ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่อง ฟิล์มติดรถยนต์  (อ่าน 15686 ครั้ง)

ออฟไลน์ obpiero

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาเรื่อง ฟิล์มติดรถยนต์
« เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 14:14:27 »
สวัสดีครับ
พอดีผมเพิ่งถอยรถใหม่อยากขอคำปรึกษาเพื่อนๆ พี่่ เรื่องฟิล์มกรองแสงรถยนต์ครับ
มีเพื่อนที่ทำงานแนะนำมาว่าให้ใช้่ ฟิล์มผสม โลหะ เป็นปรอทหรือ อาไร เนี่ย
อยากทราบว่าดีมั้ยแล้วโอกาสที่โลหะพวกนี้จะมาเจือปนในอากาศที่เราหายใจเนี่ย เป็นไปได้มั้ยครับ หรือหายห่วง

พวกน้าๆ ใช้ฟิล์มอาไรกันบ้างครับ แล้วถูกใจกันมั้ยครับ
ที่เห็นๆก็มีพวก V-cool, hi-cool, 3M, lamina
พวกนี้แตกต่างกันมั้ยครับ ในเรือง ราคา คุณภาพและ อื่นๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง ฟิล์มติดรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 14:25:55 »
ออกรถใหม่ไม่ได้แถม ฟิล์ม หรอครับ ถ้าพอใช้ได้ ก็ 3 m ครับ ไม่ร้อนครับ ลองเข้าเวป ดูรายละเีอียดได้

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง ฟิล์มติดรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 15:29:33 »
ไม่ได้แถมครับ ผมขอเอาไปติดเองดีกว่า ไม่รู้ศูนย์จะเอาอะไรมาใส่ให้
เคยมีประสบการ ที่ไม่ดี เกียวกับ ฟิล์มมาครับ ผมเลยอยากเอามาติดเองมากกว่า

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 16:53:03 »
เอาพอใช้ได้ 3M,Lamina ราคา C segment ประมาณ 3-4000

เกรดอย่างดี กันร้อนได้ดีขึ้นกว่าแบบแรกเยอะ ต้องการความเป็นส่วนตัว (มองข้างนอกเข้าไปไม่ค่อยเห็น) สวยงาม ไปที่ Solar Gard ราคา C- segment ประมาณ 8000 (ผมลอก lamina ออกมาติดตัวนี้ คุ้มราคาจริง)

เกรดดี ต้องการความใสและกันร้อนได้ดี ไปที่ V cool แต่แพงสุดๆ (เท่าที่เทียบกับรถที่บ้านที่ติดตัวนี้ กันร้อนได้พอๆกับตัวที่สองแต่ใสกว่า)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 16:57:43 »
V-Kool ทีเดียวจบเลยครับ

ผมลองมาทั้ง 3M Lamina Extra-Cool Johnson สู้ V-Kool ไม่ได้เลยครับ ไม่ใช่ต่างกันนิดเดียวนะครับ ต่างกันเยอะมากๆ คุณภาพมันตามราคาครับ

แต่ถ้าต้องการมืดๆ (แต่ร้อน) ก็พวก 3M Lamina พอไหวครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 17:31:18 »
V kool ครับ
รถที่บ้านติดรุ่นใสแจ๋ว VK70 รอบคัน ใสมาก แต่ไม่ร้อนเลย ป้ายสติ๊กเกอร์หน้ารถบางอันติดมา2-3ปีก็ไม่มีซีด 
Lamina รถแฟนใส่ฟิลม์ปรอท+มืด กันร้อนสู้ไม่ได้เลย แถมขับผ่านแสงไฟตอนกลางคืนรุ้งขึ้นที่กระจกหน้าอีกต่างหาก
ไม่รู้ว่า V kool ที่เข้มๆหน่อยจะกันร้อนดีกว่ารุ่นใสหรือเปล่า
แต่ราคาก็สุดยอดตามคุณสมบัติ 25000+ รอบคัน (Camry) รถรุ่นเล็กๆจะถูกกว่านี้ถ้าเป็นฟิลม์รุ่นเดียวกัน (ส่วนถ้ารถใหญ่กว่านี้ก็แพงขึ้นอีก)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nerino

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 17:50:07 »
ถามต่อด้วยเลยครับ ว่าจะติดเหมือนกัน
3M crystalline ต่างกับ V-kool มากมั้ยครับ เห็น VK มีปัญหาเรื่อง GPS + Easypass
แล้วก็มีที่ติดแนะนำมั้ยครับ แถว สีลม สาทร พระราม 3, 4 (PM มาก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 17:53:08 โดย nerino »

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 17:54:47 »
ตอนซื้อขอแถมมาจากเซลได้ 3M เป็นฟิล์มดำ ขับตอนกลางวันร้อนๆ ก็เอาอยู่ครับ สำหรับคนงบน้อยแบบผม ราคาประมาณ 4 พันกว่าบาท หรืองบถึงก็ V-Kool แบบที่น้าๆ พี่ๆ ว่าไว้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 18:18:33 »
ถ้างบถึง สองหมื่น ไปเล่นV Kool ครับที่เดียวจบ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 18:22:23 »
ผมใช้ lamina pop 4 พันกว่า  40. 60 เป็นเหมือนปรอท มองเข้าไปในรถไม่ชัด ความรู้สึกที่ใช้ ถ้าเทีัยบกับแดดข้างนอก ลดความร้อนได้แค่บางส่วน ยังร้อนยิ่งจอดกลางแดดยิ่งร้อน ถ้าอยากให้ได้ผลคงต้องรุ่นอื่นหรือเล่น v-kool ไปเลยก็ดีครับ  :)

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 18:37:42 »
3M มันมี 3 ซีรี่ย์

Smart ซีรี่ย์ ฟิล์มดำ กะ ฟิล์มปรอท ถูกสุด  แต่ก็ดีกว่าฟิล์มโนเนมเยอะแยะมากมาย

Crystalline ซีรี่ย์ท็อปของ 3M เป็นฟิล์มใส  ยังไม่เคยเห็นใครจับมาชนกับ V Kool เป็นเรื่องเป็นราวเสียที

ไม่รู้ว่าใครกลัวใคร

V Kool มันดีที่ ฟิล์มใส

ส่วนฟิล์มดำก็ไม่ได้ดีเด่นอะไร

ส่วน Lamina รุ่น  pop  ที่เซลล์ชอบแถมกัน

มันคือฟิล์มโนเนมชัดๆ ห่วยมากๆ เมื่อเทียบกับราคา

ถ้าจะติด pop ติด Hi Kool ดีกว่า

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 19:35:51 »
เหมือนกับท่านข้างบนว่า pop มันยังร้อนอยู่เลย แต่ Hi Kool ผมก็ยังคงสงสัยในคุณภาพของมันเหมือนกันครับเพราะเคยอ่านเจอว่าถ้าเป็นรุ่นปรอท อะไรทำนองนี้ มันจะมองลานตาเวลากลางคืน ถ้าจะติดก็ขอให้ดูตรงนี้ด้วยครับ ส่วน 3 m ที่เซลล์แถมมากับรถเพื่อนผม เขาก็ไม่พอใจสักเท่าไหร่ เขาก็ถามผมเหมือนกันว่าติดใหม่เอาอะไรดี จริง ๆ ผมก็ไม่อยากลงทุนอะไรมากกับฟิล์มกรองแสงครับ ถ้าในใจผมตอนนี้สรุปง่าย ถ้าผมจะติดใหม่ผมคงติดรุ่นสูงสุดของ 3m lamina หรือไม่ก็ติด V-kool บานหน้ากับบานหลังครับ (กลัวเสียตังค์ฟรีเหมือนตอนนี้ครับ)  แต่ตอนนี้ยังไม่มีแผนที่จะติดใหม่ เวลาผมจอดรถก็เอาที่บังแดดวางทั้งหน้าและท้ายรถก็ช่วยรถความร้อนได้ระด้บหนึ่งครับ  :)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 20:10:21 »
มันก้มีดีทั้งนั้นครับ V-kool ก้ดี เมื่อก่อนเค้าจะดังมาก่อนเพื่อน หลังจากที่ lamina ก้ตีตลาดแตกไป คนหันไปสนใจมากขึ้น ถ้าไม่เอาราคาแพงมาก ก้ lamina รุ่น ANL ครับ ลองเลือกสีที่ชอบดูเอานะครับ อย่าเล่น รุ่น POP นะเพราะมันเป็นฟิล์มแถม คุณภาพไม่ดีครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 23:06:11 »
V-kool กันร้อน ต้องเป็น VK 70 VK40 และรุ่นใหม่ VK30 VK55 เท่านัน้ แต่แพงๆๆๆๆๆๆ

ถ้ารุ่นล่างๆๆ ผมเอา Hi Kool >3M >Lamina POP

แต่ถ้าคันต่อไปจะไปเอา 3M crystalline 70 และ รอบคันใช้ FXR 20 ราคาไม่น่าเกิน10000บาท

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:26:42 »
ขอบคุณครับ สำหรับ ทุนน้อยอย่างผม คงไม่ควักหมื่นกับ ฟิล์มครับ
คงเอาแค่หลักพัน เดี๋ยวจะไปดูๆ ที่ร้านละกันครับ คงจบที่ 3M ไม่ก็ hi-cool ตัวผสม ปรอท

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:45:41 »
Lamina สีปรอท  60  80 โอเคเลย
คนนอกรถมองไม่ค่อยเห็น ยิ่งรถที่สวนมา จะมองไม่เห็น เผื่อมีอะไรกุ๊กกิ๊กในรถ  อิอิ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 13:55:03 »
ขอบคุณครับ สำหรับ ทุนน้อยอย่างผม คงไม่ควักหมื่นกับ ฟิล์มครับ
คงเอาแค่หลักพัน เดี๋ยวจะไปดูๆ ที่ร้านละกันครับ คงจบที่ 3M ไม่ก็ hi-cool ตัวผสม ปรอท
ถ้างบน้อย ลองจัด3M ดูครับ

ไปร้านแถววรจักร เยอะแยะครับ คนติดเก่งๆเยอะ ราคาไม่แพง

อย่างถ้าติดรามิน่า ไม่เกิน 4,000  ส่วน3m หานิดก็เจอครับ

แต่ให้ไปวันธรรมดาก่อนเที่ยงถึงจะจอดติดหน้าร้านได้สะดวก

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 21:50:12 »
สวิฟคุณแม่เซลล์แถม3mเขียวมีปรอทเบอร์60มาให้ ตอนนี้คุณแม่ไม่ค่อยปลื้มเพราะขับกลางคืนบ่อยมันสะท้อนอ่ะครับ

ตอนนี้ก็ให้คุณแม่ลองปรับตัวอยู่ก่อนถ้าไม่โอเคจริงๆสักพักหนึ่งแล้วค่อยเปลี่ยน

ไม่ทราบว่าตัว 3m crystaline ที่ว่าเป็นแบบใสมีสีอะไรบ้างครับ

ผมคิดว่าจะเปลี่ยนเฉพาะกระจกบานหน้าด้านข้างก็น่าจะพอเพราะบานหน้าเป็น40อยู่แล้ว

และอยากให้เป็นยี่ห้อเดียวกันครับหรือมีคำแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 21:52:12 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................