ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ปัญหาเรื่องออกเทนน้ำ้มันของรถเกรย์ค่ะ  (อ่าน 4127 ครั้ง)

ออฟไลน์ airesme

• Newbie
  • *
สนใจตัว C180 Coupe ไปเดินดูที่ Motor Expo แต่ Sale MBTH เชียร์ตัว C250 เพราะเค้าไม่มีตัวที่เราต้องการ เค้าก็บอกว่ารถนำเข้ามีปัญหาเรื่องออกเทนน้ำมัน ไม่ค่อยเข้าใจอะค่ะ กลับมาหาอ่านตกใจเหมือนกันว่าบางคันมาใช้น้ำมันในไทย ใช้ไปไม่นานเครื่องพัง เรื่องจริงปะคะ ใครมีประสบการณ์ หรือความรู้เรื่องนี้รบกวนด้วยนะคะ แล้วถ้าจะซื้อเราจะรู้ได้ยังไงว่าคันที่เราซื้อใช้น้ำมันในไทยได้รึเปล่า ดูได้จากอะไร แล้ว TSL นี่เซอร์วิสหลังการขายเป็นยังไงบ้างคะ มีที่ไหนแนะนำบ้างมั้ยเอ่ย

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ถ้าซื้อเกรย์ก็ต้องเลือกสถานที่เติมน้ำมันนิดนึงครับ
ส่วนเรื่องน้ำมันลองศึกษาจากกระทู้นี้ดูนะครับ จขกท. นี้บอกได้ละเอียดมากครับ http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,71252.0.html

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณ prai มากนะคะ แล้วจะลองเข้าไปอ่านหาข้อมูลดูค่ะ ^^

ออฟไลน์ 6162002

เดี๋ยวน้ำมันไทยก็เป็น Euro 4 หมดแล้วครับ ถ้าเป็นน้ำมันจากโรงกลั่นจริงๆไม่มีปัญหา
ประเด็นคือ ที่ชอบมีปัญหา ปั๊มที่เราเติมๆกันโดยเฉพาะดีเซลเนี่ย ชอบซื้อน้ำมันจากพวกคนขับรถบรรทุกครับ (ญาติผมขับหกล้อของ ช้าง ก็ทำ ปั๊มที่ขาย ขอบอกว่าดูน่าเชื่อถือมากๆ) และจากเจ๊ที่รับซื้อเดียวกัน ก็เคยบอกครับว่า หลายๆปั๊ม ก็มักเอา 91 ผสมลงไปในถัง 95 บ้าง มากน้อยแล้วแต่เหมือนกันครับ

ยิ่งปั๊มไหนขายน้ำมันก๊าซ บางปั๊มพี่แกเล่นผสมเบนซิน ซะกลิ่นออกเลย (บ้านผมขายน้ำมันก๊าซครับ ซื้อจากปั๊มเอสโซ่)

• Newbie
  • *
โห...งี้เราจะรู้ได้ไงอะคะว่าปั๊มไหนน้ำมันผสมรึเปล่า แล้วจริงมั้ยคะที่ว่า Shell น้ำมันดีกว่าปั๊มอื่น

ออฟไลน์ 6162002

รู้ได้ไง อันนี้ผมก็ไม่รู้อ่ะครับ แหะๆ เพราะปั๊มที่ญาติผมไปขาย มันก็ดูมีมาตรฐาน - -    นี่ญาติผมก็จะเอาน้ำมันรถหกล้อแก มาให้ผมเหมือนกัน แต่รถผมไม่เรื่องมากเรื่องน้ำมัน เลยประหยัดไปเยอะเลยครับ >_<

ส่วนน้ำมัน Shell ที่ดีกว่ายี่ห้ออื่นคือ V-Power นะครับ ถ้าเป็นฟิวเซฟ ก็มาตรฐานเดียวกับยี่ห้ออื่นแหละครับ แต่ล่าสุด Shell ก็ปรับสูตรให้ห่วยลงนิดนึงครับ หลักๆก็คือ ปริมาณกำมะถัน ปรับเหลือเท่ามาตรฐาน ยูโร4 ครับ  จากแต่ก่อน เป็นตามมาตรฐานยูโร 5 (ตั้งแต่ประเทศไทยยังยูโร2โน่นมั้งครับ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องเติมน้ำมันซี้วั้ว แล้วเครื่องพัง เป็นเรื่องจริงครับ มีไปหลายเคสแล้วเหมือนกัน

ส่วนใหญ่ จะเกิดกับ รถเครื่อง ดีเซล มากกว่า เบนซิน
แต่มีบางกรณีเหมือนกันที่เป็นรถเบนซิน ครับ

ถ้าจะซื้อ Benz ณ เวลานี้ ผมยังยืนยันว่า หากคุณไม่ได้คิดที่จะเปลี่ยนรถบ่อยๆ ทุกๆ 2 ปี
ซื้อจาก MB Th ไปเถอะครับ อย่างน้อย ก็มีความคุ้มครองด้าน Warranty มาให้
เป็นข้ออ้างที่ MB Th จะปฏิเสธการดูแลรถคุณไม่ได้เด็ดขาด

แต่ถ้าคิดว่า อยากเปลี่ยนรถบ่อยๆ บ้านรวย ฉันไม่แคร์ใคร เกรย์ก็ได้ครับ
ระวังหน่อยแล้วกัน ตาดีได้ ตาร้าย เสียทรัพย์

• Newbie
  • *
ปัญหาคือ C180 Coupe MBTH เค้าไม่ทำตลาดอะค่ะพี่จิมมี่ แล้วตัว C250 ราคามันโดดไปอีกเป็นล้านเลยอะค่ะ ไม่ไหวๆ ปัญหาเรื่องน้ำมันนี่มันร้ายแรงขนาด ไม่ควรซื้อรถจากเกรย์เลยเหรอคะ แล้วไม่ทราบว่ามีทางไหนที่จะป้องกัน รักษารถมั้ยอะคะ พอดีไม่ได้ว่ารวยแบบไม่แคร์ไร แล้วเปลี่ยนรถได้ทุกสองปีอะค่ะ แหะแหะ ^^ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Mach

• Newbie
  • *
ถ้ามีแผนใช้รถระยะยาวและไม่สนิทกับอฺู่Benzข้างนอก ควรซื้อกับ MBTH นะครับ(มีผลดีกับราคาออกตัวด้วย)
แต่ถ้าจะใช้แค่ 2-3 ปีแล้วจะเปลี่ยนรุ่นก็ซื้อเกรย์ครับ

ถ้าชอบ Coupe' จริงแล้วงบไม่ถึง C250 ลองดูมือสอง C หรือ E coupe' เป็นทางเลือกดูนะครับ

ขอให้มีรถที่ถูกใจและใช้ได้อย่างสบายใจนะครับ