ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)  (อ่าน 26315 ครั้ง)

ออฟไลน์ Usavich

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 05:45:05 »
G6PD ไม่ใช่โรคที่น่าวิตกครับ ผมเป็นโรคนี้อยู่

แค่ต้องคอยจำให้ได้ว่าเราควรหลีกเลี่ยงอาหารประเภทไหน ยากลุ่มไหน

สำหรับผมที่หลีกเลี่ยงจริงๆในชีวิตประจำวันมีแค่ถั่วปากอ้ากับยาแอสไพรินครับ

นอกนั้นอาศัยว่าตอนไปหาหมอก็บอกหมอว่าเป็น G6PD เค้าก็จะจัดยาที่เราไม่แพ้มาให้เอง

เป็นกำลังใจให้นะครับ  ;)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: ปรึกษา+ระบาย เครียดเหลือเกิน (เรื่องลูก)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 06:32:04 »
สู้ๆครับพี่ เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้น้องหายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ vashali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 06:42:37 »
เรื่องโรค ขาดเอนไซม์ G6PD มีคนเป็นกันเยอะมากครับ มีอันตรายอยู่บ้างแล้วแต่ระดับของการขาดเอนไซม์ ถ้าลูกคุณ ไม่มีภาวะเสี่ยงที่จะทำให้เม็ดเลือดแดงแตก

ง่ายเช่น การติดเชื้อ การทานยาบางชนิดเช่นยากลุ่ม ซัลฟา ถั่วปากอ้า ก็ไม่เป็นอันตรายใดๆ สามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติ แล้วก็โรคนี้จะถ่ายทอดผ่านโครโมโซม X ก็

คือลูกของลูกคุณก็มีโอกาสจะเป็นโรคนี้เหมือนกันโอกาสก็แล้วแต่คนที่ลูกคุณจะแต่งงานด้วยว่าโครโมโซม X ของเค้ามียีน G6PD def หรือไม่

ส่วนเรื่องปากแหว่งเพดานโหว่ตอนนี้ก็ใช้เพดานเทียมไปก่อนและให้ดูดนมแม่ตามปกติ ไม่มีปัญหาทางพัฒนาการใดๆ (ถ้าโรคนี้ไม่่เป็นโรคร่วมกับโรคอื่นๆ เ่ช่น ดาว

ซินโดรม) แล้วถ้าน้ำหนักครบ 10 กิโลกรัมเมื่อไหร่ ก็จะพร้อมที่จะดมยาสลบเพื่อทำการผ่าตัด

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 06:43:01 »
G6PD ไม่ต้องกังวลมากครับ ผม และ น้อชายผมก็เป็นครับ
ระวังอาหารบางอย่าง ที่หมอเตือนผมไว้มีแค่ ถั่วปากอ้า และผงชูรส
(เอาตามตรงนะ ผงชูรสเนี่ย ร้านอาหารหลายๆที่ มันก็ใส่ผมกินไปไม่เป็นไรนะ แต่ไอถั่วปากอ้านิผมไม่กล้าลอง)

เวลาหาหมอ ก็บอกครับว่าเราเป็น G6PD ครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:18:35 »
เป็นกำลังใจให้ครับ  หลานชายผมตอนเกิดมา ก็เพดานโหว่แถมเวลาเป็นแผล เลือดไหลก็แข็งตัวยาก  ตอนนี้อายุก็20กว่าๆเพิ่งเรียนจบ มข. ต้องคอยดูแลตั้งแต่เด็กจน

เค้าสามารถดูแลตัวเองได้ถึงปล่อยมือได้    รออีกสักพักครับ ถึงสามารถรับการผ่าตัดเพื่อปิดช่องเพดานปากที่โหว่ได้

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:41:32 »
เป็นกำลังใจให้ทุกคนในครอบครัวครับ ขอให้ผ่านช่วงนี้ไปด้วยดีและพบกับสิ่งดีๆข่าวดีๆที่กำลังจะตามมาครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:53:20 »
เอาใจช่วยครับ

ไม่มีปัญหา หมอสมัยนี้เก่งครับ
รอลูกโตอีกหน่อย รับการผ่าตัดได้ ทุกอย่างโอเคครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:03:28 »
เอาใจช่วยครับ ผมว่าไม่ใช่โรคที่เป็นอันตรายมาก ยังไงคุณนายน้อย (คุณพ่อ) ต้องดูแลสุขภาพด้วยนะครับ เพราะคุณคือเสาหลักของครอบครัว ขอให้พบทางออกที่ดีที่สุดครับ  :)

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:14:39 »
G6PD Deficiency : Glucose-6-Phosphate Dehydrogenase  deficiency
ลองดูตามนี้นะครับ
http://thaiherbclinic.com/node/424
และ
http://www.ninerx.com/smf/index.php?topic=1972.0

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:26:33 »
ขอส่งกำลังใจให้กับ จขกท นะครับ
ยังไงก็อย่าเครียดมากนะครับ ค่อยๆคิดหาทางแก้ปัญหากันไป

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:41:50 »
สู้ครับ เกิดเป็นคน เรามักได้รับบททดสอบแบบนี้จากพระเจ้าแหละครับ เราลืมตาดูโลกออกมาแล้วก็ต้องสู่กันต่อไปครับ

ผมเองก็มีน้องชายไม่ปกติช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ครับ ต้องมีคนดูแล แต่ผมก็รักๆๆๆๆมาก ยิ่งช่วงหลังผมย้ายบ้านแล้วต้องมานอน

กับน้องชาย ผมได้ดูแล ได้เปลี่ยนผ้าอ้อมกางเกง ผมยิ่งรักเข้าไปใหญ่เลย

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:45:24 »
ยืนยันว่าเพดานโหว่รักษาได้ด้วยการผ่าตัด รักษาเสร็จก็เหมือนคนปกติ
(ไม่มีแผลเป็นให้เห็นภายนอกเหมือนคนที่มีปากแหว่งรวมด้วย)

ส่วนเรื่อง G6PD def. เป็นตลอดชีวิต แต่ไม่ได้น่ากังวล เพราะเพียงแค่หลีกเลี่ยงยาและอาหารบางชนิดก็สามารถใช้ชีวิตได้เหมือนคนปกติทั่วไป
ปกติแพทย์จะให้พกบัตรเล็กๆ ติดตัวไว้ (มีคำแนะนำด้วย)
เวลาไปรพ.หรือคลินิคให้แจ้งแพทย์ว่าเป็นโรคนี้
คิดซะว่าเหมือนคนแพ้นมวัว หรือแพ้อาหารทะเลก็ได้ จะได้ไม่ครียด

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:48:34 »
เป็นกำลังใจให้ครับ มีอะไรที่พอจะช่วยได้บอกได้เลยครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:05:39 »
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ

ยังไงตัวคุณพ่อก็อย่าเครียดนะครับ กำลังใจดี จะทำให้ทุกอย่างดีขึ้นเองครับ

รบกวนขอถามท่านผู้ที่มีความรู้เรื่องพวกนี้หน่อยครับ ว่าโรคพวกนี้ เราสามารถพบได้ตั้งแต่เด็กยังอยู่ในครรภ์หรือเปล่าอะครับ

ออฟไลน์ idin100

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:16:59 »
ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ 

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:19:10 »
ไม่มีความรู้ แต่กำลังจะเป็นพ่อคนเหมือนกัน

เอาใจช่วยครับ ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี

มันคือบททดสอบของชีวิต ถ้าผ่านไปได้เราก็จะแกร่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:24:16 »
เข้ามาให้กำลังใจครับ

--อุปสรรคมีไว้ให้ก้าวข้าม และถ้าเราผ่านมันไปได้ภูมิคุ้มกันในการใช้ชีวิตของเราจะมีมากกว่าคนอื่น-- สู้สู้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:29:06 »
+กำลังใจอีก1คนครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:30:25 »
ไม่มีความรู้ด้านนี้ แต่ ขอมาเป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ Steez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:39:15 »
 เพดานโหว่นี่รักษาให้หายได้โดยการผ่าตัดครับ ส่วนGPDP deficiency มีระดับความรุนแรงของโรค การรักษาก็เหมือนที่หลายๆท่านกล่าวมา บางคนอาจจะไม่เคยมีอาการผิดปกติอีกเลยก็ได้ ลองหาข้อมูลใน internet ได้ครับ เดี๋ยวนี้ข้อมูลโรคต่างๆ มีมากมาย ไม่อยากให้กังวลใจ
 เป็นกำลังใจให้นะครับ อยากให้มองคนที่ลูกเค้าแย่กว่าลูกเรา แล้วจะมีกำลังใจขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:44:23 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ทั้งกำลังใจและคำแนะนำ สบายใจขึ้นเยอะ

ตามไล่อ่านข้อมูลมาหมดแล้ว+กับที่คุยกับคุณหมอก็ยำๆวิเคราะห์ได้ว่าโรคเพดานโหว่รักษาได้ตามปกติเพียงแต่ต้องผ่าตัด ส่วน G6PD ก็คล้ายๆกับแพ้ยาและอาหาร หลีกเลี่ยงไว้ก็พอ ดูแลเป็นพิเศษหน่อยก็ไม่เป็นอันตราย ตอนนี้น้องคุณค่าตัวเหลืองลดลงเหลือ 10.5 แล้วครับจาก 15 พรุ่งนี้คงกลับบ้านได้ (ต่ำกว่า 10)

ยังดีครับที่พ่อตาแม่ยายมาช่วยดูแล 1 เดือนต้องไปดูพี่สาวของแฟนที่เพิ่งคลอดเหมือนกัน ไม่งั้นผมก็ไม่รู้ว่าจะต้องทำไงบ้างเพราะต้องมาโรงบาลเกือบทุกวันงานก็ต้องทำไม่สามารถลาทุกวันได้ มียายข้างบ้านมาถามอยู่เหมือนกันว่าอยากได้คนช่วยเลี้ยงมั๊ย เค้ามีญาติรับจ้างเลี้ยงเด็ก แต่ผมไม่เอาหรอกลำบากยังไงก็อยากจะเลี้ยงเองยิ่งต้องดูแลมากหน่อย เอาสบายใจดีกว่า

ลืมบอกไปชื่อ เด็กชายคุณานนท์ สุริย์ แปลว่าผู้ทรงคุณธรรม ชื่อเล่นน้องคุณ เกิดวันอังคารที่ 10 มกราคม 2555 เวลา 9:09 น. ฝากเนื้อฝากตัวเป็น Baby member ด้วยกั๊บ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:00:05 »
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
น้องน่ารัก น่าชัง มากมาย
ผมกำลังพยายามทำให้แฟนท้องอยู่...............แต่ยังไม่สำเร็จ  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:08:20 »
สมัยนี้วิทยาการทางการแพทย์ก้าวหน้าไปมาก ในประเทศไทยเองก็ขึ้นชื่อด้านการเยียวยารักษาเป็นอันดับต้นๆของเอเซีย เรื่องผ่าตัดไม่ต้องห่วงเลยอีกเดี๋ยวหนูน้อยจะแข็งแรงเริ่มซนตามวัยแล้วครับ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:42:38 »
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
น้องน่ารัก น่าชัง มากมาย
ผมกำลังพยายามทำให้แฟนท้องอยู่...............แต่ยังไม่สำเร็จ  ;D

เจอคนหัวอกเดียวกันแล้ว อยู่ในขั้นพยายามเหมือนกันเลย 5555

น้องคุณน่ารักมากครับ เห็นแล้วอิจฉา

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:56:59 »
ก่อนอืน ขอแสดงความยินดีที่ได้ลูกชายหน้าตาหล่อเหลาเหมือนพ่อนะครับ ....

ส่วนเรื่องโรค G6PD จากที่ผมอ่าน ตัวแปลจะเป็นอาการของเม็ดเลือด ที่แตกตัวง่าย ซึ่งคล้ายกับโรคทาลัสซีเมีย(thalasemia) ที่ผมเป็นอยู่

ซึ่งอาการหลักๆที่เหมือนกัน ก็คือเม็ดเลือดแตกตัวง่ายครับ ซึ่งจะมีอาการคือ เหนื่อยง่าย ตัวจะเหลือง ตาจะเหลือง เมื่อรู้สึกเหนื่อย อันนี้คนรอบข้างจะเห็นชัดครับ เพื่อนๆและแฟนผม ถ้าเห็นผมตัวเหลือง ตาเหลือง จะรู้ว่าผมเริ่มเหนื่อย และจะให้ผมหยุดทำกิจกรรมนั้นๆโดยทันทีครับ แต่พอหายเหนื่อยก็กลับมาปรกติครับ

และก็อาการเม็ดเลือดแตกตัว ถ้าเริ่มป่วย คือเป็นไข้ ถ้าเริ่มมีไข้ ถ้าเป็นน้อย ภายใน 1-2 วันจะหายครับ แต่ถ้า เกินกว่า 2 วัน ถ้าไม่หาย ให้ระวังครับ จะเป็นหนักและหายยาก ถึงขั้นนอนโรงบาลกันเลยทีเดียว ตรงนี้ให้ระวังดูแลอย่างไกล้ชิดครับ ถ้าน้องเริ่มมีไข้ให้รีบรักษาโดยเร็วหรือรีบหาหมอเลยดีที่สุด เพราะบางครั้งไข้ขึ้นสุงและเร็วมากครับ ถ้าเม็ดเลือดแตกตัว ภูมิคุ้มกันของร่างกายจะอ่อนแอลงเรื่อยๆครับ

คิดว่า G6PD น่าจะคล้าย thalasemia อยู่นิดหน่อย แนะนำไว้เผื่อดูอาการครับ ผมเป็น thalasemia ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แค่เหนื่อยง่ายเท่านั้นที่เป็นอุปสรรค์ เตะบอลกับเค้าลงไป 5 นาทีก็ไม่ไหวแล้ว เลยได้ฉายาว่า "กองหน้า 5 นาที" จนทุกวันนี้ครับ  อิอิ

ออฟไลน์ euro

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:13:48 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ สู้ ให้น้องมีสุขภาพดี แข็งแรงไวไวครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:14:09 »
ผมไม่มีความรู้เรื่อง G6PD เลย เพิ่งเคยได้ยิน

แต่เรื่องปากแหว่งเพดานโหว่ หลานผมก็เป็นครับ
ส่วนมากพอคลอดออกมา ทางโรงพยาบาล
จะรับไว้เป็นเคส ที่ต้องรักษาให้ครับ โดยไม่มีค่าใช้จ่าย (รพ.รัฐ)
อาจลำบากหน่อยตอนขวบปีแรก สงสารเด็ก
แต่หลังจากเย็บปากกับเพดานรอบแรกเสร็จ ก็จะสบายขึ้นมาหน่อยครับ
หลังจากนั้นอาจต้องศัลย์ ครั้ง 2 3 4 แล้วแต่เคส เพื่อให้ปกติที่สุดครับ

ที่สำคัญต้องพยายามให้เด็กทานอาหารให้เพียงพอครับ
อย่าท้อที่จะต้องให้อาหารเขา แม้จะเหนื่อยและลำบาก
เด็กสุขภาพดี แข็งแรง การรักษาจะง่ายและเร็วขึ้นครับ

เอาใจช่วย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Rung

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:17:06 »
ขออย่ายอมแพ้ อย่าอ่อนแอแม้จะร้องไห้ จงลุกขึ้นสู้ไป จุดหมายไม่ไกลเกินจริง...............เป็นกำลังใจให้สู้ๆ นะครับ

ออฟไลน์ lekkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:29:09 »
สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ส่วนผมคนอยากมีลูกแล้วไม่มีก็เครียดละ พอมีแล้วเป็นอย่างงี้ก็ยิ่งเครียดกว่า

ยังไงพี่ก็ต้องสู้ต้องมีกำลังใจนะครับ เพราะมีอีก2ชีวิตที่ต้องการกำลังใจจากพี่มาก [เมียและลูก] สู้ สู้

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:34:05 »
เอาใจช่วยซามูไรพ่อลูกอ่อนครับ ผมก็เคยผ่านช่วงนั้นมาเหมือนกัน แต่ต่างจากพี่ตรงที่ลูกผมสุชภาพดีปกติดีทุกอย่าง

อย่าไปเครียดครับ พยายามเต็มความสามารถของเรา บางทีการที่ยิ่งมีข้อมูลมาก รู้มากเกินไป ในบางครั้งมันก็ทำให้เราเกิดการวิตกกังวล

ลองปล่อยใจให้สบาย ถ้าเราเครียดมากไป เราเองอาจไม่รูตัวหรอกว่าทำให้คนรอบๆข้างเราเครียดไปในตัวทั้งทางรงและทางอ้อมครับ

พี่ยังมีภาระอีกมากมายรออยู่  แต่เป็นภาระที่ทำให้เรามีความสุขมากที่สุดในชีวิตเช่นกัน แค่เห็นลูกยิ้มให้ผู้ชายที่เคยแข็งกระด้างก็นิสัยเปลี่ยนได้ในไม่กี่นาที

สู้ๆครับผ่านช่วงนี้ไปให้ได้ ขอให้เลี้ยงลูกออกมารักษาเค้าให้หายครับ ผมเชื่อว่าพี่ทำได้แน่นอน  ;)

ปล. มีอีกที่ครับ เวปต้องห้ามของที่นี่ ห้อง "ชานเรือน" มีคนเก่งๆ ให้คำปรึกษาเรื่องแม่และเด็กและครอบครัวได้เยอะครับ ผมก็ชอบไปหาเสื้อผ้าของใช้ของเล่นลูก แลกเปลี่ยนอะไรจากห้องนั้นเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 11:37:30 โดย nudragon »