โพลล์

ปกติแล้วเติมน้ำมันดับเครื่องกันรึเปล่าครับ ขอเหตุผลด้วยนะครับ

ดับตลอด
66 (52.4%)
ไม่เคยดับ
24 (19%)
ดับมั่งไม่ดับมั่ง
36 (28.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 123

ผู้เขียน หัวข้อ: (โพลล์) เติมน้ำมันดับเครื่องกันรึเปล่าครับ  (อ่าน 16171 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
แต่ก่อนผมจะดับเครื่องตลอด แต่พอได้มีโอกาสได้นั่งรถยนต์ไปกับคนอื่นบ่อยๆ ไม่เคยเห็นใครดับเครื่องเลยก็เลยถามว่าไม่กลัวระเบิดเหรอ พี่เค้าบอกว่าถ้ามีการรั่วแล้วระเบิดจะเป็นช่วงที่เราสตาร์ตนี่แหละเพราะมันทำให้เกิดประกายไฟเลยมีโอกาสระเบิดมากกว่าเสียอีก

อีกอย่างก็สะดวกดีเติมเสร็จจ่ายเงินแล้วออกตัวไปเลยไม่เสียเวลาเรา คนที่รอเติมด้านหลังและเด็กปั๊มด้วย อีกอย่างนั่งในห้องแอร์เย็นสบาย และดีกัยเครื่องยนต์มากกว่าด้วยเพราการที่เครื่องร้อนๆแล้วดับชั่วครู่แล้วสตาร์ตจะทำให้สึกหรอมากกว่าปกติ

ดังนั้นหลังๆมาผมก็เลยไม่ได้ดับเครื่องเติมน้ำมันแต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่าเป็นวิธี่ที่ถูกต้องหรือไม่ก็เลยมาสอบถามที่นี่ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XL_SiZe

Re: (โพลล์) เติมน้ำมันดับเครื่องกันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:36:14 »
ดับแทบทุกครั้งครับ น้อยมากที่ไม่ดับ เพราะลืม

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: (โพลล์) เติมน้ำมันดับเครื่องกันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:41:27 »
ผมดับทุกครั้งที่เติมและจะยังไม่สั่งเติมน้ำมันอะไรบนรถ
จะเดินลงไปสั่งและยืนดูทุกครั้งว่าเติมน้ำมันถูกต้อง(เติมผิดไปล่ะงานเข้าเลยทีนี้) และจะได้ไม่เกิดการโกงมิเตอร์ที่เป็นข่าวอยู่บ่อยๆครับ...ความปลอดภัยมาก่อนทั้งตัวเราเองและคนรอบข้างครับ :)

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:50:13 »
ที่ ปตท มีการประกาศข้อที่ควรปฏิบัติ อย่างชัดเจน เท่าที่จำได้มี   ปิดโทรศัพท์มือถือ  ดับเครื่องยนต์ ไม่ก่อประกายไฟ

ในคู่มือประกอบรถยนต์ ก็มีบอกไว้นะครับ เพื่อความปลอดภัย

คู่มือใช้โทรศัพท์มือถือก็บอกไว้ พวกคำเตือนต่างๆ เช่น อย่าโทรขณะชาร์จแบต  อย่าโทรใต้ต้นไม้ใหญ่ขณะฝนตก  อย่าโทรใกล้สายไฟฟ้าแรงสูง  อย่าใช้โทรศัพท์ในปั้มน้ำมัน   (แต่ส่วนมาจะมากับมือถือยี่ห้อที่ไม่ใช่โนเกีย)

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 09:06:36 »
ผมว่าไม่น่าเป็นโพลล์เลยครับ น่าจะเป็นการรณรงค์ไม่ให้มีการสตาร์ทรถระหว่างเติมน้ำมัน รวมไปถึงการไม่สูบบุหรี่และคุยโทรศัพท์มือถือระหว่างเติมน้ำมัน
เพราะหากยังทำอย่างนั้น ก็เท่ากับคุณมีความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุอันไม่คาดฝันขึ้นได้
ควรรณรงค์กันครับ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 09:24:14 »
"พี่เค้าบอกว่าถ้ามีการรั่วแล้วระเบิดจะเป็นช่วงที่เราสตาร์ตนี่แหละเพราะมันทำให้เกิดประกายไฟเลยมีโอกาสระเบิดมากกว่าเสียอีก "
ผมว่าเป็นความคิดที่ผิดมากๆเลยครับ
เครื่องยนต์เป็นเครื่องสันดาป(เผา)ภายใน ถ้าคุณติดเครื่องไว้ตลอดเวลา มันก็"เผา"ตลอดเวลา ส่วนที่คิดว่า "เผา"แล้วระเบิด มันไม่น่าจะมาจากสาเหตุที่คุณไม่ดับเครื่องเติมน้ำมันนะ
หากประกายไฟมันรั่วตั้งแต่คุณขับรถอยู่แล้วล่ะ มันก็ระเบิดเหมือนกัน อาจจะระเบิดหรือไฟลุกตอนวิ่งอยู่ก็ได้
ลักษณะนี้เหมือนเอาไฟไปจ่อใกล้ถังแก๊ส ถึงรู้ว่าถังแก๊สทนแรงดันมากขนาดไหน แต่มีใครกล้าทำบ้าง

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 09:49:05 »
Prius ผมไม่ดับอะ เพราะมันดับเอง  ;D

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 10:02:36 »
เค้าน่าจะหมายถึงการสปาร์คของมอเตอร์สตาร์ทเวลาเราสตาร์เครื่องมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 10:05:31 »
ดับทุกครั้ง ไม่เคยไม่ดับสักครั้ง

แต่มือถือเปิดอยู่ แต่ไม่โทรออก

เห็นรถยนตร์สมัยใหม่จะทำระบบ  เติมน้ำมัน  เครื่องยนตร์ต้องดับก่อน

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 10:08:33 »
เห็นด้วยที่ต้องดับเครื่องครับ และควรลงไปดูว่าเขาเติมน้ำมันผิดประเภท (เคยเหมือนกันครับคือสั่งแก็สโซฮอล์แต่ได้เบนซินธรรมดา เสียดายตังค์มากครับ ดีไม่เิติมดีเซลให้) ให้เราหรือเปล่า มือถืออย่าไปใช้เลยครับขณะเติมน้ำมัน ผมว่าเติมน้ำมันถ้าไม่ใช่เทศกาลแป๊บเดียวเองครับ ถ้า ngv นานก็ไม่แปลก  :)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 10:16:52 »
ผมดับตลอดครับ
ถ้าไม่ดับ เพราะลืม!!

บางที รำคาญ เลยต้องดับ เพราะคนมาเติมน้ำมันเยอะ
ต้องดับเครื่องเพราะรอตั้งหลายนาที

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 10:51:12 »
เรื่องการงดใช้โทรศัพท์มือถือในขณะเติมน้ำมัน
มาจากการบังคับใช้ในประเทศที่มีอากาศค่อนข้างแห้ง หรือลักษณะอากาศที่มีความชื้นสัมพัทธ์น้อยๆครับ
เพราะจะมีผลทำให้เกิดไฟฟ้าสถิตย์ขณะใช้อุปกรณ์อิเลกทรอนิกส์ และอาจเป็นสาเหตุของไฟไหม้ได้เลย

แต่จริงๆผมก็ดับเครื่องทุกครั้งนะ เพราะมันเป็นข้อบังคับของปั๊มเค้ามาหลายปีแล้ว
วิศวกรเค้าคงคิดมาดีแล้วล่ะครับ จึงได้มีการออกระเบียบเช่นนี้ออกมา

.-_-.

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:25:36 »
แล้วสาเหตุ ที่ให้ดับเครื่องทุกครั้ง เพื่ออะไรครับ เมื่อมัน สันดาป ภายใน ข้อนี้สงสัยครับ

ผมเห็นเค้ารณรงค์ ผมก็ทำตามแต่ผมไม่ทราบ สาเหตุ ว่าทำไม ไอ่โทรศัพท์พอเข้าใจแต่ดับเครื่องไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:32:57 »
ผมดับเครื่องทุกครั้งอ่ะครับ เพราะต้องเอากุญแจไปไขฝาน้ำมัน  ;D

อิอิ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:37:42 »
เอ ผมยังไม่เคยเห็นป้ายว่าให้ดับเครื่องทุกครั้งที่เติมน้ำมันนะครับ แต่ที่ปั๊ม LPG กะ NGV เห็นทุกปั๊ม คนรอบข้างที่เคยนั่งไปด้วยส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ดับเครื่อง แต่ที่บ้านผมเค้าดับเครื่องกันตลอดแล้วออกมายืดเส้นยืดสายพร้อมดูความเรียบร้อยของรถไปด้วย

ชักสงสัยล่ะว่าจำเป็นขนาดไหนที่ต้องดับเครื่อง แล้วเครื่องเบนซินกับดีเซลในส่วนนี้ต่างกันมั๊ย แล้วถ้าเดินทางไกลที่เครื่องต้องทำงานหนักและมีความร้อนสูงการดับเครื่องเพื่อเติมน้ำมันเพียงไม่นานจะทำให้มีผลอย่างไรบ้างไหม

รบกวนคำตอบทุกท่านหน่อยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:41:37 »
ดับเถอะครับ เพื่อความปลอดภัย ถึงจะไม่เคยเกิดเรื่องแต่เราก้ไม่รู้ว่ามันจะเกิดอะไรขึ้นข้างหน้า

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:13:07 »
ผมดับเครื่องทุกครั้งครับ เพื่อความปลอดภัย + ประหยัดน้ำมันที่เสียเปล่าในขณะรอเติมด้วย

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:22:38 »
http://www.engineer-thai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538667215&Ntype=30 ข้อปฏิบัติขณะเติมน้ำมันครับ
http://www.yenta4.com/webboard/2/1155567.html รถบรรทุกเติมดีเซลไม่ดับเครื่อง ไฟไหม (ผมว่ารถบรรทุกเขาก็รู้ว่าควรดับเครื่อง เลยโกหกว่าดับเครื่องแล้ว)
http://www.pattayadailynews.com/th/2010/08/17/%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B6%E0%B8%81-%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%A2-58-%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99/ อันนี้เติมน้ำมันไม่เสร็จแต่ขับออกไปเลย
http://safetyclips.blogspot.com/2009/05/blog-post_30.html ใช้มือถือขณะเติมน้ำมันครับ ลุกเห็น ๆ
ส่วนเรื่องให้ดับเครื่อง ปิดมือถือ ผมว่าผมเคยเห็นบางปั้มติดไว้ที่เสาแต่เป็นป้ายเล็ก ๆ
เรื่องที่เขาให้ดับเครื่องผมก็อ่านจากที่อื่น เขาให้เหตุผลว่าเขากลัวไฟฟ้าที่มีขึ้นขณะเครื่องยนต์ทำงาน อาจทำให้เกิดประกายไฟครับ  :)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:24:51 »

แล้วแต่อารมณ์ครับ

ดับมั่ง ไม่ดับมั่ง

แต่ถ้าเติมแก๊ส ดับไว้ก่อนเลยละ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 13:12:11 »
จากคุณ eaowpj เลยก๊อปเอาข้อความที่น่าสนใจมาให้อ่านกันครับ

เชลล์จัดโครงการเติมน้ำมันปลอดภัยใส่ใจ 6 ประการ
ที่มา – สำนักข่าว กรมประชาสัมพันธ์ วันที่ 14 ธ.ค.48

บริษัท เชลล์ประเทศไทย จัดโครงการ เติมน้ำมันปลอดภัยใส่ใจ 6 ประการ เพื่อปลูกฝังพฤติกรรมที่เหมาะสม ขณะใช้บริการในสถานีน้ำมัน พร้อมเรียกร้องให้รัฐบาลออกกฏบังคับห้ามปฏิบัติในเรื่องเสี่ยงขณะใช้บริการในสถานีบริการน้ำมันทุกแห่ง

นายธีรพจน์ วัชราภัย ประธานบริษัท เชลล์ประเทศไทย เปิดเผยถึงโครงการเติมน้ำมันปลอดภัยใส่ใจ 6 ประการ ว่า เพื่อต้องการสร้างจิตสำนึกด้านความปลอดภัยในสถานีบริการน้ำมัน โดยมุ่งให้ความรู้ถึงอันตรายที่อาจเกิดขึ้นต่อทั้งผู้ให้บริการและผู้รับบริการตลอดจนสังคม เพื่อปรับเปลี่ยนพฤติกรรมเสี่ยงที่เคยชิน

ทั้งนี้ บริษัท เชลล์ประเทศไทย จึงได้จัดรณรงค์พฤติกรรมที่ปลอดภัย 6 ประการในสถานีบริการน้ำมัน ประกอบด้วย

การห้ามสูบบุหรี่

การปิดโทรศัพท์มือถือ

การดับเครื่องขณะเติมน้ำมัน

การไม่ก่อประกายไฟในบริเวณสถานีบริการน้ำมัน

การใช้ภาชนะบรรจุน้ำมันที่เหมาะสม

และ รถจักรยานยนต์ควรดับเครื่องเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดประกายไฟ

นอกจากนี้ นายธีรพจน์ ระบุว่า รัฐบาลควรให้ความสำคัญกับเรื่องความปลอดภัยในสถานีบริการน้ำมัน ด้วยการออกกฎบังคับเช่นเดียวกับการใช้เข็มขัดนิรภัยในรถยนต์และการสวมหมวกนิรภัยในรถจักรยานยนต์ ขณะเดียวกันจะเร่งหาพันธมิตรในธุรกิจน้ำมันร่วมผลักดันมาตรการความปลอดภัยในสถานีบริการน้ำมัน

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 13:23:41 »
เมื่อก่อนผมก็คิดว่าต้องดับนะครับ

แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยดับเลย  :'(

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 13:28:47 »
รถคันก่อนๆต้องดับตลอด เพราะต้องเอากุญแจไปเปิดฝาถังน้ำมัน :D
พอย้ายมาคันใหม่ ไม่จำเป็นต้องใช้กุญแจเปิดถัง แต่ยังชินกับการดับเครื่องไปด้วย

------>แต่ผมสงสัยว่าเวลาจอดรถ ใส่เกียร์ค้างไว้ หรือ เบรคมือไว้กันครับ<------

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 14:24:24 »
ดับเครื่องครับ ...
แต่ เปิดพัดลดแอร์ทิ้งไว้

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 15:23:35 »
ดับครับ เพราะเปลือง
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 15:56:43 »

ดับทุกครั้งที่ไปเติม

ส่วนต่างจังหวัด ถ้าอัดมายาวๆ 2-300 กม. โดยไม่พักเลย จะไม่ดับเครื่อง เข้าไปเติมเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 20:42:34 »
ไม่เคยดับครับเพราะต้องจด trip ,KM,ค่าออนบอร์ด ต่างๆไว้แล้วรีเซ็ต
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 22:22:10 »
มีข้อปฏิบัติให้ทำตาม ก็ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 01:42:40 »
ผมดับทุกครั้งครับ นอกจากว่า ลืม หรือ ขี้เกียด ซึ่งก็งงตัวเองว่าแค่บิดกุญแจ ทำไมต้องขี้เกียด

ในกรณีเติมแก๊ส ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเห็นใครไม่ดับเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ แสดงว่า ไม่ดับไม่้ได้เลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 01:59:47 »
สรุปมันจะสปาร์ค หรือไม่สปาร์ค จนระเบิด

แต่ผมว่า เราก็ไม่ควร "เผา" น้ำมันทิ้ง ครับ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:26:38 »
รถวีโก้ของผมเติมน้ำมันไม่เคยดีบเครื่องครับ

อีซูสุอีกคันดับเครื่องตลอดครับ เพราะว่าต้องใช้กุญแจไปไขฝาถังน้ำมันครับ  :-*
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html