โพลล์

ปกติแล้วเติมน้ำมันดับเครื่องกันรึเปล่าครับ ขอเหตุผลด้วยนะครับ

ดับตลอด
66 (52.4%)
ไม่เคยดับ
24 (19%)
ดับมั่งไม่ดับมั่ง
36 (28.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 123

ผู้เขียน หัวข้อ: (โพลล์) เติมน้ำมันดับเครื่องกันรึเปล่าครับ  (อ่าน 16172 ครั้ง)

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
Re: (โพลล์) เติมน้ำมันดับเครื่องกันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 14:05:18 »
คันเก่า เคยดับเครื่องเติมน้ำมันแล้วสตาร์ทไม่ติด เพราะมันเก่ามาก(รับมรดกจากพี่ชาย) หลังจากนั้นเลยไม่เคยดับเครื่องเติมเลยครับสัหรับคันนี้
คันต่อมา ดับช่วงแรงเพราะต้องใช้กุญแจไขฝาถังน้ำมัน ต่อมาทำกุญแจสำรองเลยไม่ได้ดับ
คันปัจจุบัน ไม่เคยดับเครื่องเติมเลยครับ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
Re: (โพลล์) เติมน้ำมันดับเครื่องกันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 16:10:43 »
คันเก่าของพ่อผมต้องดับคับเพราะใช้กุญแจ
แต่พอคันใหม่ก็ชินกับคันเก่าเลยดับตลอด  ;) ;) ;) ;)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 16:28:05 »
ดับตลอดครับ เขาขอให้ดับผมก็ดับ

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 19:22:56 »
ถ้าวิ่งมาไม่ไกลมาก ก็จะดับครับ
แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดไกลๆหลายร้อยโล จะไม่ดับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 20:05:18 »
แต่ก่อนดับเพราะต้องใช้กุญแจไขถังครับ หลังๆมีกุญแจสำรอง ก็ดับมั่งไม่ดับมั่ง  ถ้าเติมไม่เยอะก็ไม่ดับ แต่ถ้าน้ำมันจะหมด แล้วเติมเต็ม ก็ดับครับ *-*

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 22:31:52 »
คันเก่า เคยดับเครื่องเติมน้ำมันแล้วสตาร์ทไม่ติด เพราะมันเก่ามาก(รับมรดกจากพี่ชาย) หลังจากนั้นเลยไม่เคยดับเครื่องเติมเลยครับสัหรับคันนี้
คันต่อมา ดับช่วงแรงเพราะต้องใช้กุญแจไขฝาถังน้ำมัน ต่อมาทำกุญแจสำรองเลยไม่ได้ดับ
คันปัจจุบัน ไม่เคยดับเครื่องเติมเลยครับ

เคยเจอคล้ายๆกันครับ ขับทางไกลกลับบ้านที่นครพนม จอดเติมน้ำมันที่โคราช สตาร์ทไม่ติดซะงั้น เกือบ 5 นาทีถึงจะติด ดีที่ไม่มีรถมาต่อคิว แต่ปัญหามันคือมอเตอร์สตาร์ทมันเสีย เพราะกลับชลบุรีแล้วมันก็ไม่ติดอีกเลย ก็เลยเปลี่ยน ดีที่ไม่ตายกลางทางตอนเดินทางไกล ขับรถเก็อย่างนี้ครับ ต้องเผื่อใจไว้บ้าง ไม่รู้ว่าอะไรจะเสียเมื่อไหร่ จะให้เปลี่ยนทุกอย่างก็ไม่ไหว ดีที่ผมมีอู่เจ้าประจำเวลาไปทำอะไรก็ให้ช่างเค้าช่วยดูให้หน่อยว่าอะไรควรเปลี่ยนบ้างจะได้เปลี่ยนไว้ก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 08:16:12 »
ไม่เคยดับครับเพราะต้องจด trip ,KM,ค่าออนบอร์ด ต่างๆไว้แล้วรีเซ็ต

รบกวนถามว่าถ้าดับเครื่องค่าจะเพี้ยนหรอครับ ???
รถผมทุกคุณดับเครื่องค่าก้ไม่เพี้ยนนะครับยกเว้นค่าที่บอกจำนวนกีโลที่รถวิ่งได้

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 13:48:44 »
ดับเครื่องทุกครั้งขณะจอดเติมน้ำมัน ได้ผลหลายอย่างครับ

1. ป้องกันอุบัติเหตุที่ไม่คาดคิด ... เขาก็บอกแล้วว่าไม่คาดคิด คือไม่คาดคิดว่ามันจะเกิด เช่น
- สะเก็ดไฟ(spark)ทำปฏิกริยากับน้ำมัน
- เผลอหรือมือไปดันคันเกียร์ ทำให้รถพุ่งไปชนสิ่งกีดขวางหน้าตัวรถ

2. ลดการสุญเสียเชื้อเพลิง
บางคนวิ่งหาปั้มเติมที่ถูกกว่าปั้มอื่นๆลิตรละ10ส.ต-20ส.ต แต่พอไปเติมน้ำมัน ดันไม่ดับเครื่องซะงั้น

3. รักษ์โลก ... ลดคาร์บอนไดออกไซด์
ใครมาติดเครื่องหรือจอดรถหน้าบ้านเราโดยไม่ดับเครื่อง เรายังไม่ชอบเลย ฉันท์ใดก็ฉันท์นั้น เด็กปั๊มก็ไม่ชอบเช่นกัน

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 16:44:44 »
ผมก็ดับตลอดครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 17:27:28 »
ดับทุกครั้งครับ .... แล้วก็เดินลงมาดูเด็กเติมว่า กด Reset ก่อนเติมหรือไม่ เติมแล้วตอนเอาหัวเติมออกมีการกระแทก หรือน้ำมันหกเลอะตัวถังหรือไม่ครับ

ที่สำคัญ กลัวโดนยัดยาอ่ะ มีมาเยอะแล้วนะ ไม่ดับเครื่องไม่ลงมาดู หรือ ลงมาดูแต่ไม่ดับเครื่อง ก็เสี่ยงจะมีแขกไปนั่งรอในรถ หรือขึ้นมาแล้วขับไปเลย

ฝากไว้ครับ ... อย่าเห็นแก่ความสะดวกสบายจนลืม ห่วงใยคนรอบข้างครับ ถ้าเกิดมีอุบัติเหตุขึ้นมาจริงๆในปั้มน้ำมัน ไม่ใช่แค่ท่านคันเดียวนะครับที่จะได้รับอุบัติเหตุ คันอื่นๆืที่เค้าดับเครื่องและปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างถูกต้อง ก็เดือดร้อนตามท่านไปด้วย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:36:06 »
ดับครับ ไม่ดับเดียวรถหาย เติมปั้มเติมเองตลอด ถ้าไปจ่ายตังกลับมาหารถไม่เจอคงช๊อตตายละครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้