ผู้เขียน หัวข้อ: Part Prius แพงสุดๆๆ และ คงไม่มีประกันสุดคุ้ม ป1+ ไทยวิวัฒน์แล้ว  (อ่าน 16943 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
เนื่องจาก ลูกอูส ลงไปกินหญ้าเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แต่ด้วยเดชะบุญ ของPrius ทำให้ช่วงล่างไม่ได้รับความเสียหาย
ทั้งที่ตกลงสูง3เมตรได้  (ไปเช็คที่ K Motorแล้ว)

วันนี้ได้ส่งไปคุมราคาที่ ไทยวิวัฒน์มา มีส่วนที่คาดไม่ถึงคือ คานเล็กยึดหม้อน้ำบิ่น แต่อู่บอกไม่น่าเป็นห่วง

แต่ห่วงว่าอาจจะอดเครม กันชนหลังเพราะเสียหายไม่มาก แต่ก็อ้อนจนเปลี่ยนยกชิ้นครับ

ปล กันชนหน้าและหลังก็ปาไป 15000บาทแล้ว ดีไฟหน้าไม่โดนเพราะ 44000บาท

ชิ้นที่ราคาสยองต่อมา พลาสติกซุ้มล้อด้านในราคาเพียง 3000กว่าบาท T T

ฝาครอบล้อ หาย2 แตก2 เปลี่ยน4อัน ราคา2150X4 บาท อันนี้ก็โหดมากๆๆ

ขอบคุณไทยวิวัฒน์ ที่ปราณีผม เพราะประกัน 1+ เบี้ยประกัน7800บาท ส่วนแรก4000บาท (11800บาท) คงไม่มีอีกแล้ว
เพราะวันนี้ผมไปถามมา ไม่มีประกัน 1+ มีแต่ 2+กะ3+
เพราะประกันปีแรก Prius แพงมากเกือบ3หมื่น  รอบหน้าจะไปลองดูของธนชาติดู เห็นมี ป1 แบบพิเศษอยู่ แต่แพงกว่าพอควร 15500บาท ส่วนแรก5000บาท

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ใช้รถ นำเข้าราคาแพง และเทคโนโลยีใหม่ ก็งี้แหละครับ

ทำประกันชั้น1ไว้ปลอดภัยกว่า  ยอมเสียแพงแต่แรกเพื่อความสบายใจครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีประกันไว้ก็เจ็บน้อยลงเยอะครับ
ใช้รถ นำเข้าราคาแพง และเทคโนโลยีใหม่ ก็งี้แหละครับ
ผลิตในไทยแล้วนะครับ

ออฟไลน์ redsun

รถรักโลก ทำไมราคาอะไหล่โหดจังครับ :-X

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
โห้!! ไฟหน้า 44000 บาท  :o :o  ถ้าเป็นตัวtop หลอดLEDจะเท่าไหร่ครับเนี่ยย  ???

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่าปกตินะครับ ที่แพงก็ฝาครอบล้อแหละ ตั้ง 2150 ราคาเกือบเท่าซื้อล้อแม็กผลิตบ้านเราได้วงนึง
แล้วก็พลาสติกซุ้มล้ออันนี้จะว่าแพงก็แพง แต่ถ้าเทียบกับหลายหลายเจ้าแล้ว ก็มีราคานี้ให้เห็นบ้างเหมือนกันครับ

กันชนสองชิ้น 15,000 บาท ก็ตกชิ้นละ 7-8 พันบาท
ไฟหน้ามันเป็น LED นี่ครับ คงหลีกเลี่ยงความแพงไม่ได้ ก็เหมือนโคมซีนอนแท้เมื่อก่อนแหละครับ
สองอันหลังรับได้ครับ

ออฟไลน์ checkmate

กันชนหลัง ที่จะไม่เป็นให้แต่แรกก็โหดร้ายมากครับ 

ออฟไลน์ T1k

• T1K

ไฟหน้ามันเป็น LED นี่ครับ คงหลีกเลี่ยงความแพงไม่ได้ ก็เหมือนโคมซีนอนแท้เมื่อก่อนแหละครับ
สองอันหลังรับได้ครับ

ไฟหน้าของผมเป็น โปเจคเตอร์ฮาโลเจน แต่ปรับสูงต่ำได้

ออฟไลน์ baeyongcai

มีประกันไว้ก็เจ็บน้อยลงเยอะครับ
ผลิตในไทยแล้วนะครับ

อาจจะหมายความว่า Part CKD เยอะครับ เลยทำให้อะไหล่แพง

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
พอโตต้าอะไหล่แพง ก็จะมีคนบอกว่า เรื่องปกติรถนำเข้า
พอยี่ห้ออื่น อะไหล่แพง จะโดนยำเละแน่นอน

อะไหล่ตัวนี้แพงเว่อร์เกินครับ
งานนนี้ TMAP คิดเรท มาร์จิ้น เดียวกับ local part แน่นอน ราคาอะไหล่ถึงออกมาแรงขนาดนั้น

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ฝากถามราคากรอบไฟท้าย LED ให้หน่อยครับ

โดนคนซ้อนมอไซค์นั่งข่างขามากไป เข่าชนไฟท้ายแตก  :P

ออฟไลน์ T1k

• T1K

ฝากถามราคากรอบไฟท้าย LED ให้หน่อยครับ

โดนคนซ้อนมอไซค์นั่งข่างขามากไป เข่าชนไฟท้ายแตก  :P
อาวไม่มีประกันหรือครับ?????

เดียวไปถามให้กลัวจะ 10000-20000อะดิ เป็นผมเปลี่ยน ไฟMC เลย

ออฟไลน์ Shun

• **
รุ่นนี้อะไหล่ราคาโหดใช้ได้เลย แต่ก็สมกับระดับของรถแล้วล่ะครับ   ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห็นราคาฝาครอบล้อก็สะเทือนใจแล้ว 2150 บาท :o
ล้ออัลติส 16 นิ้วตัว MC 3xxx บาท (เคยเห็นราคาในคลับ)
แพงงี้จะทำฝาครอบทำไม แพงเกือบเท่าแม็กแล้วอ่า

ละก็กันชนฉีกงี้ยังไงก็ต้องเปลี่ยนครับ ถ้าไม่เปลี่ยนให้นี่แย่มากเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

ขอถามหน่อย

ป1+ มันดีกว่า ป1 ทั่วไปยังไงครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ขอถามหน่อย

ป1+ มันดีกว่า ป1 ทั่วไปยังไงครับ
ป1 ดีกกว่าครับ แต่เบี่ยประกันของ Prius มันแพงมากเกือบ 3หมื่น ได้วงเงินประกัน รถคู่กรณี10ล้าน รถเรา90% ตามราคา

ป1+ เบี้ยประกันแค่7800บาท ส่วนแรก4000บาท ได้วงเงินประกัน รถคู่กรณี10ล้าน รถเรา200,000บาท แต่ถ้ารถผมดันพังยับ เครื่องพังจมน้ำผมก็ได้เงินเพียง 200,000บาท แต่ก็ยังดีกว่า 3+เพราะได้แค่100,000และ ต้องชนกะรถเท่านั้นด้วย

แต่ 1+ มันไม่มีอีกแล้วครับ ลืมไปเถอะ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าไม่ทำประกัน ซ่อมเอง ก็หน้ามืดครับ

ผมใช้ LMG เพราะมันถูก แต่บริการนี่ ห่วยแตก เบี้ยก็แพง
1 ปี แรก ผมเคลมไป 3 หมื่นกว่าบาท เพราะยังอ่อนประสบการณ์การขับรถ
แต่เคลมแค่ไม่กี่จุด เพราะรีบใช้รถ เลยเอาแค่นั้น

ปีต่อมาเบี้ยเ่ท่าเดิม(บริการห่วยเหมือนเดิม)
ส่วนผมน่ะเหรอ...
ทั้งชน ทั้งเบียด ทั้งถอยหลังชนกระถางต้นไม้ ชนรถเข็นในห้าง เบียดเสา ถอยจอดเบียดกำแพง
ชนกับรถด้วยกัน โดนมอไซต์ชน เลี้ยวไม่พ้นประตูบ้าน โอ้ยยยย สารพัด
จำได้ว่า แจ้งเคลมไป 14 จุด ทั้งมี และไม่มีคู่กรณี

ด้วยความที่เกลียดประกันเจ้านี้มาก  บริการห่วยแตก ด่าลูกค้า
เลยยอมไม่ใช้รถ 1 เดือน เอารถเข้าศูนย์ เคลมแ..ง รอบคัน
ศูนย์ตีราคาไป 7 หมื่น เอาให้คุ้ม

ปีถัดมา ใช้ของฟอลคอนแทน บริการพอใช้ได้ เจ้าหน้าที่ก็โอเค แต่เบี้ยแพงไปหน่อย

ออฟไลน์ XL_SiZe

อะหลั่ยรถญี่ปุ่น ใครว่าไม่แพง(ของแท้)
ถ้าเทียบกับราคาตัวรถ อาจจะเท่ารถยุโรปเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถูกคับ Prius รุ่นนี้ ผลิตในประเทศไทย แต่ ;D

อะไหล่ ส่วนใหญ่ นำเข้าจากญีปุ่น ครับ (แต่ได้ลดภาษีมั่ง เลยทำราคาได้ไม่แพงมาก)

ถ้าใครเคยเล่นรถ นำเข้าจากญี่ปุ่น น่าจะพอรู้ราคา อะไหล่รถพวกนี้บ้าง ถ้ายิ่งรถที่มีต้นทุนอะไหล่สูง

แต่ได้รับการยกเว้นภาษี ตอนประกอบเสร็จแล้ว (เท่านั้น)  ;D

ออฟไลน์ Terng

เบิกศูนย์แพงหูฉี่เลยครับ รถขอบคุณพ่อไปชนหมาตัดหน้าที่ความเร็ว 90 แบบไม่ได้เบรค เพราะอยู่ดีๆขับชิดเลนขวา เกาะกลางถนนมีพุ่มไม้เป็นแนวยาว หมามันออกมาไม่ถึงเสี้ยววินาทีชนปั้งเข้าไป ตัวน้องหมาเข้าไปติดในซุ้มล้อขวาตายอนาถคาที่ :'(

ความเสียหายที่เกิดขึ้นดูภายนอกจะมีแค่ที่เห็น แต่ด้านในเห็นพ่อบอกว่ามีสองสามชิ้นคดงอ ต้องเปลี่ยน ซุ้มล้อพลาสติกด้านในหาย โลโก้กระเด็น กันชนหน้าเปลี่ยนใหม่หมดยกอัน แถมสปอยเลอร์หน้า TRD Sportivo แท้อีกชิ้น เห็นพ่อบอกว่าใบประกันระบุไว้ว่าศูนย์เก็บไป 55,000 บาทแน่ะ แบบนี้หมดประกันเมื่อไหร่เชียงกงลูกเดียว  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ราคาอะไหล่น่ากลัวมากกกกก
โดนทีสงสัยพี่กงลูกเดียว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ beebird

ฟาดเคราะห์ไปนะทอม ประกันแพงมากๆเลยล่ะปีที่สอง (ปีแรกแถมมากะรถ) ก็ควรจะต้องทำประกันนะแบบเนี้ย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แพงจริงๆครับ ;)

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
พี่ครับ ไฟหน้า 44000 ต่อข้างหรือ ทั้ง2ข้างเลยครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ neng42

• **
ผมว่าอะไหล่รถก็น่าจะแพงตามราคารถรึเปล่าครับ ถ้ารถราคาล้านสาม ค่าอะไหล่คงไม่ถูกเหมือนรุ่นอื่นที่ราคาไม่ได้แพงขนาดนี้มั้งครับ อีกอย่างเจ้า prius นี่ก็รถไฮเทคมากด้วยและถ้าชิ้นส่วนนำเข้ามาจริงๆ อย่างที่หลายๆ ท่านบอกไว้ราคาก็คงต้องแพงเป็นธรรมดามั้งครับ ผมว่าถ้าซื้อรถแพงทำประกันไว้ก็น่าจะคุ้มกว่านะครับ ถถ้าเกิดไรขึ้นมา ถ้ารับเองนี่คงหนักน่าดูเลยนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ราคาโหดจริงๆครับฝาครอบล้อ

ส่วนไฟผมว่าปกติครับ จุดไฟหน้าโปรเจคเตอร์ของสวิฟ ยัง3หมื่นกว่าบาทเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ฝาครอบล้อ หรือล้ออะไหล่ละเนี่ย

ยังไงก็ขอให้กลับมาหล่อไวๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
ซื้อไปก็มีแต่ช้ำใจ อะไหล่โคตาระแพง+++++

ออฟไลน์ theephan

• **
ซื้อไปก็มีแต่ช้ำใจ อะไหล่โคตาระแพง+++++

คงไม่ถึงกับช้ำใจหรอกมั้งครับ ที่ดีๆในส่วนอื่นก็มีนะ ;D

ออฟไลน์ Toy.rat

• Newbie
  • *