ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับท่านที่อายุ 50+ เท่านั้น - แชร์ความหลัง เรื่องรถคันแรก  (อ่าน 16719 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
อาจจะเป็นเพราะเริ่มอายุมาก (50+) และเริ่มเบื่อรถยุคใหม่ที่ auto + sensor + electronic + voice command + sensor บอกระยะ ทำให้อยากระลึกถึง รถยุคเก่า รถคันแรก (ไม่ใช่สาวคนแรก) ที่เราประทับใจ และได้สัมผัส สมัยที่เรายังหนุ่มและ "มัน" กับการขับรถ

ผมยังคิดถึง FIAT 131 Mirafiori  รถเก๋ง 4 ประตู ทรงสี่เหลี่ยม ที่มีศักดิ์ศรีแชมป์ WRC Rally หลายสมัย  บริษัทกรรณสูต ประกอบและทำตลาดสมัยนั้น  เป็นรถที่ทันสมัยและขับมันมาก รุ่น super ที่มี เครื่องทวินแคม 2 ลิตร คาร์บูเรเตอร์ท่อคู่ของเวเบอร์ ฝาสูบ Alumimun alloy วางหน้า ขับหลัง เกียร์ธรรมดา 5 สปีด มีน้ำหนักตัวแค่ราวพันกิโล (ประมาณ eco car สมัยนี้)  ขับมันจริงจริง 

น่าที่จะมีรถเก๋งเล็ก ขับมัน แบบนี้อีก สมัยนี้มีแต่ตัวหนังใหญ่เหมือนเรือ หรือเล็กแบบ eco  กับระบบขับเคลื่อนแบบ CVT หรือ auto ที่ไม่มันเลย

senior driver อย่างเรามีความเห็นอย่างไร มาแชร์กัน     

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ไม่ได้ 50+ แต่เข้ามาดู
จริงๆในนี้มีเด็กแต่คลั่งไคล้รถเก่าหลายคนนะครับ น่าจะให้ผู้ใหญ่เล่าให้เด็กฟังได้ ผมก็อ่าน
รถเล็ก ขับมันส์ ราคาถูก... ผมฟังแล้วอยากร้องไห้ ตลาดนี้ผมว่ามันตายไปนานแล้ว

สมัยก่อน เอาที่ผมทันนะ.. Bluebird Turbo, Lancer 1.6Turbo ไอ้พวกนี้ผมทันตอนปลายๆ
ส่วนเก่ากว่านั้นจำความไม่ค่อยได้แล้วครับ

Fiat 131 นี่ผมก็ทันนะครับน้า ได้นั่งด้วย เพราะที่ทำงานแม่มีวิ่งหลายคัน..สีฟ้าครับ

นึกถึงยุค 80s ที่รถหลายรุ่นพากันกระหน่ำพลังเทอร์โบ แล้วขายในราคาที่คนทั่วไปซื้อหาได้จัง
สมัยนี้ ต่อให้ยุโรปทำเครื่องเทอร์โบดีๆได้แล้ว บ้านเราก็คงไม่มีโอกาสได้ใช้ในระดับรถมหาชน
(ไม่นับรถดีเซลน่อ)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ beercs

แชร์แทนพ่อแล้วกัน
fiat 125  ซื้อมามือ 2 เปลี่ยนเครื่องเป็นมิตซู
เกียร์ธรรมดา 5 speed  
เบาะหลังเรียบยาว  แต่ผมว่านั่งสบายดีนะ
สิ่งที่ไม่น่าเชื่อ คือ ดิสเบรก 4 ล้อ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
FIAT 131 เคยนั่งของลุงครั้งนึง เป็นตัวไฟเหลี่ยม แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว

แต่รถยุคนั้นที่ชอบที่สุด ก็คงจะเป็น W123 ยังคิดๆ อยู่ว่า ถ้าชาตินี้มีเงิน อยากได้ C123 มาขับสักคันครับ

เข้ามา ขอมาฟังพี่ๆ น้าๆ ลุงๆ เล่าให้ฟัง น่าสนุกดี ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
อายุไม่ถึง 50 แต่ก็ชอบรถเก่าครับ

- นั่งหลังพวงมาลัยครั้งแรกกับ VW 1600 Notchback

- รอดตายจากรถคว่ำด้วย Benz W123

- หัดขับรถครั้งแรกกับ Nissan Bluebird 810

- รถคันแรกของตัวเอง Peugeot 404 และเป็นรถที่ถูกใจมากที่สุด เพราะมันทนทานมากๆ ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก ไม่ต้องซ่อมแร็คพาวเวอร์ ไม่ต้องห่วงกล่อง ECU ไม่ต้องพะวงกับสารพัดเซนเซอร์ ทัศนวิสัยเยี่ยม ช่วงล่างนุ่ม สามารถรูดทางลูกรังได้สบายๆ

ผมว่ารถสมัยเก่ามันทำหน้าที่เคลื่อนย้ายวัตถุได้อย่างสมบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **

ผมเองไม่รู้ว่า  รถรุ่นนี้ คือ civic รุ่นอะไร เห็นเรียกกันแต่ไฟท้ายยาว   รู้แต่่่ว่าตั้งแต่เกิดจำความได้ซัก 5 ขวบ  ผมเกิดปี 2529 ครับ   รู้แต่ว่าผมเพิ่งจะขายรถคันนี้ไปเมื่อปลายปี 52
ขายไป 50,000.00 บาท ตั้งขายไว้หน้าบ้าน  ตอนนั้นลงเวปขายรถไว้  ก็ไม่มีใครสนใจซื้อครับ ผมเองรู้สึกเสียดายพอสมควรเลย
รถยังดีมาก เร่งเครื่องไม่มีสะดุด  แทบไม่มีปัญหาอะไรเลย นอกเสียจาก มันต้องเติมแต่น้ำมันเบนซินอย่างเดียว  ช่วงนั้นน้ำมันแพงมาก แทบจอดเลยครับ ใช้แต่กระบะ

ที่ขายไป เนื่องจากซื้อรถ Civic ตัว FD  รุ่นปี 2009 นั่นละครับ มั่นใจในคุณภาพของ Civic มาก   แต่รู้สึกเสียใจที่รถของผม ดังต๊อกๆ ครับ
อยากจะให้รถรุ่นใหม่ที่ทาง Honda นำเข้ามาจำหน่ายเร็วๆละครับ  ชอบ Civic ครับ

แก้ไขเพิ่มภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 13:16:31 โดย Lhorn »

gunz13096

ผมขอสมัยคุณปู่ผมนะครับ ตอนนั้นปู้ผมยังหนุ่มๆ ใช้"ดัสสันตอนเดียว สีเหลืองครับ"  ตอนนี้ก็ยังอยู่แต่ว่า....เสร็จพี่ชายผมซะแล้ว เอาไปทำแข่ง Street Drag เรียบร้อย

ออฟไลน์ YIM

คันสีแดงคือ Civic EF ครับ gen 4 แต่เรื่อง MC ผมไม่แม่น รอผู้รู้มาตอบแล้วกันว่า facelift หรือยังครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คันสีแดงคือ Civic EF ครับ gen 4 แต่เรื่อง MC ผมไม่แม่น รอผู้รู้มาตอบแล้วกันว่า facelift หรือยังครับ

ตัวก่อน MC ครับ ดูจากแผงทับทิมหลัง ยังแดงล้วนๆ

มือจับสีดำ มองหลังสีดำ คิ้วดำ ตรงตามตัว LX ครับ

ถ้าจำไม่ผิด MC แล้วมี LXi เพิ่มมา (หัวฉีด) และไม่ใช้แดงนี้ จะแดงเลือดหมู

ออฟไลน์ Silverliner

• **
คันแรกที่ใช้คือ เฟียต 128 สีเทาอ่อน  ขับดีมากแต่ผุเปื่อยยุ่ยเลย

ซื้อจากบริษัทกรรณสูตรที่ถนนเพชรบุรีตัดใหม่  ถ้าจำไม่ผิดราคา

108,000 บาท  แพงกว่าโคโรลล่าหมื่นนึง

ออฟไลน์ off_033

ยังไม่ถึง 50

แต่ทันได้นั่ง lancia fulvia ของที่บ้านสมัยเครื่องยังฟิตๆ  จำได้ว่าเสียงเร้าใจดีเหมือนกันและรถแข็งมาก  แต่เบาะนิ่มมากด้วย

ตอนนี้คันนี้ยังอยู่แต่ถูกแปลงไปเยอะแล้ว  อะไหล่ก็หาแทบไม่ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถยนต์คันแรกของพ่อกับแม่
Mazda Familia 1.0 ขับไปซ่อมไป 555
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ eddie

อายุไม่ใกล้เคียง 50แต่ขอแชร์ด้วยคน คันที่เก่าสุดที่เคยใช้คือ 1.BMW 2500 ของคุณปู่ นั่งมาแต่เด็ก ชอบกว่านั่งแลนเซอร์กล่องไม้ขีดของพ่อมาก พอได้ใบขับขี่แรกๆ คุณปู่ยกให้ จำได้ว่าดอนเมืองโทลเวย์เพิ่งเปิด ก็ลองขับเร็วดู วิ่งนิ่มและนิ่งกว่า Volvo940 GLT คันใหม่(ในขณะนั้น)ของคุณปู่เสียอีก ตอนลองความเร็วสูงสุดวิ่งได้ 190 ตามคู่มือเป๊ะ มี Audi A4 1.8 มาแข่งเค้ายังงงเลยว่ารถเก่าๆคันนี้วิ่งได้ไง 2.Valiant VE V8. คันนี้เป็นรถประจำแหน่งเก่าของคุณปู่ ประมูลมาตอนหลัง ขับจากเชียงใหม่กลับกทม เมื่อปี 46 กินน้ำมันมาก ตีนต้นดีแต่ปลาย 170 3.Alfa Romeo 1750 GTV คันนี้ทำงานเก็บเงินซื้อเอง เป็นรถที่ชอบมาก รถปี 72 เครื่องฝาสูบอลูมิเนียมและทวินแคมแล้ว 5เกียร์ เกาะถนนเยี่ยม อัตราเร่งใกล้เคียง NX 1.6 เดิมๆ เสียงเครื่องเพราะ ขับไปใช้ที่เชียงใหม่พักนึง วิ่งทางไกลได้ดีไม่แพ้รถยุค 90 เคยลองเหยียบ 180 ยังนิ่ง มีความสุขที่สุดเวลาขับขึ้นดอยสุเทพ

conan_murder

อายุไม่ถึง 50 ... ประสบการณ์นั่งรถเก่าๆก็ไม่ค่อยมี แต่ผมชอบรูปลักษณ์ของรถเก่าๆมากครับ เอาตัวอย่างบ้างละกัน

Ford Cortina > Ford Mondeo
Vauxhall Cavalier/Opel Ascona > Vauxhall/Opel Insignia
Simca 1307 > Peugeot 508
Citroen GS > Citroen C5
Audi 80 B2 > Audi A4
BMW E21 > BMW F30
Mercedes Benz W201 > Mercedes Benz W204
Alfa Romeo Alfetta > Alfa Romeo 166
Saab 900 > Saab 9-3

สวยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ redsun

ผมอยากเห็น รถ RETRO ออกมา วาดลวดลาย การซิ่งมากๆครับ
เพราะมันเหมือนคนรุ่นลูกรุ่นหลานได้พบแล้วซึ่ง เรื่องราวต่างๆ
เสียงล่ำเสียงลือ และตัวเป็นๆของ " บรรพบุรุษความแรง " ของพวกเขาครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 21:58:36 โดย redsun »

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
อ๋อๆ FIAT 131 ยังใช้อยู่ทุกวันครับ  ::)

สืบสานต่อมาจากคุณพ่อ ตอนนี้ก็ 60+ แล้ว

ถึงตอนนี้อายุแค่ 30+ แต่ด้วยสนใจรถแต่เด็ก เลยทันรถยุค 80-90s ครับ

FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ YIM

พระเจ้า!! 131 ในสถาพที่ยังใช้งานในชีวิตประจำวัน ผมไม่เห็นมากี่ปีแล้วเนี่ย

บางทีรถพวกนี้ ก็ทำให้เราหันขวับๆ ได้เหมือนกัน

ตอนผมเรียนที่อุบล มี Austin Allegro คันนึง แต่ผุมากแล้ว ผมก็ชอบเหล่ทุกทีเลย

กับอีกคันที่ชอบมากคือ Corona Coupe เห็นที่อุบบคันนึงสีขาว น่าจะมีคันเดียวด้วยมั้ง เพราะในกทม. ยังไม่เคยเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

CORONA XL 1.6 รถคันแรกของบ้านครับ คุณพ่อซื้อต่อมามือสอง ผมเห็นครั้งแรกตื่นเต้นมาก เพราะมีตู้เย็นที่ build in ติดมากับรถด้วย

รูปแทนนะครับ ( copy จากวปซื้อขายรถ)

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ต้องไปไล่ค้นอัลบัมรูปเก่าๆ ที่บ้าน จำได้ว่ารถคันแรกของที่บ้านเลย (ไม่นับมอไซค์) คงจะเป็น Lancer ไฟแอล A72 GSL (แพงมากๆ ในตอนนั้น) ก็ยังไม่วายโดนคุณพ่อไปซื้อคาร์บูซิ่งๆ (ก่อนจะหาเรื่อง เอะอะก็ยัดเวเบอร์ DCOE) โมเครื่อง ยัดล้อวาตาแท้ๆ พวงมาลัยแต่ง แล้วเอาไปแข่งแรลลี

เช้ามา ก่อนจะขับรถเสาร์อาทิตย์ ต้องมาจูนคาร์บู เอาเสียงแบบว่าถอนคันเร่งที ต้องได้เสียงสะใจก่อน = ="

ทุกวันนี้ยังเก็บตัวนาฬิกาของ Halda Speed Master อยู่เลย เคยใช้กับรถคันนี้

คันที่สองผูกพันธ์มาก Morris Mini Cooper S (ของแท้ที่ไม่ใช่เอาไปแต่ง) คันสีแดง เป็นรถคันแรกที่คุณพ่อขับรถพาไปส่งที่โรงเรียน (หลังจากขาย A72 ไปก็คันนี้เนี่ยล่ะ) ทุกวันนี้ยังเก็บนิตยสารที่ลงรูปคนคันดังกล่าว และคุณพ่ออยู่ ตอนนี้อยู่ในมือของผู้ใหญ่ที่รู้จักกัน (อยู่ในวงมินิเนี่ยล่ะ และป้ายทะเบียนก็ไม่ใช่ของเดิมแล้ว)

ทุกวันนี้ภูมิใจมากที่ได้ Rauno Altonen มาลองเหยียบคันเร่งแล้วซิ่งนิดหน่อย (แม้ว่าจะผิดพลาดทางเทคนิคในงานมินิเมื่อสามปีที่แล้วก็เหอะ)

ถัดมาคันที่สาม ก็ Alfa Giulietta ตัวแรง แถมเป็นรถคันแรกที่ได้หาเรื่องขับในชีวิตหลังจาก 7 ขวบ เครื่องพันหกเดิมๆ มันไม่คณาเท้านักซิ่ง เล่นยกเครื่อง ขัดพอร์ทให้เงา ยัด DCOE (อีกแล้ว!) ก่อนที่จะจบลงด้วย "เซ็ทเทอร์โบ" ผลปรากฏก็คือ ทุกคืน พ่อแอบเอาคันนี้ไปซิ่ง แล้วกลับบ้านเช้าๆ ทุกวัน

คันนี้ก่อนจะขาย ดันจะให้คุณแม่หัดขับ ทั้งๆ ที่รถมันเซ็ทเทอร์โบไว้ เยี่ยม ทำคุณแม่กลัวการขับรถไปอีกนาน

คันที่สี่ Fairlady Z31 (ไม่ผิดหรอก แต่อย่าลืมว่าไม่มีเทอร์โบ) คันนี้เดิมทีลูกค้าเอารถมาซ่อมที่อู่แล้วติดใจมาก ซื้อมาซิ่ง แล้วก็โดนคุณแม่โวยให้ขาย เพราะมันนั่งได้แค่สองคนหิ้วลูกๆ ไปเที่ยวไม่ได้ (ก๊าก)

ทุกวันนี้ คันสุดท้ายที่พ่อผมซื้อ คือ Volvo 240 Turbo (บ้านเราใช้คำว่า GLT Turbo) เครื่อง B21FT ตัวแท้ๆ แต่เจ้าของเดิมเปลี่ยนอะไรนิดๆ หน่อยๆ ทุกวันนี้อยู่ในมือผม ว่างๆ จะเอามาทำต่อ แต่คงหาเดิมๆ ไม่ไหว และกลายเป็นรถคันแรกที่ได้ขับจริงๆ จังๆ ทั้งก่อน และหลังจากได้ใบขับขี่
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
โฆษณาสมัยนั้น

ออฟไลน์ ichamz

คุณ Quadrifoglio Verde นอกเรื่องนิดนึงครับ  รูปที่ เป็นเหมือนสันเขื่อนนั้น ที่รถจอดขวาง นั่นก็ที่บางประกง รึป่าวครับ วิวคล้ายอ่างเก็บน้ำบางพระเลย
ผมชอบวิว แบบนี้ มัน ผ่อนคลายดี

ออฟไลน์ yod artstu

FIAT 131 ของท่าน สวย มวากกกกกกก
ลุงผมก็เคยใช้ เคยนั่งอยู่แป๊บนึงงงงงง

สมัยประถมผมชอบ FIAT 125 ของคุณลุงข้างบ้านมากๆๆๆๆๆ
รถอะไรก็ไม่รู้ เก๊าเก่าแต่มี disc เบรกสี่ล้อ
: )

ออฟไลน์ Lhorn

• **

ตัวก่อน MC ครับ ดูจากแผงทับทิมหลัง ยังแดงล้วนๆ

มือจับสีดำ มองหลังสีดำ คิ้วดำ ตรงตามตัว LX ครับ

ถ้าจำไม่ผิด MC แล้วมี LXi เพิ่มมา (หัวฉีด) และไม่ใช้แดงนี้ จะแดงเลือดหมู

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว  ขอบคุณมากครับ เสียดายเหมือนกัน  ทั้งเรื่องสี ตัวถัง เป็นเหล็กทั้งนั้น  ทนมาก   
แต่ไม่รู้ว่ารถรุ่นนี้  นำเข้ามาจำหน่าย หรือว่าประกอบในไทยครับ  เพราะผมไม่ค่อยเห็นรถ civic รุ่นนี้เลยในถนน

ออฟไลน์ Ping tiida

• **
ยังไม่ 50 แต่ก็ใกล้แระ คันแรกเมื่อปี 32 แลนเซอร์ไฟ L ทุกวันนี้ยังคิดถึงมันอยู่เลย ไม่รู้เป็นซากอยู่ที่ไหนแล้ว
เครื่อง 4G32 5เกียร์ ขับมันมาก ถึงไหนถึงกัน

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
คุณ Quadrifoglio Verde นอกเรื่องนิดนึงครับ  รูปที่ เป็นเหมือนสันเขื่อนนั้น ที่รถจอดขวาง นั่นก็ที่บางประกง รึป่าวครับ วิวคล้ายอ่างเก็บน้ำบางพระเลย
ผมชอบวิว แบบนี้ มัน ผ่อนคลายดี

ใช่ครับ เข้าไปอ่างเก็บน้ำบางพระนั่นแหละ เงียบสงบ อากาศดี ไม่ไกล กทม .มากนัก

ที่สภาพรถยังดีอยู่ทุกวันนี้ต้องขอบคุณ คุณพ่อผมที่ใช้มันแบบทนุถนอมอย่างดี และ ได้พบเจอกับช่างที่เป็นช่างเดิมของกรรณสูต อายุ 50 กว่าปี ที่ยังซ่อมรถได้อยู่
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ยังไม่ 50 แต่ก็ใกล้แระ คันแรกเมื่อปี 32 แลนเซอร์ไฟ L ทุกวันนี้ยังคิดถึงมันอยู่เลย ไม่รู้เป็นซากอยู่ที่ไหนแล้ว
เครื่อง 4G32 5เกียร์ ขับมันมาก ถึงไหนถึงกัน

แม่ผมเคยเกือบได้รุ่นนี้เลยพี่
แต่พ่อไปเจอ Subaru Leone ST1600 สี่ตาก่อน เลยได้ดาวลูกไก่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TIN13

• **
ผมอายุไม่มากเท่าไหร่ 32 เกิดมาทันและผมเคยใช้ VW T3 Auto คับ ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงเลย อยากบอกว่า รถเก่ามันมีอะไรน่าหลงไหลมาก  เพระมันคือ ประวัติศาตร์หน้าหนึ่งๆของช่วงชีวิตคนเลยนะคับ :)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ได้แค่ ครึ่งนึงของ 50 แต่ก็อยากแชร์

รถยนต์ยี่ห้อแรก ที่ผมเปล่งเสียงออกจากปากผมบนอ้อมอกของคุณพ่อตอนเล็กๆ กลับไม่ใช่ Toyota

และก็ัยังคงเป็นรถในฝันตลอดมา

ออฟไลน์ mhc2007

• **
Toyota crown รุ่นปลากระโห้ มรดกจากคุณลุง
พวงมาลัยหนักสุดๆ ซด-อาบ-ดื่มน้ำมันสุดๆ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=148369.msg1754639