ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการใช้รถด่วนขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆ หน่อยครับ  (อ่าน 5875 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
เนื่องจากที่บ้านจำเป็นต้องใช้รถด่วน 1 คันครับ

1.เป็นรถออกรถได้เลย ตอนนี้ไปไล่เชคดูก็มี Almera,Mazda3,Prius ครับที่ได้เลย ส่วน Vios,Mazda2 รอ 2 เดือนมั้งนะ แต่พวก Ford,Chev ไม่ได้ไปดูครับ ส่วน Honda ปิดทำการ
2.ขายต่อราคาดีเพราะอาจจะใช้แค่ปีเดียว หรือ อาจจะเก็บไว้เปนรถจ่ายตลาดสำหรับคุณยายครับ
3.สุดท้ายเป็นรถที่ราคายิ่งถูกยิ่งดีครับ ประหยัดงบครับเพราะเอามาใช้งานเป็นหลักขับได้และปลอดภัยฟังชั่นต่างๆ ช่างมันครับมีก็ดีไม่มีก็ได้

เหตุผลที่จะซื้อ เพราะ คุณแม่ได้งานที่ใหม่ครับซึ่งไม่มีรถประจำตำแหน่งให้(ปกติแม่จะใช้รถประจำตำแหน่งครับ)จึงต้องเอารถที่ผมใช้อยู่ไปใช้แล้ว(จริงๆเป็นของแม่ครับ)
เดิมทีผมจองรถไว้เป็น F30 ครับ ซึ่งก็โทรถามเซลมาก็บอกว่าได้ช่วง เมษา-พฤษภา แน่นอนซึ่งก็ต้องรอ 4-5 เดือน ผมเลยคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น F32 (คูเป้)แทนครับ

ปล.ถ้าเป็นไปได้แนะนำรุ่นย่อยเลยก็ดีครับผม ผมไม่ค่อยทราบลายละเอียดมากนัก

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
คำตอบของข้อ
2-3 ก็คงต้องเป็น almera แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Hilux Vigo champ. บางศูนย์มีรถเลย ราคาไม่ตกในระยะ1ปี
ถ้าเอาไปจ่ายตลาด รับรองว่าใส่ของได้มากกว่าทุกคันที่กล่าวมา

Hilux Vigo champ. บางศูนย์มีรถเลย ราคาไม่ตกในระยะ1ปี
ถ้าเอาไปจ่ายตลาด รับรองว่าใส่ของได้มากกว่าทุกคันที่กล่าวมา
หมายถึงแบบขับไปช๊อปปิ้งเล็กๆ น้อยๆ อะครับ ขับง่ายๆ สะดวกคล่องตัวให้คุณยายใช้ครับ = =

ปล.ถ้าจะเอาเกียร์ Auto ก็ต้องตัวทอปสุดอีกตะหากอะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 01:53:06 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Almera ครับ พอ F30 มา ก็ค่อยขายทิ้ง หรือไม่ก็เก็บไว้ใช้จิปาถะก็ได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
Almera ความสุขที่กว้างขั้นแน่นอน เผลอๆคุณยายได้นั่งหลังเบาะหลังสบายจะไม่อยากขายล่ะสิคับ :D....กว้างจริงอะไรจริง!!

เด๋วพรุ่งนี้ไปขอเพื่อนเทสไดรดูครับว่าโอเคไหม เพื่อนผมใช้ March อยู่คนนึง น่าจะพอๆกัน

และอีกคนก็ใช้ Vios ว่าจะขอเทสทั้งคู่เลย แต่อัลเมร่านี่รุ่นต่ำกว่า 5 แสนไม่มี ABS ไม่รู้ว่าจะโอเคไหมอะคับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ไม่มี ABS แนะนำว่าอย่าเอาโดยเด็ดขาด ผมเคยเกือบตายกับรถไม่มี ABS มาแล้ว รู้ซึ้งเลยครับ
อุปกรณ์ความปลอดภัยเนี่ย อย่างน้อยๆก็ขอ ABS ด้วยน่ะครับ เพราะเราไม่รู้ว่าอุบัติเหตุมันจะเกิดขึ้นตอนไหน ;) ;) ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าคิดว่าจะขายหลัง 1 ปีแน่ๆแล้วหล่ะก็แล้วก็ซื้อเงินสด แนะนำรถมือสองครับ ถ้าเจอที่ถูกใจตกลงกันเรียบร้อยก็ออกรถได้ในวันเดียว เวลาขายต่อหลังจาก 1 ปีแล้วก็ต่างกันไม่มาก (เจ็บตัวน้อยกว่ากันเยอะ) เพราะป้ายแดงราคาจะตกฮวบเพียงแค่ถอยออกจากโชว์รูม แล้วยิ่งเป็นรถที่อยู่ในข่ายคืนภาษีแล้วก็อาจตกมากกว่าที่คิดเสียอีก

อ้อ มีประเภทซื้อดาว์นต่อก็ดีนะครับ ได้รถปีใหม่หน่อย ปีหน้าโล๊ะก็ขายดาว์นอีกที
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apinui

^
^
^
เห็นด้วยกับคุณ NINENOI ครับ

รถใช้ปีเดียว หรืออาจไม่ถึงปี แนะนำรถมือสองเลย ซื้อเงินสด ต่อลองได้ หาสภาพสวยๆมาใช้ แล้วเวลาขาย หาขายต่อเพื่อนๆคนรู้จัก ราคาไม่ตกมากครับบางที ถ้าขายดีๆ ไม่ขาดทุนด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ได้ยินคำว่าด่วนผมนึกถึงรถเช่าน่ะครับ ลองถามหาการเช่าระยะยาวไหม?

ได้ยินคำว่าด่วนผมนึกถึงรถเช่าน่ะครับ ลองถามหาการเช่าระยะยาวไหม?
ประมาณเท่าไหร่อะครับ ต่อเดือนหนะครับ

ออฟไลน์ Zx-III

ถ้าใช้ระยะสั้นขนาดนี้ ซื้อมือ2 มาดีกว่ามั๊ยครับ มีตัวเลือกเยอะเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประมาณเท่าไหร่อะครับ ต่อเดือนหนะครับ
พอดีผมก็ไม่มีข้อมูลส่วนนี้ครับ แต่ถ้าค่าเช่าน้อยกว่าเงินที่จะเสียไปในการขายต่อ ก็น่าทำครับ ไม่ต้องเสียค่าดูแล/ประกัน ด้วย

ออฟไลน์ mongolias

ฝรั่งที่บริษัทผม เช้า City ตกเดือนละ 15000 บาทครับ
ผมว่า ถ้าคุณกะจะซื้อรถมาใช้ไม่เกินครึ่งปี เช่าดีกว่าครับ
แต่ถ้าคุณต้องการใช้เกินกว่านั้น ซื้อรถเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าสนใจมือสองก็แนะนำโซลูน่าท้ายหยดน้ำครับ ราคา 2 แสนต้นๆ ใช้ไป 1 ปี น่าจะขายได้ 2 แสน +,- ได้อยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ichamz

อัลเมร่า จะไม่ได้ทันใช้มั๊งครับบ ยิ่ง ท๊อปๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอแนะนำเป็นAlmera
รุ่นESครับ 523000บาท
หรือเอาสวยขึ้นหน่อยV 563000บาทครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MC Stradale

ซื้อมือสองดูที่เต้นท์ก้ได้รถเลยเหมือนกันนะครับ ถ้าอยากได้คุณภาพหน่อยก้ลองไปดู Toyota SURE ก้ได้นะครับ หรือถ้าอยากได้มือหนึ่งปมก้แนะนำเป็น almera หละครับ แต่ผมว่าเล่นตัวท๊อบหน่อยดีกว่า อย่าเล่นตัวล่างมากครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
โจทย์แบบนี้ มือ 2 เลยครับ
แนะนำพวก Vios โฉมที่แล้ว หรือไม่ก็ Jazz โฉมที่แล้วครับ
แต่ถ้ากลัวรถน้ำท่วม มือ 1 ก็ควรเป็น March , Almera ก็ดีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ArmMoTo

1 ปีนี่ผ่านไปไวเหมือนโกหกนะครับ

ผมว่ามือ 2 เวิคกว่ามั้งครับ

มีมาเพิ่มเติมอะครับ ทางศูนย์โตโยต้าโทรมาแจ้งว่า Vios E ก็มีรถเลยเช่นกันครับ ราคา 6 แสนถ้วนเท่ากะ Almera

ส่วน Honda ได้คำตอบซะทีครับ พวกรถนำเข้ามาประมาณกุมพาครับ มี Jazz กับ Civic นำเข้ามาสองรุ่นมั้งนะ .... แอบสนใจเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 17:36:35 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ shando

มือสองไม่ก็เช่าเถอะครับ คิดเล่นๆ ตอนนี้คนจะซื้อรถใหม่ราคา6แสนไ ด้ลดภาษีเกือบแสน
 ราคาจริงห้าแสนนิดๆ

แปลว่าอะไร แปลว่าพอคุณขายมือสอง คุณต้องขายราคาถูกกว่าห้าแสนไม่งั้นคนก็หนีไปหารถป้ายแดงมือหนึ่ง ราคาตกไปแสนนึง ไม่คุ้มหรอกครับ

แอบเซงกะโครงการนี้เหมือนกันนะเนี้ย เพราะ ผมอายุยังไม่ถึงเลย

สรุปต้องซื้อเครื่อง 1600 ขึ้นไปดีกว่าไม่ขาดทุนใช่ไหมครับ ถ้าเป็น Altis,Mazda3,Cruze,อื่นๆ อะไรก็ได้ มือ 1 จะเจ็บตัวมากไหมอะครับ

ปล.แล้วรถเช่ามีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับที่คุณภาพโอเค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 01:05:26 โดย LanCeLoT »