ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)  (อ่าน 26321 ครั้ง)

ออฟไลน์ machines_girl

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:48:10 »
ครับอย่าพึ่งตกใจนะครับ เป็นภาวะที่พบได้ในทารกบางคน ผมขอแยกประเด็นดังนี้
1.เรืองตัวเหลืองในภาวะทารกแรกเกิด( neonatal jaundice ) นั้นมีได้หลายสาเหตุ G 6 PD ก็เป็นสาเหตุหนึ่งมักพบในทารกเพศชาย เพศหญิงพบได้แต่น้อยมากๆ เป็นการขาดเอนไซน์ในการสร้างเม็ดเลือแดงบางตัวทำให้เม็ดเลือแดงแตกและเปราะง่ายกว่าเด็กปกติ ซึ่งอาจทำให่เกิดตัวเหลืองจากเม็ดเลือดแดงที่แตกในช่วงแรก การรักษาก็คือฉายหลอดไฟ ( phototherapy ) และติดตามค่าตัวเหลืองอย่างต่อเนื่อง หลังจากกลับสิ่งที่ต้องดูคือสีของตัวน้องถ้าเหลืองขึ้น ซึมลง ไม่ดูดนมอาจจะต้องไปกอนนัดที่คุณหมอนัดครับ ช่วงเช้าแดดอ่อนๆ ( ย้ำว่าอ่อนๆ ) อาจพาไปโดนแดดบ้างเพื่อช่วยให้เม็ดน้ำดีแตกตัวดีขึ้น และขับออกทางปัสสาวะ
2. G 6 PD เป็นโรคประจำตัวของน้องครับ เป็นตลอดชีวิต เม็ดเลือดแดงจะแตกเปราะง่ายตามสาเหตุที่บอกไป แต่ไม่ได้เป็นโรคร้ายแรงพบได้บ่อยเหมือนกัน ซึ่งอาจมีซีดได้บ้างแต่ไม่เยอะเหมือนธาลัสซีเมีย แต่ต้องระวังปัจจัยกระตุ้น เช่น ยาซัลฟา ถั่วปากอ้า และยาอีกหลายตัว ซึ่งทางโรงพยาบาลจะออกบัตรG 6PD ให้ จะมีรายละเอียดอยู่ครับ ที่ต้องทำคือไปร้านขายยา โรงพยาบาลหรือคลินิกต้องแจ้งทุกครั้งและลงประวัติไว้
3. เพดานโหว่ ( Cleft palate ) เป็นภาวะความผิดปกติของเพดานปากสาเหตุส่วนใหญ่เกิดจากพันธุกรรม สามารถรักษาได้โดยการผ่าตัดแต่อาจต้องรอเวลา น้องโตกว่านี้วักหน่อย เด็กบางคนอาจพบร่วมปากแหว่ง ( Cleft lip ) ได้ โชคดีครับที่น้องเป็นแค่เพดานโหว่เพราะผ่าตัดแล้วยังไม่เห็นจากภายนอก ปกติจะผ่าเมื่ออายุ 10 เดือนแต่แล้วแต่หมอบางคนอาจรอโตกว่านั้น อาจต้องมีการตกแต่งเพิ่มเตินเมื่อโตขึ้นไปอีก แต่ที่ต้องระวังคือการดูดนมอาจสำลักได้ แต่เค้าจะมีเพดานเทียมให้ครับ
ครับเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ  ขอให้น้องหายเร็วๆนะครับ ปล.ที่ศิริราชอาจารย์ศัลยกรรมเด็กเก่งๆหลายคนครับ แอบเชียร์

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
Re: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 12:14:39 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 12:16:37 »
เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ
สู้ๆครับ  ;D
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 12:40:25 »
ขอบคุณทุกท่านจริงๆเลยครับ ทั้งคนรอบข้างด้วย มาเยี่ยมกันเยอะเลย ของฝากเยอะเชียวกินเกือบไม่ทัน 555

พ่อผมก็ว่าจะนั่งรถทัวร์มาเลยแต่ติดงานแล้วก็เป็นหวัดกลัวจะมาติดหลานเพราะหมอบอกไว้ว่าพยายามอย่าให้ลูกเป็นหวัดเพราะจะทำให้มีโอกาสเป็นหูน้ำหนวกสูง ดังนั้นผมกะแฟนต้องห้ามป่วยด้วยนะเนี่ย ก็ดีครับจะได้ดูแลแข็งแรงกันทั้งครอบครัว ตอนนี้ก้ไม่ได้เครียดอะไรแล้วครับประเมินแล้วว่ารับมือได้ ก่อนหน้านี้ไม่ค่อยรู้ข้อมูลก็เลยเครียดเยอะ เผอิญเป็นนิสัยประจำตัวหน่ะครับถ้าอันไหนวางแผนไม่ได้จะไม่ค่อยสบายใจ

เพดานโหว่พ่อตาเป็นแกเสียนานแล้วแฟนผมก็เลยไม่ทราบ ส่วน G6PD น่าจะเป็นผมนี่แหละครับแต่ไม่เคยตรวจสักที ผมจะมีอาการเหนื่อยง่าย บางทีก็ตัวเหลือง บางจังหวะก็รู้สึกอยากล้มฟุปเป็นลมไปเลย เป็นลมง่าย อาการหลายอย่างคล้ายกับคุณ apinui ถ้าเป็นแผลเลือดจะหยุดช้าน้ำเหลืองออกมาเยอะแล้วก็ตกสะเก็ดช้า ยังดีพอมีหัวคิดอยู่บ้างไม่งั้นก็ไม่รู้จะทำไรกิน

คุยกับเพื่อนที่ทำงานคนนึงลูกเค้าเป็นทั้งปากแหว่ง เพดานโหว่ หอบหืด ก็ยังรักษาให้เป็นเกือบปกติได้ ของผมเป็นแค่นี้สบายมาก ขอบคุณทุกท่านจริงๆ สำหรับที่นี่นับว่าเป็นที่เดียวที่ผมเล่นและผูกพัน เว็ปอื่นก็แค่อ่านอย่างเดียวไม่ค่อยมีปฎิสัมพันธ์อะไร อบอุ่นมากเลยครับ เป็นสังคมที่ดีและอยากให้เป็นอย่างนี้ตลอดไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 13:04:34 »
ช่วงนี้มรสุมผมก็เข้า เลยไม่ค่อยได้มีเวลามาเล่นเวปเท่าไหร่

แม้ผมยังไม่มีลูก แต่อ่านแล้วน้ำตาไหลแฮะ สงสัยช่วงนี้ sensitive เป็นพิเศษ
ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้สู้และผ่านพ้นเรื่องนี้ไปให้ได้นะครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 13:52:26 »
ไม่มมีความรู้อะไรเลย แต่มีกำลังใจมาให้นะครับ น้องเค้าก็เหมือนเป็ฯลูกหลานของพวกเราเหมือนกัน

ออฟไลน์ Oat_Oat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 14:35:58 »
สู้ๆคับเป็นกําลังใจให้นะคับ.. :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 15:16:07 »
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆไปได้ด้วยดี
ขอให้น้องแข็งแรงๆ เป็นลูกที่ดี ที่น่ารักของคุณพ่อคุณแม่นะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 15:21:53 »
ผมขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอให้น้องหายไวไว และที่สำคัญ คุณพ่อคุณแม่ สู้ๆนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 15:47:32 »
เปนกำลังใจให้คับๆๆๆ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 16:20:42 »
เพิ่งเข้ามาดูครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

knownledge ตามlink ข้างต้นเลยครับ
ยังไงน้องก็มีภาวะดังกล่าวแล้วครับ ผมคิดว่ามาป้องกัน complication กันดีกว่าครับ

เรื่อง G6PD เป็นลักษณะพร่องเอนไซม์ ไม่ซีด(ถ้าไม่severe) ไม่มีลักษณะเม็ดเลือดที่ผิดปกติอื่นๆ เมื่อไรก็ตามที่คนไข้มีความผิดปกติ มีลักษณะเม็ดเลือดแดงแตก อาการจะค่อนข้างเด่นชัด สงสัย+วินิจฉัยเบื้องต้นได้ชัดเจน ทันท่วงทีและป้องกันได้ง่าย เพราะมีปัจจัยกระตุ้นแม้จะหลายชนิดระวังได้ ไม่เหมือน thalassemia ที่เป็นลักษณะที่ผิดปกติทั้งรูปร่างและจำนวนของเม็ดเลือดแดงที่น้อย ภาวะแทรกซ้อนจะเรื้อรังและเยอะกว่า ส่งผลต่อคุณภาพชีวิตมากกว่า ขึ้นอยู่กับชนิด(typing)ที่เป็นด้วย แต่ในปัจจุบันนิยมตรวจน้ำคร่ำหรือเลือดจากสายสะดือ อีกทั้งมีการฝากครรภ์, การทำcouseling, ทำfollow up ultrasound ทำให้พ่อแม่สามารถวางแผนรับมือได้เนิ่นๆในกรณีที่ตรวจพบ

ในส่วน cosmetic เพดานโหว่ได้เปรียบกว่า ปากแหว่ง+/-เพดานโหว่ แน่นอนที่สุดครับ thalassemia คนไข้จะมีหน้าตาคล้ายๆกันทั้งหมดเรียก thalassemia face ส่วนความผิดปกติที่อาจเกิดร่วมกับเพดานโหว่ คุณหมอเขาคงscreeningบ้างแล้วครับ

complication ก็ระวังการสำลัก เพราะทำให้ปอดบวมได้, การกินยากป้อนยาก ทำให้ขาดสารอาหาร ระวังพวก sinus พวกหู พวกกระโหลกศีรษะ+เยื่อหุ้มสมอง เพราะต่อกันหมด เมื่อเป็นหวัดรีบรักษา ตรวจดู+กระตุ้นพัฒนาการเด็กด้วยรีบๆ surgery เมื่อเด็กพร้อม เพราะอนาคตมีปัญหากับกระดูกและฟัน และการเจริญเติบโตของช่องปาก

เกิดขึ้นได้ แก้ได้ รักษาได้ ป้องกันได้ ไม่ต้องกังวล เตรียมพร้อม ระวังและรับมือครับ

ออฟไลน์ Sparkling☆Point

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 16:33:08 »
ขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัว จขก ด้วยคับผม ขอให้น้องหายเร็วๆ อาการดีขึ้นเรื่อยๆ นะคับ  :D

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 16:55:36 »
เป็นกำลังใจให้ จขกท.ด้วยครับ
ลูกพี่คงจะภูมิใจน่าดูที่มีพ่อที่เอาใจใส่มากๆขนาดนี้  :D :D :D

สู้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 17:01:55 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ กำลังจะเป็นพ่อคนปลายเดือนนี้ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 17:04:14 »
ในฐานะพ่อของลูก 2 คน ขอเป็นกำลังใจให้พี่นายน้อยครับ
และแสดงความยินดีที่ได้ลูกชายที่น่ารักมาก ๆ ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 18:42:24 »
ฟ้าหลังฝนสดใสเสมอนะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 18:46:29 »
เป็นกำลังใจครับ  หัวอกพ่อแม่ครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 18:54:07 »
ยังไงก็เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะครับ ลูกหน้าตาดูน่ารักจริงๆครับ :)

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 18:59:55 »
โรคอื่นผมไม่ทราบนะครับ แต่โรคเพดานโหว่สามารถรักษาได้นะครับ

ไม่แน่ใจว่าวิธีไหน เหมือนเพื่อนน้าผมเล่าให้ฟังว่า พี่สาวเค้าตอนตลอด

ก็เป็น แต่หายด้วยการผ่าตัด แต่พูดไม่ค่อยชัดนะครับ

ยังไงก็สู้ๆนะครับ

ผมคนนึงละที่มีโรคร้ายประจำตัว แต่อยู่รอดมาได้ 4 ปี เข้าปีที่ 5 แล้ว

ถ้าสุขภาพจิตเราดี อะไรก็จะดีขึ้นแน่นอนครับ เครียดหน่ะเครียดได้ แต่เราต้องหาทางออกให้ได้นะครับ

และรู้ใจตัวเองว่าเรากำลังเครียด และหาทางดับมัน ไม่ใช่ว่าบอกตัวเองว่าไม่เครียดๆนะครับ

รับรู้ใจตัวเองไปเลยว่าเครียด แต่ต้องรู้ทันใจเราเองและหาทางแก้  :)

(ผมอาจจะยังเด็กไปหน่อย ช่วยอะไรไม่ได้มากนะครับ สู้ๆ)  :) :) :)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 20:29:03 »
ตอบในฐานะหมอแล้วกันนะครับ
   ก่อนอื่นยินดีกับคุณพ่่อคุณแม่มือใหม่ด้วยครับ และเป็นกำลังใจให้กับน้องที่เพิ่งเกิด อาการของน้องถ้าเป็นเพดานโหว่ ก็อาจจะมีปัญหาในเรื่องการกินนมของน้องครับ แต่คุณหมอที่โรงพยาบาลน่าจะให้คำแนะนำแล้ว ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ คิดบวกนะครับ มีคนไข้ป็นแบบนี้เยอะครับ  แต่การรักษาในอนาคตก็บอกได้เลยหมอเมืองไทยเนี่ยเก่งสุดในสามโลกแล้วครับ เรื่องการผ่าตัดไม่ต้องกังวลเลยครับ  ผมแนะนำลองโทรไปสอบถามเบื้องต้นที่ รพ รามาธิบดีครับ มหิดล สมัยผมเรียนทันตแพทย์จะมีทีมหมอรามา กับทันตะมหิดลดแลเรื่องนี้เป็นทีมที่เจ๋งมากครับ เรื่องปากแหว่งเพดานโหว่โดยเฉพาะ มันมีหลายทฤษดีในการรักษาครับ บ้างก็เย็บปิดตั้งแต่เด็กบ้างก็รอโต ถามหมอที่รักษาดีที่สุดครับ จบเลย โทรไปที่ รพ แล้วขอต่อสายเองเลยนะครับ  ส่วนG6PDนี่ก็เจอคนไขเรื่อยๆครับ คอนเฟิมว่าจาการที่เจอคนไข้มา ใช้ชีวิตปรกติเลยครับ  คนไข้ก็จะพกบัตรเวลาไปหาหมอ ระวังอาหารบางประเภทที่หมอเค้าแนะนำ กับยาบางตัวเท่านั้นครับ  มันอยู่ในกลุ่มโรคเลือด ผมเองก็เป็นครับ แต่เป็นธาลัสซีเมีย ยีนแฝง ครับ ผมว่าG6PD ยังโอเคกว่าเลย  ยังไม่มีลูกเองครับ เข้าใจว่าคุนพ่อคุนแม่ต้องกังวลสุดๆ สุดท้ายกำลังใจนี่แหละครับ สู้ๆนะครับ
ปล ลองฟังเพลงพี่เสดูนะครับ อินเทรนนิดนึง เพลงผู้ชนะครับ ผมว่าได้กำลังใจเยอะ ชอบส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ chok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 20:41:03 »
แสดงความยินดีและ ให้กำลังใจเ้จ้าของกระทู้ครับ

อยากให้เจ้าของกระทู้เซฟ กระทู้เก็บไว้ให้ลูกดูตอนโตด้วยนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 21:10:19 »
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ pongsaat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 21:25:59 »
เป็นกำลังใจให้ครับ หวังว่าคงผ่านพ้นช่วงวิกฤตนี้ไปได้ด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 23:37:17 »
เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ natchaphon

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 00:31:06 »
เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ครับ..

ดีใจที่เห็นเจ้าของกระทู้เริ่มคลายความกังวลไปได้บ้าง  สู้ ๆ นะครับ  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 10:07:50 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ตอนนี้หมอให้ออกจากโรงบาลได้แล้วครับแต่ต้องเดินเอกสารนิดหน่อย ค่าตัวเหลืองเหลือแค่ 7.5 (ต้องต่ำกว่า 10) เรื่องเพดานโหว่ ที่ทำงานแฟนผมเค้ารู้จักหมอที่จุฬา ก็ว่าจะลองปรึกษาดูจะได้ตัดสินใจว่าจะรักษาที่ร.พ.สิริกิติ์ต่อหรือไปจุฬาดี ถ้าไปจุฬาก็ไกลผมเหลือเกิน ถ้าแค่สัตหีบผมสามารถไปกลับได้ แค่ 4-50 โลเอง

เอารูปมาฝากครับ ก่อนเข้าโรงบาล

เกิดมาเพื่อฆ่า ณเดชน์ 5555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Silverliner

• **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 15:13:03 »
ปัญหาทั้งสองเรื่องของลูกคุณนั้น  เรื่องเล็กครับ  เพดานโหว่แก้ได้ด้วยการผ่าตัดแก้ไขเพียงแต่

รอให้เขาโตขึ้นอีกหน่อย  ระหว่างนี้ระวังเรื่องสำลักนมก็แล้วกัน

ส่วนเรื่องเอนไซม์ผิดปกติ  แก้ไม่ได้  แต่ระวังเรื่องอาหาร ยา ที่จะทำให้เม็ดเลือดแดงแตก

อย่ากังวลไปเลย   เรื่องนี้เล็กกว่ามีลูกปัญญาอ่อนหรือพิการรุนแรงมาก

ไม่มีใครเกิดมาเพอร์เฟ็คหรอกครับ  อะไรที่มีสองอันมันไม่เคยเท่ากันเลยจริงไหม

แค่นี้เรื่องเล็กจริงๆ  รักเขาให้มากๆ  เลี้ยงเขาให้ดีๆ  สอนเขาให้เป็นคนดี

แค่นี้ก็ครบหน้าที่พ่อที่ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ buggy_view

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 15:35:38 »
ไม่มีความรู้มากมายเรื่องเด็กและการแพท แต่มีความเชื่อว่า
ถ้ามีกำลังกายและกำลังใจที่ดีของพ่อและแม่ อุปสรรคต่างๆ สามารถฟันฟ่าไปได้แน่นอน
สังคมยุคสมัยนี้ รักษาสุขภาพจิตให้ดีตลอด คิดบวกอยู่เสมอ ผมว่าน่าจะผ่าน
ความมืดมิดของจิตใจได้ดีครับ ยังก็อย่าท้อ อย่าโทษสิ่งที่มองไม่เห็น
รักษาความสดชื่นเอาไว้ แล้ววันนึงกลับมามองช่วงที่ผ่านมาแล้วคุณก็จะ
ยิ้มได้ครับ เป็นกำลังใจให้อย่างสุดซึ้งครับ สู้สู้

ออฟไลน์ scorpions

• **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:40:49 »
ตอบในฐานะพ่อคนหนึ่งนะครับ ต้องขอบอกว่าคุณจะต้องหนักแน่นเดี๋ยวมันก็ผ่านไปเองครับ ผมเลี้ยงลูกเองมาเกือบจะ2ปีแล้วทำเองทุกอย่างเลยตั้งแต่ลูกคลอดจนปัจจุบันนี้ได้ขวบกับแปดเดือนแล้วก็ยังต้องทำหน้าที่ต่อไครับ พยายามสู้ครับลูกเราเราต้องเลี้ยงเองผมไม่มีพ่อแม่ปู่ย่าตายายเลี้ยงช่วยนะครับมีแค่ภรรยากับผมสองคนเท่านั้นเวลาจะพิสูจน์ความเป็นครอบครัวเองครับ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:25:07 »
มาให้กำลังใจอีกคนครับ สู้ๆนะครับ