ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนเคยใช้ Cruise control  (อ่าน 20366 ครั้ง)

ออฟไลน์ aimmy

• Newbie
  • *
สอบถามคนเคยใช้ Cruise control
« เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 14:42:39 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากได้รถที่มีระบบ Cruise control มาก แต่ก็ไม่เคยลองขับรถที่มี Cruise control สักที
ช่วงปีใหม่ ผมได้ขับ city กลับบ้านที่เชียงใหม่ รถเยอะพอสมควร แต่ก็วิ่งได้ประมาณ 100-120  ผมก็ลองนึกเอาเองว่าช่วงจังหวะนั้นคงไม่ได้ใช้ Cruise control แน่(ถ้ามี) เพราะเบรกกันบ่อย
แต่พอขากลับ รถโล่งมาก ก็เลยนึกไปว่าถ้ามี Cruise control คงจะดีไม่น้อย

ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว ส่วนมากถ้าวิ่งออกต่างจังหวัดจะพยายามเหยียบประมาณ 120 คงที่ตลอด เลยนึกเอาเอง(อีกแล้ว) ว่าถ้ามี Cruise control มันคงดี

ผมจึงอยากสอบถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่ใช้รถที่มี Cruise control ว่า ได้ใช้บ่อยแค่ไหนเวลาวิ่งทางไกล
มันช่วยให้เราสบายได้มากแค่ไหน แล้วมันคุ้มไหมถ้าจะซื้อรถคันใหม่ แล้วต้องเลือกรุ่นที่มี Cruise control (ที่บ้านมีแผนจะออกรถอีกคัน)
สิ่งที่ผมคาดหวังกับ Cruise control คือ ผมบังคับแต่พวงมาลัยอย่างเดียวนาน 5 นาทีขึ้นไป โดยไม่ต้องแตะเบรค

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: สอบถามคนเคยใช้ Cruise control
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 14:45:14 »
โอกาสใช้มีแค่ทางด่วนกับถนนนอกเมืองเท่านั้นครับ

พึ่งรู้การทำงานตอน Prius นี่แหละ เลื่อน + - แทนการเหยียบคันเร่ง
มันสบาย แต่ไม่ทันใจในบางกรณี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 14:47:51 โดย Iwata Kana ZVW30 »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: สอบถามคนเคยใช้ Cruise control
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 14:49:37 »
ขับไม่เกิน 120 รถบนถนนไม่เยอะได้ใช้แน่ๆครับ เพราะผมใช้ประจำขับ 110 ถนนโล่งๆเปิด cruise control มันสบายจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 15:08:25 »
ถ้าระยะกลาง สมควรมีให้ใช้ครับ แต่ถ้าไกลเกินไปก็อาจผ่อนคลาย สบายจนง่วงได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 15:13:23 »
อยากได้เหมือนกันครับ เวลาขับทางไกลเมื่อยขามากๆเลย บางทีต้องใช้ขาซ้ายช่วยเหยียบคันเร่งบ้างไม่งั้นแย่แน่เลย น่าจะมีติด B-Segment หรือเป็นออปชั่นเสริมบ้างก็ดีครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 15:17:47 »
อยากได้เหมือนกันครับ เวลาขับทางไกลเมื่อยขามากๆเลย บางทีต้องใช้ขาซ้ายช่วยเหยียบคันเร่งบ้างไม่งั้นแย่แน่เลย น่าจะมีติด B-Segment หรือเป็นออปชั่นเสริมบ้างก็ดีครับ
เป็นออปชั่นหลังตลาดจริงๆครับ เห็นแจ๊สติดไปหลายคันแล้ว ไม่เคยเห็นซิตี้ แต่ก็น่าจะทำได้เหมือนกัน
ส่วนรุ่นอื่นๆ ในตลาดโลกมีกันทั้งนั้นล่ะครับ ยาริสซีดาน แฮทช์แบ็ค มาสด้าสอง เฟียสต้า แต่เข้าไทยต้องกั๊ก

ออฟไลน์ RaKuRa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 15:48:19 »
เป็นออปชั่นหลังตลาดจริงๆครับ เห็นแจ๊สติดไปหลายคันแล้ว ไม่เคยเห็นซิตี้ แต่ก็น่าจะทำได้เหมือนกัน
ส่วนรุ่นอื่นๆ ในตลาดโลกมีกันทั้งนั้นล่ะครับ ยาริสซีดาน แฮทช์แบ็ค มาสด้าสอง เฟียสต้า แต่เข้าไทยต้องกั๊ก

ผมก็ว่านะคับ แต่คิดว่าคงกั๊กไว้ ทำรุ่นพิเศษออกมาอีกเป็นแน่แท้

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 16:12:36 »
ไม่รู้ใช้แบบนี้ผิดวิธีรึเปล่า
บางคนใช้แค่ ไม่ให้เมื่อย
แต่ผมชอบตอนที่พอเราจะผ่อนรถ เราก็กด แคนเซิล พอจะเร่งขึ้นมาก็ กด +
พออยากลดความเร็วลงก็ กด - ค้างเพื่อเพิ่มความเร็ว  ถ้าจะเปลี่ยนที่เราเซตความเร็วไว้ ก็กด set ใหม่
เหมือนในเกมเลย แต่ไม่ได้ได้ใช้ที่ความเร็วสูงมากนัก 110-140 เดี๋ยวอันตราย 55+

ที่ชอบอีกอย่าง คือ เวลาความเร็วลดมาต่ำกว่าที่เซตมากๆ แล้วเรากดใช้ cruise มันจะลดเกียร์แล้วเร่งขึ้นมาเร็วมาก 55
ถ้ามีแล้วเป็นคนใช้รถ ก็คุ้ม แต่ถ้าไม่ใช้มันก็ไม่คุ้ม เหอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 02:10:39 โดย porasit33 »

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 16:22:00 »
ตอนโล่ง ไม่รีบก็สบายดีครับ ช่วงมีรถ วิ่ง ผมไม่กล้าใช้ครับกลัว

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 16:36:09 »
ถ้าเป็น cruise control ธรรมดา ถ้าระยะทางไกลๆ ไม่ค่อยมีรถ ก้ได้ใช้กันยาวหละครับ แต่เพราะรถเยอะเนี่ยสิก้เลยไม่ค่อยได้ใช้กัน เดี๋ยวก้เบรคๆ แล้วก้ต้องกด resume เอา

แต่ถ้ามีระบบ Radar cruise control อย่างที่ใน Volvo S60 และรุ่นอื่นๆมีนี่ดีมากครับ เพราะเมื่อคุณตั้งเอาไว้ว่า 120km/hr แล้วก้ตั้งว่าถ้ามีรถด้านหน้าอยากให้รถเรากับรถเขาอยู่ห่างกันเท่าไหร่ แค่นั้นหละครับ พอรถหน้าเราเบรคหรือเล่งขึ้น รถของเรามันก้จะเบรคและเล่งให้เองโดยที่เราไม่ต้องทำอะไรเลยครับ

ผมยังแปลกใจอยู่เลยครับ BMW 525d ราคาสี่ล้านกว่าบาท แต่กลับไม่มี radar cruise control อย่างใน Volvo S60 ซึ่งราคาอยู่ที่สองล้านต้นๆ งง  :(

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 17:35:13 »
 ;D ;D ;D...........ครุยส์ คอนโทรล คุ้มครับ  สดวกสบายและประหยัดเชื้อเพลิงดีด้วยครับ 8)

yogibear

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 18:40:21 »
cruise control มันสบายจริงๆแหละ

แต่ถ้าเป็นทาง ขึ้นลงเนินเรื่อยๆ อดไม่ได้ที่จะปลด ออกทุกที เพราะรู้สึกว่ามันกินน้ำมันกว่าขับเอง
คือถ้าใช้ cruise control พอลงเนินมันก็ใช้เอนจิ้นเบรคเพื่อให้ความเร็วคงที่ พอขึ้นเนินมันก็เร่งคันเร่งสู้เพื่อไต่ขึ้นเนินให้ได้ความเร็วที่ตั้งไว้
แต่ถ้าขับเองผมจะพยายามแตะคันเร่งให้เท่าเดิมเสมอ ตอนลงเนินก็จะเร็วกว่าปกติที่ขับอยู่ พอขึ้นเนินก็จะค่อยๆช้าลงมา ความเร็วเฉลี่ยก็จะพอๆกับตอนเปิด cruise

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 19:09:52 »
รถผมไม่มีระบบนี้นะ เวลาเลี้ยงคันเร่งให้มันได้ความเร็วคงที่มันก็ต้องเกร็งข้อเท้าจนเมื่อยเหมือนกัน แต่สำหรับผมถือว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ มีก็ได้ ไม่มีก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 19:30:03 »
ผมออกรถ ใช้เงินเพิ่ม ก็ ติดgas ติดครูซ เปลี่ยนยาง เพิ่มลำโพงหลัง แค่เนี้ยใช้รถมีความสุขมาก

ครูซมันเป็นของแต่งเพิ่มชิ้นเดียวที่ผมใช้แล้วคุ้มมากครับ

ค่าเสียหายตอนนั้น7,000กว่าๆฟรีติดตั้งเพราะเป็นJazz คันแรกเลยที่ติด

ใช้บ่อยแค่ไหน ก็ใช้จนสีตรง ปุ่มครูซ มันซีดจางเลยอะครับรถ 4ปี

แต่ เพราะเส้นทางผมอำนวยด้วยครับ

ผมใช้เส้นบูรพาวิถี หรือ มอเตอร์เวย์ ทุกอาทิตย์ บางอาทิตย์ ไปกลับ 2-3 ครั้ง

ก็ได้ใช้ทุกครั้งครับ มันมีสเต็ปในการใช้ให้ประหยัดด้วยนะครับ

คือเมื่อขาออกเลยสุวรรณภูมิก็ใช้เลย ถ้าวิ่ง 140 วิ่งขวา พอถึงเนินก็กดยกเลิก

พอจะลงเนินก็กดใช้ต่อ มีรถแรงกว่าก็หลบไม่มีปัญหา

ทำอย่างนี้ทุกเนินจน ถึงชลบุรีเลย

แต่ถ้าวันไหนชิวมาก วิ่ง 120 จะกดยกเลิกเฉพาะเนินสูงๆ เช่นเนินข้ามแม่น้ำเนินข้ามถนน

แต่เนินเล็กๆไม่ต้องกดยกเลิก ไม่มีปัญหาเรื่องเปลี่ยนเกียร์ต่ำ

ออฟไลน์ ktanapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 19:51:21 »
รถรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ สามารถติดครูซเพิ่มได้ในราคาที่ไม่แพง
เพราะฟังก์ชั่นนี้ ถูกรวมมาในกล่อง ECU แล้ว ที่ติดเพิ่มเป็นเพียง สวิตช์และการเดินสาย

ดังนั้นซื้อรถใหม่ ไม่จำเป็นต้องเลือกรุ่นที่มี ครูซมาด้วยก็ได้
เพียงแต่ไปดูในคลับของรุ่นนั้นๆ ว่าติดเพิ่มเองได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 20:06:43 »
ตอนนี้ใช้รถไม่มี Cruise control เนื่องจากรถคันที่มีทำสีอยู่
ใช้บ่อยมากครับ ชอบ สบายสุดครับ ซื้อรถคันใหม่ ไม่มี ผมไม่ซื้อครับ!

ขับทางไกล สบายสุดๆ พวงมาลัยนิ่งๆ ตั้ง Cruise ฟังเพลงเพราะๆ มีความสุขในการขับรถมากๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 20:32:11 »
ตอนนี้ใช้รถไม่มี Cruise control เนื่องจากรถคันที่มีทำสีอยู่
ใช้บ่อยมากครับ ชอบ สบายสุดครับ ซื้อรถคันใหม่ ไม่มี ผมไม่ซื้อครับ!

ขับทางไกล สบายสุดๆ พวงมาลัยนิ่งๆ ตั้ง Cruise ฟังเพลงเพราะๆ มีความสุขในการขับรถมากๆครับ
 ;D ;D ;D

เหมือนผมเลยครับถ้ารถคันต่อไปไม่มี ครูซ ผมไม่ซื้อ

ก็ทำไงได้ lifestyle ผมมันเป็นแบบนั้น ตอนนี้กำลังมอง กระบะ 4x4 4d มีครูซอยู่ รอ เปิดตัวครบก่อนตัดสินใจอีกที

ตัด izusu ทิ้งเพราะเรื่องนี้ละ ><

อ้อราคาไม่เกิน ล้านด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 20:33:50 โดย Nioka »

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 21:36:06 »
ผมวิ่งแค่ 90 ก็ใช้ cruise control แล้วครับ แต่ต้องเป็นถนนนอกเมืองนะ จะสบายมาก!!
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 21:44:25 »

เคยใช้เวลาวิ่งบนทางด่วน สะดวกสบายดี

คัน Jazz ผมก็ยังอยากติดเลย แต่เสียตรงตัวไมเนอร์ ไม่มีโปรแกรมเขียนไว้ใน ECU เหมือนโฉม 08-10
แถมต้องติดสวิตช์คลัชต์อีก จ่ายแพงกว่าออโต้พอสมควร

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 21:55:43 »
เคยใช้บ้างครับ อย่างตอนวิ่งเส้น44 รถโล่ง ถนนยาวๆไม่มีไฟแดงนี่สบายแฮเลยครับ

แต่บางทีมันก็ชวนง่วงเหมือนกันนะ  ;D ;D

ปล. สงสัยนิดนึงครับทำไมเส้นนั้นเขาต้องทำร่องตรงกลางซะกว้างงงงงงงเลย ปั๊มน้ำมันก็ไม่มีด้วย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 22:24:31 »
ได้ใช้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับสภาพถนนที่ขับครับ

ถ้ารถเยอะ แล้วมีรถวิ่งเดี๋ยวเร็วเดี๋ยวช้า ไม่ได้ใช้หรอกครับ
ตั้งให้ Cruise ได้แป๊บเดียว ก็ต้องเหยียบเบรก ชะลอความเร็วแล้ว
5 นาที วิ่ง 120 กม./ชม. เท่ากับว่าวิ่งยาว 10 กม. โดยไม่แตะเบรกเลย
ลองนึกสภาพถนนที่ขับดูครับ ว่ามีโอกาสจะยิงยาว 10 กม. โดยไม่แตะเบรกมั้ย

ผมชอบรถที่มี Cruise Control นะครับ เวลาขับบน Interstate Highway
มันสบายใจไม่ต้องมานั่งดูเข็มความเร็วว่าเกิน Speed Limit หรือยัง
แต่ขนาดที่อเมริกาเอง ประเทศที่เป็นตัวตั้งต้น ดั้นด้น จะมี Cruise Control ในรถ
ผมเองยังไม่เคยมีโอกาสใช้แบบยิงยาวนานนานเลย เพราะเดี๋ยวก็มีรถช้า
เดี๋ยวก็มีรถเร็ว เราต้องปรับความเร็วไปตามการจราจรอยู่ดี

สุดท้าย ก็อาศัย Set Cruise ไว้ความเร็วต่ำหน่อย เช่นกฎหมายกำหนด 55 mph
แต่ให้ +15 mph ผมก็จะตั้งไว้ประมาณ 65mph เวลารถเยอะ แล้วถ้าจะเร่งเซงบางช่วง
ก็ใช้วิธีกดคันเร่งเต็มลงไป แบบนี้ระบบ Cruise ยัง Active อยู่ พอเรายกเท้าจากคันเร่ง
มันก็จะค่อยค่อยลดความเร็วลงมาที่ความเร็วเดิมที่ตั้งไว้เอง ไม่งั้นต้องปลดเข้าปลดออกอยู่นั่นแหละ

อีกอย่างนะครับ ถ้านิยามคำว่าใช้ครุยส์คอนโทรลตลอด คือการเซ็ทครุยส์ให้ Active
เราก็สามารถปรับความเร็วได้จากปุ่ม +/- บนพวงมาลัยได้ แต่มันไม่ทันท่วงทีเหมือนแตะเบรกหรือกดคันเร่งนะครับ
เพียงแต่ว่า ถ้าเราเว้นระยะมากพอ และรถไม่วุ่นวาย ในสถานการณ์แบบนี้ ก็เป็นไปได้ที่ Cruise จะ Active อยู่นานครับ

ไม่รู้ใช้แบบนี้ผิดวิธีรึเปล่า
บางคนใช้แค่ ไม่ให้เมื่อย
แต่ผมชอบตอนที่พอเราจะผ่อนรถ เราก็กด แคนเซิล พอจะเร่งขึ้นมาก็ กด +
พออยากเร่งความเร็วขึ้นก็ กด - ค้างเพื่อเพิ่มความเร็ว  ถ้าจะเปลี่ยนที่เราเซตความเร็วไว้ ก็กด set ใหม่
เหมือนในเกมเลย แต่ไม่ได้ได้ใช้ที่ความเร็วสูงมากนัก 110-140 เดี๋ยวอันตราย 55+

ที่ชอบอีกอย่าง คือ เวลาความเร็วลดมาต่ำกว่าที่เซตมากๆ แล้วเรากดใช้ cruise มันจะลดเกียร์แล้วเร่งขึ้นมาเร็วมาก 55
ถ้ามีแล้วเป็นคนใช้รถ ก็คุ้ม แต่ถ้าไม่ใช้มันก็ไม่คุ้ม เหอะๆ

ใช้วัตถุประสงค์ไม่ผิดครับ แต่อาจจะมีเขียนผิดหรือเปล่าไม่แนใจ

ถ้าจะลดความเร็ว กดปุ่ม - หรือ Decel แล้วแต่ค่ายครับ อันนี้แค่ลดความเร็ว ไม่ได้จะชะลอหรือเบรกนะครับ
เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นก็แตะเบรกไปเลย เร็วกว่า การกดปุ่ม - มันจะค่อยค่อยลดความเร็วลงทีละน้อย
และถ้าต้องการแค่ลดความเร็วลงนิดหน่อย ไม่ควรกด Cancel ครับ เพราะเท่ากับว่ามันจะถอนคันเร่งฮวบ
การกด Cancel ก็ไม่ต่างอะไรจากการแตะเบรก ให้รถปลดออกจาก Cruise Control เลย
แล้วถึงเวลาเราอยากให้มันกลับไป Active ใหม่ หากความเร็วขณะนั้นต่ำกว่าที่ตั้งไว้มาก แล้วไปกด Res เลย
มันจะ Kick Down แล้วลากรอบพุ่งไปอย่างแรง ต่างจากเราขับปกติ ซึ่งโอกาสมีอันตรายก็สูงกว่า

ส่วนถ้าจะเร่งความเร็ว กดปุ่ม + ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 23:54:10 »
คัน Jazz ผมก็ยังอยากติดเลย แต่เสียตรงตัวไมเนอร์ ไม่มีโปรแกรมเขียนไว้ใน ECU เหมือนโฉม 08-10
แถมต้องติดสวิตช์คลัชต์อีก จ่ายแพงกว่าออโต้พอสมควร
อ้าว อย่างนี้ก็ถอยหลังลงคลองน่ะสิครับ มาตัดโอกาสผู้บริโภคอีก  >:(

เคยใช้บ้างครับ อย่างตอนวิ่งเส้น44 รถโล่ง ถนนยาวๆไม่มีไฟแดงนี่สบายแฮเลยครับ
ปล. สงสัยนิดนึงครับทำไมเส้นนั้นเขาต้องทำร่องตรงกลางซะกว้างงงงงงงเลย ปั๊มน้ำมันก็ไม่มีด้วย
สาย 44 เท่าที่ทราบคือมีหน้าที่หลักไว้เชื่อมต่อท่าเรือ ตอ. กับ ตต. ครับ ซึ่งท่าเรือเองยังไม่มีตัวตนเลย ดังนั้นเว้นเผื่อไว้ก่อน สำหรับท่อแก๊สและรางรถไฟครับ (เพิ่งไปอ่านมาจากวิกิวันนี้)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 00:13:25 »
เหมาะมากๆกับการเดินทาง ตจว โดยเฉพาะทางตรงๆยาวๆ บนถนนหลวงสายหลัก
ถึงแม้จะไม่มี radar เหมือนใน S60 ก็ช่วยลดความเหนื่อยลงไปเยอะพอสมควรแล้วครับ
แต่ต้องห้ามหลับนะ !

ว่าแล้วก็อยากเอาเจ้า H1 ไปติดบ้างจังงงงง ถ้าติดแล้วคงสบายขึ้นไม่น้อย ใช้ทีไร ได้ขับยาวทู้กที

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 04:31:48 »
 ในเวียงเจียงใหม่ไม่ไดัใช้เลย ออกอำเภอรอบนอกก็รถเยอะโค้งเยอะ อันตราย!
 ได้ใช้แล้วประทับใจก็ระหว่างทางไปแอ่วกทม.(ลำปาง-เถิน-ตาก ทางตรงๆยาวๆที่หามานาน) แต่มาพะวงการวางเท้าขวาอ่ะ มันเกร็งๆกลัวเวลาเบรคฉุกเฉินจะเบรคไม่ทัน
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 07:58:34 »
             สำหรับผม Cruise control มีติดในรถครับแต่ไม่ค่อยได้ใช้ แต่เคยใช้ครับ เพราะสภาพถนนที่ขับไม่โล่ง หรือถ้าโล่งก็มักจะเป็นโค้งที่ ต้องแตะเบรค หรือเนินขึ้นลง ใช้แล้วตัดบ่อย เลยกดคันเร่งดีกว่าครับ ถ้าเป็น Cruise control แบบ volvo ซึ่งค่อนข้างฉลาด อย่างนั้นน่าใช้กว่าครับ แต่ถ้าเป็นปุ่มวิทยุเปลี่ยนช่องระดับเสียง อันนี้ใช้บ่อยครับ
            ขอบ่นเรื่องรถสักหน่อย เมื่อไหร่ประเทศไทยจะมี option ที่แปลได้อย่างนี้จริง ๆ เพราะมีแต่ option แบบไทย ๆ ที่บริษัทรถจับยัดรวม ๆ มา บางอย่างก็ไม่ได้ แต่มันมีให้ (คิดเงินแล้ว) แต่ที่อยากได้บางอย่างมันต้องจ่ายแพงมากเพราะต้องจ่ายให้สิ่งที่ไม่อยากได้ เช่นใครอยากได้ cruise control รุ่นไหนก็ติดให้ ไม่อยากได้ก็ไม่ต้องติด ไม่อยากได้แม็กแต่อยากได้ล้อกระทะในรุ่นทอป (จะไปซื้อเม็กใหม่เอง) เขาก็บังคับขาย  :)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 15:49:34 »
แต่ก่อนผมเคยคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่...

จนได้มาใช้พริอุส ถึงทำให้รู้สึกชอบขึ้นมาทันที.. มันผ่อนคลายมากๆ.. ไม่ต้องเกร็งข้อเท้า

เดินทางช่วงปีใหม่ มีโอกาสได้ใช้ยาวๆถนนช่วงอุตรดิตถ์-พิษณุโลก สี่เลนยาวๆตรงๆ สบายดีครับ..

จริงๆแล้วถนนในเมืองไทย ตามต่างจังหวัดมีโอกาสได้ใช้บ่อยอยู่นะครับ..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 14:40:50 »
ผมไม่ชอบใช้ เพราะเท้าผมยาว จะพิงเท้าข้าง ๆ เหยียบน้ำมันเพียงนิดเดียวของเท้า จะให้ความรู้สึกตอบสนองไวกว่าเอาเท้าไปพักที่อื่น และมันรู้สึกว่าเครื่องจะทำงานแบบอั้น ๆ แบบลากรอบมากกว่า จะทำให้เปลืองน้ำมันมากกว่า ก็เลยไม่ค่อยได้ใช้งานมัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 03:14:39 »
ผมใช้ Foot Control ครับ เกร็งหน่อย อร่อยดี  ;D

ปล. จริงๆ ถ้ามีเป็น Option ให้ในรถระดับ 1500 ขึ้นไปก็ดีครับ ลดความเมื่อยล้าไปได้เยอะ

เพราะเคยได้มีโอกาสใช้ ประโยชน์อีกอย่างหนึ่งคือ ทำให้เรา ไม่เร่งรีบ อยากจะขับไปเรื่อยๆ ประหยัดๆ