ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเล่นยิงจับความเร็วที่ 90 กม./ชม. ผมคงต้องสะสมใบสั่งที่ส่งตามมา  (อ่าน 15788 ครั้ง)

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
 เมื่อก่อนจะ กำหนดไว้ที่ 120 ผมวิ่งจาก กรุงเทพฯไป-กลับภาคเหนือ , กรุงเทพฯไป-กลับภาคอิสาน ผมจะโดนอยู่บ่อยๆ เพราะผมจะใช้ความเร็ว โดยเฉลี่ยอยู่ประมาณ 130  มาระยะหลังเปลี่ยนมาขับใช้ความเร็วไม่ให้เกิน 120 มีความรู้สึกว่า มันก็เอ่อระเหยสบายดี ทั้งที่ถนนโล่งกว้างไกล ขับ camry 2.4 nav หรือบางครั้งก็ใช้ Hyundai H-1
   แต่โดนส่งใบสั่งตามมาอีก ทีนี้กำหนดไว้ที่ 90 กม./ชม. ( ลำปาง ส่งตามมา 20 วันให้หลัง)( กาฬสิน ช่วงออกจาก ภูพานเข้าสมเด็จ ตรงนี้ตั้งโต๊ะ )  จึงอยากทราบว่า  จะมีใครที่ขับใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนดได้บ้าง  หรือต้องแก้กฎหมาย  โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าทางหลวงวิ่งระหว่างจังหวัด 90 กม./ชม.มันน้อยไปนะ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ผมวิ่งตาม GPS ของ Garmin บอกครับ ผมไม่เคยโดนเลยครับ
มีบอกตลอดว่าตรงนี้ต้องวิ่งความเร็วไม่เกินเท่าไหร่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ shando

คงเปนบางช่วงครับ ต้องคอยสังเกตป้ายให้ดี เจอป้ายก็ชะลอ ผ่านไปซักพักค่อยซัดต่อครับ ;D

ออฟไลน์ justicer

• Newbie
  • *
ผมก็เพิ่งโดนไปครับ วิ่งเส้นมิตรภาพ อุดร-ขอนแก่น ล๊อคความเร็วไว้ 120 กม./ชม. ใบสั่งส่งมาที่บ้าน จับที่ 80 กม./ชม. ถ้าจะจับความเร็วเท่านี้ ผมว่าตั้งด่านเก็บค่าผ่านทางเลยดีกว่า
Mercedes Benz GLC250 Coupe AMG Plus
Volvo XC-40 R-Desire
Ford Everest 2.2 Titanium+
Honda HR-V 1.8 EL
Mercedes Benz E200 CGI W212

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ขับช้าแล้วปลอดภัยครับ

แต่เห็นหลายพื้นที่ขับช้าแต่อุบัติเหตุเพียบ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ผมวิ่งตาม GPS ของ Garmin บอกครับ ผมไม่เคยโดนเลยครับ
มีบอกตลอดว่าตรงนี้ต้องวิ่งความเร็วไม่เกินเท่าไหร่ครับ
 ;D ;D ;D
จริงครับ ผมก็วิ่งตามนั้น ถ้าวิ่งในเมืองก็ไม่สนเท่าไหร่ นอกเมือง ถ้าป้ายมันขึ้นจอก็วิ่งตามนั้น

ถ้าป้ายดับ ก็ไปเรื่อยๆ (ผมชักรู้สึกว่าวิ่งช้าอัตรายกว่าวิ่งเร็ว เพราะผมต้องคอยละสายตามาดูหน้าปัทม์ว่าตรีนกรูเหยียบเกินรึยัง?)

อ้อ การ์มินมีแผนที่เวอร์ชันใหม่ออกแล้วนะครับ ประมาณไม่เกิน 2 อาทิตย์มานี่

เป็นเวอร์ชั่น 12 แล้วก็มีการออกเฟิร์มแวร์ตัวใหม่อีกเพียบครับ

http://www.gpssociety.com/TH/Pages/newsarticlesview.aspx?ID=18

เฟิร์มแวร์ อัพฟรีทุกกรณี แผนที่ ซื้อเครื่องไม่เกินปีอัพฟรี เกินนั้นเสีย 450 ถ้าปีใหม่ไม่เที่ยวอย่าอัพดีกว่า

รอออกมาอีกเวอร์ชั่นค่อยอัพทีเดียว 450

มาโปะไว้เผื่อใครยังไม่ทราบนะครับ อัพระบบจีพีเอส ก่อนเที่ยวปีใหม่ครับ แฮปปี้ขึ้นเยอะ ;)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เส้นอุดร-ขอนแก่นนี่ซัด160ประจำครับ ขับ80ผมคงขาดใจตายคาพวงมาลัย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Highway 90 km/h ครับ Motorway (ส่วนป้ายฟ้า) 120 km/h ครับ ที่ทางหลวงทั่วไป ยิงที่ 120 นั่นเขาอนุโลมครับ แต่ถ้าหิวเงินก็เปลี่ยนมายิงที่ 90 ได้

สงสัยจังว่าทำไมมีเสียงโวยวายว่าอยากเปลี่ยนกฎหมายจากหลายคนไทยเหลือเกินครับ ทั้งที่ Interstate ที่เป็น controlled-access highway ส่วนใหญ่ยังจำกัดที่ 55mph เอง เขาก็วิ่งกันได้ กฎมันไม่ได้โบราณหรอกครับ รถอาจจะสมรรถนะสูงขึ้นก็จริง แต่พอชน มันยังไม่ได้สร้างให้ทนขนาดนั้น ยังทดสอบชนกันที่ 60km/h เองเลย

แล้วต้องเทียบสภาพถนนบ้านเราด้วย อย่าง Motorway ทำไมจำกัดสูงสุดที่ 120 ทั้งที่ German Autobahn ไม่จำกัด แถมแนะนำความเร็วควรใช้ 130km/h ด้วย ก็ดูของทางบ้านเราจั๊มสะพานสิครับ..

ดังนั้นถ้าโดนก็ต้องรับผิดชอบไปล่ะ คงออก opinion ไม่ได้

ออฟไลน์ 6162002

Highway 90 km/h ครับ Motorway (ส่วนป้ายฟ้า) 120 km/h ครับ ที่ทางหลวงทั่วไป ยิงที่ 120 นั่นเขาอนุโลมครับ แต่ถ้าหิวเงินก็เปลี่ยนมายิงที่ 90 ได้

สงสัยจังว่าทำไมมีเสียงโวยวายว่าอยากเปลี่ยนกฎหมายจากหลายคนไทยเหลือเกินครับ ทั้งที่ Interstate ที่เป็น controlled-access highway ส่วนใหญ่ยังจำกัดที่ 55mph เอง เขาก็วิ่งกันได้ กฎมันไม่ได้โบราณหรอกครับ รถอาจจะสมรรถนะสูงขึ้นก็จริง แต่พอชน มันยังไม่ได้สร้างให้ทนขนาดนั้น ยังทดสอบชนกันที่ 60km/h เองเลย

แล้วต้องเทียบสภาพถนนบ้านเราด้วย อย่าง Motorway ทำไมจำกัดสูงสุดที่ 120 ทั้งที่ German Autobahn ไม่จำกัด แถมแนะนำความเร็วควรใช้ 130km/h ด้วย ก็ดูของทางบ้านเราจั๊มสะพานสิครับ..

ดังนั้นถ้าโดนก็ต้องรับผิดชอบไปล่ะ คงออก opinion ไม่ได้

เห็นด้วยเต็มๆครับ ผมมองว่าคนไทยชินกับการไม่โดนจับ กลายเป็นว่า โดนปรับเป็นเรื่องใหญ่

ไม่ได้ว่าจขกท.นะครับ เพราะผมก็เพิ่งโดนเพราะขับเข้าไปเลนรถเมล์มาเหมือนกัน (แม่เจ้า ครั้งแรกกับข้อหานี้)  แต่ให้คิดซะว่า ถ้าไม่โดนปรับก็โชคดีไปอีกวัน ถ้าโดนก็เรื่องธรรมดาครับ  อย่าไปคิดว่า ไม่โดนปรับเป็นเรื่องธรรมดาครับ คิดซะว่าฝึกตัวเองละกัน

ออฟไลน์ udis

;D ;D ;D
จริงครับ ผมก็วิ่งตามนั้น ถ้าวิ่งในเมืองก็ไม่สนเท่าไหร่ นอกเมือง ถ้าป้ายมันขึ้นจอก็วิ่งตามนั้น

ถ้าป้ายดับ ก็ไปเรื่อยๆ (ผมชักรู้สึกว่าวิ่งช้าอัตรายกว่าวิ่งเร็ว เพราะผมต้องคอยละสายตามาดูหน้าปัทม์ว่าตรีนกรูเหยียบเกินรึยัง?)

อ้อ การ์มินมีแผนที่เวอร์ชันใหม่ออกแล้วนะครับ ประมาณไม่เกิน 2 อาทิตย์มานี่

เป็นเวอร์ชั่น 12 แล้วก็มีการออกเฟิร์มแวร์ตัวใหม่อีกเพียบครับ

http://www.gpssociety.com/TH/Pages/newsarticlesview.aspx?ID=18

เฟิร์มแวร์ อัพฟรีทุกกรณี แผนที่ ซื้อเครื่องไม่เกินปีอัพฟรี เกินนั้นเสีย 450 ถ้าปีใหม่ไม่เที่ยวอย่าอัพดีกว่า

รอออกมาอีกเวอร์ชั่นค่อยอัพทีเดียว 450

มาโปะไว้เผื่อใครยังไม่ทราบนะครับ อัพระบบจีพีเอส ก่อนเที่ยวปีใหม่ครับ แฮปปี้ขึ้นเยอะ ;)

ขอบคุณครับ ผมขับรถที่อเมริกาก็ไม่โดนครับ Garmin บอกความเร็วเหมือนกัน แถม 2 รัฐความเร็วไม่เท่ากันอีก
เรื่องมองความเร็วผมใช้จนคล่องแล้วครับ ตอนนี้ชินกับการมองความเร็วที่ GPS มากกว่าเสียแล้วครับ แค่เหลือบๆมองนะครับ
เพราะขับทางไกลใช้แต่ Cruise control สบายจริงๆครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

ผมใช้สายตามองไปยาวๆตลอดว่ามีรถสีน้ำตาลแดงจอดและมีคนยืนอยู่กลางถนนหรือเป่า(เห็นไกลไม่ค่อยชัดแต่พอเดาได้)
และอีกอย่าถ้าตอนกลางวันเราขับเร็วแล้วมีรถตีไฟใส่สันนิฐานได้ว่ามีฉลามบกอยู่ข้างหน้า
ผมใช้เทคนิคนี้เจอบ่อย(แต่ไม่โดนจับ)

ออฟไลน์ LimitedEdition

Interstate Highway มีแค่ช่วงใกล้ตัวเมือง หรือทางโค้งเยอะ ทางแคบ ที่จำกัด 55 mph
ถ้าเป็นทางช่วงยาวยาวจริงจริง หลายจุดก็กำหนด 70 mph นะครับ แถมยังเป็นที่รู้กันดีอีกว่า
ความเร็วที่จะถูกจับจริงจริง คือ Speed Limit + 15 ดังนั้น ทางช่วงยิงยาววิ่งกัน 80+ ทั้งนั้นครับ

พูดก็พูดเถอะ ผมยอมรับว่าผมเป็นคนรักความเร็ว ชอบขับรถเร็วเท่าที่จะเป็นไปได้
แต่ไอ้การจำกัด 55mph หรือ 90 กม./ชม. เนี่ย มันทำให้เกิดอุบัติเหตุง่ายกว่ามั้ย
รถสมัยนี้วิ่ง 90 กม./ชม. นิ่งอย่างกะเรือจอดบนน้ำในบึง ขับไปแทบจะหลับไป
แล้วถ้าไม่มี Cruise Control ก็ต้องมานั่งมองเข็มบนหน้าปัด แต่ถ้ามีก็พาลจะหลับอีก

ในขณะที่ถ้าคุณกำหนดสัก 120-130 กม./ชม. หรือ 75mph มันเป็นความเร็วที่ทำให้คนตื่นตัวด้วยตัวมันเอง
แถมยังเป็นความเร็วที่คนส่วนใหญ่จะรู้สึกว่าพอดี โดยไม่ต้องจ้องหน้าปัดตลอดเวลาเพื่อรักษาระดับความเร็ว
แบบนี้มันน่าจะปลอดภัยกว่า เรื่องรถไม่ได้ออกแบบมาเพื่อรับแรงกระแทกที่ความเร็วสูงขึ้น ผมว่าไม่จริงหรอกครับ

รถรุ่นใหม่ใหม่ ทดสอบการชนได้คะแนนดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะ และการที่ทดสอบชนที่ 60 กม./ชม.
ก็เพราะมีการคำนึงการเบรกชะลอความเร็วลงมาจากความเร็วเดินทางแล้ว ก่อนถึงจุดปะทะ
ซึ่งรถสมัยนี้ เบรกก็ดีกว่า แทรกชันก็ดีกว่ารถสมัยก่อนมาก ดังนั้นการจำกัด 90 กม./ชม. ผมว่ายังไงก็ต่ำเกินไปครับ

ท่านผู้รักษากฎหมายทั้งหลาย ก็ยังทำไม่เห็นจะได้เลย ขับกันทีแทบจะปลิวกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ madboy

120 พอทน

90 จะหลับแล้ว

80 แทบสลบตาพวงมาลัย

แต่ส่วนใหญ่ทางไกลผมก็ 90 คร้าบ  ;D บางทีก็เกินๆบ้าง แต่ไม่เกิน 120 ยกเว้นมีเพื่อนร่วมทางกระตุกต่อม อันนี้หมดเกจ์ครับ  ;D

ออฟไลน์ iiuuiisj

ผมไม่เคยโดน เลย เเต่ คุณแม่เคยโดนไป 1 รอบ

โดน สาย มอเตอร์เวย์ ชลบุรี  เเต่ ดีที่เค้าให้เกิน 120 โอกาศยากหน่อย

หลังจากที่คุณแม่ผมโดน ไป 1 ครั้ง ผมก็ กลัวๆ ตาม เพราะเวลาผมขับ ก็ 120+ อ่ะครับ เส้นมอเตอร์เวย์

เทคนิคที่ผมคิดว่า ไม่โดน ใบสั่ง

ไม่ต้องสนใจว่าจะมีป้าย ตอนไหน เพราะคิดว่ามันมีตลอดเวลา ตอนกลางคืนน่าจะโดนยากหน่อยเนื่องจาก กล้อง ที่จะต้องถ่ายในระดับความเร็ว 120km/hr ต้อง มีความเร็ว ชัตเตอร์ เยอะ เเล้ว เเสงตอนกลางคืน น้อยมาก อย่าขับ เลยขวาสุด นอกจากเวลาเเซง  ถ้าจำเป็นจริงๆ แนะนำให้ ขับตามหลังขับหน้า 
เพราะกล้อง มันน่าจะมี delay มั้งเวลาถ่าย

ลองดู ล่ะกันครับ เเต่ยังไง นึก ถึงความปลอดภัยเป็นอันดับแรก เงิน เเค่ 500 บาท   บางครั้งเรา ก็ต้องรีบ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

พูดก็พูดเถอะ ผมยอมรับว่าผมเป็นคนรักความเร็ว ชอบขับรถเร็วเท่าที่จะเป็นไปได้
แต่ไอ้การจำกัด 55mph หรือ 90 กม./ชม. เนี่ย มันทำให้เกิดอุบัติเหตุง่ายกว่ามั้ย
รถสมัยนี้วิ่ง 90 กม./ชม. นิ่งอย่างกะเรือจอดบนน้ำในบึง ขับไปแทบจะหลับไป
แล้วถ้าไม่มี Cruise Control ก็ต้องมานั่งมองเข็มบนหน้าปัด แต่ถ้ามีก็พาลจะหลับอีก

ในขณะที่ถ้าคุณกำหนดสัก 120-130 กม./ชม. หรือ 75mph มันเป็นความเร็วที่ทำให้คนตื่นตัวด้วยตัวมันเอง
แถมยังเป็นความเร็วที่คนส่วนใหญ่จะรู้สึกว่าพอดี โดยไม่ต้องจ้องหน้าปัดตลอดเวลาเพื่อรักษาระดับความเร็ว
แบบนี้มันน่าจะปลอดภัยกว่า เรื่องรถไม่ได้ออกแบบมาเพื่อรับแรงกระแทกที่ความเร็วสูงขึ้น ผมว่าไม่จริงหรอกครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ปล. ความจริงหลายอันมาแล้วที่เห็นด้วย แต่อันนี้ถูกใจจริงๆ เลยขอแสดงตัว 555+
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมขัยสายเอเชีย ไม่เคยโดนนะครับ

โดนคนข้างๆเบรกตลอดครับ ฮ่าๆ 110-120 แค่นั้น รอดฝั่งสบายๆ

ไม่กินน้ำมันด้วยครับ  ;D เอาตังค์ค่าน้ำมันไปเที่ยว ไปกินของดีๆต่อ อิอิ

เห็นด้วยเต็มๆครับ ผมมองว่าคนไทยชินกับการไม่โดนจับ กลายเป็นว่า โดนปรับเป็นเรื่องใหญ่

ไม่ได้ว่าจขกท.นะครับ เพราะผมก็เพิ่งโดนเพราะขับเข้าไปเลนรถเมล์มาเหมือนกัน (แม่เจ้า ครั้งแรกกับข้อหานี้)  แต่ให้คิดซะว่า ถ้าไม่โดนปรับก็โชคดีไปอีกวัน ถ้าโดนก็เรื่องธรรมดาครับ  อย่าไปคิดว่า ไม่โดนปรับเป็นเรื่องธรรมดาครับ คิดซะว่าฝึกตัวเองละกัน
เคยโดนเลนรถเมล์ไป ไม่ทันตั้งตัวน่ะครับ แต่ก็ยอมรับ จ่ายตามใบสั่งไป ถือว่าเขาตั้งใจทำงาน(?)ละกัน

Interstate Highway มีแค่ช่วงใกล้ตัวเมือง หรือทางโค้งเยอะ ทางแคบ ที่จำกัด 55 mph
ถ้าเป็นทางช่วงยาวยาวจริงจริง หลายจุดก็กำหนด 70 mph นะครับ แถมยังเป็นที่รู้กันดีอีกว่า
ความเร็วที่จะถูกจับจริงจริง คือ Speed Limit + 15 ดังนั้น ทางช่วงยิงยาววิ่งกัน 80+ ทั้งนั้นครับ

รถรุ่นใหม่ใหม่ ทดสอบการชนได้คะแนนดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะ และการที่ทดสอบชนที่ 60 กม./ชม.
ก็เพราะมีการคำนึงการเบรกชะลอความเร็วลงมาจากความเร็วเดินทางแล้ว ก่อนถึงจุดปะทะ
ซึ่งรถสมัยนี้ เบรกก็ดีกว่า แทรกชันก็ดีกว่ารถสมัยก่อนมาก ดังนั้นการจำกัด 90 กม./ชม. ผมว่ายังไงก็ต่ำเกินไปครับ

ท่านผู้รักษากฎหมายทั้งหลาย ก็ยังทำไม่เห็นจะได้เลย ขับกันทีแทบจะปลิวกันทั้งนั้น
ครับ แต่ว่าอินเตอร์สเตท ที่เป็น controlled-access highway มันมาตรฐานสูงกว่าทางหลวงธรรมดาของไทย ที่มีทางแยกบ้าง ยูเทิร์นตัดกันบ้าง ไงครับ แล้วมอเตอร์เวย์เราก็ตั้งไว้ที่ 75mph นะ อย่างงี้สัก 75-85mph ก็พอไหว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถนน และวินัยคนขับรถบ้านเรา ไม่เหมาะกับการใช้ความเร็วสูงๆ หรอกครับ

ตอนผมทำงาน ผมก็โดนจับบ่อย ก็ทำไงได้ กฎหมายเขาเขียนไว้ 90 จะไม่ทำตามก็ไม่ใช่

ส่วนตัว ผมมองว่า กำลังดีที่สัก 110 ครับ ถ้าเป็นถนน 4 เลน แต่ถ้า 2 เลน นี่ผมว่า 90 ก็พอแล้ว เพราะชาวบ้านนอกเขตตัวเมือง ส่วนใหญ่ชีวิตเขาเจอรถไม่เยอะอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นความระแวดระวังรถ เลยไม่ค่อยมี ขืนวิ่งกันเร็วมาก จะชนกันซะ

แต่เอาเช้าจริง บางวันผมก็กระทืบ 140 อยู่ดี 5555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ถนน และวินัยคนขับรถบ้านเรา ไม่เหมาะกับการใช้ความเร็วสูงๆ หรอกครับ

ตอนผมทำงาน ผมก็โดนจับบ่อย ก็ทำไงได้ กฎหมายเขาเขียนไว้ 90 จะไม่ทำตามก็ไม่ใช่

ส่วนตัว ผมมองว่า กำลังดีที่สัก 110 ครับ ถ้าเป็นถนน 4 เลน แต่ถ้า 2 เลน นี่ผมว่า 90 ก็พอแล้ว เพราะชาวบ้านนอกเขตตัวเมือง ส่วนใหญ่ชีวิตเขาเจอรถไม่เยอะอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นความระแวดระวังรถ เลยไม่ค่อยมี ขืนวิ่งกันเร็วมาก จะชนกันซะ

แต่เอาเช้าจริง บางวันผมก็กระทืบ 140 อยู่ดี 5555
ก็ทำให้นึกถึงอีกอย่างได้ ถึงวินัยการใช้เลน M มีข้างละสี่เลน พี่ยังวิ่งกันโคตรมั่ว....แช่ขวากันตามใจ ยังไงก็อันตรายครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะเอาสิ่งที่มีอยู่ในสหรัฐฯ มาใช้เทียบกับบ้านเรามันก็ไม่ได้เสมอไปหรอกครับ คุณ รักษาดินแดน

ออฟไลน์ Fly to dream

มันจะอะไรนักหนาเรื่องจับความเร็วตำรวจเองมันก็ไม่ขับหรอก 90 ไร้สาระ ลงใต้ผมรู้จุดว่าอยู่ตรงไหนบ้าง เช่นก่อนขึ้นสะพานแม่กลอง ,เขาย้อย กม91-95 ,ก่อนถึงทางเข้าหัวหิน,สายบายพาสหัวหิน, สวี จังหวัดชุมพร นอกนั้นไม่มี ผมขับ 120+ตลอดทาง ไม่มีใครขับได้หรอกทางยาวๆ 90 ไร้สาระ อยากได้เงินส่วนแบ่ง 50% มากกว่า กล้องราคาเป็นล้านถอนทุนคืน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

จะเอาสิ่งที่มีอยู่ในสหรัฐฯ มาใช้เทียบกับบ้านเรามันก็ไม่ได้เสมอไปหรอกครับ คุณ รักษาดินแดน
นอกจากนั้นยังมีเยอรมันด้วยครับ คือมันก็ถนนเหมือนกัน

ออฟไลน์ LimitedEdition

Sometimes I just don't get it. Why do we have to compare our laws to the other countries'?
It doesnt guarantee whatsoever that it would bring the greater good to us if we follow them, right?

ออฟไลน์ chean

ถนนเมืองไทยแย่มาก ถึงแย่ที่สุด ถ้าเทียบกับประเทศอื่นๆ  บวกกับการขับขี่ของนิสัยคนไทยแล้ว  ผมว่าเขาให้ 120 ในบางช่วงถือว่าดีมากแล้วด้วยซ้ำ
ตอนนี้ผมอยู่เมืองจีน  ทางด่วนที่นี่ดีจริงๆ  ตรงอย่างเดียว  หลุมไม่มีเลย  แทบนับได้เลยมีกี่หลุม  ทางด่วนวิ่งระหว่างมณฑลยังให้แค่ 100 เดียวเอง
แค่นั้นยังไม่พอ  ที่นี่มีกล้องเกือบทุกๆ 2-3 กิโล  ถ้าขับเกินไม่ต้องอะไรมากครับ  ส่งบิลมาเก็บถึงบ้าน  ราคาโทษปรับแค่ถูกๆครับ  เริ่มต้นที่ 200 หยวน
หรือประมาณเกือบๆ 1000 บาท  ไม่มีอนุโลมใดๆทั้งสิน   ผมว่าที่เมืองไทยเนี่ย  โทษปรับใจดีที่สุดในโลกแล้วด้วยซ้ำ  แล้วทำไมคนไทยยังไม่พอ  ไม่เข้าใจ  
อะไรๆก็โทษกฎหมาย  ทำไมต้องให้ขับช้าเท่าโน้น  เท่านี่   ดูจากสภาพถนน  และโทษปรับของเมืองไทยแล้ว  ถือว่าประมาทและใจดีที่สุดในโลก ถ้าเทียบกับประเทศอื่นๆ

นี่คือเหตุผลของนิสัยคนไทย  ที่ยังทำให้ประเทศเจริญก้าวหน้าต่อไปอย่างยากลำบาก  ดูอย่างเมืองจีน  ผมว่าคนที่นี่ค่อนข้างเห็นแก่ตัวมาก  ขับปาดไป  ปาดมา
ไม่มีระเบียบใดๆทั้งสิ้น  บีบแตร์รถกันวุ่ยวายเหมือนเมียจะคลอดลูก  เหตุก็เพราะประชากรที่นี่เยอะมาก  การแก่งแย่งชิงดีกันเลยเป็นเรื่องธรรมดา  ไม่งั้นไม่ทัน
แต่เมืองจีนในช่วงที่ผ่านมาก็ยังพัฒนาก้าวหน้าอย่างก้าวกระโดดด้วยซ้ำไป  ทำไมถึงเป็นแบบนั้น  ในมุมมองผม  ผมว่ากฎหมายที่เมืองจีนเขาแรงจริง
เอาอยู่หมด  ดูง่ายๆ มีโรงงานอยุ่ยานหนึ่งเพิ่งสร้างเสร็จได้ไม่นาน  แต่พอรัฐบาลจีนบอกว่า  อั๋วอยากได้ที่ดินตรงนี่คืนแล้ว  อั๋วจะไปทำถนนเพื่อประโยชน์ส่วนร่วม
ไม่ต้องมีการต่อรองครับ  เจ้าของโรงงานต้องถอนสิ่งปลูกสร้างทั้งหมดออกจากพื้นที่ทันที  โดยไม่ข้อแม้ใดๆทั้งสิ้น  โดยรัฐบาลจะเวรคืนเงินสูงกว่าราคาประเมิณทุกครั้ง
ก็อาจพอบรรเทาทุกข์ของเจ้าของโรงงานได้ส่วนใหญ่  ส่วนพี่ไทย  ถ้าจะเวรคืนในส่วนพื้นที่ขวางทางน้ำ  รับรองมีฟ้องกันกระจาย.....

นิสัยคนไทยเนอะ  <----- ปัญหาตัวจริงของเมืองไทย

ปล. แต่ผมก็อยากกลับไปซิ่งที่เมืองไทยแล้วนะเนี่ย  อยู่เมืองจีนอึดอัดขับเร็วไม่ได้  เคยโดนปรับ ขับไปกลับประมาณ 1600 โล  
โดนปรับไป  1600*4.9 = 7840    <------  ค่าปรับนะครับ  รถไม่ได้เสีย  ไม่ใช่ค่ายกรถออกจากทางด่วน  ฮ่าๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2011, 06:59:14 โดย chean »

ออฟไลน์ Northbridge

จริงๆถ้าจะให้พูดกัน อย่าอ้างแต่กฏหมาย ผมว่าต้องไปขุดคุ้ยสถิติอุบัติเหตุดู ว่าอย่างอเมริกา ที่จับความเร็วกันเข้มงวดๆ มันมีผลทำให้ % เกิดอุบัติเหตุลดลงแค่ไหนบ้าง ? ผมว่าถ้าจะให้กระจ่าง ว่าตกลงแล้วกฏหมาย speed limit เนี่ย ทำให้ถนนปลอดภัยขึ้นมากแค่ไหน ลองเทียบกับของ german autobahn ก็ได้ครับ จะได้มีอะไรให้มานั่งขบนั่งเถียงกันได้สนุกเลยทีเดียว

แล้วอเมริกาก็ไม่ใช่พ่อใครนะครับ แต่ละประเทศ ก็มีกฏหมายของตัวเอง ในฐานะประชาชน การมานั่งบ่นนั่งแสดงความเห็นกันผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องไร้สาระหรือผิดนะ

ออฟไลน์ myalexxp

เหมือนเคยเห็นคนที่เค้าเก่งเรื่อง อิเล็กทรอนิกสื ทำอุปกรณ์เตือน ตรวจจับความเร็วนะครับ ลองหาดูในอากู่ ดูครับ

คนไทยทำกันเอง ใช้งานได้ดีทีเดียว เตือนล่วงหน้าด้วย  :o

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตั้งด่านจับไม่ว่า.. โดนจับก็เคลียร์กันตรงนั้นเลย..

แต่ไม่ชอบแบบที่ต้องส่งจดหมายมาให้จ่ายค่าปรับทีหลัง แบบนี้ไม่เอา ไม่ชอบ!!! >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ chean

ตั้งด่านจับไม่ว่า.. โดนจับก็เคลียร์กันตรงนั้นเลย..

แต่ไม่ชอบแบบที่ต้องส่งจดหมายมาให้จ่ายค่าปรับทีหลัง แบบนี้ไม่เอา ไม่ชอบ!!! >:(

คนใช้ถนนไม่ชอบ  แต่ตำรวจชอบครับ  ไม่ต้องเหนื่อย  ไม่ต้องเถียงกัน

แต่สิ่งหนึ่งที่ตำรวจไม่ชอบคือ.......อด  

แต่ประเทศไทยจะได้เงินของท่านอย่างครบถ้วนเต็มใบนะครับ...อย่าลืม

เพื่อเอาไปแด_  กันต่อ  555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:26:52 โดย chean »

ออฟไลน์ eaowpj

เงินค่าปรับที่เสียถือว่าช่วยชาติแล้วกันครับ ต่อไปถ้าขับผ่านเส้นทางนี้อีกก็ต้องจำเอาไว้ว่าตรงไหนบ้างที่เขาจับความเร็ว ต่อไปก็ต้องชะลอรถ ให้เหลือ 80-90 กม.ต่อชม. ยกเว้นมีป้ายบอกความเร็วให้ขับถึง 120 กม.ต่อชม.ได้ครับ ยิ่งมี gps ที่สามารถแจ้งตำแหน่งที่ตรวจจับความเร็วได้ก็ดีนะครับ ???

ออฟไลน์ Fly to dream

german autobahn มีสถิติอุบัติเหตุน้อยกว่าถนนทั่วไปครับ ทั้งๆที่ไม่จำกัดความเร็ว จะมีแค่เข้าเขตเมืองใหญ่แค่นั้น นอกนั้นใครขับต่ำกว่า 120 โดน ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย