ผู้เขียน หัวข้อ: รัฐบาลนี้เค้าจะไม่ให้นำเข้ารถจดประกอบแล้วเหรอครับ  (อ่าน 10812 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือผมเขาไปดูเว็ปรถจดประกอบเว็ปนึงมาเขาบอกว่ารัฐบาลนี้เค้าจะไม่ให้นำเข้ารถจดประกอบแล้วจริงเหรอครับ และข้อสรุปล่าสุดมันเป็นอย่างไรกันแน่ครับใครมีข้อมูลช่วยบอกอธิบายให้ผมทีนะครับ  :(

ออฟไลน์ gorilla

แว่วๆว่าจะไม่ให้นำเข้าตัวถังครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ดีหรือไม่ดีละครับแบบนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สำหรับผม ผมว่าไม่ดีครับ >:(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ผมรู้สึกสึกว่าที่มันเป็นอย่างนี้เพราะมีผู้นำเข้ารถยนต์บางรายเสียผลประโยชน์และไปร้องเรียนรัฐบาลทำให้เขาเลยยกเลิกการนำเข้ารถจดประกอบ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)หรือว่าพี่ๆคิดว่าอย่างไรครับ

ออฟไลน์ simcity

ผมว่าดีสำหรับบางคน และ ไม่มีดีสำหรับบางคนครับ

ผมว่าไม่ดีสำหรับ ผู้บริโภค และ คนที่ทำธุรกิจนี้อยู่แน่นอน เพราะ กระทบโดยตรง

รถจดประกอบ ดีสำหรับผู้บริโภค เพราะจะได้มีทางเลือก

รวมถึงรถจดประกอบ ทำให้ราคารถมือสองในตลาด ถูกลงด้วย  

เช่น mini จดประกอบ เล่นมาขายกัน 7-8 แสน

ทำให้ ราคา mini มือสองในตลาด ที่นำเข้า 32 หรือ ซื้อจาก Authorized dealer ตกลงมาด้วย

แต่ข่าวนี้ คงเป็นข่าวดีของ Dealer รถที่นำเข้าแบบ 32 และ ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ

ออฟไลน์ Buffy

ทุกปัญหาเดี๋ยวนี้ไม่ได้เกิดจากตัวกฏหมายเลย

แต่เกิดจากผู้ใช้กฏหมายทั้งนั้น

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
เห็นด้วยที่ยกเลิกนำเข้ารถจดประกอบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็เห็นด้วยนะที่ห้าม

มันก็เป็นตรรกะง่ายๆ ครับ

เกิดกิเลสก็ต้องจ่าย ถ้าไม่อยากจ่ายก็ต้องแอบๆ ถ้าพลาดก็โดนขึ้นศาล จบครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 2k

รถบ้านเรามันราคาแพงอย่างไม่สมเหตุสมผลน่ะสิครับ ราคาเป็นล้านหรือหลายๆล้านแต่อุปกรณ์ยังชีพพื้นฐานตัดไปเยอะมาก ผมคิดว่าต่อให้ออกกฏมามากมายแค่ไหนก็ห้ามไม่ได้หรอกเพราะภาษีรถบ้านเรามันสูงมากเกินไป ความแตกต่างที่มันเกินจะรับไหวที่มาจากกฏหมายเองนั่นแหละที่จะเป็นตัวกระตู้นให้การจดประกอบรถยังคงมีอยู่ ปราบไม่ได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: รัฐบาลนี้เค้าจะไม่ให้นำเข้ารถจดประกอบแล้วเหรอครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:40:52 »
เซ็งกับกฏหมายแบบนี้ รถนำเข้าภาษีแพงทุเรส ชีวิตนี้จะขอซื้อรถจดประกอบเย้ยกฏหมาย คอยดูเถอะ ไม่กลัวโว้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: รัฐบาลนี้เค้าจะไม่ให้นำเข้ารถจดประกอบแล้วเหรอครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:47:36 »

ผมว่าดีสำหรับบางคน และ ไม่มีดีสำหรับบางคนครับ

ผมว่าไม่ดีสำหรับ ผู้บริโภค และ คนที่ทำธุรกิจนี้อยู่แน่นอน เพราะ กระทบโดยตรง

รถจดประกอบ ดีสำหรับผู้บริโภค เพราะจะได้มีทางเลือก

รวมถึงรถจดประกอบ ทำให้ราคารถมือสองในตลาด ถูกลงด้วย  

เช่น mini จดประกอบ เล่นมาขายกัน 7-8 แสน

ทำให้ ราคา mini มือสองในตลาด ที่นำเข้า 32 หรือ ซื้อจาก Authorized dealer ตกลงมาด้วย

แต่ข่าวนี้ คงเป็นข่าวดีของ Dealer รถที่นำเข้าแบบ 32 และ ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ

น้องซิม ถามเพิ่ม รถจดประกอบ กับแบบ 32 มันต่างกันที่ตรงไหน แล้วถ้าจะซื้อแบบ 32 ต้องดูที่ตรงไหน

ว่าเขาไม่ได้เอาเข้าจดประกอบสวมเป็นแบบ32 น่ะ

เพราะที่รู้ก็จากที่รู้จักกันเขาว่า รถจดโดนภาษีเพ่ิมทำให้ขายราคาเดิมไม่ได้ต้องปรับราคาขึ้นอีกไม่น้อยกว่า แสนห้า

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:57:26 »
ห้ามหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ข่าวเลยครับ แต่ถ้าห้ามจริงๆก็แย่มากๆครับ

นายทุนใหญ่ มีอำนาจอีกแล้ว .....

คุณจะอยากเสียภาษีรถยนต์กันเยอะๆทำไมในเมื่อ ??

ในถนนเมืองไทย มีแต่หลุ่ม+บ่อ ในเมืองเต็มไปด้วยฝาท่อระบายน้ำ และสภาพถนนที่ไม่เสมอกัน ....

คุณจะเสียภาษีรถเยอะๆไปทำไม ในเมื่อการสร้างถนนแต่ละครั้ง ก็มีแต่นักการเมือง + นายทุน ฮั้วประมูลกัน แบบชนิดที่ว่า ราคาเกินจริงประมูลกันเต็มงบ แต่ได้ถนนห่วยๆมาให้ใช้ และคนที่รวยก็ข้าราชการ+นายทุน จากเงินภาษีรถยนต์ที่คุณจ่ายไป (ดูปลัดพันล้านไว้ละกัน)

จะบอกว่าเงินภาษีนำไปพัฒนาประเทศ ผมดูมาไม่เห็นมีไรพัฒนาเลย มีแต่ไปจ่ายอะไรไม่รู้ ไม่เข้าท่า

รถจดประกอบบางอู่ บริการดีกว่าบริษัทฯนำเข้าใหญ่ๆในเมืองซะอีก

รถจดประกอบเป็นรถป้ายแดงสภาพมือ 2 ไม่ใช่รถป้ายแดง สภาพมือ 1

ถูกกฏหมาย ผิดกฏหมาย ..!!! เป็นการเล่นคำเพื่อโจมตีกันมากกว่า ต้องถามว่า ประชาชนได้อะไร และเสียอะไรดีกว่า ...

อย่าไปบ้าตามนักการเมือง นักข่าว นายทุน ข้าราชการกับคำว่า ถูก หรือ ผิดกฏหมายเลย ... ดูที่ว่า ประชาชน หรือ ใคร ได้ประโยชน์ดีกว่าครับ ....

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:27:19 »
มันปลาใหญ่กินปลาเล็กนะครับ คนซวยจะเป็นประชาชนนะครับ ภาษาีผมว่ามันเว่อมากๆ ที่จริงนะ ถ้ารัฐบาลใส่ใจนะ ไอเนโยบายรถคันแรกนะ ไม่ต้องมีหรอก ไปปั๊มรถไฟฟ้า รถไฟใต้ดินดีกว่า ยิ่งขนส่งมวลชนดี คนจะยิ่งใช้รถน้อย ดูsgดิ รถแพงเว่อ แต่คนส่งเขาดี ไอ้ที่ไทยแม่ง ขนส่งห่วย รถเสือกแพง เอากับมัน ส่วนไอ้รถที่ถูก แม่งก็นะ eco car กุขับจะขับดีมั๊ยเนี้ย นายทุนใกญ่ทั้งนั้น จริงๆรถจดประกอบบางเจ้าบริการดีนะครับ ขาดแต่อะไหล่มันจะหายาก ถ้าเล่นรถแปลกๆเกินนะ อะไหล่อาจรอนานนะครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:33:02 »
บ้านเราไม่มีกฏหมายคุ้มครองผู้บริโภค อันนี้ก้เป็นอย่างหนึ่งที่ทำให้การซื้อขายเป็นปัญหาอยู่ทุกวันนี้เหมือนกันนะครับ ภาษีนำเข้ารถของไทยแพงมาก  แถมรถที่ประกอบในประเทศยังตัด option โน่นนี่ออกไปอีกเยอะแยะ ราคาก้พุ่งกระฉูด ผู้บริโภคก้มีแต่เสียกับเสีย แล้วผมก้อยากรู้นะครับ ว่าภาษีที่เก็บไปหนะ เอาไปทำอะไรหมด ทั้งๆที่รถในประเทศไทยก้มีตั้งมากมาย แต่ดูถนนที่เราใช้วิ่งกันอยู่ทุกวันนี้สิครับ ยังเป็นหลุมเป็นบ่อ ไม่เรียบบ้างอะไรบ้าง อย่างนี้เอาเปรียบผู้บริโภคชัดๆ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 13:26:15 »
ถ้าเป็นจริงไม่ดีเลย  ความฝันจะได้นิสสันcube มือสองจากญี่ปุ่นก้หายไปเลย  ผมว่ารัฐควรไปควบคุมเรือ่งการจัดเก็บภาษีหรือเรื่องการลักลอบคดโกงของข้ราชการที่อาจจะมีส่วนในการปล่อยให้รถหนีภาษีพวกนี้เข้ามาในประเทศดีกว่า  รถจดประกอบมือสองจากต่งรประเทศบางรุ่นยังน่าเล่นกว่ารถใหม่ในไทยอีก

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 13:47:41 »
เห็นด้วยนะ

เสียภาษีเป็นหน้าที่  เสียแล้วเค้าจะไปทำอะไรก็อีกเรื่องนึงนะ

อย่างน้อยก็เอามาซ่อมถนน  สร้างสะพาน ก็เห็นๆกันอยู่บ้าง ถึงมันจะไม่ดีเรียบกริบก็เหอะ

ของดี  ของถูก  ใครก็อยากได้  แต่ในเมื่อมีกฎ  มีภาษีก็ทำให้ถูกต้องซะผมว่ามันสบายใจกว่านะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 14:50:16 »
รัฐก็เป็นองค์กรณ์ องค์กรณ์นึงที่ต้องการรับและมีรายจ่ายครับ เป็นเรื่องปกติที่เขาต้องการรายรับเต็มเม็ดเต็มหน่วย ช่องไหนทำเขาได้รายได้ไม่เต็มหน่วย เขามีอำนาจเขาก็พยายามอุดช่องนั้น

ส่วนตัวผม ไม่ค่อยซีเรียสนะ ห้ามก็เฉยๆ ไม่ห้ามก็เฉยๆ ถึงยังไงผมก็ไม่ค่อยเหลียวรถ จปก. อยู่แล้ว เหตุผลก็ด้วยเรื่องความน่าไว้ใจ รถจากโรงงานในบ้านเราเองแท้บางทียังมีกึกมีกัก ปัญหาขลุกขลิกให้เห็นบ่อยๆ แล้วรถประกอบมือในอู่ละ

ถ้าประกอบเองก็อีกเรื่องนะ 55+
H.

ออฟไลน์ Oat_Oat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 14:53:51 »
โหผมว่าไม่ดีนะความฝันที่จะเก็บเงินซื้อรถสปอร์ตมือสองราคาไม่เเพง(โอเวอร์)เเละไม่เก่ามากก็คงจะสลาย น่าเสียดายๆๆ... :( :( :(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 15:01:46 โดย artilery »

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 15:26:34 »
มันยังไม่ผ่านร่าง เลยครับ
แค่แว่วๆเฉยๆ
..

ออฟไลน์ onoiaok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 15:40:24 »
แล้วถ้าเกิดกฏหมายนี้ออกมาจริงๆ หากเราจะเอาพวกรถสปอร์ตญี่ปุ่นเก่าๆ เช่น Rx-7 Supra Skyline... Etc.  จะนำเข้ามาแบบไหนได้บ้างอะครับ
เพราะเห็นว่า ถ้าจะนำเข้ามาแบบ32 คือนำเข้ามาทั้งคัน มันจะต้องเป็นรถใหม่เท่านั้น

แล้วผมก็เห็นพวกรถเก่าที่บอกว่านำเข้ามาแบบ 32 นี้มันไม่ผิดกฎหมายหรอครับ (กฏหมายบัจจุบันนะครับ)

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 17:29:56 »
ที่จะถามคือไม่รู้จริงๆนะครับ
แล้วรถจดประกอบมันไม่เสียภาษีเหรอครับ หรือเสียน้อยต่างกันเยอะ เค้าถึงพยายามไม่ให้มีน่ะครับ?

แล้วถึงยังมีอยู่ ก็ดีนี่ครับ ผู้บริโภคมีทางเลือก
บางคนชอบถูกก็ต้องเสี่ยงดู บางคนชอบชัวร์/รับประกันก็เลือกที่ Authorize เอา

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 17:41:03 »
ที่จะถามคือไม่รู้จริงๆนะครับ
แล้วรถจดประกอบมันไม่เสียภาษีเหรอครับ หรือเสียน้อยต่างกันเยอะ เค้าถึงพยายามไม่ให้มีน่ะครับ?

แล้วถึงยังมีอยู่ ก็ดีนี่ครับ ผู้บริโภคมีทางเลือก
บางคนชอบถูกก็ต้องเสี่ยงดู บางคนชอบชัวร์/รับประกันก็เลือกที่ Authorize เอา

เท่าที่รู้ 1 คนน้ำเข้าเเล้วจดประกอบ ต้องมีเส้นข้างในหน่อย 2 มีจดเท่าที่รู้ 32 / จดgas / จดแบบเช็คค่าไอเสีย(เสียเงินเพิ่มจากgasหน่อย)

ที่จริง ถ้ามีเข้ามา มันก็มีให้ผู้บริโภคเลือกมากขึ้น แต่มันคงจะไปขัดขาพวกขาใหญ่ทั้งหลาย กำไรน้อยลง เลยโดนร้องเรียนให้เอากฏหมายนี้มานะ ไอ้ตัวจริงๆนะอยู่ในรัฐบาลทั้งนั้น แน่จริงกล้าไปจับป่าว

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 18:48:40 »
 ;D ;D ;D............เลิกยากครับ เพราะเจอหลังฉากตัวจริงแล้วก็(หนาว)สั่น  ฝ่อไปเอง

funnybear :o

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 21:50:35 »
ถ้าเลิกจริงละก็แย่มาก....
รถจดประกอบมันอยู่คู่บ้านนี้เมืองนี้ มานานแล้วครับ และขอให้อยุ่ต่อไปจะได้มี รถสวยๆให้เห็นกันบ่อยๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 22:42:36 »
มันก็ดีล่ะครับ ถ้าคิดว่ารัฐจะมีรายได้มากขึั้น

แต่ถ้าคิดว่า รัฐโกงเยอะ เพราะงั้นไม่ดีต่อเรา ซื้อรถถูกๆดีกว่า อย่างนี้มันก็เท่ากับ ต่างคน ต่างตักตวงผลประโยชน์ใส่ตัว แล้วส่วนรวมจะอยู่อย่างไร - -

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 14:49:23 »
มันก็ดีล่ะครับ ถ้าคิดว่ารัฐจะมีรายได้มากขึั้น

แต่ถ้าคิดว่า รัฐโกงเยอะ เพราะงั้นไม่ดีต่อเรา ซื้อรถถูกๆดีกว่า อย่างนี้มันก็เท่ากับ ต่างคน ต่างตักตวงผลประโยชน์ใส่ตัว แล้วส่วนรวมจะอยู่อย่างไร - -
โดนครับ

ถ้าต่างฝ่ายต่างโยนขี้กันไปมาแบบนี้ เพราะมึงโกง กูเลยเลี่ยง (เหตุผลอื่นมากกว่ามั้ง) ส่วนรวมก็ซี้มะแหงแก๋สิครับ
H.

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 23:34:08 »
จดประกอบใช้เส้นทำไม ในเมื่อไม่ได้ผิดกฎหมาย นอกจากพวกที่จะหาเรื่องจงใจพิเรนเลี่ยงภาษี

โดยการนำเข้าอะไหล่เก่าแบบมีลับลมคมใน

จดประกอบเยอะแยะครับ ไม่ต้องใช้เส้นไรหรอกครับ ประกอบรถให้มันดี มีวิศวกรเซนต์รับรอง ไปตรวจสภาพที่ขนส่ง เสียภาษี

ตรวจไม่ผ่านก็กลับมาแก้ แล้วไปตรวจใหม่

อ้อ จดแบบ32 ไม่ใช่จดประกอบนะครับ แบบ32คือนำเข้าสำเร็จรูปมาทั้งคัน
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 15:13:13 »
จดประกอบใช้เส้นทำไม ในเมื่อไม่ได้ผิดกฎหมาย นอกจากพวกที่จะหาเรื่องจงใจพิเรนเลี่ยงภาษี

โดยการนำเข้าอะไหล่เก่าแบบมีลับลมคมใน

จดประกอบเยอะแยะครับ ไม่ต้องใช้เส้นไรหรอกครับ ประกอบรถให้มันดี มีวิศวกรเซนต์รับรอง ไปตรวจสภาพที่ขนส่ง เสียภาษี

ตรวจไม่ผ่านก็กลับมาแก้ แล้วไปตรวจใหม่

อ้อ จดแบบ32 ไม่ใช่จดประกอบนะครับ แบบ32คือนำเข้าสำเร็จรูปมาทั้งคัน
ชอบความเห็นของพี่จริงเลยครับพวกที่ทำถูกต้องก็มี แต่พวกที่ทำไม่ดีเลี่ยงภาษีกับทำให้คนอื่นคิดว่ารถจดประกอบมันไม่ดีไม่เสีย
ภาษีสร้างภาพลักษณะที่ไมดีให้รถจดประกอบ