ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)  (อ่าน 26325 ครั้ง)

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
Re: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:30:01 »
เข้มเข็งและอดทนไว้นะครับ นี่แหละบทพิสูจน์ความเป็นพ่อ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 12:17:27 »
เรื่องเพดานโหว่ ส่วนมากจะผ่าตัดตอนอายุ 1 ปี เพราะถ้ารีบทำเลยเด็กตัวเล็กเนื้อยังน้อยอยู่ โยกลำบาก แผลตึง
( ปล. หมอที่ผ่าตัดเรื่องนี้เมืองไทยส่วนมากเป็นหมอศัลยกรรมพลาสติก กับ หมอฟัน Maxillofacial )
ปัญหาของเด็กเพดานโหว่คือเรื่องหู อาจมีน้ำในหูชั้นกลางได้ ,เรื่องการพูด , สำลักอาหาร

ขอตอบเรื่องที่ชำนาญดีกว่า

ตรวจหูก็ไม่ผ่านต้องมาตรวจใหม่อีก 2 เดือนข้างหน้า --> ตรวจแรกเกิดเป็นแค่การตรวจคัดกรองเท่านั้น ( screening ABR or OAE ) ผลมี 2 อย่าง ผ่าน กับ ไม่ผ่าน ( pass/refer) ถ้าไม่ผ่านควรมาตรวจใหม่ตอนอายุ 1 เดือน ซึ่งต้องตรวจร่างกายดูหู บางรายมีขี้หูผลก็ไม่ผ่านได้ ถ้าไม่ผ่านอีกก็ต้องตรวจอย่างละเอียดอีกทีเพื่อหาสาเหตุ

ปล.เรื่องหู+ฝึกพูดปรึกษาได้ครับ รพ ผม ( รพ.รัฐ นะ) มีนักผึกพูด+นักแก้ไขการได้ยินประจำอยู่ด้วยครับ ( สาขาวิชาชีพนี้หายากมากนะ ทั่วประเทศมีไม่เกินอย่างละ 100 คน )
http://www.thaisha.org/sitedirectory/my_files/แผนที่ข้อมูลบุค..[1].pdf

ออฟไลน์ anuch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 15:03:53 »
เป็นกำลังใจ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 15:40:12 »
ขอบคุณครับทุกท่าน

คุณ chm0117 หมอก็บอกเช่นกันครับว่าอาจมีปัญหาเรื่องขี้หูครับก็เลยนัดให้มาอีกรอบ แต่ก็อดกังวลไม่ได้ ถ้ามีปัญหาเดี๋ยวผมจะมาปรึกษานะครับ ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนเลย

ตอนนี้กำลังปรึกษาแฟนอยู่ครับว่าจะย้ายไปรักษาต่อที่ร.พ.ราชวิถีหรือที่ร.พ.สิริกิติ์ต่อดี แต่ที่ร.พ.สิริกิติ์เขาทำเรื่องเข้าโครงการอะไรก็จำไม่ได้แล้ว ลืมถามว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายมั๊ยแล้วถ้าจ่ายต้องจ่ายเท่าไหร่ ตอนนั้นไม่ได้คิดเรื่องเงินเลย คิดว่าเท่าไหร่ก็จะจ่าย แล้วถ้าใช้สิทธิ์ 30 บาท (แต่ที่ได้อยู่ที่ ร.พ.นครพนม) ก็ไม่แน่ใจว่าต้องทำอย่างไรถึงจะใช้ได้ ถ้าย้ายทะเบียนบ้านไปกรุงเทพแล้วจะใช้สิทธิ์นี้ที่ราชวิถีได้หรือไม่ ยังต้องศึกษาอยู่เลย

จริงๆเงินก็พอมีอยู่ครับแต่ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะเซฟค่าใช้จ่ายหน่อยเพราะรายได้ผมก็ไม่ได้มากมายอะไรดีที่มีรายได้เสริมนอกจากงานประจำ หลังลาคลอด 3 เดือนก็จะให้แฟนลาออกเพื่อมาดูแลลูกจนกว่าจะหาย ถ้ามีอะไรที่เซฟไปได้ก็ดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:35:58 »
ถ้ามีปัญหาเรื่องการได้ยินจริง และต้องใส่เครื่องช่วยฟัง
ถ้าใช้สิทธิ์บัตรทอง ให้ไปขึ้นทะเบียนผู้พิการ สามารถรับเครื่องช่วยฟังโดยไม่เสียงค่าใช้จ่าย สำหรับเด็กราคาไม่เกิน 15,000 บาท/เครื่อง ถ้าแพทย์พิจารณาว่าใส่ 2 ข้างจะทำให้การได้ยิน+พัฒนาการดีขึ้น สามารถรับได้ 2 เครื่อง
สำหรับโรงพยาบาลที่สามารถไปรับเครื่องช่วยฟังต้องไปสอบถามดู เนื่องจากบางโรงพยาบาลไม่ได้ทำในเรื่องนี้ ( โรงพยาบาลขนาดใหญ่มากๆ บาง รพ. ไม่รับเบิก )
ไม่ต้องย้ายสิทธิ์ครับ บัตรทองในเรื่องมารับเครื่อง แต่ต้องไปทำบัตรผู้พิการที่พื้นที่แล้วมารับเครื่องได้
แต่ถ้ามาตรวจอย่างอื่นต้องทำใบส่งตัว
สิทธิ์ประกันสังคม->ไม่แน่ใจว่าต้องทำบัตรผู้พิการหรือไม่
ข้าราชการ->ไม่ต้องทำบัตรผู้พิการ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 15:49:42 »
ขอเป็นอีกกำลังใจให้นะครับพี่ต้องสู้ๆนะครับน้องเขายังสู้เลยขอให้น้องเขาหายไว้นะครับ :)

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:30:19 »
เป็นกำลังใจให้ครับ อย่าท้อแท้นะครับ