ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบรายละเอียด New Engine : MR18DD ของ L12F บ้างครับ  (อ่าน 7533 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
อ่านจากเวป spy เมืองนอก บอกว่า All New Nissan Sentra (L12F Codename) จะได้เครื่องยนต์บล็อกใหม่ 
ใครมีรายละเอียดคุณงามความดี (performance) New Engine – MR18DD บ้างครับ

http://www.carspied.com/2011/12/22/2013-all-new-nissan-sentra-l12f-will-be-got-mr18dd-direct-injection-engine/

จากคอมเมนท์ในกระทู้ทิด้าเมืองจีนด้านล่าง ขอถามคุณ HOMY ต่อในกระทู้นี้เลยครับ อยากรู้ว่านิสสันจะจัดการไม่ให้สองรุ่นนี้ทับซ้อนกันยังไง ?
หรือว่านิสสันจะจัดการการขายรถ C เซกเมนต์ โดย New Tiida คือตัวแทนของฮาร์ชแบค (5ประตู) ส่วน L12F ก็เป็นรุ่นซีดาน 4ประตู แยกกันไปอย่างชัดเจน

ผมเริ่มรู้แนวทางว่า
นิสสันจะจัดการไม่ให้ Tiida กับ L12F ชนกันยังไงแล้วล่ะ
ทั้งในจีนกับไทย

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: ใครทราบรายละเอียด New Engine : MR18DD ของ L12F บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 18:38:17 »
ใช่ครับผม เห็นพี่Homyก็บอกแล้วว่าTiidaตัวต่อไปจะมีแต่5ประตูแล้ว L12F จะทำตลาด4ประตูโดยใช้ชื่ออื่นครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: ใครทราบรายละเอียด New Engine : MR18DD ของ L12F บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 21:14:03 »
แฟนพันธุ์แท้ L12F กันนะครับบอร์ดเรา  8)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 00:41:25 »

ใช่ครับผม เห็นพี่Homyก็บอกแล้วว่าTiidaตัวต่อไปจะมีแต่5ประตูแล้ว L12F จะทำตลาด4ประตูโดยใช้ชื่ออื่นครับ

ใช้ชื่อว่า Nissan Skybird ดีมั๊ย  ;D

แฟนพันธุ์แท้ L12F กันนะครับบอร์ดเรา  8)

รออยู่อ่ะ รอดูเมื่อไหร่คันข้างล่างจะเปิดผ้าคลุมหรือหลุดก่อน auto show ปีหน้าที่จีน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 00:48:33 »
ถ้าย้อนกลับไปปลายปีที่แล้ว

เราจะได้เห็นภาพ Tiida 2012 วิ่งทดสอบก่อนวางขายจริง 5 เดือน

แต่วันนี้ เรายังไม่ได้เห็น L12F เลยแม้แต่น้อย
ถือว่าปิดข่าวได้แบบสุดของที่สุดจริง ๆ นะนั่น

ปล. ส่วนตัวเชื่อว่า คนที่เก็บภาพ L12F  ในจีน น่าจะได้เห็นรถคันจริงแล้ว
แต่โดนบอดี้การ์ดนิสสันสั่งลบให้หมด ให้ถ่ายแต่ผ้าคลุม ไม่งั้นเขาจะรู้หรอว่าคือรถรุ่นไหน
จริงไหม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 01:11:48 »
Direct Injection แน่นอน รหัสนี้
CVT ก็ Jatco เจ้าเก่า ความทนทาน หายห่วงไปเลย

เจอกันบ้านเรา สิงหาคม - กันยายน 2012

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:17:54 »
Direct Injection แน่นอน รหัสนี้
CVT ก็ Jatco เจ้าเก่า ความทนทาน หายห่วงไปเลย

เจอกันบ้านเรา สิงหาคม - กันยายน 2012

Now I know when one of my cars is going to be sold for sure.
But it depends whether Nissan musters enough guts to bring in a turbo version.
If not then I might just keep my Tiida and let my sister has something else to replace the ES.
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:23:43 »

โห เพิ่งตั้งท้อง งั้นต้องรอจนลูกคลอดอีก 9 เดือนนับจากวันนี้เลยหรอเนี่ย ลูกเราจะสวยขไหนหนาดกันนะ  :D

อ่านจากในเวปนั้นเขาบอกว่าได้ twin cvtc and Direct Injection
อยากรู้จังว่าเจ้าบล็อกใหม่รหัส MR18DD twin cvtc (หัวฉีดคู่) พร้อมระบบวาล์วแปรผัน จะให้กำลังสูงสุดได้กี่แรงม้า/แรงบิด

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:51:25 »
ตัวขายไทยคงไม่มีเทอร์โบแน่นอน ค่ายญี่ปุ่นตลาดแมสเป็นแบบนี้มาหลายสิบปีแล้ว จริงๆแค่ ฉีดตรง กับtwin cvtc ก็เยี่ยมยอดแล้ว

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 17:28:39 »

โห เพิ่งตั้งท้อง งั้นต้องรอจนลูกคลอดอีก 9 เดือนนับจากวันนี้เลยหรอเนี่ย ลูกเราจะสวยขไหนหนาดกันนะ  :D

อ่านจากในเวปนั้นเขาบอกว่าได้ twin cvtc and Direct Injection
อยากรู้จังว่าเจ้าบล็อกใหม่รหัส MR18DD twin cvtc (หัวฉีดคู่) พร้อมระบบวาล์วแปรผัน จะให้กำลังสูงสุดได้กี่แรงม้า/แรงบิด

Twin cvtc มันคือ ระบบวาล์วแปรฝันคู่ ประมาณ Dual vvti ของ โตโยต้า ไม่ใช่เหรอครับ

ไม่น่าจะใช่ หัวฉีดคู่ นะครับ

ผมยังมองไม่เห็นข้อได้เปรียบของการมีหัวฉีด 2 หัวในกระบอกสูบเดียว ว่าดีกว่ายังงัยเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 18:21:56 »

โห เพิ่งตั้งท้อง งั้นต้องรอจนลูกคลอดอีก 9 เดือนนับจากวันนี้เลยหรอเนี่ย ลูกเราจะสวยขไหนหนาดกันนะ  :D

Twin cvtc มันคือ ระบบวาล์วแปรฝันคู่ ประมาณ Dual vvti ของ โตโยต้า ไม่ใช่เหรอครับ

ไม่น่าจะใช่ หัวฉีดคู่ นะครับ

ผมยังมองไม่เห็นข้อได้เปรียบของการมีหัวฉีด 2 หัวในกระบอกสูบเดียว ว่าดีกว่ายังงัยเลย

เท่าที่ทราบจากผลการทดลองขับลูกค้าในจีนและอเมริกา (Nissan Sunny/Versa)

มันประหยัดน้ำมันมากกว่าในทุกสภาวะการขับขี่ ผลการทดสอบจริงปรากฏว่า Hyundai Accent 1.6 GDI
ประหยัดสู้ Versa HR16DE หัวฉีดคู่ไม่ได้เลย อันนี้ผมว่าเป็นที่ Hyundai เองส่วนนึงด้วยที่อาจมีปัญหาในการวัด
อัตราสิ้นเปลืองกับ EPA

แล้วที่แน่ ๆ แรงกว่าเดิมเข้าไปอีก มีแรงตอนตีนปลายมากขึ้น
หัวฉีดคู่ต้องมาพร้อมกับ twin cvtcครับ
สรุปมีแล้วดีกว่า บล๊อกเดิมค่อนข้างมาก

อ้อ หัวฉีดคู่ของนิสสันจะวางเฉพาะบล๊อกเล็กเท่านั้น
เครื่อง 1.8 ลิตรไม่มีแน่ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 18:24:04 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ izmao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 18:25:03 »
MR18DD
The new Nissan Dual Injector system.
New CVT
7.3:1

เทพๆ