ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ สีรถ กับการเมือง (No Drama)  (อ่าน 11545 ครั้ง)

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ปรึกษาครับ สีรถ กับการเมือง (No Drama)
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 13:38:19 »
ผมอายุ 25 ปี อยู่กับแฟน นี่เป็นรถคันแรก เก็บเงินซื้อกันเองครับ ไม่ได้ใช้เงินทางบ้าน

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ไปจอง New Mazda3 HB สีแดง ตอนจองก็ไม่ได้คิดอะไรมากมายครับ เห็นว่าสีสวยดี ทั้งผมทั้งแฟนก็ชอบ เลยได้จองสีแดงไปโดนที่ไม่ได้คิดอะไรมากมาย

หลังจากที่ผมจองไปแล้ว ก็โทรไปบอกรายละเอียดกับคุณพ่อ ท่านก็บอกให้เปลี่ยนเป็นสีอื่นได้ใหม ที่ไม่ใช่ สีแดง สีเหลือง (ใช้เหตุผลต่างๆ นานา)

ผมก็เลยอยากปรึกษา ทุกๆท่าน ว่าคิดอย่างไรครับ กับคนที่ใช้ รถสีแดง รถสีเหลือง
หรือท่านที่ใช้รถสีนี้อยู่ รู้สึกอย่างไรบ้างครับ

(No Drama น่ะครับ)

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาครับ สีรถ กับการเมือง (No Drama)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 13:51:35 »
ในตู้เสื้อผ้าผมก็มีทั้งสีแหลือง สีแดง
ก็ใส่ปกตินะครับ คนรอบตัวก็เฉยๆ

แต่แดงของมาสด้าแสบตาดีครับ ผมยังขอเซลให้เปลี่ยนเป็นแดงเลย (ตอนแรกจองสีฟ้า) แต่รอไม่ใหว เลยได้ขาวมาแทน เพราะรับรถได้เลย ( 2 m/t)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ปรึกษาครับ สีรถ กับการเมือง (No Drama)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 13:51:54 »
ส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวกันครับ  แต่ให้ดีก็ดูสีที่ถูกโฉลกกับวันเกิดด้วยนะครับจะได้เป็นมงคล

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 13:56:26 »
ไม่ต้องคิดมากครับ ไม่มีอะไรหรอกครับ

สีแดงสดสวยดีครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:01:11 »
จริงๆ มันก็ไม่ได้เกี่ยวกันหรอกครับ

แต่บางคน ไม่ได้มีสติ ไม่ได้แยกแยะอะไร เหมือนเราๆ ท่านๆ
ถ้าไม่งั้น,,, มันก็คงไปเผาบ้าน สส. ไม่มาเผาห้างหรอก
ไม่งั้น,,, มันก็ไปก่อม๊อป ปิดหน้าบ้านคู่กรณี ไม่มาปิดถนนนั่นนี่หรอก

ถ้าท่านเกิดขับไปเจอ ช่วงที่คนมันไร้สติกันจริงๆ
มันก็มีความเสี่ยงมากกว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:01:31 »
น้าผมสีแดง อาผมสีเหลือง ป้าผมก็แดง ลุงผมก็เหลือง

แต่ผมสีในหลวง ก็ออกรถสีแดงเหมือนกัน ^^

สีมันสวยไม่อิงการเมืองใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:04:15 »
บอกตามตรงเลยครับ ชอบอันไหนก้เอาอันนั้น รถเราเราขับอ่าครับ ถ้าไม่ชอบถ้าไม่รักก้ขับไปทำใจไป ถ้าชอบถ้ารักก้มีความสุข
อย่าคิดมากครับ ซื้อมาแล้วเอาสติ้กเกอร์ที่เขาชอบติดกัน "รถคันนี้สีชมพู" เป็นต้น แล้วบอกคุณพ่อว่า เนี่ย ผมซื้อสีชมพูมา อะไรประมาญน้ัน ::) (ขำๆนะครับ)

แต่อย่าลืมข้อหนึ่งที่ commander cheng บอกเอาไว้ ว่าเราเลือกเสื้อผ้านานกว่าเลือกรถเสียอีก ซื้อรถคันละหลายตังค์ เพราะฉะนั้นก่อนจองก้ให้เวลากับมันมากๆหน่อยครับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 14:09:02 โดย totobkoko89 »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:07:52 »
ว่าด้วยเรื่องสีนี่ถ้าจะมีคำติใดๆ จากผู้ใหญ่ ก็หนีไม่พ้น 3 เรื่อง
1. สีไม่ถูกโฉลกกับวันเกิด แล้วแต่คนจะเชื่อ ส่วนตัวผมเชื่อ เพราะสีที่ห้ามนั้นส่วนตัวไม่ชอบอยู่แล้ว

2. ราคาขายต่อตก นี่ก็เป็นกลไกการตลาดครับ คนซื้อรถมือสองเขามักจะซื้อสี grascale

3. ซ่อมบำรุงสียาก อันนี้ไม่น่าจะจริง เพราะสีขาวมุขน่าจะยากสุด

ส่วนตัวผมถ้าผมจะออก MZ3 ไม่สีขาว ก็สีแดงเท่านั้น เพราะสวยบาดใจ
เรื่องของคุณพ่อ คุณก็ต้องหาทางอธิบายว่าขับสีนี้มันดียังๆไง ก็ยกตัวอย่างเช่น

1 สีมงคล ถูกโฉลกกับดวงคุณและแฟน ทำมาหากินร่ำรวย (อ้างอาจารย์ซักท่านไป หุหุหุ)
2 ไม่เกลื่อน โดดเด่น
3. ราคาขายต่อไม่ตกเลย ไปเช็คกับเต๊นท์ และเน็ทมาแล้ว (ซึ่งจริงๆ แล้วอาจจะราคาพอๆกับสีอื่นๆ ก็ได้)
4 รถคันนี้จะใช้นาน ก็เลยอยากได้ที่เหมาะกับตัวเอง และชอบมากที่สุด

น่าจะพอช่วยได้นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ John Cena

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:08:17 »
เห็นสีแดงอยู่คันนึง แต่งนิดๆ เปลี่ยนแม็ค สวยมากๆ

เป็นผมก็ออกสีแดง เพราะเป็นสีแดงที่สวยกว่าค่ายอื่น สดดี

หรือไม่ก็สีฟ้าที่โฆษณาอยู่บนหัวเว็บก็สวยดีครับ

สรุปชอบสีไหนก็เลือกสีนั้นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:08:24 »
ที่จริงไม่เกี่ยวกันหรอกครับ แต่ถ้าคุณพ่อไม่สบายใจแล้วหล่ะก็หลีกเลี่ยงดีกว่าครับ ไม่ใช่ว่ากลัวแต่เพื่อให้ผู้ใหญ่เค้าสบายใจดีกว่า ไม่งั้นแทนที่ซื้อรถแล้วจะมีความสุขกับมัน กลายเป็นทุกข์ซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 14:42:27 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SUPAPID

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:28:49 »
เราไม่ได้ไปเชื่อมโยงอะไรนี่ ครับ
แบบว่าชอบ อ่ะ เอาไปเลย
ตาม สโลแกน จะถูกจะแพง แดงไว้ก่อน ครับ
 :D :D :D

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:33:17 »
สถานะการณ์ปกติก็ไม่มีอะไรหรอกครับ
แต่ถ้าเหตุการณ์ไม่ปกติ เจอคนขาดเหตุผล อาจพาลโดนได้ครับ ถ้าเราขับสีที่เป็นอริกับฝ่ายตรงข้าม

คนขับ Ferrari ส่วนใหญ่ก็ซื้อแต่สีแดงนะ Lambo, Lotus สีเหลืองก็เยอะเหมือนกัน
คิดเล่นๆว่าคุณขับสีแดง แบบเดียวกับคนขับ Fer ละกัน..อิ...อิ.... ;D
ชอบก็เอาเลยครับ ช่วงเหตุการณ์ไม่ปกติก็หลีกเลี่ยงจุดความเสี่ยงสูงก็ไม่น่าจะมีอะไรนะครับ

ได้รถแล้วมาอวดกันในนี้บ้างนะครับ กระบะรุ่นใหม่ๆน่าใช้มากๆ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:36:11 »
แล้วถ้าเป็นสีอื่น คุณรับได้มั้ยครับ
ถ้าพอรับได้ก็ยอมๆ คุณพ่อไปเถอะครับ
ฝืนซื้อมาก็ผิดใจกันเปล่าๆ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:45:04 »
เอาแค่ว่าสีถูกโฉลกไหมดีกว่าครับ ไม่งั้นขับแล้วไม่เป็นสุขใจมากๆกว่าอีก
ผมเคยนะสีไม่ถูกโฉลกมันเหมือนมีแรงดึงดูด มอร์เตอร์ไซด์ ตนเดินถนน รถ รอบๆตัวเราเข้ามา เอาง่ายๆเลยผมจอดติดอยู่มอร์เตอร์ไซด์เฉี่ยวกระจกมองข้างบ่อยมากครับ

ปล สำหรับผม ถ้าใช้รถไม่นานมากสีแดงอาจจะขายยากสักหน่อยนะครับ ;)

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:45:16 »
สำหรับผม ผมไม่เคยเกลียดสี แต่ที่น่ารังเกียจมันคือการกระทำมากกว่าครับ ส่วนตัวผมใส่สีแดงบ่อยๆ

ทั้งๆที่ความเป็นจริงผมเกลียดการกระทำของคนที่ทำลายชาติมากๆ [ไม่เอ่ยถึงสีนะครับ แล้วแต่ใครจะคิด  ;)]

เคยแม้แต่นัดกับเพื่อนใส่เสื้อสีแดงและเหลือง เดินคู่กัน ก็อยากจะรู้ว่าจะมีคนไทยหน้าไหนที่แบ่งแยกกันกับแค่สีเสื้อผ้า

เดี๋ยวจะยาว เข้าเรื่องดีกว่า

เรื่องสีรถ ผมว่ามันห่างไกลเรื่องการเมืองเยอะนะครับ รถเราไม่ได้ชื้อกันได้บ่อยๆ เลือกสีทั้งทีขอให้เลือกแล้วสบายใจที่สุดครับ

เรื่องที่ผมร่ายยาวเอาไว้ข้างบนก็เพื่อจะพยายามบอกว่า แค่สีเสื้อ ถ้าเป็นคนที่รับข่าวสารอย่างมีสติ คิดได้และไตร่ตรองด้วยเหตุและผล

สีสัน กับ สีทางการเมือง มันเป็นคนละเรื่องกันนะผมว่า  ;D ;D ;) สุดท้ายขอให้ได้รถ สีรถ ที่อยู่ด้วยแล้วสุขใจทั้งคุณพ่อ และคุณ จขกท. ครับ  :)

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:48:21 »
สีแดง Mazda สวยสดมากครับ ชอบ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:50:37 »
ถ้า ความเห็น ผมนะ ... ผมว่า ไม่เกี่ยวหรอก แต่อาจจะมีเหตุ ผลด้าน อื่นๆอย่าง บ้านผมนะ จะไม่ชอบรถสีดำ แต่ผมว่าสวยดี  หรือเกี่ยวกับ ดวง ประมาณ ว่า สีไม่ถูก โฉลก
....กับดวงวันเกิดของ คุณเอง เรื่องอย่างนี้ พ่อ แม่ เค้า จะรู้ดี กว่าเรา เพราะเค้ารัก เราไง ... ส่วน สีแดง กับ เหลือง รวมกันเป็นสีส้ม เอาสีส้ม แทน ก็ได้ เป็น กลางดี...ฮิๆ
.....แต่ถ้าจากเหตุ จริงแล้วน่า จะมาจาก สีพวกนี้ ถ้ารักษา ไม่ดี หรือใช้ไปนานๆ แล้วมันซีด  ดูไม่สวยก็เป็นได้ นะ ไม่เหมือนสีพวก นิยมทั่วไป อย่าง... เทา.. ดำ หรือ ขาว...........
...เวลาเก่าแล้ว มันก็ ไม่ซีด ไม่มากว่าเดิม มากนัก... ถ้าเป็นสมัย คุณพ่อ เราๆ เคยใช้นะ ..สีรถ จากโรงงาน ไม่ได้ ทำมาดีเหมือนทุกวันนี้ นี่อาจจะเป็น อีเหตู ผลก็ได้...
.........อย่า คิด มากครับ....คิดในด้าน ดีๆไว้ดีกว่า...จะได้ไม่เป็น ทุกข์ ครับ...

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:52:19 »
อย่าคิดมากครับ

ชอบสีไหน ก็เอาสีนั้นเถอะ

แต่อย่าขับไปช่วงชุมนุมของฝั่งตรงข้ามสีเราล่ะกันครับ

ออฟไลน์ jadittir

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:54:58 »
สีรถ ไม่ใช่สีใจครับ ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:02:45 »
ผมถือว่าคนที่ใช้ของใช้ต่างๆแล้วเป็นสีการเมือง แล้วคนอื่นมองว่าเข้าพวกนั้นพวกนี้ ผมถือว่าพวกนี้ งมงายแยกแยะอะไรไม่ออกครับ สำหรับคนที่มีวุฒิภาวะมากพอเค้าไม่เอาเรื่องแบบนี้มาคิดหรอก

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:04:18 »
เปลี่ยนจากสีแดงเป็นสีอื่นก็อาจจะทำให้ดูแลง่ายขึ้นกว่าเดิมนะครับ (ยกเว้นเปลี่ยนเป็นดำ)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:09:14 »
กลุ่มที่มีความคิดเห็นทางการเมือง 2 กลุ่มสำคัญที่มีความคิดเห็นแตกต่างกันในประเทศไทย ชื่อที่เขาเรียกกันไม่ว่าจะในหนังสือพิมพ์ หรือข่าวสารบ้านเมือง หรือชาวบ้าน เขาเรียกว่าพวก "เสื้อแดง" กับพวก "เสื้อเหลือง" ฉะนั้นคุณใช้รถแดง มันจะเกี่ยวข้องอย่างไรกับพวกเสื้อแดง เพราะสีแดงของคุณคือสีรถนะครับ ไม่ใช่สีเสื้อ (ยกเว้นคุณจะดันใส่เสื้อแดงด้วยอันนี้ก็ช่วยไม่ได้) ไม่งั้นเขาต้องเรียกชื่อกลุ่มใหม่ว่าเป็นพวก "รถแดง" ซะแล้ว แล้วอีกอย่างหนึ่งยังมีกลุ่มทางการเมืองที่เรียกว่า "เสื้อหลากสี" ฉะนั้นถ้าคุณใช้รถสีอื่นคุณก็ต้องระวังว่าคนเขาจะคิดว่าคุณเป็นพวก "เสื้อหลากสี" เอาได้  :D
เอาเป็นว่าก็ลองคุยกับคุณพ่อแล้วกันนะครับ ถ้าพ่อยังค้านอีก ผมก็จะตามใจพ่อครับ เพราะพึ่งผ่านวันพ่อมา 2 วัน เรื่องเล็กน้อยแค่นี้ผมทำให้ท่านได้ถ้าท่านสบายใจ  :)

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:23:08 »
เพิ่งเห็น ตัวสีแดงมา สวยมากครับ แดงได้ใจดีครับ
สีที่เราชอบไม่น่าเกี่ยวกับการเมืองได้นะครับ

อยู่ที่ตัวเรามากกว่าครับ  ไม่งั้นบางคนชอบสีม่วง กลัวคนอื่นเป็นว่าเป็นเกย ก็อดใช้รถสีม่วงสิ่ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:28:15 »
อย่าคิดมากเรื่องสีครับ ไม่งั้นรถดับเพลิงบางคันกับรถโรงเรียนบางคันคงเครียดกว่าเราอีกครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:31:27 »
อย่าไปคิดมาก ไม่มีใครว่าคุณหรอก เรื่องของรถกับการเมืองไม่เกี่ยวกัน

หรือถ้าจะมีคนลากไปเกี่ยวก็ไอ้นั้นแหละไม่รู้จักแยกแยะ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:38:23 »
ก็ไอ้พวกเฮียสองสีนี่แหละเสื้อในตู้ผมต้องมาคัดใหม่กันหลายตัวเลยเพราะใส่ไม่ได้ เรื่องเสื้อนี่เรื่องจริง เกี่ยวข้องเพราะใส่ๆไปเจอไอ้พวกชุมนุมสีตรงข้าม อาจจะเสียชีวิตได้เลย
แต่เรื่องรถนี่ไม่เกี่ยวเลย คิดมากเกินเหตุ ไม่มีใครดูรถที่ขับแล้วนึกว่าเป็นพวกเดียวกับไอ้กี้ ไอ้ตู่หรอกครับ ไม่งั้นคนขับเฟอร์คงสาวกทักกี้ หรือแป๊ะลิ้ม ทั้งนั้นดิครับ  ;D

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:52:22 »
สีรถไม่เกี่ยวการเมืองหรอกครับ
ตัวใหม่ผมก็จองสีแดง V cross cab4

ผู้ใหญ่ทักก็ฟังๆไว้นิดครับ
เจอมากับตัว คันก่อนโน้นสีดำ พ่อบอกให้เปลี่ยน
ผมไม่เปลี่ยน ผลคือ พี่ชายพาไปขับชนท้านรถพ่วง
รถพังยับเยิน โชคดีคนขับไม่เป็นไร

หลังจากนั้น ก็ไม่ฝืนสีที่ พ่อทักครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:56:47 »
สีรถ กับ สีการเมือง ไม่ควรเอามาโยงกันครับ

ชอบอย่างไหนก็เอาอย่างงั้นไป

จะว่าไปคนที่เครียดเรื่องนี้มากๆ ก็มีเหมือนกัน มีพี่คนนึงเกษียณออกไป
แกแจกของขวัญเป็นนาฬิกาปลุก หัวหน้าแกะห่อของขวัญมาดันได้สีแดง
แล้วแกเครียด+เซ็งมากๆ เพราะเกลียดเข้ากระดูกดำ

จังหวะดีที่ผมได้เรือนสีฟ้ามา ก็เลยขอแลกซะ เพื่อให้เขาสบายใจ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 16:53:05 »
เป็นผมจะเลือกสีที่ชอบครับ สีแดงก็สวยดีแต่คุณพ่อคุณอาจจะกลัวว่ามันจะไปคาบเกี่ยวกับเรื่องการเมืองได้ครับ ท่านเลยบอกแบบนั้น เช่นผมก็เคยโดนทุบรถและโดนทำร้ายเนื่องจากสีของรถที่ใช้ครับ(ใช้รถสีเหลืองขับขี่ที่จ.อุดรธานี)แต่ช่วงนั้นสถานการณ์ทางการเมืองมันรุนแรงครับ คนที่ไม่ได้สติและไม่รู้จักแยกแยะหลายคนจึงทำเรื่องแบบนี้โดยโยงสีของรถไปเกี่ยวข้องกับการเมือง ถ้าอยากสบายใจไม่ลองเลือกสีใหม่ที่ทั้งคุณและครอบครัวคุณยอมรับได้เหรอครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 17:28:54 »
ผมว่าไม่เกี่ยวละครัคนนึง แต่มันก็เป็นความสบายใจเฉพาะบุคคล
H.