ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่อง ESP ครับ (เชิญพี่แพนพี่เนยมาด้วยครับ)  (อ่าน 5817 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ถ้าพี่จะซื้อรถใหม่คันหนึ่ง แล้วตอนจองมันมีให้เลือก ESP & TCS จากโรงงาน
ซึ่งสามารถสั่งติดตั้งได้ตั้งแต่รุ่นถูกสุด จนถึงรุ่นแพงของรถรุ่นนั้น  แบบรถญี่ปุ่นบางรุ่นเช่น Estima  Noah  Stream  Cube  Raf4  
โดยถ้าจะเอาต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกประมาณ 5 หมื่น - 7 หมื่นบาท(สมมุติ)
พี่จะจ่ายเงินเพิ่มเพื่อเอา ESP & TCS ไหมครับ

ปล.พี่เชิญพี่แพน และ พี่เนยมาเนื่องจากว่าเหตุผลพี่เยอะดีครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จะใช้งานกับรถคันนี้อย่างไรล่ะครับ
ถ้าเป็นผมรถคันนี้เน้นเอาไว้จ่ายตลาด ไปดูหนัง ผมคงไม่ติด
ถ้ารถคันนี้ เน้นวิ่งทางไกล เยี่ยมญาติต่างจังหวัด เดินทางท่องเที่ยว ผมคงติด
แต่ถ้าเงิน 5-7 หมื่น ไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับคุณ ติดไปเถอะครับ ยังไงมีมันก็ดีกว่าไม่มีเนอะ  :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MC Stradale

จะใช้งานกับรถคันนี้อย่างไรล่ะครับ
ถ้าเป็นผมรถคันนี้เน้นเอาไว้จ่ายตลาด ไปดูหนัง ผมคงไม่ติด
ถ้ารถคันนี้ เน้นวิ่งทางไกล เยี่ยมญาติต่างจังหวัด เดินทางท่องเที่ยว ผมคงติด
แต่ถ้าเงิน 5-7 หมื่น ไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับคุณ ติดไปเถอะครับ ยังไงมีมันก็ดีกว่าไม่มีเนอะ  :D

+1 ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ยอมครับ มีไว้ดีกว่าไม่มีครับ

ถนนพระราม2 มีโอกาสใช้บ่อยแน่

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ udis

ไม่ติดครับ เห็นหลายคนบ่นอยากได้กัน แต่ผมเฉยๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Login error

• Jr. Member
  • **
มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่า ตอนต้องการใช้แล้วไม่มีครับ  :) :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่า ตอนต้องการใช้แล้วไม่มีครับ  :) :)
เหมือนทหารรับจ้างหญิงพูดใน Alien VS Predator เลย
มีไว้ ยังไงถ้าจำเป็นมันก็ช่วยชีวิตได้ครับ
เหมือนซื้อประกันชีวิต คนมีไว้ก็ใช่ว่าจะอยากตาย

ออฟไลน์ 6162002

อยากมีนะครับ
แต่ขับรถมา ไม่เคยรู้สึกว่า จะได้ใช้ระบบที่ว่านี่ซักที - -

ออฟไลน์ HYDE--

ยืนยันครับว่า มี ดีกว่าไม่มีครับ ถ้าเงินจำนวนเท่านั้นไม่ใช่ปัญหา ผมว่าผมเพิ่มแน่นอน ถึงจะรู้ว่า แทบไม่ได้ใช้เลยก็ตามที

มันก็เหมือน Airbag อะครับ เราทุกคนก็หวังว่า เราจะไม่ต้องใช้มันเลยตลอดอายุการใช้งานของรถ แล้วมันก็ไม่ได้ใช้บ่อยๆแน่

แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง ไม่มีแอร์แบ็ค มีแอร์แบ็คแค่คู่หน้า กะ แอร์แบค 10 ใบ เอาแบบไหนครับ??

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ยืนยันครับว่า มี ดีกว่าไม่มีครับ ถ้าเงินจำนวนเท่านั้นไม่ใช่ปัญหา ผมว่าผมเพิ่มแน่นอน ถึงจะรู้ว่า แทบไม่ได้ใช้เลยก็ตามที

มันก็เหมือน Airbag อะครับ เราทุกคนก็หวังว่า เราจะไม่ต้องใช้มันเลยตลอดอายุการใช้งานของรถ แล้วมันก็ไม่ได้ใช้บ่อยๆแน่

แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง ไม่มีแอร์แบ็ค มีแอร์แบ็คแค่คู่หน้า กะ แอร์แบค 10 ใบ เอาแบบไหนครับ??

เห็นด้วยครับผม

ผมเลือกเพิ่มเงินเพื่อติดครับ อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยเพื่อตัวเราเองครับ เมื่อถึงเวลาที่ชีวิตจะต้องเสี่ยง ขอให้อัตราต่อรองที่มีชีวิตรอดมากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้แล้วกันครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ตอบยากครับ มันขึ้นอยู่กับตัวรถด้วยว่าประสิทธิภาพในยามที่ไม่มีระบบช่วยเหลือของมันนั้นดีแค่ไหน และพลังมากไหม ระบบขับเคลื่อนกี่ล้อ ยางดีหรือไม่

ถ้าเอารถประเภทม้า 1 ตัวแบก 10 โล ขับเคลื่อนล้อหน้ามาให้ผมใช้ เป็นผมผมก็ไม่จำเป็นต้องเอา ถ้าคุณขับรถแบบนี้จน ESP ต้องทำงาน ผมคิดว่าคุณขับผิดที่ผิดแบบแล้ว หรือถ้าเป็นรถขับเคลื่อน 4 ล้ออย่าง Impreza ผมก็ไม่รู้สึกว่าต้องพึ่งระบบพวกนี้เลย เพราะมันต้องอาศัยความบ้าถึงจะทำให้รถพวกนี้เสียหลักได้

ผมขับรถมาหลายคัน และไม่มีระบบช่วยเหลือมากไปกว่า ABS ก็ไม่เห็นเดือดร้อน

แต่ถ้าเอารถขับสอง ม้าเยอะๆ โดยเฉพาะพวกขับหลังพลังช้าง ติดมาเลยนะ ติดมาเลย ห้ามขาด อย่างให้ขับ AMG E55Kompressor ถ้าไม่มีระบบช่วยเหลือ ผมไม่ขับเด็ดขาด กลัว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ถ้าเป็นปิคอัพบ้าพลัง

ถ้ามีให้ แล้วต้องเสียเพิ่มแล้วจ่ายไหว

ยอมครับ ติดโดยไม่ลังเล

ออฟไลน์ 5ume7h

อย่างเรื่อง Airbag
ถึงส่วนใหญ่ผมจะขับคนเดียว แต่ไม่มีอะไรรับประกันว่าตอนที่มีคนนั่งข้างๆ จะไม่เกิดอุบัติเหตุ

ดังนั้น ถ้าซื้อรถแล้ว มี Airbag ให้ผู้โดยสารตอนหน้าเฉพาะรุ่นท๊อป ผมจะยอมเพิ่มเงินขยับไปซื้อรุ่นท๊อป
เพราะส่วนตัวคิดว่า รถที่มี Airbag ใบเดียว รับไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นรถขับเคลื่อน 4 ล้ออย่าง Impreza ผมก็ไม่รู้สึกว่าต้องพึ่งระบบพวกนี้เลย เพราะมันต้องอาศัยความบ้าถึงจะทำให้รถพวกนี้เสียหลักได้
แต่ในการทดลองนี้ ทำมาตรฐานเดียวกับคันอื่น ก็เสียหลักเหมือนกันหมดนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นปิคอัพบ้าพลัง

ถ้ามีให้ แล้วต้องเสียเพิ่มแล้วจ่ายไหว

ยอมครับ ติดโดยไม่ลังเล

+1 ครับ :D

เครื่องแรงเสี่ยงสูงเพิ่มไปเป็นสิ่งจำเป็นครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

มาตอบช้าไปหน่อย อย่าโกรธกันนะครับ

ช่วงนี้งานค่อนข้างหนักมาก แถมพอว่างจากงานก็ต้องมาสู้รบกับ Spam บนบอร์ดเราอีก
กว่าจะจัดการเสร็จแต่ละวัน ก็หมดแรงจะเขียนคำตอบดีดี หรืออ่านอะไรยาวยาวแล้วล่ะครับ

เรื่อง ESP โดยส่วนตัวสำหรับผมเอง ไม่คิดว่ามันจำเป็นถ้าผมขับ
เพราะเราค่อนข้างรู้ลิมิทของรถ และผมไม่ได้มีเงินมาก เงิน 7-8 หมื่นบาท
ผมอาจจะเอาไปสนอง needs ด้านอื่นมากกว่า เช่น ล้อและยาง หรือช่วงล่างใหม่

แต่สำหรับคนทั่วทั่วไป ผมอยากให้มองปัจจัย (เงิน) ในกระเป๋าเป็นหลักครับ
ถ้า 7-8 หมื่นที่เพิ่มมามันไม่ได้ลำบากอะไร ผมคิดว่ามีย่อมดีกว่าไม่มี
เพราะเหตุการณ์ไม่คาดฝันมันเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาอยู่แล้ว และเราไม่รู้ว่าเราจะรับมือได้ดีขนาดไหน
ถ้าอย่างน้อยมี ESP อยู่ เวลาต้องกระทืบเบรกแรง โยกพวงมาลัยหลบเร็ว เราก็จะรู้ว่าเราทำได้เต็มที่
เพราะระบบพวกนี้คอยช่วยประคองไม่ให้รถเสียอาการอยู่ระดับนึง ถ้าไม่มีพวกนี้แล้ว เราก็จะเก้เก้กังกังนิดหน่อย
และส่วนมากเราก็ใช้รถบนท้องถนน ไม่ได้เอาไปขับในสนาม ดังนั้นมี ESP ก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ
ยกเว้นจะเอาไปลงสนามบ่อยบ่อย แล้ว ESP มันปิดไม่ได้ 100% แบบนี้ผมคงไม่เอาด้วยล่ะ ขัดจังหวะ (กู) จริ๊ง

แต่ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย ก็ต้องตอบว่าไม่ได้เป็นความจำเป็นล่ะครับ มีดีกว่าไม่มี แต่ไม่มีก็ไม่ได้จะเป็นจะตาย