ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเร่ืองเข็มวัดระดับนำ้มันเช้ือเพลิงของ Tiida 1.8 mc หน่อยครับ  (อ่าน 6145 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bigbank

• Newbie
  • *
คือผมใช้ทีด้าตัว 1.8G mc อยู่ครับ (รถเพ่ิงออกมาได้6เดือนว่ิงไป 6400Km. ครับ) ปัญหาคือพอเติมนำ้มันเต็มถังเข็มระดับนำ้มันก็ขึ้นไปจนสุด แต่พอว่ิงไปได้สักระยะประมาณ 50-60 Km. (ว่ิง80-100 ตอนรถไม่ติดนะครับ)  เข็มบอกระดับนำ้มันจกตกลงมาถึงช่องแรกหรือบางท่ีก็ตำ่กว่านั้น เลยสงสัยว่าอาการแบบน้ีจะเป็นปกติหรือเปล่าครับผมว่ามันลงเร็วเกินไปรึเปล่า เพราะเคยได้ยินว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาเร่ืองลูกลอยถังนำ้ามัน (เกือบลืมผมเคยลองเติมE20สลับกับ แก๊สโซฮอล95 มาแล้วก็อาการเดียวกันครับ) รบกวน่านท่ีทราบช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 22:39:41 โดย Bigbank »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไม่แน่ใจว่าปกติรึเปล่านะ แต่รถผมchevrolet colorado เติมเต็มถังมันจะคาขีดบนสุดอยู่ไม่เกิน20โลแล้วมันจะค่อยๆลดลงมาเรื่อยๆครับ ส่วนอีกคัน honda accord G8 เข็มจะตกตอนประมาณ200โลแล้วจะร่วงค่อนข้างเร็วจนกระทั่งเหลือใกล้ๆ1/4ถังมันก็จะร่วงช้าๆ

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
คือผมใช้ทีด้าตัว 1.8G mc อยู่ครับ (รถเพ่ิงออกมาได้6เดือนว่ิงไป 6400Km. ครับ) ปัญหาคือพอเติมนำ้มันเต็มถังเข็มระดับนำ้มันก็ขึ้นไปจนสุด แต่พอว่ิงไปได้สักระยะประมาณ 50-60 Km. (ว่ิง80-100 ตอนรถไม่ติดนะครับ)  เข็มบอกระดับนำ้มันจกตกลงมาถึงช่องแรกหรือบางท่ีก็ตำ่กว่านั้น เลยสงสัยว่าอาการแบบน้ีจะเป็นปกติหรือเปล่าครับผมว่ามันลงเร็วเกินไปรึเปล่า เพราะเคยได้ยินว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาเร่ืองลูกลอยถังนำ้ามัน (เกือบลืมผมเคยลองเติมE20สลับกับ แก๊สโซฮอล95 มาแล้วก็อาการเดียวกันครับ) รบกวน่านท่ีทราบช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

เหมือนกัน 55555
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Ping tiida

• Jr. Member
  • **
ปกติครับ ของผมก็แบบนั้นเหมือนกัน ครึ่งแรกลงเร็ว ครึ่งหลังจะลงช้าหน่อยครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
เ่อ่อ เพิ่งเคยได้ยินแฮะ

ของผมรถเก่า 16 ปี ขีดแรกลงช้า กว่าจะถึงขีดแรก ล่อไปเกือบ 250 กม.(วิ่งต่างจังหวัด) แต่พอครึ่งหลัง กลับลงเร็วแฮะ

ออฟไลน์ madboy

ปกติครับ

ของที่ทำงานใช้ E20 มาตลอด จนเครื่องต้องโอเวอร์ฮอลเล็กที่ 110,000  :(

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าวิ่งในเมือง ใช้ 160-180โลแล้วมันชี้ 1/2 ถังพอดี ก็ปกติครับ
รถผมเป็นอย่างนั้น

ผมว่าเข็มของ Tiida นี่ดี บอกค่อนข้างตามจริง เทียบกับมาตรวัดน้ำมัน
ของ ES Civic แม่ผม ขีดแรกๆนี่ลงช้ามากจนน่าดีใจ แต่ครึ่งหลังลงเร็วมากๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 :) ถ้าให้สบายใจลองนำรถไปเช็ค OBD ที่ศูนย์ครับเท่าที่ทราบ ทีด้า มีอาการประจำตัว คือ ลูกลอยถังติ๊งต๊อง กับยอยพวงมาลัยอ่อนแอ ผมเอารถแฟนไปเคลมลูกลอยมาแล้ว 1 ชุดครับ ส่วนยอยช่างหล่อลื่นให้เท่านั้นก็ยังไม่ค่อยหายดีครับ

ออฟไลน์ Bigbank

• Newbie
  • *
แสดงว่าน่าจะเป็นปกติใช่ไหมครับ แต่ของทีด้าอาจจะกลับกันกับย่ีห้ออื่นๆ ตรงท่ีครึ่งถังบนจะแคบกว่าครึ่งถังล่าง ขอบคุณทุกๆท่านท่ีให้ข้อมูลครับ

เติมเต็มถังตรงปั้มบางนา วันแรกขับไปชลบุรีมีหลงในเมืองบ้างขับไปนูนไปนี่ในชลบ้างเพื่อหาที่พัก เช้ามาไปบางแสน ขากลับซัดบนทางด่วนกลับแล้วไปทำธุรที่ปิ่นเก้าตอนเย็น ขากลับรถติดมาก บ้านอยู่บางนาครับ ในรถนั่ง2คน เร็วประมาณ 100-120 สรุปน้ำมันเหลือครึ่งถัง  เข็มลดลงไปถึงขีดกลางเลยครับ
ถามว่ากินน้ำมันมากไหม ตอบได้เลยว่ากินกว่าคันอื่นครับ แต่ขับสนุกคับ

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
ปกติครับ...ครึ่งถังประมาณ 180-200 กม.แล้วแต่น้ำหนักเท้า (ของผม 1.6 นะครับ)

ส่วนตัวที่ลูกลอยมีปัญหาจนต้องเคลม มันจะตกไปขีดล่างเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

น่าจะปกติครับ Might-X ผม วิ่ง60 โล หายไป 1/4 ขีดแล้ว แต่ 1/4 สุดท้ายวิ่งจาก กทม.กลับกบินทร์ สบายเลย - -

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
ของผม 1.6G MCเติมเต็มถังหลายครั้ง ก็พบว่าประมาณ 50 km ก็จะลดลง 1/4 ถัง จากนั้นมันจะลดลงช้าๆ

เวลาไฟเตือนใหม่ๆเติมเต็มถัง 52 ลิตร ใส่เพิ่มได้แค่ 26-32 ลิตร ครับ

ว้าวชาวทีด้า