอัตราเร่ง ในรีวิวพี่จิม+ในคลิป ที่พี่จิมทำไว้แล้วทำไมมันช้าจัง แล้วพี่ผมก็ออกต่างจังหวัดค่อนข้างจะบ่อยนะครับ

เพราะ เรียนอยู่ขอนแก่น แต่บ้านพี่แกอยู่กาฬสิน ขนาดไม่มีรถยนเวลาไม่มีเรียนพี่แกยังไห้พ่อกับแม่มารับ หรือนั่งรถกลับเอง แค่ไม่มีเรียนวันเดียวพี่แกก็กลับ เพราะมันเดินทางจาก ขอกแก่น-กาฬสิน  1ชม. แล้วบางทีอาจไปเที่ยว อุดร โคราช หรือจังหวัดอื่นๆๆ เพราพี่แกชอบเที่ยว แต่ถ้าใช้ m2 มันจะไหวมั้ยครับ เวลาจะแซงยาวๆๆรถจะไหวมั้ยอะ เพราะทางกลับบ้านพี่แกมันจะมีทาง2เลนอะครับ ผมเลยกลัวว่าจะอันตรายถ้ารถเร่งแซงไม่ทัน  ที่สำคัญ พี่แกเป็นคนใจร้อนอะ ขับซีวิคที่บ้านหนิ เหยียบแหละลาญเลยยย ซีวิคก็ยิ่งแรงอยู่ กลัวว่ามาขับ m2 แล้วจะไม่ชอบหรือไม่ทันใจครับ ผมบอกไห้ไปทดลองขับก็ไม่ไปบอกว่า จะไปจองเลย ขี้เกียจไปลองและขี้เกียจคุยกับเซล

ปล.คนที่เคยใช้หรือเคยขับ m2 ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ผมก็ไม่เคยขับตัวนี้เลย ขอแค่เกี่ยวกับ m2 เพราะ เฟียสต้าพี่แกก็ไม่เอาบอกว่าไม่สวยย

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: อยากถามเกี่ยวกับ อัตราเร่งของ mazda2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 21:45:30 »
ส่วนหนึ่งที่ตัวเลขมันช้าเป็นเพราะm2ไมล์มันตรงครับ ในขณะที่รถส่วนใหญ่ไมล์อ่อน อีกส่วนคือเครื่องมันช้าเองแหละถ้าอยากได้เร็วๆต้องmtครับ

แต่ผมว่าใจร้อนใช้รถอืดๆหน่อยดีแล้วครับ จะได้ใจเย็นลง หรืออย่างน้อยก็เสี่ยงอุบัติเหตุลดลง

ออฟไลน์ ArmMoTo

Re: อยากถามเกี่ยวกับ อัตราเร่งของ mazda2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 22:00:41 »
ผมไม่เคยขับ Mazda2 นะครับ แต่ผมว่าถ้าขับโหดขนาดน้านนนน

ลอง Mazda3 2.0 ดีกว่าไหมครับ  ;D ;D ถ้าชอบ Mazda อ่ะนะ  :)

แต่ขับโหดในถนน 2 เลนนี่ อันตราายนะครับ เอา almera ไปขับดีไหมครับ จะได้ขับช้าๆ ปลอดภัย อิอิ  ;)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 22:42:38 »
ผมไม่เคยขับ Mazda2 นะครับ แต่ผมว่าถ้าขับโหดขนาดน้านนนน

ลอง Mazda3 2.0 ดีกว่าไหมครับ  ;D ;D ถ้าชอบ Mazda อ่ะนะ  :)

แต่ขับโหดในถนน 2 เลนนี่ อันตราายนะครับ เอา almera ไปขับดีไหมครับ จะได้ขับช้าๆ ปลอดภัย อิอิ  ;)

mazda3 ใหญ่ไปอะครับ พี่ผมอยากได้คันไม่ใหญ่มาก และที่สำคัญ ค่าตัวของ3ก็สูงเป็นล้าน ป้ากับลุงไม่ซื้อแพงขนาดนั้นหรอกครับ แค่เรียนมหาลัยปี3 ป้ากับลุงไม่ ซื้อรถคันเป็นล้านให้ขับหรอก  แค่มอเตอร์ไซคยัง ใช้มาตั้ง3ปีเลย เหตุที่จะซื้อเพราะ พี่อยากได้ตั้งแต่ช่วงฤดูฝนแล้ว เพราะไปเรียนยากฝนตก มหาลัยขอนแก่นมันกว้างมากครับบบ เป็นเมืองเมืองหนึ่งในขอนแก่นเลย ระยะห่างแต่ละคณะแต่ละที่เรียนเป็นกิโลๆ แล้วพอมาฤดูหนาว บางวันหนาวๆๆตอนเช้าพี่มีเรียนก็ต้อง หนาวสั่นขี่มอไซคไปเรียน ที่นี้เลยจะเอารถยนแบบจริงจังครับบบบ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 22:44:18 »
พี่แกใจร้อนจริงๆๆนะ แค่มอไซคื สปาร์ค x พี่แกบิดไม่ต่ำกว่า 80 อะถ้ารถว่างๆๆ จริงๆๆนะ ผู้หญิงด้วยยย มีครั้งนึง เพื่อนพี่แกขับตาม พอจอดรถเพื่อนยังถามเลยว่า มึงจะแข่งกับใคร 55+

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 23:16:34 »
ขอตอบความเห็นส่วนตัวที่ใช้รถทั้งสองคัน ในชีวิตประจำวัน ถ้าพูดถึงเฉพาะอัตราเร่ง ในช่วง 0-90 ให้ mazda 2 หลังจากนั้น Jazz นำนิดๆ ไหลกว่า ช่วงล่าง mazda 2 มั่นใจกว่าครับ แต่ถ้ามองตัวรถในภาพรวม ให้ Jazz ครับ เป็นรถที่เป็นมิตรแก่คนขับและคนโดยสารกว่า Mazda2 
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 23:44:14 »
เรื่องอื่นๆคงมีคนที่ใช้จริงและรู้ข้อมูลเยอะมาตอบแล้ว แต่ผมขอตั้งข้อสังเกตประเด็นนี้นิดนึงล่ะกันนะครับ
ทำไมถึงกลัวว่าอัตราเร่งของรถคันหนึ่งจะมีผลต่อชีวิตขณะเร่งแซงขนาดนั้น?
ผมว่าคนที่ใช้รถจนชินและคุ้นเคยกับรถตัวเองเป็นอย่างดี จะรู้ลิมิตของรถตัวเองอยู่แล้วนะครับ

.-_-.

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 23:54:34 »
ผมประทับใจช่วงล่างของมาสด้า 2 มากๆครับ หมายถึงตัวทอป กะ รองทอปนะ ถ้าพูดถึ่งช่วงล่าง กะ พวงมาลัย เหมาะกะการเดินทางไกลมากๆครับ
อัตราเร่ง แรงต้นถือว่า จี้ดใช้ได้ครับ แต่ช่วงพ้น 100 ก็จะอืดกว่าคู่แข่งหน่อยครับ แต่ไม่ถึงกับอันตรายนะ แซงเลนเดียวไหวอยู่ แต่จะเหนือยกว่ายี่ห้ออื่น
ถ้าพูดถึงเรื่อง หงุดหงิดใหม บอกไม่ถูกครับ มันด้อยกว่า Civic FD 1.8 แน่ๆ แต่ก็ ไม่ได้อืดจนทนไม่ไหว
แต่ถ้าห่วงเรื่องอัตราเร่ง ลองเอาตัวเกียร์ธรรมดาสิครับ อัตราเร่งดีกว่าตัว AT เยอะมาก แรงกว่า Jazz/Fiesta สะอีก แล้วเอาส่วนต่างจากรุ่นทอป/รองทอป มาแต่งครับ
ช่วงล่าง แจส/ซิตี้ก็เป็นรองมาสด้า 2 นิดหน่อยครับ แต่อัตราเร่ง เหนือกว่า ความสบายและความเอนกประสงก็เหนือกว่า

แ่ต่พูดจริงๆนะ พี่ของ จขกท เหมาะกะเฟียสต้าตัวทอปมากเลย หนึบพอกะMZ2 หรือ หนึบกว่าด้วย แถมแรงอีกตะหาก
อัตราเร่งพอๆกะแจ้ส แล้วก็ ไม่น่าจะแพ้ Civic 1.8 ด้วยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:07:32 »
ผมว่าไม่ควรซื่อรถให้ใช้ด้วยซ้ำ เกิดขับเร็วๆในมหาลัยอันตรายนะครับ  เพราะในมหาลัยอุบัติเหตุในมหาลัยเยอะมากเพราะพวกรถขับเร็วเนี่ยละ

ผมว่าลองให้พี่คุณปรับทัศนคติก่อนดีไหม

ผมเรียนที่ขอนแก่น ผมยังใช้จักรยานเป็นหลักเลย  ปั่นจากหอ 8  ไปข้าวกังสดาลออกบ่อย   

จำได้ว่าเรียนที่นั่น รถผมวิ่งเดือนละ 100 กิโลเมตรเองมั้ง  แทบจอดตาย

ถ้าให้เลือกจริง เอาเฟียตต้าไปละกัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:15:15 »
เรื่องอื่นๆคงมีคนที่ใช้จริงและรู้ข้อมูลเยอะมาตอบแล้ว แต่ผมขอตั้งข้อสังเกตประเด็นนี้นิดนึงล่ะกันนะครับ
ทำไมถึงกลัวว่าอัตราเร่งของรถคันหนึ่งจะมีผลต่อชีวิตขณะเร่งแซงขนาดนั้น?
ผมว่าคนที่ใช้รถจนชินและคุ้นเคยกับรถตัวเองเป็นอย่างดี จะรู้ลิมิตของรถตัวเองอยู่แล้วนะครับ

.-_-.

ก็เพราะ บางรีวิว ที่รถอืดๆๆหน่อย อัตราเร่งไม่ค่อยดี พี่จิมมี่ จะพูดไว้ประมาณว่า เวลาเร่งแซงรถบะทุกยาวๆๆจะพ้นมั้ย

ยกตัวอย่างนะครับ บริโอ้ที่ top speed 140 พี่จิมว่า น่าจะเผื่อไว้สำหรับแซงยาวว ประมาณนี้ถ้าจำไม่ผิด

และล่าสุดถ้าอ่านไม่ผิดนะครับ ครูซ พี่จิมว่า วิศวกรไม่คิดถึงเวลาแซงรถบะทุกยาวๆๆหรอ อะไรประมาณนี้ น่าจะในคลิปมั้ง
ผมก็เลยยึดติดเรื่องอัตราเร่งที่มีผลต่อการเร่งแซงครับ
โอเครมั้ย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:20:00 »
ผมว่าไม่ควรซื่อรถให้ใช้ด้วยซ้ำ เกิดขับเร็วๆในมหาลัยอันตรายนะครับ  เพราะในมหาลัยอุบัติเหตุในมหาลัยเยอะมากเพราะพวกรถขับเร็วเนี่ยละ

ผมว่าลองให้พี่คุณปรับทัศนคติก่อนดีไหม

ผมเรียนที่ขอนแก่น ผมยังใช้จักรยานเป็นหลักเลย  ปั่นจากหอ 8  ไปข้าวกังสดาลออกบ่อย   

จำได้ว่าเรียนที่นั่น รถผมวิ่งเดือนละ 100 กิโลเมตรเองมั้ง  แทบจอดตาย

ถ้าให้เลือกจริง เอาเฟียตต้าไปละกัน

โห จากหอ8 ไปกังสดาลไกล พอสมควรนะครับขี่จักรยานไม่เหนื่อยแย่หรอเนี่ยยยย

พี่ผมเรียนคณะนิติ หอพี่ผมอยู่ เลยหอไปอีกอยู๋โคลัมโบซอยอะไรไม่รู้ ผมเคยวักระยะทางจากคณะพี่ผมถึงหอพักพี่ ประมาณเกือบ6กิโลอะครับ ไกลมาก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:21:59 »

ผมบอกหลายครั้งแล้วครับ  ใครๆๆก็บอก แต่พี่แกใจร้อนอะไม่รู้จะรีบไปไหนๆๆๆ แต่ถ้าขับรถยนในมหาลัยก็คงจะไม่ขับเร็วมากหรอกมั้ง ต้องเตือนไว้ตลอดๆๆๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:37:26 »
ตอนผมอยู่ ม ปลาย ก็เป็นอย่างพี่ จขกท แหล่ะครับ เด๋วสักพักก็เลิกไปเอง
ไปไหนมาไหน จะเอาแต่ซิ่งตลอด ขับซิ่ง ปาด แหลก แต่ถึงตอนนี้ ซิ่งเฉพาะเวลารีบครับ (แต่มันดันรีบทุกวัน)
แต่ถึงจุดนึง ก็จะเบื่อไปเองครับ ญาติผมอีกคน พอเข้าปี1แม่ซื้อ 200SX วาง SR20 Turbo ให้ แล้วไงหล่ะ
ก็ซิ่งกระจายน่ะสิครับ แต่พอถึงจุดนึง มันก็เบื่อเอง ตอนนี้มันอยู่ปีสอง ทีนี้ กลายเป็นขับช้าจนน่ารำคานแทน -..-

เพื่อนผมที่มหาลัยอีกคน ขับซิ่งมาก ทุกครั้งที่มันขับ FD ของมัน มันไม่เข้าเกียร์ D นะ จะออกรถมันก็เข้า D3 ไว้เลย
เวลาไป ตจว ถ้ามีที่ให้กด 210 มันก็จัดเลย ถ้ามีรถ คนอื่นขับ 100 กุจะเอา 160 ให้ได้ ที่กล้าขับแบบนี้ส่วนนึงเพราะช่วงล่าง แมร่งทำสะโครตตแข็ง
ถ้ารู้ตัวว่าขับซิ่ง ก็เืลือกรถให้เหมาะกะตัวเองครับ ในกรณีนี้ ถ้ามองๆ Mazda2 Fiesta1.6 Jazz/City ก้พอจะพูดได้ว่า มาถูกทางแล้ว

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:48:08 »

.-_-.

ก็เพราะ บางรีวิว ที่รถอืดๆๆหน่อย อัตราเร่งไม่ค่อยดี พี่จิมมี่ จะพูดไว้ประมาณว่า เวลาเร่งแซงรถบะทุกยาวๆๆจะพ้นมั้ย

ยกตัวอย่างนะครับ บริโอ้ที่ top speed 140 พี่จิมว่า น่าจะเผื่อไว้สำหรับแซงยาวว ประมาณนี้ถ้าจำไม่ผิด

และล่าสุดถ้าอ่านไม่ผิดนะครับ ครูซ พี่จิมว่า วิศวกรไม่คิดถึงเวลาแซงรถบะทุกยาวๆๆหรอ อะไรประมาณนี้ น่าจะในคลิปมั้ง
ผมก็เลยยึดติดเรื่องอัตราเร่งที่มีผลต่อการเร่งแซงครับ
โอเครมั้ย

ถ้าคิดว่าเจ้าของรถจะขับเกิน140บ่อยๆแน่ๆ และเป็นคนใจร้อน
รถ1.5บ้านๆแตนๆไม่ทำไม่โม ผมเชื่อเลยว่าไม่ทันใจทันเท้าพี่คุณสักคันเดียว ต้องมองเป็น1.8ขึ้นไปแล้วล่ะมั้งครับ
การเร่งแซงที่ความเร็วเกินกว่า120 มันน่าจะใช้ปอดใหญ่เอาเรื่องอยู่

.-_-.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:02:42 »
ตอนผมอยู่ ม ปลาย ก็เป็นอย่างพี่ จขกท แหล่ะครับ เด๋วสักพักก็เลิกไปเอง
ไปไหนมาไหน จะเอาแต่ซิ่งตลอด ขับซิ่ง ปาด แหลก แต่ถึงตอนนี้ ซิ่งเฉพาะเวลารีบครับ (แต่มันดันรีบทุกวัน)
แต่ถึงจุดนึง ก็จะเบื่อไปเองครับ ญาติผมอีกคน พอเข้าปี1แม่ซื้อ 200SX วาง SR20 Turbo ให้ แล้วไงหล่ะ
ก็ซิ่งกระจายน่ะสิครับ แต่พอถึงจุดนึง มันก็เบื่อเอง ตอนนี้มันอยู่ปีสอง ทีนี้ กลายเป็นขับช้าจนน่ารำคานแทน -..-

เพื่อนผมที่มหาลัยอีกคน ขับซิ่งมาก ทุกครั้งที่มันขับ FD ของมัน มันไม่เข้าเกียร์ D นะ จะออกรถมันก็เข้า D3 ไว้เลย
เวลาไป ตจว ถ้ามีที่ให้กด 210 มันก็จัดเลย ถ้ามีรถ คนอื่นขับ 100 กุจะเอา 160 ให้ได้ ที่กล้าขับแบบนี้ส่วนนึงเพราะช่วงล่าง แมร่งทำสะโครตตแข็ง
ถ้ารู้ตัวว่าขับซิ่ง ก็เืลือกรถให้เหมาะกะตัวเองครับ ในกรณีนี้ ถ้ามองๆ Mazda2 Fiesta1.6 Jazz/City ก้พอจะพูดได้ว่า มาถูกทางแล้ว

ขอบคุณมากๆๆครับถ้างั้นผมว่า mazda2 คือคำตอบที่ดีที่สุดละต้องเชียพี่ไห้เอารุ่นนี้สุดๆๆเลยผมชอบ ดีไซน์ภายนอกมันมากกกก

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:16:24 »
อยากได้อัตราเร่งใน Mazda2 ต้องเล่นเกียร์ธรรมดาครับ ตอนเทสไดร์วเกียร์ AT ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่

ผมเพิ่งถ่ายคลิปมาสด้า 2 MT มาพอดี หลังจากเปลี่ยนกรองใหม่เป็น K&N  ลองชมคลิปของผมดูก่อนเพื่อประกอบการตัดสินใจ

ปล. ผมใส่ยาง 205 45 R16 แมกเดิมรุ่น TOP ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2011, 18:34:16 โดย kengointer »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:22:09 »
อยากได้อัตราเร่งใน Mazda2 ต้องเล่นเกียร์ธรรมดาครับ ตอนเทสไดร์วเกียร์ AT ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่

ผมเพิ่งถ่ายคลิปมาสด้า 2 MT มาพอดี หลังจากเปลี่ยนกรองใหม่เป็น K&N  ลองชมคลิปของผมดูก่อนเพื่อประกอบการตัดสินใจ

ปล. ผมใส่ยาง 205 45 R16 แมกเดิมรุ่น TOP ครับ

ผมก็อยากจะแนะนำตัว mt ไห้พี่นะ แต่พี่ผมขับไม่เป็น ไม่ใช่ขับไม่เป็นสิเป็นอยู่ครับ แต่ไม่คล่องเลยยยยยยยยยย

ไมต่างจากไม่เป็น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:09:14 »
พึ่งนึกออกว่า เพื่อนที่คณะคนนึงก็ใช้ Mazda 2 อยู่เหมือนกัน
คิดดูนะ บ้านอยู่พระราม 2 ต้องขับไป-กลับ มธ ทุกวัน (ไปกลับน่าจะเกิน 100 กิโล) ถึงมันจะเป็นคนตื่นเช้า แต่ถ้ามัวแต่ขับโอ้เอ้ ก็ไปเรียนไม่ทันแน่นอนครับ
ไม่รู้มันเล่นอยู่ในนี้รึป่าว 555+

บางวันแช่ 165 (top speed) เกือบตลอดทาง
แต่ที่แน่ๆ ผมรู้ว่ามันขับเกิน 140 บ่อยมากๆ แล้วก็ลากรอบกันกระจุยกระจายเลยทีเดียว (แล้วก็ยังจะมาบ่นว่า MZ2 แดกน้ำมันชิบ_าย)
มันก็บ่นว่าอืดเหมือนกัน แต่ก็อย่างที่บอก สมรรถนะช่วงล่างที่ได้รับ มันเหมาะกับการขับเร็วๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:51:20 »
ถ้าซ่าส์ขนาดนั้น ไปหา Jazz หรือ City เถอะครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:29:54 »
ผมใช้ตัวออโต้รุ่นล่างสุด ช่วงล่างนุ่มหนึบกำลังดี อัตราเร่งแซงก็พอได้นะครับถึงจะไม่จี้ดจ้าดเท่าแจ้สคันเก่า
ใช้ไปซักพักเราก็จะเข้าใจกับกำลังเครื่องมันเอง ยังไงรถก็ใช้ถนอมมันบ้างครับอย่ากะหน่ำรุนแรงขนาดนั้นเลย
มันจะพังก่อนเวลาอันควร เป็นรถคันแรกที่ผมขับทางไกลแล้วสนุกกับมันครับ
(คันที่เคยใช้ ดีแมก4ประตู วีออสปี04 แจ้ส09 ไทรทันพลัส2010)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:03:21 »
ลดความอุปทาน    ลดการเสพสื่อแบบหัวปักหัวปำ     ลด BIAS ต่อแบรน

จะซื้อรถทั้งทีไม่ไปลอง น่าเสียใจแทนจริงๆ แค่พี่คุณไปลองก็ถึงบางอ้อแล้ว
อัตราเร่งรถบ้านๆ แตนๆ มันไม่ทิ้งกันจนน่ารังเกียจหรอกครับ
และยิ่งเป็นรถเล็กรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้ เรียกว่าชอบคันไหนก็จัดได้เลย
สมรรถนะทุกด้านสูสี (ตามการใช้งานในสถานการจริง ในชีวิตประจำวัน ไม่ใช่ถนนในอุดมคติ) ไปวัดกันที่ฝีมือดีกว่า

ผมเคยขับ MAZDA2 ของพี่ที่ทำงานบ่อยๆ ขับมันส์กว่า CITY ผมซะอีก กระฉับกระเฉงดี
จะด้อยกว่าที่เห็นชัดๆคือ พื้นที่ห้องโดยสารด้านหลัง ตรงนี้น่าพิจารณากว่า อัตราเร่งมันอีก

สรุปคือ ก่อนซื้อให้ไปลอง ถึงผมจะเคารพรัก และติดตามผลงานพี่จิมตลอด แต่ผมก็ไม่ได้คล้อยตาม หรือเชื่อพี่แกทั้งหมด
เรื่องคลิปอัตราเร่ง MAZDA2 AT ที่พี่แกทำ ผมก็ไปลองเหยียบมาแล้ว ซึ่งผลค่อนข้างแตกต่างกันอยู่ ถึงผมจะใช้ CITY แต่ผมก็ กล้ายอมรับ ความจริงว่า MAZDA2 มันก็มีหลายอย่างที่เจ๋งกว่า รถผม

ปล  อาจฟังดูหักดิบ แต่ดูที่ความจริงใจละกันเน้อ รถที่หลายท่านว่าดี ผมไปขับกลับเห็นต่าง รถที่คนว่าสวยแต่รูปจูบไม่หอม ผมได้สัมผัสแล้วกลับชอบ  เสพสื่อต้องใช้วิจารณญาณ  อย่าให้เสียชื่อ ลูกเจ้าพ่อ มอดินแดง

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:08:44 »
ตอบยากอ่ะครับ
1.งบน้อย
2.อยากแรง
3.เกียร์ออโต้

มันขัดแย้งไปหม้ด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:21:06 »
ถ้าเน้นสมรรถณะเครื่องยนต์และอัตราเร่ง Mazda 2 ยังไม่ดีเท่า Jazz/City
เท่าที่ขับมาไม่ใช่แค่คันเดียว แฮทช์แบ็ค a/t,m/t ซีดาน a/t,m/t นี่ยังไม่นับรถที่เอามาขับเองอีกต่างหาก

Mazda รู้สึกแรงได้เพราะเกียร์ต้นๆทดจัด ประกอบกับรถเบา ใช้ล้อและยางไม่ใหญ่โตเกินจำเป็น
อีกทั้งชีวิตประจำวัน เราไม่ได้อัดรวดเดียวจากหยุดนิ่งไปถึง 100 แต่มักจะเป็น 0-30, 5-40, 60-80
และอีกหลายๆแบบ ซึ่งถ้าสามารถดึงรอบเข้าช่วงแรงบิดได้ Mazda ก็ไม่ขี้เหร่  แต่ยังยืนยันอยู่ว่า
ในด้านของอัตราเร่งแบบกดสุด ลากสุด Honda ดีกว่าแบบเห็นได้ชัด

ถ้าใช้แบบเดิมๆ ผมกลับมองว่า Mazda อาจจะมีคุณประโยชน์กับพี่เจ้าของกระทู้มากกว่า
ตรงที่ช่วงล่างของ Mazda เดิมๆนั้นออกอาการดีดดิ้นน้อยกว่า การตอบสนองไวกว่า ซึ่งพวกนี้
มันจำเป็นเวลาเราต้องหลบหลีกอะไรกระทันหัน Honda อาจจะเกาะถนนดี และวิ่งบนพื้นเรียบได้ดี
แต่ถ้าเป็นถนนที่ไม่เรียบ ผมว่าช่วงล่างหลังดีดๆของ Honda นี่ล่ะชอบส่งท้ายรถออกโดยไม่จำเป็น

แต่ถ้าให้โมดิฟายช่วงล่างล่ะ? Honda จะกลับมาวินก็ได้ เพราะจุดอ่อนของมันสามารถแก้ได้
พวงมาลัยเดิม ไม่ได้ห่วย เบรกไม่ห่วย แค่เปลี่ยนผ้าให้เกรดดีหน่อยก็ขับเร็วๆได้มั่นใจมากแล้ว

ไม่ว่าจะเลือกคันไหนก็ตามแต่ อยากให้ดูให้รอบ บางทีเราสนใจกับอัตราเร่งอย่างเดียว
เราก็พลาดอะไรไปหลายอย่างนะ เช่นเบาะ ทัศนวิสัย ความลงตัวเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับคนขับ
การเซ็ตแป้นเบรก ความไวของพวงมาลัย ถ้ารถยนต์มันมีเรื่องให้สนใจแค่อัตราเร่ง
ผมคงไม่ชอบ Swift มากเท่า Jazz, 2 หรอกครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:32:03 »
เหยียบกระจายก็อย่าให้กระเทือนชาวบ้านแล้วกันครับ
อย่าลืมว่าเราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียวนะครับ..

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:46:38 »
ลดความอุปทาน    ลดการเสพสื่อแบบหัวปักหัวปำ     ลด BIAS ต่อแบรน

จะซื้อรถทั้งทีไม่ไปลอง น่าเสียใจแทนจริงๆ แค่พี่คุณไปลองก็ถึงบางอ้อแล้ว
อัตราเร่งรถบ้านๆ แตนๆ มันไม่ทิ้งกันจนน่ารังเกียจหรอกครับ
และยิ่งเป็นรถเล็กรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้ เรียกว่าชอบคันไหนก็จัดได้เลย
สมรรถนะทุกด้านสูสี (ตามการใช้งานในสถานการจริง ในชีวิตประจำวัน ไม่ใช่ถนนในอุดมคติ) ไปวัดกันที่ฝีมือดีกว่า

ผมเคยขับ MAZDA2 ของพี่ที่ทำงานบ่อยๆ ขับมันส์กว่า CITY ผมซะอีก กระฉับกระเฉงดี
จะด้อยกว่าที่เห็นชัดๆคือ พื้นที่ห้องโดยสารด้านหลัง ตรงนี้น่าพิจารณากว่า อัตราเร่งมันอีก

สรุปคือ ก่อนซื้อให้ไปลอง ถึงผมจะเคารพรัก และติดตามผลงานพี่จิมตลอด แต่ผมก็ไม่ได้คล้อยตาม หรือเชื่อพี่แกทั้งหมด
เรื่องคลิปอัตราเร่ง MAZDA2 AT ที่พี่แกทำ ผมก็ไปลองเหยียบมาแล้ว ซึ่งผลค่อนข้างแตกต่างกันอยู่ ถึงผมจะใช้ CITY แต่ผมก็ กล้ายอมรับ ความจริงว่า MAZDA2 มันก็มีหลายอย่างที่เจ๋งกว่า รถผม

ปล  อาจฟังดูหักดิบ แต่ดูที่ความจริงใจละกันเน้อ รถที่หลายท่านว่าดี ผมไปขับกลับเห็นต่าง รถที่คนว่าสวยแต่รูปจูบไม่หอม ผมได้สัมผัสแล้วกลับชอบ  เสพสื่อต้องใช้วิจารณญาณ  อย่าให้เสียชื่อ ลูกเจ้าพ่อ มอดินแดง

ขอบคุณคร๊าบบบบ มาแบบพระเอกเชียวววววว ผมไปบอกพี่ผมละแล้วก็เอาโพสนี้ไห้อ่าน พี่ก็สนใจ 2หมือนกัลลลล

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:50:06 »
จัดไปเต๊อะ แต่ขับให้ระวังหน่อยแล้วกัน อย่าให้ต้องเกิดเหตุกับคนอื่นแล้วถึงจะสำนึกได้แล้วกัน ถ้าเกิดเหตุกับตัวเองคนเดียวหล่ะไม่เป็นไรเพราะทำตัวเองเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:21:44 »
น่าเสียดายจัง ขับซิ่งเป็นแต่ออโต้ แล้วมันจะรับรู้อารมณ์สนุกได้ยังงัย
จะบอกว่า เอา 2m/t อีกเสียงนะ m/t กะทืบโหดๆ น่าจะพังยากกว่า a/t เยอะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:46:16 »
เอารุ่นเกียร์กระปุกสิครับ ถ้าอยากได้อัตราเร่งที่ทันใจแต่ใช้เกียร์กระปุกไม่เป้นแบบนี้ขัดกันเป็นอย่างมาก หัดกันไม่นานเดี๋ยวก็ชำนาญเอง รถเล็กถ้าจะดูเรื่องเร่งแซงดีไหมต้องดูที่สัดส่วนแรงม้าต่อน้ำหนักที่รถแบก ใช่ว่ารถเล็กจะกำลังน้อยกว่ารถที่ใหญ๋กว่าเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ซื้อมาสด้า2เกียร์กระปุกมาถ้าไม่พอใจเพอ่มเงินสักแสนใส่ชุดซุปเปอร์ชาร์จลงไป ถ้ายังเร่งไม่พอใจอีกให้มันรู้ไป  ;D

การเร่งแซงทางสองเลนจะปลอดภัยหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับว่าคนขับประมาณกำลังรถตัวเองและความห่างได้ถูกต้องแค่ไหน แม้จะเป็นรถที่มันแรงสุดกู้แต่ถ้าเร่งแซงสวนไม่ถูกต้องกะระยะห่างผิดก็อันตรายไม่ต่างกัน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 23:00:42 »
เอา แจ๊ส แล้ว ไปทำช่วงล่าง ใหม่นะ จะได้ตอบโจทย์ได้ตามต้องการ

เพราะ มาสด้าสอง ขับสนุกก็จริง แต่ ถ้าอยากซิ่งเกิน 160 สำหรับ ออโต้ แล้ว เหนื่อย !
อัตราเร่ง ของสอง ดีตอนออกตัว ใช้ในเมืองนี่ โอเค แต่ถ้าเทียบกับ แจ๊สแล้ว แจ๊สจะดีกว่าในเกือบทุกช่วงความเร็ว 

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 15:35:01 »
ไม่แตกต่างกัน อะผมว่า jazz กับ mazda 2 แต่มาสด้า เบาะหลังอึดอัดเกินครับ
ผมว่า ชอบแจส รอแจสดีกว่าครับ