โพลล์

ถ้าคุณเป็นพี่คนนี้จะเลือกซื้อ Benz คันไหนครับ (อ่านโจทย์ก่อนนิดนึงครับ)

C250 Coupe W204
16 (27.6%)
E200 Coupe CGI W207
27 (46.6%)
SLK200 R172
15 (25.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 55

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกและลงความเห็นระหว่างรถยนต์ Mercedes-Benz 3รุ่นนี้ครับ  (อ่าน 10369 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
พอดีมีรุ่นพี่โทรมาถาม ว่าสนใจจะซื้อ Mercedes เล็งไว้อยู่3รุ่น แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ว่าควรจะเลือกรุ่นไหนมาใช้งานดี เพราะปกติขับแต่รถญี่ปุ่น
โดยตัวเลือกที่เค้าว่ามา มี 3รุ่น ในงบที่ต่างกันเล็กน้อย แต่ไม่เกิน 4 ล้านบาท โดยต้องการจะออกรถกับเกรย์ ออพชั่นต้องจัดเต็ม ล้อใหญ่ๆ หลังคาพาโน จอคอมมานด์ ประมาณนี้
โดยตัวเขาเพิ่งแต่งงานอยู่กับภรรยาตอนนี้ใช้ Camry Hybrid แฟนใช้ Mazda 3 1.6 ตัวเก่า (กำลังจะขายเพื่อออกคันใหม่) วางแผนจะมีลูกในอีก 2 ปี
โดยต้องการรถแนวสปอร์ตของ MB เอามาใช้เป็นรถคันที่ 2 เอาไว้ขับเท่ๆ ชิลๆ สนุกๆ
ตัวเลือกที่เขาสนใจ
1. C250 Coupe ราคา3ล้านต้นๆ-กลางๆ ผมว่าใหม่ดี ประหยัดเงิน
http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=g14540557

หรือเพิ่มเงินเอา E class coupe รุ่น 200 CGI ที่หรูหรากว่าแต่แรงน้อยกว่า C250 (หรือเปล่า)
2. E200 Coupe CGI 3ล้านปลายๆ (เอาไม่เกิน 4 ล้านแน่ๆ ผมเห็นบางคันเกิน 4 )
http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=l07540291

3. SLK200 R172 สปอร์ตพันธ์แท้ ในขณะที่2คันข้างบนไม่ใช่ เหมือนจะสนใจคันนี้มากที่สุด แต่ถ้าอีกหน่อยมีลูกก็กลัวจะลำบาก เพราะมันมีแค่2ที่นั่ง ราคา3ล้านปลายๆเหมือนกัน
http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=l15540238

ถ้ามีตัวเลือกอื่นที่เป็นยี่ห้อนี้ที่น่าสนใจก็ลองเสนอมาได้ครับ :)

ซึ่งผมไม่เคยใช้รถยุโรปมาก่อน เลยไม่รู้จะแนะนำคันไหนดี เลยขอถามเพื่อนๆชาว HLM ช่วยร่วมแชร์
ความคิดและแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ ;D

ลิ้งค์ที่แปะไว้ไม่ได้หมายความว่าจะซื้อคันนั้นนะครับ เอาให้ดูเป็นตัวอย่างเฉยๆ ถ้าแสดงส่อไปในทางซื้อ-ขาย ช่วยลบไปเลยครับ หรือจะบอกผมให้เอาออกก็ได้ครับ ;D

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ forevertop

• Newbie
  • *
  • OSK 115
ถ้า 3 คันนี้ ผมเลือก SLK200 ครับ
ถึง 2 ที่นั่ง แต่มี Camry ไว้ให้ลูกนั่งแล้วนี่
แต่จริงๆชอบ E200 Coupe มากที่สุด แต่วิ่งกันเยอะสุดเหมือนกัน
"Life will find a way"

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
เชียร์ E200 COUPE เห็นวิ่งกันเยอะ เห็นที่ไรต้องเหลียวมอง ;D ;D

ออฟไลน์ Login error

• Jr. Member
  • **
E coupe ครับ อเนกประสงค์กว่า

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าสำหรับผม ขอเลือก C250 Coupe ครับ

เพราะดูหล่อเฟี้ยวกว่ากันมากกกกกกกกกกกกกกกก!!!!!!!!!!................
แถมเครื่องแรงกว่าด้วย ภายในก็จัดมาไม่แพ้ E-coupe เลย

แต่ถ้า E-coupe ละ
ก็จะได้รถที่คันใหญ่กว่า ดูภูมิฐานกว่า แต่ก็พบเจอบนถนนได้มากกว่า

SLK200
นี่ก็ดีเหมือนกันครับ เปิดประทุนขับแบบเท่ๆ เลยละ.......แต่แค่ 2 คนนะ
ยิ่งถ้ามีหลังคา Magic sky roof นะ..โอ้โห... ก็อยากเลือกนะ แต่ดันชอบ C-class Coupe มากกว่าอะ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ FyGI

1 กับ 2 ข้อไหนก็ได้

แต่ถ้าเป็นผม ข้อ 1 ครับ

ข้อ 2 มันเกร่อมาก

วันก่อนเจอ C Coupe สีแดง

สะกดทุกสายตา

ออฟไลน์ templeboy

E coupe กำลังจะไมเนอร์เชนจ์ เพราะฉะนั้นถ้าจะเอาก็น่าจะรอหน่อย

C coupe ยังไม่เกร่อตอนนี้ แต่เดี๋ยวก็เต็มถนน ลองดูใน mercedesmania ได้ครับ ถอยกันมาพรึบแล้ว

SLK สวยสะกด แจ่มสุด ถ้าไหวจัดเลยครับ ถึงเวลามีลูกค่อยมากัน อย่างน้อยก็อีกตั้ง 9 เดือน...อิอิ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ MC Stradale

C ครับ ถ้าเดาไม่ผิดอันนี้โฉมที่เป็น minorchange แล้วรึเปล่าครับ คันเล็กหน่อย ผมว่าคล่องตัวดีครับ E coupe มันเยอะมากแล้ว SLK เท่จริง แต่ผมคิดว่าถ้าจะมีลูกกันในอีกสองปี แล้วอยากให้ลูกได้ไปไหนมาไหนกับ benz คันนี้ด้วยแล้ว ที่นั่งที่เล็กๆสองที่ด้านหลังก้คงจะเหมาะมาก เอาเบาะนั่งเล็กมาใส่ให้เขาซักหน่อย แค่นี้ก้ไปไหนมาไหนกับคันนี้ได้ด้วยแล้วครับ แต่ถ้าไม่คิดว่าจะให้ลูกนั่งด้วย ก้จัด SLK ไปเลยก้ได้ครับ คงจะเท่ไม่น้อยเลยครับ

เชียร์ C coupe ครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ เดี๋ยวรออีกสัก2วัน (รอกระทู้ตก)
จะก๊อปURLหน้าเว็ปนี้ส่งเมลล์ไปให้เจ้าตัวเค้าดูครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
เป็นผมเอาslkครับ จากโจทย์ที่จะซื้อนี่เป็นรถคันที่3ของบ้าน มีรถ5ที่นั่งอยู่ตั้ง2คันแล้ว
เอาแบบ2ที่นั้งไว้เวลาอยากขับเท่ๆ แถมเปิดประทุนได้ด้วย :D

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ถ้าจะมีลูก น่าจะซื้อรถที่ใส่เบาะ isofix ของเด็กได้อะครับ

และก็น่าจะมีเบาะหลังด้วย ไม่งั้นอีกไม่นาน ได้ซื้อคันใหม่อีกแน่ ๆ ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
หลังจาก ขับ E-Coupe และทำรีวิวมาแล้ว ผมตัดทิ้งก่อนเลย
ต่อให้อยากได้ความสวย แค่เพียงฉาบฉวย แต่ การทรงตัวในย่านความเร็วสูงของมันย
ผมว่า ไม่น่าประทับใจเลย

เคสนี้ ผมมอง C-Class Coupe หรือไม่ก็ SLK ใหม่ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าจะมีลูก ผมตัดทิ้งหมด แล้วมอง F11 BMW 520d touring แทนครับ

อเนกประสงค์ ใส่ของลูกและเมียได้พอ ไปออกรอบตีกอล์ฟ กับเพื่อนๆ สบาย

แรงพอตัว 188 ps และประหยัดน้ำมัน มีBSI 5 ปี

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เลือก E200 COUPE ล่ะกันมันหล่อดีนะครับและดูกว้างกว่าอีก2ตัวด้วย ;D

ออฟไลน์ gorilla

ตอบแบบไม่เคยขับซักคันนะครับ  โดยส่วนตัวผมชอบรถขับสนุก

ขอเลือก C coupe จากเหตุผล
- เครื่องแรงกว่าใคร
- เล็กกว่า E  คล่องตัวกว่า  คิดจะซื้อ sport อยู่แล้วคงไม่คำนึงพื้นที่ห้องโดยสารมากนัก
- 4 ที่นั่ง  ถึงแม้จะมี camry  แต่โอกาสที่จะอยากพาเจ้าตัวน้อยนั่ง Benz ไปด้วยมีสูงแน่ๆครับ  ซื้อ SLK หมดสิทธิ์ครับ

ตัวเลือกอื่นผมคิดไม่ออกครับ ติดเรื่องหลังคาพาโนนี่แหละ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมเลือก E เพราะความหล่อล้วนๆครับ  ;D

ออฟไลน์ burutrad

E ด้วยคนครับจากเหตุผลข้างต้นแล้ว...เหมาะสมสุดครับ ;)

ออฟไลน์ somchailek

• **
SLKหรือCcoupe ครับ ตอนนี้ยังหนุ่ม-สาวเหมาะเลย อายุ 40++ค่อย Ecoupe

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
ผมตัด SLK ออกก่อนครับ ถ้าคิดจะมีลูกนี่ไม่เหมาะมากๆ พื้นที่มีน้อย เลี้ยงเด็กเล็กต้องใช้อุปกรณ์มากมาย แถมพอลูกโตขึ้นมา SLK ก็มีเพียง 2 ที่นั่งเท่านั้น

ถ้าคิดจะผลักภาระทั้งหมดนี่ไปให้รถคันแรกของบ้าน SLK ก็น่าสนใจ เพราะเป็นสปอตของแท้ จริงๆ

แต่ผมเลือก C Coupe ครับ เพราะเป็นรถคันที่ 2 ของบ้าน สำหรับผมรถคันที่ 2 ควรจะใช้แทนรถคันแรกได้ยามจำเป็น หรือเมื่อรถคันแรกมีปัญหา

และเดิมก็มีรถใหญ่อย่าง Camry อยู่แล้ว ถ้าจะซื้อ E Class ซึ่งมีขนาดพอกันมาหาความสปอต คงไม่เหมาะเท่า C Class ที่ขนาดเล็กกว่า

รถเล็กไปที่ไหนก็คล่องตัว หาที่จอดง่ายกว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ HYDE--

C250 Coupe มันแรงกว่า E200 Coupe ชัวร์ๆครับ แต่ก็คงไม่ได้ถึงกับหน้ามือหลังมือหรอก

ในกรณีที่กลัวว่า ถ้าออก SLK มาแล้ว จะไม่มีที่ให้ลูกนั่ง ไม่ต้องห่วงหรอกคับ เพราะยังไงก็มี Camry Hybrid อยู่แล้วหนิครับ
ึคิดดูสิ ต่อให้ออก E-coupe มาเพราะกลัวว่า จะไม่มีที่ให้ลูกนั่ง แต่ถ้าถึงเวลาจะไปไหนกันทั้งครอบครัว สุดท้ายก็คงเอา Camry ไปอยู่ดี ถูกใหมครับ
ไม่ได้เชียร์ให้ซื้อ SLK หรอก แต่เชียร์ให้ซื้อรถที่ชอบครับ

ออฟไลน์ hamylee

• **
c coupe แล้วลง AMG ก็หล่อเพี้ยวกว่า e klass แล้วครับ

ออฟไลน์ CaVoK

• Full Member
ตอบไม่ถูกก็ตรงเตรียมที่จะมีลูกในอีกสองปี นี่แหละครับ
เพราะจากตัวเองที่มีลูกสอง และเพื่อนๆที่มีลูกและใช้รถยุโรปอยู่
ขายทีราคาหายฮวบ มันบอกรู้งี้เก็บเงินพาลูกเที่ยวดีกว่า

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
ผมเลือก e coupe ครับ ให้ลูกนั่งข้างหลังได้ ตัวรถดูพริ้วมากครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ birm@productive

รถไม่ใช่ทรัพย์สินระยะยาว... ตอนนี้อยากได้อะไรก็เลือกไปใช้ได้เลย
เมื่อไหร่ที่ไม่เหมาะสมกับการใช้งานก็ขายได้นี่ครับ คิดเสียว่าเป็นกำไรใช้ไป

ตอนนี้เลือกรถที่อยากขับที่สุดเลยดีกว่าเลือกรถที่อยากขับน้อยกว่าครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ TTL

รถไม่ใช่ทรัพย์สินระยะยาว... ตอนนี้อยากได้อะไรก็เลือกไปใช้ได้เลย
เมื่อไหร่ที่ไม่เหมาะสมกับการใช้งานก็ขายได้นี่ครับ คิดเสียว่าเป็นกำไรใช้ไป

ตอนนี้เลือกรถที่อยากขับที่สุดเลยดีกว่าเลือกรถที่อยากขับน้อยกว่าครับ
ใช่ครับคิดเหมือนกันเลยครับ
ส่วน ถ้าจะเลือกเล่นอะไร คหสต. ผมว่าเล่นC-coupe ดีกว่าครับ เครื่ีองแรงกว่า  ตัวไม่ใหญ่เกินไป ขับแล้วสะดุดตาเหมือนกัน
แล้วที่สาำคัญราคาไม่เวอร์ครับ ถ้ามีเจ้าตัวน้อยก็นั่งหลังได้ โดยส่วนตัว C-coupeดีกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
วางแผนมีลูกในสองปี. 18 เดือน

ก่อนหน้านั้น 9 เดือนเพื่่อทำลูก ระหว่างนันทำไงครับ กับรถกระแทก

คุณคงไม่ให้เมียคุณนั่งมันแน่ๆ เพราะอาจมีปัญหากับลูกคุณได้

แล้วไงต่อ คลอดแล้ว กว่าลูกคุณจะพ้นช่วงอันตราย ก็ 6 เดือน คุณต้องหาเบาะเด็ก

ช่วงล่างนุ่มๆ ให้ลูกนอน ให้เมียนั่ง ถ้ามีพี่เลี้ยงก็อีกเรื่อง

ลองคิดยาวๆดูน่ะครับ ซื้อรถมาใช้ได้ไม่กี่เดือนก็ต้องจอดทิ้ง

9+6 = 15 เดือนน่ะครับที่คุณจะไม่ได้ใช้รถคันนี้แน่ๆ

ออฟไลน์ birm@productive

วางแผนมีลูกในสองปี. 18 เดือน

ก่อนหน้านั้น 9 เดือนเพื่่อทำลูก ระหว่างนันทำไงครับ กับรถกระแทก

คุณคงไม่ให้เมียคุณนั่งมันแน่ๆ เพราะอาจมีปัญหากับลูกคุณได้

แล้วไงต่อ คลอดแล้ว กว่าลูกคุณจะพ้นช่วงอันตราย ก็ 6 เดือน คุณต้องหาเบาะเด็ก

ช่วงล่างนุ่มๆ ให้ลูกนอน ให้เมียนั่ง ถ้ามีพี่เลี้ยงก็อีกเรื่อง

ลองคิดยาวๆดูน่ะครับ ซื้อรถมาใช้ได้ไม่กี่เดือนก็ต้องจอดทิ้ง

9+6 = 15 เดือนน่ะครับที่คุณจะไม่ได้ใช้รถคันนี้แน่ๆ

ภรรยา ของ รุ่นพี่ของ จขกท. ขับแคมรี่ไฮบริด อยู่แล้วนี่ครับ? นิ่ม นุ่ม สบาย เงียบ กว้าง ประตูสี่บาน พี่เลี้ยงก็นั่งด้วยได้

ผมคงไม่ให้ภรรยาท้องแก่นั่งในรถสปอร์ตหรอกครับ แค่ลุกเข้าลุกออกลูกก็แทบทะเล็ดออกจากแม่แล้วงั้น :D

ผมมองว่ารถคันที่เป็นกระทู้อยู่ เกิดมาเพื่อตอบสนองกิเลสเจ้าของรถ แต่ดันมีความคิดประแหล่มนึงขึ้นมาว่า "จะซื้ออะไรดีหล่ะ?" เท่านั้นเอง
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ยังไงขอขอบคุณทุกความคิดเห็นน่ะครับ ค่อนข้างจะร้อนแรงทีเดียว ทำใจร่มๆกันก่อนดีกว่าครับ
แต่สำหรับ E coupe ถ้ากำลังจะ Minor ก็อาจยังไม่ใช่คำตอบถ้าจะซื้อในช่วงนี้ (ผมไม่ทราบว่าเค้าจะซื้อเมื่อไหร่)

ละก็ จปส.ของรถคันนี้ ก็อย่างที่ผมบอกล่ะครับ เอาไว้ขับเท่ๆ สนุกๆ สนองกิเลศนั่นแหละครับ ถูกเผงเลย

ละก็ถ้าถามผมในฐานะ จขกท. ผมว่าแค่ C coupe มันดีเกินพอแล้วล่ะ 555 ปกติขับแต่ Toyota

ออฟไลน์ panjap

slk มันเป็น roadster นะครับ ไม่น่าจะเรียกว่ารถสปอรต์ และผมว่าเครื่องมันไม่ได้แรงมากมายอะไรพอที่จะเรียกว่ารถสปอรต์ในความคิดของผมนะ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมเลือก E-Class เพราะผมชอบมากๆ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium