ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอร์จูนเนอร์ประสานงาสองแถวเจ็บระนาว และ เก๋งแอคคอร์ดพุ่งชนต้นไม้ขาด 2 ท่าน  (อ่าน 20037 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
วันนี้ขอโพสข่าวเกี่ยวอุบัติเหตุซะหน่อยครับ
แม้จะรู้ว่าไม่เหมาะ แต่อยากเอามาเพื่อ เตือนสติ และให้เพื่อนได้รับรู้ถึงข่าวสาร ครับ
มี 2 ข่าวเกี่ยวอุบัติเหตุ ซึ่ง สองที่ เกิดที่  ภาคใต้ ทั้งสองที่ครับ ดูจากข่าวแล้ว  ผมกลัวเลยครับ สัญญาว่าจะขับรถไม่เร็ว และระวัง ไม่เร่งรีบแล้ว

----------------------------

ฟอร์จูนเนอร์ประสานงาสองแถวเจ็บระนาว
วันเสาร์ที่ 28 มกราคม 2555 เวลา 19:29 น.

เมื่อเวลา 17.00 น.วันนี้(28ม.ค.) ร.ต.อ.ศุภกิจ  พนัสนาชี ร้อยเวร สภ.เมืองระนอง รับแจ้งเกิดอุบัติรถชนมีผู้บาดเจ็บหลายรายบนถนนเพชรเกษม หมู่  1 บ้านทรายแดง ต.ทรายแดง อ.เมือง จ.ระนอง รุดไปตรวจสอบพร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กู้ภัยมูลนิธิระนองสงเคราะห์และรถพยาบาลโรงพยาบาลระนอง ที่เกิดเหตุพบรถโตโยต้าฟอร์จูนเนอร์สีขาว ทะเบียน ญห 7687 กรุงเทพมหานคร สภาพด้านหน้าซ้ายพังยับเยินชนประสานงานงาติดอยู่กับรถสองแถวโดยสารประจำทางเป็นรถสองแถวไม้สายระนอง –กม.30-กระบุรี ทะเบียน 10-0324 ระนอง สภาพพังยับเยินทั้งคัน มีผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บนอนครวญครางจำนวนมาก จึงช่วยกันนำส่งรักษายังโรงพยาบาลระนอง

สอบถามนายชวาล  กระจ่างเมฆ อายุ 51 ปี คนขับรถสองแถวทราบว่า ขณะที่กำลังบรรทุกผู้โดยสารมาเต็มคันรถ มุ่งหน้าไปอ.กระบุรี มาถึงที่เกิดเหตุเป็นทางโค้งรูปตัวเอส ตนเห็นรถที่วิ่งสวนมาวิ่งกินเลนเข้ามาพยายามหักหลบแต่ไม่พ้นจึงชนเข้าอย่างจัง

ด้านนายอธิป  ถิระรุ่งเรือง อายุ 34 ปี กล่าวว่า ตนเองรับราชการอยู่ที่โรงพยาบาลระนองในตำแหน่งเภสัชกร กำลังเดินทางกลับจากกรุงเทพ โดยมีแม่ ภรรยาและลูกนั่งมาด้วย เมื่อขับมาถึงที่เกิดเหตุเห็นรถสองแถววิ่งกินเลนเข้ามาตนพยายามหักหลบแต่อยู่ในโค้งหักไม่พ้นรถจึงพุ่งชนกันอย่างแรง ซึ่งแม่ได้รับบาดเจ็บ เนื่องจากเบาะลมไม่ทำงานทั้งสองด้าน ถือว่าผิดปกติซึ่งตนอาจจะฟ้องบริษัทรถด้วย

ขณะที่ร.ต.อ.ศุภกิจ กล่าวว่า เบื้องต้นยังคงสรุปไม่ได้ว่าใครผิดใครถูก เนื่องจากทั้งสอบฝ่ายยืนยันว่าขับอยู่ในเลนตัวเอง คงต้องสอบสวนคนขับทั้งสองคัน และผู้โดยสารที่นั่งมาในรถสองแถวรวมทั้งบุคคลที่เห็นเหตุการณ์เพื่อดำเนินการตามกฎหมายต่อไป ส่วนผู้บาดเจ็บที่นำส่งโรงพยาบาลตรวจสอบแล้วมีทั้งหมด 19 คน เป็นชาย 8 คน หญิง 8 คน และเด็ก 3 คน ในจำนวนนี้อาการสาหัส 1 คน.

http://www.dailynews.co.th/thailand/9828
----------------------

ออฟไลน์ reyeshenry

เก๋งพุ่งชนต้นไม้ขาด2ท่อนไฟลุกท่วม พ่อ-ลูกสาวดับอนาถ

เวลา 06.40 น. วันที่ 29 ม.ค. พ.ต.ท.จำลอง กลั้งทองด้วง พนักงานสอบสวน (สบ.2) สภ.เมืองพัทลุง รับแจ้งมีเหตุรถเก๋งเสียหลักพุ่งชนต้นไม้ริมถนนทำให้มีผู้เสียชีวิต 2 ศพ บนถนนเอเชีย ท้องที่บ้านควนปรง หมู่ 2 ต.ท่ามิหรำ อ.เมืองพัทลุง จึงรุดตรวจสอบที่เกิดเหตุ พบรถเก๋งฮอนด้า ทะเบียน กฉ–4034 นครศรีธรรมราช พุ่งชนต้นไม้ริมถนนในสภาพขาด 2 ท่อนพังยับ ไฟลุกไหม้ด้านบริเวณกระโปรงรถด้านหน้าทางเจ้าหน้าที่ดับเพลิงเทศบาลเมืองพัทลุงได้เข้าฉีดน้ำสกัด

จากการสอบสอบภายในรถพบศพนายสมภาษค์ วงค์สวัสดิ์ อายุ 49 ปี และนางสาวรุจิเวช วงค์สวัสดิ์ บุตรสาว อายุ 17 ปี อยู่บ้านเลขที่301 ม.1 ถ.จันดี ต.พิปูน อ.พิปูน จ.นครศรีธรรมราช เสียชีวิตภายในรถ ทาง เจ้าหน้าที่จึงช่วยนำร่างของทั้ง 2 ออกจากซากรถ

สอบสวนทราบว่าก่อนเกิดเหตุนายสมภาษค์ ได้ขับรถเก๋งคันดังกล่าวออกจากบ้านพักในพื้นที่ จ.นครศรีธรรมราช เพื่อนำบุตรสาว ไปสอบเข้าศึกษาต่อ ที่มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ อำเภอหาดใหญ่ จ.สงขลา ขณะมาถึงที่เกิดเหตุซึ่งเป็นทางโค้ง และยางล้อหน้าด้านซ้ายเกิดฉีกขาด ทำให้รถเสียหลักพุ่งชนต้นไม้เกาะกลางถนนอย่างแรง จนรถขาดเป็นสองท่อน ก่อนจะมีไฟลุกขึ้นบริเวณกระโปรงด้านหน้าเจ้าหน้าที่ดับเพลิงของเทศบาลต้องเข้าฉีดสกัดไว้ทันก่อนไฟจะลุกไหม้ทั้งคัน เป็นเหตุให้นายสมภาษค์ คนขับและบุตรสาวเสียชีวิตคารถดังกล่าว

----------------

เสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ  มีแต่ข่าวอุบัติเหตุ ยังไงใช้ชิวิตระวังกันด้วยนะครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
แอ๊คคอต ตัวนี้ เป่าะมาก เห็นหลายคันแล้ว

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Honda นี่คู่กับคำว่าขาด 2 ท่อนจริงๆ = =''

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
รู้สึกถึงความเบาบาง ตรงคำว่าขาด 2 ท่อนนี่แหละ  ???

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เมื่อเช้า เส้น 33 (บ้านนา - โรงเกลือ)  ช่วงนครนายก วันนี้ฝนตกปรอยๆ 

เห็นฟอร์จูนเนอร์ แซงไปที่ความเร็วเกือบ 110  ลับตาผมไปแล้วละ  เจอกันอีกที  ลงไปนอนเล่นข้างทางตรงทางโค้ง คาดว่าหลุดเสียหลัก

ผมว่าฝนตกเนี่ย อันตรายจริงๆ  โดยเฉพาะตกนอกฤดูคนจะไม่ค่อยระวัง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YenChar

กรณีแรก

สองแถวคงไม่กินเลนมาหรอก
วิ่งช้าๆ รับคนฝั่งซ้ายมากกว่า
ผมไม่ค่อยเห็นรถสองแถวแซงรถคันอื่นๆหรอก (นอกจากรถที่จอดอยู่)

80% ของผม เชื่อเลยว่าฟอร์จูนเนอร์นั่นล่ะกินเลนเข้ามา

ออฟไลน์ beebird

โอ้ว .. ไม่รู้วิ่งมาเท่าไหร่นะครับเนี่ย หวาดเสียวม๊าก =  ="

ออฟไลน์ LimitedEdition

แอคคอร์ดคงมาเร็วมาก ถึงได้ "ห่อ" ต้นไม้ซะขนาดนั้น
ผมว่าคงไม่ใช่เครื่องชี้วัดว่ามันเปราะหรอกนะครับ
Ferrari ถ้ามาเร็วแล้วเจอเสาหรือต้นไม้แบบนี้ ก็ห่อเหมือนกัน

ที่พูดนี่ เพราะไม่อยากให้ตีความกันจากภาพเอาอย่างเดียว
แล้วกลายเป็นพูดกันทั้งเมืองเหมือนตอนซีวิคหลังคากระดาษ
ทั้งทั้งที่กระดาษทำไว้ซับเสียงกับกันความร้อน...แต่คนดันเอาไปพูดในแง่โครงสร้างเสียอย่างนั้น

ออฟไลน์ joeyote

แอคคอร์ดคงมาเร็วมาก ถึงได้ "ห่อ" ต้นไม้ซะขนาดนั้น
ผมว่าคงไม่ใช่เครื่องชี้วัดว่ามันเปราะหรอกนะครับ
Ferrari ถ้ามาเร็วแล้วเจอเสาหรือต้นไม้แบบนี้ ก็ห่อเหมือนกัน

ที่พูดนี่ เพราะไม่อยากให้ตีความกันจากภาพเอาอย่างเดียว
แล้วกลายเป็นพูดกันทั้งเมืองเหมือนตอนซีวิคหลังคากระดาษ
ทั้งทั้งที่กระดาษทำไว้ซับเสียงกับกันความร้อน...แต่คนดันเอาไปพูดในแง่โครงสร้างเสียอย่างนั้น

ถูกอย่างที่คุณเนยว่าแหละครับ

เวลาทดสอบการชนด้านข้าง เค้าทดสอบที่ความเร็ว 52-56 km/hr เอง

ผมว่าแอคคอร์ดคันนี้ วิ่งเกิน  120 แน่ๆ ตอนเกิดอุบัติเหต

ไม่ว่าคุณจะขับยี่ห้อไหน ถ้ามาเร็วมากกกกก หลุดถนนไปเหวี่ยงต้นไม้

จะยี่ห้อไหน ก็ขาดครึ่งทั้งนั้นแหละครับผมว่า

อย่าคะนองในความแรงของรถตัวเองเลยนะครับบ  ค่อยๆไป ใจเย็นๆน้าาา
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อย่างรถยุโรปหลายรุ่นที่ใช้แผ่นบุในประตูอย่างดี
แต่รถญี่ปุ่นหลายรุ่นใช้แผ่นพลาสติกบางๆ (คล้ายถุงก็อปแก๊ป) มาบุในประตูน่ะเหรอครับ :D

ปล. คนละเรื่องความความปลอดภัยเน้อ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mewzabahl

แอคคอตน่ากลัวมากกก

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
ท่องคาถาไว้ 3 คำ
อย่าประมาท  ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
แอ๊คคอต ตัวนี้ เป่าะมาก เห็นหลายคันแล้ว

คอมเฟิร์ม อีกคน
เพื่อนผม เพิ่งถูกกระบะชนท้ายมา ท้ายยุบไปเยอะเลย

*กรณีนี้ ถ้า เป็น bmw ผมเชื่อว่ามันจะไม่ขาด2ท่อนเเบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 14:40:19 โดย เฮียหลี »

ออฟไลน์ Fly to dream

ทางใต้ ต้นไม้เกาะกลางถนนทำคนตายมาเยอะแล้ว มันเป็นร่องลงไปแทนที่จะให้รถหยุดด้วยดิน เลน แต่ต้นไม้ดันเป็นที่หยุด แล้วแต่ละต้นไม่ใช่เล็กๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MC Stradale

นี้หรือคือ accord มันเละซะ........

ออฟไลน์ H.

คอมเฟิร์ม อีกคน
เพื่อนผม เพิ่งถูกกระบะชนท้ายมา ท้ายยุบไปเยอะเลย

*กรณีนี้ ถ้า เป็น bmw ผมเชื่อว่ามันจะไม่ขาด2ท่อนเเบบนี้
มาเร็วเกิน 110
Audi ก็สภาพไม่ต่างจากนี้มากหรอกครับ ไม่ขาด ก็กอดต้นไม้เน้นอะครับ
H.

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เซ็นเซอร์ถุงลมห่วยไปไหมนี่ (เห็นไม่กางมา 2 คันแล้ว)

ส่วนอีกคันนี่ พูดไม่ออก... อะไรจะบางแบบรถจีนขนาดนั้น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ผมขับแอคคอร์ดตัวนี้ โดนชนท้ายมา 3 รอบทั้งกระบะขนปลา วีออสใหม่ เทียน่าใหม่ รถผมไม่เคยสะทกสะท้านเลย ไม่บุบไม่มีรอย มีครั้งเดียวที่บุบคือเบนซ์อีคลาสชน แต่ฝั่งนั้นเละกว่าผมอีก

ผมเลยคิดว่ามันเป็นรถที่แข็งพอควรนะรุ่นนี้ แทบไม่เคยเป็นอะไร แต่ในกรณีตามข่าวคงมาเร็วจริง ใครจะไปรู้ว่าถ้ารุ่นอื่นยี่ห้ออื่นมาเจอแบบเดียวกันจะรอดหรือไม่รอด จะขาด 2 ท่อนหรือ 3, 4, 5 ท่อน ประเด็นคือเวลาขับรถอย่าประมาทดีที่สุดครับ

ยังไงก็ RIP แด่ผู้เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ Newhang

ในรูปมันฟ้องว่า  ต้นไม้เนี่ยมันแข็งจริงๆ

อย่าลืมดูแลใส่ใจยางรถยนต์ด้วยนะครับ

RIP

ออฟไลน์ redsun

ชีวิตมนุษย์มีค่ามากที่สุดครับ
อย่าขับเร็วจนเกินไปเลยครับ

RIP ครับ

ออฟไลน์ vellcap

รถยุโรปที่ว่าแข็งๆกัน ผมเจอในเว็บต่างประเทศพับครึ่งมาก็เยอะนะครับ
ไม่แน่ใจว่าได้ save ไว้หรือเปล่า
ส่วน Fortuner สงสัยพี่จะกลัวเจ้าของรถเสียเงินเปลี่ยนชุดถุงลมบ่อย มากกว่าชีวิตเจ้าของรถนะครับ
คันนี้คันที่ 4 แล้วที่ไม่ทำงาน

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมว่าตัวรถไม่น่าจะเปราะอะไรขนาดนั้นนะครับ

น่าจะขับมาเร็วนั่นแหละ ยี่ห้อไหนก็อาจจะขาดเหมือนกัน

ไม่ประมาทๆๆๆ R.I.P.

ออฟไลน์ Tonge

ต่อให้เป็นซุปเปอร์คาร์ก็ขาดสองท่อน (เห็นเมืองนอกขาดหลายคัน)
แต่ฟอจูนเนอร์ สีแดงๆที่ด้านหน้า มันคืออะไร

ออฟไลน์ YenChar

S Class หรือ Series7 ก็ไม่รอดครับ
ถ้ามา 110 ขึ้นไป แล้วเอาต้นไม้เป็นเบรค ยังไงๆก็เละ
อาจจะไม่ขาดสองท่อน แต่คนข้างในก็เละ

ถ้าเคยจำได้ มีเคสเทียน่ารุ่นก่อนฟาดเสาไฟฟ้า ขาดสองท่อนเหมือนกัน

วีออส ผมก็เคยเ็ห็นขาดสองท่อน

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
เพื่อนผมมีกล่าวไว้ว่า "โตต้าชนแล้วม้วนห่อเราไว้ข้างใน ฮอนด้าชนแล้วแตกกระจาย " เอ๊ สรุปแล้วแบบไหนปลอดภัยกว่ากัน? แต่ว่าอย่าขับรถโดยประมาทดีที่ีสุด เห็นทุกวันนี้มักเจอประเภทขับจี้ติดกันชนคันหน้า ยังคิดในใจเลยว่าถ้าคันหน้าเบรคกระทันหัน อะไรจะเกิดขึ้น? 

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าเป็น Benz Bmw ขาด2ท่อนแบบนี้คุณยังจะว่าโครงสร้างมันไม่ได้เรื่องมั้ย ไอ้ความเร็วระดับหมุนแล้วฟาดต้นไม้ขาด2ท่อนได้เนี่ยมันคงไม่ได้มาแค่100เดียวหรอก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น IIHSA ของเมกาก็เคยบอกประมาณว่าโครงสร้างด้านข้างฮอนด้าเวลาโดนชนจะยุบมากกว่ายี่ห้ออื่นเล็กน้อย แต่คนในรถก็ยังอยู่ในระดับปลอดภัย(ทดสอบที่55กม./ชม.นะ)

ออฟไลน์ Shun

• **
อ่านข่าวแล้วสลดใจจัง ชีวิตคนเราเปราะบางนัก จะจำไว้เตือนสติตัวเองครับ

อย่างไรก็ตามขอแสดงความเสียใจกับครอบครับผู้เสียชีวิตด้วยครับ...

ออฟไลน์ poss

• **
อาจเป็นเพราะช่วงล่าง และความเร็วที่สูงมาก ทำให้รถเสียหลักได้ขนาดนี้ เวลายางระเบิด  รถคันเก่าของลุงผม bmw e30 วิ่งบนทางด่วน 100+ ล้อหลังหลุด แต่รถยังทรงตัวอยู่ได้ ยังงงอยู่ว่ารอดมาได้ไง วิ่ง มา 3 ล้อ ช่วงล่างก็มีผลจริง ๆ ครับเวลาเกิดอุบัติเหตุ...