โพลล์

(1)กระจกขวาฝั่งคนขับ..(2)กระจกซ้ายฝั่งคนนั่งเบาะหน้า..(3)กระจกขวาเบาะหลัง..(4)กระจกซ๊ายเบาะหลัง

(1) เท่านั้น
2 (3.9%)
(2) เท่านั้น
3 (5.9%)
(3) เท่านั้น
0 (0%)
(4) เท่านั้น
1 (2%)
(1) กับ (2) เท่านั้น
19 (37.3%)
(3) กับ (4) เท่านั้น
0 (0%)
(1) กับ (3) เท่านั้น : ระนาบเดียวกัน
4 (7.8%)
(2) กับ (4) เท่านั้น : ระนาบเดียวกัน
2 (3.9%)
(1) กับ (4) เท่านั้น : สลับฟันปลา
8 (15.7%)
(2) กับ (3) เท่านั้น : สลับฟันปลา
3 (5.9%)
all บาน (1)+(2)+(3)+(4)
9 (17.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 49

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาแอร์เสียหรืออยากขับรถกินลม เปิดกระจกฝั่งไหนกันบ้าง .. ผมทดลองแล้ว มีคำตอบ  (อ่าน 7564 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
เพราะจากประสบการณ์ตรงที่เอารถเก๋งหนีน้ำ(จากรามอินทรา)ของพี่สาวมาใช้ โดยพี่มาแลกเอากระบะยกสูงของผมไปใช้แทน
แต่พี่สาวไม่ยอมบอกก่อนว่าแอร์เจ้าเชพฯเอสเตรทมันเสีย  >:( :'(

ผมเลยต้องทดลองเปิดกระจกขณะขับรถมาทำงานทุกวันเพื่อหาวิธีการที่ดีทีสุดไม่ให้ร้อนและหาวิธีหนวกหูน้อยที่สุด
จากเสียงลมที่เข้ามาในห้องโดยสาร.....

จากผลการทดลองทั้ง หมดตามตัวเลือก ผมเลือก 2 กะ 3 หลักการสลับฟันปลา คือดีที่สุดครับ เปิดแง้มไม่ต้องมาก
เลื่อนกระจกลงมาประมาณ 1 ใน 3 ก็พอ

=> ( 2)กระจกซ้ายฝั่งคนนั่งเบาะหน้า กับ (3) กระจกขวาฝั่งคนนั่งเบาะหลัง  <=

เพราะเสียงลมเข้าน้อย..,หัวก็ไม่ค่อยกระเจิง รวมทั้ง flow การไหลของลมก็วิ่งจากบานหน้าฝั่งซ้าย มาทะลุบานหลังฝั่งขวา ทำให้ห้องโดยสารเย็นสบาย โดยเฉพาะเริ่มมีลมหนาวๆช่วงเช้า ... สดชื่นกับโอโซนนบริสุทธิ์  ;D

จริงๆเปิดทุกบานหรือปิดเฉพาะฝั่งคนขับ ลมก็เข้า แต่ผมว่าเสียงลมมันดังไปหน่อยในความเร็วสูงๆและลมมันก็ผวนไปผวนมา
เหมือนกับว่า flow ลมการหมุนเวียนมันไม่ค่อยเวิร์ค

ปล. การทดลองนี้วิ่งทางไกล ตจว.ความเร็วเฉลี่ย 90 km/hr. ระยะทางประมาณ 100 กิโลเมตร ไป-กลับจากบ้านและที่ทำงาน
ดังนั้นในกรุงเทพที่รถติดๆ อาจจะไม่ได้เรื่องสักวิธี 55+  .. ใครขับรถติดๆในกรุงเทพ how to open the windows ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 16:53:27 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเลือก 1 กะ 2 ครับ..

ชอบให้ลมกระแทกหน้า..  ;D ;D ;D

เพราะทุกครั้งที่เปิดกระจกวิ่ง ผมมักจะขับไม่เกิน 90 กระแทกกำลังดี ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ผมเลือก 1 กะ 2 ครับ..

ชอบให้ลมกระแทกหน้า..  ;D ;D ;D

เพราะทุกครั้งที่เปิดกระจกวิ่ง ผมมักจะขับไม่เกิน 90 กระแทกกำลังดี ;D

55+  self sadist เล็กน้อย .... ผมเพิ่มตัวเลือกโหวตให้ล่ะกัน

ผมจะไม่เลือกเปิด (1) เลยครับ เพราะผมฟัง GPS ไม่รู้เรื่อง
.. แนะนำขอให้คุณกลับรถ(garmin) ,
...อีก200ร้อยเมตรเลี้ยวซ้ายแล้วเลี้ยวขวาทันที(ovi map) <--เคยได้ยินมั๊ย มีคำว่าทันทีจริงๆนะ

ออฟไลน์ udis

ช่วงนี้ก็เปิดนะ ตอนเช้าๆอากาศดี ลมเย็นสบายมากๆครับ เปิดทุกบานครับ

ออฟไลน์ O_o"

แบบนี้ก็เย็นดีนะคับ

ช่วงนี้ก็เปิดนะ ตอนเช้าๆอากาศดี ลมเย็นสบายมากๆครับ เปิดทุกบานครับ

ใช่ครับเช้าๆฤดูนี้อากาศดี เห็นดอกหญ้ากำลังออกดอกตามริมถนน สวยมาก ขับไปได้ดมกลิ่นขี้หมูบ้าง ทำให้หายง่วง 55+

แบบนี้ก็เย็นดีนะคับ

:D

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
1 กับ 2 ครับเปิดสุดเลยเย็นดี

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
พ่อผมถ้าขับวันไหนตอนเช้าๆก็เปิด 1กับ2 ครับ ถ้าพ่อผมขับรถคนเดียวจะปิดกระจกครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
ผมเปิดสองบานหลังอะครับ แล้วกดเลือกรับลมจากภายนอก แล้วเปิดพัดลม5ขีด (jazz ไปยกแอร์ออโต้ฟิตมาใส่ เจ๋งโฮก!!) นั่นแหละกำลังดี ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมแง้มทุกบานให้เสมอขอบ weather guard  :)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
ผมเปิดทุกบาน แต่เปิดไม่เท่ากัน
บานคนขับเปิดลงสุด
บานคนนั่งหน้า เปิดครึ่งนึง
สองบานหลังเปิดนิดหน่อย
กำลังดี ช่วงนี้หนีน้ำมาอยู่เชียงใหม่ เย็นสบายมากกกก... :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีหลักการดีนะครับ
อย่าลืมไปดู MythBusters นะ ตอนที่บอกว่า เร็วแค่ไหนแล้ว วิ่งปิดกระจกถึงจะประหยัดกว่าเปิดกระจก

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
ผมเปิดสองบานหลังอะครับ แล้วกดเลือกรับลมจากภายนอก แล้วเปิดพัดลม5ขีด (jazz ไปยกแอร์ออโต้ฟิตมาใส่ เจ๋งโฮก!!) นั่นแหละกำลังดี ;D

ขอรายละเอียดการแปลงแอร์ออโต้ได้มั้ยค้าบ   :P

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
บานคนขับ

และ บานหลังคนนั่งซ้าย  ลมมันผ่านบริเวณคอ 

ผมว่าเย็นกำลังดี
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมเปิด 2 บานหน้าครับ กลัวว่าถ้าเปิดบานหลังแล้วของจะปลิวออกไปน่ะครับ

:) มี 1 สมาชิกโหวต เปิดเฉพาะกระจกซ๊ายเบาะหลัง(4) ด้วย ...

ส่วนที่ไม่มีใครโหวตหรือเปิดเลยคือกระจกคู่บานหลังพร้อมกัน(3)+(4) กับ กระจกขวาเบาะหลัง(3)บานเดียว

ออฟไลน์ JIRATH

ผมเปิด 3 กับ 4 ครับ  แง้มนิดเดียว เพราะอากาศที่นี่กำลังดี

ไม่ชอบให้ลมตีหน้า หนาว แล้วที่สำคัญ Volkswagen เก็บเสียงดีมากครับ แง้มสองบานหลังนิดเดียว แทบไม่รู้สึกว่าเปิดอยู่ แต่มีอากาศถ่ายเทดี
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเปิด2กับ4แล้วลมมันจะวนมาตีหัวคนขับอ่ะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^