ผู้เขียน หัวข้อ: เหนื่อยใจกับSAAB  (อ่าน 12166 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
เหนื่อยใจกับSAAB
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 14:36:48 »
เฮ้อใช้มาได้ 8 ปีต่อไปก็คงไม่มีมูลค่าอีกแล้ว เหนื่อยใจจริง เมื่อก่อนก็ใช้ honda อยู่ดีๆ อยากลองของแปลก
ขายใครก็คงไม่มีใครเขาซื้อ

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Re: เหนื่อยใจกับSAAB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 14:39:34 »
ขายเต้นท์ไม่ได้เลยหรอครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 15:17:37 »
ชื่อกระทู้ : เหนื่อยใจกับ Honda

เฮ้อรถเครื่องไม่แรง ช่วงล่างไม่เกาะ ระบบความปลอดภัยไม่ดี เหนื่อยใจจริง เมื่อก่อนก็ใช้ Saab อยู่ดีๆ อยากลองกินปลาดิบ
จะปรับจูนยังไงก็คงไม่เหมือนคันเดิม

อยากให้ลองมองในมุมกลับครับ เพื่อที่เราจะได้เห็นข้อดีข้อเสียทั้ง 2 ด้านของรถทั้ง 2 คัน

ไม่ใช่ว่าตอนซื้อก็ยกสารพัดข้อดีมาอ้าง แต่พอตอนขายก็บ่นแต่ข้อเสียมาพูด

เหมือนตอนผมจะเลิกกับแฟนเลย.... ::)

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 15:20:57 »
มันมีมูลค่าในตัวมันเองอยู่แล้วครับ แต่ถ้าใจมันไม่รัก มองให้ตายก็ไม่เห็นคุณค่าครับ  :-[

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 15:23:23 »
ที่บอกไม่มีใครเอา ลองเข้า Saabscot แล้วยังล่ะครับ
รถแปดปี ผมเดาว่าไม่ 9-3 ก็9-5 ลองไป post ขายในนั้น ผมเชื่อว่าถ้ารถคุณสภาพดี ขายราคาไม่แพงมาก ไม่น่าเกิน 1 เดือนมีคนมาสอยไปแน่

Saab ตัวรถน่ะดี ที่กังวลกันคืออะไหล่ แต่อะไหล่มันก็ยังพอหาได้ ล่าสุดใน Saabscot ก็มีคนมา post อะไหล่ในมาเลเซียเห็นว่ามีอยู่เพียบ ผมว่ามันก็ไม่ใช่ว่าจะหาไม่ได้เลยนะ

conan_murder

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 15:39:19 »
ใครว่าครับ ราคามันจะขึ้นเลยละ ลองดูพวกรถเก่าๆ ของ British Leyland สิครับ

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 16:21:33 »
ขอโทษครับที่เหนื่อยใจน่ะ ไม่ใช่ตัวรถครับ เพราะรถน่ะดี ผม post ไม่กระจ่างที่เหนื่อยใจน่ะ คือ ไอ้บริษัท gm
บริษัทเจ้าของ brand หน่ะครับ แต่ผมก็จะใช้มันจนสุดจนกว่าอะไหล่จะไม่มีแหละครับ

conan_murder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 16:22:21 »
อะไหล่มันก็ผลิตใหม่เรื่อยๆแหละครับ บริษัทที่ผลิตไม่ได้ล้มละลายไปด้วย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 16:22:46 »
ระยะเวลาที่คุณใช้งานมา8ปีนั่นแหละครับคือมูลค่าในตัวของมัน ลองนึกย้อนไปดีๆอาจพบก็ได้ว่าถ้าณตอนนั้นไม่ใช่ซาบคุณอาจตายไปแล้วก็ได้ ตัวคุณเองนั่นแหละที่จะบอกได้ดีกว่าอะไรที่มีในซาบแต่ไม่มีในฮอนด้า
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:16:49 »
เป็นแฟนSAAB ต้องอดทน  :(

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:34:26 »
ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ กำลังสนใจ 9000 aero
เพราะพ่อผมเอา 95 คันเก่งไปลุยน้ำจนดับอนาท ค่าซ่อม 4 แสนเอาไม่อยู่ ประกันจ่ายไม่ไหวเลยต้องคืนทุนประกัน

อย่างเศร้าเลยครับ ผมไปเยี่ยมมันครั้งสุดท้าย 2 วันก่อน ถึงกับน้ำตาซึม ไม่เคยคิดจะขายเลยแต่แล้วก็ต้องลาจากกัน T_T

คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:51:01 »
ใครว่าครับ ราคามันจะขึ้นเลยละ ลองดูพวกรถเก่าๆ ของ British Leyland สิครับ

หืม รายการเปลี่ยนขยะเป็นทองเหรอครับ 555555 (แซว)

รถของ BL/Austin Rover นี่ เรื่องคุณภาพนี่หายห่วง สงสัยจะห่วยแข่งกับ FIAT ตอนออกมาเมืองไทย ผมว่าไม่แพ้รถยุ่นอย่าง Corolla KE10 เลย แต่ตอนนี้ชาตินึง ถึงจะเห็น Allegro เสียที เพราะงานประกอบแย่มาก ตัวรถก็เลยไม่ทน

เห็นด้วยว่าราคามันจะขึ้น แต่เรื่องอะไหล่เนี่ย ผมว่าหนัก เพราะบริษัทมันเจ๊งไปเลย อีกทั้งความที่มันไม่ทนเนี่ย ทำให้การซ่อมบำรุงหนักเข้าไปอีก

แต่ธรรมดาครับ รถที่ดูแลยากๆ ถ้าสภาพสวยๆ ราคาก็ย่อมแรง เพราะมันเป็นค่าเหนื่อยของเจ้าของ

แต่ไม่ใช่ไม่ชอบนะครับ เคยเห็น Rover 75 คันนึง โอ้แม่เจ้า อะไรมันจะงามขนาดนี้นะเนี่ย

Rover SD1 ก็เป็นรถอังกฤษที่ผมชอบที่สุดรุ่นนึง (ถึงมันจะขึ้นชื่อเรื่องความเห่ยของคุณภาพตัวรถก็เถอะ เอาน่ะ)

ในกรณีของ SAAB เนี่ย ผมว่ามันติดจริงๆ แค่ข้อเดียวคือ GM ไม่ยอมให้ SAAB ตกอยู่ในมือประเทศโลกที่สาม อย่าง จีนหรือ รัสเซีย เพราะกลัวเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์

แต่ ณ เวลานี้ จีน รัสเซีย และอินเดีย เท่านั้น ที่จะมีเงินทุนพอมาอุ้ม SAAB ไว้ เพราะประเทศเหล่านี้ มีอัตราการเติบโตสูงมาก ต่างกับพวกโลกตะวันตก ที่แง่กๆ ไปหมดแล้ว

Ford กล้าขาย Volvo ให่้ Geely

แต่อย่างว่า GM ไม่กล้าปล่อย SAAB ไปอยู่ในมือจีน เพราะจีนเป็นตลาดใหญ่ของ GM ตอนนี้ ถ้าเกิด จีนเอาเทคโนโลยีของ Saab (ซึ่งก็คือของ GM) ผลิตแข่งขึ้นมาในเมืองจีน ทีนี้ Buick ในจีน ก็อาจจะตายได้ จึงเป็นเหตุผลหลักๆ ว่า ทำไมให้ตาย GM ก็ไม่ยอมให้ SAAB อยู่ในมือจีน

ตอนนี้ที่ US เนี่ย autoblog เพิ่งลงข่าวว่า รถใน US ทุกคัน ไม่ว่าจะซื้อมากี่ปี จะถูกยกเลิกรับประกันโดย SAAB ทั้งหมด ถ้าใครซื้อก่อนที่ GM จะขาย SAAB ทิ้ง GM จะยังช่วยรับประกันให้ แต่ใครซื้อหลังจากนั้น ก็ต้องสวดมนต์ขอให้ SAAB US หาวิธีรับประกันรถต่อไปให้ได้

ดังนั้น ผมเชื่อว่า ชะตาของ SAAB ณ เวลานี้ อยู่ในมือ GM เท่านั้น ตราบใดที่ GM ยังไม่ยอมปล่อยมือ SAAB ให้กับรัสเซีย หรือจีน SAAB และกระทาชายนาย Victor Muller แห่ง Spyker ก็คงจะลงนรก ด้วยกาละฉะนี้

จบ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 18:29:11 »
ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ กำลังสนใจ 9000 aero
เพราะพ่อผมเอา 95 คันเก่งไปลุยน้ำจนดับอนาท ค่าซ่อม 4 แสนเอาไม่อยู่ ประกันจ่ายไม่ไหวเลยต้องคืนทุนประกัน

อย่างเศร้าเลยครับ ผมไปเยี่ยมมันครั้งสุดท้าย 2 วันก่อน ถึงกับน้ำตาซึม ไม่เคยคิดจะขายเลยแต่แล้วก็ต้องลาจากกัน T_T

หาหัวตัดเชียงกง ง่ายกว่านะครับ

เสียดาย

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 19:49:45 »

หาหัวตัดเชียงกง ง่ายกว่านะครับ

เสียดาย

ช่างประเมินว่าต้องเปลี่ยน เครื่อง เกียร์ กล่อง จากเชียงกงทั้งหมด แต่ช่างหาไม่ได้ แล้วก็ไม่รับกระกันว่าจะมีปัญหาอะไรอีกรึป่าว
ก็เลยตัดใจครับ คิดว่ายังไงก็คงทำให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมไม่ได้แน่นอน
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 21:35:34 »
Saab กับน้ำนี่ไม่ถูกกันจริงจริงครับ

เมื่อสี่ปีก่อน รุ่นพี่ที่บริษัทใช้ 900s ขับลุยน้ำใน ม.ธรรมศาสตร์รังสิตเพื่อกลับบ้าน
แต่บังเอิญไปเจอแอ่งที่มองไม่เห็น หล่นตุ้บไปครึ่งคัน ลากขึ้นมาซ่อมได้
แต่ใช้ไปรวนไปตลอด ไปตายกลางทางบ้าง สตาร์ทไม่ติดบ้าง จนสุดท้ายต้องทิ้งเช่นกัน

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 07:07:21 »

เสียดาย

ช่างประเมินว่าต้องเปลี่ยน เครื่อง เกียร์ กล่อง จากเชียงกงทั้งหมด แต่ช่างหาไม่ได้ แล้วก็ไม่รับกระกันว่าจะมีปัญหาอะไรอีกรึป่าว
ก็เลยตัดใจครับ คิดว่ายังไงก็คงทำให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมไม่ได้แน่นอน
  เสียดายมากครับ เห็นแล้วเศร้าแทนเลยครับ  saab 95ดีๆสวยๆยิ่งมีน้อยในเมืองไทยด้วยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 07:53:54 »

รถสวยมากเลยครับ เสียดายแทนครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 08:20:35 »
เสียดายแทนครับ (รถจมน้ำ)
ส่วนบริษัท Saab ยังอยู่ในกระบวนการล้มลายลาย ไม่ได้ถูกพิทักษ์ทรัพย์เด็ดขาดไม่ใช่เหรอครับ  :)

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 11:54:42 »
saab ขับมันส์มากคับ ผมไปเอารถอาผมมาขับอยู่เรื่อบ 9000griffin แรงดีคับ วิ่งทางไกลเหมาะมากๆๆ

ออฟไลน์ auopa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 12:24:13 »
เฮ้อใช้มาได้ 8 ปีต่อไปก็คงไม่มีมูลค่าอีกแล้ว เหนื่อยใจจริง เมื่อก่อนก็ใช้ honda อยู่ดีๆ อยากลองของแปลก
ขายใครก็คงไม่มีใครเขาซื้อ

ต้องถามว่า ซื้อมาใช้รถ หรือซื้อมาขายครับ
ผมใช้ saab อยู่ประมาณ 16 ปีแล้วก็ไม่มีอะไรนะ ยังขับมันอยุ่
แถมซื้อมาก็ไม่ได้ดูแลอะไรมากด้วย

ผมขับอยู่ยังเลยเจอ Honda accord มาจี้หลัง ผมเหยียบทิ้ง ระหว่างที่เข้าโค้ง แบบไม่ยกคันเร่ง
Accord ไม่กล้าตามเลยครับ ทิ้งห่างเลยครับ ( นึกว่าแน่ 55555)

รถ saab ผมยังไงก็ไม่คิดจะขายครับ มั่นใจมากๆๆๆๆๆๆๆ ปลอดภัยจริงๆ

PKS8

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 13:05:12 »
ผมเกือบซื้อ 9-5 2.3T เมื่อ 3 ปีก่อน แต่เนื่องจากศูนย์บริการมีที่เดียว แล้วก็ไกลจากบ้านมาก เลยดันไปได้ Audi A6 มา

สุดท้ายมาตายที่อู่ซ่อมเหมือนกัน จนทุกวันนี้ต้องกลับมาคบ BMW แทน เมืองไทยเสียดายรถดีๆพวกนี้จริงๆ