ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมเลือกหน่อยครับว่ะจะซื้อรถอะไรดี มีตัวเลือก 3ค่ายครับ H M C  (อ่าน 20685 ครั้ง)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ชอบคันไหนก็เลือกคันนั้นครับ

:D

ออฟไลน์ nonp

Lancer EX 2.0 ผมก็ว่าดีถ้าคุณคิดถึงแค่เรื่อง "ขับ" นะครับ

แต่ลองพิจารณาข้อเสียอื่นๆ ที่เห็นได้ชัดด้วยคือ
1.ศูนย์บริการดีๆ หายากมากมาย แต่ถ้าตัวรถดีไม่มีปัญหาอะไร ข้อนี้อาจตัดไป
2.กินน้ำมันน่าจะดุสุดในกลุ่ม 2.0 C-segment ด้วยกัน ถ้าขับในเมืองนี่คิดหนักแน่ๆ
3.การออกแบบ + วัสดุภายในสู้ Mazda 3 กับ Cruze ไม่ได้เลย

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
ถ้างบประมาณล้าน ไปลองที่เหลือให้หมดทั้ง Ex focus ดีเซล  อาจติดใจขึ้นมาก็ได้

ถ้าเป็นผมคงรอ city เหลือเงินไปทำอะไรได้อีกพอควรเลย (ถ้าไม่รีบมากนะครับ)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า City ก็น่าสนใจในแง่ที่ว่ามันใกล้เคียงกับรถใหญ่ในหลายๆด้าน ทั้งขนาด น้ำหนัก เครื่องยนต์ ราคาก็ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

EX  Cruz  MZ3   ดีทุกคันเลยจริงๆ -*-

แต่อยากให้เพิ่มโฟกัสดีเซลด้วยครับถ้าไม่เกี่ยงเรื่องหน้าตา
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
ผมใช่ทีด้าอยู่ตัว 1.8 วิ่งดีน่ะครับ ถึงจะตกรุ่นก็เถอะ แต่ก็ไม่ซ้ำในตลาดน่ะ อิอิ ;D ;D
ของเสียอยากเดียวคือถ้าเอามาใช้ทุกวัน ค่าน้ำมันเปลืองแน่ ::) ::)
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
Cruze กับ 3 มันค่อนข้างคนละบุคลิกกันนะครับ
ต้องลองถามตัวเองดูว่าชอบขับรถสไตล์ไหน
ถ้าสนุก กระฉับกระเฉง ไปหา 3 ครับ
ถ้าชอบนิ่ง สุขุม หนักแน่น ไปหา Cruze ครับ

ผมว่า ถ้าคิดว่ารถสองคันนี้มันดีด้วยกันทั้งคู่
มีสองประเด็นหลักที่ต้องพิจารณาสำหรับแต่ละคันครับ

Cruze - 1. เครื่อง 1.8 อืดไปมั้ย 2. ช่วงล่างเฉื่อยไปไหม
Mazda 3 - 1. ภายในแคบไปมั้ย 2. อีก 1-2 ปีเปลี่ยนเครื่องรับได้หรือเปล่า

จริงจริง EX ก็เป็นอีกหนึ่งในตัวเลือกที่สูสีมากเลยครับ
แนะนำให้ลองขับดูด้วยเป็นทางเลือก แต่อาจจะสับสนเพิ่มขึ้น
จากตอนแรกไม่รู้จะเลือก Mazda หรือ Cruze ตอนนี้มี EX เพิ่มมาอีกคัน

;D

นั้นสิครับ ตอนแรกมีแค่2ตัว ตอนนี้มีเพิ่มเป็น3เลือกไม่ถูกเลยครับ

• **
ถ้างบประมาณล้าน ไปลองที่เหลือให้หมดทั้ง Ex focus ดีเซล  อาจติดใจขึ้นมาก็ได้

ถ้าเป็นผมคงรอ city เหลือเงินไปทำอะไรได้อีกพอควรเลย (ถ้าไม่รีบมากนะครับ)
ทีแรกผมก็คิดแบบนี้ล่ะครับแต่ไม่รุ้ว่ารถจะมาเมื่อไรนี้สิปัญหาใหญ่เลยครับ

• **
Lancer EX 2.0 ผมก็ว่าดีถ้าคุณคิดถึงแค่เรื่อง "ขับ" นะครับ

แต่ลองพิจารณาข้อเสียอื่นๆ ที่เห็นได้ชัดด้วยคือ
1.ศูนย์บริการดีๆ หายากมากมาย แต่ถ้าตัวรถดีไม่มีปัญหาอะไร ข้อนี้อาจตัดไป
2.กินน้ำมันน่าจะดุสุดในกลุ่ม 2.0 C-segment ด้วยกัน ถ้าขับในเมืองนี่คิดหนักแน่ๆ
3.การออกแบบ + วัสดุภายในสู้ Mazda 3 กับ Cruze ไม่ได้เลย

ลองพิจารณาดูครับ
ครับผม จะเอาไปพิจารณาเพิ่มเติ่มครับ
ขอบคุณครับผม

• **
ผมใช่ทีด้าอยู่ตัว 1.8 วิ่งดีน่ะครับ ถึงจะตกรุ่นก็เถอะ แต่ก็ไม่ซ้ำในตลาดน่ะ อิอิ ;D ;D
ของเสียอยากเดียวคือถ้าเอามาใช้ทุกวัน ค่าน้ำมันเปลืองแน่ ::) ::)
นั้นน่ะที่ผมไม่อยากเลือกเพราะมันเก่าไปหน่อยอ่ะครับ
ไม่ใช่รถเขาไม่ดีนะ เพียงแต่ผมคิดว่าซื้อใหม่ทั้งทีขอ ใหม่หน่อยล่ะกัน
อิอิ

ออฟไลน์ PAN

เป็นผมจะเอาCruze รอเครื่องแคปติว่ารุ่นใหม่ 163แรงม้า ราคาไม่ต่างกับMazda3มากนัก เกียร์อาจจะสั่งการช้า แต่เชื่อว่าเดี๋ยวก็น่าจะมีซอฟแวร์อัพเดทสมองเกียร์ออกมาครับแบบFiesta Cruze นั้นไม่แต่งก็ดูสวยแบบธรรมดาๆ ถ้าแต่งจะดูสวยมากๆๆๆๆๆๆครับ แต่ถ้าMazda3 ผมก็ว่าดูสวยน้อยกว่าครูซนิดนึงนะครับ แต่จะดูเด่นกว่า ตัวรถมันดูเหมือนจะใหญ่กว่า ตูดสูงกว่า แต่Mazda3 รุ่นใหม่ผมว่าแต่งไม่ขึ้นครับ ไม่เหมือนรุ่นเก่า ยิ่งแต่งอาจจะดูแย่ลง

ออฟไลน์ G!zM() 17

• Newbie
  • *
  • Dolce far niente
    • My Gallery
เคยต้องเลือกแบบนี้เหมือนกันครับ....  ;D

พี่โต... อคติส่วนตัวครับ ขอผ่าน
พี่ฮอน...ชอบแค่ Accord ซึ่งคนละ segment
ฟอร์ด... เคยขับ Escape  ทำให้ไม่ชอบยี่ห้อนี้ + เดี๋ยว 2012 ตัวใหม่ก็มา
เชฟ... ชอบภายนอก (ยกเว้นทรงไฟท้าย)... ส่วนภายในโอเคล้ำดี แต่มันดูยุ่งๆยังไงก็ไม่รู้
นิสสัน... ผมรู้สึกว่า Tiida มันไม่ใช่ C-segment อีกอย่างก็ไม่ค่อยชอบหน้าตาทั้งนอกและใน
มิตซู... ชอบภายนอกมาก แต่ถ้าไม่แต่งมันดูเผละๆ ถ้าแต่งก็คงหลายตังค์กว่าจะจบ ส่วนภายในไม่ชอบอย่างแรง
อิม... ถ้าไม่ติดเรื่องศูนย์หายาก+ภายในไม่สวย คงได้ตกล่องปล่องชิ้นกับแมวน้อยไปแล้ว

เพราะฉะนั้น...ตอนนี้ก็ขับ ANM3 HB มาได้ครึ่งปีแล้วครับ ภายนอกตอนเห็นแรกๆก็ว่ามันหน้าตาแปลกเกินไป อยู่ด้วยกันนานๆก็เริ่มชิน กลายเป็นชอบซะแล้ว
ส่วนภายในนี่ไม่ต้องพูดถึง ตอนกลางคืนสวยมากกกกกก

ข้อเสียก็อย่างที่หลายๆท่านว่าครับ 

- ค่อนข้างแคบ แต่เอาจริงๆ ผมว่าถึงมันจะไม่มีที่วางขาเยอะ แต่มันก็นั่งค่อนข้างสบาย และอีกอย่างผมขับคนเดียวแทบจะตลอดเวลา
- ค่อนข้างกินน้ำมัน (ผมขับในเมืองตลอด ได้ประมาณ 7.5Km/L) แต่ผมขับระยะทางน้อยมาก เพราะฉะนั้นส่วนต่างค่าน้ำมัน ผมยอมเสียเพื่อให้ได้รถที่ชอบครับ
天下無敵

ออฟไลน์ vuthtichai

ครอบครัว 4 คน - 5 คนในบางครับ เลือก สองตัวนี้ดีกว่าครับ นั่งสบายหน่อย ถ้าชอบวิ่งไกล
city ถ้าผู้ใหญ่ที่นั่งไปด้วย อ้วยหน่อยถึงกะเหน็บกิน

mazda 3 5door สวยครับ 4door ไม่เท่าไหร่ ( 5 door ท้ายสวยมาก )
แต่ถ้าชอบรถ 4 ประตู ผมว่า cruze สวยกว่า ได้ความสดของโฉมมากกว่าครับ รอโปรที่แถมของ full option ก็คุ้มนะครับ

ถ้ามี ex สีขาว นี่หล่อเลยครับ

หลายใจเหมือนกันครับ ถ้าให้เลือกแบบฟันธงถ้าเป็น 4 ประตูผมเลือก cruze เพราะความชอบล้วนๆ

ออฟไลน์ ซึโยชิ

• Newbie
  • *
สำหรับผมนะครับ ซื้อรถ ดูหน้าตามันก่อนเลยครับ  ถ้าชอบหน้าตาภายนอกบวกภายใน ค่อยมาลงเรื่องสมรรถะ

ผมเชื่อว่า รถเกรดเดียวกันนี้ สมรรถนะไม่ต่างกันมากหรอก มีดีแย่ต่างกันไป

และในสามตัวนี้ ผมว่า มาสด้า สาม สวยสุดนะ  ทั้งด้านนอกและด้านใน แถมมีมูนรูฟด้วย

ออฟไลน์ banch

mazda3 คับ หล่อกว่า ทรงล้ำๆดี สวยทั้งซีดานและ5ประตู มีมูนลูฟดูดาวด้วย 555 สีแดงสวยมากกกกกกก
แต่ผมว่า ภายในยังดูไม่ค่อยสวยนะครับ
หรือผมคิดไปเองว่าเหมือนm2 อ่ะครับ

3 กับ 2 นี่ภายในคนละฟีลลิ่งเลยครับ

2 จะดูเด็กๆ ออกเปรี้ยวๆ หน่อย

3 นี่มาแนวเข้มๆ สุขุมนุ่มลึก แต่ก็แอบเอาเรื่อง

ออฟไลน์ sasipapha

• Newbie
  • *
เลือกทีด้า ดีมาก ๆ ใช้แล้วจะซิ้อตัวต่อไปก็จะเลือกnissan  masda กินน้ำมันมาก Altis ช่วงล่างสู้nissan ไม่ได้