ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นสมาชิกทุกๆท่านค่ะ  (อ่าน 6986 ครั้ง)

ออฟไลน์ dinny

• Newbie
  • *
ขอความเห็นสมาชิกทุกๆท่านค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 16:13:24 »
เป็นสมาชิกแอบอ่านมาหลายเดือนแล้วค่ะ อยากขอความเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในบอร์ดเกี่ยวกับการซื้อรถ (อย่าเพิ่งเบื่อว่าผู้หญิงไม่ยอมคิดเองอีกแล้วนะคะ......แต่ก็ไม่อยากคิดเองจริงๆแหละ คิดไปมาแล้วฟุ้งซ่านค่ะ)
   อายุ 34 ค่ะ ปัจจุบันขับ sunny รุ่นก่อนรุ่นที่เรียกว่า neo ขับมา 10 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ มันก็มีเก่าตามสภาพบ้าง แต่ที่บ้านอยากให้ซื้อรถใหม่ เพราะกลัวว่ารถจะเกิดอุบัติเหตุง่ายค่ะ   ลักษณะของตัวเองและการใช้รถเป็นแบบนี้ค่ะ
   1 จะซื้อในปีหน้าค่ะ
   2 ในเมือง 80 นอกเมือง 20
   3 อยากได้รถใหญ่กว่าเดิมค่ะ เป็นเก๋งหรือ SUV ก็ได้ค่ะ แต่ในใจก็แอบกลัวว่าใหญ่มากแล้วจะขับไม่ถนัดค่ะ  (คิดว่าตัวเองขับรถพอใช้ได้นะคะ ขับมา 14 ปีแล้ว)
   4 งบล้านห้าค่ะ ขาดเกินได้บ้าง
   5 เน้นขับสบายนั่งสบายค่ะ แม่อายุมากเข่าไม่ดีค่ะ เข้าออกไอ้แก่(ชื่อรถที่ขับค่ะ)ยากมาก ส่วนใหญ่นั่ง 2-5 คนค่ะ
   6 ขับเร็วไม่เกิน 130-150 ค่ะ (แม่นั่งด้วย เหลือ 100 ค่ะ)
   7 ไม่สนใจราคาขายต่อ เพราะเป็นคนใช้รถนานค่ะ ไม่เปลี่ยนบ่อย
   8 ครบระยะ หรือมีอะไรเข้าศูนย์อย่างเดียวค่ะ ช่างบอกอะไรเสื่อม เปลี่ยนอย่างเดียวค่ะ
     กะว่าได้ตัวเลือกจากบอร์ดซัก 3 คัน แล้วจะลองไป test drive ค่ะว่าตัวเราชอบอะไรสุด(ตามคำสั่งของคุณJIMMY) ขอขอบคุณทุกๆความเห็นมากค่ะ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: ขอความเห็นสมาชิกทุกๆท่านค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 16:21:44 »
ข้อ5. จะเป็นตัวบอกว่า SUV ไม่เหมาะ และรถที่เลือกควรมีประตูหลังที่กว้างพอควร

ข้อ2. 8. นึกถึง Camry Hybrid

ข้อ 7. นึกถึง Teana

สรุปผมเชียร์ Hybrid ถ้าคิดว่าเกิบงบเลือก Teana แต่ทั้งหมดนี้ต้องไปลองขับดูอีกที ว่าใหญ่และไม่คล่องตัวสำหรับคุณหรือเปล่า
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
Re: ขอความเห็นสมาชิกทุกๆท่านค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 16:31:44 »
ล้านห้า - ได้ตัวเลือกเยอะเลยครับ
นั่งสบาย มีผู้สูงอายุนั่งด้วย เข้าออกง่ายๆ - คงต้องเป็นรถที่มีห้องโดยสารกว้างนิดนึงนะครับ
ขับไม่เกิน 130-150 คุณแม่นั่งด้วยเหลือ 100 - เน้นประหยัดด้วยแน่นอนถูกมั้ยครับ
ใช้ยาวๆเข้าศูนย์อย่างเดียวไม่สนราคาขายต่อ - คงต้องเลือกรถที่ทนทานด้วยสินะครับ

ตัวเลือกที่น่าสนใจที่ผมลองคิดดูได้ก็น่าจะเป็น
Honda Accord - ข้างหลังนั่งสบายใช้ได้ครับ การเข้าออกถือว่าทำได้ดีในรถระดับแบบนี้ วิ่งทางไกลถือว่าประหยัดพอตัวครับ สำหรับเครื่อง 2.0 และ 2.4
Nissan Teana - ข้างหลังนั่งสบายมากกกกครับ (จริงๆแล้วนั่งสบายทุกตำแหน่งที่นั่งครับ) การเข้าออกทำได้ไม่ยากเย็นนักครับ
                       ถ้าจะซื้อเป็นรุ่น 2.0 ก็ไม่ขี้เหร่ครับทั้งเรื่องอัตราเร่งและความประหยัดครับ พละกำลังถือว่าใช้ได้สำหรับเครื่อง 2.0 ดีครับ
                       แต่ถ้าเป็นรุ่น 2.5 ละก็เหยียบทีนึงเสียงกระหึ่มไพเราะเพราะพริ้งเลยครับ ถ้ามีรายการเหยียบมิดติดฟลอร์ทุกวันจันทร์ถึงศุกร์ 2.5 ก็สะใจดีครับ
Nissan Tiida - ขับในเมืองคล่องแคล่ว มีดีที่ภายในกว้างขวาง นั่งสบายแน่นอนสำหรับผู้สูงอายุครับ การเข้าออกด้านหลังทำได้ดี ขึ้นลงสะดวกครับ
                     ทุ่นงบไปได้เยอะเลยจาก 1.5 ล้านครับ
Toyota Camry - รุ่นใหม่มาพร้อมระบบไฮบริด ช่วยประหยัดน้ำมันพอสมควรจากที่เคยเจอมาในรุ่น Prius ครับ
                          ตำแหน่งที่นั่งด้านหน้านั่งสบายดีไม่มีปัญหาอะไร แต่สำหรับผมที่ดันหลังมันดันมากไปนิดครับ
                          ส่วนด้านหลังสำหรับผมว่ายังนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ครับ มาพร้อมกับอุปกรณ์ภายในที่ดูแล้วเยอะพอสมควรสำหรับ Camry ครับ

เท่าที่นึกออกก็มีตามนี้ครับ ส่วนใหญ่จะเน้นไปทางรถรุ่นที่มีห้องโดยสารที่กว้างและนั่งสบาย เนื่องจากตามโจทย์บอกว่ามีคุณแม่ซึ่งสูงอายุแล้วโดยสารด้วยครับ

แต่ถึงอย่างไร สุดท้ายก็อย่าลืมไปทดลองขับให้หมดก่อนนะครับ เพราะคนที่จะให้คำตอบแก่โจทย์ดังกล่าว ก็คือตัวของคุณพี่เองครับ
ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
 ;)

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 16:34:55 »
ผมใช้ TEANA รุ่นก่อน เลยอยากจะเชียร์ TEANA เผื่อไว้พิจารณา เพราะเป็นรถที่ไม่จุกจิกกวนใจ ใช้ทิ้งใช้ขว้าง ไม่ต้องการการดูแลใกล้ชิด เหมาะสำหรับสุภาพสตรีดีครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 16:56:14 »
 ;D ;D...........Teana & Camry are almost trouble free for the lady driven
...................................good luck.........bye

yogibear

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 16:59:12 »
นึกถึง Honda Freed ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 17:09:22 »
CRV ก็ไม่เลวน่ะครับ  เรื่องการเข้า-ออก ไม่น่าจะเป็นปัญหาสักเท่าไหร่
阿蘇山

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 17:54:18 »
TEANA 2.5 ไม่ก็ ACCORD 2.4 ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 18:31:21 »
ใช้ในเมืองเป็นหลัก รถไฮบริดก็เป็นตัวเลือกที่ไม่เลวครับ
แต่สำหรับผมจะเลือก Prius เนื่อจากเป็นผู้หญิงและขับในเมืองน่าจะขับง่ายกว่าCamry ราคาใกล้เคียงกัน ราคาขายต่ออาจตกกว่าถ้าไม่แคร์ก็Ok
แต่ว่าประหยัดกว่าCamryแน่นอน แต่ถ้าพี่เป็นคนไม่ชอบยุ่งยากกับการดูแลรถเนื่องจากไฮบริดผมว่ามันต้องมีการดูแลรักษาอาจจะมากกว่ารถธรรมดานิดหน่อย
เลยคิดว่ารถดีเซลก็อีกตัวเลือกนึงถ้างบไม่จำกัดก็เอาBMW 520Dไม่ก็เล็กหน่อยขับง่ายก็ 320D แจ่ถ้างบจำกัด Ford Focus ดีเซลก็เป็นคำตอบที่ดีตัวนึงเลยครับ
แต่รถSUVผมไม่แนะนำเพราะมีผู้ใหญ่นั่นอาจจะขึ้นยากลงลำบากอาจถูกบ่นได้
สุดท้าย
อยากเลือกรถที่คนอื่นบอกว่าดี ไปลองขับ ลองนั่ง ชอบคันไหนก็คันนั้นละครับ เพราะดีสำหรับคนอื่นอาจไม่ดีสำหรับเราก็ได้
แต่ก็อย่าลืมดูพวกบริการหลังการขายด้วยนะครับ :-) ยินดีล่วงหน้ากับรถใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 18:36:18 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 18:33:01 »
ฮอนด้า เวฟ 100 ก็โอเคนะครับ งบเหลืออื้อเลย ขึ้นลง ง่ายๆ ไม่ลำบาก

ล้อเล่งงงง อิอิ

ในใจผมแอบเชียร์เทียน่าครับ สวยล้ำ นำสมัย ไม่โหลด้วย อิอิ
แต่ข้างในไม่เคยนั่งนะ เคยนั่งแต่ตัวเก่า ชอบมากกว่าแคมรี่ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 19:52:40 »
accord นะ  ผมว่ากว้างกว่า camry อีก นะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 20:36:14 »
NISSAN TIIDA   ถ้าไม่แคร์เรื่องออพชั่นต่างๆ ก็น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 20:52:24 »
ออกทั้งทีใช้ยาวๆ ผมแนะนำให้ใช้รถใหญ่ๆไปเลยครับ ออกครั้งเดียวจบ

รถที่คิดว่าใช้ยาวๆ แล้วคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปที่สุดสำหรับผม คือHonda CR-V ครับ

ไปได้ทุกที่ รถสูงไม่ต้องกลัวน้ำท่วม การเข้าออกลองไปนั่งดูก่อนนะครับ ขึ้นออกสะดวกสบายนะผมว่าไม่ได้สูงอย่างที่คิด ขับทางไกลให้ความมั่นใจดี

ยังไงขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 21:16:15 »
เคสนี้ ผมกลับคิดว่า ถ้ารอเจ้า FREED น่าจะเหมาะกว่าไหมครับ?

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 21:38:08 »
ถ้าทุนเดิมใช้ Sunny B14 อยู่แล้ว ก็แนะนำที่จะเปลี่ยนเอารถที่ขนาดใหญ่หรือเท่าเดิมดีกว่าครับ
ถ้าผมแจะจำ ก็คล้ายๆ กับของข้างบนครับ คือถ้าไม่เอา Teana 2.0 ก็ลงไปเล่น Tiida 1.6 ครับ
Teana 2.0 คือเป็นรถที่ขนาดใหญ่กว่าเดิมครับ เข้า-ออก สบาย นั่งก็สบายครับ โดยเฉพาะเบาะหลัง สมรรถนะก็อยู่ในเกณฑ์ดีครับ แต่มันอาจจะติดปัญหาอย่างนึงก็คือ จะขับได้มั้ย ใหญ่ไปมั้ย และจะสะดวกมั้ยถ้าใช้ในเมือง
ถ้าติดปัญหาดังกล่าว ก็ลองลดเกรดลงมามอง Tiida 1.6 ครับ รถขนาดเท่าเดิม แต่อยากให้ลองไปนั่งดูครับ ว่าไม่อึกอัดเท่า B14 เท่าไหร่ ผมใช้ B13 อยู่ ลองไปนั่ง Tiida ก็เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนครับ แล้วรุ่นนี้ก็ค่อนข้างเหมาะกับในเมืองและนอกเมืองด้วย ราคาก็ไม่แรง เครื่องใช้ได้ครับ

อยากให้ไปลองขับ 2 รุ่นนี้ดูก่อนครับผม ;)

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ walle

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 22:43:11 »
ตามโจทย์ที่ให้มา นั่งสบายที่สุดสำหรับคนสูงอายุด้วย คิดถึงTeanaเลย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 22:54:57 »
แนะนำ Spacewagon ครับ

เพราะว่าใช้อยู่ด้วย ชอบตรงที่ให้มาครับ ทั้งเซนเซอร์รอบคัน กับกล้องมองหลัง แล้วก็จอ2ตอน กับแอร์ทั้งคันครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 23:24:07 »
แนะนำ Honda CRV 2.0 ครับ
แต่ควรพาคุณแม่ไปด้วยนะครับ ลองดูว่าท่านรับได้กับความสูงที่เพิ่มขึ้นได้หรือไม่ (สูงเท่าๆกับ MPV บางรุ่น)
ถ้าท่านรับได้ก็คงจะดี เพราะ CRV มันสั้นกว่า Civic (10 มม.) เบาะเอนได้อิสระทุกที่นั่ง ไม่กลัวหลุมและน้ำท่วมด้วยครับ
แต่ถ้าแม่คุณขึ้นลงลำบากก็ Honda Accord กับ Toyota Camry ล่ะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:34:38 »
honda freed
ดูจะลงตัวมากครับ
ด้วยเหตุผลที่ว่า
ประตูสไลด์ขึ้นลงสะดวกมากๆ
(โดยเฉพาะที่แคบ)

แล้วก็ตัวรถคันไม่ใหญ่ไป
รวมถึงใช้ระยะยาว
น่าจะเสียค่าบำรุงรักษา
ไม่แพงมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 15:17:26 »
แนะนำ Spacewagon ครับ

เพราะว่าใช้อยู่ด้วย ชอบตรงที่ให้มาครับ ทั้งเซนเซอร์รอบคัน กับกล้องมองหลัง แล้วก็จอ2ตอน กับแอร์ทั้งคันครับ

ดีแต่ติดที่ซดน้ำมันมากไปจริงๆครับ
ถ้ามีเกียร์5ทดต่ำคงไม่มีจุดบกพร่อง